Aprili 11, 2022 kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Mimi naitwa Kennes Bwire na mimi ni Idi Ligongo. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ambapo tunasikika kupitia Radio Free Africa kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu, Radio Citizen kote nchini Kenya na pia kupitia mtandao wetu wa www VOA swahilicom. Ripoti na habari tulizo nazo ni pamoja na msemaji wa kundi la M23 Meja Willy Ngoma asisitiza kwamba wataendelea kupigana hadi pale serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo itakapokubali kufanya mazungumzo ya kusitisha vita hivyo. Na nchini Tanzania, raia hawana imani kutekelezwa kwa agizo la serikali ambayo imeeleza kwamba imetishia kuwachukulia hatua kali wafanyabiashara wanaopandisha bei za bidhaa muhimu nchini humo. Ni miongoni mwa taarifa pamoja na ripoti utakazosikia kwenye matangazo haya ya nusu saa. Habari za dunia zinasomwa na Id Ligongo. Mahakama kuu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imetupilia mbali hukumu ya miaka kumi na tatu jela dhidi ya mshauri mkuu wa zamani wa Rais Felix Tshisekedi kuhusiana na ulaji rushwa. Mkuu wa utawala wa zamani Vital Kamerhe mwenye umri wa miaka sitini na mitatu alihukumiwa mwezi Juni mwaka uliopita baada ya kupatikana na hatia ya ubadhirifu wa karibu dola milioni hamsini za umma. Hii leo mahakama kuu imetupilia mbali hukumu hiyo iliyotolewa na mahakama ya rufaa na kuamrisha kesi hiyo kutathminiwa upya na mahakama tofauti. Jaji Christopher Mukendi akisoma uamuzi huo amesema kesi hiyo ilifikishwa mapema kabla ya muda unaostahili na hivyo kukiuka haki za mshtakiwa Kamere kujitetea. Mwanasiasa huyo mashuhuri aliyeungana na Chisekedi kabla ya uchaguzi wa rais wa 2018 na, na kuwa mshauri wake wa ukuu wa utawala, alijikuta kwenye kashfa ya ulaji rushwa katika juhudi za kwanza za Chisekedi kupambana na ufisadi nchini humo. Makamu wa rais wa Nigeria Yemi Osinbajo Jumatatu ametangaza kwamba atawania nafasi ya juu ya uongozi wa nchi katika uchaguzi wa mwakani wakati rais wa sasa Muhammadu Buhari atakapomaliza muda wake. Amekuwa mwanasiasa wa karibuni kabisa kutoka vyama vikuu vya upinzani kuingia katika mbio za kuwania urais wa taifa hilo lenye watu wengi zaidi barani Afrika na lenye uchumi mkubwa kwa mara ya kwanza alichaguliwa kuwa, kuwa naibu wa rais Buhari mwaka 2015. Osin bajo alitoa tangazo hilo baada ya miezi kadhaa ya tetesi kama anapanga kuwania nafasi ya uraisi. Katika taarifa yake, mwanasiasa huyo mwenye umri wa miaka 65 ambaye ni mwanasheria mwandamizi na mhadhiri wa zamani amesema miaka yake aliyotumia akiwa msaidizi wa rais Buhari inamfanya kuwa mtu anayestahili wa kuchukua wadhifa huo. Rais wa Ukraine volodimir Zelenski ameonya kwamba vikosi vya Rusia vitafanya operesheni kubwa zaidi mashariki mwa Ukraine, lakini amesema kwamba vikosi vyake vitakuwa tayari kujibu mapambano. Akiongea wakati akihutubia taifa kwa njia ya video Jumapili jioni, Zelenski amesema siku zijazo zitakuwa muhimu kama ilivyokuwa katika vita vya wiki sita. Pia amesema wakati wa mahojiano na kipindi cha dakika 60 cha televisheni ya CBS Jumapili jioni kwamba hali ya Ukraine inategemea Marekani kuongeza kasi ya kupeleka silaha na kwamba ametoa orodha ya mahitaji ya Ukraine kwa rais wa Marekani Joe Biden. Amesema Rais Biden ana orodha na kwamba anaweza kuingia katika historia kama mtu aliyesimama bega kwa bega na watu wa Ukraine ambao watashinda na kuchagua haki ya kuwa na taifa lao wenyewe. Waziri wa Umoja wa Ulaya wanakutana hii leo kujadili duru nyingine ya vikwazo zaidi kwa taifa hilo la Rusia. Raia tisa kati ya kumi wa Mexico waliopiga kura Jumapili katika uchaguzi ambao haujawahi kushuhudiwa wa marudio uliofanikishwa na rais Manuel Lopez obrado wanaonyesha kumtaka aendelee kubaki madarakani, wakigusia namna alivyojikita katika ajenda za kisiasa ambazo zina mivutano. Wakosoaji na wafuasi wake kwa pamoja wamekuwa na maoni kuhusu ushindi wake, wakihitimisha kwamba uchaguzi huo unaweza kutumia tetesi kwamba atafungua mlango wa kuondoa kikomo cha muhula wa uraisi, ambapo muhula mmoja sasa una kipindi cha miaka sita. Kati ya asilimia 90.3 na asilimia 91.9 ya waliopiga kura walitabiriwa kumuunga mkono Rais Lopez Obrador, ikiwa ni makadirio ya ushindi wa bunge kutoka Taasisi ya Taifa ya Uchaguzi NIE iliyoonyesha siku ya Jumapili. Na aliyekuwa rais wa Afrika Kusini Jacob Zuma amekosa kufika mahakamani hii leo wakati wa kuanza kwa kesi ya ufisadi dhidi yake kutokana na sababu za kiafya. Kennesi Bwire anayesoma ripoti kamili. Zuma amekanusha mashtaka ya ufisadi na utakatishaji wa fedha kuhusiana na sakata ya ununuzi wa silaha zenye thamani ya karibu dola bilioni mbili miaka 1990. Mamlaka ya kitaifa ya mwendesha mashtaka nchini Afrika Kusini inamshutumu Zuma kwa kutumia mbinu za kuchelewesha kesi hiyo kuendelea. Zuma alisema Jumapili kwamba alikuwa ameomba mahakama kwamba kesi hiyo ifanyike bila ya kufuatiliwa moja kwa moja na umma, pamoja na kutaka mwendesha mashtaka mkuu kuondolewa kwenye kesi hiyo, akimshutumu kwa kuwa na upendeleo. Mahakama Kuu imeahirisha kesi hiyo hadi Mei tarehe 31 Iwapo maombi ya Zuma yatakuwa yameamuliwa kufikia Mei tarehe 17. Zuma aliondolewa madarakani na chama chake cha African National Congress ANC mwaka 2018 baada ya kuongoza Afrika Kusini kwa miaka 9. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Shirika la Afya Duniani WHO Jumatatu limeeleza kwamba linafuatilia dazeni kadhaa ya aina mbili za virusi vipya kutoka vile vya zamani ambavyo vinaambukizika kwa kasi vya Omicron ili kufahamu kama vinaambukizwa kwa kasi na hatari. Imeongeza virusi vya BA4 na BA5 ambavyo ni ndugu ya virusi halisi vya BA1 vya Omicron katika orodha yake ya uangalizi tayari inafuatilia virusi vya BA1 na BA2 ambavyo vinatawala duniani pamoja na BA1.1 na BA3. WHO, WHO imesema imeanza kufuatilia kwa sababu ya kuongezeka kubadilika kwa kutakiwa kufanyiwa utafiti zaidi ili kuelewa athari katika kukabiliana na kinga. Virusi vinabadilika kila mara, lakini baadhi ya mabadiliko yanaathiri uwezo wa kuepuka na kinga iliyokuwepo kutokana na chanjo ama maambukizo ama ugonjwa uliokithiri kutokana na virusi. Unasikiliza Sauti Amerika kutoka Washington DC, Marekani. Habari za dunia zimesomwa na Ed Ligongo. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Matangazo haya yanasikika kupitia redio wa shirika kote Afrika Mashariki na Kati, ikiwemo Redio Kaya pwani ya Kenya, Redio Free Africa na UFM redio nchini Tanzania, Redio Mwangaza na Redio Malaika za Lubumbashi. Tunasikika sehemu mbalimbali duniani kupitia www voa swahili com Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ameanza rasmi kampeni za duru ya pili ya uchaguzi baada ya kushinda duru ya kwanza iliyofanyika jana. Macron atapambana na Marine Le Pen wa mrengo mkali wa kulia aliyemaliza katika nafasi ya pili, huku kukiwepo wasiwasi kwamba huenda akamshinda Macron. Abdu Shakur Abud amezungumza na mchambuzi wa maswala ya siasa za Ufaransa Mohammad Saleh akiwa Paris na kuanza kwa kumuuliza hali ilivyo baada ya uchaguzi wa jana. Kuna wasiwasi mkubwa kwamba labda pengine Marine Le Pen huenda akaweza kushinda katika uchaguzi huu, kwa sababu japokuwa bwana Melanchon, ambaye amechukua nafasi ya tatu jana, aliwaambia wafuasi wake wote kwamba wasimpe kura hata moja bibi Marine Le Pen, lakini tatizo lililokuwepo katika watu waliompigia kura yeye ambao ni zaidi ya asilimia ishirini uh, wamegawika makundi matatu. Kuna kundi moja ambalo linawezekana lisipige kura kabisa, kwa sababu hawakubaliani na wagombea wote wawili, hawakubaliani na Macron, hawakubaliani na bibi Le Pen. Kuna kundi la pili ambalo litapiga kura kwa ajili ya kuzuia Marine Le Pen asija akachukua nafasi ya urais, na, na, na kundi la tatu ambalo halimpendi Macron na hilo huenda likampigia kura Bi Marine Le Pen na kumweka katika hali ya kuweza kushinda. Sasa kwa nini watu wa Melanchon wa mrengo wa kushoto wanachukuliwa kwamba ndo wana karata ya turufu katika uchaguzi huo? Kwa sababu kama ikiwa wapigaji kura wa, wa, wa Melanchon wote watampigia kura Macron, bwana Macron, ina maana kwamba Marine Le Pen hana ubavu wa kuweza kushinda lakini kama nilivyosema hapo awali, tatizo lilokuwepo ni kwamba japokuwa wameambiwa na kiongozi wao kwamba wasimpe kura hata moja Marine le Pen, lakini wako kwa mfano wale watu ambao walikuwa wavizibao vya manjano, hawampendi Bwana Macron kwa sababu wanamwona kama ni rais wa matajiri, na pia kuna masuala ambayo anayasimamia Bwana Macron ambayo hakubaliani nayo na utakuta kwamba Bimarin Lopen katika uchaguzi huu wa safari hii amevaa ngozi ya kondoo, ameficha ule uso wake wa chui. Kwa hivyo, amekuwa na lugha laini ambayo imeweza pia kuwavutia baadhi ya wapigaji kura wa mrengo wa kushoto, na amesema pia kwamba akichaguliwa, atafanya kila njia aweze kuendesha nchi au serikali pamoja na watu wa mrengo wa kushoto kwa sababu yeye mwenyewe katika chama chake hana watu wa kutosha kuweza kuendesha serikali peke yake. na kwa hivyo vile vyama viwili vikuu vya asili vya Ufaransa, Republican na Socialist, kutokana na matokeo ya jana, je, kuna matumaini kwamba vyama hivi vitarudi tena au ndo vimeshapotea? Mimi ninavyoona ni kwamba uchaguzi huu umethibitisha kwa mara nyingine tena kuendelea kwa vyama vikuu hivyo unavyovisema vikongwe vya siasa vya Ufaransa, kuwa katika hali ya kukata roho, yaani katika sakaratil mauti. Na vyama hivi vitajikuta katika hali ngumu sana, kwa sababu havijavuka asilimia tano; vyote vimepata chini ya asilimia tano, jambo ambalo linaviweka katika hali ngumu ya kuweza kujikimu huko mbele ya safari. Ni Muhamed Saleh, mchambuzi wa maswala ya siasa, akiwa Paris, Ufaransa. Msemaji wa kundi la waasi la M23 Meja Wili Ngoma amesema kwamba licha ya kundi hilo kusitisha vita, ni lazima serikali ya jamhuri ya kidemokrasi ya Congo ifanye nao mazungumzo na kutoa hakikisho la kumaliza nguvu makundi ya waasi yanayopigana Congo. Nimezungumza naye kwa njia ya simu, na kwanza nikamuuliza sababu zinazofanya wapigane na serikali ya DRC sisi tunajibu mapigo peke yake. Ni hao ao wanakuja, FARDC, FDLR pamoja na Nyatura kushambulia ngome zetu, na hiyo sisi tunajibu mapigo yao peke yake na tunawafukuza mbali kabisa. Sababu ni gani ambazo zinafanya uh, vita hamwezi sikilizana na mkaacha vita? Ni serikali ni nini haijawafanyia ni nini mnataka serikali ifanye? Unajua kwamba tulisaini kabisa mkataba ya Nairobi, unajua vizuri sana Kisekeji limekuja, tunasaini tena naye mkataba tunaita mkataba ya Kinshasa. Tulienda huko Kinshasa tunafanya miezi kumi na nne bwana, tunasikilizana naye maneno nyingi sana, lakini sisi tunasubiri watimize maneno yote tulizungumza. Lakini tulishangala tena sana, wanakuja tena kushambulia ngome zetu, na hiyo sisi tunajibu mapigo pekee yake. Huyo mkataba yenye mlifanya Nairobi ulikuwa unasemaje? Mlitaka nini? Kuna Nairobi tulifikiria maneno nyingi sana tulisema, maneno tulipendaka, maneno hii tulizungumuza. Watimize maneno gani? Tulisema maneno ya wakongomani yote wafanye, tunasemaka reconciliation nationale. Tunasema tena sisi, wapiganaji ya M23, nabidi tulikuwa ndani ya FRDC, turudi tena kati ya FRDC. Tulisema tena nini? wafanya siasa yetu ya M23 arudishe ndani ya serikali hiyo, ndio tulisema, hatusema ta maneno nyingi. Tulisema tena tulipenda wa jeshi letu ya Congo FRDC waache hiyo tabia mubaya ya kufaidiana na wajeshi na wa, wa groupe armées étranger, notament adf adf na FDLR na bwana Tshisekedi tulisikilizana maneno nyingi sana. Tunasema nini na bwana Tshisekedi, nasema sie tuko tayari kutumika ndani ya jeshi la Congo lakini kama wamekatala na sio, tuko tayari kurudi kurudia vijijini kabisa, tuko tayari. Sasa nyinyi lengo lenu kubwa ni kupigana na ADF ama ni kupigana na serikali? Hapana, sisi hatupenda kupigana na serikali, serikali ya Kongo. Tunapenda maneno watimize maneno tulikubaliana pekee yake ili lenji tulisikizana nao, tulifanya maneno na bwana Kisekedi, tunaelewana maneno nyingi sana bwana hatupendi pigana na serikali ya Kongo. Sisi tunapenda amani maa tulisaini ile ceasefire, ili tutafute amani tujenge amani ndani ya Kongo. Ni Meja Willi Ngoma, msemaji wa kundi la waasi la M ishirini na tatu linalopigana na jeshi la DRC akizungumza na Sauti Amerika. Mahakama kuu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imetupilia mbali hukumu ya miaka kumi na tatu jela dhidi ya aliyekuwa mshauri mkuu wa rais Felix Chisekedi kuhusiana na ulaji rushwa. Mkuu wa utawala wa zamani Vital Kamerhe mwenye umri wa miaka 63 alihukumiwa mwezi Juni mwaka uliopita, baada ya kupatikana na hatia ya ubadhilifu wa karibu dola milioni 50 za umma. Biobe Malenga anasoma ripoti kamili. Jaji mkuu wa mahakama hiyo Kilelecha amesema kuwa kufutiliwa mbali kwa kesi hiyo ni kutokana na ukiukwaji wa kanuni na sheria ambazo zingefuatwa na mahakama ya rufaa katika kifungu cha 104 cha sheria ya mwenendo na makosa ya jinai kwa kuchunguza faili wakati haikukuwa tayari. Uchunguzi wa mahakama hiyo unasema kwamba mahakama ya rufaa ilitoa uamuzi tarehe ya kusikilizwa kesi ambapo wakati huo ndipo angepashwa kumuita mstakiwa, ambalo pia ni ukiukwaji wa haki ya utetezi katika kifungo cha 19 cha katiba. Metre Fataki, mmoja wa mawakili wa Vital Camera, anasema kuwa mteja wao ahana makosa na hivyo kesi hiyo inapashwa kufutiliwa mbali mara moja. La reki avait condane le president Kamere. Hukumu iliyotolewa dhidi ya Kamere ya miaka 13 na mahakama ya rufaa imefutwa na mahakama ya Kilelecha. Mahakama imeomba kesi ianze upya. Tuko tayari kutetea na tutakaa kujifunza kila kosa analoshtakiwa, na kufuatana na ushahidi tosha tulionao itakuwa rahisi sana kwa mahakama kumwacha huru mteja wetu. Hata hivyo Raia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamekuwa na maoni kinzani kutokana na uamuzi huu wa mahakama Kilelecha. Inawezekana wameifutia kesi hiyo, labda kulikuwa vitu ambavyo vikukuwa saa hii, lakini kama imerudilishwa tena, yani inafananishwa kwamba kulikuwa mambo ambayo ilikuwa ya kukuwa vizuri. Kwa hiyo nasema mahakama ifanye kazi yake ili sheria ipati kuonekana katika nchi yetu ya Kongo. Vital Kamerhe anashutumiwa kutumia vibaya zaidi ya dola milioni 50 za Marekani zilizokuwa zimetengwa kugharamia makaazi ya polisi na maafisa wa jeshi jijini Kinshasa na katika mikoa. Alihukumiwa miaka 20 jela kabla ya kukata rufaa na kisha kuhukumiwa kifungo cha miaka 13 jela na mahakama ya rufaa jijini Kinshasa. Kamere yuko huru tangu tarehe 6 Disemba mwaka 2011 kufuatia hatua ya kuachiliwa huru kwa muda aliporuhusiwa kuondoka nchini na kwenda Ulaya kwa kupata matibabu zaidi kutokana na afya yake kudhorota. Biobe Malinga, VOA News. Namkaribu katika kona ya michezo moja kwa moja hapa studio ni Sunday Shomari na tunaanzia huko nchini Kenya ambapo ufisadi, ukabila pamoja na uongozi mbaya vimetajwa kama chanzo cha matokeo mabaya miongoni mwa vilabu vikongwe nchini Kenya. Hiyo ni kauli ya baadhi ya wadau wa soka nchini humo baada ya timu za nchi hiyo kusajili matokeo kinzani msimu huu. Mwandishi wetu Denis Wanyonyi anamseza taarifa kutoka nchini Kenya. Klabu ya Kakamega Homeboys yenye makazi yake maeneo magharibi mwa Kenya imeendeleza matumaini ya kutoa taji la ligi kuu wa nchini Kenya msimu huu baada yake kusajili sare ya goli moja kwa moja dhidi ya klabu ya Batoto Bamonko maana Sofapaka, na hivyo kusalia kileleni majedwali la ligi hiyo. Hata hivyo licha ya AFC Leopards kusajili ushindi mnono wa magoli mawili kwa moja dhidi ya mabwenyenye, kwa maana klabu ya Wazito FC, baadhi ya wadau wa soka nchini Kenya wameelezea hisia zao ni kwa nini baadhi ya miamba wa vyema nyakati hizi kilinganishwa na siku za hapo awali. Collins Amonga ni mwandishi na mchambuzi wa soka nchini Kenya, ambaye anasema kwa siasa, ukabila wa ufisadi, pamoja na uongozi mbaya kwenye baadhi ya vilabu hivi vikongwe ndio chanzo ya wao kusajili matokeo mabovu nyakati hizi. Na kuhitimisha ni kwamba Victor akiptiritiria mahifadhi mbio za Eldoret City Marathon makala ya nne zilizofanyika siku ya Jumapili katika mji huo. Hii ni baada ya kutumia muda wa saa 2 dakika 13 sekunde kumi mbele ya Mkenya Michael Mutai. Aidha, katika kitengo cha kina dada Emily Chebet aliibuka akidedea kwa kutumia muda wa saa 2 sekunde 13.23 mbele ya Mkenya Sylvia Jepkorir. Kwa niaba ya sauti ya Amerika, mizani michezo kutoka Nairobi nchini Kenya mwanakwetu mimi Nero Dennis Wanyonyi. Asante sana Denis Wanyonyi kutoka Nairobi, Kenya. Na moja kwa moja basi, tuelekee hadi huko nchini Tanzania, ambapo wakati michezo ya ligi kuu nchini humo ikiingia raundi ya 19 mashabiki wa timu ya soka ya Dar Young Africans wana Jangwani tayari wameanza kuamini kwamba mwaka huu lazima ubingwa utakwenda kwao. Mwandishi wetu George Njogopa anayo taarifa kamili. Mashabiki wa Yanga wameanza kutembea mitaani wakiwa na uhakika wa timu yao kutoa ubingwa ligi kusoko Tanzania bara baada ya wapinzani wa Simba kuteleza hapo jana walipokubali kwenda sare dhidi ya wapiga virungu Polisi ya Moshi. Yanga hadi sasa washafikisha jumla mwaja, baada, limbani, tisa, wasimba, nafasi, apilo, pointi 51 baada ya kushuka dimbani mara kumi na tisa huku wapinzani wa Simba wakiendelea kusalia katika nafasi ya pili wakiwa na pointi 41. Timu hizo zitakutana mwishoni mwa mwezi na mashabiki wa Yanga wanasema kwamba mnyama Simba lazima atolewe damu. damutareh yani sawa Simba anakaa tunatetema, na nadhani tuna na, na mwezi wa tano katikati pia tunakutana naye nusu fainali ya kwanza. Umesha panga TFF, itakuwa Arusha hapana pa Majaliwa watakaa kwanza. Niambie tu kitu kimoja, kwa wale ambao wajui definition ya uh, ma, mayele. Mayele is a is is branch of science wichith macolo and have friends, hiyo baioloji ya Kongo. Unajua hii Yanga sasa hivi Yanga, unajua ni ndudeli kubwa, Yanga ni taasisi kwa hiyo Yanga sasa hivi hata kama ukisema kwamba pale Maele leo hayupo, ukamchukua ni mwalimu ukamweka pale mbele, anafunga tayari. Yanga ametinga hatua ya nusu fainali katika michuano ya kombe la Ifwe baada ya hapo jana kuiangusha Geita. Mpaka wakati mwingine na mara nyingine. kutoka Dar es Salaam ni jo chinchokopa. Shukrani sana jo cinjogopa kutoka Dar es Salaam, na basi tueleke haliuko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo kombe la shirikisho barani Afrika Waziee wa kazi TP Mazembe wamefanikiwa kuingia robo fainali kwa kishindo kwa kuwafuta machozi mashabiki kote nchini humo baada ya kuondolewa kwenye mechi ya kufuzu kombe la dunia huko Qatar kwa kipigo cha goli nne kwa moja dhidi ya timu ya taifa ya Moroko. Mwandishi wetu Kahozi Kosha ana taarifa kamili kutoka Lubumbashi. Tuanze na, na dro ya kombe la shirikisho la bara la Afrika, mchezo wa kandanda makala ya 19 ambayo inaingia katika raundi ya robo fainali. Wazee wa kazi wa Tipi Mazembe, ambao peke yake wanawakilisha jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, watacheza mechi ya maingilio ifikapo tarehe 17 mwezi tunao dhidi ya timu ya Piramid FC ya Misri. Tipi Mazembe ilipata barua ya njia kuingia katika raundi ya robo fainali kisha kuichapa timu ya Elmesri ya Misri Goli mbili kwa sifuri. Robert Kidiaba, kocha wa magolkipa wa TP Mazembe. Shabaha ya TP Mazembe msimu huu ni kwenda hodi kwenye fainali nya kunyanyua kikombe, lakini bado safari ni ndefu. Shabani, kocha wa timu ya El Mesri ya Misri anasema sababu ya kupoteza mechi dhidi ya TP Mazembe, kwanza wachezaji wake wengi ni waaminifu wa dini ya Kiislamu walicheza mechi hiyo bila kutumia chakula kwa sababu ya kuheshimia mwezi mtukufu wa Ramadhani. Mechi ya robo fainali ya maingilio baina ya Pyramid FC ya Misri na TP Mazembe itapikwa tarehe 17 mwezi tunao saa ine ya usiku. Mechi ya marudulio tarehe 24 kwenye uwanja wa mpira wa Kamalondo mjini Lubumbashi saa tisa mchana. Kona ya michezo, Sauti Amerika, Lubumbashi. Jina langu Kaozi Kosha. Shukrani sana Kauzi Kosha kwa taarifa hiyo. Tunakamilisha meza ya michezo, ni mwanaspoti wako Sandey Shomari, kwa heri kwa sasa. Asante Sandey Shomari, nilikuwa namwona ili Ligonga hapa akicheka kidogo, akisikia maneno ya Yanga na Simba. Mwenyewe huwa anasema kipute kitaputika. Basi tutasubiri ah, yatakayojiri. Asante msikilizaji na sande Shomari kwa taarifa hizo. Unasikiliza Sauti Amerika. Baadaye itakapotimia saa tatu kamili Afrika Mashariki, saa mbili kamili Afrika ya Kati, utaungana na BMJ Muridhi kukuletea kipindi cha Kwa Undani, miongoni ikiwemo mapigano yanayoendelea Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, juhudi ambazo zinachukuliwa kurejesha hali ya utulivu na maswala mengine yanayohusiana na hayo ya diplomasia. Anamkaribisha sasa Idi Ligongo. Naarifiwa kwamba ni wakati wa kukamilisha matangazo na kupisha muda wa tahariri ya Sauti ya Amerika. nimeshirikiana na Idi Ligongo hewani, naitwa Kenneth Bwire, msimamizi amekuwa Abdu Shakur Abud, mwelekezi Aida Isa. Hadi wakati mwingine, uwe na jioni tulivu. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na maoni ya serikali ya Marekani. Miezi kumi na sita tangu kuanza kwa vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyosababisha vifo vya maelfu ya Waethiopia na kuleta uharibifu kwa mamilioni wengine, serikali ya Ethiopia na mamlaka ya eneo la Tigrei wamekubaliana sitisho la kibinadamu la mapigano ili kuruhusu utoaji wa misaada inayohitajika kwa watu wa Tigrei. Ukame unaotokana na misimu mitatu mfululizo ya mvua isiyoridhisha umesababisha mavuno machache nchini Ethiopia. Hata wakati wa amani, watu katika maeneo yaliyoathirika zaidi wangehitaji msaada wa chakula. Hata hivyo, mapigano kati ya wanajeshi wa serikali na chama cha Tigray People's Liberation Front TPLF yamezidisha hali ambayo tayari ilikuwa mbaya katika maafa ya kibinadamu kulingana na Umoja wa Mataifa, zaidi ya asilimia tisini ya watu milioni tano nukta tano wa Tigrei wanahitaji sana msaada wa chakula. Pia wanaohitaji msaada ni watu katika mikoa jirani ya kaskazini mwa Ethiopia, hasa katika majimbo ya Afar na Amhara ambao wameathiriwa na mapigano huko Tigrei. Kwa ujumla takriban watu milioni tisa nukta nne nchini Ethiopia wanahitaji msaada wa haraka wa kibinadamu. Misaada ya kibinadamu inapatikana lakini makundi ya misaada yalisema misafara yao imezuiliwa kupeleka misaada eneo la Tigrei kutokana na vizuizi vya barabarani pamoja na migogoro tangu Disemba mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Msaada pekee uliowasilishwa katika eneo hilo umekuja kwa ndege na hivyo kuzuia usambazaji wote wa chakula na mafuta. Pande hizo mbili zinazoshutumiana kila mmoja kwa kuzuia misafara iliyobeba misaada ya kibinadamu hata hivyo, Machi ishirini na nne, serikali ya Ethiopia ilitangaza kusitisha mapigano kwa muda usiojulikana. Kwa kuwajibu, TPLF ilisema itafanya kazi ili kuhakikisha mafanikio ya kukomesha uhasama. Hapo April mosi na mbili, misafara miwili ya kibinadamu kutoka kwa washirika wa USAID ikishirikiana na mpango wa chakula duniani walisafirisha msaada wa dharura wa chakula, mafuta na vifaa vingine vinavyohitajika katika mikoa ya Tigrei na Afar pamoja na msafara mdogo kutoka Kamati ya Kimataifa ya Msalaba Mwekundu. Marekani inakaribisha hatua za serikali ya Ethiopia na mamlaka za kikanda kutekeleza usitishaji vita. Tunawapongeza kwa utoaji wa misaada ya kibinadamu katika siku za karibuni kwa Waethiopia katika maeneo ya Tigrei na Afar zaidi ya waethiopia laki moja watapokea chakula cha kuokoa maisha kutokana na misafara miwili ya awali ambayo imekusanyika katika siku tatu zilizopita, alisema waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anton Blinken. Tunaziomba pande zote kuendeleza maendeleo haya chanya ya kibinadamu ili kuchukua hatua ngumu zijazo kufikia amani huko kaskazini mwa Ethiopia. Hiyo ilikuwa ni tahariri iliyoelezea sera na maoni ya serikali ya Marekani. <tune>