Kutoka studio 15. Hii ni VOA Express, ni Aprili 12 kwa mwaka huu wa 2022 tunaokaribisha katika matangazo ya VOA Express popote pale ulipo. Mimi naitwa Idi Ligongo, lakini kama kawaida, huwa sipo peke yangu, niko na mzee mzima Sunday Simba Shomari. Bila shaka, bila shaka, Idi umeeleza yote. Basi nikiwa nimekosha ja tele kama pishi la mchele umesema, Idi. Leo Jumanne mambo ni mazito kweli kweli, ndani ya studio tutakuwa na vitu vingi vya kuzungumza. Kabla tujasonga mbele, Liverpool wanacheza ama Simba wanacheza leo? Kweli sasa, kweli. Hilo vazi linahusu nini? Hii ni vazi tu, haina chochote na, na mchezo wote waleo ni mambo ya mavazi yanaitwa haya. Basi msikilizaji, tutakuwa tunaangazia masuala muhimu kwelikweli hii leo. Tuna mgeni ndani ya studio tukiangazia masuala ambayo yanawahusu eh, wasichana eh, tutaangalia changamoto mbalimbali mbali, hasa kwenye sekta ya elimu, lakini kiujumla kuwajengea ujasiri, uh, ili kuweza kufikia malengo yao na vile vile tutaangazia barazani tukijumuisha e, yale mamba, mambo ambayo tumeyaona kwa namna moja ma nyingine. Je, hapo ulipo udhalilishaji au unyenyesaji wa kijinsia unauona upo? Bila shaka pia, bila mziki ujasukuma gurudumu la express, mziki utasindikiza gurudumu la express. Hali kadhalika tukiangalia swali la leo, tutaangalia mambo yanayoendelea kule, bila kusahau vile vile kero langu, kuangalia kule nchini Kenya inakuwaje, e, mambo ya kero na kero watu mbalimbali mbali. Nini ambacho kinasemwa pale, tutaangalia vilevile msikilizaji, e, mambo ni mengi jumanne ya leo ambayo tutayamulika. Nam tuanze moja kwa moja na, na mgeni wetu hapa mbja ambaye yupo studio, karibu sana Devota, eh, Festo, mle, ama Mlai. Asante sana . Ni Devota Devota Festo Festo Mlai Mlai. Ndiye, ni? Jina la Mlai Mlai <laughs> <mgina wanakombia> Mlai <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> <Ni> Mlai ama asante ni la kuna wengine wengine wanakuambia tukianza <laughs> moja kwa uh, moja, hebu tuambie shirika lako ni lipi na nini hasa ambacho mnajishughulisha. Yeah, shirika langu linaitwa Girls Livelihood and Mentorship Initiative au kwa kifupi unaweza kusema Glami na sisi tunajishughulisha sana na elimu ya mtoto wa kike uh, sana sana watoto wa kike walioko kidato cha kwanza mpaka kidato cha sita, na tunachojaribu kusaidia kwa ujumla ni kuhakikisha kwamba tunapunguza ile uh, wingi wa kuacha shule kwa watoto wa kike, kwa sababu data zinaonyesha kwamba watoto wa kike na wa kiume wengi wanaanza kidato cha kwanza, lakini inapofika kidato cha pili kwenda kidato cha tatu, wasichana wanakuwa ni karibia asilimia kama ishirini hivi wamesha acha shule na pale wanapotoka kidato cha tano kwenda kidato, kidato cha nne kwenda kidato cha tano, unakuta kwamba asilimia ya wasichana wanaoenda kidato cha tano ni mbili point five lakini ukiangalia ile ya wasichana wavulana nayo inakuwa kama asilimia tatu point tano kwa hiyo unakuta ni wasichana wengi ambao wanaachwa njiani, wanajiunga lakini wanaachwa njiani na hili ni tatizo ambalo tumeliona na sisi, tumeona tujikite katika kusaidia kumjengea uwezo huyu mtoto wa kike aweze kukabiliana na hizo changamoto mbalimbali anazoweza mbali, kukutana nazo zikamsababisha kuacha shule. Kwa hiyo shirika letu linafanya kazi ya kutoa ushauri ulezi, ambao kwa Kiingereza unaweza kusema mentorship. Na tunawasaidia wasichana hawa kwa kuwapa um, mtu ambaye anatembea nao katika safari yao ya elimu kuanzia kidato cha kwanza mpaka kidato cha sita. Kwa hiyo yule mtu anakuwa kama role model, lakini uh, pia anawasaidia kuwajengea uwezo stadi mbalimbali mbali, ambazo zinaweza kuwasaidia wao kukabiliana na changamoto kama vile uh, stadi za kujiamini, stadi za kupata motisha ya kukaa shule. Kila anapokutana na changamoto anakumbuka hivi, kwa nini nipo shule? Je, niruhusu hii changamoto iweze kunizuia mimi kufika kule napofika? lakini kama nahitaji msaada katika hii changamoto, ni wapi nitapata msaada ambao ni sahihi? Lakini bimlai samani, kurudisha nyuma kidogo, mmezungumzia kuhusu changamoto na kutoa idadi ya watoto hawa wa kike ambao wanaachwa na, na imeonekana inanistusha kidogo. Pengine mnatumia nini kutafuta hizi data? Mnatafutaje hizi ripoti? Mnazipataje? Tuwezi kwa kifupi mnavyozipata. Yeah, so sisi tunatumia sana uh, data kutoka katika Best ni mtandao wa data za elimu Tanzania, na hizi data nilizokupa hapa ni data za mwaka elfu mbili na ishirini zinaonyesha kwamba wale watoto waliojiunga na kidato cha kwanza mwaka elfu mbili na kumi na saba katika wale waliomaliza, sasa ndo unaweza ukaona ile ile tofauti. Kwa hiyo wakati mwingi tunatumia tafiti mbalimbali, lakini ile ndo sehemu ambayo tunaenda kwenda kujichukulia data ambazo zina uhakika zaidi. Naam, na nafahamu kwamba hili shirika lenu mmejikita zaidi Tanzania, lakini ukiangalia e, katika karibu mataifa yote ya Afrika matatizo ambayo yanawakumba wasichana yanafanana. Kwa hiyo inawezekana kwamba sehemu nyingine i, hali ikawa ni kama hivi. Kikubwa ambacho nataka kujua kile ambacho unakiona kwa sasa hivi kiujumla, ni tatizo gani kubwa ambalo linawakumba watoto wa kike? Yeah, so mimi kama ninaweza kusema kwa upande wangu, nadhani tatizo kubwa sana ni kwamba ule uwezo wa kuweza ku, kubainisha ya kwamba hili ni tatizo na hapa ni sehemu sahihi ya kwenda kutafuta jinsi ya kutatua tatizo langu hiyo bado ni changamoto kubwa sana sana. Sasa iko katika watoto wote wa watu kike na wa kiume, lakini kwa watoto wa kike bado kujitambua na kujua kwamba tatizo hili linaniweza kunizuia kufika sehemu fulani, na sasa natakiwa nifanye moja, mbili, tatu ili niweze kulitatua tatizo, bado hiyo ni changamoto kubwa sana. Basi unaambiwa strong girl, na ha, walioimba ni wasichana shupavu kwelikweli. No ya, shupavu kwelikweli, sio mchezo. Waje kutoka Nigeria, Victoria Kimani Kenya, Vanessa Mde Tanzania, Ariel T Gabon, Gabriel Mozambiki, Yemi Alade Nigeria. Mm -hmm. Selmore Mtukudzi, mbinti huyo wa Oliver, sio mchezo, sio mchezo, naambiwa Simba anazaa simba mwingine kabisa. <laughs> vile vile yupo, <laughs> Judith Thefuma kutoka Afrika Kusini eh, na uh, Nwafo kutoka Afrika Kusini. Na mnajua haya majina inabidi kuwa umetulia kidogo, na huyu anaitwa Omotola Jalade Ekeinde. Kombe la dunia linakuja, lakini uzuri ni kwamba Nigeria hawapo. Wana majina kweli, sio mchezo. Tuko hapa na Devota Festo Mlai yeye ye, ndiyo mkurugenzi mtendaji katika hii taasisi ya Glami. Unafanya kazi kubwa wewe mwenyewe, ukiwa ni binti mdogo, lakini tayari umekushafika kwenye nafasi kubwa ya mkurugenzi mtendaji. Nafikiri hili ni jambo ambalo ni la kipekee. Hata ukienda kuzungumza pengine na wasichana huko mashuleni, kwa mfano hii Kisa project, nini ambacho unawaambia na nini ambacho unajifunza pengine kutoka kwenye taasisi yako na wewe mwenyewe binafsi tu, kwa uzoefu wako ukituambia? Yeah, kwa, kwa, kwa mfano katika hiyo programu yetu ya Kisa project kitu cha Kisa tunamaanisha stori, na tunaamini kwamba wasichana wanaweza kujifunza zaidi wanapoona mifano hai. Kwa hiyo tunapokuwa na wale wasichana wa Kisa, hao ni wa kidato cha tano mpaka cha sita, tunajua kwamba wameweza ku kupita changamoto nyingi kufika pale. Kwa hiyo tunawapa tu mifano ambayo ni halisi na ni hai, kwamba unaweza kufika mbali zaidi ya hapo, haijalishi una umri kiasi gani au una, una uh, ushawishi kiasi gani? Anza na ule ushawishi ulio nao. Kwa hiyo mimi mara nyingi sana huwa napenda kujitumia mimi mwenyewe kama mfano hai kwamba, kama mimi nimeweza katika umri huu, nimeweza kufika hapa nilipofika, basi ujue kabisa na wewe unaweza, na niko hapa kwa ajili ya kubadilisha Uh, fikra zako na kusaidia kuweza kufika kule unapotaka. Pia nimeambiwa mna kipindi cha redio — samahani, samahani ee, kidogo hapo. Unaweza kutuambia kidogo? Kuna kipindi ndio wakati wa, wa janga la korona shule zilifungwa kwa muda wa miezi mitatu, sasa katika ila miezi mitatu tulikuwa shule zimefungwa, na sisi tulikuwa tupo nyumbani, hatuwezi kukutana na wale wasichana moja kwa moja, so tulianzisha kipindi cha redio kilichokuwa kinaitwa Safari ya Binti, ambacho kilikuwa kinajikita sana katika kuhakikisha kwamba mafunzo tuliokuwa tunayatoa darasani yaendelee kutolewa pale kwa ajili ya wasichana kuweza kusikiliza, kujifunza zaidi na kujua ni namna gani wanaweza kuendelea kukabiliana na changamoto hata kama hatuonani katika ile kila siku lakini ilitusaidia pia kuwafikia wasichana wengine ambao hawakuwa katika programu zetu wakaweza kujifunza. Tulifunza mambo mengi, jinsi ya kuji kujipanga na kuendelea kusoma ukiwa nyumbani, jinsi ya kukabiliana na msongo wa mawazo, jinsi ya kupanga ratiba zako, kwa sababu watoto wengine ilibidi waendelee kusaidia wazazi wao katika shughuli za kiuchumi. So ni jinsi gani unaweza kujipanga katika ile hali na uweze kuendelea kusoma na kuendelea kutokupoteza muda wako wa masomo. Sasa tukiwa tunahitimisha mazungumzo yetu, ujumbe wako ni nini? E, kwa hawa wasichana e, si wasichana peke yao, wazazi na jamii kiujumla e, juu ya kuhakikisha kwamba wasichana wanafikia malengo yao ya yeah, mimi nina ujumbe kwa jamii kwa ujumla. Ujumbe wangu mkubwa ni kwamba tukitaka kuona mabadiliko inabidi tuanze na sisi na tuwe na dhamira ambayo ni ya dhati kabisa. Kwa hiyo kama unapenda kumwona msichana ambaye ni, ni mjasiri basi mtriti ule msichana kama mtu mjasiri. Ukitaka kuwa unaona wasichana ambao wanajitambua, msaidie yule msichana, wewe mwenyewe anza idi wewe kuanza kumsaidia yule msichana kujitambua, mwambie vitu ambavyo vinamfanya ajitambue, awe mjasiri. Mwambie nakuona wewe kama pilot, mbona um, mekuona umekaa kama accountant ha? Ili um, ni mambo madogo madogo, lakini ni mambo ambayo yanachangia sana kuweza ku, kuinua ile um, kuweza kuendelea kwe. kufanya zaidi. Asante ah, sana ah, Devota kwa kuwa nasi hii leo, na ninaamini wasichana popote pale walipo wamekusikia na tuna kupongeza kwa harakati hizi za kuhakikisha kwamba jamii, mtoto wa kike anakuwa ah, katika mazingira ambayo yanamfanya afikie malengo yake. Msikilizaji wa VOA Express, moja kwa moja tunaelekea katika habari za dunia. Familia moja ya mwanaharakati mashuhuri wa haki za binadamu nchini Misri, Allah Abdi al Fatah, alisema Jumatatu kuwa alichukua uraia wa Uingereza kama sehemu ya kampeni yake ya kutaka kuachiliwa huru kutoka gerezani na kuangazia masaibi ya wafungu wenzake. Abdul al Fatah, mwanaharakati mkuu katika uasi wa mwaka 2011 nchini Misri, alikamatwa mwaka 2019 na, na mwezi Desemba alihukumiwa kifungo cha miaka mitano jela kwa tuhuma za kueneza habari za uongo, na yuko katika siku yake ya kumi ya mgomo wa chakula dhidi ya kuwekwa kizuizini na madai ya manyanyaso gerezani. Umoja wa Ulaya utasitisha sehemu ya mafunzo yake kwenye wanajeshi wa Mali, mwanadiplomasia mkuu wa Umoja wa Ulaya Joseph Borrell alisema Jumatatu, akieleza ukosefu wa dhamana kutoka kwa mamlaka ya Mali kwamba wakandarasi wa kijeshi wa Rusia hawataingilia kazi hiyo. Uamuzi huo huenda ukaongeza wasiwasi wa kimataifa kuhusu muda wa kuendelea kuwepo kwa tume ya kulinda amani ya Umoja wa Mataifa MINUSMA na Umoja wa Ulaya EUTM na EUCAP baada ya Ufaransa na washirika wake kuanza kuondoa Mali mapema mwaka huu. Takribani watu watano wamefariki dunia katika mafuriko na maporomoko ya matope katika mji wa bandari wa Durban nchini Afrika Kusini kufuatia mvua kubwa iliyonyesha siku za hivi karibuni maafisa wamesema leo Jumanne. Siku kadhaa za mvua zimepelekea mafuriko katika maeneo kadhaa na kufunga barabara nyingi katika jiji hilo ambao ni maarufu kwa fukwe zake za kupendeza. Vifo vitano vimeripotiwa kufikia sasa, lakini bado tunakusanya taarifa kutoka kwa watu wa huduma za dharura. Lungi Mshali, msemaji wa wizara ya utawala wa ushirika, aliiambia AFP. Kwa mara ya kwanza kabisa unasikiliza matangazo ya VOA Express kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Tunatoka moja kwa moja Washington DC DC, tunatoka moja moja kwa ya kama tunatoka moja kwa moja kwamba. Jamani, mnateseka na baridi, mambo sahizi <laughs> shwari, tunajidai na ah, zile Vazili, fulana zetu ambazo tulizipisha toka mwaka jana <laughs> <laughs> mtatukoma jua <laughs> limetoka <laughs> uh, vizuri kabisa uh-huh. Hapa mambo yanakwenda sawasawa, baridi inaondoka kabisa, tunaanza kupata raha ya kupata joto joto hapa Washington DC, lakini pia ili kibao hichi ambacho Ukisikia na fikiri unampenda sana huyu kijana. Kijana huyu ni waki Nigeria, jina lake, wewe ndo unayetajaga vizuri, anaitwa Akinibiji Abiola Ahmed <laughs> maarufu kama Bela Shmurda. Eh, Bela Shmurda bora, bora amechagua hili jina manake hilo ambalo lipo kwenye eh, kwenye cha kuzaliwa cheti cha kuzaliwa au kadi ya kupigia kura itakuwa <laughs> <kwa> guu <guza. laughs> <laughs> au la kuandikishwa ukiwa umefika pale aro jina lako nani? <laughs> polisi <laughs> Kijana ameshirikiana na wengi na Olamide na Wizkid Davido na wengine tu wengi maarufu, ambapo kibao kilichomtoa huyu kijana akaitwa Vision 2020 eh, alikitoa na Jeren Rapa Olamide. Mambo ndiyo yalivyokuwa hivi, na moja kwa moja tusonge mbele kwenye barazani, ambapo tulikuuliza wewe, je, ni nini maoni yako kuhusu ukatili wa kijinsia unakumba jamii inayokuzunguka? Tuna msikilizaji hapa kwenye line, hatueleze kile ambacho yeye anakiona mimi jina langu naitwa Edi Mndi Sinkonde, naishi Mkulwe, Momba, Tanzania. Unyanyasaji wa kijinsia ninakoishi hupo, na mara nyingi wanawake na watoto wananyanyaswa sana kijinsia. Kwa mfano, watoto wa kike badala ya kuwapelekwa shuleni wanaozeshwa wakiwa na umri mdogo, na watoto wa kiume badala ya kupelekwa shuleni wanapelekwa kuchunga ng'ombe, na pia wanawake na watoto wanabakwa. Pia watoto wakike, ujo, wa kike hupewa ujauzito wakiwa na umri mdogo sana, hali inayopelekea kufungua kwa taabu sana na pia hata ndani ya nyumba utakuta wanawake wananya, wananyanyaswa kupigwa sana na wanaume. Naam Devoto, umemsikia msikilizaji wetu huyu kwenye swala hili la bar barazani, amegusia masuala ambayo ume, umegusia. Je, kwenye swala la unyanyasaji wa kijinsia kwa wasichana ni moja kati ya vitu ambavyo mnakutana navyo sana? Ndiyo kakaidi, tunakutana sana sana sana na hili swala, na kama shirika tu, tunafanya kwa kwa pamoja, yani tunafanya kitu jumuishi, kwa hiyo tunafanya kazi kwa ukaribu na social workers. Sisi tuna, tuna social workers wa shirika lakini tunafanya karibu na masocial workers wale wa, wa, wa, wa, wa, wa serikali kwa ajili ya kwanza Kuwatambua watoto ambao wana matatizo hayo, kwa sababu hicho ni kitu kimoja kinachofanya watoto washindwe kuendelea na shule, watoto wa kike. Na baada ya kuwatambua, huwa tunawasaidia, lakini pia tunawapeleka katika uh, maeneo husika lakini cha msingi sana kwa watoto ambao wa bado hawajapata hayo matatizo, tunawapa elimu ya kutosha kujua, je, ukatili wa kijinsia ni nini? Jinsi gani naweza kuutambua? Na nikipatwa niki, na shida kama hiyo, ni jinsi gani naweza nikatoka nika huko na kwenda kutoa taarifa. Asante uh, sana na vilevile uh, wasikilizaji wengi. Sande Shomari wameandika na e, mimi nikianza naye huyu Pascali Lucas Chambi. E, anasema kwamba unyanyasaji wa kijinsia unafanyika hasa vijijini, watoto wa kike wanaachishwa shule ili waolewe. Si vyema mamlaka husika ipinge vikali. Naye Emanuel Humba akiwa kule Nzubuka, Tabora, Tanzania anasema kiukweli, ukatili wa kijinsia bado kitenda wili kwa sababu kitendo hivyo bado vipo vikiendelea. Kuna haja ya elimu kutolewa na jamii inayozunguka hao wananchi. Magabe Mkono Magori anasema kwamba ni changamoto kubwa katika jamii hata hapa e, Tarime vijijini. Wanaume wanapiga wanawake zao kila siku bila ya kushtakiana na wanaumizana sana. Pia ukeketaji bado upo. Mwaka huu mwezi wa, wa kumi na mbili watoto wa kike e, wanateketwa, asipokeketwa inakuwa ni shughuli pevu oh. Ililanaamini wanahusika watokwa, ee, wanasikia mamsa. Manake mwezi wa kumi na mbili, ameshakwambia kwamba tayari shughuli imeshaandaliwa hii eh, mm. ya kufanya vitendo vya, inasikitisha sana, lakini basi hope, tuna matumaini yatafanikiwa, yatafatiwa haya mambo zaidi na wahusika ambao walisema edi. Lakini basi express, kama tunavyosema, bila muziki hujasukuma gurudumu la express. Tuko na mgeni wetu hapa, anasikia vitu vizito, basi wimbo wake Willy Paul, kijana wa Kenya, huyu machachare kweli kweli, akishirikiana naye Clowns wanakwambia melody of love Haya basi, unaambiwa Melody of Love, Willy Paul akiwa na clones, ni kibao kizuri kabisa bila kila bila shaka, bila shaka, hii ngoma mingi, ingebidi tufanye naye mkutano kidogo. Kuna Kani, kuna vitu vitu sivielewi, naona mbona kuna hmm, kuna idea idea fulani hivi zinaendana na zile zile na nyimbo nyimbo fulani. Hilo swala ni la siku <laughs> nyingine, na moja kwa moja tuelekee katika kero ambapo mjumbe wa bunge la vijana nchini Kenya Hafswa Mohamed anakerwa na hulka ya wasichana kutumika kuningua mbele ya hadhara katika mikutano ya kisiasa, akitaja kama mbinu ya kumdhalilisha mtoto wa kike. Kero langu katika tabia za wasichana kutumika katika kuningua viuno kwenye mikutano ya kisiasa wakati huu wa kampeni, ina kera sana sana. Kwanza inadhalilisha mwanamke na inaonyesha kuwa mwanamke anatumiwa kama chombo cha kunufaisha cha ku entertain na mwanamke hajapewa hiyo thamani ya kuwa ile heshima yake ibaki pale pale katika jamii na umuhimu wake katika jamii haujaonekana ama haujapewa kipaumbele ya kuonyesha kuwa mwanamke ana thamani zaidi ya kunengua viuno, zaidi ya kuhamasisha kuhamasisha watu wapige kura ama wamwone wa mgombea fulani ndo anafaa zaidi kwa ile kwa ile entertainment ambao atakuwa iyoitoa katika ule katika ule mkutano wa kisiasa. Kwa hiyo katika maoni yangu naona kuwa mwanamke apewe heshima yake katika jamii. Mwanamke thamani yake hadhi yake i, ipewe kipaumbele, isionekane tu kuwa mwanamke ame, amepewa hiyo nafasi basi kufurahisha umati, unaona, ama awe awe ni kama kama smaku ya kufanya watu waje watizame ile entertainment inayoendelea pale, madhumuni kubwa ikiwa jambo la kisiasa. So nasisitiza tena, kama binti wa kike na nikiongelelea mabinti wenzangu na wanawake kwa jumla, hiyo heshima ipewe wanawake Wacha wanawake katika mikutano hii wapewe nafasi ya ku, ya kusema sera zao, ya kusema maoni yao, ya kusema changamoto zao, expectations za siasa mwaka huu na miaka inayokuja. Nafasi ya mwanamke katika hizo siasa ibadilike, ikuwe positive, na pia wawe na mchango mkubwa zaidi katika jamii, zaidi ya kuningua viuno kwenye mihadhara. Naam. Hiyo ni kero mojawapo, ulivyoisikia msikilizaji kutoka kule Mombasa, Kenya. Ah, a kwa hakika tuko hapa na mkurugenzi eh, unaweza ukaona kwamba haya mambo yamekuwa kionekana sana maeneo mbalimbali, sio sio Kenya tu pengine. Yeah, hakika hata Tanzania nimekuwa napata shida sana na jinsi watoto wa kike wanavyokuwa wana wanaekwa picha yao inawekwa kwa namna gani, kwamba hmm, mtoto wa kike lazima atumie viungo vyake atumie ngozi yake ili kuweza kuonyesha kwamba sasa watu waweze kupata mwemko wa kufanya kitu fulani. mm -hmm. Ambayo mi nakubaliana kabisa, hii ni kero kubwa, kwa sababu uthe, kuna, kuna zaidi ya hicho, watoto wa kike ni wanaakili wana, wanaweza kufanya mambo makubwa, ni wana sayansi, ni wa... Yani tunataka tuone watu kama hao, kwa hiyo uh, nafikiri ni, ni, ni jambo ambalo inabidi liangaliwe kwa, kwa ubusara zaidi. Uh, asante sana. Moja kwa moja tuelekee katika yale ambayo yanavuma katika mitandao ya kijamii. Sande Chomari, uh, leo ni usiku mtamu kwelikweli kwa wale mashabiki wa mchezo wa soka mm -hmm. eh, mm -hmm. eh, ambapo miamba ya soka Ulaya inakutana na Bayern Munich ikicheza na Villarreal mm -hmm. hali kadhalika uh, pale E, wale ma, wababe wa Santiago Bernabeu mm -hmm. E, wanakipiga na wale vijana kutoka pale Stamford Bridge an yani Chelsea e, katika mchezo ambao unatazamiwa kuwa ndio mkubwa hapa. Ni uh, swala la bingwa mtetezi lakini vilevile vile na, na mbabe wa michuano ya klabu bingwa barani Ulaya. Lakini vilevile vile, kama unavyokumbuka leo washabiki wa Chelsea pia wanazungumza kwenye mitandao kuwa watamkosa Romelu Lukaku, ameumia mguu kwa hiyo hapo je, Chelsea wanaingia wakiwa na nini na pengo, wataweza sasa? Hapo ndo washabiki wanapozungumza, na kama unavyojua ile mechi ya kwanza walipigwa. Sasa hii mechi ya leo Chelsea lazima apate ushindi kufa na kupona. Kutakuwa na kazi kubwa huko leo. Naam, shughuli nyingine ambayo, uh, tunaona inavuma kwelikweli kwenye mitandao ya kijamii hivi sasa ambayo inaendelea hapa Marekani, eh, katika eneo la Brooklyn, ni kwamba kuna eh, ufyatuliaji risasi, matukio ambayo yamekuwa ya kishamiri hapa Marekani. Tutakujuza eh, nini ambacho kinaendelea, lakini moja kati ya maswala ambayo hivi sasa kwa kweli yanavuma kwelikweli, yanavuma sana, Idi Ligongo. Vilevile jarida la US Weekly ina ripoti ambayo inavuma juu ya Jada na mme wake Will Smith, ambao kama unavyojua ishu iliyotokea wakati ule ya kupiga mkono mtu kofi. Sasa hapa Will Smith anazungumza kwamba umefika wakati E, wa uponyaji anasema, huu ni msimu wa uponyaji na niko kwa ajili ya hilo, kwa sababu ametangazwa kwamba anakwenda kwenye sehemu inaitwa rehab center, kitengo maalum kwa ajili ya kupata kujirudisha upya, kujiangalia upya na kuangalia kwa, kwa, kwa jumla anaweza kufanya nini kubadilisha maisha yake. Anasema huu ni wakati wa uponyaji. Naam. Wengi wanazungumza kwenye Instagram juu ya hilo leo. Naam. Na kwa namna ambavyo inavyokwenda, watu wanajiuliza, inaonekana huyu jamaa kumbe alikuwa na mambo mengi sana ba... yana msiba. Yana msiba. Mm. Maki si, si kawaida kufanya hile. Kabisa, kabisa indi, gongo. Sasa twende kwenye swali letu ambalo tulikuuliza wewe msikilizaji wetu na tukaweka katika ukurasa wetu wa Facebook tukauliza, je, harakati za uchaguzi ambazo zinarindima nchini Kenya, je, unaona tofauti yoyote mwaka huu ukilinganisha na miaka iliyopita ya chaguzi ambazo zimepita. Eh, mimi naanza naye huyu Mari Andrew anasema katika hali ya uchochote eh, ambao umeikumba dunia wananchi wako makini sana kufuata uh, kile ambacho kinaendelea na kuangazia sera za mwaka huu. Namwona hapa Pasco Lucas chambi kwenye Facebook anasema jamani, wa mondo kahama kule Tanzania. Binafsi, anasema sio kila uchaguzi unafanana. Binafsi anasema anaona mabadiliko tena makubwa. Kevin Nyaanga anasema anapatikana kule maeneo ya Sirari, e, katika mpaka wa karibu na Kenya na Tanzania kule kwa kina, uh, kwa kina kule nanio wanakwambia mbura hmm. <laughs> anasema kuna tofauti kubwa sana kwenye e, swala zima la kimapinduzi e, ya kuunga kwa vi, kuungana kwa vyama vingi kuunda muungano mmoja kwa kila upande wa wagombea. Lakini pia kumeripotiwa baadhi ya visa vya vurugu ambavyo vinatishia uvunjifu wa amani. Lusanjo Nyando Kalangali akiwa nzege ya Tanzania anasema harakati ni zile zile, sawa na uchaguzi au chaguzi zilizopita, ikiwa pamoja na kuungana na kuwasilisha mgombea mmoja tofauti. Anasema rais cha wa chama tawala anaunga mkono upinzani. Haya mambo hayo basi. Kutoka hapa Washington DC, mimi mimi naitwa naitwa Idi Ligongo Baka na mambo apa mimi naitwa kwa. <laughs> Shukrani kwa kuwa nasi tulikuwa naye vilevile Devota Festo Mlai. Eh, tunakwambia strong girl. Jamani, tuwape fursa watoto wa kike. Watoto wa kike ni muhimu kwenye jamii yetu. Kama kweli unataka kuwa wewe mwanaume kamili, hakikishe basi unamjenga mtoto wa kike. Shukrani kwa kuwa nasi