barabara kabisa msikilizaji, mambo ni mazuri kweli kweli hapa studio. Siku ya Jumatano Aprili 13 hapa Washington ni saa tatu na nusu za asubuhi, kumi na nusu Afrika Mashariki, tisa na nusu Afrika ya Kati. Msikilizaji, nimekusha nimekusha jaa tele kama pishi la mchele langu. Jina Sunday Shomari, lakini siko peke yangu lena nyumba bila shaka kwa sababu Sandi Shomari wako hapa studio nambari 15, na mimi BMJ Mridhi tayari kabisa kusukuma gurudumu hili la VOA Express kutoka hapa Washington, kama ilivyoada. Ikiwa Jumatano, Sandi Shomari, tutakuwa na maswala kama vile teknolojia au vipi? Bila shaka masuala mazito mazito yanakuja kwenye teknolojia pale, tukiangalia kule mambo ya ndege. Wale wanaopenda ndege sasa, hii ndege inakuja ikitumia vitu vingine tofauti, sio mafuta tunayozoea ya ndege, lakini <laughs> <laughs> m <BMJ laughs> <laughs> ndio mtaalam wabaya, utatueleza zaidi, yatakuwa yeah, ni hindi. mazito sana, mazito sana. mm -hmm. nishati ambayo ijawahi kuonekana ikitumiwa kwa ndege, sasa wameanza kuitumia eh, katika majaribio, bila shaka, bila shaka. Vilevile msikilizaji, tutaangalia michuano ya ligi ya Afrika basketball league ball ambayo ni maarufu sana hivi sasa, ikiwa nainasambaa ina, ina na kwenda mbele kanda ya Nile. Mambo yako vipi huko? Timu zinapambana kwelikweli, mabingwa wa Afrika kutoka maeneo mbalimbali. Tutasikiliza mambo yako namna gani huko vile vile, na kama ndiyo yako hivyo, je, wanasemaje wadau wa basketball wab uh, hiyo timu ya Kamerun, timu changa lakini naona leo kila mtu hapo lazima ajikomboe sasa kwa sababu ni simu ambazo katika hii mashindano wote wameruza, tutegemee kuona cheche kabisa. Leo ni kati ya yale utakayoasikia kwenye show ya leo, takriban dakika thelathini tukiwa hapa, kama ulivyosikia na mzee ambaye anasema anajaa kama pishi la mchele. Nafikiri fkiri sandi, tuanzie kule DRC ambako imekuwa kwamba wakinamama, wanawake katika maeneo mbalimbali hususan mbali, mashariki mwa nchi hiyo wamekuwa wakilalamika kwa miaka mingi kwamba wanatelekezwa e, lijapo suala la e, kulipwa e, baada ya kufanya kazi mashambani, na sio mashamba tu ya kawaida ama mashamba ya e, yale ambayo tumeyazoea ya mahindi na maharage, lakini mashamba kama ya kahawa wanapouza e, kahawa, wakiwa familia inakuwa kwamba wao ndo wanaofanya kazi nyingi zaidi wakiwa na watoto wao, lakini ilifika hapo swala la kulipwa e, wanaume wanakuwa ndo wamepeleka kifua mbele, yani wao ndo wanatangulia kwenda kukamata mshiko kwenye masuala ya mshiko, waswahili wanasema. Sasa hili limemfanya dada mmoja e, anajulikana kama Marcelina Buza kuanzisha e, kikundi ambacho kimeungwa mkono kabisa pamoja pia na hata na serikali na mashirika mengine ambacho kinalenga kuwainua uh, wanawake eh, katika eneo la Inzwi. Eh, hili ni eneo la uh, kilomita mia tatu mraba kule karibu na Ziwa Kivu, uh, ambapo wanaendelea kukuza kawa hiyo. Lakini inakuwa ni wanawake peke yao ambao wanakwenda moja kwa moja kupokea zile pesa ambazo wanalipwa kwa mauzo yao. Na hapa, hebu tumusikie huyu Mazeline uh, Budze alivyozungumza kuhusu uh, kundi hili la uh, Rebuild Women's Hope na vile ambavyo amefanya kazi kwa miaka mingi kabla hajaanza uh, kulianzisha kundi hilo. Sasa tumekuwa tukifanya kazi kwa miaka tisa, na ninahisi malengo yetu yanafanikiwa, kwa sababu sasa wanawake wanaweza kutabasamu, wanawake wanaweza kujitegemea kifedha halafu wanajipanga upya, wanatengeneza pesa unasikia asante Shomari no. hapo, eh, o anasema mambo yamebadilika kidogo, na pia wanapigia uh, debe kahawa eh, inayotoka eneo hilo ni aina ya Arabica, lakini wanaita ni speciali kutoka DRC mm. Ehe, na, na, na kuna mama mmoja hapa uh, katika ripoti ambayo naona imetayarishwa na AFP eh, mama mkongwe, lakini pia naeleza baada ya matatizo ya miaka mingi ya kuwa hela zinachukuliwa na wanaume, sasa hili kundi linawawezesha kupata hela moja kwa moja mfukoni wao. Na huyu mama kifupi anasema hivi, na hadithi yangu inaishia pale, niko natumika kafe, inanikulisha, inanipatia naluaja na dawa yote. Na sasa unasikia ni baada ya Uh, uh, hii uh, hi, hatua ambayo imechukuliwa na, na kundi hili sasa wamama wa kwa kweli eh, wamepigwa picha pale wakifurahi na kusherehekea eh, kwamba hali imeanza kuwa tofauti na ambavyo imekuwa kwa miaka mingi. Sandi Shomari, bila shaka basi swala hilo limekuwa eh, likifuatiliwa na kama unavyosema BMJ mambo haya amezoeleka eh, situ Kongo, maeneo mengi ya Afrika anakuta ndo hivyo fedha. Wanaume wanakuwa mbele sokoni, kubeba maji kina mama wanaangaika. Tulianza mm -hmm. urafiki uh. si alisema ye ni shabiki, tukawa tunaonana mwisho wa wiki tunakula kula dina, unacheza muziki mara baridi anagiza kofi na bakila ya ndani, bada ya kumupakoti hisi ya kali, anatoka machozi, anankumbusha nyimbo zangu za mapozi, anakumbusha enzi zangu za ubitozi. Uh, tukalewa tukalewa, uh, alopewa kapewa, nyumbani akachelewa, mambo juu ya hewa, ilizanipisu mefisi akaweka sum kwenye ki na mambo hayo, anakwambia, huyo si mwingine ni mwanamuziki wa R&B, mwanamuziki wa Bongo Flava, Mr Blue, mm, akishirikiana ah, na aslei na kimbo chao kitu chao hicho, mpenzi adui. Yani mpenzi wako anaweza kuwa adui yako bebi, anakwambia mm -hmm. Tunajua wakati Uh, wimbo huu umeanza kucheza, nilikuwa nasikia tu asema mwenyekiti, mwenyekiti, sasa ni kashindo. <laughs> Lakini nimesikia vile vitu vimepangwa hapo kwa njia ya ushahidi kwa safi kabisa, safi kabisa, Mr. Blue <mimitra> huyo msikilizaji na asilei akitoweka uh, taratibu nam basi, tukisonga mbele, msikitazi, tunaangalia kwenye michuano ya ligi ya mabingwa Afrika kwa upande wa mpira wa kikapu basketball bal kanda ya Nil msimu wa pili inaendelea huko Kairo Misri, huku timu sita zikichwana vikali kwelikweli kutafuta wawakilishi wanne watakaokwenda kwenye robo fainali ambazo zitafanyika kule Kigali Rwanda mwezi Mei. Sasa basi, hapo jana timu ya Zamalik ya Misri ambao hawa ni mabingwa watetezi bmj waliendelea kuonyesha ubabe wao katika mchezo wao wa pili baada ya kuwafunga Cape Town Tigers, mabingwa Afrika Kusini hawa kwa jumla ya pointi 101 kwa 77. Na, na timu nyingine mbili za Afrika ya Mashariki ni vijana kutoka Congo, Espoir Fukash mm -hmm. ya DRC na Cobra Sport ya kutoka kule Sudani Kusini hizo nazo zilipoteza mechi zao za kwanza. Sasa basi, nimezungumza na makamu mwenyekiti wa chama cha basketball nchini Kenya, Hilmi Ali jima, Ohio, na kwanza kutaka kujua, je, matokeo haya yanavyoyaona mpaka sasa michezo hii ndivyo ulivyotegemea? na matokeo mpaka sasa hivyo tulivyoategemea, kwa sababu tulijua kuwa timu zetu za kanda ya tano za shamiri vizuri katika mchuano huo, lakini inamaanisha kuwa kila timu ilikuwa imejipanga vyema, kwa sababu ilikuwa inajua inakuja katika mashindano ambayo yatawapeleka Rwanda katika final ya BAL, lakini kwa timu zetu zile ambazo kama hiyo ya DRC Congo na ya Cobra Eh, ni kuwa wameshajua wame makosa yako wapi, washajua kuwa timu inahitaji iwe na nguvu namna gani ili iweze katika kushiriki katika kupambana katika mashindano hayo ambayo yako juu eh, nam na, na vilevile pia katika michuano hii wakati ikiendelea hi leo, kuna mechi ambazo Cobra uh, Sport dhidi ya Fukash ya Congo, na vilevile vijana wa Cameroon FAP na Cape Town Tigers wa Afrika Kusini. Ni nini tutarajia hapa? Naam, ukiangalia katika mchuano wa Congo na Cobra, inaweza kumpatia Congo asilimia themanini. Katika upande wa South Africa vijana wanacheza vizuri, au upande wa Cameroon, na hiyo timu ya Cameroon ni timu changa, lakini naona leo kila mtu hapo lazima ajikomboe sasa, kwa sababu ni timu ambazo katika hii mashindano wote wameruza. Tutegemee kuona cheche kabisa leo. Sawa kabisa, anakwambia huyo BMJ, tutegemee kuona cheche -che kabisa, kabisa leo kabisa e, kwenye hizi timu mbili, kwa sababu kama unavyojua BMJ, timu mbili hizi za Sudani Kusini, mabingwa wa Sudani Kusini, Cobra Sport, mm, hali kadhalika hawa vijana wa kule Congo, Fukash, mechi zao za kwanza walipoteza. Kwa hiyo leo wanakumbana wenyewe kwa wenyewe, kwa hiyo hapo lazima mmoja atafute ushindi, bila hivyo itakuwa ni ngumu sana. Lakini sande hivyo tuwakumbusha haraka haraka wale hawajui. Uh, mechi zenyewe mwisho mechi kabisa, zenyewe kabisa mwisho zitakuwa tarehe 19 Aprili huko Misri ambazo ni raundi za pili za kanda ya Nile. Alafu wale mabingwa washindi wanne wanakutana na washindi wanne waliotoka Senegal, wanakwenda kukutana kule Kigali, Rwanda mwezi Mei. Kule sasa ndo kwenye fainali mwenye robo fainali mpaka bingwa atapatikana. Unaendelea kusikiliza VOA Express e moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, ambapo pia tuna washirika wetu mbalimbali mbali. naam Nam, nafahamishwa kwamba uh, uh, nilikuwa nakueleza, naeleza kwamba tuna washirika wetu ambao eh, wanarusha matangazo yetu moja kwa moja ikiwa ni pamoja na kule eh, redio Bunagana kule DRC wenyewe <laughs> Sani Shomari na Radio Manyema namba, usiwasahau kule Katika habari za dunia watu 45 wamefariki kutokana na mafuriko katika jimbo la KwaZulu Natal, Afrika Kusini. Mvua kubwa iliyonyesha Jumatatu iliharibu nyumba, barabara na kupelekea watu kadhaa kukoseshwa makazi. Serikali ya jimbo la KwaZulu Natal imethibitisha idadi ya watu ambao wamefariki na kusema kwamba huenda idadi hiyo ikaongezeka. Mvua kubwa inatarajiwa kuendelea kunyesha katika sehemu za pwani za mkoa huo. Mjumbe maalumu wa Marekani kwa ajili ya pembe ya Afrika David Satterfield ametangaza kujiuzulu ikiwa ni miezi sita baada ya kuteuliwa. Satterfield anajiuzulu wakati ambapo pembe ya Afrika inakabiliwa na migogoro mikubwa ya kisiasa. Ataondoka ofisini kipindi cha joto. Naibu wa mjumbe huyo maalum Peyton North atakaimu katika nafasi yake. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imesema kwamba Satterfield na North wanatarajiwa kuwasili Ethiopia hii leo Jumatano kwa mikutano na maafisa wa serikali ya Ethiopia, wawakilishi wa mashirika ya misaada na wanadiplomasia. Na serikali ya Uganda inasema kwamba imetuma maafisa wanaotumia dawa maalum za kuua wadudu kukabiliana na viwavi jeshi ambao wamevamia wilaya 35 katika nchi hiyo. Uganda ni mzalishaji mzali mkubwa wa mahindi na huuza nafaka hiyo kwa nchi jirani za Sudani Kusini, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Kenya. Vya vijeshi wamevamia mashamba kadhaa ya mahindi na kusababisha uharibifu mkubwa baada ya mvua kuchelewa na kupelekea shughuli za upanzi kuchelewa na rais wa Sudani Kusini Salvakir ameamua wanajeshi watiifu kwa makamu wake Rik Machar wakubaliwe rasmi kujiunga na jeshi la nchi hiyo, ikiwa ni hatua muhimu sana katika kutekeleza mkataba wa amani wa Sudani Kusini. Kir na Machar walisaini mkataba wa amani mwaka elfu mbili na kumi na nane na kumaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe vya miaka mitano. Hata hivyo utekelezaji wa mkataba umekuwa wa kasi ya polepole pole, na wanajeshi wa pande zote mbili wamekuwa wakipigana kila mara. Zeng, zeng, bang bang bang, mambo hayo, msikilizaji, BMJ unakuwa ukifuatilia mambo haya kweli kweli. Huyu mwanamuziki anatamba kweli kweli, huyu huyu bwana eh, Savara Savara, sio eh? kweli kweli huyu bwana au wengi wanamfahamu kama Delvin Mudigi eh, eh, ni mmoja wa wanamuziki no, ambao wameshirikiana katika lile kundi ambalo linafahamika sana, ndio sauti sauti. Wana sauti kweli kweli, kama jina lao lilivyo, na soul ya hali ya juu eh, kule nchini Kenya wametamba kweli kweli msikilizaji, lakini kuna vici neno hapo wanatumia, unasikia kimi ni neno kama la kiluya hivi, lakini mm -hmm. ni maarufu sana pale Kenya, nasema vindu vindu vichenjanga <laughs> yani vitu, ya vitu kamba... hubadilika oh. <laughs> <laughs> <laughs> Sawa, sawa kabisa. Asante sana msikilizaji, kipindi VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC, na ni wakati upendao msikilizaji wa kupata yale maswala ya barazani. Na leo kwenye barazani BMJ Muridhi tumeuliza kwamba je, mataifa ya Afrika yafanye nini kuachana na utegemezi wa kuagiza chakula kutoka nje? na hili ni swala ambalo kama unajua msikilizaji ni tumekuwa tukilizungumza. E, inakuwa kwamba nchi nyingi sana zinategemea na, na halikujulikana. Asante Shomari, haikujulikana kiasi gani nchi za Afrika zinategemea uh, bidhaa kutoka nje mpaka wakati limekuja swala hili la uh, kule Ukraine na Russia. Naam, limeibua mengi sana. Basi tayari tuna msikilizaji kwenye laini ya simu. Karibu Vio Express, jitambulishe jina lako, mahali ulipo, alafu tupe maoni yako. Karibu msikilizaji kabisa kuhusu hizo changamoto za za kura duniani uh, ya Afrika. endelea endelea kabisa mm -hmm. ardhi ziko di, mingi sana maeneo ya kulima, tuko na mito yaani tuko na kila kitu, maeneo mingi ambao mtu anaweza weza kulima kuchere maharagwe, mahindi. so kama maserikali ya Afrika ingeweka nguvu kubwa sana ya kulima nadhani swala la chakula lisingekuwa ngumu sana, juu tuko na maji, hakuna wasiwasi ingine ambayo inaweza sababisha watu wahangaike na njaa nini. Mm. watu si, si walemavu wengi, wana nguvu wanaweza lima mimi hiyo swala la njaa ni kitu kidogo kabisa. Tomato, ziko na mini, kila kitu lakini, msikilizaji labda nikuulize, e miku, tu moja kwa moja, unadhani kwa nini kama mito ipo kuna mashamba na nini, unadhani ni kwa nini imekuwa kwamba nchi za Afrika zinategemea sana eh, bidhaa kutoka nje wakati hivyo vitu vyote unasema vipo? So wa -a -a, wanategemea juu kwa sababu hawajaweka nguvu ya kufanya kazi kazi hmm. Ingekuwa imeshaandaliwa yaani, kuweka bidii kama wengine wanavyofanya bidii, nadhani hiyo shida ingeondoka, kwa sababu chenye kinaathiri sana ni mambo ya vita, lakini wakati kama hakuna vita, sioni haja ya kusema njaa njaa iko, hapana kabisa. Sawa sawa kabisa. Shukran sana msikilizaji, kwa kuchangia leo katika barazani. Tunatumai kwamba tutakupata siku nyingine uchangie mambo mengi sana utokea hapa kwenye barazani. Lakini Sandi Shomari, naona pia kwenye mitandao ya kijamii wameandika kwa wingi, bila shaka bila shaka. Nianze naye Fabi Aite Sabiti anasema wengi huku Afrika bado wanafuata mila za kilimo cha zamani licha ya kwamba teknolojia imebadilika naye huyu Pastor Christopher Diego O Krishwa anasema sioni kama kuna kitu wanafanya kwa sababu viongozi wengi wanafanya uko, wamefanya ukosefu wa chakula biashara yao, wakiagiza chakula kutoka ng'ambo, wauza kwa bei ya juu, nao wanazidi kutajirika na wengine wanaendelea kuwa masikini. Haya, naye Eman Bita anasema kwanza tubadilishe mfumo mzima wa elimu. Tuna vyuo vikuu vingi Afrika kutatoa matatizo ya nchi za magharibi, wakati Afrika yanaachwa. Wananchi wa vijijini wasaidiwe, ukiangalia anasema Afrika wengi ni wakulima wadogo wadogo, lakini hakuna masomo yanayowafundisha kwenye vyuo kubuni zana za kilimo au ujuzi wa kufundisha kilimo. Tumalizie na, na huyu uh, nani huyu Kasore Ruhindukira kutoka kule DRC Fizi, anasema Tatizo waafrika wengi tunadharau kazi ya kilimo, wakati sisi ni masikini, mpaka inafika walaji wanakuwa ni wengi kuliko walimaji. Haya, ah, basi moja kwa moja huyo ni mzee wa kazi tembo, si mwingine huyo. Harmonize anakuja ah, na kitu chake hicho, mdomo akishirikiana Ibra, kitu kipya kabisa hichi Safi kabisa kitu hicho, Mdomo Harmonize na featuring e, Ibra Sandi Shomari. Alikuwa nakuambia, mimi naona kila wakati nikiamka nakuta wameangusha kibao kipya, au wanamziki moto sana eh? Ni, ni moto sana mm. na wanasema kwamba kibao cha Harmonize hichi e, cha mdomo mm -hmm. Tayari wanazungumzia kimeshapigiza views kwenye YouTube milioni moja nukta tatu tayari eh? na kimetoka eh. Lini? Kwa sekunde chache anasema alizoweka kibao hicho ah kwa hiyo unaweza kuta kwamba sasa hivi hawa wasanii e, nyimbo zao ambazo wanatoa e, zinapelekesha kweli kweli, na zinapewa ufuatiliaji wa hali ya juu sana, BMJ. Sawa sawa kabisa, msikilizaji. Unasukuma, tunasukuma gurudumu hili la VOA Express hapa Washington DC. Sijui Sandi Shomari, unaona twende pande gani? Sawa kabisa, BMJ Murithi. Unaona, tayari maswala ya teknolojia kama tunavyosema ni maswala ambayo yanatamba na kujiri, na wewe ukiangalia kila siku ya Jumatano na leo basi, kwenye juhudi za kupunguza uchafuzi wa mazingira, wahandisi huko Sweden wamezindua ndege ndogo ambazo zinatumia nishati ya umeme tofauti na drone ndege hizi zinaendeshwa kwa kutumia marubani, na kama wanavyoripoti sasa mwenzangu mzee wa kazi hapa BMJ, umefuatilia taarifa hii. Marubani hao wanaendesha ndege hizo, ni lazima wapitie mafunzo maalum kwa sababu mfumo unaotumika ni tofauti tofauti na ule wa ndege za kawaida. Kazi kwako. Huu huenda ndio utakuwa mstakabali wa usafiri wa angani usiochafua mazingira. Chuo kipya cha marubani kaskazini mwa Sweden kinatoa sehemu kubwa ya mafunzo yake kwenye ndege ndogo zinazotumia umeme. Taifa hilo la Skandinavia linapania kuwa na ndege zote za safari za ndani ya nchi zikitumia umeme kufikia mwaka wa 2030. Wakufunzi katika chuo hiki wanasema marubani wanafunzi hutumia hadi saa mia mbili za muda wao kupaa wakati wa mafunzo, na kwa hivyo kutumia ndege zinazotumia nishati hiyo kunamaanisha athari ndogo kwa mazingira. Katika kituo hiki cha kuegesha ndege kwenye uwanja wa ndege wa Skelefti, kaskazini mwa Sweden, ndege hii inawekwa chaji tayari kwa safari. Ndege ndogo ya kielektroniki ya Pipistro yenye viti viwili ndiyo ya kwanza ya aina yake kuidhinishwa kwa mafunzo ya msingi ya urubani. Betri zake mbili zinaiwezesha ndege hii kupaa kwa angalau dakika 50 kwa safari moja, inachokuwa takriban dakika 30 kuweka chaji betri hizo kwa kutumia nishati mbadala kutoka kwa mhudumu. Kwa kutumia ndege kama hii, he, chuo hiki cha majaribio cha Sweden Green Flight Academy kinatarajia kutoa elimu yenye manufaa zaidi kwa mazingira kwa marubani watarajiwa. Olaf Holteden ndiye mkurugenzi mtendaji wa chuo hiki. Watu wengi wanapenda kuendesha ndege, lakini pia wanavutiwa na teknolojia mpya ya urubani, haswa teknolojia inayotilia okay, maanani usafi wa mazingira. Pia tunafikiri kwamba mashirika ya ndege yanavutiwa sana na teknolojia hii ya nishati mbadala, course, bila shaka, kwa sababu ya haja ya sekta ya usafiri wa angani, so, ya kuchukua hatua kuhusu mazingira. Pia na hii labda ni hatua ya kwanza. Watakapofuzu, wanafunzi watapata leseni ya urubani itwayo ATPL itakayowapa idini ya kuendesha ndege za kibinafsi na pia za kibiashara. Mpango huo unachukua takribani miezi ishirini kukamilika, lakini kwa mafunzo ambayo kwa sababu moja au nyingine hayawezi kutolewa kwa ndege inayotumia nishati ya umeme kuna ndege nyingine yenye viti vinne hapa ambayo inaweza kutumia nishati ya mimea isiyochafua mazingira. Mkufunzi Miriam Ruchman anasema ingawa marubani wa chuo hiki wanaweza kutoa mafunzo kwa ndege za umeme, bado hakuna ndege kubwa za abiria ambazo zinatumia mfumo wa nishati ya umeme kwa safari zake kwa sasa. Jumbo, hakuna jumbo jeti kubwa ambazo ni za umeme. Uh, na sidhani kama like zitakuwepo hivi karibuni. Changamoto moja kubwa ni uzito wa mifumo ya betri inayohitajika kuwa na nguvu za kutosha kuinua mashine kubwa kutoka ardhini. Ni matumaini ya wakufunzi katika chuo cha Green Flight Academy kwamba usafiri wa anga wa kielektroniki kwa ndege kubwa za abiria hautaendelea kuwa ndoto tu, na kwamba katika miaka ya karibuni litakuwa ni jambo la kawaida kuona ndege kubwa za abiria zikipaa kwa kutumia mfumo wa nishati ya umeme kote duniani. Basi an sandi Shomari, uh, kuna haa, watu wakuwa wanasema hawatapanda <laughs> hizo ndege kama zitakuwa zinatumia mafuta. Kwa sababu atogopa nini? Ati ujui ikifika huko juu itakuwaje? mambo <laughs> uenda ukapungua, <laughs> umeme ukapungua <laughs> ikawa ni matatizo. Lakini bila shaka wataalamu huwa wanafanya uchunguzi na utafiti wa kina kabla ya kuanza mambo kama haya, ndio bila shaka. Basi tuangalie hey, yale yanayojiri kwenye mitandao mbalimbali ya kijamii kuanzia kule Twitter, Facebook, Instagram hali kadhalika vyombo vya habari na kwenye Twitter naona hivi sasa inavuma habari ya huyu mchekeshaji wa Marekani, Gilbert Gottfried, aliyefariki dunia akiwa na umri wa miaka 67. Wengi wanamkumbuka hapa ku Marekani kwa kushirikia kwenye filamu mbalimbali mbali. Mm -hmm. na hasa uchekeshaji. Alikuwa ni mchekeshaji ambaye ana hali ya hali ya juu ya uchekeshaji, anakumbukwa kwa mengi vile vile, na pia tusisahau kwamba alikuwa na kashifa mbalimbali pia kwa sababu ya vichekesho mm -hmm. vyake vingine vilikuwa vina eh, wagusa watu kwa njia ambazo saa zingine zinawakwa vilikuwa vinawakwaruza vinawakwaza, e, kwa njia ambayo alikuwa anatamka maneno yake. Lakini e, naona alikuwa na umaarufu mkubwa. Mimi sikumjua sana, nisikia vichekesho vyake mara moja mara moja. Eh, kuna wakati alizungumza kuhusu 911 e, ikawa kwamba anakosolewa sana e, lakini kwa kiasi kikubwa amekuwa na umaarufu mkubwa bila shaka. tuangalie pia uh, kule New York uh, sande no. Shomari, uh, taarifa hii tukuwa nayo tangu jana wanamtafuta, mm -hmm. huyu bwana ambaye uh, yaaminika aliwapiga risasi na kuwashambulia watu uh, kwenye treni, kituo cha treni na ndani ya treni kule New York, nam na nikitaja tu pengine huyu mtu anaitwa mshukiwa mpaka sasa uh -huh. sio kwamba moja kwa moja ametekeleza mashambulizi, lakini ni mshukiwa kwa jina y Frank R. James ambaye wanasema alikodisha gari ambao linashukiwa kwamba lilihusika na kisa hicho, mm. Na wachunguzi wanasema kwamba hawana uhakika kwamba James alihusika moja kwa moja lakini wanaendelea na kuchunguza, kwa sababu ujumbe wa James kwenye mitandao e, ya kijamii, wanasema kwenye Twitter, Facebook, wameona jinsi alivyokuwa akizungumza na basi. Mpaka sasa polisi wanasema kwamba wanaendelea kumfuatilia na kuna zawadi ya dola elfu hamsini imetangazwa kwa mtu yote katika habari zinawasaidia kumpata huyu mshukiwa. Bila shaka ni mengi yanavuma mitandaoni, ikiwa ni pamoja na chanjo ya Ukimwi badala ya kumeza zile tembe, yani chanjo ya kuzuia hali mbaya ya Ukimwi, lakini tutaangazia kwa siku nyingine. Tuangalie swali la leo, naona muda unakimbia. Asante, Shomari, tuliuliza ikiwa leo ni siku ya watoto mitaani duniani, je, serikali na wadau wanafanya vya kutosha kusaidia watoto wa mitaani katika eneo lako? Naam, na hiyo siku ilikuwa imeidhinishwa jana rasmi, ni jana. Kwa hiyo leo ndio tuna majibu ya watu wetu kule nchini Kenya. Odhiambo Daniel anasema serikali inajikokota katika mchakato mzima wa kuwasaidia watoto wa kulanda mitaani, watoto wametapaka maeneo mengi. Joshua mjukuu wa Nila anasema yuko kule Mkuyuni, Mwanza Tanzania, ndio maeneo yangu hasa Mwanza. Serikali na taasisi mbalimbali zinawasaidia ipasavyo watoto wa mtaani. Serikali na taasisi zinawatoa wa mtaani na kuwapeleka vituo maalum vya kulelewa. JZ Bahati Lusambo anasema toka Yunga, Mbea, watoto wa mitaani matokeo ya mahusiano kati ya mama na baba, pamoja na kuingia kwenye mahusiano bila kumchunguza mwenzako. Basi Express, ndio hivyo, oh, inakamilisha muda wake. Ari upande wa pili yuko Aida Isa niko oui na mzee wa kazi bmj mridhi. Uh, na matangazo yamesimamiwa na Idi Ligongo. Kwa leo, tunawatakia uh, wike na masiku uh, iliyosalia iwe safi kabisa. Tuonane kesho mchana <muchas>