by Billie Eilish, Your Power. Kutoka Studio 15, hii ni VOA Express. Ni siku nyingine tena njema kabisa ikiwa ni Aprili 14 mwaka 2022. Tunakukaribisha katika matangazo ya VOA Express. Mimi naitwa idi wa ligongo naam bila shaka mzee wa kazi idi wa ligongo hayuko peke yake ndani ya studio au ndani ya nyumba nimekwesha jaa tele kama pishi la mchele langu jina ni sunday shomari msikilizaji tayari niko standby kusukuma gurudumu hili la voa express ikiwa e leo ni tarehe 14 mwezi wa 4 mambo ni mazito hapa studio tuna mengi sana ya kujuza msikilizaji E, wanazungumza tayari kwamba huko nchini Tanzania kampuni ya Uber ambayo inatoa huduma zake za usafiri kwa njia ya mtandao imesitisha huduma zake. Nini kilichojiri jiri, yapya anayozungumzwa nini kimetokea? Tutazungumza hapa mi naidi kufuatilia suala hili, lakini lakiniii, vilevile kule nchini Tanzania naam, kuna habari ambayo bado inaendelea kuchoma eh, mioyo ya wapenda burudani kufuatia kifo cha Maunda Zoro. Eh, huyu ni mwanamuziki kutoka nchini Tanzania ambaye ametokea katika familia ya muziki ya mzee, eh, Zahiri Ali Zoro, mwanamuziki no. wa siku nyingi, lakini vilevile oh. na kaka yake Banana Zoro. Tutaangalia eh, habari hii ya kusikitisha kabisa eh, juu ya kifo cha ja, msanii huyu wa Bongo Flava. Bila shaka, na Banana Zoro pia amezungumza hapa nasi juu ya alivyopata taarifa hizi za msiba na jinsi ilivyotokea jali alipata kwa kirefu kabisa. Endelea kuwa nasi katika matangazo haya ujue kile ambacho kimejiri, lakini kama kawaida, eh, tutaangalia leo mitindo ya maisha ama lifestyle, eh, ambapo kuna mambo mengi tu ya kujifunza habari ambazo zinavuma vilevile kwenye mitandao. E, ni moja kati ya masuala ambayo tutayaangalia e, hii leo katika matangazo haya ya VOA Express. Sasa moja kwa moja tuanze na e, suala hili la kampuni ya Uber ambayo, mm -hmm, hutoa huduma ya usafiri E, wa magari kwa njia ya mtandao, yenyewe imetangaza kusitisha huduma zake nchini Tanzania, yeah. Na taarifa hii imeanza kuzagaa majira ya jioni ya jana e, ambayo ilieleza kwamba uh, wateja wake wa usafiri huo maarufu kwamba wameamua kusitisha kuanzia leo hii Aprili 14, taarifa ambayo imeeleza kwamba huduma za UberX, UberXL na UberSaver hazitapatikana nchini Tanzania. Kile ambacho imekieleza kwa mujibu wa sababu ni huduma hiyo ni kutokana na usimamizi wa sekta hiyo kujenga mazingira ambayo si rafiki na zimekuwa changamoto kubwa katika uendeshaji wa biashara. Sasa nimezungumza na Dr Breveska Joza kutoka pale chuo kikuu cha Dar es Salaam, na nikataka kujua sababu, pengine kwa namna moja ama nyingine, maana unajua wao ni watu wanaoshughulika na masuala ya kiuchumi e, uba wanaweza wakawa wametoa sababu yao, lakini wao wanaweza wakaiona sababu kiundani zaidi. Nikataka kujua nini hasa ambacho kinaweza kuchochea swala hili. Sina taarifa za hakika za moja kwa moja, lakini ninazo taarifa ambazo tunaweza kuzifahamu kupitia rubaa za kibiashara na masuala ya usafiri hapa Tanzania kama walivyoeleza kwenye ujumbe wao, inaweza kuwa sababu mbili ya matatu. Ya kwanza ni mazingira ya uratibu wa biashara zenyewe za mtandaoni na hasa hapa tunagusa suala la usafiri. Kumekuwepo na kubadilika badilika mno kwa taratibu au kubinya mno mazingira ya shughuli hizi. Inawezekana hata Bolt hawa ambao walibadilika kutoka Taxify wanaweza wakachukua hatua kama hizo. Kumekuwepo na njia nyingi za serikali kutaka kupitia taasisi yake ya LATRA kudhibiti na kuta wa ala uamuzi wa bei za kuendesha makampuni hayo, lakini masuala ya uajiri wa watu ambao hasa ni madreva na swala zima la kodi kutokea katika eneo lenyewe. Sasa, Dr. Kahiozia, pengine athari zake hapa ni zipi, au za moja kwa moja ni kubwa ni zipi hasa kwenye uamuzi huu wa uba kwenda mbele ni asa, ni changamoto kwa kweli kubwa, na labda tutumie nafasi hii kuwa hasa kwamba kuwakumbusha wanaohusika kuweza kushughulikia swala hili kwa haraka. Changamoto zake kubwa, kiwango cha vijana ambao wanaoajiriwa katika sekta hii kitatetereka vibaya mno. Kwa takwimu ambazo ni rasmi kabisa za kitaalamu ni kwamba kampuni hizi za usafirishaji kwa njia ya mtandao Ubabo na wenzao wanaajiri zaidi ya vijana laki nne na elfu kumi na sita katika majiji makubwa a uh, hasa Dare uh, Salaam ikichukua asilimia themanini na tatu ya ajira hizo zote, na Uba peke yao walikuwa wanachukua uh, wanachukua zaidi ya asilimia hamsini na mbili uh, ya vijana hao. Kwa hiyo unaweza ukaona kwamba kutakuwepo na tatizo kubwa sana uh, la ajira. Naam, umemsikiliza huyo ndiyo uh, Dr. Kaijoza akieleza hali halisi ya uh, swala la Uba, na ni changamoto kwelikweli, si kwa ajira tu, hata wale ambao wamekuwa wakitumia huduma hii, sijui hali itakuwaje, maanake wanasema ilikuwa inafanya usafiri unakuwa ni wa rahisi sana. Kwa hiyo tusubiri kuona kwamba hili swala litachukuliwa vipi na litamalizwa vipi. Makeo alieleza kwamba inaweza ikarejea. Haya, ni Juliana Kanyomozi, mwanadada huyu kutoka eh, nchini Uganda, anakuambia amstil here, na kwa kipindi kirefu amekuwa kama kimya fulani hivi mm, sijui nini kiambacho kime sijui nini kinajiri huko Uganda mm. Ndobii tufuatilie Juliana, vipi? Uko wapi? mm. mm. na tasnia ya muziki kiujumla ya Uganda kama vile imepoapoa fulani hivi maanake, mm -hmm. Dikenzo alifanyafanya mambo miaka miwili mitatu minne iliyopita lakini naona tunaona naye kama vile naye amekuwa kapigwa na baridi fulani, baridi fulani hili niingia. mm -hmm. Haya, basi tukitoka huko tuelekea nchini Tanzania ambapo msanii nguli wa kike nchini humo ambaye atoka kwenye familia ya wanamuziki maunda zuru amefariki dunia usiku wa kuamkia leo eh, huko Kigamboni, Dar es Salaam kutokana na ajali ya gari. Sasa mwanamuziki huyu pia ni mwanadada wa mwanamuziki maarufu nchini humo wa banana zuru, na pia baba yao ni msanii nguli Mzee Ali Zoro. Sasa basi, nimezungumza na Bwana Zoro ambaye yupo msibani, na pia kutaka kujua tu kwamba kwa taarifa ambazo so yeye anazifahamu, nini kilitokea au kupelekea ajali hiyo Ajali walipata mida around saa tatu na mee so wakati anaenda nyumbani kwake, pale walikaa wakaenda kuobankawa, ikaa anarudi nyumbani sasa kupumzika, na alikuwa naasihana na mee, naye walikuwa anavuka pantoni ni feri a anakutana katu anguzana, lakini baadaye mme akaampati na mi amefika kwake saa nne dakika arobaini ndiyo mmee wakatigia simu kwamba na marafiki, sababu gari yake huku ilikuwa inajulikana watun, alikuwa wsha- wanaifahamu yaani mtaani kwao, yaani unapata ajali kama dakika kumi au dakika tano kukufanya house kwa hiyo ambao taarifa zikaanza kusambaa usiku huo. Kwaa nivopigia hiyo simu pata hizo taarifa, maisha ujamsha akaenda hospitali kweli, tukathibitisha you know, hilo kutokea kwa hilo tukio, mshukuru Mwenyezi Mungu yeah. Kwatamungu kwa matambuzi banana. Uh, utamkumbukaje dada yako ama mdogo wako ambaye wakati fulani alijiweka pembeni kidogo ya muziki, na je hili lilikuwa ni nini hasa? Ya, wakati na wakati tulikuwa nafikiri kwa sababu hizi kazi zinafanya kutokana na utayari wa kufanya wa wa, kwa wakati nifikiri ni wakati tu, hata una kufanya hivyo vitu vya aina hiyo. Nam, huyo ni bana Zoro akizungumza nasi kutoka Dar es Salaam salam. Na kama unavyosema Idi eh, huyu mwanamuziki Maunda Zoro ametoka kwenye familia ya wanamuziki, anafahamika kwa muziki wake eh, lakini kama unaofahamu ni kwamba kwa muda fulani na alikuwa kimya kidogo. Sasa barana ndo anaeleza hapo kwamba ni mambo yanatokea tu, na nakumbuka pia aliojiwa na Global Publishers uh, mwaka jana, na akagusia pia kwamba maswala ya kifamilia, ana watoto watatu amewaacha wa, kwa hiyo alipoingia kwenye familia kujifungua mtoto wake kwa wa kwanza wa pili, akawa zaidi amejikita kwenye ulezi wa familia, ndio maana akajiweka kando kidogo. Naam, Maunda Zahir Ali Zoro amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 36 na kwa kweli, baba yake anasema amepoteza kitu muhimu kwelikweli katika mahojiano ambayo amekuwa akifanya na vyombo mbalimbali vya habari nchini Tanzania. Unasikiliza matangazo ya VOA Express kutoka Washington DC, na hivi sasa basi moja kwa moja tuendelekee katika kupata zile habari za dunia ambapo tukujuze yale yanayoendelea ulimwenguni. Umoja wa Ulaya umefunga mwanya ambao uliruhusu serikali za Umoja wa Ulaya kusafirisha silaha zenye thamani mamilioni ya yuro kwenda Rusia mwaka jana pekee licha ya kuwepo kwa vikwazo vilivyowekwa mwaka 2014 baada ya Rusia kuvamia eneo la Ukraine, Crimea. Mataifa ya EU mwaka jana yaliiuzia Rusia silaha na risasi zenye thamani ya yuro milioni 39 kwa mujibu wa taarifa za sasa zilizopatikana kutoka tume ya EU, ikiwa ni ongezeko la mpaka asilimia 50 kutoka mwaka 2020, wakati mauzo yenye thamani ya dola milioni 25 kiwango kinachoendana na miaka iliyopita. EU imepiga marufuku mauzo ya silaha kwa Moscow Julai 2014, ikiwa ni kujibu hatua ya Rusia kuvamia eneo la Crimea, lakini kipengele katika vikwazo kiliruhusu mauzo ya silaha chini ya mkataba uliotiwa saini mwaka 2014. Rusia hii leo Alhamisi imesema kwamba moja ya meli zake katika Black Sea imeharibiwa vibaya, ambapo wafanyakazi wake waliondolewa kufuatia kile Rusia imesema ni mlipuko, lakini afisa wa Ukraine wanasema ilikuwa shambulizi la kombora. Wizara ya ulinzi ya Rusia imedai kuwa moto ulitokana na milipuko iliyokwama katika meli hiyo Moskva, na imesema moto uliozuka umedhibitiwa na meli hiyo bado inaendelea kuelea. Wizara imeongeza kusema kwamba silaha za msingi za meli hiyo hazikuharibiwa na juhudi zilikuwa zikifanyika kuirudisha meli hiyo bandarini. Raia wa Korea Kusini wanaweza kupunguziwa umri kwa mwaka mmoja endapo rais ajaye atafanikiwa na mpango wake. Yoon Suk Yeol, mwendesha mashtaka wa zamani ambaye ataingia madarakani mwezi ujao, ameahidi kuondoa mfumo wa kipekee wa kuandikisha na kuhesabu umri wa mtu nchini humo. Korea Kusini ina mfumo wa kuandikisha watoto wote wanaozaliwa mwaka mmoja siku wanayozaliwa na kupewa mwaka mmoja zaidi inapofika Januari mosi. Hii inamaanisha kwamba mtoto anayezaliwa Desemba 31 ataandikishwa kwamba amefikisha miaka miwili siku inayofuata. Desturi hiyo ya uandikishaji wa umri wa mtu ilikuwa ikitumika kote Asia Mashariki, lakini mataifa mengine yaliamua kufuata mfumo wa kimataifa siku nyingi. Na mfanyabiashara maarufu Elon Musk ametangaza kuwa tayari kununua kampuni ya mtandao wa Twitter, akisema kampuni ya kubwa ya, ya mtandao wa kijamii inatakiwa kufanyiwa mabadiliko kama kampuni binafsi. Kwa sasa yeye ni mbia mkubwa zaidi wa kampuni ya Twitter akimiliki zaidi ya asilimia 9 ya kampuni hiyo, na kwa mujibu wa taratibu za ununuzi anaonekana yupo tayari kununua kila hisa kwa dola 54.2 ili anunue zilizosalia. Thamani ya kampuni hiyo kwa sasa inadaiwa kwa dola bilioni 43, inawakilisha asilimia 38 juu ya hisa ambazo zilifungwa Aprili mosi. Aha, siku Au vipi? Sasa mimi hapa leo nauliza swali lingine ambalo hivi, mm. Ilikuwaje wakati huu ambapo muziki wa Kenya ulikuwa ukikimbiza kwelikweli Afrika Mashariki? E, maanake ngoma hizi nakumbuka da tumezicheza sana sana sana, sana. Mzee wa kuraimu huyo <laughs> jua kali alikuwa akishusha vitu sio mchezo. Mm -hmm. Wakati huo wanakamata soko la muziki Afrika Mashariki. Basi tunaelekea moja kwa moja eh, katika Barazani ambapo eh, Barazani eh... kti Barazani hii leo wanazungumza kwamba je, una mtazamo gani juu ya tabia ya baadhi ya wanandoa na wapenzi kupekuana simu zao oh? Bwana, hili hili swali linazungumzwa sana kwenye mitandao hii sasa. Sasa mwingine anasema, anasema hapana, ndio vipi, network ikiwa ishiki fulani hivi vitu, simu lazima nikaichukue, vile wekeleweki, wakisahau simu sehemu, ya kwanza kupata taarifa si simu? Ukitaka network irudi, inabidi uende kwenye simu. Haya <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> tunao wasikilizaji tayari kwenye laini ya simu hidi, wanataka kuzungumza kuhusiana na swala hili, na moja kwa moja basi nimkaribishe msikilizaji. Jitambulishe jina lako, mahali ulipo na tupe maoni yako, wewe kwa upande wako unapokeaje suala hili? Karibu. Uh, kwa jina naitwa Nazaeli Madede, niko pande za hapa Dar es Salaam. Uh, ni kweli kabisa kumekuwa na tabia ya wanandoa au wapenzi kuwa na tabia ya kupekuana kwenye simu zao. Mimi nadhani hii tabia imesababishwa sana na watu kutokuwa na ile hali ya kuaminiana pindi wanapokuwa katika mapenzi. Na ukiangalia kwa sasa, wengi hatushauri watu kupekuana simu zao kwa sababu ya yale mambo ambayo yametokea kwenye kupekuana. Unakuta mtu akishapekua simu anakutana na mambo yanayohusu usaliti. Kwa hiyo baada ya hapo, mtu anachukua hatua kadha wa kadha, anaweza akamjeruhi mpenzi wake. Tumeona yani ikileta mifarakano mikubwa kwenye ndoa, ikipelekea hata mauaji. Kwa hiyo mi nadhani kwa sasa, kwa ustaarabu tu, swala la kupekuliana simu sio la kuliendekeza. Kwa ustaarabu tu mzee, unaona wewe kaa mbali na simu ya mwenzako, sio haya. <laughs> <laughs> Eh, ni lazima <laughs> tuwe wakweli tu. Sawa kaka, shukrani sana. Kuna mpiga simu e, nani ya simu? Tafadhali karibu, jitambulishe jina lako na mahali ulipo, tupe maoni yako. Asante, kwa majina yangu naitwa John nipo Nkwenda, Kicherwa, Kagera, nchini Tanzania. Mi kwa upande wangu mi naweza nikasema haya mambo ya kunamilia kupekuliana simu baina ya mpenzi mmoja baada ya mwingine huwa yanaletaga migogoro kwenye ndani ya mahusiano. Mi cha kuwashauri tu, sio vema kushika simu ya mpenzi wako mpenzi wako au mwenzio, hapo naweza ukachukua na simu ya mwenzako tofauti na ile unayempenda. Maana hapo tumeshashuhudia na nili hizo nyingi zizo nyingi ndo zinasababisha aga na nili hivyo, ya kwamba mtu mtu akikamata simu ya mwezako, tayari utakuta baadaye dakika mbili tatu nne amesha badilika, kwa sababu ya yale mambo aliyoyaona kwenye simu. Kwa hiyo nashauri kwamba hiyo tabia kwa kweli iachwe, watu waache hiyo tabia. Bila shaka, wewe ndivyo unavyoona, watu waache hiyo ya tabia basi. Ni kushukuru sana kuna wengi pia wametuma maoni yao kwenye Facebook hapa kwenye message, tuangalie hii. Ligongo anasemaje? hawa bwana naam. Jeshua mjukuu wa Nila anasema kinachosababisha mtu apekuwe simu ya mke wake au mpenzi wake ni ishara tosha kwamba anampenda, hataki aingiliwe na mtu mwingine kwenye penzi au ndoa yao. Mmojawapo na mimi napekuaga na simu ya mke wangu na kuna muda huwa tunabadilishana simu kabisa <laughs> <na> <laughs> John David Kofandaka anasema mtu asiependa kuwa na amani ya moyo na kuishi vizuri na yule ampendaye, iwe kwenye ndoa au mahusiano, kila mtu hupenda kwa kisha hii, uko salama kama unampenda kwa dhati mke wako au mume wako. Ukiwa kwenye mahusiano, swala hili, anasema haliepukiki, maana kama mnapendana kweli, mtalindana, mtakuwa waaminifu na mtaaminiana. Kwa hiyo anasema msimchunguze, usimchunguze sana, lazima uwe naokea kwamba unamwamini, hakuna ubaya au mabaya yatakayotokea au kutendeka. Haya basi, msikilizaji, tunasonga mbele eh, na matangazo ya VOA Express. Na kama kawaida, eh, kipindi hiki huwa kinakwenda sambamba kabisa na burudani ya, ya muziki. Wanasema Express bila muziki hujasukuma lile gurudumu la Express, msikilizaji mm -hmm. mzee wa kazi. Nani huyu? Diamond wa Platnumz. Diamond wa Platnumz akiwa ameshirikiana na hiyo eh, Diamond huyu, Nasib, wanakuambia anazidi kuwachanganya watu mm -hmm, na wimbo wake huu Diamond amewachanganya watu idi, tayari wanaongea zaidi ya milioni 23, wamekusha gonga Facebook uh, kwenye YouTube yake tangu ilipotoka. Haya basi mambo hayo Diamond Platinum huyo msikilizaji, na kibao chake hicho loving you. Unajua, Diamond amewapelekesha watu sana juzijuzi hapa juzi, kama walivyokuwa wanasema, idi tunajua ndio huyo, au sio huyo au ni vipi? Mm -hmm. Wakaenda kutoa tangazo yeye, mm -hmm, na mwenzake mtangazaji mchekeshaji juti, halafu watu wakawa wanasubiri kwamba atamtangaza mchumba au mkewe, kumbe walikuwa wanapewa kumbe wanafanya vitu vingine kabisa. Ndo akili ya kibiashara hiyo, yeah, wakati wewe unaambiwa hivi, unaingia chaka, watu wanasonga mbele, wanapiga hela, maisha yanaendelea. Haya. <laughs> <laughs> Basi hili ligongo, tunakwenda kwenye kitu kinaitwa lifestyle, tunaangalia katika masuala ya mitindo ya maisha, na katika swala hilo basi, wanasema kwamba mazingira ya Afrika, mtoto wa kike anatambulishwa zaidi kwa kufanya kazi za nyumbani, hasa anapofikia umri wa kukua, lakini pia hali hii imeonekana kumpa changamoto Eh, kwa sababu inawapa changamoto ta kike kwa kutokana na majukumu mengi wanaojikuta kwamba wanakutana wa, nayo mmojawapo ni Bi Halawa Mafrush. Huyu ni binti wa kike ambaye amezaliwa miongoni mwa ndugu wa kiume watatu. Sasa basi leo kwenye lifestyle anaeleza kuhusu mtazamo huo wa kijamii kazi zote mi ndio huwa nasimamia kupika, kusafisha. Sasa utapata siku nimepata wateja wengi wenye nimesimamia the whole day labda, alafu nikirudi nyumbani utapata labda hakuna chakula, labda kujasafishwa, maybe mimi nimetoka mapema, yani ile kuwahia wateja wangu. Nikirudi sasa nimechoka, nataka kupumzika, lakini ukiangalia kuna majukumu mengi nyumbani hayajafanywa, hayajatimizwa just because wewe mtoto so wa kike hauko ndani ya nyumba yani. Sasa wale watoto so wa kiume wanashindwa kufanya hata kufagia, kutandika kitanda chao, wewe unaingia unafanya kazi zingine za nyumba, alafu unapumzika una kweli. Mimi nitasema nimenisaidia kama msichana kujua kupika, kujua kuangalia mazingira ya nyumba, kuangalia nini. Kila binadamu ana siku ile yake moja ambayo anajisikia si mgonjwa, lakini ile hajihisi tu kufanya kazi anajisikia tu yaani, ile iko mvivu na nini. Sasa kama wewe ukiamka hiyo siku unajisikia tu hivyo, useme ah, mimi leo sijisikii, labda wiki nzima kuwa mkifanya kazi na nini, lakini hiyo siku moja tu ndo kujisikia kunuka kufanya kazi nyingi za nyumba na nini, tayari unaambia o ni mvivu, yaani mtoto wa kike hafai kwa hivi Yani haueleweki kwamba kuna siku zako wewe kama mtoto wa kike za kuchoka. Yani imewekwa katika akili ya kuwa mtoto wa kike hafai kuchoka yani, ee, awe tayari kila masaa kufanya kazi za nyumbani kama ni zake nini, kwa sababu mtoto wa kiume hawezi kufanya hizo kazi. Tuseme wameichukulia kama ni aibu, sio wote tusema ni famili zote, lakini wengi wao wameichukulia ni aibu kuwa na mtoto wa kisichana ndani ya nyumba alafu hiyo mtoto wa kiume anafanya kazi, anasaidia kazi za nyumba, ama anaingia jikoni kupika ama anasafisha, wanaichukulia sana sana ni aibu kutimiza hiyo kazi kwa sababu wewe mtoto wa kike uko hapo. Haya basi, mnamsikia hivyo wakizungumza hizo changamoto za mtoto wa kike kutoka e, kule nchini Kenya. Halawa huyo Mafurushi akieleza ah, mengi tu hayo, idc tu Kenya, lakini anaonekana maeneo mengi ya Afrika. eh, mtoto wa kike anakutana na hizi changamoto kila siku naam, na ni masuala ambayo hata, uh, siku mbili tatu zimepita hapa tumezungumza ndani ya matangazo ya VOA Express, mm -hmm, namna ambavyo watoto eh, ama wasichana wanavyokabiliwa na changamoto mbalimbali za kimaisha na masuala mengine ambayo yanaweza kwa namna moja nyingine kuzima zile ndoto zao na moja kwa moja tunaelekea katika kuangazia yale ambayo e, yanavuma katika mitandao mbalimbali. Sande Shomari e, na, na kama unavyojua mambo ni mengi, mengi kwelikweli na muda hautoshi. Okay. Lakini kikubwa ambacho nakiona kinachovuma kwelikweli sasa hivi ni kumalizika kwa ile e, michuano ama michezo ya robo fainali ya klabu bingwa barani Ulaya ambapo tumeshuhudia timu za Uhispania mm -hmm. Uh, Real Madrid na Villa Real zikifanya mashambulizi na mshtuko kidogo eh, kwa timu ya Chelsea, lakini hasa Villa Real kwa timu ya Bayern Munich, na tumeshuhudia vilevile Manchester City ikisonga mm -hmm. mbele. Kwa hiyo sasa hivi hapa ni vita kati ya Uingereza na Uhispania. Shughuli ni kubwa kweli kweli, shughuli itakuwa wanasema ni kubwa kweli kweli. mm -hmm. Kwa hiyo shabiki wa soka e, wanasubiria kwa hamu wakiendelea kufuatilia mitandao ya kijamii vile, vile hidi. Ukienda huko tukiwa kwenye masuala hayo ya michezo, pia kiungo wa zamani wa Real Madrid na nahodha wa timu ya taifa ya Colombia Freddy Rincon, e, habari yake inasambaa ya kusikitisha, kumefariki dunia leo kwenye hospitali moja huko mjini Colombia, ambako alikuwa anapatia matibabu baada ya kupata ajali mbaya anasema ya gari siku ya Jumatatu. Basi yapumzike kwa amani. Kiungo huyu mahiri wa Real Madrid, washabiki wanamkumbuka kwelikweli kwa mengi aliokuwa ameyafanyia nchi hiyo. Pia vilevile vile idi, kama walivyosema taarifa nyingine ambayo inazungumzwa sana ni huko nchini Tanzania. Tumeshazungumza kuhusu Uber e, kusitisha huduma zake, wengi wakiona nini ambacho kitatokea, lakini pia bei ya petroli kuendelea kupanda ni gharama ambayo imekuwa ikizungumza sio tu katika nchi nyingi za Afrika lakini hata hapa Marekani. Lakini huko nchini Kenya basi wenye magari hivi sasa wanapambana kwelikweli baada ya kuongezwa kwa shilingi tisa nukta tisa sifuri. Hiyo ni karibu shilingi kumi za kule. Wengi wamekuwa kilalamika kwamba bei iko juu sana, hali inaonekana kwamba eh, wengi nawapelekesha hapo kuwapa kama vile nitete, itakuwaje hapa kwenye swala hili la petroli. Nafkiri hili swala hili e, itaendelea kulindima kwa muda kidogo. Tutaendelea kulifuatilia na, na tuangazie swali letu ambalo tulikuwekea we msikilizaji, e, katika ukurasa wetu wa Facebook ambapo e, tuliuliza watu milioni 29 wanakabiliwa na njia ya afrika Mashariki, juhudi gani zifanyike e, kuwa nusuru E, mimi nikianza huyu na Jevas Dotto anasema, ni vyema serikali za nchi za Afrika zikawekeza kwenye sekta ya kilimo kunusuru wananchi wao wanaokabiliwa na njaa. Bila shaka naye Imran Yusuf anasema jamani, eh, wanasiasa ndio wanatuangusha. Kwa sababu gani? Wao wakipewa kura hawafikirii nini ambacho cha kuimarisha kwenye suala la ukulima. Tunahitaji kuiboresha vyama vyetu vya ushirika na ukulima. William Mwaibof anasema njia sa rahisi na salama kukabiliana na njia Afri ya Afrika mashariki e, ni kuhauha wote wanaotezeka na njaa ili pasiwena mtu anayeamikuwa na <laughs> Huyu msikilizaji huyu bwana <laughs> msikilizaji <na> <laughs> ana mambo kweli kweli, na nimesoma ili kusikia kwamba <laughs> hali inakuwaje, namna ambavyo kuna baadhi ya watu wanavyochukulia masuala kabisa. Mwingine Huseni anasema, Luka Heri anasema, Afrika ni shida tu kuishi Afrika. Inabidi nchi za Afrika ziwe na miundo mbinu ya kulima ili, kwa sasa nchi zinazoitoa kusaidia Afrika chakula zisaidie tu watu wasife njaa. Naam, uh, tukamilishe matangazo ya VOA Express kutoka hapa uh, Sauti Amerika kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya. Upande wa pili, aliyekuwa akituelekeza ni Saida Abdun, uh, fundi mitambo Peter Henley, uh, mimi naitwa Edi Ligongo kutoka Washington DC <muchin>