Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Jina langu Harrison Kamau, Ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari. Tuna pekua, pekua, tunachimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi, msikilizaji, kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza hii leo, tutashuka mpaka nchini Tanzania, wakati ambapo mfumuko wa bei ukishuhudiwa upo wasiwasi wa uwezekano wa kupanda zaidi kwa bei za bidhaa kutokana na changamoto za ucheleweshwaji wa mizigo katika bandari ya Dar es Salaam. Kulikoni zile meli zinapokaa muda mrefu, wateja wale wanafanya nini? Huwa wanalipa, wanalipa damage for detention. Mizigo ikisongana bandarini, pia analipa storage. Zile storage zinakuja kuongezwa kwenye bei. Katika sehemu ya pili, kesi imewasilishwa katika mahakama kuu nchini Kenya ya kuwazuia wanasiasa watatu mashuhuri Raila Odinga, Musalia Mudavadi na Kalonzo Musyoka katika azima yao ya kugombea kiti cha uraisi au naibu wa raisi kwenye uchaguzi wa mwezi Agosti mwaka huu. Ni kwa nini? Yote hayo utayapata hapa ni kwa undani. Mimi ni BMJ Mridhi. Nam, nchini Tanzania, wakati huu mfumuko wa bei ukishuhudiwa upo wasiwasi wa uwezekano wa kupanda zaidi kwa bei za bidhaa kutokana na changamoto za ucheleweshwaji wa mizigo katika bandari ya Dar es Salaam. Hatua hiyo inaelezwa kwamba inaweza kuchochea ongezeko la gharama za usafirishaji na hivyo basi kuathiri kwa kiasi kikubwa bei ya bidhaa. Kabla sijamleta mgeni wetu, tuzungumze kwa kina zaidi kuhusu swala hili. Hebu tusikie ripoti hii ya mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Eliu Wesu. Hivi karibuni rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan alieleza kutoridhishwa na huduma za ushushaji mizigo katika bandari ya Dar es Salaam na kusema kuwa baadhi ya meli hutumia hadi siku ishirini zikisubiri kupakua mizigo. Mwishoni mwa juma lililopita, waziri mkuu wa Tanzania Kasim Majaliwa alifika bandarini hapa na kuagiza maboresho ya huduma kufuatia malalamiko ya watumiaji wa bandari kutokana na ucheleweshaji huo wa meli. John Masawe ni mwenyekiti wa chama cha mawakala wa meli hapa Tanzania, anasema wanaathirika pakubwa, meli zao zinapokaa muda zingoja kushusha mizigo. Wenye meli, wamekodi meli, wanataka wafanye biashara iwe ina voyage inachukua muda mfupi ipasavyo, lakini anapofika hapa Dar es Salaam anakaa siku ishirini, anakaa zaidi ya siku ishirini. Haja beth ni gharama kubwa sana. Kuna meli nyingine charter rate zake ni karibu dola elfu hamsini kwa siku. Sasa dola elfu hamsini kwa siku kuzidisha mara elfu siku ishirini, you can see, kiasi cha pesa ambacho kina wanainkaa ni gharama kubwa sana. Naona bandari hapo imefurika. Nimezungumza na John Guhula, ambaye ni mtaalamu wa maswala ya usafirishaji majini. Anasema athari kutokana na ucheleweshwaji wa meli haziishii tu kwa wenye meli na wafanya biashara, bali zinaweza kufika hata kwa mwananchi wa kawaida. zile meli zinapokaa muda mrefu, wateja wale wanafanya nini? Huwa wanalipa, wanalipa damage for detention. Mizigo ikisongana bandarini, pia wanalipa storage. zile wanaliazandi storage, zinakuja kuongezwa kwenye bei. Nafikiri Rais alitangaza kwamba bei za vitu vinapanda, sio hasa zipande kwa sababu ya mafuta, sio vita vya Urusi, vipande kwa sababu ya msongamano wa mizigo bandarini na storage. Hali inakuwa mbaya, hali inakuwa mbaya. Kwa hiyo effect ya kiuchumi ni kwamba bei ya vitu itaongezeka, lakini itapunguza nini, purchasing power. Aidha, ili kutatua changamoto ya msongamano wa mizigo bandarini, Guhula anasema matumizi ya bandari kavu ambayo kwa sasa hayafanyiki kwa kiwango kikubwa yanaweza kuwa suluhisho endapo hatutaruhusu mizigo kwenda nje kwenye bandari kavu, tatizo litaendelea. Na kwa sasa hivi, naomba niseme wazi kwamba habari ya msongamano wa meli na mizigo sio Tanzania peke yake, ni dunia nzima. Kwa nini? Kwa sababu baada ya, ya, ya kabla kabla ya wakati wa corona kulikuwa kuna, kuna, kuna watu wamejifungia, lakini walipoanza sasa kupambana na jinsi ya kudhibiti corona, production imerudi. Kwa hiyo kuna deficit kubwa sana ya mzigo, ndio maana mzigo mkubwa sasa hivi unasafiri duniani na asilimia sabini ya mizigo duniani inasafirishwa kwa njia ya makontena wakati mkakati wa Tanzania ukiwa ni kuifanya bandari ya Dar es Salaam kuwa lango kuu kwa mataifa yasiyo na bahari takriban nane, utendaji wenye tija zaidi unahitajika kama anavyoeleza Edward Urio, rais wa chama cha mawakala wa forodha Tanzania, TAFA. Tumeshakaa kwenye pic pamoja na terminal handlers wote wawili, ikiwemo TPA na tix kuangalia ni jinsi gani watakavyoweza kushirikiana kuboresha na kupunguza ule msongamano kutoka hizo siku ambazo zilikuwa zinakadiriwa kwenye kumi na saba mpaka 20 hadi angalau kufikia chini ya wiki moja. Mamlaka ya usimamizi wa bandari TPA imekaririwa na vyombo vya habari ikieleza kuwa imekuwa ikiendelea na maboresho makubwa ya bandari hiyo ikiwemo kuongeza kina cha maji kufikia mita 16 na hivyo kuruhusu meli kubwa za hadi futi 305 kuingia lakini ununuzi wa mitambo ya kupakua mizigo ili kuongeza uwezo wa upakuaji mizigo bandarini hapo. Idi Uwesu, VOA, Dar es Salam, Tanzania. Nam, baada ya maelezo hayo, twende sasa moja kwa moja kwake Julius Mguhula, mtaalam wa mambo ya usafirishaji wa baharini. Akitokea Dar es Salam, anajiunga nasi kwa njia ya simu. Julius, tumekusikia katika taarifa hiyo ukieleza mawili matatu. E, lakini nataka kujua ni, we, kwa maoni yako tu kupata ufafanuzi zaidi ni, ni nini hatima ya mgogoro huo sasa hali ilivyo kwa sasa huko dar? Uh, Dar es Salaam kwenye bandari hiyo swala la kucheleweshwa kwa mizigo uh, ni swala la dunia kwa sasa. Sio kwamba kwa Dar es Salaam peke yake, kwa sababu ya demand ya mzigo. Ujue baada ya korona pale, wakati wa korona watu walijifungia ndani, walikuwa hawafanyi production walikuwa wazalishi, kwa hiyo baada ya korona hii kuwa watu wameanza kupambana nayo sasa, mzigo ule ambao ulikuwa na uhaba umezalishwa kwa wingi, kwa hiyo bandari zinakuwa nyingi congested. Lakini kwa special case kwa Dar es Salaam ni kwamba uh, kuna mambo mengi, kuna mambo mengi, mizigo inatakiwa iende kwenye bandari kavu, kila bandari inapozidiwa na uzi, mzigo mwingi mizigo mingi inabidi iende bandari kavu. Sasa hili la kwenda kwenye bandari kavu, awareness ilikuwa ndogo sana kwa wadau, walikuwa nafikiri ni jinsi fulani ya kuiba mizigo kule, inaibiwa lakini si kweli, kwa sababu kupeleka mizigo ya ICD, mamlaka za bandari zinakuwa kule, mamlaka za TRA zinakuwa kule, kwa hiyo hamna kinachopotea. Lakini nimeona sasa kuna habari njema, kwa sababu ninaona waziri wa uchukuzi ameisha tangaza kwamba kuna meli kubwa imekuja na magari, lakini pia wataanza kuruhusu baadhi ya ICD ambazo zina viwango zianze kutumika. Nikisema ICD namaana Inland Clearance Depot. Kwa hiyo shida kubwa ni hiyo tu, ni kwa sababu mizigo mingi haiendi huko, bandari imezidiwa. Na duniani mizigo iki bandari zikizidiwa mizigo inakwenda kwenye bandari kavu. Hivi wewe unasema kwamba huo ni tatizo lolote? lakini mtu wa hadhi ya rais amezungumzia swala so hili mpaka na waziri mkuu ikabidi atembelea hapo. Unaona kweli walikuwa uh, wakijui wanachokizungumza kwa sababu we unasema hali si mbaya, si mbaya kama inavyoelezwa hapana. Sikusema hali si mbaya, nimesema ni tatizo la dunia, ni dunia, nimesema dunia nzima, saizi mizigo mingi bandari nyingi zimezidiwa. Sikusema hilo sio tatizo Tatizo ni hilo. Nasema hivi, sheria zilikuwa haziruhusu mizigo kwenda ICD kwa wingi, maana yake bandari siyo sehemu ya kurundika mizigo. Lakini kwa awareness ya baadhi ya wachache, wanafikiri mizigo inavyopangana mle bandarini ndiyo kuonyesha ufanisi mzuri wa kazi. Kwa hiyo wadau wakawa wanatoa elimu kwamba mizigo ikifika tu pale bandarini iondolewe iende wapi? Bandari kavu ili mizigo mingi, meli zingine zikifika zipate nafasi ya kupakulia nini? Hmm, mizigo. E, kwa hiyo tatizo kubwa ni hilo. Mizigo kwa ajili ya import inayoingia na mizigo kwa ajili ya export, vyote hivyo vinafanya bandari iwe imefurika sana. Jibu lake linakuwa li ni kuiacha mizigo kwa asilimia zote iende wapi? Kwenye bandari kavu, nje ya bandari. Kwa hiyo shida kubwa ni hiyo sheria itakaporuhusu kwamba mizigo yote, kwa sababu kwa sasa mm -hmm. Baada ya wadau kulalamika sana, wakasema kama asilimia uh, sitini ibaki bandarini, arobaini iwe inakwenda nje. Kwa maana hiyo unaona kwamba kama eh, kama nchi jirani ya Kenya hapo, maanaake wana bandari ile ya nchi eh, kavu, unaweza kusema labda kwa eh, sababu hawaja, wao hawajawa na changamoto kubwa kama ilivyo sasa Dar es Salaam kabisa kabisa, mizigo inakwenda embakas ndani huko, tena imeunganishwa na Standard Gauge Railway. Kwa hiyo inakwenda, iwapo sio kwamba <coughs> hawana shida kabisa, lakini tatizo limekuwa sio sawa na la kwetu, sio sawa na la kwetu. Na nimesema ndio maana labda mheshimiwa nani waziri wa uchukuzi akasema pia na meli hii kubwa ya magari ambayo imeleta kwa sababu magari mengi yakifika yatajaa bandarini zaidi, wataanza kuruhusu pia magari ya, yaende wapi? Yaende kwenye bandari kavu ambazo zina viwango, ili kuacha eneo la bandari liwe liwe huru, lakini pia meli ziweze kuwa zinafunga mapema. Sababu kubwa bwana, kubwa sana ni hiyo, na awareness ya watu. Wachache walikuwa wanafikiri kwamba mizigo ikipangana na bandarini, bandari inaweza kujipatia storage charges. Yani mizigo mizigo sinacherewa kutoka bandari inaweza kupata stori kasema, hapana, storage charges sio income. Kwa hiyo kuna mambo mengi sana hapo ndani, sio jambo moja peke yake. Cha kwanza ni kuruhusu matumizi ya ICD, ndiko kutaruhusu hiyo tatizo lisiwepo, na kuto kuruhusu kuto kuruhusu magari yasiende huko au makonteina kutafanya bandari iende kuwa na shida, iendelee kuwa na shida hiyo. Lakini la pili ni uelewa wa watu, uelewa wa watu, kwa sababu kuna wakati tuliwahi kushauri kwamba kwa nini mizigo isiende kwa asilimia mia moja nje? Wafanyakazi wakasema kwamba, wabandari, kwamba mizigo mingine ni ya serikali lazima ibaki bandarini, lakini tukasema pia kwamba hapana, kuna Ubungo ICD kule. Ubungo kuna ICD kubwa ya serikali, hata mizigo ya ya ya serikali inaweza kwenda Ubungo ICD kule, bandari ikabaki wazi pale kuruhusu mizigo kufika, meli kufika na kupakuliwa mapema na kuondoka. Msikilizaji Julius Nguhula ndiye anatukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi kwa undani, lakini usiondoke, nitarejea baada ya muda mfupi tu na sehemu ya pili ya kipindi hiki. Karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa Undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Uko nami BMJ Mridhi. Kesi imewasilishwa katika mahakama kuu ya Kenya kuwazuia, ikitaka kuwazuia wanasiasa ambao ni mashuhuri, Raila Odinga, Musalia Mudavadi na Kalonzo Musyoka. Raila Odinga ni waziri mkuu wa zamani. Musalia Mudavadi na Kalonzo Musioka nao wameshawahi kuwa makamu wa raisi kwa wakati mmoja au mwingine. Kwa hiyo hii ni kesi ambayo inataka kuwazuia katika azima yao ya kugombea uraisi na vilevile vile naibu raisi kwenye uchaguzi mkuu wa mwezi Agosti, kwa mujibu wa wakili Ekuru Aukot ambaye pia anagombea uraisi kupitia chama cha Third Way Alliance viongozi hao bado ni maafisa wa serikali kwa sababu wanaendelea kupokea mishahara na malipo ya uzeeni. Tupate mengi zaidi na waandishi wetu Josphat Kioko na Amina Chombo akiwa Mombasa. Shukran sana wenzetu. Hatua hii iliyochukuliwa na wakili mashuhuri wa Kenya Ekuru Aukot inaelekea kwa mara nyingine kubadilisha siasa za Kenya tukielekea uchaguzi mkuu unaotarajiwa hapo mwezi Agosti. Hii ni kesi kubwa katika mahakama kuu nchini Kenya ambayo inaelekezwa katika mchakato wa uchaguzi, na sasa anaitaka tume inayohusika na uchaguzi huu isiyoidhinishe anaotaja kwamba bado ni maafisa wa serikali. Hawa ni vigogo wa siasa za Kenya pia, Raila Odinga, Kalonzo Musyoka na Musalia Mudavadi. Ekuru Aukot, hii si mara ya kwanza kuwasilisha kesi. miaka mi mikutano iliyopita aliwasilisha kesi akitaka tume ya uchaguzi izuie kuchapisha karatasi za upigiaji kura, akisema jina lake linaonekana huenda limetengwa lisichapishwe katika ile daftari ya wale waliogombea urais wakati huo. Na sasa safari hii anasema yeye ana wajibu wa kuwasilisha kesi hii mahakamani, yaamuliwe wale watatu wazuiliwe. Hawa ni watu ambao tayari washasikuu za serikali nchini Kenya, mmoja akiwa ashakuwa waziri mkuu Raila Odinga ambaye ni kinara wa chama cha ODM na Kalonzo Musyoka ashakuwa makamu wa rais chini ya serikali ya rais aliyestaafu Mwai Kibaki, na Msalia Mudavadi naye mara mbili, mmoja akiwa naibu waziri mkuu katika ile serikali ya muungano. Sasa itakuwaje? Na ndio maana tuko hapa kuendelea na hili katika kwa undani nam nikifafanua tu kuhusiana na, na sheria hiyo ya bunge ya mwaka elfu mbili kumi na tano ambayo inafahamika kama retirement benefit, ambapo ni kwa naibu rais na maafisa wa serikali e, ilitokana na, na kipengee cha mia mbili na sitini katiba ya mwaka elfu mbili na kumi ambapo iliidhinisha malipo e, ya uzeeni kwa wale wanaofanya kazi katika ngazi kuu ya serikali na katika hawa watu ambao wanapaswa kupata fedha hizo za uzeeni eni malipo hayo. Kulingana na sheria hii, wale ambao wanafaa kufaidika na malipo hayo uzeeni ni wale ambao wamehudumu baada ya mwezi Januari mwaka 1993, ambapo hapa waliangalia, wakataja kwamba ni naibu rais na vilevile vile waziri mkuu na spika wa bunge la kitaifa. Baada ya mwaka elfu mbili na kumi, yani kupitishwa kwa katiba ya Kenya, yule ambaye aliweza kustaafu kama jaji mkuu na naibu wake pia wanapata uh, fedha hizi. Kwa hivyo kuru okoti hapa katika kesi yake hii, ambapo ni ombi amepeleka mahakamani, ametumia kipengee cha arobaini na tatu ibara ya tano ambapo anataja kwamba sheria za uchaguzi mwaka elfu mbili kumi na moja haimruhusu mtu yoyote ambaye yeye ni afisa wa serikali kusimama uchaguzi uchaguzi na kwamba huwa anapaswa kujiondoa ili kupigania nafasi hiyo ya urais ama kiti chochote cha kisiasa. Hivi basi anasema watatu hao hawajafanya hilo, na ndiposa kwamba anashikilia kwamba sehemu ya nane ya sheria hiyo mwaka elfu mbili kumi na tano inasema kwamba sio hiari kwa mtu huyu ambaye anapata malipo haya uzeeni kutosimamia kiti e, cha urais ama kupigania nafasi ya uongozi kwa sababu yeye malipo anayopewa anampa nafasi ya kuwa mshauri katika serikali na kwamba hapaswi kupigania nafasi yote ya kisiasa. Hatua hii ya kuwasilisha kesi mahakamani imeibua hisia mseto miongoni mwa wananchi. Wale waliosikia tangu jana kwamba wakili eh, Kurua Okot amewasilisha kesi kuwazuia viongozi hao wakuu katika uh, siasa za Kenya, Raila Odinga, Kalonzo Musyoka na Musalia Mudavadi wamezungumza mengi sana, na hapa vioe pia tumepata kauli zao wanavyosema Wenye washakuwa kwenye mamlaka hakuna tofa, hakuna vitu venye wametufanyia. Ye pia ajaribu, anaweza badi sababu yeye hajakuwa kwa mamlaka na ameona chenye kinaendelea, anaweza kutatua shida moja mbili. Ni wajuzi ndio, lakini hawajafanya, hawaja waliahidi. Ama ningependa kusema tu wajaribu tu kubalance both sides na watuangalie sisi kama vijana. Ndio, kila mtu anafaa achiwe chance yake, ajaribu, bora tu kutoke kiongozi mzuri mwenye ta taifa letu. Sasa hiyo ni kuchanganya watu, mii kitu naona ni tamaa ya uongozi lana, wamesimama watu, wameungana, wa wamefomu ngamama, lakini haiendelei, alafu inakuwa ni mivutano sasa. Mii kitu naona ni tamaa ya uongozi, ndio naona hata mii mambo ya kujihusisha na mambo ya masiasa nini, hata kupiga kura, hata uende upige, au mi sionangi tofauti. Nimepiga kura mara nyingi sana, hakuna mabadiliko. Huo mi sioni hata tofauti wanaleta hiyo yote, ni wao wenyewe, ni kama wao wanavuta pande upande mwingine, alafu ukiangalia, unaweza kuwa pale watu wanapenda ule mtu, lakini amepewa na ile chama yake yao, yao. Ile ni maoni hawa ya wananchi wakizungumzia yale ambayo yanajiri baada ya kiongozi huyu wa Third Party Alliance ambaye pia ameteuliwa na chama chake kuwania urais mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na mbili. Kwa sasa basi tuungane naye, wakili maarufu nchini Kenya, ambaye pia ni mwanasiasa, Wakili John Ekuru Okoti, akizungumzia ombi lake hili kwenda mahakamani. Kwa nini wakili umechukua hatua hii na wakati huu? Unajua hakungekuwa na nafasi nyingine kama si wakati huu, maanake si hao watu wameamua kuwania urais na kuwania urais inahitaji, ina kwamba lazima tufuatilie sheria na katiba iliyoko. Na ukiangalia katika kipengele cha mia moja na thelathini na saba inasema kwamba wale watu ambao tayari wameretire na wanaenjoy hiyo retirement packages bado ni public service. Na ukiangalia katika ile retirement benefits act for the presidents and deputy presidents imewatenga kama public advisors, public officers kama unapata fedha za retirement kutoka kwa ile consolidated fund, ndio sababu uliona Uhuru Kenyatta mwenyewe alitoa amri kwamba ministers wake ama mtu yoyote ambaye anafanya kazi kwa serikali ambaye anataka kuwania kiche yote mwaka huu aresign 6 months before. Sasa hawa jamaa watatu hawa uh, Raila Odinga, Kalonzo Musyoka na Musalia Mudavadi wote wamekuwa na nyasa ya juu sana. Raila amekuwa prime minister na sababu hiyo bill benefits ilipitishwa Kalonzo amekuwa uh, vice, vice president. Mm. Musalia Mudavadi pia amekuwa vice president. Wakati Uhuru Kenyatta na, na William Ruto walipochaguliwa the first time 2013, mshodo ulikuwa ni kwamba kama hao wanataka kupata hiyo benefits kama zile za Kibaki. Michael alikuwa anajilinganisha na Kibaki. Kwanza Raila alikuwa anajilinganisha na Kibaki. Kalonzo anasema yeye alidepute Kibaki. Walikuwa wamepatiwa condition. Retire, upate hizo benefits, lakini wachana na siasa, maana ki saa hizi tusipopeleka kesi mahakamani hakuna kitu kitamzuia Uh, Kibaki ambaye tayari ana benefit kutoka kwa ile public funds mm. Urudi <laughs> na kusema kwamba enti anataka kuwania nini? Anataka kuwania uraisi ama anataka nyayo yote public, unaona? mm. Na ndio sababu hii sheria imetungwa ili kutake care of watu kama ambao tayari wamehudumia nchi kwa njia fulani fulani. So you cannot have it both ways uh, Kioko mm. amua kwamba unataka ku retire. Lazima tuzingatie sheria katika you know, katika nchi ya Kenya. Na sisi pia katika nchi hii kumekuwa na lot of impunity especially kutoka kwa watu ambao wa, wanajifanya wanasema tu kwamba hao ni vigogo wa siasa wanatoka siku kwa vyama kubwa kubwa. Mimi mm, nilihusika katika kuandika katiba hii ya Kenya, kwa hivyo najua, na hii katiba inasema nini, malengo yake ni ni, ni ni, ni gani? This is the right time sasa so singeweza kuleta hii um, huu mswada sei 2017 maanake wakati ule walikuwa wamekataa kuritaya. Na hapa wakili, kuna ile swali la kwamba watu wanauliza je, ni kwa sababu we mwenyewe binafsi pia unawania kiti hichi cha urais na kwamba hutaki kuwe na ushindani mkali? Sio hivyo, sababu kwani kama nawania uraisi inamaanisha kwamba siwezi kuwakosoa watu ambao wanataka kuwania uraisi? Mimi mimi nazingatia zaidi sheria ni sheria, mimi nafuatilia. Kama nitakuwa rais wa nchi hii lazima nitahapa kwamba nitailinda katiba, kila mtu anasema hivyo. Ni sheria ambao wao wenyewe walipitisha kupitia kwa wabunge wao. Tusipozingatia hii sheria kwa sasa, mimi nitamzuia Rais Uhuru Kenyatta kusema kwamba mimi pia narudi kuwania kitu fulani. Naibu rais William Ruto pia amekuwa katika kiti hiki cha makamu kwa miaka kumi. Kwa nini hujamjumuisha katika hii kesi? Sijamjumuisha sababu William Ruto hajakuwa retire na sahizi apokee hiyo marupurupu ya retirement. Ona, kwa hivyo ukishatoka ukishangatuka katika mamlaka na umesema kwamba mimi nimeretire, ndio wakati huo unaanza kupata ile mapato ya ya retirement. William Ruto kwa sasa haja retire, bado ni deputy president, na ukiangalia katika ile kipengele cha mia moja thelathini na saba watu ambao wamekuwa exempted ni president na deputy president. Kwa hivyo yeye haja retire, retirement benefit yake yenyewe nasema kwamba wao, watu ambao wame retire and who are being paid from the consolidated fund, wanakuwa government advisers permanently, wanapata mshahara kutoka kwa ile consolidated fund. Endapo uh, kesi hii itakwenda mahakamani na isipite kwamba wale wasitishwe kuwania nyadhifa hizi za urais ama unaibu urais, nini kitatokea endapo mmoja wao wananchi wa Kenya watakwenda kumchagua tarehe tisa mwezi wa nane? Mimi lengo langu ni kwenda all the way mpaka makao ya upeo Supreme Court. Eh? Tayari tuko kotini, tumekuwa kotini leo for directions. Mimi naongoja mawakili wangu waniambie nini kilitokea pale mahakamani. Wacha tuongoje uamuzi wa mahakama taridhika, hata High Court ikiamua taridhika, wakati High Court atakubaliana mimi, sababu mimi najua sheria vile inasema, na sheria sheria iko wazi, si ati ni kundi la hukumu nasema hii maneno ama nani, lakini nilikuwa mm -hmm kwenye kamati ya uh, committee of experts, so pia mimi najua hiyo katiba inasema vipi. Ni wakili huyo Aukot ambaye pia ni mgombea urais kupitia muungano au chama cha Third Way Alliance katika uchaguzi huu unaokuja hapo, amezungumzia vile anahitaji mahakama ishinikize tume ya uchaguzi iwazuie viongozi hawa watatu kugombea wadhifa wa urais ama naibu rais: Raila Odinga, Musalia Mudavadi na Kalonzo Musyoka. Ni wakili ambaye anafahamika na miswada mbalimbali ambayo amewasilisha bungeni ikiwemo ule wa punguza mzigo, ambapo alipigania sana kwamba kungekuwa na sheria ile ya kupunguza kiwango cha fedha ama matumizi, gharama za maisha alikuwa ziko juu. Wakenya milioni moja nukta mbili waliwasilisha sahihi zao kupelekwa katika tume ya uchaguzi, lakini kesi ile tena haikuendelea. Kukaja kukazuka maswala mbalimbali mbali, ikapotea, lakini ni wakili ambaye anasema kwamba yeye anataka kuondosha masuala haya ya rushwa na ufisadi na pia uongozi mbaya nchini Kenya. Asanteni sana Amina Chombo na Josephat Kioko kwa ripoti hiyo. Msikilizaji, tunafika mwisho wa kipindi kwa undani kwa leo. Kwa niaba ya wote waliokifanikisha, msimamizi Meri Mgawe Mwelekezi Saida Hamdun. Mimi naitwa BMJ Muridi. Tuonane hapo kesho, panapo majaliwa. Asante sana kwa muda ulionipa, wakati tukiwa na wewe, wakati tukisikiliza marudio ya kipindi cha kwa undani, kutoka hapa Washington DC hadi wakati mwingine. Jina langu Harrison Kamau, nikikutakia furaha, fanaka na baraka popote ulipo. Kwa heri ya kuonana.