Karibu kusikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari. Tunapekua pekua, tunachimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi, msikilizaji, kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki, tutaangazia serikali ya Kenya kutangaza kwamba itachukulia hatua kali kampuni zote za mafuta ya petroli zinazotajwa kuhusika katika mtandao wa kuhodhi bidhaa hiyo na kusababisha upungufu mkubwa nchini humo. Mungoja, Nauliza wabunge ambao tulichagua wenyewe, mnaona vile tunaumia mafuta ama hamuoni? Na kazi yenu kwetu ni nini? Na kwenye sehemu ya pili tutaangalia hali ilivyo kwa sasa kuhusu baa la njaa katika ukanda wa Afrika Mashariki na upembe wa Afrika ni kwa undani. Mimi ni BMJ Mridhi. Serikali ya Kenya leo Alhamisi imetangaza kwamba itazichukulia hatua kali kampuni zote za mafuta ya petroli zinazotajwa kuhusika katika mtandao wa kuhodi bidhaa hiyo na kusababisha upungufu mkubwa ambao unashuhudiwa katika maeneo mbalimbali mbali ya nchi hiyo. Hatua hii iliyotangazwa na waziri wa nishati wa Kenya Dr. Monica Juma inajiri saa chache tu baada ya tangazo kwamba alikuwa amefurushwa nchini humo mkurugenzi mtendaji wa kampuni moja ya mafuta iitwayo Rubis Energy Jean Christian Bagaron, ambaye ni raia wa Ufaransa kwa madai ya kuhujumu uchumi wa Kenya. Tutaliangalia suala hili kwa kina zaidi na mchambuzi wetu ambaye, e, ni mchumi tajika nchini Kenya, Dr Sam Ikwaye. Tayari namwona kwenye laini ya simu ameshaingia. Lakini Dkt Ikwaye, ukiwa hapo Mombasa, naomba dakika chache tuutulie kidogo, kwanza tusikie ripoti hii ambayo ilitayarishwa mapema leo na mwandishi wetu Kennedy Wandera akiwa Nairobi, ambapo anasema kwamba mamlaka ya udhibiti wa kawi, ukipenda nishati, ikiwa ni pamoja na petroli, mamlaka itwayo EPRA, imeongeza bei ya mafuta ya petroli, mafuta taa na dizeli. Kwako Kennedy Wandera. Waziri wa kawi Daktari Monica Juma akihutubia waandishi wa habari jijini Nairobi Alhamisi ameeleza kuwa serikali imekitambua kikundi cha wauzaji mafuta ya petroli kinachohodhi bidhaa hiyo, na sasa baadhi ya wamiliki wa kampuni za mafuta na watu binafsi watachukuliwa hatua za kisheria kwa makosa ya kuhujumu uchumi wa Kenya. Monica Juma ambaye pia ni kaimu waziri wa madini na petroli amesema kuwa wamiliki wa makampuni ya mafuta na wafanyabiashara binafsi wanaoficha mafuta na kusubiri bei yake iwe ya juu ndipo wanufaike chuma chao kimotoni. Whoever is found in breach I can assure you that we will take stern action. Waziri huyo ameeleza kuwa kampuni zinazouza mafuta ya petroli nchini Kenya zinazouza mafuta ya petroli kwa kiwango cha juu zitapewa uwezo wa kuagiza kiwango cha juu kuliko zile zinazohodhi bidhaa hiyo. Aidha, amewaahidi madereva wa magari nchini Kenya kuwa katika kipindi cha saa 72 serikali itakuwa imerejesha usambazaji wa kawaida wa bidhaa za petroli maeneo yote nchini Kenya. Matamshi ya waziri Juma yanajiri saa chache baada ya serikali ya Rais Uhuru Kenyatta kumfurusha nchini mkurugenzi mkuu wa kampuni ya mafuta ya Rubis Energy na raia wa Ufaransa Jean makosa ya kuhujumu uchumi wa Kenya kwa kuchochea mgogoro wa mafuta. Iwapo raia huyo wa Ufaransa angefikishwa mahakamani na kushtakiwa kwa makosa ya uhujumu wa uchumi, ambalo ni shtaka zito nchini Kenya, angekuwa katika hatari ya kupokea kifungo cha jela cha miaka kumi pamoja na faini ya shilingi milioni moja Iwapo mashtaka dheri yake yangethibitishwa. Tangu uhaba mkubwa wa mafuta uanze kushuhudiwa nchini Kenya, serikali imekuwa ikisisitiza kuwa katika mabomba yake ina kiwango kikubwa cha mafuta kinachoweza kukidhi mahitaji ya raia wake na hata nchi jirani, lakini imekuwa ikialaumu makampuni ya kuchuuza bidhaa hiyo na watu binafsi walio sehemu ya mtandao wakuhodhi bidhaa hiyo, waziri anaeleza. Serikali hata hivyo imeahidi kutoa shilingi bilioni 14 kulipia deni inalodaiwa na kampuni za mafuta kufikia usiku wa Alhamisi wiki hii, kikiwa ni kiasi jumla ya kile inachodaiwa na makampuni ya mafuta nchini Kenya. Raia wa Kenya kwa siku kadhaa sasa wamegubikwa na vilio vya uhaba mkubwa wa mafuta ya magari. Waliokuwa na bahati wanalazimika kukesha kwenye vituo vya mafuta ya petroli, wengine wakiwa na vibuyu wakilazimika kupiga foleni ndefu na kununua bidhaa hiyo kwa gharama ya juu. Je, wanazungumziaje mgogoro huu? tumengoja mafuta mpaka saa hii tuchapata. Nauliza wabunga ambao tulichakua yenyewe, mnaona vile tunaumia mafuta ama hamuoni? na kazi yenu kwetu ni nini? Uhuru alienda nyumbani ama ako state house na anaongoza watu kani? Kwa sababu kama anaongoza Kenya vitu asiwezi kuji, watu hawezi kujipandishia tu mafuta na bei ya kawaida iko sisi. Ni wana Kenya ambao tumetafuta vitu vyetu kwa haki. Serikali kituahidi kitu, tafadhali wache ifanye vile jinsi imetuambia saa hii. Wametuambia chukua mafuta imeshuka iko huko Mombasa, sijui kwa nini yake inakuja tumeongojea. Saa hii angalia, siku zimeenda karibu wiki mbili, saa hii tuone mafuta. Lakini wakati wakiwa na vilio hivyo, kwa mara nyingine, wanalazimika kulipia zaidi mafuta nchini Kenya baada ya mamlaka ya udhibiti wa kawi na petroli EPRA Alhamisi kuongeza upya gharama ya mafuta kwa shilingi 9.9 kwa lita moja. Kenneth Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Naam, msikilizaji, kama nilivyokuahidi tutaungana na mchambuzi wetu akiwa mjini Mombasa. Huyu ni Dr. Sam Ikwaye ambaye ni mkurugenzi wa muungano wa wamiliki na waelekezi wa mahoteli na migahawa katika ukanda wa pwani huko nchini Kenya. E, lakini pia ni mchambuzi e, tajika wa masuala ya uchumi. Dr. Ikwaye, kwanza e, e, naomba uwaambie wasikilizaji wetu, kwa sababu tumemsikia huyu waziri Monica Juma akizungumza katika taarifa tuliokuwa nayo kuhusu hali ya mafuta hapo Kenya lakini wewe kama mtu ambaye unaangalia, eh, maeneo tofauti tofauti kwa ujumla, hali ikoje ya mafuta ikilinganishwa na ilivyokuwa wiki iliyopita? Eh, tunaweza kusema asante uh, sana uh, kwa kuwa nami kwenye uh, show hii. Tunaweza kusema kwamba hali ya mafuta inaendelea ikiboreka kwa sababu uh, Uh, wiki iliyopita hali ilikuwa mbaya sana kwa sababu vituo uh, vingi vya mafuta havikuweza kuwa na bidhaa ile muhimu uh, hali ambayo ilipelekea uh, kupunguza uh, kasi ambayo tumeshuhudia katika uchumi uh, na masuala mengi ya kiuchumi yaliweza kuathirika kwa sababu ya kukosa uh, rasilimali ile muhimu sana uh, na hiyo ni kwa sababu wiki hii eh, kumekuwa na afweni kidogo. Uh, katika miji mingi kwa sababu uh, ule mswada uliweza kupitisha na bunge la Kenya na rais akaweza kutia mkono, jambo uh, ambalo lilipelekea zile fedha ambazo huwa zimetengwa kutokana na uh, uh, mchango ambao huwa unatolewa katika uh, uh, ushuru ambao unatozwa pesa uh, zile ziliweza kutolewa na serikali uh, uh, mtumizi ama mnunuzi wa mafuta, na wale wauzaji wa, wa mafuta bila so wameweza kupata pesa uh, zile na hivyo kupelekea kwamba wengi sasa angalau vituo vingi vinapata uh, bidhaa ile ingawaji poleni bado zinashuhudiwa kwingi sana uh. Leo hii mwenyewe nimepanga poleni ya masaa manne, jambo ambalo halijatukia kuweza kupata bidhaa ile. uh, miji ya Mombasa, Nairobi bei bado iko afadhali. Ukienda miji mingine ya mbali kidogo na miji mikuu Kisumu, uh, Busia na miji mingine ndogo, midogo midogo Kakamega, uh, ni kwamba bidhaa ile inauzwa kwa bei ya juu zaidi uh, kama kati ya shilingi mia mbili na shilingi mia mbili hamsini kwa lita. Naam, hatuwezi kujua uh, masuala yote husika, kwa sababu kuna vile vitengo vya nchi vya serikali ahusika ambavyo vinafanya uchunguzi, na mara nyingi wakurugenzi kama wale wana majukumu na naya kuhakikisha kwamba fulani zinaweza kufanyizwa, na hivyo ikiwa kuna mkurugenzi fulani ambaye alikuwa ana uwezo wa kufanya maamuzi fulani ya kibiashara, ambaye alipelekea kukosekana kwa bidhaa ile ni sawa kwamba mkurugenzi yule basi huwa anaachishwa. Eh, kwa mfano tu timu ya mpira inapokosa kufanya vizuri, yule ambaye anasimamia ama yule ambaye ni kocha huwa anawajibika, sababu yule mkurugenzi ndiye ambaye ana jukumu la kuweza kuhakikisha kwamba ameweza kuajiriwa na wawekezaji, kuhakikisha kwa kwamba biashara inaelekea katika njia um, fulani, na hivyo kwamba fununu uh, ambazo tunapasa kwamba tunapata kwamba wale wakurugenzi labda walihusika katika kuhoja ama kuficha na kufanya maamuzi fulani ambaye ameleke, amepelekea kukosekana kwa ile bidhaa Uh, basi wanaachishwa kazi ama wanawajibishwa kwa njia ambayo tunaweza kuona serikali ikifanya, lakini kwa mtazamo wangu wa kibinafsi ni kwamba nafikiri hawa wawekezaji wengi pia katika sekta hii wamekosa ukweli eh, kwa sababu kuna mambo mm, mengi ambayo yanazungumziwa ikiwemo kwamba wengi labda wanasubiri kutangazwa kwa uh, bei mpya ya bidhaa ile na hivyo wengi wamekuwa wakishikilia bila ile kuweza kufichwa wakitazamia kwamba serikali labda itaweza kutangaza bei mpya na kuweza kupata mauzo wakati huo. E, umesikia taarifa kwamba kuna e, mmoja wa wakurugenzi wa makampuni hapo Kenya ya uuzaji wa mafuta ambaye inaelezwa kwamba ameambiwa ama ametimuliwa hapo nchini, na leo pia waziri amezungumzia suala la watu ambao ndio uh, wanaoongoza katika e, sekta hiyo makampuni mbalimbali, kwamba iwapo hawako tayari e, kuwapa mafuta wa Kenya basi waondoke. e, sijui kama sijui kama hatua hii e, Dr. Ikwaye iko na umuhimu gani? na tunavyojua ni kwamba baadhi ya makampuni haya sio kwamba yanamilikiwa na hao wakurugenzi wenyewe, ni wa Kenya tuna wako hapo sina eh, uhakika wa, wa uh, shutuma zile, lakini ikiwa zinafanyika na inawezekana kwa sababu uh, ukiweza kuangalia bei ambayo imekuwa inatozwa hapa nchini kama mfanya biashara ana biashara zake katika Afrika Mashariki na kwa sababu tuna soko huru uh, ni kwamba mwekezaji anaweza kuwa na kampuni zake hapa Kenya, Uganda, Rwanda, Tanzania na hata Burundi. Inamaanisha eh, kwamba anaweza kufanya biashara katika maeneo haya mengine. Kwa hivyo ikiwa serikali ya Kenya itakosa kuweza kuwajibika na kuweza kumwangalia ni vipi inaweza kumdhibiti na kumkimu huyu mwekezaji na kuweza kumwandalia na kuweza kumlipa ada zile ambazo anataka na aweze kulipwa wakati ambao anastahili kuweza kulipwa, mwekezaji basi ana budi. Kwa sababu dani, kama kuna mwekezaji yote ambayo katika biashara ya kuweza kufanya charity work, kila mtu katika biashara kuweza kupata pato fulani na kuweza kupata faida, uh, inamaanisha kwamba kama niko na kampuni Uganda ama Tanzania uh, nitaweza kuwa na uhuru wa kuweza kufanya biashara yangu katika uh, nchi hizi na hivyo ni kuliko kuweza kumkimu huyu mwekezaji, serikali inapaswa kuweza kuwajibika na kuweza kumkimu huyu mwekezaji ni kwamba endelee kupeana zile kwa huduma eh, katika nchi ya Kenya na Wakenya waweze kuweza kunufaika kwa malipo amba, ambayo anaweza kupata ili kwamba anaweza kupata faida zake. Makampuni uh, fulani hapo pia yanashutumiwa kwamba yamehodi hiyo bidhaa na sio tu kuhodi, lakini pia yanauza bidhaa hiyo ambayo ilikuwa Eh, inakusudiwa kuwa inauziwa wa Kenya, lakini wanauza katika nchi za nje, zikiwemo hapo sijui Tanzania, Uganda na nchi zinazo eh, izunguka Kenya. Sijui hili swala unalionaje eh, Dr Ikwaye? Sina eh, uhakika wa uh, shutuma zile, lakini ikiwa zinafanyika na inawezekana kwa sababu ukiweza uh, kuangalia bei ambayo imekuwa inatozwa hapa nchini, ukiweza kama mfanyabiashara na biashara zake katika Afrika Mashariki, na kwa sababu tuna soko huru uh, ni kwamba mwekezaji anaweza kuwa na kampuni zake hapa Kenya, Uganda, Rwanda, Tanzania na hata Burundi. Eh, uh, namaanisha kwamba anaweza kufanya biashara katika maeneo haya mengine. Kwa hivyo, ikiwa serikali ya Kenya itakosa kuweza kuwajibika na kuweza kumwangalia ni vipi inaweza kumdhibiti na kumkimu huyu mwekezaji na kuweza kumwandalia na kuweza kumlipa ada zile ambazo anatakia naweza kulipwa wakati ambao anastahili kuweza kulipwa, mwekezaji basi anabudi kwa sababu dani kama kuna mwekezaji yote ambayo katika biashara ya kuweza kufanya charity work, kila mtu katika biashara kuweza kupata pato fulani, na kuweza kupata faida. Shukran sana Dkt Sammy Kwaye kwa kuzungumza na Sauti ya Amerika kwa leo. Karibu sana, Dkt Sammy Kwaye, msikilizaji, mtaalamu wa masala ya uchumi akijiunga nasi kwa njia ya simu kutoka Mombasa. Anatukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi cha Kwa Undani, lakini usiende mbali, kwani nitarejea hivi punde na sehemu ya pili Karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi Kwa Undani, kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ukiwa nami BMJ Mrithi, nikiwa hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, ambapo sasa hivi tunakwenda mpaka mjini Nairobi. Inaelezwa kwamba baa la njaa linaloendelea kukumba ukanda wa Afrika Mashariki pamoja na upembe wa Afrika linatajwa na mashirika ya hisani na wadau wengine kama ambalo ni mbaya zaidi katika miongo kadhaa. Takriban watu milioni 29 kanda ya Afrika Mashariki na upembe wa Afrika kwa sasa wanakabiliwa na kiwango kikubwa zaidi cha uhaba wa chakula kutokana na ukame wa muda mrefu huku mvua ikitarajiwa kupungua kwa msimu wa nne mfululizo, msikilizaji, katika ukanda huo. Na hiyo ni kutokana na onyo ambalo limetolewa na mamlaka ya maendeleo ya kiserikali IGAD, na ni onyo linalowiana na yale ambayo tumeyasikia ya katika wiki za karibuni kutoka mashirika mengine ya uhisani yakiwa ni pamoja na mashirika ya Umoja wa Mataifa. Sehemu hii ya pili ya kwa undani hii leo, mwandishi wetu kule mjini Nairobi nchini Kenya, Jason Nyakundi, anaangazia hali ya maisha kutokana na ukosefu wa chakula katika eneo hilo na hatua ambazo zinachukuliwa kuokoa maisha ya watu ambao njaa inawakondolea macho kila uchao. Asante sana bmj Mraifi, hapo Washington DC. Shirika la mpango wa chakula duniani linasema kuwa huenda watu milioni 13 nchini Ethiopia, Kenya na Somalia wakakabiliwa na njaa kali. Utafiti wa kituo cha utabiri wa hali ya hewa cha ch unaonyesha kuwa mwezi wa kwanza wa msimu wa Machi hadi Mei mwaka huu wa 2022 utakuwa wa kiangazi, ikionyesha kwamba kipindi chote kitakuwa kavu na joto la juu na mvua ikiwa chini ya ile ya kawaida. Ukame wa muda mrefu pia na migogoro katika eneo hili na mashariki mwa Ulaya na athari za covid-19 vimesababisha viwango vya juu vya uhaba wa chakula katika eneo lote la nchi za IGAD inakadiriwa kuwa watu milioni nane nchini Sudan Kusini wanaweza kukumbwa na uhaba mkubwa wa chakula kutokana na mafuriko ya muda mrefu na ukosefu usalama wa usalama katika eneo hilo. IGADI imetoa wito kwa washirika wa, wa kimataifa kusaidia serikali katika kanda hiyo ambazo zote tayari zimetangaza ukame kuwa janga la kitaifa ili kukabiliana na mzozo unaoendelea na kuboresha usalama wa chakula. Kennedy mabonga ni mkurugenzi wa shirika Refugee Council nchini Sudan. Sudani Kusini, Sudani Kusini iko katika hali mbaya sana, useme katika njaa. Tuko na shida ya kuwa watu wengi ambao wameadhiriwa zaidi, uh, ya watu milioni nane nukta tisa wako katika hatari ya kuwa na njaa, na shida kubwa imetokana na hali ya bisa njini, pia mafuriko ambayo yako njini yote yanachangia kuweka watu katika shida kubwa ya njaa hapa nchini. Katika upembe wa Afrika, mgogoro wa Tigray nchini Ethiopia ulisababisha hali kama ya njaa kwa maelfu ya wa watu wa Tigray kwa kiasi kikubwa, kwa sababu serikali ya Ethiopia imeweka vikwazo vikali na imezuia ufikiaji wa kibinadamu katika eneo hilo kwa zaidi ya mwaka mmoja. Pigo la hivi punde kwa usalama wa chakula limekuwa uvamizi wa Urusi nchini Ukraine. Eritrea, Kenya, Somalia na Sudan hununua karibu ngano zao zote kutoka Urusi na Ukraine. Wakati huo huo, shirika la mpango wa chakula duniani linanunua zaidi ya nusu ya ngano inayosambazwa duniani kote kutoka Ukraine. Ugavi utabanwa na bei zitapanda, ikiwa ni pamoja na mafuta, jambo ambalo litafanya usafirishaji wa chakula katika eneo hilo kuwa ghali zaidi. Wakati huo huo, takriban wakenya milioni 3.5 wanahitaji sana msaada wa chakula kufuatia ukame mbaya uliotokea mara ya mwisho miaka arobaini iliyopita kulingana na ripoti iliyotolewa na IGAD. Dr Asha Mohamedi ni katibu mkuu wa shirika la msalaba mwekundu nchini Kenya. Uh, tunasema hali bado sio mzuri na watu wanaendelea uh, kuathirika na kuhitaji msaada uh, kwa maana tangu hata sisi kama shirika tuli, tulianza kupeana msaada uh, unaona kuwa wakati tukipeana hata kama ni chakula, labda tunapopeana chakula ya wiki mbili ama chakula ya mwezi mmoja, na huku watu walikuwa wanatarajia labda mvua utakuja, uh, alafu watu wataanza kupata afueni, lakini tumeona tangu mwezi wa tatu mpaka sasa, uh, uh, hatujapata mvua maeneo hayo, kwa hivyo watu wanaendelea kuathirika kwa sasa uh, ile utafiti ulituonyesha kuwa ni watu karibu milioni tatu uh, ambao wameathirika kwa sasa na wanahitaji msaada, lakini uh, inaashiriwa kuwa ikifika mwezi wa sita kama hatujapata mvua na hakuna tuseme, uh, usaidizi uh, wa kutosha, tuta, tutakuwa na watu karibu milioni tatu na nusu ambao watahitaji msaada maeneo ambayo yameathirika zaidi ni maeneo kama Garisa, Wajia, Mandera, uh, Turkana, uh, Marsabit, Isiolo, Samburu, uh, sana sana maeneo ambayo kwa kawaida uh, tunajua ni maeneo ambayo hayapati mvua uh, ya kutosha uh, lakini kuna pia kama tuseme kama Baringo kule uh, West Pokot. Uh, ambapo pia kuna mambo ya vita kati ya jamii ambayo yanachangia pia kuwa watu hawawezi kuendelea na shughuli zao za kawaida. Kwa hivyo uh, pia hiyo inachangia kuongezea uh, wale watu ambao wanahitaji usaidizi. Ripoti iliyotolewa na, na IGAD ilisema viwango vya mvua katika maeneo kame na nusu kame kaskazini mwa Kenya vilipungua kwa asilimia ishirini na sita hadi hamsini kuliko ilivyotarajiwa katika msimu wa mvua wa Oktoba hadi Desemba mwaka jana. Kenya, Ethiopia na Somalia zitabeba mzigo mkubwa zaidi wa mgogoro wa ukame kwa mujibu wa IGAD. Nchini Kenya, ardhi kame na nusu kame ndiyo iliyoathiriwa zaidi, huku nchi ikiwa imekumbwa na upungufu wa asilimia sabini ya uzalishaji wa mazao. Maeneo mengi ya nchi yamepata mvua kidogo tangu mwaka 2020, na huu utakuwa msimu wa nne mfululizo mvua hizo zikishindwa kufikia matarajio. Asilimia 80 hadi 90 ya hifadhi ya maji ikiwa ni pamoja na mabwawa yamekauka katika kaunti kubwa ya Turkana nchini Kenya, kulingana na ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadamu OCHA. Zaidi ya asilimia 90 ya vyanzo vya maji katika ardhi kame na nusu kame nchini Kenya vimekauka na vilivyosalia vinakadiriwa kudumu kati ya mwezi mmoja na miwili pekee. Ocha inaonya kwamba jamii za kando ya ziwa zinazoishi Turkana haziwezi kuendelea kuishi kwa uvuvi. Wito umekuwa ukiongezeka wa kutaka jibu la dharura kusaidia wafuaji na wakazi wa kaunti za kaskazini mwa Kenya ambao njaa inawakodolea macho. Dkt. Asha anasema kuwa hatua za dharura zinastahili kuchukuliwa kuyaokoa maisha ya watu hawa zaidini, kwa sasa muhimu zaidi ni kuhakikisha kuwa watu wanapata chakula, kwa hivyo tunaendelea ku apeana chakula sehemu hizi serikali. Uh, pia imeweka mipango pia ya kupeana chakula. Kuna mashirika mengine pia ambayo yanatoa uh, chakula, lakini pia sisi pia kama shirika tunaangazia mambo ya maji, kwa sababu ukosefu wa maji uh, sana ndio nitasema, uh, ikiwa tutaangazia mambo ya maji tutakuwa u tumesaidia jamii kwa tine, pia, tine saideza, mikoa, Uh, pakubwa. Kwa hivyo tunaangalia for example, eh, tuseme zile bohos ambazo zimeharibika ama pengine zinahitaji, eh, tuseme badala ya kutumia petroli, na sahizi tunaona shida ya petroli ambayo tuko nayo nchini, uh, ni kujaribu kuwasaidia kuwawekea uh, solar panels ili waweze kupata kuhakikisha kuwa wanapata maji. Kwa hivyo maji pia ni ni jambo ambalo tunaangazia. Serikali pia imejaribu kufanya water tracking sehemu zingine, lakini hiyo haitoshi na pia uh, huwa inachukua gharama nyingi, kwa maana kupata hizo uh, na magari ya uh, kupeleka maji na uh, ukiona kama kaunti kama Marsabit, kama Wajia uh, inabidi uende kilomita nyingi sana kufikia uh, mahali uh, jamii inapoishi. Kwa hivyo inakuwa ni kitu ambayo haiwezi kufanyika kila wakati na pia haitasaidia sana kwa hivyo, tunajaribu kuangalia ni nini tunaweza kufanya ambalo linaweza kusaidia kwa kwa muda mrefu. Ukame pia umesukuma uh, uh, mamia ya wanyamapori kutoka katika makazi yao ya asili hadi katika mashamba binafsi wakitafuta maji na malisho. Kupanda kwa bei ya vyakula kihistoria umesababisha machafuko ya kijamii katika sehemu nyingi za dunia na Afrika pia kwa mfano kupanda kwa bei ya mkate nchini Sudan mwaka 2018 kulisababisha maandamano ambayo hatimaye yaliangusha serikali ya Omar Al Bashir. Shukran sana Jason Nyakundi, mwenzangu ukiwa hapo Nairobi. Msikilizaji, hapo ndo tunafika mwisho wa sehemu ya pili, na hivyo basi kipindi kizima hiki cha kwa undani, kwa niaba ya wote waliochangia kwa njia moja au nyingine kufanikisha kipindi hiki Msimamizi ni Meri Mgawe, mwelekezi Saida Hamdun, mimi naitwa BMJ Mridhi. Usikose kuungana nasi hapo kesho, ambapo kama ilivyo desturi, Mungu akijaalia, tutakuwa na makala ya jukwaa la waandishi. Kwa heri kwa sasa Likuwa mkifuata kipindi cha marudio cha kwa undani, tuna waageni, tukiwaachia kibao hiki cha muziki.