Hujambo, mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza. Hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu katika matangazo ya leo Jumatatu, tarehe 18 April mwaka wa 2022. Jina langu ni Patrick Ndwimana na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki pamoja na Maziwa Makuu, ikiwemo Kiss FM Mwanza Tanzania, Chuchu Redio Zanzibar, Redio RFM Kisangani, Life HD Redio Kolowezi DRC, Kaya FM Mombasa, Lulu FM Malindi Kenya na Redio UBC Uganda nchini Uganda. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Katika ripoti zetu za leo Jumapili ya Pasaka, kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis ameelekeza salamu zake za heri na amani kwa mamilioni ya wakimbizi na waliohamishwa makazi yao nchini Ukraine kutokana na kile anachokiita vita vya kikatili na visivyoeleweka vinavyolikumba taifa hilo. Katika taarifa nyingine, wakazi wa kijiji cha Matebe, wilaya ya Ruchuru, mkoa wa Kivu Kaskazini, huko DRC bado wana wasiwasi kwamba vita vyaweza kuzuka tena kati ya waasi wa M23 na jeshi la Kongo. manake hapa tuko mu wasiwasi tu wasiwasi ingali ai aisha tungali muvita mengine vaikimbiaka vakaenda Ruchuru na sisi tungali huku sema setu kuye kwetu tungali hapa tu mu wasiwasi. Ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ambayo yanadumu nusu saa, lakini kwanza namkaribisha mwenzangu Mkamili Kibayasi atusomea habari za dunia. Idadi ya watu waliofariki kutokana na mafuriko ambayo yameikumba Afrika Kusini iliongezeka hadi 440 siku ya Jumapili huku mvua ikipungua na kuruhusu shughuli za uokoaji kushika kasi baada ya moja ya dhoruba iliyosababisha vifo zaidi katika kumbukumbu kumbu za maisha. Mvua kubwa ilionyesha katika eneo la pwani ya kusini mashariki wikendi iliyopita iliibua haraka mafuriko makubwa na maporomoko ya ardhi ambayo yaliharibu jiji la Durban na maeneo jirani yakiharibu majengo na maisha ya watu. Kufikia Jumapili, watu mia nne arobaini na watatu, wakiwemo wafanyakazi wawili wa polisi wa dharura, walikuwa wamekufa kutokana na mafuriko hayo. Wanasayansi wanaona kuwa mafuriko na matukio mengine mabaya ya hali ya hewa yanazidi kuwa na nguvu na mara kwa mara kadri dunia inavyozidi kuwa na hali ya joto joto kwa sababu mabadiliko ya hali ya hewa. Takriban watu sitini na watatu wengine bado hawajulikani waliko na wanahofiwa kufariki baada ya mafuriko ya maji yenye nguvu sana kulikumba eneo la KwaZulu Natal, katika kumbukumbu za karibuni za kulikumba eneo hilo na kutupa uchafu kwenye fukwe hizo. Waziri mkuu wa Ukraine alisema Jumapili kwamba mji wa kimkakati wa bandari wa Mariupol bado uko chini ya udhibiti wa Ukraine. Mji bado haujaanguka, waziri mkuu Denis Shemehal alikiambia kituo cha televisheni cha ABC katika kipindi cha This Week saa kadhaa baada ya kumalizika kwa tarehe ya mwisho ya Rusia wazuia wapiganaji wa Ukraini katika mji wa bandari uliozingirwa na kusalimisha silaha zao. Bado kuna vikosi vyetu vya kijeshi na wanajeshi wetu, kwa hivyo basi watapigana hadi mwisho, alisema alipoulizwa kuhusu ripoti kwamba rais wa Rusia Vladimir Putin anaamini Moskow inashinda vita hivyo. Shemehal alibainisha kwamba wakati miji kadhaa imezingirwa ni mji wa Kherson pekee ulio kusini ambao umeingia chini ya udhibiti wa Russia. Zaidi ya miji mikubwa miji na vijiji mia tisa viko huru, haviko chini ya ukaliaji mabavu wa Russia. Shemehal alisema, akiongeza kuwa Ukraine haina nia ya kujisalimisha katika eneo la mashariki la Donbas. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky alisema Jumamosi kwamba kama wanajeshi wa Ukraine waliozingirwa huko Mariupol watauawa, mazungumzo ya amani na Moscow yatafutiliwa mbali. Rais Putin tayari alikwisha sema mazungumzo yalikuwa yamefika mwisho. Mgombea wa chama cha siasa kali za mrengo wa kushoto nchini Ufaransa Jean-Louis Melenchon hajatoa maelekezo ya kupiga kura kwenye duru ya uchaguzi baada ya mashauriano ndani ya chama hicho kuonyesha kwamba wafuasi wake wengi hawatoshiriki zoezi la upigaji kura au watapiga kura isiyochagua yeyote hapo tarehe ishirini na nne mwezi huu na kuongeza hali ya sintofahamu juu ya, ya matokeo ya uchaguzi. Patrick Nduimana anaeleza zaidi. Rais Emmanuel Macron na mpinzani wake wa mrengo mkali wa kulia Marine Le Pen wanatafuta mbinu za kuwavutia wapiga kura waliomchagua wa Melanchon baada ya kushika nafasi ya tatu katika duru ya kwanza ya uchaguzi tarehe kumi mwezi huu kwa kupata asilimia ishirini na mbili ya kura, huku wapiga kura wakiwa wamegawanyika na hawajaamua watampigia kura nani. Uchaguzi huo huenda ukashindwa na mgombea ambaye anaweza kufika nje ya kambi yake kuwashawishi wapiga kura. Kuamua kumpigia kura mwingine yatakuwa maamuzi mabaya sana. Baada ya duru ya kwanza, Melanchon alitoa wito kwa wafuasi wake kutompigia kura Le Pen, lakini hakumtetea Macron na alisema chama chake kitafanya mashauriano ya hadhara ili kutoa mwongozo kwa mamilioni ya watu waliomuunga mkono. Kulingana na matokeo yaliyotangazwa Jumapili, kati ya wafuasi laki mbili na elfu kumi na tano wa chama cha Melanchon walioshiriki katika mashauriano hayo zaidi ya asilimia 66 walisema hawatoshiriki zoezi la upigaji kura Watapiga kura isiyomchagua yeyote au kuharibu karatasi ya kupigia kura. Zaidi ya asilimia 33 walisema watampigia kura Macron. Waliojibu katika mashauriano hayo hawakupewa mwongozo wa kumpigia kura Le Pen. Unaendelea kusikiliza habari za dunia katika matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Kikosi cha pamoja cha kijeshi kutoka Nigeria, Niger na Cameroon kilisema Jumapili kwamba kimewaua wa zaidi ya waasi mia moja wa Kiislamu, wakiwemo makamanda kumi katika wiki chache zilizopita, huku wakizidisha mashambulizi ya ardhini na angani katika eneo la ziwa Chad wapiganaji wa Boko Haram na kundi lililojitenga la Islamic State West Africa Providence ISWAP kwa zaidi ya mwongo mmoja wamekuwa wakipambana na jeshi la Nigeria katika mzozo ambao umeyatumbukiza mataifa jirani. Msemaji wa kikosi kazi cha pamoja cha kimataifa Kanali Muhammad Dole alisema kuwa wanajeshi wamejitosa katika maeneo yanayodhibitiwa na waasi katika eneo la Ziwa Chad na kupata silaha kadhaa, vyakula na dawa haramu katika kipindi cha operesheni hii. Zaidi ya magaidi mia moja wameondolewa wakiwemo zaidi ya makamanda kumi wa vyeo vya juu, kufuatia mashambulizi ya anga yaliyoendeshwa kijasusi katika visiwa vya Ziwa Chad na vikosi vya anga. Dole alisema ghasia zilizuka kusini mwa Sweden Jumamosi jioni Licha ya polisi kuhamisha maandamano ya kundi la mrengo wa kulia linalopinga Uislamu ambalo lilipanga kuchoma Quran miongoni mwa mambo mengine, hadi katika eneo jipya kama hatua ya kuzuia ghasia. Mizozo na ghasia ziliripotiwa katika mji wa kusini wa Landskrona baada ya maandamano yaliyopangwa huko na chama cha mrengo wa kulia cha Denmark cha Stramkus kuhamishwa hadi mji wa karibu wa Malmo takriban kilomita 45 kusini ambazo ni sawa na maili ishirini na saba. Hadi watu mia moja, wengi wao wakiwa vijana, walirusha mawe, kuchoma magari, matairi na kuweka uzio wa kizuizi ambao ulizuia magari kupita. Polisi wa Sweden walisema hali ilikuwa shwari huko Landskrona kufuatia Jumamosi jioni, lakini kuna hali ya wasiwasi, polisi walisema, na kuongeza kwamba hakuna majeruhi walioripotiwa katika tukio hilo. Ijumaa jioni, mapigano makali kati ya waandamanaji yalizuka katikati mwa jiji la Orebro kabla ya mpango wa Stram Kurs kuchoma Quran, na kuacha maafisa polisi kumi na wawili wamejeruhiwa na magari manne ya polisi kuchoma moto. Picha za video na picha kutoka kwenye matukio ya ghasia huko Orebro zilionyesha magari ya polisi yakichoma moto na waandamanaji wakirusha mawe na vitu vingine kwa maafisa polisi waliovalia zana za kutuliza msikilizaji katika ripoti nyingine ni kwamba katika ujumbe wake wa Pasaka siku ya Jumapili, kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis alisema Yesu mshindi wa dhambi, hofu na kifo, alitoa wito kwa ulimwengu kuto salimu amri mbele ya uovu na ghasia. Francis ametoa wito mahususi wa kukomeshwa kwa vita nchini Ukraine na kuwahimiza waumini kuombea amani na kukomesha ukatili pamoja na uharibifu wa kiholela. Ripoti ya mwandishi wa sauti ya Amerika Sabina ya Castelfranco inasomwa hapa na Patrick Ndwimana. Kwa umati wa watu, Pasaka hii ilikuwa kufufuka kwa kweli baada ya miaka miwili ya janga ambalo lilikwamisha hafla za Wiki Takatifu. Papa Francis alitoa ombi la dhati kwa ajili ya amani katika kile alichokiita Pasaka ya vita. Maelfu ya waumini walijitokeza katika uwanja wa Mtakatifu Petro mwaka huu chini ya jua lakini lenye upepo mkali, kuhudhuria misa ya Pasaka, kusikia maneno ya Papa na kupokea baraka zake. Katika ujumbe wa Pasaka kwa jiji na ulimwengu, Papa alitoa wito wa kurejea kwa hali ya amani katika nchi yenye vita ya Ukraine, nchi iliyojaribiwa sana na hasia na uharibifu wa vita vya kikatili visivyoeleweka ambamo ilidumbukizwa. Francis alitoa wito kwa ulimwengu kutozoea vita na kusema Naomba mapambazuko mapya ya matumaini yaonekane hivi karibuni. Acha kuwe na uamuzi wa amani, Francis alisema. Kuwe na mwisho wa kuonyesha misuli wakati watu wanateseka. Alihimiza kila mtu kuchukua dhamira ya kuomba amani tokea kwenye jukwaa na barabarani alielezea matumaini kwamba viongozi wa mataifa watasikia maombi ya watu ya amani. Salamu za heri za Papa zimewaendea waathirika wengi wa Ukraine, mamilioni ya wa wakimbizi na waliokoseshwa makazi yao, familia zilizogawanyika, wazee walioachwa peke yao, nyoyo zilizovunjika na miji iliyoteketezwa. Francis aliongeza kuwa licha ya machungu ya vita kuna pia ishara za kutia moyo, matendo mengi ya upendo, huku familia na jamii zikifungua milango yao wakaribisha wahamiaji na wakimbizi kote barani Ulaya. Jumapili ya Pasaka waumini huadhimisha siku ya furaha katika kalenda ya Kikristo inayoadhimisha kufufuka kwa Yesu siku tatu baada ya kifo chake msalabani. mai, karo... leo kuliko wakati mwingine wowote wa papa alisema, tunasikia wito wa tangazo la Pasaka linalopendwa sana na Wakristo wa Mashariki, Kristo amefufuka, hakika amefufuka leo kuliko hapo awali, ameongeza. Tunamhitaji mwishoni mwa siku 40 za kumbukumbu -kumbu, ambayo imeonekana kutokuwa na mwisho. Francis amesema mzozo huo wa Ulaya unapaswa kuufanya ulimwengu kuwa na wasiwasi zaidi kuhusu mizozo mingine, mateso na huzuni, hali katika maeneo mengi ya dunia ambayo haiwezi kupuuzwa au kusahauliwa. Alihitaja Mashariki ya Kati iliyokumbwa na mizozo na migawanyiko ya miaka kadhaa, haswa Libya, Yemen, Afghanistan na Myanmar. Papa alihimiza pia amani kwa bara zima la Afrika na msaada kutolewa kwa watu wanaoteseka kutokana na, kutoka na hali ngumu ya kijamii huko Amerika Kusini. Francis alikamilisha ujumbe wake wa Pasaka kwa maneno mazito, amani inawezekana, amani ni jukumu, amani ni jukumu la kwanza la kila mtu. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Mkamili Kibayasi anaendelea kusomea habari zaidi za dunia. Maafisa wa jimbo la South Carolina nchini Marekani wanasema wanachunguza tukio la ufiatuaji risasi katika klabu moja katika kaunti Hampton mapema Jumapili, tukio ambalo lilisababisha watu tisa kujeruhiwa. Ulikuwa ni ufiatuaji risasi wa tatu kwa umma nchini Marekani katika wikendi ya sikukuu ya Pasaka. Matukio matatu ya ufiatuaji risasi huko South Carolina, Pittsburgh na Pennsylvania yamesababisha vifo vya watoto wawili na angalau watu thelathini na mmoja kujeruhiwa. Kitengo cha utekelezaji sheria cha jimbo la South Carolina ambacho kinachunguza tukio kwenye jimbo kilisema katika barua pepe kwamba hakukuwa na vifo vilivyoripotiwa katika ufyatuaji risasi wa mapema kwenye ukumbi wa Caras Lounge katika kaunti ya Hampton. Hakuna taarifa zilizopatikana mara moja juu ya uzito wa majeraha hayo. Kaunti ya Hampton ni takriban kilomita 129 sawa na maili 80 magharibi mwa Charleston. Simu iliyopigwa kwenye klabu hiyo ya usiku haikupokelewa. Mhamiaji mmoja aliuawa kwa kupigwa risasi kwenye mpaka wa Ugiriki na Uturuki wakati yeye na wengine kadhaa wakijaribu kuvuka mto unaotenganisha nchi hizo mbili, polisi wa Ugiriki walisema Jumapili. Haikuweza kufahamika mara moja ni nani aliyefyatua risasi iliyomuua mwanamke mmoja siku ya Jumamosi usiku. Uchunguzi uliofanywa kwa maiti unaonyesha kwamba mwathirika alipigwa risasi mgongoni kwa kutumia silaha ndogo, polisi wa Ugiriki walisema, wakifanya doria katika eneo ambalo mto Evros ambao unaitwa Merik kwa Kituruki unapungua kufikia kiasi cha mita sitini hadi sabini takriban futi mia mbili za upana, ambapo wahamiaji wengi wanajaribu kuvuka, kulingana na taarifa ya polisi na maelezo ya ziada yaliyotolewa na shirika la habari la Associated Press na ofisa polisi kwa sharti la kutotajwa jina, maafisa hao waliwaona wahamiaji wengi upande wa Uturuki muda mfupi kabla ya saa tisa alfajiri. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Hii hey, unasikiliza ni Kumekucha Afrika. Huko Bunagana, DRC, matangazo haya yanasikika kupitia redio Racom. Wakazi wa vijiji vya wilaya ya Rutsuru katika mkoa wa Kivu Kaskazini vinavyoathirika kutokana na vita vinavyoendelea katika eneo hilo wanasema wanapitia hali ngumu ya maisha, huku wengine wakisema hawakuweza hata kusherekea Pasaka jana Jumapili kutokana na ukosefu wa chakula na mavazi. Mwandishi wetu Oster Malivika alitembelea kijiji cha Matebe. Hii hapa ripoti yake. Uzamkundwa Angeline ni mama anayekuwa na umri wa miaka zaidi ya 40 akiwa na watoto wake, walikimbia vijiji yao ya Jomba na Chengerero karibu na Bunagana, mpakani mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Uganda. Aishi pamoja na familia nyingine kadhaa ambazo zaishi pembeni ya parokia kanisa Katolika Paruchuru. Walishindwa kushiriki sala Jumapili na wengine kutokana na njaa pamoja na ukosefu wa mavazi, kwani walikimbia kuacha kila kitu vijijini kwao pa Jomba. na kujenga umoja vilevile vile kusaidia watu wanaopitia mateso makali kutokana na machafuko mbalimbali mbali. Kavira Adel ni mkazi wa Kiwanja. Sawa, hivi leo tuna wakimbizi wengi wenye kutoka Jomba, wao pasaka yao wamepitiza vibaya kwa sababu yanawapitikana na hawako nyumbani kwao, basi tunamwomba Mungu kupitia ufufuko wa Bwana wetu Yesu Kristu atujalie amani kusudi warudi tena nyumbani kwao kwenye vijiji mbalimbali mbali. Hapa Rutshuru kwa shuhudiwa hali ya wasiwasi wakazi wakiogopa mapigano mapya kuzuka upya kati ya M23 na jeshi la serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, FARDC. Wakibaki nyumbani kwao pamoja na watoto katika kijiji hiki cha Matebe, kusini mashariki mwa mji wa Ruchuru, na kutana na familia wanaoandaa chakula, japokuwa matatizo ya kivita. Moise Bubuhole alikimbia na yuko katika kijiji cha Matebe. Manake hapa tuko mu wasiwasi, tu wasiwasi ingali ai aisha Tungari mu vita, bengine baikimbiaka bakaenda Ruchuru, na sisi tungari huku, mabombe isemakiaka huku natwamaliza atua nani, atua sema, setu kuye kwetu tungare hapa tu mu wasi wasi. Kitu gani munahitaji, nini? kama wanainji raya wa... setu na hitaji, tukue muusalama. Kuna kitu ingine mwenye kanaleta ile vita, atujue kama ni nani, kama ni bajambazi, kama ni watu gani? si atujue, naishi kwa oga, hatulalake mzuri. shamba, na mushamba, hatu mshamba, hatuendake mshamba <laughs> na kusavi, kupata vyakula ni kupata kushida, kumu njali nataka tu, hatuna kitu. Jeshi la serikali likichukua kwa mara nyingine vijiji vilivyoachwa na waasi hao, waasi wa mishina tatu wakibaki kwenye milima ya Runyonyi Chanjo pamoja na Bugusa, wakaazi wakisema kwamba wanachokihitaji ni amani. Oser Malivika, Sauti ya Amerika. Matebe, unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Mkuu wa jimbo la Kwazulu Natal, Sile Zikalala, Jumapili amesema miili mingine sita ilipatikana wakati operesheni za uokoaji zikiendelea kufuatia mafuriko mabaya katika jimbo hilo la Afrika Kusini yaliyosababisha vifo vya watu 443 kulingana na takwimu mpya. Amewahakikishia wananchi wa Afrika Kusini kwamba shughuli za kuwatafuta manusura zimeanza tena licha ya kukamishwa na uharibifu mkubwa wa jimbo hilo. Ripoti kamili inasomwa na Patrick Nduimana. Mkuu huyo wa jimbo la Kwazulu Natal amesema miili 63 bado haijapatikana. Katika hotuba yake kwa wakazi wa Kwazulu Natal zikalala ameihakikishia nchi kwamba ufisadi katika utoaji wa misaada ya mafuriko hautovumiliwa. Uh, dhana ya ufisadi, tunataka kusema bila shaka yoyote kwamba uwezo wote wa kifedha uliotengwa kwa ajili ya misaada ya mafuriko na mchakato wa ujenzi utatumika kwa kuzingatia matumizi mazuri ya fedha, uwajibikaji na uwazi. Tunataka kusisitiza ukweli kwamba baada ya kupata mafunzo juu ya janga la COVID-19 hatutakuwa uh, na ufisadi, usimamizi mbaya au ulaghai ambavyo havitovumiliwa katika jimbo hili. Amesema pia kwamba serikali itatoa msaada wa mazishi kwa familia zilizopoteza wapendwa wao. Wakati hali ya joto iliongezeka na anga ya mawingu kuonekana juu ya kitongoji kilichoharibiwa na dhoruba mashariki mwa Afrika Kusini, manusura wa mafuriko hayo mabaya waliomba faraja ya Mwenyezi Mungu wakiadhimisha Jumapili ya Pasaka. Inanda, kitongoji cha vijijini kilichoko kilometa 30 kutoka wilaya ya kati ya biashara ya mjini Durban ilikuwa mojawapo ya maeneo yaliyoharibiwa na mafuriko makubwa ambayo yameacha zaidi ya watu elfu 40 bila makazi. Thulisile Mkabela, aliyenusurika, ameiambia AFP kwamba alikuwa kanisani kwa sababu bado alikuwa na matumaini kwamba hali yake itabadilika. Niliona nije hapa kukimbilia kwa mola kupata faraja na matumaini, kuondoka katika hali hii inayoipitia, amesema. Mchungaji Bekubule Dlamini aliwahimiza waumini wengi wao wakiwa wamevalia kanzu za rangi nyeupe na nyeusi, kuendelea kuwa na imani katika kukabiliana na janga hilo. Waokoaji waliendelea kuwatafuta watu kadhaa ambao bado hawajapatikana katika jimbo la Kwazulu Natal Jumapili. Katika eneo la nusu vijijini la Durban, watu watatu wa familia ya Sibia walifariki wakati kuta za chumba walichokuwa wamelala emo ziliporomoka. Bongeka Sibia, mtoto mwenye umri wa miaka minne, bado hajulikani alipo, na shangazi yake lethiwe Sibia amesema Wakati matope yaliporomoka, alisombwa na maji. Hatujui alipo na hajapatikana. umntana welele phezulu kimi njengoma mkhulu wake naye tema kwenzeka uthi mesechaza babemuka naye akamazi ukuthi waphele laphi. Mtoto alikuwa amelala pamoja na mimi, shangazi yake, wakati matope yaliporomoka, alisombwa na maji. Hatujui mahala alipo na bado hajapatikana tumejaribu kuwataarifu polisi, lakini bado hawajafika. Tuna hofu juu ya mtoto wetu. Mama yake anajaribu kuvumilia, lakini ameshindwa. Katika eneo la Daban la Marian Hill, polisi walitumia mbwa wa kunusa kutafuta manusura chini ya vifusi na helikopta ya kijeshi ilipelekwa kusaidia katika shughuli ya uokoaji. Afisa wa jimbo la Kwazulu Natal anayehusika na masuala ya uchumi amekadiria kuwa hasara ya jumla ya uharibifu wa miundombinu ni zaidi ya randi bilioni kumi sawa na dola milioni 684.6. Katika jamii na maendeleo leo, tunaungana naye Oster Malevika akiwa huko Rutsuru, ambako aliongea na familia nyingi zikilalamikia hali ngumu ya maisha kutokana na hali ya machafuko katika eneo hilo. Wamahoro Rebeka ni mama wa watoto wawili, amekimbia kijiji chake cha Jomba wilayani Ruchuru, karibu na mpaka wa Uganda. Aishi katika makazi isiyo na mlango hapa Ruchuru na watoto wake, na watoto wake, mmoja msichana na mwengine kijana wa miaka miwili akiwa havai viatu kateseke hapa, kisha njo tunapenda mutusaidie kuvya kukula na njo tunapenda vya zaidi turudie kwetu. Pascal Amahoro kwa upande wake alikimbilia hapa katika shule moja mjini Ruchuru wilayani Ruchuru baada ya kukimbia kijiji chake cha Gisiza ambako alikuwa ni mkulima ameacha shamba zake za mahindi pamoja na maharagwe. Bo, tunakuja hapa kwa juu ya vita, tu, kila siku kule kwetu Jomba jepwinona ni sisi muvita tu. Tulifika huku watoto walishavimba miguru, wamwe watoto yangu wanavimba miguru sana, uzi kuona Mba, haya mateso yenyewe tuko ndani yafaa wakuwa zaidi wenye wanatukomaria wanaenda watosha tukarudi huko Jomba kwetu, kutokana na mapigano kati ya jeshi la serikali na uasi wa M23. Mbali na wanaotaabika kimaisha na machafuko ya kivita, kuna vile wengine waliokimbia volkeno mwaka uliopita baada ya nyumba zao kuchomwa moto na matope ya moto wa volkeno, na kwa sasa wamepiga kambi katika mji wa Ruchuru. Pamoja na kiwanja ambako wameamua kujifunja kazi za mikono kutengeneza vikapo kwa kujimudu kimaisha kama mama huyu Beatrice. Nimekuja kujifunza kazi ya mikono jua kujitegemea. Ulifika hapa namna gani? Nilikimbia voruka kutoka Goma ndio nikafika hapa. Wakisaidiwa na shirika la wanawake Pakofedi likiwa ni shirika linalowasukuma wanawake kujitegemea, kama anavyosema Liberata Buratwa, kiongozi wa shirika hilo hapa Ruchuru, Kivu Kaskazini, Mashariki mwa Kongo Ndani ya wachuruzi mwanamke akoe, hata ndani ya ile shirika ya wachuruzi fake aingie huko sokoni, mwanamke aonekane kama naye anaweza sawa na mwanaume. Wababa wamtafuta pesa tangia zamani, na tunaona wamama wengi kuangalia, kama nyumba zamani ulivunjika, ilikuwa kwati mwanaume anaikala tu kisheta, bwana aletake kila kitu kunyumba, inachokesha kiroho kila kitu, kwa kuna siku naweza sema bwanangu, na mimi leo nilinunua ka kitu fulani, kwaona kama mara nyingi, na ukaangalia vizuri wanaume wana wanakuwa wanakimbia, anaenda kwa mwanamke ambaye mwanamke ambayo ana pesa ule ndaye na kazi kidogo ambayo anafanyaka ndani ya ja, ndani kulisha watoto wake. Sasa ndio maana tunasema na kusema tudumishi unyumba wetu. Sisi wa mama inabidi na sisi tujitegemee, tusaidiane na wabwana zetu kwa maisha ya kuboreka ndani ya jama. Elizabeth mcheka viri ni mzee wa zaidi ya miaka hamsini ambaye vilevile anajifunza kus, kusuka vikapo japokuwa amekuwa na ulemavu na kupata upasuaji mara kadhaa. Ina, ina, ina, ina machafuko pamoja na majanga mbalimbali mbali ikiwa chanzo cha mateso ya kupelekea wananchi kushindwa kujiendeleza. Wakazi hao waomba serikali kuweka uongozi bora pamoja na usalama kama njia moja ya kuwasaidia kujikwamua katika maisha magumu na kupata maisha bora. Tunataka mwanamke ajitegemee kwa maana, unajua sisi hatuweza kuendelea juu ya ukosefu wa pesa. Hatukaona kipolitiki, kwa nini wanaume ndio wanapita wengi wachaguliwa? Wao wana pesa na ile pesa wanaweza kufanya kazi yote ili waweze wakachaguliwe, lakini mama hana pesa. Tunapenda kusema mwanamke naye aweze akaingie ndani ya maestase zote. Oscar Malvika, jamii na maendeleo, Ruchuru. Kabla ya kukamilisha matangazo haya, pata muktasari wa habari za dunia na Mkamidi Kibayasi. Idadi ya watu waliofariki kutokana na mafuriko ambayo yameikumba Afrika Kusini iliongezeka hadi mia nne na arobaini siku ya Jumapili, huku mvua ikipungua na kuruhusu shughuli za uokoaji kushika kasi, baada ya moja ya dhoruba iliyosababisha vifo zaidi katika kumbukumbu -kumbu za maisha. Waziri mkuu wa Ukraine alisema Jumapili kwamba mji wa kimkakati wa bandari wa Mariupol bado uko chini ya udhibiti wa Ukraine, mji bado haujaanguka. Waziri mkuu Denis Shemehal alikiambia kituo cha televisheni cha ABC katika kipindi cha This Week saa kadhaa baada ya kumalizika kwa tarehe ya mwisho ya Rusia kuwazuia wapiganaji wa Ukraini katika mji wa bandari uliozingirwa kusalimisha silaha zao. Mgombea wa chama cha siasa kali za mrengo wa kushoto nchini Ufaransa, Jean Louis Melenchon hajatoa maelekezo ya kupiga kura kwenye duru ya uchaguzi baada ya mashauriano ya mashauriano ndani ya chama hicho kuonyesha kwamba wafuasi wake wengi hawatoshiriki zoezi la upigaji kura au watapiga kura isiyochagua yeyote hapo tarehe 24 mwezi huu na kuongeza hali ya sintofahamu juu ya matokeo ya uchaguzi. Matangazo ya alfajiri kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa BMJ Moridhi, mwelekezi wetu Jumbe Hamza. Naitwa Patrick Ndwimana, hewani nimeshirikiana na Mkamili Kibayasi. Kwa pamoja, tuna wageni tukiwatakia asubuhi njema.