Kumekucha Afrika. Hujambo, mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza. Hii ni kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu katika matangazo ya leo Jumanne, tarehe 19 Aprili mwaka 2022. Jina langu ni Patrick Nduimana. Na mimi hapa naitwa mkamiti kibayasi. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki pamoja na eneo zima la maziwa makuu, ikiwemo Voice of Africa Korogwe Tanzania, na Storm FM Geita Tanzania, Redio Manyema namba 1 Kindu, Redio Soleil Butembo huko DRC, Sayare Redio Eldoreti na Lulu FM Malindi Kenya. Vilevile vile tunasikika kupitia redio UBC Uganda nchini Uganda. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu voaswahili.com. Karibu sana. Kati ya taarifa tulizokuandalia, askari jeshi wa jeshi la taifa huko DRC aua watu saba waliokuwa ndani ya boti kwenye ziwa Tanganyika, katika wilaya ya Fizi. Mashirika ya kiraia yanasema nini kuhusu tukio hilo? Tunakataa kabisa kitendo hicho cha unyama. Si mara ya kwanza, unakumbuka tena Uvira yapata miaka tatu ine, waliua tena watu hivyo hivyo, walikuwa tena mwanajeshi wa taifa. Hata Ituri ilifanyika hivyo, hata Goma. Na katika ripoti nyingine ni kwamba Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa ametangaza kuwa mafuriko mabaya yanayoikumba nchi yake ni janga la kitaifa. Ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ambaye yanadumu nusu saa, lakini kwanza namkaribisha la mwenzangu Mkamili Kibayasi akusomea habari za dunia. Wanajeshi wawili waliokuwa wamelewa wamewaua kwa risasi watu kumi na watano katika mashambulizi tofauti kwenye eneo tete la mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, DRC, mamlaka ilisema Jumatatu. Mwanajeshi mmoja aliyelewa aliwaua abiria wanane na kuwajeruhi saba siku ya Jumatatu ndani ya boti kwenye ziwa Tanganyika. Msimamizi wa eneo la Fizi katika jimbo la Kivu Kusini, Aime Kawaya Mutipula, aliliambia shirika la habari la AFP. Waathirika wote ni raia, ni wanaume, wanawake na watoto, alisema. Msemaji wa jeshi la eneo hilo Mak Elongo alisema mwanajeshi huyo Lukusa Kabamba wakati huo aliuawa na wakazi wenye hasira kabla hajakamatwa na kwamba alifariki kutokana na majeraha. Mratibu wa mashirika ya kiraia katika eneo hilo Andre Biadunia alisema awali kwamba askari huyo aliwekwa rumande na aliisihi mamlaka kumpeleka mahakamani na kuhukumiwa. Jumapili, mwanajeshi mwingine alimfiatulia risasi na kumuua mlinzi wa kanali kabla ya kumuua kanali pamoja na raia watano huko Bambo katika eneo la Njugu, mamlaka ya eneo hilo ilitangaza, katika mkoa wa Ituri. Waasi wa Kihouthi nchini Yemen wamekubali kuondoa katika jeshi lao wanajeshi watoto ambao wamepigana kwa maelfu wakati wa miaka saba ya vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo. Umoja wa Mataifa ulisema Jumatatu waasi wa kihouthi walitia saini kile Umoja wa Mataifa ulichoeleza kuwa mpango wa utekelezaji wa kukomesha na kuzuia kuandikishwa au kuwatumia watoto katika mgogoro wa silaha, kuua au kuwajeruhi watoto na kushambulia shule pamoja na hospitali msemaji wa Umoja wa Mataifa Stephen Dujarik alisema waasi walijitolea kuwatambua watoto katika safu zao na kuwaachilia ndani ya muda wa miezi sita. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Wahouthi Hussein Al-Azei na mwakilishi kutoka shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto Philippe Dumel walipiga picha mbele ya vyombo vya habari katika hafla ya utiaji saini kwenye mji mkuu wa Yemen, Sanaa. Wahouthi waliyaita makubaliano hayo kuwa ni mpango wa kuwalinda watoto. Serikali ya Yemen inayotambulika kimataifa ambayo inafanya kazi uhamishoni ilitoa ahadi inayofanana na hiyo katika hati kadhaa zilizotiwa saini tangu mwaka elfu mbili kumi na nne Umoja wa Mataifa ulieleza. Rais wa Afrika Kusini Siril Ramaphosa Jumatatu ametangaza kuwa mafuriko mabaya yanayolikumba taifa hilo ni janga la kitaifa na kuonya kwamba ukarabati wa huduma za msingi utachukua muda mrefu. Patrick Nduimana anaisoma ripoti kamili. Rais Ramafosa amesema katika hotuba kupitia televisheni ya taifa, hili ni janga la kibinadamu ambalo linahitaji juhudi kubwa na za haraka za kutoa msaada. Maisha, afya na ustawi wa maelfu ya watu bado vipo hatarini, ameongeza. Ramaphosa amesema bandari ya Durban ambayo ni mojawapo ya vituo vikubwa na vyenye shughuli nyingi za meli katika bara hili na ambayo ni muhimu kwa uchumi wa nchi imeathirika vibaya. Watu 443 walifariki, 48 hawajulikani walipo, kando na mji wa pwani ya mashariki wa Durban, rais amesema. Ameongeza kuwa bado ni tatizo kufika kwenye baadhi ya maeneo yaliyoharibiwa vibaya, zikiwemo shule 16 ambazo zimeteketea kabisa. Hali ya janga sawa na hatua zilizowekwa kupambana na janga la COVID-19 inahitaji uwezo wa kifedha wa ziada kusaidia katika ukarabati wa vilivyoharibika. Ili kuondoa hofu kuhusu ufisadi ambao ulizorotesha juhudi za kupambana na COVID, Ramaphosa amesema serikali itaunda taasisi maalum ya uangalizi itakayojumuisha mkaguzi mkuu wa hesabu, wafanyabiashara na makundi ya kidini pamoja na mashirika ya kitaaluma ya wahandisi na wahasibu. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Maafisa wa magharibi mwa Ukraine walisema mashambulizi ya makombora yalipiga Lviv siku ya Jumatatu na kuua takriban watu saba katika mji ambao uliepuka ghasia mbaya zaidi za uvamizi wa Rusia ulioanza takriban miezi miwili iliyopita. Gavana wa mkoa Live Maxim Kozistik alisema makombora matatu yalipiga maeneo ya, ya miundo mbinu ya kijeshi, wakati jingine lilipiga duka la kutengeneza matairi ya gari. Vurugu hizo mpya zimekuja wakati rais wa Rusia Vladimir Putin akibishana wakati wa mazungumzo ya simu kupitia video na maafisa wa uchumi kwamba vikwazo vilivyowekwa na Marekani na washirika wake vilishindwa. Alisema kwamba nchi za magharibi zilitarajiwa kuchukizwa haraka na hali ya kifedha na kiuchumi, na hivyo kuzusha hofu katika masoko, kuanguka kwa mfumo wa benki na uhaba katika maduka, lakini aliongeza kuwa mkakati wa ushambulizi wa kiuchumi umeshindwa. Maafisa wa nchi za magharibi wanasema vikwazo hivyo vimeisukuma Russia katika kipindi kibaya cha kudorora kwa uchumi ambao utaathiri uchumi wake kwa miaka mingi. Mkuu wa Umoja wa Mataifa wa masuala ya kibinadamu Martin Griffiths atasafiri kwenda Uturuki siku ya Jumanne kuendelea na juhudi zake za kufikia kiwango fulani cha usitishaji mapigano ya kibinadamu nchini Ukraine. Sitisho la mapigano halionekani kutokea hivi sasa, lakini yanaweza kuwa katika wiki kadhaa zijazo. inaweza kuchukua muda mrefu kidogo zaidi ya hapo, Grivs aliwaambia waandishi wa habari. Alisema inategemea vita vinaelekea wapi na namna mazungumzo kati ya Rusia na Ukraine yanavyokwenda. Mazungumzo hayo kwa sasa yanafanyika katika viwango vya chini sana. Greaves pia alionyesha matumaini kwamba Pasaka ya dhehebu la Orthodox hapo april 24, itaweza kutoa fursa ya kupumzika. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alizungumza na rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan siku ya Jumapili kuhusiana na juhudi za upatanishi zinazofanywa na Uturuki. Guteresh pia alisisitiza haja ya kuwa na njia za kibinadamu kwa ajili ya usambazaji wa misaada na kuwaondoa raia. Griz atafuatilia mjadala huo na Erdogan. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Huko Fizi, matangazo haya yanasikika vyema kupitia Redio Baraka. Askari mmoja wa jeshi la taifa FRDC huko DRC Jumatatu ameua watu saba na kujeruhi wengine tisa kwa kuwafyatulia risasi katika eneo la Kazimia wilayani Fizi. Watu hao walikuwa ndani ya boti kwenye ziwa Tanganyika. Mwandishi wetu wa Bukavu, Mitima de la Chance, ametuandalia ripoti ifuatayo. Vyanzo mbalimbali kutoka Fizi vinaeleza kuwa mkasa huu ulitokea kufuatia ugomvi uliozuka kati ya polisi na askari waliokuwa kwenye boti hiyo iliyokuwa ikisafirisha wafanyabiashara bidhaa, polisi na askari waliorudi kutoka soko kuu la Kazimia katika sekta ya Nganja. Siku ya Jumatatu, boti iliondoka Kazimia na kuelekea vijiji jirani, na ilipofika eneo la yunguyungu yungu. Askari na polisi walianza kujadiliana na baadaye kubishana, jambo ambalo lilipelekea kutoelewana. Hapo ndipo baada ya mabishano, askari huyo alimfyatulia risasi polisi mmoja aliyepoteza maisha papo hapo. Baada ya hapo askari huyo aliendelea kupiga risasi bila kujali yeyote yule. Miraji Badesi Omari Nordin ni mkazi wa Kazimia. E, boti ya hapa pa Kazimia ilikuwa inatoka hapa hivi ikijielekeza kijijini Nguma, ilikuwa ndo bado tu anatoka, ghafla tu alijisikia, akaanza kuwachatulia risasi abiria. Uu, na alianza kwa mke wake, kisha akafatiza raia, na kisa mpaka sasa akijajulikana kwa sababu hakuwa mlezi. Jeshi la Congo FRDC limethibitisha tukio hilo. Msemaji wa jeshi la FRDC kusini mwa mkoa wa Kivu Kusini, Luteni Mark Elongo amesema kitendo hicho ni cha kibinafsi cha askari aliyekosa nidhamu na ambacho hakiwezi kuwajibisha jeshi nzima la Kongo. Mwanajeshi wa FRDC, afisa wa kitengo cha jeshi la majini, alifyatua risasi kwa sababu za kibinafsi ambazo hazishirikishi jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kamanda wa jeshi eneo hili anatoa salamu za rambirambi kwa familia zote zilizoathirika na anaahidi kwamba mtu huyo atachukuliwa na hata kwepa ukali wa sheria. Asasi za kiraia katika mkoa wa Kivu Kusini zimelaani kitendo hiki na pia ongezeko la matukio ya askari wanaofyatua risasi kwa raia kila mara mashariki ya Kongo. Andre da Dunia ni msimamizi wa shirika mpya la raia kusini mwa mkoa wa Kivu Kusini. Tunakataa kabisa kitendo hicho cha unyama, si mara ya kwanza. Unakumbuka tena Uvira, yapata miaka tatu ine, waliua tena watu hivyo hivyo, walikuwa tena mwanajeshi wa taifa. Hata Ituri ilifanyika hivyo, hata Goma. Wanajeshi wa Kongo hatujua wanakuwa na tabia gani ya kuua watu. Tungipendelea wanahazibiwa na kukatiwa mashtaka mbele ya ile ile raia. Taarifa za mwisho kutoka jeshi zinakamilisha kwamba askari huyo aliyeitwa Kusa Kabamba alishikwa na raia wenye hasira waliomuumiza vikali na baadaye kafariki kutokana na majeraha. Ni Tima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Mkamiti Kibayasi anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Wahamiaji walijaribu kuvuka mpaka wa Marekani na Meksiko kwa kiwango cha juu zaidi katika miongo miwili huku Marekani ikijiandaa kwa idadi kubwa zaidi ya wahamiaji na kuondolewa kwa agizo la enzi ya janga ambalo liliwafukuza wanaotafuta hifadhi mamlaka ya uhamiaji iliyosimamisha wahamiaji mia mbili ishirini na moja elfu mia tatu na tatu kwenye mpaka wa kusini magharibi mwezi Machi, ongezeko la asilimia thelathini na nne kutoka mwezi mmoja kabla, kulingana na takwimu za forodha na ulinzi wa mipaka ya Marekani iliyowasilishwa na mahakama ya serikali kuu katika jimbo la Texas. Takwimu hizo mpya zilifichua wakati utawala wa Biden ukiwa chini ya shinikizo kubwa juu ya kukaribia kumalizika kwa agizo la afya ya umma ambalo liliwezesha mamlaka ya Marekani kuwarudisha nyuma wahamiaji wengi pamoja na watu wanaotafuta hifadhi kutoka kwenye mateso. Idadi ya wahamiaji inayoshuhudiwa imeongezeka takriban kila mwezi tangu rais Joe Biden aingie madarakani na kuwa gumzo kwa wapinzani wa kisiasa ambao wanaelezea ongezeko hilo kama ushahidi kwamba utawala huu ni dhaifu kwa suala la usalama wa mpaka kuliko mtangulizi wake. Jaji wa mahakama ya serikali kuu ya Marekani ameamua kwamba agizo la kitaifa la kuvaa barakoa kwa safari za ndege na usafiri mwingine wa umma sio halali na kubatilisha sera ya utawala wa Biden. Uamuzi wa Jumatatu uliotolewa na jaji wa wilaya Kathrin Kimbo Mizell huko Tampa katika jimbo la Florida alisema mamlaka ya afya wamevuka mamlaka yao katika kutoa mamlaka. Jaji huyo alisema kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa Marekani, CDC, kilishindwa kuhalalisha uamuzi wake ipasavyo na hawakufuata taratibu katika kutoa agizo hilo mapema mwezi huu cdc iliongeza muda wake wa kuvaa barakoa kwenye usafiri wa umma kwa siku kumi na tano hadi mei tatu mamlaka za afya zilisema zinahitaji muda wa kutathmini athari za kirusi kipya cha korona aina ba2 cha omicron ambacho kinasababisha kuongezeka kwa kesi katika baadhi ya maeneo ya nchi agizo la kuvaa barakoa ambalo lilitolewa kwa mara ya kwanza hapo Februari mwaka elfu mbili na ishirini na moja linajumuisha uvaaji barakoa kwenye treni, ndege, vituo vya usafiri, teksi na magari madogo ambayo watu wanachangia gharama za usafiri. Misel aliteuliwa na rais wa zamani wa Marekani Donald Trump. Kesi dhidi ya agizo la uvaaji barakoa iliwasilishwa mwaka jana huko Florida na kundi liitwalo Health Freedom Defense Fund. Mashirika ya ndege yalikuwa yamewashawishi kwa miezi kadhaa maafisa wa serikali kuu kumaliza agizo la uvaaji wa barakoa, wakisema kwamba filta za kwenye ndege hazionekani kwamba zinaleta usambazaji wa virusi vya korona kwenye ndege. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington, msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Hii unasikiliza ni Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Visiwani Zanzibar tunasikika vyema kupitia chuchu redio. Vitendo vya ubakaji na ulawiti bado vinaendelea kushamiri visiwani Zanzibar licha ya kuundwa mahakama maalum na kupitishwa kwa sheria kali dhidi ya wahusika, huku waathirika wakubwa wakiwa ni watoto na wanawake. Wanaharakati wamekuwa wakitishiwa maisha na wahusika wa vitendo hivyo wanapokuwa wanafuatilia kesi hizo kwa ukaribu. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam Amri Ramadhani amelifuatilia suala hilo na hii hapa ni ripoti yake. Zanzibar kwa sasa imegubikwa na vitendo vya udhalilishaji kama vile ubakaji na ulawiti kwa watoto wenye umri chini ya miaka 18, vitendo ambavyo wanaharakati wamekemea vikali na hata kutoa elimu mashuleni na mitaani ili kutokomeza vitendo hivyo, lakini bado vinashamiri na watoto wakiendelea kudhalilishwa na kupelekea kuathirika kisaikolojia pale wanapofanyiwa vitendo hivyo. Wanaharakati wanapojaribu kufuatilia hukatishwa tamaa kwa maneno na vitisho kutoka kwa jamii. Huyu hapa amina yusufu ramadhan ambaye ni mwanaharakati wa kupinga vitendo vya udhalilishaji zanzibar anaeleza yale tunawatamka mdomoni ndio ambayo ya vifua vetu na mwenyezi mungu ameahidi kwamba hatotuweka sawa mpaka tusafishe yaliokuwa ndani ya vifua vetu kwa kweli tunachokisema sicho tunachokitenda bado mtandao wa udhalilishaji unalindwa majenga tofauti yanakuja yanaondoka kwa nini janga la udhalilishaji lisiondoka na ndio maana sisi tunaopinga maisha tunajenga uajuru na watu kwa sababu ni biashara yao na ni starehe yao jamii kuacha kufuata misingi ya kiimani nakufuata misingi ya mila zao imekuwa ni moja ya chanzo kikuu kinachochangia kushamiri kwa vitendo hivyo huku jamii ikiwa bado inawakumbatia wahusika kwa kushindwa kutoa taarifa sahihi katika vyombo vya dola. Sadik Ali ni mkuu wa dawati la jinsia mkoa wa Kusini Unguja, na hapa anaelezea kwa sababu. Iwe ni dini ya Kiislamu, iwe ni dini ya Kristo, iwe Budha au dini aina yoyote le, hakuna dini ambayo inaruhusu hivi vitendo. Dini zote zinakataza mabaya kwa hiyo watu wameacha kufata misungu na sasa wanaishi kwa taratibu zao, na jamii imeacha kushughulikia viashiria vya haya makosa na kuanza kujikita katika matokeo ya matendo haya. Ukweli ni kwamba hakuna mzazi ambaye anafurahia mtoto wake kufanyiwa udhalilishaji wa kingono. Endapo mzazi atabaini mtoto wake kuwa amebakwa ama kulawitiwa, hufika kwenye vyombo vya sheria, lakini pale anaposhindwa kuipata haki mzazi anabaki na maumivu ya milele. Huyu hapa mama wa mtoto wa kike mwenye umri wa miaka saba alilawitiwa mwanawe, anaeleza namna kesi yake ilivyopuuzwa na polisi. Katika hospitali ya Mnazi Mmoja tukaambiwa mtoto amedhalilishwa, tena si kwa siku moja wala siku mbili. Tulipokwenda tena hapo kituo cha polisi, tukenda tukaweka ripoti, jamani, yule mtoto leo kafanywa tena. Askari wakatujibu ah, sasa hivi dawati limefungwa, njone Jumatatu. Kiukweli imani ya binadamu hapo, tuchuguliane Bibi. Watoto na wanawake waliofikwa na matukio ya udhalilishaji huathirika kimwili na kisaikolojia, huku takwimu za vitendo vya ukatili na unyanyasaji wa kijinsia wa wanawake na watoto kwa Zanzibar vilivyoripotiwa mwezi Januari hadi Novemba 2021 ni matukio 1125, ambapo wilaya ya Magharibi A ilikuwa ikiongoza kutokea kwa matukio hayo. Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Dar es Tanzania. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Katika ripoti nyingine, ni kwamba rais wa Sri Lanka Gotabaya Rajapaksa Jumatatu amewaondoa kaka zake wawili na mpwa wake kwenye baraza la mawaziri kufuatia hasira ya wananchi juu ya usimamizi mbaya wa familia inayoongoza kuhusu mzozo wa kiuchumi ambao umechochea wito wa kumtaka ajiuzulu. Raja Paksa ameongoza kisiwa hicho katika kipindi kigumu zaidi katika historia ya taifa hilo, na serikali yake inajiandaa kufanya mazungumzo na shirika la kimataifa la fedha IMF hivi karibuni ili liweze kupata mkopo wa kulinusuru taifa hilo. Patrick Nduimana ana taarifa ifuatayo. Jumatatu ilikuwa siku ya kumi mfululizo ya maandamano nje ya ofisi Raja Paksa, huku waandamanaji wakiweka kambi ya maandamano ambayo amesema yataendelea hadi kiongozi huyo atakapojiuzulu. Darzeni ya wabunge kutoka chama tawala wamechukua msimamo dhidi ya utawala na vyama vya upinzani vimetupilia mbali wito wa kujiunga na serikali ya umoja. Kumekuwa hamasa kubwa ya maandamano dhidi ya rais raja Rajapaksa ikiwa pamoja na maelfu ya watu waliopiga kambi nje ya ofisi yake iliyo mbele ya bahari kwa zaidi ya wiki moja, ingawa kiongozi huyo hadi sasa amepinga shinikizo la kumtaka ajiuzulu. Watu wanateseka kwa sababu ya mzozo wa kiuchumi na nalijutia hilo sana, rais amesema katika hotuba kwa baraza lake jipya la mawaziri, akikubali kwamba Sri Lanka ingepaswa kukutana na IMF mapema sana. Naamini tulipaswa kuonana na IMF mapema jana, kwa ajili ya mkopo wa kutunusuru. Kutotoa kemikali za kilimo kwa wakulima, nalo ni kosa. Sasa tutawapa wakulima wetu mbolea kwa mara nyingine. Watu wanateseka kwa sababu ya mzozo wa kiuchumi na mimi ninalijutia hilo sana, alikiri pia kwamba serikali ilifanya makosa kwa kupiga marufuku kemikali za kilimo mwaka jana, hatua iliyochukuliwa ili kuhifadhi akiba inayopungua ya ya fedha za kigeni, ambayo ilikuwa na athari mbaya kwa mazao ya mashamba ya kilimo. Orodha mpya ya baraza la mawaziri inambakiza waziri mkuu Mahinda Rajapaksa, kaka mkubwa wa rais Gotabaya na mkuu wa ukoo unaotawala Sri Lanka, ikimtupa nje kaka yake mkubwa Shamal na kaka yake mdogo Basil, waziri wa zamani wa fedha. Mtoto mkubwa wa Mahinda, ambaye alikuwa anaongoza wizara ya michezo na ambaye alitajwa kuwa kiongozi mtarajiwa, kabla ya mzozo, ameondolewa pia kwenye serikali. Waandamanaji wanaoandamana nje ya ikulu ya rais hawakuridhishwa na mabadiliko hayo. Shughuli kwa kawaida husitishwa katika mji mkuu wa Sri Lanka wakati wa likizo ya mwezi Aprili, lakini kutokana na mzozo wa kiuchumi unaozorotesha sherehe za kijadi za nyumbani, mjini kati Colombo kulionekana badala yake umati wa watu wenye hasira. Akihile Sanjaya mwandamanaji ambaye amezungumza na AFP anasema wameungana pamoja kuiokoa wa nchi yao Well nimekuja well hapa ili kuiokoa nchi yetu kutoka mikononi mwa wanasiasa wafisadi. Unaweza kuona ni watu wangapi wamekusanyika hapa, wanalalamika hatuna mafuta hapa, hatuna petroli hapa. Sasa vifaa vya matibabu vimepungua sana na chakula kimepungua sana. Bahati nzuri ni nchi chache duniani, hasa India na China ambazo zinatusaidia lakini sijui kipi kitafuata baadaye kwa sababu hifadhi zetu zimepungua sana. Hali hapa ni mbaya sana. Kando na uhaba huo wa mafuta, Sri Lanka inakabiliwa pia na rekodi ya mfumko wa bei, kukatika kwa umeme kwa muda mrefu, kwa sababu serikali imekosa fedha za kigeni kuagiza mafuta. Kampuni ya IOC inayouza petroli, bidhaa ambayo inachukua theluthi moja ya soko la mafuta nchini humo Jumatatu imetangaza kupanda tena kwa kasi kwa gharama ya mafuta ili kukabiliana na kuporomoka kwa thamani ya sarafu ya nchi hiyo. Serikali wiki iliyopita ilitangaza kwamba imeshindwa kulipa deni la nje la Sri Lanka la dola bilioni 51 na soko la hisa la Kolombo lilisitisha uuzaji wa hisa ili kuepusha mdororo uliokuwa unatarajiwa wa soko la hisa. Upinzani umesema utajaribu kuiondoa serikali kupitia kura ya kutokuwa na imani nayo katika wiki zijazo. Kabla ya kukamilisha matangazo haya, mkamidi Kibayasi anakusomea muktasari wa habari za dunia. Wanajeshi wawili waliokuwa wamelewa wamewaua kwa risasi watu kumi na watano katika mashambulizi tofauti kwenye eneo tete la mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC mamlaka ilisema Jumatatu. Waasi wa kihouthi nchini Yemen wamekubali kuondoa katika jeshi lao wanajeshi watoto ambao wamepigana kwa maelfu wakati wa miaka saba ya vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo, Umoja wa Mataifa ulisema siku ya Jumatatu. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa siku ya Jumatatu ametangaza kuwa mafuriko mabaya yanayolikumba taifa hilo ni janga la kitaifa na kuonya kwamba ukarabati wa huduma za msingi utachukua muda mrefu. Maafisa wa magharibi mwa Ukraine walisema mashambulizi ya makombora yalipiga live siku ya Jumatatu na kuua takriban watu saba katika mji ambao uliepuka ghasia mbaya zaidi za uvamizi wa Russia ulioanza takriban miezi miwili iliyopita. Matangazo ya alfajiri kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi BMJ Moridi, mwelekezi wetu Jumbe Hamza. Naitwa Patrick Nduimana. Hewani nimeshirikiana na Mkamiri Kibayasi, kwa pamoja tuna wageni, tukiwatakia asubuhi njema. Ifuatayo ni tahariri inayoeleza maoni na msimamo wa serikali ya Marekani. Mwezi Februari, rais wa Rusia Vladimir Putin alifanya uvamizi wake wa kukusudia bila kuchochewa, usio na sababu na wa kikatili nchini Ukraine, naibu waziri wa mambo ya nje wa Marekani Wendy Sherman alisema. Na katika wiki hizo chache tu, mashambulizi ya Rusia yasiyokoma katika miji ya Ukraine na miundo miundombinu muhimu imezua moja ya majanga ya kibinadamu yanayokuwa kwa kasi katika miongo ya hivi karibuni. Katika wiki tano tu, karibu robo ya idadi ya watu wa Ukraine wamepoteza makazi yao ikiwa ni pamoja na zaidi ya nusu ya watoto wa taifa hilo. Katika muda wa wiki tano tu zaidi ya watu milioni 4 wamekimbia Ukraine kama wakimbizi sasa. Shirika la mpango wa chakula ulimwenguni linaonya kwamba asilimia 45 ya watu nchini Ukraine, karibu nusu ya watu wanaoishi katika mojawapo ya nchi iliyokuwa kikapu kikubwa cha chakula duniani, wana wasiwasi kuhusu kuwa na chakula cha kutosha. Akizungumza katika muktasari wa Baraza la Usalama la Umoja Mataifa kuhusu athari za kibinadamu za vita vya Rusia dhidi ya Ukraine, naibu waziri Sherman alihimiza jumuiya ya kimataifa kima kusaidia kutoa chakula, maji, makazi na dawa kwa watu wa Ukraine na kuunga mkono majirani wa Ukraine ambao wamechukua hatua ya kusaidia mamilioni ya wakimbizi. Marekani imejitolea kufanya sehemu yetu kupunguza mateso ya binadamu yanayosababishwa na vita nchini Ukrain na kwingineko duniani, alisema. Marekani iko tayari kutoa zaidi ya dola bilioni moja katika msaada mpya wa kibinadamu kwa watu wa Ukrain, wale wanaokimbilia nchi jirani na wale duniani kote wanaohisi madhara ya vita vya Putin, ikiwa ni pamoja na kuongezeka kwa uhaba wa chakula. Lakini ukweli unabakia pale pale, naibu waziri Sherman alisema kwamba muda wote Putin anaendelea na vita vyake Mradi tu majeshi ya Rusia yanaendelea kushambulia miji ya Ukraine na kuzuia misafara ya misaada, mradi tu waliozingirwa hawawezi kufika mahali salama, mzozo huu wa kibinadamu utazidi kuwa mbaya zaidi huko Ukraine, kwa watu wa Rusia na ulimwenguni kote, anasema. Rusia ni lazima itii wajibu wake chini ya sheria ya kimataifa ya kibinadamu juu ya ulinzi wa raia, ikiwa ni pamoja na wale wanaokimbia mizozo na wale wanaotoa misaada ya kibinadamu tunatumai kweli kwamba rais Putin atajitolea kwa dhati kwa mazungumzo ya amani yanayoendelea, lakini tunazingatia yale ambayo majeshi ya Rusia hufanya, sio yale ambayo Rusia inasema, sio vile Putin anasema, alisema naibu waziri Sherman. Na hatimaye njia pekee ya kumaliza janga hili la kibinadamu ni kupitia usitishaji vita wa kudumu na uondoaji kamili wa vikosi vya Rusia kutoka eneo la Ukraine. Na mbali ya mpaka ya Ukraine. Hiyo ilikuwa tahariri inayoangazia ili maoni ya serikali ya Marekani. <tune>