Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi jina langu ni Idi Ligongo na mimi hapa ni BMJ Muridhi, na kukaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa Aprili 22 mwaka 2022, ambapo tunasikika katika redio zetu shirika, katika eneo la Afrika mashariki na Kati pamoja na maziwa Makuu, bila kusahau mtandao wetu VOA swahili.com <tod> katika matangazo yetu hii leo tutakuletea mjadala wa Ijumaa yani live talk, ambapo tunalozungumzia leo ni kifo cha aliyekuwa rais wa tatu wa Kenya Mwai Kibaki. Anakumbukwaje akiwa kama waziri, amewahi kuwa waziri wa fedha na akawa alituweza, alit alit kufanyia miradi mbalimbali mbali, kama wanafunzi za, za shule mbalimbali na katika habari za dunia, Rusia yadai kutoa mji wa Mariupol lakini Ukrain yapinga madai hayo. Tunakusihi uwe nasi mpaka mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza kabisa tunaanza na habari za dunia zikisomwa na BMJ Murithi. Risala za rambirambi zimeendelea kutolewa kufuatia kifo cha rais wa tatu wa Kenya, Mwai Kibaki, aliyeaga ya dunia leo Ijumaa akiwa na umri wa miaka, miaka, miaka tisini. Kibaki alikuwa rais wa taifa hilo la Afrika Mashariki kutoka mwaka elfu mbili na mbili hadi elfu mbili kumi na tatu. Rais wa sasa wa nchi hiyo Uhuru Kenyatta ametangaza kipindi cha maombolezo ya kitaifa na bendera kubepea nusu mlingoti kufuatia kifo cha rais huyo wa zamani. Kibaki alitumikia taifa hilo la Kenya kama rais wa tatu kwa miaka kumi kuanzia mwaka wa elfu mbili na mbili hadi mwaka elfu mbili na kumi na tatu na kama mbunge kwa miaka hamsini kutoka mwaka wa elfu tisa mia sitini na tatu hadi mwaka wa elfu mbili na kumi na tatu. Alihudumu kama waziri wa fedha katika utawala wa rais wa kwanza Jomo Kenyatta na baadaye kama makamu wa rais wa Kenya chini ya rais Daniel arap Moi kabla ya kuteuliwa kama waziri wa afya, wadifa aliohushikilia hadi mwaka wa 1991 alipojibwaga kwenye siasa za upinzani chini ya vuguvugu jipya la kutaka mabadiliko ya kisiasa. Nchi saba za Jumuiya ya Afrika Mashariki zimekubali kuunda kikosi cha kijeshi cha kikanda katika e, juhudi za kumaliza miongo kadhaa ya umwaikaji wa damu unaosababishwa na waasi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Serikali ya Kenya imesema Jumuiya ya Afrika Mashariki ambayo Kongo ilijiunga nayo mwezi uliopita ilitoa wito kwa makundi ya wenyeji wenye silaha kujiunga na mchakato wa kisiasa wakutatua matatizo yao au yashughulikiwe kijeshi, afisi ya rais wa Kenya ilisema katika taarifa yake kufuatia mkutano wa jumuiya ya Afrika mashariki ambao ulifanyika mjini Nairobi jana Alhamisi. Licha ya mabilioni ya dola kutumika kwa mojawapo ya vikosi vikubwa zaidi vya kulinda amani vya Umoja wa Mataifa, zaidi ya makundi mia moja ishirini ya waasi yanaendelea kushambulia baadhi ya maeneo ya mashariki mwa Congo karibu miongo miwili baada ya kumalizika rasmi kwa vita vya wenyewe kwa wenyewe katika nchi hiyo ya Afrika ya Kati. Tanzania tayari inachangia wanajeshi 835 katika ujumbe wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa, huku Kenya ikichangia 250. Umoja wa Mataifa awali ulishutumu nchi jirani za Uganda na Rwanda kwa kuunga mkono makundi ya waasi katika eneo hilo lenye utajiri mkubwa wa madini, tuhuma ambazo zimepingwa vikali na mataifa hayo. Rais wa Rasia Vladimir Putin amedai kwamba wanajeshi wake wameuchukua udhibiti wa mji wa Mariupol nchini Ukraine huku takriban wapiganaji elfu mbili wa nchi hiyo wakiaminika kuendelea kujificha katika kiwanda kimoja kikubwa cha chuma mjini humo. Hata hivyo rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski amekanusha madai hayo ya kutekwa na kudhibitiwa kwa mji wa Mariupol na Rusia. Wakati huo huo, rais Zelenski ameishukuru Marekani kwa msaada mpya wa kijeshi wa thamani ya dola milioni mia nane na kusema kwamba hicho ndicho walichokuwa wakisubiri, huku akiyataka mataifa ya Magharibi yaharakisha mchakato wa kuwasilisha misaada ya kijeshi nchini humo ili kusaidia nchi yake kukabiliana vilivyo na mashambulizi ya Russia. Msaada huo wa kijeshi ulitangazwa jana Alhamisi na Rais wa Marekani Joe Biden na unajumuisha silaha nzito za kivita na ndege zisizo na rubani ili kusaidia katika mapambano yanayozidi katika eneo la Donbas, mashariki mwa Ukraine. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kundi moja lenye uhusiano na kundi la kigaidi la Islamic State leo limedai kuhusika katika msururu wa mashambulizi ya mabomu ambayo yaliwalenga Waislamu wa Kishia walio wachache nchini Afghanistan, huku Pakistani nayo ikitoa onyo kali kuhusu vitisho vya Islamic State katika jimbo lake la mashariki la Punjab. Mashambulizi mabaya zaidi yaliyotokea Alhamisi nchini Afghanistan ndani ya msikiti wa kiishia kaskazini mwa mji wa Mazar Sharif. Maafisa wa hospitali wanasema kwamba takriban watu kumi na wawili waliuawa na wengine arobaini kujeruhiwa. Jana Alhamisi, bomu lililotegwa kando ya barabara lililipuka karibu na shule ya wa wavulana katika mji mkuu wa Afghanistan, Kabul, na kujeruhi watoto wawili katika kitongoji cha Datesh Bachi e, katika mji huo wenye waislamu wengi wa kishia. Rais wa zamani wa Honduras amehamishiwa hapa Marekani ili kukabiliwa na mashtaka ya ulanguzi wa dawa za kulevya chini ya miezi mitatu tu baada ya muhula wake kukamilika. Juan Orlando Hernandez amekabidhiwa kwa maafisa wa Marekani wa kitengo cha kukabiliana na mihadarati katika uwanja wa ndege ulio katika mji mkuu wa Tegucigalpa e, katika nchi ya Honduras. Mbali na ulanguzi wa mihadarati, Hernandez mwenye umri wa miaka hamsini na mitatu pia a, atakabiliwa na mashtaka ya kusafirisha silaha Marekani kinyume cha sheria e, kadhalika anadaiwa kusaidia katika ulanguzi wa kilo laki tano za madawa ya kulevya aina ya kokaini kutoka Honduras hadi hapa Marekani. Na mwanaume mmoja raia wa Somalia amefikishwa mahakamani mjini Berlin, Ujerumani leo Ijumaa, kuhusiana na mauaji ya watu watatu na kujeruhiwa kwa wengine kadhaa katika shambulio la kisu kusini mwa Ujerumani mnamo mwezi Juni mwaka uliopita, katika mchakato wa kubaini kama anapaswa kuzuiliwa katika kituo cha wagonjwa wa akili au la. Wachunguzi wanaamini kwamba mshukiwa huyo alikuwa mgonjwa wa kiakili wakati wa shambulio hilo katika jiji la Wolfsburg, na hivyo basi kesi hiyo itabaini iwapo anaweza kuwajibishwa kisheria. Ameshtakiwa kwa mauaji, jaribio la kuua na shambulio kubwa. Wakili wake amesema kwamba mshukiwa alikuwa anasumbuka kisaikolojia na kwamba alikuwa akisikia sauti zikimsukuma wakati alipofanya uhalifu huo. Namkaribu katika mjadala wetu wa ijumaa ijumaai, yani live talk, ambapo hii leo kama tulivyokugusia, tunaangazia maisha ya aliyekuwa rais wa Kenya wa awamu ya tatu Mwai Kibaki ambaye amefariki dunia. Katika studio zetu hapa Washington DC tutakuwa na wageni wetu Majidi Mjengwa, mpaka hivi sasa eh, tupo naye Profesa Chacha Jegoti na mwanahabari wetu, ah, wa Nairobi nchini Kenya. Leo hii tunaangalia eh, maisha ya rais wa Kenya eh, mstaafu emilio stanley mwai kibaki e, ambaye alifahamika zaidi kama mwai kibaki ambaye alizaliwa tarehe kumi na tano ya mwezi wa kumi na moja mwaka elfu moja mia tisa thelathini na moja katika kaunti ya nyeri na kubatizwa mwaka elfu moja mia tisa thelathini na mbili alipewa jina la emilio ambalo lilikuwa likitokana na neno la kilatini emilius yaani mtu ambaye ni mpambanaji katika maisha yake amepitia nyadhifa mbalimbali, lakini tukianza kuangalia e, katika sekta ama elimu yake alihitimu kidato cha nne mwaka elfu moja mia tisa na hamsini e, na alikuwa ni moja kati ya wanafunzi waliofanya vizuri kabisa kwa kipindi hicho, ambapo mwaka elfu moja mia tisa na hamsini na moja alijiandikisha kujiunga na jeshi, lakini Gavana Walter Cout alipiga marufuku e, baadhi ya watu kutoka makabila fulani e, kuingia katika Uh, jeshi. Katika yote hayo ambayo ameweza kuifanya, tunaweza tukasema kwamba mlolongo wake umekuwa ni mrefu, kuanzia wa kielimu, kazi, utumishi wa umma, hali kadhalika vilevile uhadhiri, usaidizi e, ambapo alifundisha e, katika vyuo mbalimbali na kutoa ule e, ule kitu ambacho unaweza tukasema ni ujuzi wake na kupandikiza kwa vijana wengine ambao walikuwa wako katika uh, vyuo mbalimbali. Labda kwa kwanza, tuanze na mwanahabari wetu wa Nairobi, Kenya, Kennedy Wandera. Kennedy Wandera, hebu kwamba kwanza tupe taarifa ambazo zipo mpaka hivi sasa juu ya kifo cha uh, Mwai Kibaki, kabla ya kwanza kumzungumzia, eh, Mwai Kibaki kama vile mwanasiasa, hali kadhalika eh, baba, lakini kiongozi wa taifa hilo la Kenya ambaye eh, watu wengi kile ambacho namzungumzia kuwa ni mmoja kati ya rais ambaye e, aliweka imara uchumi wa taifa la Kenya, lakini hali kadhalika akiwa ni mmoja kati ya maraisi waliofanya vyema barani Afrika katika sekta ya uchumi. Labda tupe habari kamili kile ambacho kinaendelea hivi sasa, uh, kando na risala za rambirambi ambazo zinaendelea ku uh, kuendelea kutolewa na viongozi mbalimbali mbali nchini Kenya wanaomtaja uh, rais mstaafu huyo kuwa kiongozi shupavu sana, alibadilisha mfumo wa uchumi wa nchi ya Kenya. Uh, serikali ya Kenya hadi sasa imeunda jopo ambalo litashughulikia uh, hafla hii ambayo serikali inahitaja kwamba ni hafla ya kitaifa, kuandaa mazishi ya uh, rais watatu wa jamhuri ya Kenya, Mwai Kibaki na Kamati hiyo inaongozwa na mkuu wa utumishi wa umma Joseph Kinywa, ambaye ameeleza kwamba, uh, serikali itachukua hatua zote za kuhakikisha kwamba anaheshimika, ana, ana anapata safari ya kuheshimika, na vilevile, uh, serikali itaijumuisha familia na wale ambao walikuwa karibu naye, uh, uh, uh, Rais right, hayati uh, um, uh, Mwai Kibaki. Lakini kando na hicho, serikali bado haijatoa taarifa ya nilini atakapozikwa, lakini tunachokifahamu ni kwamba mwili wake umelazwa katika hifadhi ya maiti ya yani Lisindo hapa jijini Nairobi, na serikali inaeleza kwamba itatoa utaratibu uh, wa hafla au shughuli itakayofuata baadaye. Uh, na nieleze kwamba kwa mujibu wa utamaduni wa Kenya, mara nyingi mwili wa rais ambaye amekuwa madarakani na akaondoka huwa unalazwa katika bunge la Kenya, lakini serikali bado haijatoa utaratibu huo kwa hivyo kwa sasa kinachoshuhudiwa ni viongozi mbalimbali waliotangamana, waliofanya katika waliohudumu katika serikali yake, wakiwa mawaziri, wanaendelea kutoa risala za rambirambi jinsi walivyofahamu Mwai Kibaki na jinsi alivyobadilisha mfumo wa kiuchumi wa Kenya, jinsi alivyoendeleza sera ambazo wanaeleza zilibadilisha sura ya Kenya. Na Muandera, kabla tujawakaribisha wageni wengine, labda kwa mtu anayejiuliza rahisi E, zamani huyu amefariki vipi? E, sijui kama kulikuwa na taarifa, labda kalazo hospitalini au ilikuwaje. Najua rais e, Uhuru Kenyatta alipotangaza akusema nini ambacho ndio chan, chanzo cha kifo chake, lakini e, kuna labda ilitarajiwa kwamba alikuwa hospitalini, alikuwa ameugua ama watu wamepata tu habari hizi e, kama za kushtukiza kwa njia moja au nyingine. Na mara nyingi serikali haitoi taarifa kuhusu uh, uh, kiongozi wa serikali wapo wameugua, akapelekwa hospitalini, lakini si siri kwamba uh, hayati uh, Mwai Kibaki amekuwa mgonjwa na mara kwa mara amekuwa akipelekwa hospitali tangia mwaka elfu mbili na kumi na tisa hadi alipopelekwa nje ya nchi kwa matibabu. Amekuwa akiugua, akipelekwa katika hospitali moja hadi nyingine hapa jijini Nairobi, lakini hilo ni suala ambalo limekuwa la kisiri, maanake serikali haijaweka wazi e, nini anachokiugua na ni wapi amepelekwa. Lakini vyombo vya habari vyengine vimekuwa vikitoa taarifa zinazoonyesha kwamba anaugua na anaendelea kupata huduma za kiafya, lakini kwa ukweli ni kwamba amekuwa akiugua lakini limekuwa jambo la kisiri sana, na unavyoelewa katika mfumo wa uongozi wa serikali, si rahisi sana kwa uh, kiongozi wa haiba hiyo ku taarifa zake kutolewa wa wa kwa umma kila wakati. Lakini alivyotajia rais Kenyatta ni kwamba hata taarifa ya rais Kenyatta ilikuwa ya kushtukiza kwa sababu uh, wengi hawako taraji kwamba taarifa hii ingetolewa leo maanake wapo waliokuwa uh, hata Kenya na kuingia katika uchaguzi mkuu. Wapo ambao wamekuwa wakieleza kwamba rais e, hayati uh, Mwai Kibaki, ambaye amekuwa nguzo muhimu katika kuboresha uchumi wa nchi, alipoutoa katika kiwango uh, cha sufuru nukta sita hadi katika awamu yake ya kwanza madarakani hadi karibu asilimia saba ya uchumi wa usunua, Kenya. Wapo ambao wamekuwa wakieleza kwamba atawapa atawa mwongozo wa ku endelea uh, kugombea nafasi ya urais. Lakini sasa ndio hivyo, Rais Kenyatta ametangaza hivyo mm -hmm. Na sasa bendera ya Kenya inaendelea kupepea nusu mlingoti hadi siku atakapolazwa. Asante sana Kennedy Wandera kwa utangulizi huo. Uh, Profesa Chacha Nyaigoti, uh, wewe unafahamu mengi ya hapo maswala ya Kenya uh, lakini kikubwa zaidi ambacho unaweza kumzungumzia, tunajua watu wengi wanamzungumzia Uh, Mwai Kibaki kama rais ambaye alifanya uchumi wa Kenya uwe madhubuti zaidi. Mbali na suala la uchumi, nini kile ambacho unaweza kukizungumza kama uh, jambo mojawapo muhimu la kukumbukwa kwa Mwai Kibaki? Hey, asante sana mimi, kwanza naungana na Wakenya na watu wote ambao wamehuzunishwa na hiki kifo kwa kutoa rambirambi zetu kwa familia ya Emilio Mwai Kibaki aliyekuwa rais wa tatu wa, wa nchi hii ya Kenya, na vilevile kutaja kwamba Mwai Kibaki amekuwa kiongozi kwa muda mrefu tangu alipoanza shule, na mambo aliyokuwa anayatekeleza yote yalikuwa ni mambo alitekeleza kwa moyo wa ushupavu mkubwa na matokeo yalikuwa ni matokeo mazuri tangu katika elimu aliposoma katika chuo kikuu kwa mfano cha Makerere na baadaye, baada ya kupata first class honours, kwenda kusomea shahada ya juu ya uchumi katika shule ya uchumi ya chuo kikuu cha London na akarudi akawa mhadhiri katika chuo kikuu cha Afrika Mashariki, wakati huu Makerere ikiwa ndio makao makuu ya chuo cha Afrika Mashariki. E, wale ambao tumefuatilia maisha yake tumemwona kama mtu mwadilifu ambaye alikuwa na maono, ambaye alikuwa na mitazamo na misimamo ambayo kile alichotaka kitekelezwe kilitekelezwa kwa ustadi mkubwa. Na mambo ambayo tunaweza kuyazungumzia ni mengi, lakini pia ikumbukwe kwamba pamoja na uchumi ambao aliuongoza kwa kiasi kikubwa mpaka nchi ya Kenya ikapata ufanisi. Alikuwa pia ni rais aliyetangaza kwamba elimu ni haki ya kila Mkenya, na akaondoa karo ya shule na akaongeza ma, maeneo mbalimbali ambayo wanafunzi wangeweza kupata elimu yao, na hakujali kwamba mtu ni umri gani ambaye anataka kuingia katika shule na zaidi zaidi, hasa sisi kama mimi, tajiriba yangu na yeye ni wakati nikifanya kazi katika uh, tume ya vyuo vikuu vya Afrika Mashariki, na yeye akiwa rais mmoja katika wale marais wa jumuiya ya Afrika Mashariki, niliona uh, mtazamo yake kuhusu maendeleo ya elimu ilikuwa ni mtazamo mzuri sana, na tuliweza kushirikiana kwa wakati huo na serikali ya Kenya pamoja na serikali nyingine za Afrika Mashariki kupanua na idadi ya vyuo vikuu ambavyo sasa hivi Wakenya, Watanzania, wa Uganda na Warwanda na Warundi wanazidi kusherehekea kwamba wana nafasi ya kuweza kuendeleza masomo yao. Kwa hivyo sifa za Rais Mwai Kibaki ni nyingi. Alifufua viwanda mbalimbali ambavyo vilikuwa mbali vimekufa hapo awali katika nchi ya Kenya. Na kwa kufanya hivyo akawa ameweza kuwawezesha Wakenya kuboresha maisha yao ya kiuchumi. Asante sana uh, Profesa chachanya Igoti. Uh, Majidi Mjengwa, tunafahamu wewe uko nje ya Kenya, kile ambacho unaweza kukizungumza kwa mtu ambaye yuko nje ya Kenya, Mwai Kibaki ni rais wa namna gani hasa, ukizingatia kwamba labda tuangazie mataifa ya jirani hapo, ambapo Kenya ina eh, majirani wengi tu, kwa kile ambacho amba, kimekuwa kikielezwa eh, katika hali ya kisiasa ilivyokuwa wakati wa utawala wake, nini ambacho kinaonekana kwa Mwai Kibaki? Eh, asante sana Idi Ligongo. Kwanza eh, kabisa Eh, tunasema Afrika, eh, msiba wa jirani eh, ni wako. Eh, Kenya ni jirani zetu ndugu zetu eh, habari za kifo cha eh, hayati Mwai Kibaki zimetufikia Watanzania kwa mshtuko eh, kwa maana ni jina kubwa eh, na tunamekuwa tukifuatilia eh, habari zake. Eh, sasa kwetu sisi Watanzania na mimi kama mchambuzi namwangalia uh, Mwai Kibaki eh, kama kiongozi ambaye eh, alikuwa mcheshi eh, mtu mweledi na aliweza kufanya kazi na majirani zake marais, majirani wa nchi jirani vizuri tu eh, lakini huyu ni Mwai Kibaki ambaye tusisahau eh, alikuwa makamu wa rais wa eh, Daniel Arap Moi eh, rais wa awamu ya pili ya uongozi wa Kenya Akiwa makamu eh, miaka ile ya themanini, kuna mengi amejifunza eh, katika uongozi, na tunaona ni raisi pia ambaye eh, wakati wa vita baridi vilipokwisha ber, ber, vya dunia eh, mabadiliko ya kidemokrasia ya kisiasa katika a, a dunia, alipoanza kuingia ya vyama vingi eh, yeye aliingia kwenye upinzani eh, aliunda chama chake akawa ni mpinzani wa eh, eh, chama cha KANU E, cha Daniel arap Moi wakati wa kikiongozwa tunamwona Mwai Kibaki akishinda aki uchaguzi akitokea kwenye upinzani mwaka elfu mbili na mbili, e, lakini tunamwona pia Mwai Kibaki mwaka elfu mbili na saba akijaribu kutetea nafasi yake kuingia awamu ya pili, e, akipata tabu dhidi, e, ya Raila Odinga na, na anaingia pia kwenye rekodi Mwai Kibaki ya kuwa rais aliyeapishwa usiku wa manane eh, baada ya kusimamishwa kwa zoezi la kupiga kura eh, lakini kukawa na machafuko katika nchi jirani na sisi hapa kwa maana Kenya, yaliyopelekea watu takriban elfu moja kupoteza maisha na wengine kuiama eh, nchi. Tunajua hilo eh, na lilipelekea eh, hata rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania wakati huo hayati Mkapa na Kofi Annan. E, walishiriki e, kazi ya upatanishi lakini ni uwezo pia na ujasiri wa wa wa, wa Mwai Kibaki kukubali hali ile ya kuwapo, kukaa pamoja, kuwasikiliza wapatanishi e, na ikafika sasa ukaundwa serikali na pamoja na Mwai Kibaki na Laila Odinga akawa makamu wake. Na, na urisi mkubwa ameuacha e, Mwai Kibaki. Kwangu mimi na kwa watu wa dunia na kwa watu Afrika kwa ujumla e, ni urisi, ni urisi wa, wa u, kusimamia e, e, mchakato wa kuwepo kwa katiba mpya ya Kenya mwaka ule elfu mbili na kumi ambayo e, e, ni, ni, ni kielelezo cha, cha cha katiba yenye kuweka uwajibikaji e, na, na kuwekezesha e, masuala makubwa ya bajeti na mengineyo yasiwe katika serikali kuu tu, lakini kuna mchakato ambao wa uwazi zaidi katiba ya Kenya iliboreshwa e, katika wakati wake na ni urisi wa mkubwa kabisa ambao Waafrika Wakenya wamebaki wa nao kutoka kwake na Waafrika kwa ujumla, kwamba kiongozi wa namna hiyo aliweza kufanya hivyo. Kwa hiyo huyo ni Mwai Kibaki kwa uchache e, katika yale ambayo aliyofanya na urisi aliyouacha e, kwa Wakenya na kwa Waafrika. Shukra sana asante ah, sana maji ah, ah, majini Mjengwa kwa kueleza hayo, lakini vilevile kuna wasikilizaji ambao wametoa maoni yao juu ya kifo cha Mwai Kibaki. Tusikilize hapa. Mwai Kibaki ni rais ambaye alipendwa sana na watu na maendeleo pia yake yalionekana kila mahali kwa nchi nzima. Alifufua uchumi wa nchi ambao ulikuwa umedorora kwa muda. Nakumbuka kwamba miaka ya hapo nyuma Wakenya wengi hawakuwa na uwezo wa kupata elimu shuleni kwa sababu elimu ilikuwa inalipiwa na katika enzi na uongozi wa rais Kibaki alipoleta elimu ya bure tuliona kwamba wazee, vijana na watoto wote waliweza kurudi shuleni kwa sababu wamepata mazingira bora ambayo itawawezesha kuendelea na elimu. Alifanya juhudi sana, akahakikisha ya kwamba Kenya imepata katiba mpya, na hiyo katiba ndio imeleta mambo mengi kama ya ugatuzi, imeenesha nini m, development Watu walikuwa wameenda uchaguzi. Uh, kulikuwa na shida, kwa sababu yule marehemu kivitu isikechama alikuwa anasemea jina nani alishinda. Baadaye aliendelea na kumwapisha vile aliapisha, kulikuwa na shida, lakini baadaye waliweza kukaa pamoja wakati Kofi Annan na Mkapa walipokuja nchini yetu, wakakaa pamoja, wakasikizana, wakawa pamoja na mzee Kibaki, akawa mtu wa kuvutana sana, aliweza kukubali. Ingawaje kulikuwa na watu walikuwa na mvuto waseme, usikubali msiweke sahii, lakini alikuwa ni mzee mtulivu ambaye yanaweza kuangalia umuhimu wa Kenya kuwa na umoja kuliko ubinafsi wake. Uh, tunaomboleza na watu wa Nyeri na Wakenya kwa jumla na dunia nzima kwa jumla. Mwai Kibaki kama raisi ambaye alitusaidia sisi sana kama Wakenya, ni raisi ambaye ukiangalia kiuchumi, kimaendeleo, alijaribu kufufua. Hata hii mambo ya ufisadi haikukuwa katika hiyo taimu yake, ukiangalia ekonomi hata vitu sometimes, pata, uh, kwa tulizipata kwa urahisi sana. maisha ukikompea maisha wakati wake na huu wakati wa Kibaki tunasema maisha ilikuwa afadhali. Uh, na yale ninaweza sema kwa mzee Kibaki, alikuwa mtu mzuri kwa sababu aliweza kutusaidia na mambo mingi, aliweza kutengeneza uchumi wa Kenya hata kila mmoja akaweza kufurahia. Pia aliweza kuleta pikipiki wakati huo, na sasa tunaweza pata kitu kidogo kutokea kwa pikipiki piki. Msikilizaji wapo ndo kwanza unajiunga nasi, ni matangazo ya moja kwa moja kutoka idaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Leo tukiwa na majadiliano ya wiki, ambapo kama alivyokueleza mwenzangu Idi Ligongo ni kwamba tunazungumza kuhusu rais aliyeondoka madarakani, rais wa zamani e, wa Kenya Mwai Kibaki ambaye ameaga dunia hii leo akiwa na umri wa miaka tisini. Naona sehemu ya kwanza imesalia dakika mbili, lakini tuko naye mwandishi wetu kutoka Nairobi, Huba Abdi. Huba Abdi, labda nikikukaribisha tu, najua nani, najua Kennedy Wandera alizungumzia kwa kifupi kwamba uh, wanasiasa uh, walitarajia kwamba labda rais uh, wa zamani huyo angewapa mawaidha mawili matatu, lakini ndiye huyo amewaacha wa Kenya e. Lakini kwa mazingira ambayo umeyaona hapo, najua umekuwa ukitengeza stori za televisheni na kadhalika e, na umezungumza na watu wengi e. Rais Kibaki amefariki e, dunia wakati ambapo kuna mengi sana yanayoendelea kisiasa hapo Kenya. Uh, sijui nini ambacho kimeelezwa na wanasiasa hasa wale ambao ndio wanaongoza baadhi ya vyama hapo wakati waliposikia kwamba ameondoka kwa kifupi. Naam, asante na kama ilivyoaga, kiongozi wa taifa anapoaga, basi wanasiasa wote wacha shughuli zote ambazo walikuwa wanaendelea nao, hata hii ikiwa ni wakati wa kampeni za uchaguzi, na viongozi wote wamesimamisha kazi zao naku kutuma salamu za rambirambi. Naibu wa rais William Ruto vilevile aliweza kutoa rambirambi yake kwa familia ya mwenda zake Mwai Kibaki na ni mwezi kama kiongozi ambaye alijitolea na kuokoa uchumi wa taifa, na suala la uchumi ni kama jambo ambalo linazungumziwa na, na kila mtu ambaye anamzungumzia Bwana Mwai Kibaki, na kama alivyozungumza Bwana Kenyatta asubuhi, aliwahitaji hasa viongozi hapa nchini Kenya kuweza kufuata uh, hulka ya bwana Mwai Kibaki, jinsi alivyoweza kuongoza taifa. Nadhani hii alikuwa akielekeza kwa wale wote wanaojaribu kuwania uh, nyadhifa za urais katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini na mbili ambao tumesalia na siku miezi michache katika kufanya uchaguzi huo. Bwana Raila Odinga vilevile aliweza kutoa risala ya rambirambi yake na kumtarajia kiongozi huyu kama shupavu, kiongozi ambaye anasema kwamba aliweza Huba najua, una mengi ya kutueleza lakini, naona muda wetu katika sehemu ya kwanza umekatika. E, msikilizaji, tunakushukuru uwe ambao umeendelea kuwa nasi, lakini tutaingia katika sehemu ya pili, hususan kwa wale watakaojiunga nasi kwa njia ya mtandao. Lakini iwapo unatusikiliza kwa redio na ni lazima uachane nasi kwa sasa, Tunakushukuru. E, ni Idi Ligongo hapa studio na BMJ Muridhi tukizungumza kuhusu maisha ya raisi Mwai Emilio Mwai wa Kibaki wa Kenya. Kwa heri kwa sasa, tuonane katika sehemu ya pili. Karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki, matangazo yetu ya Live Talk moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, studio nambari 15, eh, hapa Sauti ya Amerika. Nilikuwa nimeeleza kabla hatujafunga sehemu ya kwanza kwamba tunazungumzia kifo cha rais wa tatu wa Kenya, marehemu hayati Mwai Kibaki ambapo risala hizo za rambirambi zimeendelea kutolewa kufuatia eh, kifo hicho kilichotokea hii leo, kwa mujibu wa rais wa nchi hiyo wa sasa Uhuru Kenyatta. Tu, tulikuwa naye eh, Huba Abdi kabla hatujafunga. Najua bado tuna wageni wetu ra, uh, eh, Majidi Mjengwa E, akiwa kule Tanzania na Profesa Chacha Nyaigoti Chacha na tutakuwa na wageni wengine e, kadri muda unavyoendelea, lakini malizia uh, kauli yako Huba Abdi, kabla tuwakaribishe wageni wetu. Najua nilikukatiza lakini ni muda uliotupa kisogo. Naam, asante, naelewa na labda nikiendelea tu risala um, ambazo zilikuwa zinatolewa na viongozi wa humu nchini uh, Raila Odinga alikuwa ni miongoni mwao na aliweza kusema nchi kweli imepoteza kiongozi, na ni kiongozi ambaye aliweza kumaliza nadhani ile tunasema miongo um, minne ya utawala wa chama kimoja, na alipoingia katika uongozi wake, basi kulikuwa na mabadiliko mengi sana na amemtaja Bwana Kibaki kama mtu ambaye alikuwa na uwazi na alihudumia taifa kwa miaka nyingi akiwa na, na maono mazuri ya kuendelea kuona kwamba taifa la Kenya limestawi na jumla ya pato la taifa linaendelea kunawiri na na kuongeza pato la nchi. Vilevile kulikuwa na Bwana Musalia Mudavadi ambaye pia aliwahi ali kuhudumu katika uh, serikali ya ya pale wakati wa Moi na na vilevile aliweza kumtaja bwana Kibaki kama uh, mwanasiasa ambaye Wakenya walimpigia kura kwa kwa roho yao kwa sababu ilikuwa ni wakati wa kuleta mabadiliko tangu utawala wa mwenda zake Moi ulipokuwa unaelekea kufika hatamu mwaka elfu mbili, mbili na mbili na Wakenya walionelea kwamba uh, chini ya miaka ishirini na nne chini ya utawala wa Moi hakukuwa na maana basi, uenda labda wampatie nafasi bwana Kibaki, uenda mengi yangeshuhudiwa na kweli jinsi Wakenya wamezungumza, na mimi nilifika pale chini kuzungumza na hawa Wakenya, nilikosa hata mmoja ambaye aliweza kumkosoa bwana Kibaki, na kila aliyemkosoa jaribu pia na nakuongeza kwamba ni kiongozi ambaye ndio haya yalifanyika chini ya utawala wake, lakini pia aliacha urithi ambao Rais Kenyatta na bwana Ruto waliichukua, ikiwa ni nchi ambayo iko safi, nchi ambayo imepiga hatua kimaendeleo. Nikimwongeza labda kiongozi wa chama cha Ford Kenya na Moses Wetangula anasema kwamba amba alikuwa mwanauchumi ambaye aliongoza wizara ya fedha miaka ya, ya nyuma pale na alikuwa ni rais mzuri kwa taifa la Kenya, na atamkumbuka kama rais ambaye alileta mabadiliko makubwa sana, na rais ambaye pia aliongoza nchi wakati nchi ilikuwa iko katika hali wanasema ya kudorora zaidi. Bwana Kalonzo naye ndiye alikuwa ni naibu wa rais, amemtaja kama rais ambaye alikuwa amejitolea na atamkumbuka kwamba uh, uh, kwamba na kiongozi ambaye nchi ilikuwa na furaha sana, maanake bwana Mwai Kibaki alipokuwa akizungumza wakati wowote ule ulikuwa unaona kwamba anazungumza, lakini watu wanafurahia, kwa sababu alikuwa akizungumza na kuongeza ucheshi kidogo pale ndani. Kwa hivyo yeye kama naibu wake anasema ah, kwamba amepoteza kiongozi na atamkumbuka kwa yale yote hasa kwa kujitolea kwake mm -hmm. na kuongoza hii taifa na vilevile tunakumbuka kwambaiya kwamba alikuwa kwa rais. Tusisahau kwamba bwana Kibaki pia alikuwa ah, ni waziri, alikuwa ni mbunge na nchi kweli inalia kwamba wamepoteza kiongozi, na wakati huu tunapoelekea uchaguzi, wanawalilia hao viongozi wengine waweze kuenzi yale yote ambayo alifanywa na bwana Kibaki, na kama alivyotangulia mwenzangu wa Ndera, ni kweli wengi walitarajia kwamba uchaguzi huu unapoendelea labda angejitokeza na kuzungumza mawili matatu. Asante sana mwenzetu Huba Abdi. Nafikiri endelea kusalia hapa kwa sababu huenda kukatokea mambo ambayo ni breaking news kuhusiana na kifo cha Rais Emilio Mwai Kibaki ukatujuza. Lakini eh, kabla sijamkaribisha mwenzangu Idi Ligongo, Profesa eh, Chacha Nyaigoti Chacha, ulikuwa umegusia eh, kwa kifupi, na nafikiri pia eh, maji limjengwa alilitaja hili, nasikia sifa zinamiminika, lakini kuna eh, zile baadhi ya wachambuzi wanasema tunaweza kuita ni dosari Eh, kuhusu mwaka huo wa elfu mbili na saba, elfu mbili na saba, uchaguzi uliofanyika na baadaye kwa hivyo kati ya elfu mbili na saba na elfu mbili na nane na na kukatokea yaliyotokea, zaidi ya watu elfu moja mia mbili wanaelezwa kwamba walipoteza maisha yao. Eh, hii dosari kulingana na wachambuzi hapo na hata na maoni yako Profesa Chacha eh, unaona kama ni yake Kibaki mwenyewe au ni moja ambayo inawahusika zaidi ya mmoja? Nafikiri inawahusika zaidi ya mmoja, na swala kuu ni kwamba katika sera na utaratibu ambao wanasiasa wanaotumia kuendeleza majukumu yao katika nchi ya Kenya, kumekuwa na ule ukuruba mwingi sana wa kuwahusisha watu wa ndani wako, ambao wengine huwa ni wa kabila lako au wengine huwa ni wa chama chako na wakati mwingine kila mtu anajaribu kujitetea, na yale machafuko yaliyotokea mwaka elfu mbili na saba elfu mbili na nane ni machafuko ambayo nchi ya Kenya tusinge yaje yarudiwe wakati wowote na mahali popote, lakini ni ukweli kwamba fii ya Kibaki pekee, Kibaki alikuwa ni kama ametekwa na wale watu waliokuwa wamemzunguka kwa sababu kuna wakati alikuwa anaonyesha dalili kwamba yuko tayari kuzungumza, lakini mazungumzo yakachukua muda mrefu sana na yakawa magumu kwa sababu ya shinikizo ambazo zilikuwa zinatokana na wale waliokuwa wanamchochea kwa upande wake, na kwa upande wa pili pia, ikumbukwe kwamba eh, eh, waziri mkuu Raila pia alikuwa na wapande wake, na katika harakati hizi ilichukua fikra ambazo zimekomaza hao watu wawili kukubali kwamba wanaweza kukubaliana kuleta amani katika hii nchi ya Kenya, ili watu wa Kenya waweze kuendelea na maisha yao pasipo kumwaga damu na kumaliza maisha ya watu wengine. Asante uh, sana uh, profesa Chacha kwa uh, maelezo hayo. Sasa tukije kwako Majid Mjengwa, kile ambacho labda tukiendeleza hapa, ambacho amegusia mwenzangu BMJ Muridhi kwa nje, labda mapungufu gani mnayoona yalikuwepo katika utawala wa Mwai Kibaki? Uh, kubwa kabisa kama alivyosema ni hilo ambayo nawe niligusia awali la mwaka elfu mbili na, na, na saba. Eh, huyu ni Mwai Kibaki aliyetokea kwenye upinzani miaka ilo ya tisini baada ya kuwa makamu wa rais miaka ya themanini, lakini akaja kuonyesha uh, uh, ile hali ya tamaa ya kuendelea kubaki madarakani E, na kukiuka ile misingi ya demokrasia e, kwa hiyo ni ukurasa mweusi katika, katika historia yake e, lakini anakaonyesha pia ujasiri mkubwa sana, sio kawaida katika nchi za Kiafrika. Alikuwa na nafasi yote ya kuweza kubaki madarakani, kutumia jeshi, lakini aliona busara ya kukaa chini, wakiwasikiliza e, marais wengine wa wastaafu, alikuwa Benjamin Mkapa, sio mstaafu wakati huo, lakini kulikuwa na Kofi uh, Annan, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, aliweza kuona suluhisho la kiafrika eh, likipatikana, na alikuwa ni mfano pia katika Afrika kwamba jambo la Afrika wakati ule alikuingiliwa na wa mataifa ya nje ya Afrika. Ni sisi wenyewe wa Afrika tuliweza kukaa chini eh, na Mwai Kibaki alikubali, kama mwanadada mwingine aliongea hapo eh, kwamba inawezekana, na na hilo ni la urisi ambao, kama nilivyosema awali eh, mkubwa eh, ukiacha hiyo la katiba eh, mpya hiyo kuja kwa kufanywa kupatikana katika Kenya, ambayo ni moja ya mifano mizuri katika Afrika. Lakini ni urisi mwingine ndio huo kukubali kukaa chini kuzungumza, eh, na hilo ndilo ambalo wanasiasa Kenya leo e, kama alivyosema mwenzangu hapo profesa e, wasirudi tena, na tutaraji sisi kama majirani kuona Kenya ikirudia kwenye ile hali ya elfu mbili na saba elfu mbili na nane ambayo ilikuwa inatisha. Kwa hiyo tunadhani wanasiasa watafuata wata, wata nyayo za za, za, za Mwai Kibaki kuhakikisha kwamba e, migogoro yote tofauti zote zinatatuliwa kwa njia za amani e, za mazungumzo e, badala ya kukubali kusukumwa na wachache waliokuzunguka ambao pengine wao ndio wenye kutaka hayo mamaka hizo nguvu eh, na kupelekea mauaji na umwagaji wa damu. Kwa hiyo kubwa kabisa ni hilo. Mwai Kibaki anatufundisha kuweza eh, kurejea, kureflect, kurudia nyuma kuweza kuona kitu gani umekosea, na alikuwa na uwezo huo ah. Asante uh, sana ha, majini mjengo. Naona BMJ hapa walikuwa nataka kuendelea, labda vilevile, eh, tungependa kuweka bayana kwamba salamu za rambirambi pia zimeendelea kutolewa kutoka kwa viongozi wa kikanda eh. Kwa mfano, Rais Samia Suluhu Hassan ametoa ujumbe wa Twitter akisema, nimesikitishwa na taarifa za, za kifo cha mzee wetu rais mstaafu wa Kenya Mwai Kibaki. Afrika tumeondokewa na kiongozi mahiri na mtumishi bora wa umma e, na kupa pole kaka yangu mheshimiwa Rais Uhuru Kenyatta, wanafamilia na Wakenya wote, Mungu amweke mahala pema peponi, amina. Ni maneno hayo ya Rais Samia Suluhu Hassan katika ujumbe wake wa Twitter. Vilevile, taarifa ambayo imetolewa e, na mkurugenzi wa mawasiliano wa Ikulu ya Serikali ya Mapinduzi Zanzibar Charles Hillary imeeleza kwamba Rais wa Zanzibar na mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dkt Hussein Mwinyi ametuma uh, salam za rambirambi kwa rais wa jamhuri ya Kenya Uhuru Kenyatta kufuatia kifo cha aliyekuwa rais wa taifa hilo Mwai Kibaki. E, katika salamu hizo Rais dr Mwinyi alieleza jinsi alivyo hupokea kwa mshutuko na huzuni kubwa kifo cha rais Mwai Kibaki ambaye alikuwa rais wa tatu wa, wa jamhuri ya Kenya tangu elfu mbili na mbili hadi elfu mbili na kumi na tatu BMJ Muridhi. Hili Ligongo, nilikuwa nataka pia nikueleze, nieleze kupitia hapa wa wasikilizaji pia kwamba eh, moja ya mambo ambayo nakumbuka wakati rais Kibaki anakuwa rais mwaka elfu mbili na mbili moja ya ziara za kwanza kabisa alizofanya nje ya nchi alikuja mpaka hapa Washington DC, na ni moja ya picha ambazo huwa zinaonekana e, kama zilizo e, mwonyesha aliyekuwa aliyeanza kutafuta ushirikiano wa moja kwa moja na Marekani katika e, utawala wake ambao kwa wakati huo ulikuwa mchanga, na akakutana na rais wa wakati huo e, alikuwa ni George W. Bush na ilikuwa ni hafla na ilikuwa ni kama tuseme ziara um, ziara rasmi e, alikuwa amealikwa rasmi hapa Washington na kulikuwa na hafla nyingi zilizoendelea wakati huo, lakini e, tukirudi tukiru kule e, nchini Kenya e, kuhusiana na siasa e, za vyama vingi, profesa Chacha Nyaigoti Chacha kuna watu ambao wanasema ingawa rais Kibaki aliunda chama chake cha Democratic Party DP mwaka elfu tisa mia tisini na moja wakati alijiuzuru, na nafikiri unakumbuka profesa akijiuzuru hmm, eh, nafikiri kuwa mkesha wa Krismasi au kabla ya new year ama mwaka mpya, lakini kajiuzuru kutoka kwa serikali ya rais Daniel arap Moi na kuna watu mpaka waleo hawajamsamehe. E, kwa, kwa, kwa kusema kutumia neno hilo kwa sababu wanasema kwamba yeye sio e, wale ambao walikuwa wapinzani sugu kwa sababu alikuwa ndani ya chama hicho ambacho kilikuwa kinatawala, na wengi walisema kilikuwa kinawakandamiza watu, sijui nini ambacho unaweza kukikumbuka e, kama mchango wake labda katika siasa za vyama vingi vya kisiasa, nafikiri. Eh, kwa kweli kuna watu ambao walishangaa sana wakati ambapo yeye alijiuzuru na akaanzisha chama chake cha DP na kahama na baadhi ya mawaziri wenzake waliokuwa ni mawaziri katika baraza la mawaziri ya serikali ya Kenya, serikali ya rais Daniel Toroitich arap Moi. Na kwa kweli kuna watu ambao walishangazwa na hilo jambo, na ikatokea kwamba fikra zao mpaka sasa zinaonyesha kwamba labda Mwai Kibaki ma, ma, kwa kitendo hicho ni kama hakuwa mwadilifu kiasi cha kutosheleza mapakwa ya uadilifu. Lakini labda pia tukumbuke kwamba kwa muda kwa mrefu, nafasi ya kutoa sauti na kauli kuu ambayo ingeweza kupinga serikali iliyokuwa inaongozwa na KANU ilikuwa ni finyu sana, kwa sababu wale wapinzani akina kwa mfano Jaramogi binga binga, waliokuwa wanajaribu, wengine waliwekwa kizuizini, awali walikuwa wanasumbuliwa kwa njia mbalimbali, labda ni njia mojawapo ambayo ilijitokeza kwa namna kwamba upinzani ambao ni wadhati ungeweza kutokana kwa undani wa KANU kwamba katika uongozi huo wa KANU ndiko akina Mwai Kibaki walitokea na akina n e, e, e, Matiba wakatokea wakasema, sasa sisi tunajiondoa katika serikali na tutaweza kupambana ili kuleta angalau nafasi ambayo ni pana kidogo kwa Wakenya kujieleza na kujionyesha kwamba tuna uwezo wa kuwa na vyama vingi. Uh, asante Profesa uh, Chacha Nyaigoti uh, Kennedy Wandera, tunajua umefa, umerejea tena kwenye uh, laini ya simu. Labda uh, utupe jicho sasa la kiwana habari. uh, kwa kifo hiki, unaweza ukasema kinaweza kikateteresha vipi zile purukushani, harakati za uchaguzi wa mwaka huu kwa yale ambayo tayari yanaendelea hapo uh, Kenya. Je, kuna ishara yoyote ya vitu kupunguza kasi? Uh, kwa sababu ya kifo cha Mwai Kibaki, naam, kuna tofauti kubwa sana kutokana na uchaguzi uliofanyika mwaka elfu mbili na saba na kukawa na machafuko ya baada ya uchaguzi huo mwaka elfu mbili na nane, lakini mengi yaliyotukia baadaye sasa mpaka uchaguzi uliohakikisha huu uh, uchaguzi ambao uliwatikisha baadhi ya viongozi ambao kwa sasa wako madarakani kule, uh, The Hague, Hollandia, ICC. Nafikiri kwa sasa kuna kule kutotaka kuto, kuto, kujihusisha na vurugu za uchaguzi, maanake wanasiasa wakati huo nchini Kenya wameogopa kwamba iwapo watapatikana kwamba wamevuruga nchi kwa sababu ya uchaguzi, huenda kwa njia moja au nyingine wakajipata katika mikono ya ICC, lakini Kilichotukia mwaka huo wa elfu mbili na saba na mwaka elfu mbili na nane nafikiri wengi wamekieleza kama somo kubwa kwa siasa za Kenya, na kilichotukia baadaye baada ya rais huyo mstaafu, rais huyo wakati huo na ambaye ametuondokea Mwai Kibaki, na vilevile kufanya mazungumzo na kukubaliana kuunda serikali ya mseto na uh, huyu aliyekuwa waziri mkuu Raila Odinga Wapo wanaeleza kwamba Kenya ilipata somo kubwa sana na wanasiasa wanafaa kuiga mfano kama huo wa kuendelea kuweka taifa kwanza, lakini vile vile katika shughuli zozote za kisiasa. Lakini nieleze vilevile pia katika uchaguzi huo wa mwaka elfu mbili na saba na mwaka elfu mbili na nane machafuko ya baada ya uchaguzi huo, Kenya ilikuwa inaendesha uchaguzi wake na vyama vya upinzani vilikuwa vinaendesha vina vilikuwa uh, vinaenda katika uchaguzi huo kwa misingi kwamba kuna makabila uh, arobaini na tisa dhidi ya kabila moja wakati huo. Sasa hicho kimebaanika katika mfumo wa sasa wa siasa za Kenya. Sasa hivi hatuoni wanasiasa wakijikita katika makabila, lakini kile kinachozungumzwa sana sasa ni kuhusu mifumo ya uchumi, ambapo kambi tofauti ya naibu rais wa sasa inazungumzia kuwainua watu ambao wako katika maeneo ya chini, kutoka mashinani kuelekea juu. Lakini Odinga naye kwa upande mwingine, aliyekuwa waziri mkuu, alinufaika na mazungumzo yaliyotokea baada ya matafuko ya, ya uchaguzi mwaka elfu mbili na saba na mwaka elfu mbili na nane naye vilevile anaeleza kwamba ni kuongeza kuendelea kuwa na mfumo ambao umekuwa serikali mfumo wa uchumi ambao serikali imekuwa ikihutumia. Kwa hivyo uh, kuna mabadiliko makubwa sana na ishara hazija kuwapo zozote za kuwapo na machafuko baada ya uchaguzi, lakini labda kutokana na kile kilichotokea mwaka elfu mbili na saba hadi mwaka elfu mbili na nane nimejifunza somo kubwa kutokana na siasa hizo sawa sawa kabisa uh, Kennedy Wandera mwenzetu huyo akiwa uh, Nairobi. Msikilizaji unaendelea kusikiliza Live Talk mjadala wa wiki, moja kwa moja kutoka hapa studio nambari 15, uh, za Sauti Amerika jijini uh, Washington DC, hapa Marekani. Naona Heidi Ligongo, uh, tuangalie ni nini wanachosema kwenye mitandao ya kijamii kwa sababu wameendelea kuzungumza sana kuhusu kifo cha rais Mwai Kibaki. E, nikianza na huyu Leonard Maganja ameandika kwa Kiingereza, lakini nitajaribu kutafsiri. E, na rambirambi uh, rambi zangu ziwaendee Wakenya wote na Afrika uh, Mashariki kwa jumla, kwa sababu ni wenzetu wa damu. Huyu Maganja bila shaka yuko katika moja inchi ya nchi ya kusema amesema, ah, yuko Tanzania, na anasema kwamba Mungu aendelee kuilaza roho yake rais Mwai Kibaki pema peponi, na Mungu aibariki Tanzania na aibariki Kenya na nchi zote za Afrika Mashariki. Nisome pia Frank Amani, akusema yuko wapi, anasema poleni ndugu zetu wa Kenya kwa msiba mzito ulio wakumba. Naye huyu Kidhome Fred naye anasema ni raisi mwema zaidi, the best ever we heard uh, uh, eternal response Eh, reports Mr. President sema, endelee ku, eh, kutulia kwa amani, roho yake iendelee kutulia kwa amani, amesema yuko kule Makueni nchini Kenya. Nimalizie na Christopher Diego, tukipata nafasi hii ukinipa nafasi baadaye, labda nitasoma yaliyosalia, naona muda unakimbia. Eh, Christopher Diego Chris, anasema huyu ndiye alileta mabadiliko makubwa ya kiuchumi hapa nchini Kenya. Pumzika kwa amani, mzee, mheshimiwa nam asante sana wasikilizaji wetu kwa kutuletea, eh, ujumbe huo na kuendelea kutoa salamu za rambirambi kwa familia ya rais mstaafu wa Kenya, eh, Mwai Kibaki pamoja na Wakenya wote kiujumla kwa kuondokewa na kiongozi wao mstaafu. Sasa tukirejea kwako kiujumla kwa kuondokewa na kiongozi wao mstaafu. Sasa tukirejea kwako Majid Mjengwa, ukiangalia historia ya Mwai Kibaki utaona kwamba mwaka elfu moja mia tisa tisini na mbili aligombea urais kwa, kwa mara ya, Baki, kwa mwaka, elfu moja mia tisa, tisini na mbili, ya kwa kwanza akashindwa mwaka tisini na saba akagombea kwa mara ya pili na vilevile akashindwa, lakini mwaka elfu mbili na mbili akagombea kupitia muungano uh, wa vyama vya upinzani nak akashinda na kuondoa utawala wa Kanu uliodumu kwa miaka arobaini. Hii inaleta tafsiri gani kwa eh, kuangalia wasifu wa kiongozi huyo? Nam maji mjengwa kama Hello? Hello? Hello? unatusikia Hello? Nimezungumza kwamba eh, kwa kwa ukiangalia historia utaona kwa kwamba kiongozi huyu amekuwa akigombania urahisi toka mwaka elfu moja mia tisa tisini na mbili akashindwa, 97 akashindwa, lakini akaja kupata uh, kuingia madarakani kwa ushindi wa uchaguzi wa elfu mbili na mbili akigombea kupitia ule muungano wa vyama vya upinzano vi, vi, vyama vya upinzani nak uh, nini ambacho unaweza ukatueleza kwamba kina uh, onyesha kwa kuangalia historia hii? E, kwanza kabisa uh, wakati ulibadilika. E, kulikuwa na hali tofauti na miaka hiyo ya nyuma ya kabla ya hapo. Wakenya walionyesha kutaka mabadiliko na ulikuwa ni wakati wake Mwai Kibaki kuingia e, madarakani. Sasa cha, cha kushangaza e, akitokea kwenye upinzani e, Mwai Kibaki baada ya kuingia madarakani e, chama cha Kanu ambacho ndio chama kilicho kileka uhuru tangu wakati wa ukombozi wa, wa wa Kenya e, kikafifia mpaka kufikia hali ya si wengi wenye kukifahamu. e, hata sisi katika nchi ya Tanzania si wengi sasa wenye kufahamu kwamba kulikuwa na Kanu e, katika Kenya yenye nguvu sana. Sa tunaona tofauti na nchi kama Tanzania. E, chama cha KANU kimepotea kwa haraka sana, kiwepo wakati wa, wa, wa, wa Mwai Kibaki e, kitu ambacho nacho ni cha kujifunza, kuona chama tawala kinaweza kikapoteza umuhimu wake kwa kipindi kifupi sana. E, kwayo, hicho, naweza kwa hiyo hicho inaweza kuona kwamba ni kutokana na wakati uliobadilika na yeye uwezo wake e, Mwai Kibaki ni mchumi e, kama wengi walivyoongea, alikuwa na sera zenye kuonyesha mabadiliko ya kiuchumi yenye kumsaidia mwananchi, ambayo kwa kweli amefanikiwa kwa kiasi kikubwa. Sawa sawa kabisa, Majid Mjengwa, bila shaka tathmini nzuri sana hapo. E, kuwakumbusha tu wasikilizaji ni kwamba e, Rais Kibaki amewaacha watoto wane na e, mkewe, marehemu mkewe aliaga dunia mwaka wa elfu mbili na e, e, kumi na tatu, samahani, aliaga dunia mwaka wa elfu mbili na kumi na sita na basi, tukirejea, nirudi kwako na ni Profesa Chacha Nyaigoti Chacha, e, kuna jambo ambalo alizungumzia kwa kifupi e, mwenzetu hapo Kennedy Wandera kuhusu usiri wa ugonjwa wa rais e, Kibaki. E, wala sisemi kwamba familia yake ina siri au la, lakini ni suala ambalo kila e, mtu ambayo ni wa hadhi kama ya raisi e, ama aliyekuwa raisi anapoaga dunia, hasa maeneo hayo Afrika Mashariki na kati, saa zingine usiri huu unaanza kutafsiriwa kwa njia tofauti tofauti. E, nini ambacho unakiona hapo kuhusu e, watu wenye madaraka ama wenye nyadhifa kubwa ama ambao walikuwa e, inakuwa kwamba ni vigumu sana kujua e, labda ameaga kwa sababu gani au nini ambacho kilikuwa kinamsumbua? Nini kinasemwa hapo profesa? ni uh, nafikiri tunahitaji kukubali mambo mawili. Kwanza ni kwamba katika maisha yake yote, uh, Raisi Kibaki hakuwa mtu ambaye alikuwa anazungumza sana kuhusu mambo yake ya kifamilia au shughuli alizokuwa anazifanya za kibinafsi uh -huh. na labda hiyo iliendelea katika hali ya kiafya pia Ikawa ni kwamba mambo ambayo au hekaheka na changamoto alizokuwa anakabiliana nazo aliziacha tu, hakuwa ni wa kuzitangaza au kuachilia watu kama watu tujue, kama wananchi na raia. Lakini hili ni tofauti tu kuhusu uongozi wa Afrika na uongozi wa nchi kama Marekani, ambapo viongozi wanapokuwa wamefika nafasi hizi za na kutumikia umma inakuwa ni haki ya umma kufahamu hali yao ya kiafya na shughuli zao za kibiashara na mambo yote ambayo wanatekeleza, hadi kwamba katika kushika nyasa za uongozi katika nchi kama hizo za Marekani, inakuwa ni kwamba hauna ubinafsi wako tena. Lakini hapa nafikiri bado tunaendelea kuenzi ubinafsi na ni lazima pia watu wakubali kwamba mzee Kibaki alikuwa amezeeka, kwa sababu miaka hii ambayo tunahitaja ya miaka tisini, Mungu ametubariki na kumsaidia kuishi miaka hiyo yote. Na sisi na mambo ambayo ametekeleza ni mambo mengi kwa niaba ya umma na kwa niaba ya asasi mbalimbali ambazo alizoongoza. mm -hmm, nafikiri ni muhimu tukubali tu kwamba kifo kilikuwa kimefika, na huu ndio wakati ambapo Mungu amemchukua na tuendelee kuomboleza na kusaidia familia yake iweze kupata uh, uh, afueni na, na Mungu awafariji. Naona muda unakimbia sana, hili Ligongo, tumebaki na dakika kama tatu hivi, lakini kwa sababu tuko naye Wandera kwenye laini ya simu Wandera, kwanza, ni waeleze wasikilizaji, tumekuwa pia tukitafuta kujaribu kuwashirikisha kinamama katika show ya leo, hatukufanikiwa kuwapata wengi, lakini nimezungumza hapo kumhusu uh, Lucy Kibaki, alikuwa ni, ni, ni mkewe bwana Kibaki ambaye alifariki hapo mwaka elfu tisa mia ama elfu mbili na kumi na sita. Nataka nikuulize tena uzungumze kama mwandishi na uko na dakika moja tu kuhusu mchango wa Kibaki katika kuboresha hali ya maisha ya kinamama, hususan kupitia eh, miradi ambayo labda eh, huyu eh, Lucy Kibaki alianzisha. Kifupi, Mama Lucy marehemu alikuwa mojawapo wa uh, watu walioshikilia nyadhifa ambazo ni muhimu katika serikali, hasa katika ikulu ya Nairobi na kujengwa kwa taasisi au taasisi ya ya matibabu ya, ya uh, hospitali ya Mama Lusi hapa jijini Nairobi, ilitajwa kwamba muhimu sana kwa kina mama ambao wangeenda kujifungua katika maeneo ya Nairobi. Kwa hivyo alikuwa nguzo muhimu na pamoja na rais huyu anaye, ambaye ametuondoka mstaafu Mwai Kibaki uh, waliweka msingi hasa katika ulingo au katika nyanja ya matibabu ambayo ilinufaisha sana akina uh, mama na watoto na vilevile uh, wale ambao wangetaka kupata matibabu jijini Nairobi na maeneo mengine. Kwa hivyo walikuwa na mchango wake katika uh, serikali aliyoongoza rais mstaafu wakati huo. Safi sana, Kennedy Wandera. Naona tuwape labda nusu nusu dakika wageni wetu, hili ligongo tumalizie. Naam, labda tuanze ku kuku... Uh, mpa fursa majini Mjengwa, majini Mjengwa, tukiwa tunakamilisha sasa eh, mjadala wetu huu wa uh, Ijumaa tumegusia mambo mengi zaidi. Lipi ambalo unalo unataka kulizungumza juu ya Mwaikibaki? E, tume, ni kiongozi ambaye Watanzania tumemwheshimu sana na tumemwheshimu hata kabla ya kifo chake. E, jana tu nilikuwa nikipita Old Bagamoyo Road, sasa hivi inaitwa Mwai Kibaki. Kwa miaka mingi Watanzania wataendelea kuikumbuka jina lake na nafasi yake na umuhimu wake wakiwa kiopita katika Mwai Kibaki Road, ambayo inapita jirani na nyumba ya mwalimu wakati huo Julius Nyerere, Msasani. Kwa e, hiyo ni nawapa pole wa Kenya, na tutaendelea kumkumbuka Mwai Kibaki na Profesa Chacha Nyaigoti, labda kwa kukamilisha nini, unaweza kutueleza? Naona kama tumempoteza wenzangu, kwa sababu tuko kwenye harakati na hekaheka za kutafuta kura katika nyafsa mbalimbali. Labda kifo hiki tutufundishe jambo moja, kwamba tunahitaji kutekeleza wajibu wetu wa kutafuta hivyo vitu vya uongozi katika amani kubwa, ili nchi hii izidi kupata fanaka na maendeleo mazuri, tukiwa katika uh, amani kubwa kama wananchi wa nchi moja na ndugu wapenda nao. Asante uh, sana Profesa Chacha Nyaigoti. Eh, basi na kufika hapa ndo tumefika mwisho wa matangazo haya ya Live Talk kwa siku ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi naitwa Idi Ligongo. Studio nilikuwa na mwenzangu BMJ Murithi mwelekezi, Aida Isa msimamizi wa matangazo amekuwa ni Sandey Simba Shomari kutoka Washington. Tunakuambia shukran kwa kuwa nasi na Ijumaa njema.