Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC, na 104.3 na Kigali Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha maswali na majibu kikifuatiwa na vijimambo, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Sandey Shomari. Kenya itafanya mazishi ya kitaifa wiki ijayo ya rais wa zamani Mwai Kibaki, ambaye aliliongoza taifa hilo la Afrika ya mashariki kwa zaidi ya mwongo mmoja. Waziri wa mambo ya ndani Fred Matiang'i alisema hii leo Jumamosi. Kibaki, ambaye alifariki dunia akiwa na umri wa miaka tisini, alihudumu kama rais wa tatu ya nchi hiyo kuanzia Desemba elfu mbili na mbili hadi Aprili elfu mbili na kumi na tatu akichukua hatamu kutoka kwa utawala kima wa kimabavu wa Rais Daniel Arab Moi. Mkuu huyo wa zamani wa nchi atapewa mazishi ya kiserikali kwa heshima ya hali ya juu kwa sababu ya utumishi wa kipekee aliyotoa kwa nchi yetu, Matiangi alisema. Kibaki ambaye maisha yake ya kisiasa yalianza tangu kuzaliwa kwa Kenya huru atazikwa Jumamosi ijayo nyumbani kwake Otaya katika nyanda za juu za Nyeri, alisema. Mlipuko wa bomu uliotekelezwa na waasi wa Kiislamu wenye itikadi kali nchini Somalia ulipiga mgahawa mmoja maarufu wa kando ya bahari katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu, na kuwa takriban watu sita. Maafisa huduma ya gari la wagonjwa wamesema mlipuko huo ulitokea Jumaa jioni wakati wateja wengi walikusanyika kwa mlo wa futari wakati wa mfungu wa Ramadhani mgahawa huo hutembelewa mara kwa mara na maafisa wa serikali. Waliuawa wengi wao walikuwa raia na watu wengine saba walijeruhiwa. Mkurugenzi wa huduma ya ambulance ya Amin Abdul Qadir Adan aliambia Associated Press kwa njia ya simu mlipuko huo ulisababisha uharibifu mkubwa, aliongeza. Kundi la Kiislamu la Al Shababu nchini Somalia limedai kuhusika na mlipuko huo. Mchezaji wa zamani wa klabu ya Springbok ya Afrika Kusini, Pedri Wanenberg amefariki dunia katika ajali ya gari huku Texas. Timu yake ya zamani The Bulls ilisema siku ya leo Jumamosi. Wanenberg mwenye umri wa miaka 41 alichezea box mara 20 kati ya mwaka 2002 na 2007 na, na, na, alikuwa karibu kuchaguliwa kwenye kikosi kilichoshinda kombe la dunia nchini Ufaransa. Pia alicheza katika klabu ya Ulster Ireland na klabu ya Castres ya Ufaransa kabla ya kuhamia Marekani mwaka elfu mbili na kumi na sita. Alifariki wakati dereva mwenye umri wa miaka 16 alipoligonga gari lake kwa nyuma wakati akifukuzana na polisi kwenye makutano ya barabara, kulingana na vyombo vya habari vya ndani. Mkewe na watoto wawili walikuwa kwenye gari pamoja naye, lakini hawakupata majeraha ya kutishia maisha. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Ukraine itajaribu kuwahamisha watu siku ya wa Jumamosi kutoka mji wa bandari uliozingirwa wa Mariupol. Naibu waziri mkuu wa Ukraine Irina Vereshuk alisema kwenye ujumbe wa Telegram kwamba mamlaka itajaribu kuondoa na wanawake, watoto na wazee nje ya jiji ambako wanajeshi wa Rusia wamejaribu kuzuia juhudi za hapo awali za kuwahamisha. Si rahisi kwamba njia za kibinadamu kwa umma zitafunguliwa Jumamosi, mamlaka imesema. Maafisa wanakadiria kuna watu wengi kama laki moja wamebaki huko Mariupol. Ufaransa na Ujerumani zimepatia Russia silaha za kijeshi zenye thamani ya karibu dola milioni mia tatu ambazo huenda zinatumiwa nchini Ukraine, kulingana na ripoti maalum iliyotegemea data ya tume ya Ulaya, gazeti la Uingereza The Telegraph limeripoti. Rais wa zamani wa Guini Alpha Conde ameachiliwa kutoka kifungo cha nyumbani zaidi ya miezi saba baada ya kuondolewa madarakani katika mapinduzi ya kijeshi serikali ya mpito ilisema kwenye televisheni ya taifa siku ya Ijumaa. Konde mwenye umri wa miaka 84 alikuwa kizoezini tangu Septemba mwaka jana, wakati wanajeshi wa kikosi maalum walipompindua kwa madai ya kuendeleza ufisadi wa serikali. Serikali mpya ya kijeshi ya Guinea ilimruhusu Konde kupokea wageni na mapema mwezi huu ilimruhusu kusafiri hadi Umoja wa Falme za Kiarabu kwa ajili ya kuchunguzwa afya yake, lakini ataendelea kuishi katika nyumba ya familia ya mke wake katika kitongoji cha mji mkuu wa Conakry hadi ukarabati wa ya nyumba yake utakapokamilika, serikali ya mpita ilisema katika taarifa yake. Wakati wa unyanyasaji uliporipotiwa katika wiki za karibuni nchini Mali, makaburi bandia yaliyotengenezwa kuyatia ubaya majeshi ya Ufaransa, mauaji ya takriban watu mia tatu, wengi wao wakiwa raia, lakini ushahidi wote ulionyesha mamluki wa kikundi cha Wagner cha Rusia. Hata kabla ya kundi hili la wapiganaji hao wa kitaalam wanaohofiwa kujiunga na mashambulizi dhidi ya Ukraine, Rusia ilikuwa imewapeleka kwenye operesheni za kijeshi zisizojulikana katika nchi zisizopungua nusu dazeni za Afrika, lengo la kuendeleza matarajio ya rais Vladimir Putin duniani na kudhoofisha demokrasia. Kundi la Wagner linajitangaza kama mkandarasi wa kibinafsi na Kremlin inakanusha uhusiano wote wa kundi hilo au hata wakati mwingine kuwalipo na Ufaransa itapiga kura Jumapili kwa duru ya mwisho ya upigaji kura katika uchunguzi wa urais huku Marine Le Pen wa chama cha siasa kali za mrengo wa kulia cha National Rally akiwa pointi chache tu nyuma ya Emmanuel Macron aliyeko madarakani. Ushindi wa Le Pen utakuwa na athari kubwa kwa usalama Ulaya, wa Ulaya kufuatia uvamizi wa Rusia dhidi ya Ukraine. <mulia> Swali... na majibu. Hujambo mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo, karibu katika kipindi kingine cha maswala na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Hapa studio ni mimi Abdu Shakur Abud, leo nikishirikiana na Kenneth Bwire kuchambua barua zenu. Muda unakwenda mbio, miezi inakwenda Kenneth. Nimeona kuna wasikilizaji wengi walioandika kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Sasa nani aliyebahatika kutufungulia uwanja wa hii leo? Asante sana Abdu Shakur Abud. Hii leo nayitufungulia kipindi cha maswali na majibu ni msikilizaji wetu Florian Henrik Ngemela wa Bukoba Vijijini, Bugengere. Hatukupata muda wa kumaliza maswali yake. Utakumbuka tulijibu kuhusu ushawishi wa jamii ya Wakaramojong nchini Uganda. Sasa swali ulioahidi Abdu Shakur utajibu la Florian ni nini: chanzo kikuu cha vita ya mashariki ya Kongo na nani anawafadhili wapiganaji wa M23 kazi kwako Hakika, kwa, kwa ufupi, kuna sababu chungu nzima ambazo tumeripoti kuhusu vita na ukosefu wa usalama huko mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, pamoja na vyombo vingine vya habari kufuatilia na wachambuzi na wataalamu wa masuala ya usalama wamekuwa wakizungumzia. Tunaweza kusema tangu kupinduliwa kwa Mabutu Seseseko tarehe 16 Mei mwaka 1997 na Laurent Desire Kabila, ndipo taifa hilo tajiri la madini na rutuba kutumbukia katika ghasia na ukosefu hasa kwa upande wa mashariki wa nchi katika majimbo ya Ituri, Kasai na Kivu ya kaskazini na kusini. Hata hivyo, wataalamu wanasema ghasia za kwanza zilianza mara tu baada ya mauaji ya kimbari ya Rwanda mwaka 1994. Mauaji hayo yalisababisha maelfu ya wa wakimbizi wa kihutu kukimbilia mashariki ya nchi hiyo, na kwa muda mfupi baadaye makundi yenye silaha yakajitokeza na ugomvi wao na ghasia kupelekea vita vikubwa nchini humo. Vita hivyo vilitokea kuanzia mwaka 98 hadi elfu mbili na tatu pale serikali ya Kinshasa iliposaidiwa na Angola na Namibia na Zimbabwe kupambana na waasi waliokuwa wanaungwa mkono na Rwanda na Uganda, Rwanda ikidai inawatafuta waasi wa kihutu waliokimbia Congo na Uganda ikiwasaka wapiganaji wa ADF Nalu. Vita hivyo vilijulikana kama vita vya pili vikubwa vya Kongo, ambapo inakadiriwa watu milioni tatu wameuawa. Kufuatana na taasisi ya kufuatilia mizozo Global Conflict Tracker GCT kuna zaidi ya makundi mia moja katika eneo hilo, na tatizo kubwa bila shaka ni umaskini, ukosefu wa utawala bora na uwekezaji, pamoja na uporaji wa madini. Baada ya vita hivyo na makubaliano ya amani kufikiwa mwaka elfu mbili na mbili na kuundwa kwa utawala wa mpito, ghasia zimekuwa zikiendelea, na hapo ndipo kundi mojawapo kuu la M23 likajitokeza. Na tangu wakati huo basi, makundi mbalimbali yamekuwa mbali akipigania masilahi tofauti ya nchi za nje na ndani katika ugomvi huko mashariki mwa Congo. Wataalamu wa GCT wanakadiria kuna utajiri wa madini wenye thamani ya dola trilioni 24 kwenye eneo hilo ambayo haijachimbwa, na huenda ikawa pia ni sababu kuu ya ghasia. Kwa hivyo unaona kwamba kuna ghasia za kikabila, ghasia za kisiasa na ghasia za kiuchumi. Hizo tunaweza kusema ndizo sababu kubwa zinazofanyika mapigano huko mashariki mwa DRC na hasa kukosekana kwa utawala bora thabiti, katika nchi hiyo na jeshi ambalo halina uzoefu, hakupata muda kupata mafunzo ya kutosha kuweza kukabiliana na hali hiyo, kulingana na wataalamu. Nafikiri kwa ufupi nimeweza kueleza sababu za ghasia na ukosefu wa usalama huko. Bila shaka swala kubwa kabisa ni njaa, umesababisha watu wengi kuchukua silaha wataalamu watakwambia, ikiwa umeshiba, kwa nini uchukue silaha? Unataka kumua nani ukiwa we umeshiba, umeridhika kiuchumi? Nadhani hilo ndo sababu kubwa la kuweza kutokea ghasia pale popote pale duniani. Hey, asante sana Abdu Shakur, kama kawaida yako unatoa maelezo safi kabisa, kazi nzuri. Sasa ninavuta swali la Zamoyoni Haunga wa huko Ndezi Yenga, Mbozi, Songwe, Tanzania. Anauliza ni nchi gani yenye ukubwa wa eneo kuliko nchi yoyote duniani? Hicho ni kitandawili kwa wasikilizaji, ama unasemaje Abdu Shakur? Abud, pendekezo zuri kabisa Kenneth, labda tuanzishe kwenye ukurasa wetu wa Facebook, kitandawili tega <laughs> hilo litakuwa jambo zuri. Kitandawili tega, aya nipe mji na mambo mengine kama hayo. Lakini kwa sasa tupatie jibu la nchi yenye ardhi kubwa sana duniani. Basi nchi yenye eneo kubwa duniani, kulingana na taasisi ya Worldometer, ni Rusia yenye ukubwa wa kilomita milioni 17,098,242 za mraba ikiwa ni asilimia 11 ya dunia kamili. Nchi ya pili kwa ukubwa ni Canada ikifuatiwa na Uchina na Marekani inachukua nafasi ya nne na Brazil ni nchi ya tano kwa ukubwa duniani. Sasa kutoka studio namba 15 na ya Sauti ya Amerika kipindi maswali na majibu. Na hivi sasa tunaelekea hadi kaskazini magharibi ya Zambia, ambako tunakutana na Akim Jona. Yeye anauliza kuhusu thamani saraf ya sarafu ya Marekani ya dola, anataka kufahamu, je, ni kweli kuwa rais wa Rusia Vladimir Putin alipoamrisha kuwa bidhaa zote za Rusha zinaabidi kulipwa kwa sarafu ya nchi hiyo ya robo kutasababisha kushuka kwa thamani ya dola? Safi sana kupata maswali kutoka Zambia. Sasa hakuna ushahidi wowote kwamba sarafu ya Marekani inaweza kushuka kwa sababu ya kupanda kwa rubel ya Rusia. Rais Putin alichukua uamuzi wa kutaka bidhaa zake zinunuliwe kwa rubel baada ya Marekani na nchi za Ulaya kufunga uwezo wa mabenki ya nchi yake kutumia mfumo kubadilisha wa kubadilisha fedha wa kimataifa SWIFT. Hali hiyo inasababisha kuwa vigumu kupata malipo inapouza bidhaa zake nje au kutaka kulipwa kununua bidhaa kutoka nje. Na kwa vile mataifa mengi ya dunia hutumia dola ambayo inaambatanishwa na dhahabu, wataalamu wa fedha wanasema kupanda au kushuka kwa ruble hakuwezi kuathiri thamani ya dola namna hiyo. Kwa hivyo hakuna wasiwasi, na hivyo sio sahihi kusema kwamba Russia ikiamua watu wanunue bidhaa kwa rubles, dola inaweza kupunguza thamani yake. Haina uhusiano wote kwa upande huo. Tukiendelea na maswali na majibu hivi sasa, zamuni yako Jeff Albert, ukiwa huko Mwanza Tanzania, unasema unataka kufahamu sayari hizi tunazozisikia zipo sehemu gani au upande gani mbona hazionekani kama tunavyoliona jua, nyota na mwezi? <laughs> Huyo anazungumzia kama sayari Mars, Jupiter, Venus, Pluto na nyinginezo. Abdushakuri, sio? Msikilizaji ana haki kuuliza suala hilo, na jibu rahisi ni kwamba sayari hizo ziko mbali sana kabisa kuweza kuonekana na macho yetu ya kawaida. Kwa mfano, sayari iliyo karibu na dunia kwa wakati huu ni sayari ya Mars na iko karibu kilomita milioni mia nne na zaidi. Na hapa ninasema iliyo karibu kwa vile sayari zinazozunguka jua, na hivyo mnamo wakati mbalimbali mbali, umbali wake na dunia unabadilika ambayo kawaida wanasayansi wanasema huwa karibu mara nyingi na dunia ni Mercury, halafu sayari nyingine ni Venus, alafu ndo Mars. Na kulingana na idara ya safari za anga ya juu ya Marekani, NASA, inachukua miezi saba kwa chombo chake kinachokwenda kasi za kilomita laki tatu elfu tisini mia sita kufika sayari hiyo. Fikiria miezi saba, kwenda mbali, macho yako hayawezi kuona chombo kama hicho. Unaona, upande wa mwezi inaweza kuchukua kati ya siku tatu hadi tano kuwasili pale, kwa hivyo unaweza kuona na macho. Na tukizungumzia swala la mwezi, ni kwamba kila sayari huwa na mwezi wake karibu kabisa. Sayari nyingine zina miezi nyingi zaidi inayozunguka, kwa hivyo tunaweza kuiona. Na upande wa jua kuweza kuona ni kwamba jua ni kubwa kabisa kuliko sayari zote zile. Ju, tunaliona jua katika pembe zote za sayari hii. Ukitaka kujua ukubwa wa jua inasemekana ni kilomita elfu mia sita tisini na sita. Na ukifanya kuzunguka mzunguko wa jua kamili ni kilomita milioni moja, laki tatu elfu tisini na mbili. Hivyo unaweza kuliona jua popote pale ulipo ulimwenguni, yaani ukiwa katika sayari yoyote ile lazima utaliona jua. Kwa hivyo hizo ndo sababu kwamba sayari huwezi kuziona kutoka ardhi, ziko mbali sana. Godzilla the last Godfrey wa Arusha anauliza ni kwa namna gani vikwazo vya biashara vinafanya kazi, au kuna majeshi baharini huzuia bidhaa kutoka nchi moja hadi nyingine. Kwa mfano mafuta ya Russia kuwekewa marufuku, inakuwa vipi hali hiyo? Godfrey anasema anataka ufafanuzi, hivi vikwazo vinatekelezwa namna gani? Hii nzuri sana. Hakuna wanajeshi au majeshi baharini kuzuia bidhaa, ingawa manuari za kijeshi za kimataifa, hasa mataifa makuu, yanaweza kuwekwa na kupewa mamlaka kukagua meli baharini kuhakikisha kwamba bidhaa zinazosafirishwa hazikiuki vikwazo vilivyowekewa nchi mbalimbali mbali. Kuna vikwazo vya kiuchumi, vikwazo vya kisilaha na vikwazo vya kisiasa na vikwazo vya usafiri. Wale wanasiasa, mfano wa Russia, mawaziri wake wamepigwa marufuku kuja Marekani na nchi za Magharibi. Hiyo ni kwa sababu ya uvamizi wa huko Ukraine. Kwa hivyo hawezi kusafiri, hawapati kibali cha kuingia katika nchi hizo kwa kawaida. Vikwazo ni uamuzi wa kisiasa kufunga biashara na huduma za fedha kwa nchi husika. Zinachukuliwa adhabu kama hivi sasa tunazungumzia Rusia. Rusia imevamia Ukraine, kwa hivyo nchi kuu za dunia zinaona adhabu ni kuifungia biashara, kutokomeza uchumi wake, na hapo kiongozi wake anaweza kubadilisha msimamo akaacha uvamizi. Lakini namna inavyoonekana, vikwazo hadi hivi sasa havimdhuru Putin, maanake anaendelea na vita. Mfano mzuri, Rusia imewekewa vikwazo vya kila aina ya kiuchumi na biashara, hivyo mafuta yake hayawezi kununuliwa na kampuni yoyote duniani, ikiwa ni Ulaya au Marekani, na hata nchi nyingine ambazo zinaweza kutaka kusema, mfano Kenya kununua mafuta ya Rusia, Marekani inakuja inawekea Kenya vikwazo inapokonya haki mbalimbali. Kwa hivyo inaweza kutokea, kwa hivyo hakuna mtu anasubutu kwenda kununua mafuta au gesi kutoka Russia, ikiogopa itawekiwa vikwazo. Sasa inafanya vipi kazi vikwazo? Kama ulivyouliza msikilizaji, Marekani ikiwekea Russia vikwazo, hivyo hakuna mfanya biashara au benki inaruhusiwa kufanya biashara na nchi hiyo, katika kuiadhibu kutokana na uvamizi wake. Hali hiyo inaumiza uchumi wa Russia na hivyo vikwazo vingine vinawekewa watu binafsi, kama alivyosema kusafiri na kadhalika. Kwa hivyo ni swala la adhabu. Kwa hivyo kwa ufupi, unakuta kwamba makampuni ya biashara yanajiondoa kuogopa vikwazo vyawekewa Rasia, kwa sababu vikwazo, unapowekewa vikwazo, vikwazo. Russia ikiwekewa vikwazo, mtu yoyote atakayeshirikiana na Russia kibiashara na kiuchumi vilevile anawekewa vikwazo. Kwa hivyo, wakati uvamizi ulipoanza, vikwazo vilivyowekewa Russia, makampuni mengi ya nchi za Ulaya na Marekani yalijiondosha, kwa sababu ukibaki pale, benki yako hapa Marekani inafungwa, fedha zako zinazuiliwa, wewe unaweza kufilisika. Kwa hivyo hivyo ndo vile vikwazo vinafanya kazi. Wewe ukiwa unafanya biashara na Russia ukaendelea, na kuna vikwazo, Russia inakula vikwazo na wewe vilevile vile mfanya biashara unapata vikwazo, maanake wewe pesa zako zinabidi zipitie mfumo wa Swift, ambayo ni mfumo wa benki kubadilisha fedha duniani. Unakuta umejikwamisha biashara na vikwazo vinakuumiza kwa hivyo, nafikiri nimeweza kujibu swali lako. Kennes, naona muda hauturuhusu, lakini labda swala la mwisho kwa hii leo. Na hapa kuna swali limeulizwa na wasikilizaji wengi, linatoka kwa Ocheng Pobako wa Migori Kaunti, Kenya. Anauliza, mbona NATO ilishambulia Libya kwa haraka lakini wanaiogopa Rasia? Naona vilevile vile swala hili tuliweke hadi wiki ijayo, maanake naona swala la uvamizi wa rasia Nimechukua nafasi kwa mara nyingine katika maswali na majibu. Basi, kwa niaba yako Kennes Bwire, mimi ni Abdu Shakur Abud, nikisema nampisha BMJ Muridhi kukuleteni viji mambo. Hadi wakati huo, kwaherini. <mulia> Barabara kabisa, msikilizaji. Bila shaka ni kitambulisho kwamba nimejaja hapa mitamboni tayari kukuletea vituko, sarakasi, maajabu na hata vitimbi vya wiki. Ni wakati wa viji mambo. Jina langu ni BMJ Mridhi. Jamaa mmoja hapa Marekani, katika jimbo la Michigan, msikilizaji, ametunukiwa tuzo ajaribu kufanya hivyo kitu ambacho hakujua ni kwamba kumbe ulimi wake sio wa kawaida, kwa sababu uzito wake ni mkubwa, upana wake ni mkubwa na urefu wake ni mkubwa. Ulimi kiungo kidogo, matatizo yake ni makubwa. Ulimi kiungo kidogo. Kusema kweli hata mimi Dante, ningekwambia usinionyeshe tena manake. <laughs> Kwa kweli hata na kama nacheka, ulimi wenyewe nikiangalia hapa e, unachukiza, unachukiza msikilizaji lakini mwenyewe anasema anauona kama kipawa. Kwa hivyo, mimi ni nani nianze kuzungumza kuhusu ubaya wa ulimi wa mwenyewe ambaye anauona kama kipawa? Alisema <laughs> kwamba wengine wanafikiria kwamba ni laana, lakini yeye hadani namna hiyo, so definitely not a curse. anasema kwamba ulimi wake Eh, ni kama misuli mingine yoyote. Anasema ana uwezo wa kukunja, eh, kama msuli mwingine wowote kama vile eh, kusogeza vidole au kuinua uzito, yani kuinua uzani, eh, na hivyo haoni tatizo lolote. So I just think it's really weird. Alasema, kwa hakika naona ulimi wangu kama zawadi, na sikuwahi kufikiria kwamba ningekuwa na taji la rekodi yeah, za dunia za Guinness World Book of Records hata siku moja. Siku dani, basi wale wanaangalia wanasema kwamba anafanya kitendo cha kuchukiza kama vile nilikuwa nimesema hapo awali, msikilizaji, kama jamaa amepata tuzo ya Guinness Book of World Records, basi na aendelee kuonyesha ulimi wake mnono, kwa sababu sisi tutaendelea kuangalia tu, na inaonekana kwamba ulimi huu utampeleka mbali. Ulimi wa kunyamaza, msiseme kila jambo, kupaza sauti na kujipa majigambo, wa kupinga kumbo, wanakuchunguza wa Basi tuwache kuwasema hao wenye ulimi mnono mrefu na mpana, tuangalie kwingineko huko Kenya. Msikilizaji, wiki hii mitandao ya kijamii imewaka moto baada ya wasichana watatu ambao ni mapacha wanaitwa triplet kunukuliwa na vyombo vya habari mbalimbali wakisema kwamba wote wameamua kuolewa na mwanamume mmoja, na usidani ni mzaha. Msikilizaji, wako hapa wakizungumza na Jalas TV. So alisema like anaweza to take tukiwa watatu, but yeye akasema kwao haiwezi mind kwa sababu baba yake alikuwa ameoa ten women. So yeye akiwa na watatu haitakuwa na any issue ati nini, yeye akiwa na watatu haitakuwa na any issue. <muchilis> Na kwa haya msikilizaji, kuhusu wanawake watatu wanaotaka kuolewa na mwanaume mmoja, wakiwa ni mapacha triplets. naona saa yangu hapa studio kwenye ukuta inanaambia ni ondoke, muda wangu umekwisha. Msikilizaji, makala haya yatayarishwa na kuletwa kwako nami BMJ Mridhi, na kabla sijaondoka, kama ilivyoada, na kuacha na kauli ya wiki hii kwamba mapenzi ni kama kikohozi <coughs> haya fichiki, kisa na maana dunia Asante sana BMJ Mrithi. Basi ufuatao sasa ni muktasari wa habari, msikilizaji. Kenya itafanya mazishi ya kitaifa wiki ijayo rais wa zamani Mwai Kibaki, ambaye aliongoza taifa hilo la Afrika ya mashariki kwa zaidi ya muongo mmoja, waziri wa mambo ndani Fred Matiang'i alisema leo Jumamosi. Mlipuko wa bomo uliotekelezwa na waasi wa kiislamu wenye itikadi kali nchini Somalia ulipiga mgahawa mmoja maarufu wa kando ya bahari katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu, na kuwa takriban watu sita, maafisa huduma ya gari la wagonjwa walisema. Na mchezaji wa zamani wa Springbok ya Afrika Kusini, Pedri Wannenberg, amefariki dunia katika ajali ya gari huko Texas, timu yake ya zamani The Bulls ilisema Jumamosi. Wannenberg mwenye umri wa miaka 41 alichezea box kwa mara 20 kati ya 2002 na 2007 alikuwa kuchaguliwa kwenye kikosi kilichoshinda kombe ya dunia nchini Ufaransa. Na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana Ikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.