Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC za saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayowakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji ni mimi Sunday Shomari. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan amesisitiza nia ya serikali yake ya kutoa hadhi maalum kwa Watanzania wanaoishi ughaibuni badala ya uraia pacha. Akizungumza na wanadiaspora katika hoteli ya Mariot mjini Washington DC siku ya Jumamosi, Rais Samia ameelezea miradi na kazi anazofanya katika awamu yake ya uongozi, akisema akiendeleza ujenzi wa vituo vya afya ikiwa ni zaidi ya miradi mia tano miundombinu pamoja na kupambana na malaria. Amesema hadhi maalum watakaopewa wa Tanzania wanaoishi nje ya nchi itawapa fursa ya kumiliki ardhi, urithi na mingineyo. Na wanashughulikia sera ya diaspora, na wizara ya mambo ya nje wataisambaza kwa wadau wa diaspora hiyo ili nao wachangie mawazo yao kabla ya kuirasimisha, akisisitiza kwamba swala la uraia pacha halipo kwa sasa. Wakati huo huo, nje ya hoteli hiyo alipokelewa na Watanzania waliokuwa na ujumbe kwa rais huyo wakidai kuna haja kwa taifa hilo kuwa na katiba mpya, uhuru wa habari na kutendewa haki kwa wanasiasa wa upinzani, pamoja na kutaka kujua wale waliopotea wako wapi. Rais Samia alitambua kupokea ujumbe wa Watanzania hao, aliwaita pia ni watoto wake, akisema ameanzisha mazungumzo ya maridhiano na vyama vya siasa kupitia baraza lao, wakiwemo polisi, viongozi wa dini na taasisi za kijamii ili kujadili mipango yao na kumpelekea ripoti ili waamue lipi waanze nalo. Akizungumzia chama kimoja cha siasa bila kutaja jina, kwamba bado akijajiunga, lakini anaendelea na mazungumzo nao. Amesema amefanya mazungumzo na wafanyabiashara wa Marekani kusaini MOU zenye thamani ya zaidi ya shilingi za kitanzania trilioni moja, ikiwa na ushirikiano wa kibiashara na sio kuomba misaada. Yaani sekta binafsi ya Marekani na Tanzania iwekeze kwa pamoja, halafu wagawane faida. Mlipuko katika kinu cha mafuta kisicho rasmi kusini mwa Nigeria umeua takriban watu 80. Idara ya huduma za dharura ilieleza Jumapili mlipuko huo ulitokea Ijumaa usiku katika eneo lisilo halali kati ya majimbo ya kusini ya mafuta ya Rivers na Imo. Polisi walisema Tulipata takriban miili 80 iliyoungua vibaya kwenye eneo la tukio. Ifeanyi Naji wa Shirika la Kitaifa la Usimamizi wa Dharura Nima katika eneo hilo aliambia AFP na kuongeza kuwa idadi ya vifo inaweza kuongezeka zaidi. Tuligundua miili ipo kwenye vichaka na misitu iliyo karibu, huku baadhi ya wa waendeshaji haramu na wafadhili wao wakitoroka kutafuta usalama, aliongeza. Idadi ya vifo kutokana na ajali nyingi za meli za wahamiaji katika pwani ya Tunisia imeongezeka hadi kufikia watu 17, afisa mahakama alisema hii leo Jumapili. Siku ya Jumamosi, ulinzi wa pwani ya Tunisia walisema boti nne zilizokuwa zimewabeba wahamiaji 120 wa kiafrika waliokuwa wakielekea Italia zilizama kwenye pwani karibu na mji wa Fax. Miili mingine mitano ilipatikana Jumapili na kuongezeka kufikia hadi kumi na mbili ambayo walinzi wa pwani waliipata usiku, alisema Murad Turki, msemaji wa mahakama ya Fax. Na mlinzi wa pwani alisema watu wapatao tisini na nane walikuwa wameokolewa. Ukanda wa pwani wa Fax umekuwa kituo cha watu wanaokimbia migogoro na umasikini barani Afrika na mashariki ya kati na kutafuta maisha bora barani Ulaya. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mlipuko katika mji mkuu wa jimbo la Taraba, kaskazini mashariki mwa Nigeria, siku ya Ijumaa jioni ulijeruhi watu 11 wakiwemo watoto, polisi walisema, siku chache baada ya mlipuko uliodaiwa kufanywa na kundi la Islamic State kuua watu watatu sokoni, katika mji wa mashambani huko Taraba. Milipuko ya Taraba inaashiria kuenea kwa maasi ya kisnam ambayo ilikumba eneo la kaskazini mashariki mwa Nigeria kwa mwongo mmoja. Kulikuwa na mlipuko jana saa mbili na robo usiku huko Nakai, Jalingo, vijana 11 wa kiume kumi na mmoja wa kike, wengi wao wakiwa kati ya miaka 11 na 18 walikuwa na michubuko midogo midogo na wamepatiwa matibabu. Hakuna aliyefariki dunia, hakuna aliyedai kuhusika. Usman Abdullahi, msemaji wa jeshi la polisi katika jimbo la Taraba, alisema. Maafisa wa Ukraine walisema leo Jumapili Rusia imeanzisha shambulizi la anga dhidi ya kiwanda cha chuma cha Avostal katika mji wa bandari wa Mariupol uliozingirwa wiki iliyopita. Rais wa Rusia Vladimir Putin aliamuru uwekwe ulinzi mkali katika kiwanda hicho ambacho vikosi vya Rusia vimepata tabu kuvikamata kutoka kwa maelfu ya wapiganaji na raia wa Ukraine ambao wamebaki kudhibiti kiwanda hicho. Wakati huo huo, kamati ya kimataifa ya Msalaba Mwekundu ilisema katika taarifa yake leo Jumapili kwamba imeshtushwa sana na hali ya Mariupol. Katika hali hiyo Msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, mahala popote pale unaponisikiliza, naitwa Mkamiti Kibayasi, ninakukaribisha katika Salamu na Muziki jumapili ya leo. Basi mwenye bahati ya kutufungulia kipindi hiki ni Abubakar Ngeresi kutoka Tamtam Salamu Klabu, Sanawari, Kilimani, Arusha, Tanzania. burudani ni jadi yetu, ndivyo alivyoanza, na anapenda salamu ziende kwa mke wake Mama Omolkhair. Salam ziende kwa Leticia Shilogile, Machenji Lupembe, Jafari Kopo, Andrew Sangawe, Musa Mjengi, Maria Bura, Frenki Shayo, Shilinde wa Shilinde, Mkuyi Shilinde, Mwikanu wa Mahudi, Emmanuel John Machungwa, Sadik John Mbuga, Peter Bucheyeki, Mzee Joseph Sindano, Joseph Asenga, Emmanuel Charles Mac Masai, Ngusa Mleba, Njile Oswago, Doto Mahona, Buhu Magembia, Jipole Jisandu, Mama Naima Hango, Maharu Kanyonyi wa Kanyonyi, rachi wa rachi mkankule wa mkankule na faustin stefano. Hivi sasa nakamata kadi yako kutoka kwa waziri wa mambo ya salam deus masunga buhungu, kila wa igigwa, sikonge, tabora, tanzania. Salamu zako kwanza, unasema ziende kwa mapema, ndula jojiagwa, mtoto masunga deus, bebi masanja deus, malkia kundi deus, biasha shaban ali na soro maziku wakiwa Tabora Tanzania. Salamu ziende kwa mchana jei, mchana sali, bunzali sali, fikiri dario, gakala rutahi wa busisi, gaza boi, kilaka mage, mbise majali wa bususu, sayenda mabula, magesha wakiwa Tanzania. Na kamata kadi yako wewe, unaitwa ngalama maluta wa isolomagu, Mwanza, Tanzania. Salamu zako nasema ziende kwa nazael madede na mala joas, mwikanwa mahudi, deus ngaya Inga Mwaminifu Kasore Luhindukira Kabanzi Jean Jarin Mwalembe Machenji Lupembe Simon Shauri, Baba Ombeni, Emmanuel John, Machungwa Joas John, Rashid Fasto, Emmanuel Charles Mark Masai, Kashinje mjomba wa watu badhi, Juma O Kazuri, Moshi za moyoni Haonga na Simon Shauri, Baba Ombeni, pokeeni salamu. Baada ya kusoma salamu hizo, basi tupate muziki kutoka kwa Mvirii The Storyteller akishirikiana na darasa wanakuambia. barabara kabisa. baada ya kibao jelas kuondoka namna hiyo, kinanipa fursa ya kusoma kadi yako wewe, Jerad Felician wa Dar es Salaam, Tanzania. Salamu zako wanasema ziende kwa wafuatao: inosenzia Gabriel akiwa Moscow, hananasif Ruaichi Anjo Gerad akiwa Mosco, Hananasif Dar es Salaam, Teofil Mchalo akiwa Karatu, Enjo Felician akiwa Dar es Salaam, Antipas Mpemba akiwa Sinza Dar es Salaam, Shukuru Jerard au Baba Enjo wa Kariaco. Ujumbe unaandika kwamba maisha sio lele. Mama Mkankule wa Mkankule, Mnyiramba halisi kutoka nyanda za juu kusini mwa Tanzania, Maji Moto, Mpimbwe, Katavi. Salamu zako nasema ziende kwa Njile Eswago wa Igunga, Kasore Ruhindukira wa Kongo, Magufuli Jikono Jandama wa Itete Malinyi, Jafet Maembe wa Ugala Katavi. Salamu ziende kwa Filbert Jonathan Kenshambi, Eric Masawe, Wilfred Tambwe Ngusa Mleba wa Igunga. Wote umewandikia kwamba salamu ni nusu ya ku... Nana, Sayenda Mabula Magesha, unatokea Shibaranga, Geita Tanzania, salamu zako unataka ziwafikie kwanza kabisa mke wako Grace Simon Seni, salamu ziende kwa Nazareti Mwa Kipembe Nyanda Mayala Rutahi wa Salum Busisi, Philbert, Jonathan Kienshambi, Juma Yasin, Fojei Mwamloka, Lenga Chapati, Maige Mbona Ntemisemi, Ali Kimanti. Salamu unasema ziende kwa Leticia. Salamu unasema ziende kwa Ali. Salamu zimfikie Asha Shomari, Matibia Ndobe, Ndoto Kushanga, Onyali Onyali pia apokee salamu. Jumbe, umeandika, usimdharau mtu mfupi, maana yeye ndiye kaanzisha kazi. Basi sasa nakamata kadi yake. Ni Goligota Magabe, mkono wa GGM Unit Geita Tanzania. Salamu zake kwanza anasema ziende kwa watangazaji wote wa VOA Swahili kwa niaba ya wenzangu Goligota Mogabe mkono wa GGM Unit Geita Tanzania. Nasema shukrani sana kwa kutupa salamu hizi na vilevile vile salamu nasema zimfikie wapenzi wote wa salamu kupitia VOA Swahili. Salamu pia ziende kwa King Majuto, Victor B. Mselabuye. Salamu ziende kwa Kingobedi Zenobi. Salamu ziende kwa Baraka Maganga, mzee Joseph Sindano, James tano Thomas pia pokea salamu popote pale ulipo. Baada ya kusoma salamu hizi, naona ni wakati nami sasa nipumzishe koo langu. Naona kibao hiki cha Come My Way kutoka kwa One Day kipo tayari kabisa kukuburudisha katika kipindi hiki cha salamu na muziki kutoka hapa studio namba 15 za VOA Swahili mjini Washington zaji unayefungulia redio yako hivi sasa unasikiliza kipindi cha salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, kila siku ya Jumapili. Leo hii bado upo nami, Mkambiti Kibayasi ndiye niliyekuandalia kipindi hiki. Vasco Makyusa Wastamiko Kiela, Mbeya, Tanzania, salamu zako nasoma. Unataka ziende kwa wafuatao, ukianza na mama yako mzazi Hilda Bukusi, wengine ni Tumpale Noeli Mwaki salamu ziende kwa Bamaka Noeli Mwa Kiolo, Hilda Kibona, Isak Kibona, Matrida Kagesyeko, Kanyeka Avitus Kamugisha, Rajabu Ngwambe, Eliud D Nandi. Pokeni salamu vilevile. Umemsalimia Amadi William Yataka Moyo, Maiko Kiandalola, Goodluck Mwaka Lebela na wanatu wote wapokee salamu. Ujumbe unasema tuishi kwa kumpendezesha Mungu. Ni ujumbe ambao umeandikwa na Vasco mwa kiusa wastamiko kiela Mbeya, Tanzania. Baada ya kusoma ujumbe huo, na kamata kadi yako. Wewe Fojei mwa Mloka, unapatikana nkunga Kiwila, maeneo ya Tukuyu, salamu zako unasema ziende kwa Nazareth mwa Kipembe, nil Siobela kinyozi mstaafu, sidi Afuguru, James tano Tunza Mwakapenda, salamu ziende kwa Majaliwa Bususu, Sadiki Joni, mwanaharakati Furaha James, pokeeni salamu. Salamu zako unataka pia ziende kwa Karamba Sule, salamu ziende kwa Juma O Kazuri Moshi, Fadhili Hamdan. Salamu zimetumwa kwa Nico Mgavilwa, Pasco Lucas, Emmanuel John, Machungwa Rutehi wa Busisi, Nicolas Godfrey. Salamu ziende kwa Namala Joas, Jafar Kopo, Charles Juma nne Ujumbe ni kwamba unapopata salamu basi jifunze kurudisha salamu. Nyote nyinyi ndiowasoma hapa, mmetumiwa salamu na Fojei Mwamloka wa Mkunga kutoka huko Nkunga. Sasa na kamata kadi yako wewe, unaitwa Kashishi Bulige, unapatikana Kahama nchini Tanzania na wewe unasema salamu zako zimfikie Mchana Jei, Mchana Mashaka Sube. Salamu zako unataka ziende kwa Mariam Lutemagula, Salome Daniel Elias Kingi Majuto apokee salamu. Gorigota Mogabe apokee salamu. Mpelwa Sekela Rutahi Wabusisi, mzee Joseph Sindano apokee salamu. Baada ya kusoma salamu hizo, nazisindikiza na kibao kizuri kabisa kutoka kwa Angela, anakuambia shudala. hivyo mambo yanavyokwenda hapa studio 15 za VOA Swahili mjini Washington DC. Na kama takadi yako Kawawa Edward, unataka salamu zako ziende kwa Mwalimu James Katia, salamu ziende kwa Joel Bulima, salamu unataka ziende kwa Tina Matelula, umemsalimia pia mzee wa sora pale Isaka salamu ziende kwa Baraka Mganga, salamu ziende kwa Masanja Kuyanja, salamu ziende kwa mwalimu Kennedi Mpemba, umemsalimia vilevile Mpelwa, umemsalimia Magabe, wapokee salamu. Ujumbe unasema jamani, Vioi Swahili ipo wazi kwa ajili yetu bila shaka wale uliowatumia salamu na nimewasoma wamepata ujumbe huo murwa. Basi na kamata kadi yako wewe, unaitwa Nyika Njoroge, unapatikana maeneo ya Maryland hapa hapa nchini Marekani. Nyika, salamu zako unasema kwanza kabisa ziende kwa baba na mama Mr. and Mrs. Njeroge wakiwa Maryland. Salamu unasema ziende kwa shosho, kwenye mabano unaandika, huyu ni bibi yako, anapatikana Nairobi, Kenya. Salamu unasema ziende kwa anti zako bila kuwataja majina, unasema ni ukoo wa dhi Njeroges wapokee salamu na ukoo wa dhi Wachiras wapokee salamu popo tepale wanaposikiliza salamu na muziki ya VOA Swahili. Vilevile vile, unasema unamsalimia dada yako kipenzi pekee, si mwingine, anaitwa Njeri Wachira akiwa Maryland hapa Marekani, apokee salamu. Ndiyo, nakamilisha kipindi cha salamu na muziki kwa siku ya leo, na kuacha na kibao murwa kabisa, baby love, otile brown. Naitwa Mkamiti Kibayasi, shukran kwa kusikiliza salamu na muziki kutoka VOA no, Swahili. Ni Sanani Brown huyo msikilizaji, akikamilisha kipindi cha salamu na muziki. Shukran sana Mkamiti Kibayasi kwa salamu na muziki jumapili hii leo. Basi moja kwa moja, msikilizaji, kaa tayari kukusomea muktasari wa habari. Ufaransa ilianza kupiga kura katika duru ya pili ya uchaguzi wa rais leo Jumapili, katika nyang'anyiro kati ya Emmanuel Macron na mwanasiasa mwenye siasa kali za mrengo wa kulia Marine Le Pen. Macron yupo katika nafasi nzuri ya kushinda tena uchaguzi katika duru ya pili ya urais wa nchi hiyo, lakini uongozi wake dhidi ya Lepen wanategemea na jambo moja kuu lisio na uhakika kwa wapiga kura ambao wanaweza kuamua kubaki nyumbani. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan amesisitiza nia yake ya serikali yake kutoa hadhi maalum kwa Watanzania wanaoishi ugaibuni badala ya uraia pacha. Akizungumza na wanadiaspora katika hoteli ya Mariot mjini Washington DC siku ya Jumamosi, Rais Samia ameelezea miradi na kazi anazofanya katika awamu yake ya uongozi, akisema wakiendeleza ujenzi wa vituo vya afya, ikiwa ni pamoja na miradi zaidi ya mia tano miundombinu pamoja na kupambana na malaria. Amesema hadhi maalumu watakayopewa Tanzania wanaoishi nje ya nchi yao itawapa fursa ya kumiliki ardhi, urithi na mengineyo washughulikia sera diaspora, la ya diaspora na wizara ya mambo ya nje wataisambaza kwa wadau wa diaspora ili nao wachangie mawazo yao kabla ya kuirasimisha, akisisitiza kwamba saa, swala la pacha kwa sasa. Mlipuko s ukkiu cha mafuta kisicho rasmi kusini mwa Nigeria umeua takriban watu 80. Idara ya huduma za dharura ilieleza leo Jumapili mlipuko huo ulitokea Jumaa usiku katika eneo lisilo halali kati ya majimbo ya kusini ya mafuta ya Rivers na Imo, polisi walisema. Idadi ya vifo kutokana na ajali nyingi za meli za wahamiaji katika pwani ya Tunisia zimeongezeka hadi kufikia watu kumi na saba, afisa wa mahakama alisema hii leo Jumapili. Siku ya Jumamosi walinzi wa pwani wa Tunisia walisema boti nne zilizokuwa zimebeba wahamiaji 120 wa kiafrika waliokuwa wakielekea Italia zilizama kwenye pwani karibu na mji wa Sfax. Na mlipuko katika mji mkuu wa jimbo la Taraba kaskazini mwa mashariki mwa Nigeria siku ya Jumamosi jioni limesababisha watu 11 kufariki dunia wakiwemo wa watoto, polisi walisema, na siku chache baada ya mlipuko udaiwa kufanywa kundi la Islamic State. Watu watatu. Na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema. karibu kusikiliza kipindi cha Marudi.