Karibu kusikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho kama kawaida huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari, tunapekua pekua, tunachimbua na tunakupa maelezo ya kina zaidi, msikilizaji, kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki, tutaangalia mzozo unaoendelea hapa Marekani baada ya jaji wa mahakama ya serikali kuu kuamua kwamba agizo la kitaifa la kuvaa barakoa kwenye ndege na usafiri mwingine wa umma sio halali. Wakati watu wanaposafiri kuna wale wanaotaka ku kusafiri bila kuvalia na kuna wale wanaosema ni haki, acha tujikinge. Kwenye sehemu ya pili tutaangalia namna kuongezeka kwa bei ya mafuta kunaweza kuathiri nchi za Afrika Mashariki. Serikali nyingi za kwetu hapa mara nyingi ni zinaokota tu kodi pamoja na tozo kwa ajili ya kuweza kuendesha shughuli zao za ki za kiserikali. Kwa hiyo hivi sasa ni vyema wakajifunga mkanda na hatua zinazostahili kuchukuliwa katika kulinda sekta hiyo muhimu na pia wananchi. Nam, jaji mmoja wa mahakama ya serikali kuu hapa Marekani ameamua kwamba agizo la kitaifa la kuvaa barakoa katika e, ndege yaani abiria wanaotumia ndege na usafiri mwingine wa umma sio halali, na kwa kufanya hivyo ukabatilisha sera ya utawala wa raisi Joe Biden. Uamuzi wa Jumatatu wa jaji Kathryn Kimball Mizelle katika mji wa Tampa, jimbo la Florida, ulieleza kwamba maafisa wa afya walikuwa wamevuka mamlaka yao na kukiuka sheria katika kutoa agizo hilo. Jaji huyo alisema, kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa wa CDC kilishindwa kuhalalisha uamuzi wake ipasavyo na hakikufuata taratibu katika kutoa agizo hilo. Msikilizaji, naona tayari kwenye laini ya simu tuna mchambuzi wetu kutoka kule Atlanta, Georgia, Dr. Timothy Sadera. E, lakini Dr. Sadera tulia kidogo ni wape maelezo mafupi wasikilizaji. Mapema mwezi huu CDC iliongeza muda wake wa kuweka barakoa kwa usafiri wa umma kwa siku 15 hadi tarehe tatu mwezi Mei mwaka huu. Mamlaka za afya zilisema wakati huo kwamba zinahitaji muda wa kutathmini athari za kirusi kipya kitoacho BA2 Omicron, kirusi kipya kabisa, tofauti na ile Omicron ya zamani ambacho kinasababisha visa kuongezeka katika baadhi ya sehemu hapa nchini. Agizo la kuvaa barakoa ambalo lilitolewa kwa mara ya kwanza hapo Februari mwaka wa 2021 linajumuisha ndege, treni, vituo vya usafiri, teksi na vilevile vile magari mengine ya binafsi kama vile Uber ambayo yanatumia mitandao katika kuwaunganisha wasafiri na madereva e. Lakini uamuzi huo wa mahakama e, umeibua hisia mseto e, likiwa ni gumzo kubwa kama ilivyotarajiwa kwa raia wa Marekani. Na baada ya kusikiliza uamuzi huo, utawala wa Rais Joe Biden umehimizwa na kituo cha CDC kukata rufaa na inatarajiwa kwamba rufaa hiyo itakatwa wakati wowote wa kuanzia sasa. Kama nilivyokuahidi tutakuwa na mchambuzi wa masuala ya hapa Marekani, ikiwa ni pamoja na siasa. Dr. Timothy Sadera anajiunga nasi moja kwa moja kwa njia ya simu kutoka Atlanta, Georgia. Timothy Sadera, eh, kwanza eh, nimetoa maelezo mafupi lakini eh, labda eh, kwa yule ambaye anashangaa inakuwaje kwamba bado watu walikuwa wanaendelea kuvaa barakoa wakiwa kwenye magari ya usafiri wa umma na vyombo kama vile ndege eh, ili hali kwingineko, oh, hali hiyo imeshasitishwa. Eh, tupe historia fupi, tulifikaje hapa? Jambo la kwanza kwa kuvalia barakoa hapa Marekani sana sana wanazingatia yale mashauri ya CDC, kwa sababu jinsi ambavyo ugonjwa ulivyokuwa umezambaa na pia kwa kuwaudhi watu wengi na pia ukaweza kuathiri afya ya wengi. Kwa hivyo uh, watu wengi walikuwa katika hali ya mashaka, nivalie nisivalie. Lakini tukumbuke ya kwamba kuna majimbo ambayo hayakuvalia barakoa, yaliyatupa mbali, lakini wengine bado yanatia mkazo. Na pia imekuwa na utata ya kwamba wakati watu wanaposafiri, kuna wale wanaotaka kusafiri bila kuvalia, na kuna wale wanaosema ni haki, hacha tujikinge. E, na tukikumbuka hapo Uh, Dr. Sadera, uh, mgogoro umekuwepo kwa muda mrefu uh, vuta ni kuvuta imekuwepo mpaka suala hili likawa ni la kisiasa, hususan uh, wakati wa kipindi ambapo Korona ilikuwa imepamba moto uh, nini ambacho unaweza kuwakumbusha wasikilizaji uh, wasikilizaji ni kwamba wakati huo wa mzozo huo uh, watu wengi sana walikuwa wakifariki hapa Marekani. Marekani ikawa na watu wengi wengi, haswa sasa wamefikia watu karibu milioni moja waliofariki na ugonjwa huu, lakini bado kuna wale waliokuwa wanasema ya kwamba hii ni haki yetu, na kwa sababu ni haki yangu kuvalia vile anavyotaka kuvalia, hata kifo ni haki yake. Kwa hivyo jambo kama lile liliweza kusambaa sana, lakini kwa wengi ambao walikuwa wanaonelea ni hatari hiyo, walikuwa wanasitilia mkazo ya kwamba watu wavalie barakoa. Na sasa tumezungumza kuhusu jaji wa mahakama moja huko Tampa Florida, sio mbali sana na pahali ulipo e, ambaye kaamua kwamba e, yale yaliyokuwa yametangazwa na rais kupitia e, kituo cha CDC kwamba si halali. Na sasa CDC nayo kasema kwamba ingependa kuishauri serikali kukata rufaa e, mchakato huu unaona utakwendaje? Mchakato wenyewe unazidi kupamba, maanake sasa hivi ukiangalia tarakimu zilizochukuliwa hivi jana tangu Alhamisi hadi leo, wengi wanasema ya kwamba asilimia hamsini na sita wanasema ya kwamba watu wavalie barakoa katika wanaposafiri kwenye ndege ama kwenye treni ama sehemu za umma. Kwa hivyo jambo hili naona ya kwamba litakuwa ni gumu, maanake tukumbuke Florida ilikuwa ni ndilo jimbo la kwanza kutupilia mbali kuvalia barakoa, kwa hivyo wengi hawakuvalia. Na kwa sasa wanaona mbona wanashurutishwa wanapoondoka kutoka jimbo la Florida kwenda kwingineko. Kwa hivyo jaji Kimberly uh, Catherine Kimball uh, aliposema hivyo, jambo hili litazua uzaza, kwa sababu CDC inasema ya kwamba ugonjwa Marekani uko bado, watu wanakufa kati ya mia nne na mia sita kwa siku. Kwa hivyo mbona sasa tuanze kusambaza tena, na bado kuna zile wanaita variant zingine ambazo sasa hivi zaendelea kuchipuka na pia zingine ambazo pengine zitakuja zenye za nguvu zaidi kuliko zile zilizopo. Kuna baadhi ya wachambuzi nimekuwa nikitazama hapa na pale vyombo vya habari hapa Marekani e, baadhi ya wachambuzi wakieleza suala hili kama ambalo linachukua mwelekeo wa kisiasa kuliko wa kiafya e, na wakisema kwamba kitu ambacho kimefanya wa e, wasi kate rufaa kwa haraka ni kwa sababu ya jinsi wanavyofikiria huenda uamuzi wa mahakama ukawa, kwa sababu pia huku wakuna mirengo kwenye mahakama. Hebu tulizungumza hilo kwa kifupi, e, mirengo ikoje? Kwamba kuna majaji ambao wanafikiriwa kwamba uenda wakachukua msimamo wa fulani e, wakati inatarajiwa kwamba hapa Marekani ndio uh, ndicho kitovu cha uh, demokrasia ama kweli mahakama hapa Marekani imegawanyika kwa sababu hata tuliona wakati wa kuteuliwa kwa Jaji Jackson. Aa, kulikuwa na shida ambapo wa Republican wanasema ya kwamba huyu anafanya hivi, anapendelea upande huu, Democrat wanasema hivi. Kwa hivyo jambo hili bado litatia mashaka, haswa wakati huu ambapo sasa uamuzi unapoenda, kwa mfano, jimbo la Florida, jaji na wengine wengi pale, viongozi ni wa Republican, nao walikuwa wamesema ya kwamba hawataki kushurutishwa Kuvalia. Na kwa sababu Rais Biden anasisitiza ya kwamba watu wavalie barakoa. Kwa hivyo, nao pia wanasema ya kwamba hatushurutishwi, ni haki yetu. haki yetu, mbona uingilie haki yetu? Kwa hivyo mambo haya ni ya kisiasa, na tukumbuke ya kwamba uamuzi wa CDC sasa, maanake hili tu ni shirika, lakini sasa uamuzi wa serikali, hapo tunamwona jaji wa mahakama kuu ambaye ni wajaji aliyeteuliwa, kwa hivyo ana uwezo wa kuzungumza hapa apa, kuna kunaonekana ya kwamba kuna pengo sasa ni kuangalia ni sheria gani, tunaangalia afya ya umma ama ni pendekezo la watu. Kwa hivyo jambo hili litazua mtata mwisho kabisa. Dr. Sadera, eh, tuzungumzie eh, jinsi taswira ya mambo yalivyo hapa Marekani, eh, inavyotizamwa na watu kutoka nje, tuseme mfano katika nchi za kwetu kule Afrika Mashariki na Kati, eh, kwamba jaji anaweza kusimama tu na kusema Uh, kitu ambacho kilitangazwa na serikali kuu akiwezi uh, endelea na hiyo inaheshimiwa, inakuwa kwamba ni tofauti kidogo na jinsi wanavyotekeleza masala ya sheria kule Afrika Mashariki na Kati. Unaonaje tofauti hiyo hapo? Ni kweli, maanake uh, utumizi wa sheria katika nchi hizi ama hapa Marekani ni kwamba ni katiba, jaji ana haki, amepatiwa katiba ile na pia anaweza mpaka kupinga uamuzi wa rais, lakini uzuri uliopo ni kwamba lazima afuate masharti na awe na zile alama ama viegezo vya kuonyesha mbona akasema hivi na kwa nini. Kwa hivyo anapotoa maoni yake kuna ile tunaita freedom of speech na freedom of expression. Kwa hivyo wengi wanapotoa maoni yao na kusema ya kwamba hii ndio tunaona ni vizuri, itakuwa ni tofauti sana na nchi zetu za Afrika, maanake katika nchi za Kiafrika jaji akiamua jambo na mkiuke rais hata ataondolewa ata pale mamlakani, lakini Jaji wa mahakama kuu hapa hawezi akaondolewa na rais, maanake akiwa pale yuko pale mpaka wakati wake utimie. Kwa hivyo jambo hili ni tofauti sana na Afrika Mashariki, ama pengine Afrika. Wengi wanaona ya kwamba hapa Marekani kuna haki sana ya kuzungumza na kufanya uamuzi bila kushurutishwa, lakini kwa hapa Marekani sasa hivi siasa zinaingilia kati. Ni sauti ya Dr Timothy Sadera, mchambuzi wetu huyu akizungumza nasi moja kwa moja kutoka mjini Atlanta, jimbo la Georgia. Shukran sana Dr Sadera. Asante msikilizaji. Dr Sadera anatukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi kwa Undani, lakini usiondoke, kama anakuambia mara kwa mara eh, nitarejea hivi punde na sehemu ya pili. karibu msikilizaji kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc uko nami bmj mridhi tangu mapema mwezi huu nchi zote za afrika mashariki zimekuwa zikikumbwa na uhaba mkubwa wa mafuta hali iliyosababishwa na kukwama kwa huduma muhimu kama vile usafiri na kupanda kwa bei za bidhaa muhimu za kila siku Uhaba huu pia umeambatana na kupanda kwa bei ya mafuta, hali ambayo wachambuzi wa masuala ya uchumi wanasema kwamba huenda ikaathiri uchumi wa, ika wa nchi hizo na maisha ya wananchi hao. Sehemu hii ya pili ya kwa undani hivi leo mwandishi wetu mjini Nairobi, Jason Nyakundi, anaangazia ya namna kuongezeka kwa bei ya mafuta kunaweza kuathiri nchi za Afrika Mashariki na vilevile hatua ambazo zinastahili kuchukuliwa ili kulinda sekta hiyo muhimu na vilevile kuwalinda raia wa nchi husika. Kazi kwako Jason Nyakundi. Asante sana, BMJ Mureithi hapa Washington DC. Wiki mbili za kwanza za mwezi huu wa Aprili, kanda ya Afrika Mashariki ilikumbwa na uhaba mkubwa wa mafuta na kupanda kwa bei ya bidhaa muhimu, wakati eneo hili linapojikakamua kujikwamua kutokana na athari za janga la COVID-19 na kufufua uchumi wao maeneo mengi yalikumbwa na uhaba mkubwa wa mafuta hivi karibuni na sehemu ambazo bidhaa hiyo ilipatikana ilikuwa inauzwa kwa bei ya juu zaidi. Kutokana na kupanda kwa bei ya mafuta, gharama ya maisha nayo pia inapanda. Mfumuko wa bei nchini Kenya umefikia asilimia 6.29, Uganda asilimia 3.2, Rwanda asilimia 4.2, Tanzania asilimia 3.8, Burundi asilimia 13.3, Sudani kusini asilimia 25 na DR Kongo asilimia tano. Walter Nguma ni mtaalamu wa uchumi nchini Tanzania. Kiangalia ni kwamba ni kweli bei ya mafuta imepanda, uk okay, hasa bei ya petroli pamoja na diesel imekwenda juu sana kwa nchi zetu hizi za Afrika, Afrika ya Mashariki, ukienda Kenya, Uganda, Tanzania, Rwanda, Kongo, kote huku bei ya mafuta imepanda juu, na kwa namna hiyo basi tunategemea kuendelea kuona kabisa kwamba bei ya vitu ikiendelea kupanda juu, kwa sababu unavyojua ni kwamba kwa asilimia kubwa shughuli nyingi za kiuchumi zinategemea sana rasilimali hii ya mafuta. Sasa ukiangalia kwa hivi sasa, rasilimali hii ya mafuta imepanda bei eh, kwa kiasi kikubwa sana na wala hatuoni dalili ya kwamba bei hii inaweza ikashuka. Sasa hii imepelekea inflation kwamba bei ya vitu imeendelea kupanda juu, hasa zile bidhaa ambazo tulikuwa tunaziagiza kutoka nje, mfano wa magari na vifaa vingine vya umeme na kadhalika na kadhalika, vimeendelea kupanda juu kwa kasi kubwa katika masoko yetu ya hapa Afrika na Afrika ya Mashariki. Mfano mzuri ukija hata katika soko kuu la kibiashara kwa mfano Kariakoo, eh, kitu ambacho kilikuwa kinauzwa shilingi elfu tano hivi sasa kina unakuta kwamba kimepanda bei hata mara mbili, unauzia shilingi elfu saba elfu kumi. E, bei yake imeendelea kwenda juu. Kwa hiyo e, hili suala la mafuta kwa kweli limeendelea kufanya bei za bidhaa kuendelea kupanda juu, lakini pia e, gharama za uzalishaji e, zimeendelea kukua juu, na hasa ukizingatia kwamba yale maeneo ambayo umeme bado haujawa uhakika au toshelezi umepelekea okay. kwamba gharama zile za uzalishaji zikaendelea kwenda juu. Mfano mzuri naweza kuambia kwa mfano hapa Tanzania. E, viwanda vingi hivi sasa uzalishaji wake e, umekuwa ni wa kusuasua, kutokana na kwamba kuna lile tatizo la umeme, alafu pia wamekuwa na matumizi ya, ya kutumia jenereta ambazo zinatumia mfumo huu wa dizeli pamoja na petroli. Sasa hivi vyote vimepanda bei. Sasa ukiangalia ni kwa namna fulani kwamba viwanda pana hivi katika uzalishaji E, vimeweza kusuasua kutokana na kwamba zile gharama za uzalishaji zimeendelea kwenda juu, lakini pia kuna zile bidhaa ambazo kuwa tunategemea kutoka nje. Mfano mzuri pia ni e, ni kama kama unga wa ngano ambazo tunategemea kutoka nje, nao pia gharama yake imeendelea kwenda juu. Kwa hiyo unaweza ukaona kabisa kwamba hali ya kiuchumi na hali ya maisha na thamani ya pesa yetu, haina thamani ile kama ilivyokuwa mwaka jana au mwanzoni mwa Januari. Thamani yake kidogo imeshuka kutokana na kwamba mfumuko wa bei una tabia ya kupunguza thamani ya pesa. Nchini Uganda, ambapo usambazaji wa mafuta umetatizwa tangu Januari, kuna mahali ambapo lita moja ya petroli iligharimu dola tatu. Kenya ilikumbwa na uhaba wa karibu wiki mbili na kulemaza huduma za usafiri wa umma. Nchini Kenya, uaba mafuta ulilaumiwa kutokana na kushindwa kwa serikali kuwalipa wauzaji mafuta ruzuku yao, hata baada ya rais Uhuru Kenyatta kutia saini bajeti ya ziada ya malipo ya shilingi bilioni 34 sawa na dola milioni 298 kwa hazina ya maendeleo ya petroli. Uaba huo uliendelea kutokana na mzozo kuhusu kiasi ambacho serikali inadaiwa na kampuni za mafuta. Maafisa walisema ni shilingi bilioni kumi na tatu au dola milioni mia moja na kumi na mbili, lakini kampuni hizo zilisema zina dai zaidi ya dola bilioni ishirini au dola milioni mia moja na sabini na tatu. Tanzania iliongeza bei ya mafuta kwa zaidi ya asilimia kumi na moja kwa petroli na dizeli na asilimia ishirini na moja kwa mafuta ya taa, kwa mujibu wa bei zilizochapishwa na mamlaka ya udhibiti wa huduma za nishati na maji ya bura zilizotekelezwa kuanzia Aprili sita. Bei ya petroli na dizeli ilipanda kwa shilingi mia tatu ishirini na moja au dola senti kumi na nne hadi shilingi elfu mbili mia nane na sitini na moja, au dola moja na senti ishirini na tatu na shilingi mia mbili themanini na tisa, au dola senti kumi na mbili hadi shilingi elfu mbili mia sita na tisini na mbili au dola moja na senti kumi na sita kwa lita mtawalia. Kwa sasa lita moja ya mafuta taa inagharimu shilingi elfu mbili mia nane themanini na mbili za Tanzania au dola moja na senti kumi na tano jijini Dar es Salaam kutoka shilingi elfu mbili mia mbili na tisa au dola senti mwezi Machi, bei za jumla za petroli, dizeli na mafuta ya taa ziliongezeka kwa asilimia kumi na tatu nukta mbili, tano, asilimia kumi na mbili nukta sita tisa asilimia na asilimia ishirini na mbili, nukta saba mbili, mtawalia. Kulingana na mchumi Bwana Nguma, hali iliyopo kwa sasa itamuathiri zaidi pia mwananchi wa kawaida. Athari kubwa ukitaka kujua ya haya mafuta usiangalie tu kwenye kwenye vyombo vya vya moto vilivyoko barabarani au ndege zinazoruka. Nenda kwenye maisha ya kawaida ya mtu wa kawaida mwenye kipato cha kawaida. Kumbuka kwamba e, gharama za maisha zimekua, lakini uh -huh. vipato vya watu bado ni duni, nikiwa na maana ya kwamba vipato vya watu bado ni vile vile. Kama alikuwa ananunua mkate shilingi mia, au alikuwa ananunua mkate shilingi elfu moja sasa hivi ananunua mkate kwa shilingi elfu mbili Kumbuka ananunua kwa bei ya shilingi elfu mbili lakini mshahara wake anaolipwa ni uleule ule wa shilingi laki mbili Kwa hiyo unaweza kuona kabisa kwamba maisha ya kawaida ya mwananchi yanaendelea kuwa magumu. Mfano mzuri pia hapa Tanzania, wametangaza bei mpya za kusafiri. Kwa hiyo unaweza kuona kwamba gharama zile za usafiri zimeendelea kuongezeka. Kwa vyovyote vile, maisha ya watu lazima yatakuwa ni magumu sana e, kutokana na hali ya, ya mambo jinsi yalivyo, gharama za vitu zimekuwa. Ukiangalia vifaa vya ujenzi, gharama zake zimekwenda juu. Watu ambao walikuwa wanajenga hivi sasa e, wanakuwa na, wanakosa wa, wa, wa, wa, ile, ile, ile nguvu ya kuweza kuendeleza jenzi zao kwa sababu tayari E, kuna mfumuko wa bei na mfumuko wa bei uko juu, lakini mshahara wake au kipato chake kiko pale pale. Kwa hiyo unaweza kuona kabisa kwamba kuna baadhi ya vitu ambavyo mwananchi huyu wa kawaida hivi sasa hawezi kuvikamilisha wala kuvitekeleza wala kuvianzisha kutokana na hali ya kiuchumi jinsi ilivyo. Gharama za maisha zimeongezeka, lakini kipato cha mwananchi kiko kiko pale pale. Kwa hiyo kwa vyovyote vile, maisha magumu kwa mwananchi ndicho kitu ambacho hivi sasa ana kiexperience. Kulingana na benki ya maendeleo ya Afrika AFDB, kasi ya ukuaji ya Afrika Mashariki ilishuka hadi asilimia sufuri nukta saba mwaka elfu mbili na ishirini Ukuaji wa pato la taifa la Afrika Mashariki unakadiriwa kuwa asilimia tatu. Kenya inakadiriwa kukua kwa asilimia tano nukta tisa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili kutoka asilimia tano mwaka elfu mbili na ishirini na moja lakini deni la umma limeongezeka na nchi sasa iko katika hatari kubwa ya kusumbuliwa na deni kulingana na IMF. Nchini Tanzania, AFDB inakadiria ukuaji wa pato la taifa kwa asilimia tano nukta nane mwaka huu kutokana na kuimarika kwa utendaji wa sekta ya utalii. Na kufunguliwa kwa njia za biashara. Ongezeko la bei ya nishati na mafuta inatarajiwa kuendelea na hivyo kuongeza mfumuko wa bei hadi asilimia tatu nukta nne mwaka huu. Matumizi ya miradi mikubwa ya miundombinu na utendaji duni wa mapato unatarajiwa kuongeza upungufu hadi asilimia tatu nukta mbili ya pato la taifa inayofadhiliwa zaidi na ukopaji kutoka nje. Nchini Uganda FDB, nasema mtazamo wa kiuchumi una changamoto. Upungufu wa bajeti utabaki kwa asilimia sita mwaka huu, ikichangiwa na hitaji la uwekezaji katika miundombinu ikiwa ni pamoja na barabara, umeme na maji. Nchini Rwanda, ukuaji unatarajiwa kuongezeka mwaka huu, ukisaidiwa na matumizi ya juu ya miundombinu kwenye uwanja wa ndege wa Bugesera na kuongezeka kwa sekta ya utalii, huku athari za janga la Covid zikiisha. Bwana Nguma anasishauri serikali kuzilinda sekta muhimu ili kuziwezesha kubaki kwenye biashara. Nimekuwa nikishauri mara nyingi kwamba hizi e, nchi zetu hivi sasa lazima zikubali, kwa sababu serikali zetu hazifanyi biashara, wanaofanya biashara ni wafanya biashara. Serikali nyingi za kwetu hapa mara nyingi ni zinaokota tu kodi pamoja na tozo kwa ajili ya kuweza kuendesha shughuli zao za ki za kiserikali. Kwa hiyo hivi sasa ni vyema wakajifunga mkanda, wakakubali kwa ajili ya kuzisaidia sekta nyingine za kiuchumi, tukiwa tunazungumzia viwanda, tukizungumzia usafirishaji, vyote hivi ili viweze vikabakia salama, ni vyema wakakubali. E, kujinyima, kwamba kwa mfano, kwa ukiangalia Tanzania tuna msururu wa kodi na tozo takribani zaidi ya kumi. Sasa ukiangalia ni kwamba serikali ikijaribu kuona kwamba kwa hivi sasa, hebu tujinyime kwa ajili ya kuweza kumrahisishia maisha huyu mwananchi, angalau hiyo inaweza ikasaidia. Na ukumbuke, unapoweza kuzuia gharama ya mafuta kwenda juu, maana yake, yake ni nini? Maana yake ni kwamba unazipa fursa zile sekta nyingine za kiuchumi kuweza kuzalisha zaidi na kuweza kwenda kulishika soko la kimataifa. Kwa hiyo ingetakiwe ni fursa kwetu kwamba tuzalishe zaidi ili tuweze tukauza kwenye masoko mengine ya kimataifa, lakini sisi tunangang'ania tu kuendelea kuchukua tozo pamoja na kodi kwa ajili ya kuenda kukamilisha vituo vya afya, kutengeneza barabara. Yes, ni vitu muhimu kwa wananchi, lakini je, lazima tukuendane na hali halisi jinsi ilivyo hivi sasa. Na kama hii ndio nilikuwa najua kwamba pengine wachumi katika serikali zetu wangeweza wakashauri jambo hili kwamba ni bora tukapunguza e, bei za mafuta e, tukaondoa tozo pamoja na, na, na kodi zilizopo kwenye mafuta ili kuwezesha sekta za uzalishaji kuweza kuzalisha zaidi na hivyo kuweza kuwin au kuweza e, kupata masoko mengi ya kimataifa na hivyo kuendelea pia kuweza kuvutia wawekezaji wengi kuweza kuja e, ndani ya mataifa yetu. Lakini hilo halifanyiki hivi sasa, na ndio maana tunazidi kuona e, picha ya kwamba kama bei ya mafuta itaendelea kwa juu kama unaweza kufikia hivi karibuni. Kwa hiyo unaweza ukaona kwamba hali inaweza ikawa ngumu zaidi, na hivyo kama tusipoweza kudhibiti swala hili kuanzia hivi sasa, matokeo yake ni kwamba swala hili kama likiendelea kuwa kubwa, matokeo yake ni kwamba hali itaendelea kuwa ngumu, na inaweza ikapelekea kwamba mataifa yetu haya kuweza kuwa na hali ngumu kiuchumi zaidi. Asante ah, sana Jason Nyakundi mwenzangu, ukiwa hapo Nairobi kwa ripoti hiyo ambayo imeangalia kwa makini kabisa hali ilivyo katika eneo hilo la Afrika Mashariki na Kati. Msikilizaji, hadi hapo tunafika mwisho wa kipindi kwa undani. Kwa niaba ya wote waliokifanikisha, msimamizi kama kawaida ni Mary Mgawe, mimi naitwa BMJ Muridhi, na leo mwelekezi wetu amekuwa ni Saida Hamdun. Kwa pamoja tunawatakieni usiku mwema. Tuonane hapo kesho inshallah. Ukumbuke kwamba kesho, iwapo Mungu atajaalia, tutakuwa na kipindi cha Jukwaa la Waandishi. Kwa heri kwa sasa. Kuwa mkifuata kipindi cha marudio cha kwa undani. Tuna wageni, tukiwaachia kibao hiki cha muziki.