Tonto, baretanu... ni Aprili 25 mwaka 2022, ni saa moja na nusu jioni Afrika Mashariki, saa sita na nusu adhuhuri hapa Washington DC, Marekani. Hii ni Sauti ya Amerika, VOA. Mimi naitwa Kenneth Bwire na mimi hapa studio ni Abdu Shakur Abud, nikikumbusha kwamba matangazo yetu yanasikika kupitia Radio Free Africa kote nchini Tanzania, kanda zima ya maziwa makuu, Radio Citizen kote nchini Kenya na kupitia mtandao wetu wa www voa swahilicom. <muchas> Ripoti na taarifa tulizonazo ni pamoja na taarifa kwamba serikali ya Tanzania inaendelea kuweka mazingira mema kuboresha uhuru wa habari nchini humo. Tukubaliane kwamba sawa, sheria lazima tuwe nayo, kwa sababu hatuwezi tukawa na tasnia inakwenda tu kama gurudumu limeachiwa. Hakuna mahali pako hivyo duniani, lakini tutafika mahali ambapo tutakubaliana kwamba hapa tulinde maslahi ya vyombo vya habari tulinde maslahi ya Watanzania na mambo yaende. Raia wa Ufaransa wanaendelea kutoa maoni yanayokinzana juu ya ushindi no wa Emmanuel Macron kwa mhula wa pili, huku wafuasi wa mpinzani wake Le Pen wakisema kwamba nchi inaendelea kugawanyika. Ni miongoni mwa taarifa pamoja na ripoti utakazosikia kwenye matangazo haya ya nusu saa. Habari za dunia zinasomwa na Abdu Shakur Abud. Habari muhimu kwa jioni ya hii leo ni, ni kwamba Rais Uhuru Kenyatta ameongoza shughuli za wananchi kuaga mwili wa aliyekuwa rais wa tatu wa, wa, wa nchi hiyo Mwai Kibaki katika uwanja wa majengo ya Bunge. Leo Jumatatu, jeneza la Rais Kibaki limefunikwa bendera ya taifa mapema leo na kushindikizwa na wanajeshi kuelekea bungeni ambako itabaki hapo kuanzia leo hadi siku ya Jumatano, kuwapatia na wananchi nafasi kuaga mwili wake. Bunge la Kenya ambalo kwa sasa liko mapumzikoni litakuwa na kikao maalum hii leo kumwenzi Kibaki. Wiki iliyopita, Rais Kenyatta alitangaza kipindi cha maombolezi na bendera y kupeperushwa nusu milingoti hadi hayati Kibaki atakapozikwa. Kibaki atazikwa kitaifa na heshima zote za kijeshi. Kibaki aliyefariki wiki iliyopita akiwa na umri wa miaka tisini anakumbukwa na Wakenya wengi kwa kuwaletea katiba mpya, kufufua uchumi, na kumaliza utawala wa chama kimoja, na kuheshimu haki za binadamu, na kutoa elimu ya bure kwa shule za msingi. Kiongozi huyo atazikwa wiki hii. Wanadiplomasia wa Marekani wataanza kurejea Ukraine wiki hii na Marekani itatuma msaada zaidi wa kijeshi kusaidia juhudi za Ukraine kupambana na wanajeshi wa Russia. Uamuzi huo ulitangazwa na waziri wa mambo za nje wa Marekani Antony Blinken hii leo baada ya kutembelea Kiev pamoja na waziri mwenzake wa ulinzi Lloyd Austin. Akizungumza na waandishi wa habari mjini Warsaw, Poland, baada ya ziara yake, ameahidi uungaji mkono wa Marekani kwa Ukraine, pamoja na kuyahimiza mataifa mengine kufanya hivyo. Blinken aliwaambia waandishi wa habari kwamba wakati Rusia inajaribu kufanya ukatili katika eneo mbalimbali za Ukraine, wa Ukraine wamesimama imara na wanafanya hivyo kwa msaada ambao tunatoa. Blinken alisema yeye na Austin walikutana na rais wa Ukraine, Volodimir Zelenski, na maafisa wengine kwa takriban saa tatu ili kuonyesha uungaji mkono wa Marekani na kusikia kutoka kwa Zelenski nini nchi yake inahitaji wakati mzozo ukiendelea. Marekani inatoa ufadhili zaidi wa kijeshi wa kigeni kwa Ukraine ili kusaidia nchi hiyo kupata silaha za hali ya juu na mifumo ya ulinzi wa anga ili kukabiliana na mashambulizi kutoka angani inayofanywa na, na Russia. Idara ya ushirikiano wa mahakama ya Umoja wa Ulaya imetangaza hii leo kwamba mwendesha mashtaka mkuu wa Mahakama ya Uhalifu ya Kimataifa ICC ataungana na wapelelezi wa Umoja wa Ulaya kufanya uchunguzi kuhusu uwezekano wa kufanyika kwa uhalifu wa kimataifa nchini Ukraine. Itakuwa ni mara ya kwanza kabisa kwa mahakama hiyo ya kimataifa ICC yenye makazi yake mjini The Hague Holanzi iliyoanzishwa mwaka elfu mbili na mbili kushiriki kwenye uchunguzi wa pamoja na mataifa mengine. Taarifa ya EU inaeleza kwamba ofisi ya mwendesha mashtaka ICC itakuwa mshirika kwenye uchunguzi wa pamoja nchini Ukraine ambako inaaminika kuna uhalifu wa kivita umetendeka. Mwendesha mashtaka mkuu wa ICC Karim Khan ametia saini makubaliano na waendesha mashtaka wakuu wa Lithuania, Poland na Ukraine kushiriki kwenye uchunguzi ambao utaangalia uwezekano kwamba uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya binadamu umefanyika tangu kuanza uvamizi wa Rusia Februari 24 huko Ukraine. Kundi la wapiganaji wa Kiislamu wa GSIM nchini Mali limedai kumteka nyara mpiganaji kutoka kundi la mamluki wa Rusia la Wagner walio nchini Mali. Kundi la Wagner linaripotiwa kuwa nchini Mali kwa ajili ya kupambana na makundi ya wapiganaji wa Kiislamu katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi. Hii ni mara ya kwanza kwa kundi la wapiganaji la GSIM lenye uhusiano na kundi la Alqaida kutangaza kutekwa nyara mpiganaji wa kundi la Wagner. Kennes Bwire anatusomea ripoti kamili. Kundi linalojiita la kusaidia Uislamu na Waislamu, GSIM, limesema kwamba lilikamata mwanajeshi kutoka kundi la Wagner la Rasia katika eneo la Sogu katikati mwa Mali. Marekani, Ufaransa na washirika wengine wanasema kwamba wanajeshi walio nchini Mali wanatoka kundi la kibinafsi la Wagna ambalo limeshutumiwa kwa ukandamizaji na mauaji katika Jamhuri ya Afrika ya Kati. Serikali ya kijeshi ya Mali imekanusha madai hayo na kusema kwamba wanajeshi wa Russia walio nchini humo wanatoa mafunzo ya kijeshi kwa wanajeshi wa Mali. Kundi la wapiganaji la GSIM limesema kwamba mamluki wa Wagna walishiriki katika operesheni ya siku tano iliyosababisha vifo vya watu kadhaa katika kijiji cha maura mamluki wa rasha pia wanashutumiwa kutekeleza mashambulizi mengine katikati mwa mali gsim limesema kwamba limepata silaha kutoka kwa mamluki wa wagner waliotoroka unaendelea kusikiliza taarifa habari kutoka idhaa kiswahili ya sauti amerika washington dc Umoja wa Mataifa umetaka uchunguzi kufanyika kuhusiana na mauaji ya watu 168 katika mapigano kwenye jimbo la Darfur magharibi mwa Sudan. Mwakilishi maalum wa Umoja wa Mataifa Volker Pertes amelaani mapigano katika wilaya ya Kirk ya Darfur Magharibi, ambapo nyumba kadhaa zilichoma moto, hospitali kushambuliwa na vitu kuibiwa. Mratibu mkuu wa maswala ya wakimbizi na watu waliokoseshwa makazi huko Darfur anasema kwamba karibu watu 100 walijeruhiwa katika machafuko hayo. Ayo. Iran inasema duru ya mwisho ya mazungumzo na Saudi Arabia amekuwa na mafanikio kwa kuangalia mustakbal wa uhusiano wao. Kufuatana na vyombo vya habari vya Iran, maafisa wa waandamizi wa usalama kutoka nchi hizo mbili wamekutana pamoja na maafisa wa Oman na Iraq kwa duru mpya ya mazungumzo mjini Baghdad. Haijafahamika duru hiyo mpya ya tano imefanyika lini. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Iran Said Khatib Zak amesema hii leo kwamba mpango wa kuanzisha uhusiano kati ya nchi hizo mbili umejadiliwa kwa kina kwenye mazungumzo hayo. <tune> Unasikiliza Sauti ya Amerika kutoka Washington DC, Marekani. Habari za dunia zimesomwa na Abdu Shakur Abud. Mimi naitwa Kennes Bwire. Matangazo haya yanasikika kupitia redio washirika kote Afrika Mashariki na Kati, ikiwemo Redio Kaya pwani ya Kenya, Redio Free Africa nchini Tanzania, Redio Mwangaza na Redio Malaika za Lubumbashi, DRC. Tunasikika sehemu mbalimbali duniani kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Serikali ya Tanzania imesema hi inapiga hatua katika kuboresha uhuru wa vyombo vya habari nchini humo. Mwenzangu Sande Shomari amefanya mahojiano na msemaji wa serikali hiyo Grayson Msigwa na akaanza kwa kumuuliza hatua zinazochukuliwa na serikali kushughulikia malalamishi ya wadau wa habari Tanzania. tunapiga hatua kubwa sana eh, katika uhuru wa, wa, wa, wa habari au uhuru wa vyombo vya habari, na umesema kuhusu tarehe tatu mwezi Mei. Eh, bahati nzuri mwaka huu Tanzania tumekuwa wenyeji wa maadhimisho ya siku hii ya uhuru wa vyombo vya habari barani Afrika na yatafanyika pale Arusha. E, tutakuwa na shughuli kuanzia tarehe moja, tarehe mbili na tarehe tatu yenyewe, matarajio yetu tuna mgeni mzito, lakini sitaki kusema sasa hapa ambaye atakuja, lakini ni katika mwendelezo huo huo wa kuhakikisha tunaweka uhuru wa vyombo vya habari, tunaongeza kadiri siku zinavyokwenda. E, tumekuwa nao, lakini tunataka tuongeze zaidi. E, hivi ninavyozungumza na wewe Shomari, hata lile ambalo mmekuwa mkizungumzia sana yale magazeti mlikuwa mnayatajataja tulishayafungulia, lakini zaidi sasa tumeshaanza, e, Mheshimiwa wa waziri, e, wa habari, mawasiliano na teknolojia ya habari Nape Nnauye ameshaanzisha sasa mchakato wa majadiliano na wadau juu ya zile sheria zile zote ambazo wadau wanasema kwamba pengine zinakandamiza zina, wao wanadai zinakandamiza au haziwapi amani kwenye uhuru wa vyombo. Tumeanza majadiliano, tutaelewana tu. Sisi tunataka vyombo vya habari vio huru kufanya shughuli zao, na nafikiri hilo ndio kubwa ambalo wengi wanasema. Kama Tanzania inapiga hatua kwenye uhuru wa habari, vipi kuhusu sheria? Mbona bado zipo? Mm, nafikiri hilo ni swala la msingi ambao watakuwa nalisubiri, kwamba je, sheria hii sasa, mkifanya huo mkutano, zitafanywa marekebisho, zitafutwa au itakuwaje? yote hayo yatatokana na yale tutakaokubaliana na wadau, kwa sababu eh, eh, eh, sande eh, hizi sheria kama ilivyo kwa sheria nyingine zozote, sheria ikishawekwa, kuna watu wazungu wanasema, kuna watu zitawafedha, kuna watu zitawaumiza. Kwao sisi sasa, kama serikali, kazi yetu ni lazima tuwaweke wote hawa pamoja, tufike mahali ambapo tutakubaliana, wanasema consensus, tukubaliane kwamba sawa sheria lazima tuwe nayo kwa sababu hatuwezi tukaa na tasnia inakwenda tu kama gurudumu limeachiwa. Hakuna mahali pako hivyo duniani, lakini tutafika mahali ambapo tutakubaliana kwamba hapa tulinde maslahi ya vyombo vya habari tulinde maslahi ya Watanzania na mambo yaende, kwa sababu yote tunayahitaji, bila shaka yote yanahitajiwa mm. Lakini pia kumekuwa na malalamiko ya hapa na pale, sio kwa kwa wengi, kwa baadhi, kwamba pengine mtu anapokuwa anaongea masuala makubwa kuhusu nchi mm. yeye anaanza kuwekwa lebo na kuitwa msaliti. Lazima tutofautishe maanake kuna, kuna, kuna, kuna, kuna vitendo vinakuja ama kuna tabia inakuja, mtu akivunja sheria akaambiwa umevunja sheria, anasema nimeambiwa msaliti. Eh, kuna, kuna kukosoa, na sisi serikali tunapenda kukosolewa, lakini u, tu, lazima tutofautishe kukosoa na kuvunja sheria. Ni Grayson Msigwa, msemaji wa serikali ya Tanzania, katika mahojiano na Sande Shomari. Tusalie huko huko Tanzania, ambapo serikali imetangaza kupiga mafanikio makubwa katika kupambana na ugonjwa wa malaria, kiwango cha maambukizi kikiwa kimepungua kwa asilimia 60 kati ya mwaka elfu mbili kumi na tano na elfu mbili ishirini. Hata hivyo, madaktari wanataka ufadhili zaidi kwa ajili ya kupambana na ugonjwa huo pamoja na kutoa elimu kwa raia namna ya kujikinga na maambukizi. Amri Ramadhani anaripoti kutoka Dar es Salaam. Malaria ni ugonjwa unaoweza kuzuilika na kutibika, lakini unaendelea kuathiri vibaya afya na maisha ya watu duniani kote. Ikiwa vifo vitokanavyo na malaria vikipungua kwa zaidi ya asilimia 60 kati ya mwaka 2015 na 2020, hali ya ugonjwa huu kwa Tanzania mpaka sasa inaonyesha mafanikio makubwa kwa kiasi, licha katika akili za Watanzania bado wanahisi kila homa ni malaria, huku vifo vya mama na watoto vikiwa vimepungua. Dr Shadrak Sikoki, rais wa chama cha madaktari Tanzania, anafafanua. Niseme tu kwamba malaria imepungua kwa kiasi kikubwa sana, kwa kuanzia kuwatibwa kiamama wanapokuwa wajawazito wazito, kuwapa dawa katikati, wanapokuwa wajawazito wazito wanapewa dawa za malaria kama kinga, mtoto anayezaliwa awe salama. Lakini pili, upande wa watoto ambao wanakuwa mshazaliwa wa chini ya miaka mitano, huu mpango wa kutumia viandarua ambavyo vimewekewa dawa umesaidia sana. Lakini bado kwenye vichwa vya watu wanaona malaria bado ipo. Sehemu nzuri ya kuwekeza elimu nzuri juu ya malaria ni kupitia shule za msingi. wale wakaa kwenye programu ya shule wale watakuwa ni mabalozi wazuri kwa kiwa watanzania wote. kwenye mitaala yetu malaria iweze kuwa iwepo, iwe sehemu ya kufundisha watoto, au watoto watakuwa ni mabalozi wazuri, kwa sababu elimu ya msingi hii hata vijijini inakuwa sehemu ambako shule ya msingi hazijafika. Licha ya hayo, Dr Shadrack Sikoki ametazamia suala so zima la chanjo kuwa ndio itakuwa suluhisho la kudumu la ugonjwa huo, japo mwanzoni litagharimu pesa nyingi, lakini itapunguza bajeti za dawa ambazo serikali imekuwa ikiagiza kwa gharama kubwa kwa kila mwaka. Tumezua chanjo kwenye magonjwa ya mlipuko, ni ugonjwa ambao upo miaka nne narudi, lakini kwa hizi habari za kwamba ujio wa chanjo wa malaria wanasema ni game changer, ye ndo itaita mabadiliko makubwa sana kwa cha msingi tu ni kwamba ikifikia hatua chanjo imeshapatikana chanjo imeweza kutumika, na itakuwa ndo mkombozi nani. Naamini kwamba siku moja malaria, shirika la afya duniani litatangaza kwamba malaria imeshatokomezwa, kama tulivyo magonjwa mengine, na tutaingia gharama machache kwa kununua hizo chanjo, lakini itaita solution ya miaka kwa sababu malaria inaleta shida ya kiuchumi ya moja kwa moja kwa mtu mwenyewe, lakini kuna shida ya kiuchumi ya nchi, kwa sababu mtu akiugua hatazalisha, mtu akiugua hataenda kazi, atampeleka mtoto hospitali, kwa tayari nguvu kazi na kumsha pungua. Siku ya malaria duniani mwaka 2022 inaadhimishwa chini ya kauli mbiu shiriki ubunifu ili kupunguza mzigo wa ugonjwa wa malaria na kuokoa maisha, huku serikali ikishauriwa kuwa na mikakati endelevu sambamba na kuelimisha jamii katika kila kona ambazo wanaweza kuwafikia wananchi. Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Dar es Salaam. Raia wa Ufaransa wana maoni yanayotofautiana kufuatia ushindi wa rais wa sasa Emmanuel Macron katika uchaguzi wa urais uliofanyika jana Jumapili. Baadhi hawana furaha na ushindi huo, huku wengi wakielezea afueni baada ya Macron kumshinda mpinzani wake wa siasa kali za mrengo wa kulia BMJ Muridi, anasoma ripoti kamili. Zaidi ya robo ya wapiga kura hawakushiriki zoezi hilo huku asilimia 41.5 wakimpigia kura mgombea wa siasa kali za mrengo wa kulia mwenye kupinga sera za uhamiaji na mfumo wa siasa nchini humo, Marine Le Pen, mpinzani mkuu wa Emmanuel Macron. Wafuasi wa Le Pen mwenye sera za kupinga sera za kigeni na mfumo wa siasa za sasa wana hasira baada ya kushindwa. Wanasema kwamba wanahisi kubaguliwa. Jean Mote mwenye umri wa miaka 63 amesema kwamba mabadiliko makubwa yanahitajika katika mfumo wa uchaguzi wa Ufaransa. so e kuna watu wengi sana wanaohisi kwamba hawajawakilishwa katika serikali na hili linastahili kushughulikiwa. Sijui kama ina maana tunahitaji kuandaa kongamano inahusisha raia ili watoe maoni yao na kuwasikiliza au kuandaa kura ya maoni, licha ya hatari zinazokuja na kura hiyo, na serikali kushirikiana na upinzani. Kuna njia nyingi na kuna kazi nyingi za kufanya. Watu wengi wana matumaini kwamba mhula wa pili wa Rais Macron utakuwa wa kutekeleza haki za kiraia, kupambana na umaskini na kuongeza mishahara kwa wafanyakazi, pamoja na kutambua maoni ya wapiga kura waliompigia kura badala ya Le Pen. Macron ambaye ni mtetezi mkubwa wa ujasiriamali amelegeza kanuni za kuwafuta na kuwaajiri wafanyakazi pamoja na kuweka mazingira magumu ya watu kulipwa pesa kwa sababu ya kutokuwa na kazi. Wakosoaji wake wanasema ameharibu ulinzi uliokuwepo kwa wafanyakazi. Mkurugenzi wa shirika linaloongoza kwa kukusanya uchunguzi wa maoni nchini Ufaransa la Ipsos, Brice Tentria ameiambia redio ya Ufaransa France International kwamba ushindi wa Macron ulikuwa wa haki na wala haukumdhalilisha Marine Le Pen, akiongeza kwamba Le Pen amejiongeza umaarufu tangu uchaguzi wa mwaka 2017 alipokabiliana na Macron na kwamba chama chake kinaonyesha upinzani mkali dhidi ya serikali nchini humo. Cette election elle s'est beaucoup plus joue sur les questions de competence sur les questions de serieux Uchaguzi huu hatimaye ulizingatia sana uwezo wa wagombea hawa wawili. Emmanuel Macron aliwavutia watu wanaofikiria kwamba ana uwezo wa kukabiliana na migogoro katika dunia ambayo imejaa misukosuko, na uchaguzi huu ulikuwa ukizingatia sana vitisho vilivyopo na wala sio maslahi ya taifa ambayo Le Pen aligombania. Macron ni rais wa kwanza kushinda muhula wa pili madarakani nchini Ufaransa tangu ushindi wa Jacques... 2 Macro anatarajiwa kuendelea kutekeleza sera zake za ndani na za nje, lakini huenda akapata wakati mgumu zaidi ya kupata idadi kubwa ya wabunge katika uchaguzi wa bunge. BMJ Mridhi, Sauti ya Amerika. Na katika kona ya michezo, mpambano wa watani wajadi wa simba na yanga homa imezaanza kupanda huko nchini Tanzania, ambapo kila mtu akimtambia mwenzake. Timu hizo zitashuka dimbani wikendi hii katika mmoja ya mchezo muhimu wa ligi kuu ya nchi hiyo. Kama sehemu ya mandalizi ya mchezo huo, msemaji wa klabu ya Yanga haji manara leo amekutana na waandishi wa habari akisema Yanga imedhamiria kuwalaza mapema watani wake hao. wenzetu wa leo waawanaanza kuuza Tumekusudia tuwe na ova sana ya washabiki wa Yanga kwenye ule mchezo, ndio target. Tunajua wenzetu wako demoralize, wako down, wengi watasusa. Wakisusa sisi tutakula, ingawa tungependa nao waje. Kuna promotion maalum ya jezi mpya ya Yanga, tumeishusha itauzwa shilingi elfu ishirini na tano. Anatua elfu ishirini na tano unapata jezi na tiketi Nayo Simba inarejea nyumbani baada ya hapo jana kuondolewa katika michuano ya kombe la shirikisho dhidi ya Orlando Pirates ya Afrika ya Kusini. Na kutoka huko Tanzania tunaelekea hadi Rwanda. Wakati Rwanda ikiadhimisha kumbukizi ya miaka ishirini na nane ya mauaji ya kimbari nchini humo, baadhi ya wachezaji, makocha, viongozi wa michezo wanakumbuka waliopoteza maisha yao. Shirikisho la soka nchini Rwanda, FERUAFA, linaanza maandalizi pia kupokea mechi katika uwanja wa Huye, jimbo la kusini mwa nchi hiyo kama watutumiwa kupokea michuano ya makundi ya kusaka tiketi ya kombe la mataifa barani Afrika, kani 2023 nchini Ivory Coast. amichezetu Christopher Karenzi ana taarifa zaidi kutoka Kigali. Alexi Mbaraga alikuwa mchezaji wa mpira wa wavu kabla na baada ya mauaji ya kimbari dhidi ya Watutsi mwaka 1994. Ameeleza jinsi alivyonusurika wakati wa mauaji hayo. Amesema kwamba ni Mwenyezi Mungu aliyeweza kumwokoa pamoja na majeshi ya RPF. Ameongeza kuwa kuna wachezaji marafiki zake waliomsaidia kutoka kwenye hali ngumu wakati wa mauaji ya kimbari. Manusura huyo amesema kwamba baada ya mauaji hayo walianza mechi za kirafiki na kimataifa mwaka 1995. Hayo yakiarifiwa, timu ya Mkura Victor Sport ya wilaya ya Huye katika mkoa wa Kusini imeliomba shirikisho la soka la Rwanda Feruafa kuandaa shindano la kumbukizi ya mauaji ya kimbari kwa mara ya 28. Shukran sana Christopher Karenzi kutoka Kigali. Inachokelekia huko nchini Kenya, serikali ya nchi hiyo imelaumiwa kikubwa kwa hatua ya baadhi ya vijana kutoka eneo la kaskazini mashariki mwa nchi hiyo ya kujiunga na makundi ya kigaidi kama vile Al-Shababu katika taifa jirani la Somalia. Kwenye mazungumzo ya kipekee na meza ya VOA katika kaunti ya Garisa, naibu mwenyekiti wa Garisa County Association Isaac Abdullahi anasema kuwa ukosefu wa miundo mbinu msingi wa mashirika ya michezo pamoja na ufadhili kutoka serikali ya kaunti hiyo umetajwa kama chanzo kikuu kinacholemaza ukuaji wa talanta katika eneo hilo. Abdullahi amekiri kuenea kwa uraibu wa dawa za kulevya miongoni mwa vijana kutokana na kuto kuwepo kwa mpangilio mahususi unaweza kuwapa vijana ajira katika eneo hilo. hawachezi mpira tena, inimo kuna mwelekeo then they end up wanapotelea tu to... wanaweza ambiwa wa join huko hizo vikundi ama waajiriwa, wana pesa pe, wanapesa, wanapewa pesa ama nini, unapata tu mtu amepotea kwenye hujuu. Tunao wanariadha wazuri, tunao mabolibolas wazuri, mpaka tuko na vijana wa dondi but hatuna uh, facility, hatuna sponsors, hatuna hatuna nini. Kwa hivyo serikali kuu tunaombelea at least, um, sports sector wafike mpaka Garissa kuja wajione Garissa, venye kuku vitu mingi sana, that's why tuko behind. Ni kama tumesaulika kispoia, na kutoka Kenya tuelekea hadi huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo timu ya TP Mazembe imefanikiwa kuingia nusu fainali ya kombe la shirikisho barani Afrika. Kazi kwako mzee wa kazi, kaozikosha Makala ya 19 ya kombe la shirikisho la bara la Afrika, mchezo wa kandanda. Tarehe nane mwezi ujao timu ya TP Mazembe inayowakilisha ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo itacheza raundi ya nusu fainali dhidi ya timu ya Renaissance Berkane ya moroko kwenye uwanja wa mpira wa Kamalondo. Mazembe ilipata barua ya njia hii jana kisha kuichapa timu ya Pyramids FC ya misri goli mbili kwa yai. Rais wa TP Mazembe Moise Katumbi Chapwe amesema TP Mazembe ina kila kitu kwa kuandaa raundi ya nusu fainali nguvu yetu yote kabisa, njua kusema tuende tucheze finali. Je, unaona utatarisha timu yako ili kacheze vizuri yote? Shukrani sana Kaozi Koshe kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na moja kwa moja basi pamarekani twangali ligi ya NBA. Katika ligi hiyo mchezaji Brandon Ingram alipachika nyavuni point 30 huku Jonas Valanciunas akiweka ndani 26 na rebaundi 15 wakati timu yake ya New Orleans Pelicans walipoichapanga timu ya Phoenix Suns kwa jumla ya pointi 118 kwa 103. Timu hizo zimetoka sare ya 2 kwa mbili mpaka sasa katika mfululizo wa mechi zao wakibakisha michezo minne kushinda mfululizo wa mzunguko wa kwanza. Wengineko Denver Nuggets wakishinda Golden State Warriors 126 kwa 121 na kuweka hai matumaini yao na wabingwa watetezi Milwaki Bucks wanaongoza michezo mitatu kwa mmoja dhidi ya Chicago Bulls kwa ushindi wa pointi 119 kwa 95. Kutoka kona ya michezo ni mwanaspoti wako Sandey Shomari, kwaheri kwa, kwa sasa. Sante sande Shomari na habari za spoti. Msikilizaji, usisahau kuungana nasi alfajiri katika matangazo ya Kumekucha Afrika saa 12 asubuhi, lakini itakapotimia saa tatu usiku huu ungana na BMJ Muridi katika kipindi cha Kwa Undani kinachoangazia habari zaidi ya ilivyoripotiwa ili ufahamu zaidi. Kwa sasa, tunakamilisha matangazo ya jioni kutoka Sauti Amerika. Matangazo yamesimamiwa na Abdu Shakur Abud. Mwelekezi amekuwa Aida Issa. Jina langu ni Kenneth Sibwire, asante sana kusikiliza Sauti ya Amerika. Niruhusu ni kutakie usiku mwema, na tunakuacha na tahariri ya Sauti ya Amerika. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na maoni ya serikali ya Marekani. Tarehe 22 Aprili ilikuwa maadhimisho ya 52 ya siku ya mazingira na kuzaliwa kwa harakati za ulimwengu juu ya mazingira. Ni fursa ya kusherekea mazingira, kutafuta suluhisho la kufuata utekelezaji endelevu zaidi, na kushiriki katika kulinda ustawi wa mazingira. Kauli mbiu ya mwaka huu ni wekeza katika sayari yetu kiini cha siku ya mazingira kinarudi kwenye kuongezeka kwa hasira ya umma juu ya ukosefu wa majibu ya kisiasa kwa uchafuzi wa mazingira na uharibifu mkubwa wa mazingira unaofanywa kote nchini. Matukio mawili hasa yaliuchochea umma kuchukua hatua. Tukio la kwanza lilikuwa kumwagika kwa mafuta mengi katika ufuko wa California mwanzoni mwa mwaka elfu moja mia tisa sitini na tisa. Kisha katika mwezi Juni mwaka huo huo, mto Kayahoga uliopo Cleveland katika jimbo la Ohio nchini Marekani ulishika moto kwa sababu ya uchafuzi wake uliokithiri wa takataka za viwandani. Halikuwa tukio la kwanza la aina hiyo, lakini lilikuwa ni la mwisho. Moto wa mto Kayahoga mwaka elfu moja mia tisa na sitini na tisa ulikuwa ishara ya uharibifu wa mazingira kote nchini. Mmoja wa watu waliokasirishwa na ukosefu wa nia ya kisiasa wa kutofanya chochote kuhusu hilo alikuwa seneta wa Marekani na mwanaharakati wa mazingira Gaylord Nelson. Aliamini kuwa hakuna kitakachofanyika hadi kupata idadi ya kutosha ya watu kuonyesha hadharani hasira zao. Kwa hivyo basi alipanga tukio la kwanza la siku ya mazingira mnamo mwaka elfu moja mia tisa na sabini. Alisema kwamba lengo lilikuwa ni kupata maandamano ya nchi nzima yanayoonyesha kujali mazingira kiasi kwamba yangetikisa uwanja wa kisiasa. Ilikuwa kama kamari, lakini ilifanya kazi. Takriban watu milioni ishirini walishiriki katika maandamano ya amani kote nchini. Kufikia mwaka alfu moja mia tisa na tisini watu milioni mia mbili katika nchi mia moja arobaini na tisa walifanya mikutano na kushiriki katika shughuli mbalimbali kuhamasisha mchakato wa urejeshaji na desturi safi za mazingira. Leo siku ya mazingira ni maadhimisho makubwa zaidi katika dunia. Takriban watu bilioni moja katika zaidi ya nchi mia moja na tisini hujihusisha katika kazi zinazokusudiwa kushawishi jinsi watu wanavyoona na kuyachukulia mazingira yao na kutetea mabadiliko ya sera za kitaifa na za eneo. Mwaka huu msisitizo ni kuelezea na kupunguza chanzo cha mabadiliko ya hali ya hewa kupitia uwekezaji wa umma na wa kibinafsi katika uvumbuzi na teknolojia ya kijani. Zaidi ya miaka hamsini iliyopita, kizazi kimoja kilijipanga kukabiliana na matatizo ya mazingira waliokuwa yakikabiliana nayo. Walichukua hatua kwa matumaini kwamba waliopo mamlakani watasikiliza, alisema Rais Biden. Leo kizazi kipya kinapiga kelele zaidi kuliko hapo awali, kikiwataka viongozi wa dunia wachukue hatua. Ni kwa manufaa yetu sote kukabiliana na changamoto hiyo na kuacha urithi wetu uwe wa vitendo. Hiyo ilikuwa ni tahariri iliyoelezea sera na maoni ya serikali ya Marekani.