na mabarabara kabisa, msikilizaji, ni saa tatu nusu za asubuhi hapa mjini Washington DC, tisa nusu kule Afrika ya kati, kumi na nusu Afrika mashariki. Ndani ya nyumba tayari amekusha ja tele kama pishi la mchele langu. Jina naitwa Sunday Shomari na mimi naitwa Idi Ligongo. Tunakukaribisha katika matangazo ya VOA Expressi. Pale Tanzania ni siku ya Muungano, ambapo kama ufahamu basi E, taifa la Zanzibar na taifa la Tanganyika wakati huo yaliungana na kutengeneza Tanzania ya leo. Kama hujui basi, unajua haya ni matangazo ya VOA Express. Bila shaka kama hujui basi mkusha jua moja kwa moja, msikilizaji mengi tunayaangazia hii leo. Tukiacha basi kama alivyosema Idi, hiyo siku ya muungano vetu, naangalia ripoti ya UNESCO iliyotoka hivi karibuni, ikieleza kwamba mtoto wa kiume hasa, Idi, anaachwa nyuma na mtoto wa kike, kwa mujibu wa uchunguzi wao katika nchi mia moja na arobaini. Nini kinachoendelea? Tutafuatilia ripoti hiyo hapo baadaye kidogo, bila kusahau leo, siku ya Jumanne, tunaangalia katika swali la leo na barazani, tunasema je, ni siku ya kimiliki dunia, najua hilo Idi haki miliki ya muziki duniani na kazi za kisanii. Sasa tunataka kujua wabunifu, haki zao zinalindwa. mm -hmm. Unaona, eeh, kwa hiyo watu watuambie pale kwenye swali letu la barazani, tutaangalia suala hilo. So we, unakaa chini unabuni kitu fulani, alafu mtu hmm, anakuja tu anabebabeba hmm, tu kirahisi rahisi rahisi tu. Ee bila shaka, bila shaka. Basi moja kwa moja bila kupitiza wakati katika Vio Express, tuanzie kwenye hii ripoti ya Umoja wa... ya UNESCO. Katika ripoti ya UNESCO tunasema kwamba uh, kwa mujibu wa ripoti hiyo iliyotokea leo, inaweza kwamba watoto wa kiume wengi wanaacha masomo yao, wanaacha masomo yao shuleni, wakishindwa kumaliza masomo ya sekondari, kwa sababu moja kwamba watoto wa kike wamekuwa wakiwacha, na hii inasemekana ni ka nchi, nchi zaidi ya mia moja na arobaini duniani zinafanya hivyo. Kwa nini basi hali iko hivyo? Na hasa zimetaja nchi za Lesoto pamoja na baadhi ya nchi zingine kusini mwa jangwa la Sahara. Sasa tunaye mwanaharakati na mwandishi mkongwe kutoka Tanzania na mmiliki mtandao wa lilescafe.or.tz. Sasa nataka kujua kwako, mwanaharakati, nini kinapelekea haya sisi wanaharakati nazungumzia, tumekuwa sana ukimulika binti na tukiangalia sasa upande wa kiume, kwa kiasi tumekuwa tumewabagua kwa kiasi fulani. Inatubidi e sisi kama wanaharakati pia, sasa tuanze mchakato mpya wa kujipanga upya kuangalia mtoto kijana, badala ya kuangalia binti na haki tuangalie na mtoto wa kiume pia. Ukumbuke sasa kwa mfano kwenye mipango mingi ambayo mipango inapangiliwa kitaifa kimataifa, unakuta kwamba binti anapewa kipaumbele zaidi kuliko mtoto wa kiume bila shaka. Mwanaharakati Laila Shehe unaeleza hivyo, ni jambo la msingi linatokea na lakini vilevile vile, kuna suala lingine ambalo uh, Laila Shehe ingebidi atueleze sasa. Je, kuna uh, kutokana na haya nini kifanyike kuondokana na hali hii kwa watoto wa kiume? Tujipange upya sisi wanaharakati, serikali zetu na mashirika kama UNESCO tujipange upya, tuangalie sasa, tutoe kipaumbele kwenye masuala ya elimu kwa wote, mabinti na vijana, na tuangalie pia kwamba tunapofanya affirmative action au upendeleo wa aina fulani kwa binti, ili apige kwatu, aruke zile mbuga, aweze kulingana na mtoto wa kiume, wakati huo tusisahau mtoto wa kiume, tukamwacha nyuma. Tunaangalia, ehe, yuko wapi? Kumbe ko sisi tumeshapiga mbuga, yuko nyuma kabisa. Sasa tuangalie vipi ili tuwe na uwiano. Tukizungumzia haki za jinsia, sio kwamba mwanamke awe juu, hapana, tunazungumzia uwiano. Sasa hapo inabidi tujipange upya. Asante sana mwanaharakati Leila Shehe kutoka Tanzania, ambaye pia ni mmiliki wa mtandao wa Leilascafe.or.tz na mwandishi mkongwe na mwanaharakati. Umeeleza vyema kabisa, tutaendelea kufuatia suala hilo. Haya basi, msikilizaji ni Lina Sanga. mm -hmm. E, siku hizi kwenye ukurasa wake wa Instagram anakimbiza mm -hmm. Kwelikweli e, maanake hatusikii akitoa ngoma, lakini kwenye Instagram baba <laughs> unaposema anakimbiza una maana gani hili? Yaani usigizea ya miguu kama modo fulani hivi. Sasa vijana mm. wengi wanakwambia bwana, kati ya wasichana ama wale wasanii wenye mvuto wa hali ya juu hivi sasa mm. mmoja wapo ni Lina. Hapa yuko na Ben Paul. Ben Paul, sijui kwa nini kapotea. Lakini hii watu wanazungumza mm. kwa sababu vijana wengi hawa mm. wasanii wa Tanzania mm. wanaenda kufanya mechi za ligi Kenya. Wakati mechi za kirafiki wanazifanya Tanzania. Unanielewa lakini. Sasa hii za ligi Kenya sikuelewi hili. Ben Paul naye alioa Kenya lakini ndoa ile ikawa kama imevunjika, na baada ya ndoa kuvunjika, katika medani za muziki kawa kama kapotea vile. Ndio hizo na sasa mechi za ligi, mechi za ligi hizo. Haya, hidi sawa kabisa msikilizaji, kipindi ni View Express kutoka hapa Washington DC. Mambo mazito kabisa hayo. Ben Paul na Lina wanakambia, yatakwisha, yatakwisha. Moja kwa moja tuelekee kule Tanzania ambapo inaadhimisha miaka hamsini na minane ya muungano wa mataifa ya Zanzibar na Tanganyika na kama nilivyokuambia, kama ulikuwa hujui, nao sasa hivi unafahamu. Eh, ambayo mataifa hayo mawili yaliunda Tanzania ya leo eh, hapo Aprili 26, 1964. Moja ya kundi ambalo limefanikisha kudumu kwa muungano huu eh, ni wasichana wa wakati huo wa kipindi cha kati na sasa. Sande Shomari, wadau mbalimbali wanaeleza, ambao wamekuwa ni chachu ya wa kuwaunganisha Watanganyika na Wazanzibari. Lakini je, kizazi cha sasa kinawatambua wa? Hapa tunaye uh, Nyakorebar Yoba, mkurugenzi wa shirika la Eco Initiative na kwanza nikataka kujua e, kwako Rioba, je wasichana wa sasa wanatambua wanawake e, walio mstari wa mbele katika muungano? Kumbuke tu kwamba hata wakati unapata uhuru wanawake walikuwa kipaumbele sana, wanawake kama Sofia Kawawa, bibi Titi, ambao bahati mbaya ni kwamba wasichana wadogo wa sasa hawawafahamu vizuri. Kuhusiana na vijana wadogo kwamba je, yeah, wasichana wana chango gani katika uh, muungano, nitasema hivyo hivyo kwamba role modeling, kupata mfano wa kwamba muungano ulikuwa na wanawake wangapi kipindi hicho, ni wanawake walikuwa wanachukuliwaje kipindi hicho, japo tunajua zamani wanawake walikuwa sio wengi sana kwenye masuala ya maendeleo na historia. Hii itawasaidia sana wao kuweza kuelewa kwamba ni wana mchango gani katika muungano. Uelewa ni mdogo kidogo, na kwa nini tunaungana bado huko chini. Kwa hiyo nafikiri tuna kazi kubwa sana ya kujua historia, wanawake gani walikuwepo, ni watu gani walikuwepo na kwa nini tutunze muungano wetu. Bila shaka, bila shaka. Sasa, je, ni kwa nini au namna gani wasichana wa sasa wanaweza kushiriki katika kudumisha muungano huu ili uendelee kudumu? Ni kuangalia kwanza umuhimu uliopo kati ya sisi na watu wetu, kwamba tuna umuhimu mkubwa sana, tuna urafiki na mahusiano, namna gani ambavyo tunafaidika kiuchumi, kwanza, kijamii, pamoja na na hata kimahusiano. Kwa hiyo kitu ambacho kitafanyika ni kuweza kuleta hizi stories, wanaziita stories za watu wa zamani, hasa wanawake, unajua, Wazanziba na wahuku, of course, na wanaume, kwa sababu bila wanaume hatuna stories za wanawake, kuzileta, kuona namna gani zilichangia katika muungano na ni nini ambacho kifanyike, na ni nini ambacho kitatokea kama huu muungano ukiwa haupo. Kwao ni kuwaelezea historia, kuwapa manufaa ya muungano huu na kuona namna gani ambavyo hata nchi nyingine hazijaweza kutunza muungano wao, lakini Tanzania tumeweza, na wao waweze kuwa sehemu ya kuendelea kuutunza muungano wao. Nam basi, huyo ni Nyako Rebaryoba, mkurugenzi wa shirika la Eco Initiative. Ile shirika vilevile lina yeah, fanya shughuli za kuwapa uwezo wasichana, e, katika nyanja mbalimbali mbali za kielimu mm, e, medani za siasa e, kwa mfano kama kipindi hiki nchini Kenya kuna maswala ya uchaguzi. Kama lingekuwa linafanya kazi nchini Kenya, yeah, basi lingewashawishi ama kuwapa uwezo E, wasichana nao waingie kwenye nafasi mbalimbali mbali za uongozi. Ni moja kati ya shughuli zao. Unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Express kutoka Washington DC. Nam msikilizaji wa matangazo haya basi, yanakujia moja kwa moja kutoka jikuu la Marekani na vilevile kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Lakini pia tunao washirika wetu hapa, tunao washirika eh, kutoka kule nchini Kenya, sauti ya mwananchi radio eneo la Nakuru, hali kadhalika kule Voi, mwenedu radio, bila kusahau kule Bungoma, sasa radio hali kadhalika Tanzania ni 255 Global Radio, Dodoma FM kule Dodoma, pia wako Nuru FM kule Iringa na vilevile lianda za juu Usongea wako KFM wakati visiwani Zanzibar wako HFM na kule Tanga waje leo utakutana na Voice of Korogwe bila kusahau DRC RNA kule Baraka Redio Manyema Number One au number eh, ya kule Kindu bila kusahau Redio Rakum ya Bunagana, Radio Malaika Dinamike na nyinginezo ambazo zinapatikana kwenye maeneo mbalimbali kule mashariki mwa DRC. Kuna redio Kalwazi kule eh, kuna redio Baraka. Basi moja kwa moja tuende kwenye habari za dunia nam. Moja kwa moja basi katika habari za dunia, waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin ameelezea mani yake kwamba Ukraine inaweza kushinda vita dhidi ya Russia ambavyo vimechukua muda wa miezi miwili. Lloyd alikuwa akizungumza wakati wa ufunguzi wa mazungumzo kuhusu ulinzi yanayohusisha zaidi ya nchi 40. Austin amesema kwamba hatua ya Ukraine kupambana na Russia imetoa motisha kwa ulimwengu huku akilaani uvamizi wa Russia nchini Ukraine. Amesema kwamba Ukraine inaamini inaweza kushinda namna kila mtu anavyoamini. Wakati huo huo, Ujerumani imeidhinisha rasmi hatua ya kupeleka mfumo wa kuzuia mashambulizi ya ndege kwa Ukraine. Waziri wa mambo ya nje wa Rusia, Sergei Lavrovu, ameyaonya mataifa ya Magharibi kwamba yasichukue kwa mzaha hatari kubwa iliyopo ya nchi hiyo kutumia silaha za nyuklia dhidi ya Ukraine na kuongeza kwamba anaona kama muungano wa NATO unajihusisha katika vita dhidi ya Rusia kwa kuipatia Ukraine silaha. Lavrov alisema hayo katika mahojiano na televisheni ya Rusia. Amesema kwamba msingi wa makubaliano yoyote kwa ajili ya kumaliza vita nchini Ukraine utazingatia na hali ya kijeshi itakayokuwa nchini Ukraine. Waziri huyo wa mambo ya nje wa Rusia amesema kwamba Rusia inajaribu kwa kila njia kuhakikisha kwamba silaha za nyuklia hazitumiki kabisa katika vita hivyo. Mgonjwa wa pili wa virusi vya ebola katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amefariki dunia. Shirika la Afya Duniani WHO limetangaza kifo hicho kufuatia mlipuko mpya wa ebola nchini DRC. Vipimo vya madaktari vimebaini kuwepo maambukizi ya ebola katika mji wa Mbandaka na kuna wasiwasi mkubwa kwamba huenda maambukizi yakasambaa hadi sehemu nyingine za nchi. Maambukizi ya sasa yanaaminika kutoka kwa mnyama na wala sio binadamu, ni kutokana na maambukizi ya awali ya kati ya binadamu. Mtu aliyefariki ni mwanamke mwenye umri wa miaka 25 ambaye ana uhusiano wa kifamilia na mgonjwa wa kwanza ambaye pia alifariki dunia. Wanajeshi wa Israel wamempiga risasi na kumua mwanaume mpalestina mwenye umri wa miaka 20 katika shambulizi lililotokea kwenye kambi ya wakimbizi ukanda wa magharibi. Wizara ya afya ya Palestina imesema kwamba mwanamume huyo kwa jina Ahmadi Oweidat amepigwa risasi kichwani. Jeshi limethibitisha kwamba lilitekeleza msako usiku wa kuamkia leo katika kambi ya wakimbizi ya Akbat Jabr kusini mwa mji wa Jericho. Limesema kwamba wanajeshi walianza mashambulizi ya risasi baada ya Wapalestina kadhaa kuanza kuwarushia mawe na mabomu ya moto. Basi nakwambia kama hujui na kufahamisha tena nyingine, mm -hmm, kabisa hii kwa siku ya leo. Ili kundi mafiki no, zolo, mafiki zolo kutoka nchini Afrika Kusini mm. Eh, usidha, usidhani kwamba ni wajuzi juzi hawa, japokuwa wapo kwenye game mpaka sasa wanakimbiza hawa, walianza muziki wao mwaka 1996 kuna vijana wengi tu saizi wanasumbua sumbuasumbua wa wa mjini pale Mombasa, Dar es Salaam walikuwa hawajazaliwa. Ehe, sasa Mafikizolo we, ni kundi ambalo lilikuwa lina uh, jumla ya wanamuziki watatu, lakini uh, mwenzao watatu alifariki dunia mwaka elfu mbili na nne kwa kupigwa kupigwa risasi pale jijini eh, Johannesburg, Afrika Kusini. Kundi hili linaundwa na Theo eh, Kosinkwe na Khlakhla Nziza Ah, majina haya inabidi ujue kikosa ya kuitamka hey. Na inaonekana hivi umefanya mazoezi mazito sana ya lugha hiyo. Nimefanya sana mazoezi <laughs> nimeimba sana jina so lazima, <laughs> ulimi utulie kidogo. Bila shaka. Ah basi <laughs> <laughs> woja koja, msikizaji, tuelekee kwenye maswala ya barazani. Na katika barazani tunazungumza kuhusu kwamba siku ya leo ni siku ya haki miliki duniani. Sasa swali letu ni kwamba, je, unadhani haki miliki za wasanii na wabunifu wengine zinalindwa vilivyo na serikali yako? Sasa tayari naambiwa kwenye laini ya simu tunaye msikilizaji. Karibu sana msikilizaji, ujitambulishe kwanza, jina lako, mahali ulipo, halafu tupe maoni yako. Karibu kwenye barazani, msikilizaji. Kama wanaipata karibu kwenye barazani tupe jina lako, mahali ulipo, alafu maoni yako. Karibu, karibukiuhalisia maoni yangu kuhusu swala hii la wasanii na katika haki miliki, naona nchini kwetu Tanzania huku hili jambo bado serikali aliwatendei haki, na pengine kwa nini naona aliwatendei haki Eh, nafikiri tu katika kutekelezaji wa viongozi wanakuwa wanasahau sana wasanii na wabunifu. Wabunifu wako wengi lakini bado tunaona wanateseka wasanii. Tunao wengi wanafanya vizuri, lakini bado naona viongozi wanakuwa bado wanawatelekeza. Basi nafikiri kuna kazi bado hapo, kama unasema ndio hivyo ya kufanyika, kama naona viongozi bado hawatendei haki. Ni kushukuru sana Hamisi Mangati, uh, kutoka kule maeneo ya Dodoma, Tanzania, makao makuu huko. Bahati mbaya kumlaza mchezaji laini yake simu ikuwa vizuri sana, lakini e, tumekupata kwamba wanapenda kwamba waliopo madarakani hawawapi malengo wasanii wetu kufikia, hizo unasema hakimiliki katika maswala yote ya ubunifu. Basi moja kwa moja niangalie upande wa pili, Idi Ligongo kwenye laini kwenye laini ya simu. Sina mtu mwingine, lakini naye Vincent JJ Kaji anajiita kijana mpole. Huyu anasema kwamba akiwa kule majengo Kahama, anasema kwa kweli, haki miliki hazilindwi kabisa kwa sababu walio wengi huishia kukosa thamani ya haki miliki za miziki yao. Kwa hiyo, yu serikali iwawekee mazingira thabiti ili waweze kunufaika na hakimiliki ya kazi zao. Mimi ninayefikiri, Dario Gakala e, wa Ngokolo Tanzania anasema haki miliki hailindwi ipasavyo, japo angalau kwa sasa e, mambo yanakwenda vizuri, si kama ilivyokuwa siku za nyuma. Bila shaka nakamilisha naye Frank Robert Ibinga, akiwa Dar es Salaam Tanzania, anasema kwa hakika sio kivile, ila anasema inalindwa kikubwa. Anasema wasanii nao wajitambue. Express, bila muziki hujasukuma gurudumu lake. Msikilizaji, ni wakati wa kupata kibao cha muziki. Vijana hao wataalam kutoka kule nchini Kenya wanaitwa Sauti Soul, Sauti Soul. Mimi nitakupa stori ya Sauti Soul baada ya huu wimbo, bila shaka, kibao sura yako <muchisi> Sura yako mzuri mama, ama kwa hakika. Eh, kibao hichi ni kimoja vibao vivotamba sana vya hawa jamaa wa Sauti Soli. Kwa hiyo nataka kuniambia sasa mimi bwana, mwanzoni mm -hmm. ya miaka ya 2010 eh, wakati ndio nimefikafika hapa Marekani, niko kule eh, jimboni Kansas shule uh -huh nika siku moja nikaona kitu kikali kweli, ameposti ya rafiki yangu mmoja anaitwa Amboni Jesaya, maarufu kama AY, AY. Nikamwendea hewani, kumbe bwana, hewani hiki kitu mzao jamaa hawa eh, yeah, mzao komesho jamaa wa e, kina nane akaniambia, bwana hawa jamaa wanaitwa uh, Saul Soul, ngoma hiyo ilikuwa inaitwa I don't wanna be alone mm -hmm. Nikamwambia bwana, hawa jamaa, amini usiamini, watakuja kuwa wakubwa sana na watatatisha sana. Yaliobaki ni historia, ama kwa Soul <laughs> <laughs> Haya, tunasonga so, mbele na matangazo ya VOA Express na moja kwa moja E, tunaelekea katika suala zima la ushauri ambapo leo tuna kijana Amani Nuri ambaye ni e, mwanafunzi wa zamani e, wa US Yes Program, ama muhitimu huyu wa zamani ambaye pia ni mwanaharakati wa masuala ya elimu kwa vijana. Anashauri vijana kutumia mitandao ya kijamii kwa manufaa yao ya baadaye, akitoa mfano wa namna mitandao imempa nafasi na fursa ya kupanua elimu yake katika mitandao. Kama kijana nina imani kubwa kwamba vijana tuna uwezo wa kuchangia pakubwa katika maendeleo ya nchi zetu na dunia nzima. Kusema hivyo, utandawazi umetuletea fursa nyingi za kujiendeleza, sio tu kujenga urafiki na umaarufu, ila kujiendeleza kielimu na kuzijenga jamii zetu. Naamini kwamba siku hizi masomo yanayopatikana mtandaoni yakitolewa na vyuo maarufu na duniani bila kusahau YouTube kama njia rahisi zaidi ya kujifunza. Vijana wenzangu, hatuna sababu za kulaumu wala kulalamika kukosa elimu au ujuzi wa jambo fulani. Kuna haja kubwa ya sisi kama vijana kuzitilia maanani fursa hizi, ili ziweze kutusaidia katika maisha yetu. Jamii zetu zinatutegemea sisi kama vijana, nam na pengine basi, mtandao una faida gani kwako? kiangalia Mtandao umekuwa na faida nyingi kwetu. Nimepata fursa na nafasi za kuitumikia jamii yangu kupitia mtandao, na vilevile naotumia mtandao kufikisha ujumbe na habari za kazi ninazofanya. Nisingekuwa na nafasi hii leo kama si mtandao, kwa sababu mtandao na utandawazi kwa ujumla umepanua akili yangu, vilevile vile na kunipatia nafasi nyingi za kujiendeleza kitaaluma zaidi, kielimu, na vile vile kujua namna gani naweza kuwa wa faida kwenye jamii yangu. Naomba ileweke hivi, siku hizi fursa nyingi zinapatikana mtandaoni, na ili watu wakuone, ni lazima shughuli zako binafsi wewe ziwe zinaonekana mtandaoni, kwa sababu haujui nani naona pale mtandaoni vile vile vile. kuna haja ya kuwa makini na vile vitu ambavyo tunaweka kwenye mitandao yetu ya kijamii lakini pia katika tofauti tofauti. Asante sana Amani Nuri. Huyu ni mhitimu wa uss yes, program eh, kutoa ushauri mzuri mm, kabisa hu katika masuala ya mitandao ya kijamii. Shukran sana. Basi kama ulivyosikia Idi, tuanzie kuangalia yale yanayojiri na kutamba katika mitandao mbalimbali mbali ya kijamii. Kama kawaida, najua umekuwa ukipekuapekua tangu alfajiri na kupekua nini kinaendelea, yapya na jiri Haya basi, niambie, so uchokiona mpaka sasa kwa upande wako? A, kikubwa ni kwamba mtanange ambao unasubiriwa kwa hamu hii leo, mi binafsi leo piga ua, piga garagaza Uniambie kitu ukitaka kugombana na mimi na uone ubaya wangu unizimie TV au ninyime e, umeme hii leo. Mtanange kati ya Manchester City na vijana kutoka Santiago Bernabeu Real Madrid, hatua ya nusu fainali ya kombe la mabingwa maklabu bingwa uh, barani Ulaya. Kwa hiyo atumwi mtu dukani leo ah, ah, ah, leo kama unataka mimi na wewe tusiwe, eh, marafiki, basi leta habari za muda huo nisiwe mbele ya luninga, television yangu. Sa huko peke yako hidi. Kama unavyojua koti Afrika ya Mashariki na maeneo mengi, wanapenda soka e, watakuwa wanaangalia nini ambacho kitajiri katika mtanange huo wa aina yake. Vilevile vile huko nchini e, Nigeria, kijana mmoja anaitwa Jonathan Ola Kunde, wanamwita maarufu Spider-Man wa Nigeria. Huyu bwana amekuwa gumzo akizunguka mitaani, amevaa mavazi kama yale ya yule mcheza filamu Spiderman. Kama unavyojua ule Spiderman wengi wanamjua, sasa tofauti na huyu Spiderman wa huyu wa Nigeria, yeye yeah, anafanya jambo la maana zaidi. Anasema sio tuko kwa watu, lakini amezunguka akionyesha kuondoa takataka mitaani, akijaribu kusaidia, eh, kutunza mazingira kwa wananchi. Kwa hiyo huyu ni mwanaharakati wa mazingira, Idi Ligongo, na kupitia kwenye masoko, mitaro ya maji machafu mitaani kote, anaokota takataka na kuhakikisha kwamba eh, anahakikisha jiji eh, linakuwa safi. Eh, Jonathan Olankule wamwita Spiderman wa Nigeria. Na kweli uh, picha zake kwenye mitandao, amevaa nguo uh, yale mavazi ya yule mwigizaji wa Spiderman, na kuna Spiderman vilevile pale Tanzania, ambaye yeye pia ameonekana ujuma uliyopita, amevuma kwelikweli akionekana kwenye eh, mitandao mbalimbali ya uh, kijamii akipita barabarani. Tatizo amekuwa anacheza taarabu e, -Man, taarabu <laughs> <laughs> <laughs> e, Kwa ba... maa, taarabu na, <laughs> -Man <likuwa> taarabu man hiyo hiyo, huyu huyu jamaa alikuwa alikuwa anapiga anapiga, tofauti yake sio mchezo kaka, mm -hmm. Kabisa, lakini ulisikia jana jana walikuwa mtandao wa YouTube ya Diamond Platinum dukuliwa hewani, habari jana, e, habari na na, kupotea hewani mm -hmm. habari habari tumesikia leo, wanasema umerudi umerudi, we habari zilikuwepo kwamba ulidukuliwa alafu ukafungiwa kwa sababu huyo alodukua aliweka uh, maudhui e, ambayo kwa namna moja ma nyingine hayaruhusiwi. Kwa hiyo mtandao wa YouTube ukaona wapige e, stop, e, kufanya shughuli zozote zile. Kwa hiyo kama amerejeshiwa... tu ni yeye Revani na mboso wote mitandao ya YouTube jana ilikuta kwenye shida baada ya kudukuliwa, lakini kwa hiyo haya mambo yanaendelea ya mb... sana eh? na kuingineko pia, kama ulivyoona Elon Musk tayari ameutoa mtandao wa nini wa Twitter shughuli hapo. Sasa inazungumzwa kweli kweli kwamba Twitter sasa imekwenda kwa, kwa Elon Musk kwa dola bilioni 44. Sio jambo la mchezo hili gongo ya, sio jambo la mchezo na kama unavyojua huyu jamaa E, ana asili vilevile ya kule Afri ana kuliafri... mnasaba na Afrika ya Kusini. Mm-hmm. E, na amekuwa ni mmoja kati ya matajiri wakubwa ulimwenguni, hasa akitesa ni lile gari lake la Tesla. si shumari una mpango wa kununua Tesla da. Ili gongo hiyo kitu mbaya ni kitu nzito sana. Nitaiweza wapi, ndugu yangu? <laughs> <laughs> Basi tusonge mbele moja kwa moja tuelekee katika swali letu ambalo tulikuuliza wewe msikilizaji wetu, ambapo tuliuliza, dunia inaadhimisha wiki ya chanjo. Je, unafahamu eh, umuhimu wa chanjo ama chanjo unazotakiwa wa kuupata unazifahamu wewe? Haya basi, nianze na Njeru Kaleb kutoka kule nchini Kenya. Anasema mimi sifahamu mwimo wote wa chanjo na ni chanjo gani napaswa kupewa, kwa maana kuna chanjo nyingi sana. Anasema tunachoelewa kwa mfano ya corona, ebola, kansa, na kadhalika. Anasema lakini sina ufahamu wote kabisa wa chanjo. Pasco Lucas Chambi anasema yeye e, chanjo inapunguza magonjwa. Anawaomba watu wajitokeze kwa wingi kwa ajili ya kupata chanjo, japokuwa hajaainisha ni chanjo ipi lakini kiujumla, anasema chanjo ni muhimu. Naye ali mgirigi girigiri mresa anasema yeye ni mdau wa Power Family, anasema kwa kweli sina chochote juu ya chanjo, anahitaji ufahamu zaidi juu ya chanjo. Naye namwona pia machibia hambohambo au dj simba akiwa Dodoma, anasema sina ufahamu wote kuhusu chanjo. Haya, nafikiri mambo ya chanjo wengi wanakuwa wanasema hapa tulio nao wanasema, wanaofahamu lakin... Naam, asante Shomari, basi tu, tufungashe kile ambacho E, ni chetu hapa studio yetu ondoke, na tunakuacha msikilizaji, e, ndani ya matangazo ya VOA Express. Mimi naitwa Idiligongo Aida. Aida Isa alikuwa ni mwelekezi msimamizi wa matangazo BMJ. Muridhi, shukrani kwa kuwa nasi, tukutane tena kesho keshomelia kama hii ndani ya VOA Express, shukran