Hola cidba uma daneninhni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji pote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Sandei Shomari na kukaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa, Aprili 28, mwaka 2022. Na mimi hapa ni BMJ Muridhi nakwambia, matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika, ikiwemo Redio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi, na pamoja na Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Pia tunapatikana kupitia mtandao wetu www.voaswahili.com <mulia> nam katika yale tutakayosikia hii leo, ni Ijumaa ambapo tuna mjadala wetu wa moja kwa moja Livetalk, ambapo leo tutamulika rushwa ya ngono katika maeneo ya kazi, hali kadhalika katika vyuo vikuu. Na vilevile katika habari nyingine ni kwamba wakenya wameshiriki baada ya kitaifa kumwaga aliyekuwa rais wa tatu wa taifa hilo hayati Mwai Kibaki. Hizo ni miongoni mwa ripoti utakaosikia kwenye matangazo yetu, lakini kwanza kabisa tunaanza na habari muhimu za dunia zikisomwa kwako na BMJ Muridhi. Kenya leo imefanya ibada ya kitaifa ya kumwaga rasmi rais wa zamani wa nchi hiyo Mwai Kibaki aliyefariki siku ya Ijumaa wiki jana, akiwa na umri wa miaka 90. Ibada hiyo iliyohudhuriwa na maelfu ya watu na kupeperushwa moja kwa moja na vyombo mbalimbali vya habari imefanyika katika uwanja wa michezo wa Nyayo jijini Nairobi, na imeongozwa na viongozi wa kanisa la Katoliki nchini humo. Miongoni mwa viongozi waliohudhuria hafla hiyo ni pamoja na rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa Rais wa Sudani Kusini Salva Kiir na mwenzake wa Ethiopia Sahle work Zewde. Rais wa sasa wa Kenya Uhuru Kenyatta amesema Kibaki atakumbukwa kama aliyeleta mabadiliko makubwa katika taifa hilo. Alikuwa na kipawa cha kipekee cha uvumilivu na atasalia kuwa mfano bora wa kuigwa, amesema Kenyatta. Wachambuzi wanasema rais Kibaki atakumbukwa zaidi kwa sera zake zilizoimarisha uchumi na sekta ya elimu nchini humo. Pia atakumbukwa kama rais ambaye utawala wake uligubikwa na tuhuma za ulaji rushwa wa kiwango cha juu pamoja na kipindi chenye dosari cha umwaikaji wa damu uliopelekea vifo vya zaidi ya watu 1200 na maelfu kufurushwa makwao kufuatia uchaguzi uliokuwa na utata wa mwaka 2007. Kibaki aliongoza Kenya kati ya mwaka 2003 na 2013 na rais huyo wa zamani atazikwa hapo kesho Jumamosi nyumbani kwake katika mji wa Othaya, kaskazini mwa Nairobi. Viongozi wengine waliohudhuria hafla hiyo ni pamoja na rais wa zamani wa Malawi Joyce Banda, waziri wa Rwanda, waziri mkuu wa Rwanda Eduardo Grente, makamu rais wa Zimbabwe Constantino Chiwenga na makamu rais wa Tanzania Philip Mpango na mwenzake wa Uganda Jessica Alupo. Zaidi ya wa wakimbizi wahamiaji na waomba hifadhi elfu tatu wamekufa na wengine hawajulikani walipo mwaka jana, wakati wakijaribu kufika Ulaya kupitia bahari ya Mediterranean na bahari ya Atlantic, shirika la kuhudumia wakimbizi limesema katika ripoti yake iliyotolewa hii leo Ijumaa, ikionyesha idadi kubwa katika miaka ya hivi karibuni. Maelfu ya Waafrika wanaotumia njia ndefu na hatari kufika Ulaya kila mwaka, mara nyingi wakipitia jangwa la Sahara na kuacha ufukwe wa Afrika Kaskazini wakiwa kwenye boti ndogo, wakikimbia hali ngumu au kutafuta maisha bora. Mwaka jana UNHCR iliripoti watu elfu tatu na sabini na saba kuwa walikufa au hawajulikani walipo. Mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika Musa Faki amesema rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski ametoa ombi jipya la kuhutubia wakuu wa nchi katika umoja huo wa Afrika. Katika ujumbe kwenye mtandao wa Twitter, Mahamad alisema kwamba alipokea ombi wakati wa mazungumzo yake kwa njia ya simu na waziri wa mambo ya nje wa Ukraine. Wawili hao pia walizungumzia kuhusu nia ya rais Zelenski ya kutaka kuwa na ushirikiano wa karibu na umoja huo wa Afrika. Hata hivyo Mahamad hakutoa maelezo ya wazi kama ombi hilo litakubaliwa au la, lakini alisisitiza kwamba kuna haja ya kupata suluhu ya amani ya mzozo wa Rusia. Mapema mwezi huu Rais Zelenski alikuwa na mazungumzo kwa njia ya simu na rais wa Senegal Maki Sall, mwenyekiti wa sasa wa Umoja wa Afrika na kuomba kwamba ahutubie viongozi wa sasa wa umoja huo. Shirika linalofadhiliwa na serikali ya Marekani la Radio Free Europe na Radio Liberty limesema kwamba mmoja wa wafanyakazi wake ameuawa katika shambulizi lililotekelezwa na Russia dhidi ya mji wa mkuu wa, wa Ukraine, Kiev, kwa mujibu wa shirika la habari la AFP. Shirika hilo limesema shambulizi hilo lilitokea wakati wa ziara ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres nchini Ukraine. Vera Gerichi alifariki kutokana na kombora la Rasia kugonga nyumba alimokuwa akiishi mjini Kiev, tawi la shirika hilo la habari lilisema katika taarifa. Meya wa Kiev Vitali Klishko alisema katika taarifa yake kwenye mtandao wa kijamii kwamba waokoaji waligundua mabaki ya mwandishi huyo kwenye vifusi kufuatia shambulizi hilo. Taarifa hiyo ilisema kwamba Gerich alianza kufanya kazi katika ofisi ya Radio Liberty mjini Kiev mapema mwaka wa 2018 baada ya kufanya kazi na mashirika mengine habari e ya habari katika nchi hiyo ya Ukraine unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika jiji kuu la marekani washington dc uongozi wa kijeshi wa myanmar unaendelea kuwakandamiza wapinzani na kukata huduma za simu na mtandao wa intaneti katika majimbo yanayokumbwa na mapigano ya magwe kaya na chin ambayo ngome ni ngome za makundi yaliyojihami hayo. Ni kwa mujibu wa vikosi vya ulinzi vya ndani katika maeneo hayo pamoja na makundi ya misaada. Ukatishaji huo na ukatishaji huo wa uwezo wa mawasiliano pia unaonekana kuashiria mapigano makubwa, wiki moja baada ya serikali ya umoja wa kitaifa iliyoundwa na upinzani kutangaza kile ambacho ilikiita kiita vita vya kujihami tarehe saba mwezi Septemba mwaka jana. Uongozi wa kijeshi nchini Myanmar ulidhibiti e ufikiaji wa mitandao katika vitongoji kadhaa ili kuzuia mtiririko wa habari na mawasiliano. Mahakama moja ya Uturuki leo Ijumaa iliwaachilia huru watu thelathini na watatu wakiwemo wanahabari wawili wa shirika la habari la hapa Marekani la Bloomberg pamoja na wanahabari wengine kutoka vyombo vya habari vya ndani waliokuwa wameshtakiwa kwa tuhuma za kueneza habari za uongo kuhusu uchumi katika makala na kupitia jumbe za Twitter wakati wa mzozo wa sarafu wa mwaka wa 2018. Kesi hiyo ilifuatia malalamiko ya jinai yaliyowasilishwa mwezi Agosti mwaka elfu mbili kumi na nane na shirika la BDDK la benki kuhusu makala yaliyoandikwa kwenye gazeti hilo la Bloomberg kuhusu athari za kupunguza au kupungua nguvu kwa sarafu ya lira na jinsi mamlaka na benki katika nchi hiyo zilivyokuwa zimeshughulikia mzozo huo. Na waziri wa mafuta na gesi wa Libya Muhamed Oun amesema kwamba nchi hiyo inapoteza mamilioni ya dola kila siku kutokana na kufungwa kwa viwanda vya mafuta nchini humo, huku bei ya mafuta ikiendelea kuongezeka kote duniani. Mafuta ndio tegemeo la uchumi wa nchi hiyo ya Afrika Kaskazini inayojaribu kujiondoa kutoka kwa mapigano tangu kuanguka kwa utawala wa mama Gadafi mwaka wa 2011 tangu kati ya mwezi Aprili, bandari mbili muhimu za kusafisha mafuta nchini Libya pamoja na viwanda vya mafuta vimefungwa kutokana na migogoro ya kisiasa. Bei ya mafuta imekuwa ikiongezeka kote duniani kwa kiwango ambacho hakijawahi kushughuliwa tangu mwaka wa 2014 kutokana na uvamizi wa Russia nchini Ukraine. maendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Msikilizaji, kama alivyoeleza hapo awali, hii leo katika mjadala wetu wa moja kwa moja au live talk, tunamulika swala so zima la rushwa ya ngono katika maeneo ya kazi, kwenye vyumba vya habari, kwa waandishi wa habari, hali kadhalika kwenye vyuo mbalimbali, eh, kote Afrika Mashariki na ya Kati swala so hili msikilizaji, kwa mujibu wa kifungu cha 25 cha sheria ya kuzuia na kupambana na rushwa huko Tanzania ya mwaka elfu mbili na saba inasema kwamba rushwa ya ngono ni pale ambapo mtu aliye katika mamlaka na katika kutekeleza mamlaka, au akiweka upendeleo wa ngono kama kigezo cha ja kutoa ajira, cheo au huduma ya upendeleo. Tatizo hili limekuwapo kwa muda mrefu. Kwa mujibu wa taasisi ya Door of Hope, ikiwa ni kama taasisi inawezesha kusaidia kutetea wanawake na vijana kwenye nyanja mbali mbali, na taasisi hii imekuwa ikifanya kazi na taasisi nyingine kwa kampeni maalum inayojulikana kama Mwanamke Simama Paza Sauti na Chukua Hatua kukomesha ukatili wa kijinsia na rushwa ya ngono. Kampeni hii ililenga kujenga uwezo wa jamii na hasa wanawake na wasichana kuweza kuelewa dhana ya rushwa ya ngono na afari zake kwa kwa jamii na kwa taifa lakini pamoja na juhudi mbalimbali mbali kama hizi bado tatizo hili lipo. Sasa swali linakuja, je, ni kwa nini bado tuna tatizo hili, na je hatua zipi zinachukuliwa? Wanaharakati wanafanya nini? Serikali za nchi mbalimbali mbali nazo zinafanya nini? Basi kuweza kuzungumza haya, tunaungana na wachambuzi wetu kwenye laini ya simu. Kutoka nchini Tanzania tunaye mwanasaikolojia mwana Bupe Mwambenga, karibu sana Sauti Amerika. Bupe Mwambenga: asante sana, nimefurahi kushiriki pamoja na ninyi. Karibu sana Hali kadhalika, kuzungumza haya atakuwa naye mchambuzi e, ee, kutoka nchini Tanzania, Bwana Sami Ruhuza, karibu sana Sauti Amerika. Sami Ruhuza: asante sana. Na hapa studio niko na mwenzangu BMJ Muridhi kuweza kuangalia mustakabali huu wa maswala haya. Basi moja kwa moja nikupe nafasi ee, bupe Mwabenga, ukiwa hapo nchini Tanzania, kwa uzoefu wako, tatizo hili halijaanza jana wala leo, limekuwa hapo kwa muda mrefu. Lakini pengine wewe kwa upande wako wa saikolojia, nini ambacho kinatokea msichana au mwanamke anapokutana na tatizo kama hili, akiwa ndio kwanza ameingia kazini au ndio hivyo yuko shuleni, anajaribu kufaulu masomo yake, halafu anakutana na changamoto kama hii? Nini ambacho kinatokea hapa na hasa kwa wewe ukiwa kama ni mwanamke unaelewa, pengine mwanamke anakuwa anafikiri afanye nini kuweza kupambana na tatizo kama hili. Uh, ijulikane tu kwamba tatizo hili kwa ukubwa wake linamwathiri kila binti na kila mwanamke. Linamwathiri binti ambaye yeye ametakwa kingono akakataa, linamwathiri binti ambaye ametakwa kingono akakubali, na linamwathiri binti ambaye hakutakwa kingono. Kwa hiyo mabinti hawa wote kwa nyakati tofauti tofauti, kuna namna ambavyo wanaathirika. Namna ya kwanza kabisa, wanaathirika kwa namna ya afya ya mwili, kwa sababu binti yoyote atakayejikuta ameingia kwenye, kwenye rushwa ya ngono. Ana, ana ana- ana chansi kubwa ya kuriski afya yake ya mwili kwa maana ya kupata magonjwa ya siri, magonjwa ya zinaa na hata u, u, u, u, ugonjwa, ugonjwa wa ukimwi. Lakini pia uh, shida hii pia inamletea huyu binti uh, inamwongezea migogoro ya kimahusiano. Moja, yeye mwenyewe atashindwa kuwa sebo na mahusiano yake ya ya, ya jinsi tofauti kwa namna ambavyo yeye angependa kuwa na mpenzi wake ambaye anampenda kwa dhati na kuendelea labda kufikiri kuja kuanzisha ndoa. Hapa katikati anaingia mtu ama mwenye nguvu kwenye nafasi ya kazi ama mwenye nguvu kwenye nafasi ya masomo anayemtaka, kwa hiyo inamletea huyu mgogoro wa kimahusiano, lakini pia huyu binti kwa namna ambavyo anaweza kuwa ameingia kwa kuto kutaka hapo katikati, anaweza akajikuta amejulikana na wanafamilia wa huyu mtu ambaye amemlazimisha rushwa ya ngono kwao, yule mke wa yule mwenye mwenye kumtaka ngono ama watoto. Si rahisi kuwaelewesha kwamba mimi nilikuwa na shida ya ajira ama nilikuwa nataka kufaulu mtihani. Huyu binti, yeye ndio anakuwa bully, anaonekana ameingilia familia lakini huyu binti pia anaweza akajulikana na huyu ambaye sasa alikuwa awe mpenzi mwenye future naye, ama anaweza kuachwa, ama anaweza kuonekana sio mwaminifu, asichukuliwe muda wa kutosha kujulikana ameingia kwa namna gani. Lakini huyu binti pia anajikuta kwa namna ya kuto kutegemea amepata ujauzito ambao hakuupanga, amepata mtoto na mtu ambaye ilikuwa tu ampe rushwa ya ngono ili apate ama kazi ama shule. Kwa hiyo unaona, namna hii inakuwa imemwongezea migogoro mikubwa sana ya mahusiano ambayo inaweza ikawa ya muda mfupi ama ya kudumu ama ikamwathiri maisha yake yote, lakini pia inamwathiri afya yake ya mwili. Mm -hmm. Kuna namna huyu binti anaweza kupata msongo wa mawazo kuna namna huyu binti asiposaidiwa anaweza kupata sonona humo katikati, ikampunguzia ujasiri, ikamletea kuto kujithamini na kuto kujielewa, na hata mwingine inaweza kumpelekea kuamua kujiua. Lakini katika mazingira hayo hayo, hali hii inaweza kumfanya huyu binti kushindwa kufikia ndoto zake ama kuzifikia kwa tabu sana na kwa namna hiyo kujikuta kwamba anashindwa kuendelea mbele, kusogea, kufika mahali ambapo angetamani kufika, ama kwenye life ya karia, ama kwenye life ya mahusiano, ama kwenye life yoyote ambayo inahusiana na yeye kukua kama mwanadamu. Lakini kwa namna ambayo ni ngumu zaidi, inaweza kumfanya huyu binti kukosa nguvu ya kufanya mambo mengi yanayomsukuma kuelekea kwenye ndoto yake. Asante sana basi, asante sana Bupe. E, naomba usiondoke kwani tuko naye kwa muda e, tutazungumza kuhusu suala hili. E, nimefahamishwa kwamba tuko na mchambuzi wetu e, Sami ruhuza huko huko Tanzania, lakini kabla ya hapo e, Rachel Mwikali hebu, e, kwa kifupi tu tufahamishe hapo ulipo. Nafikiri uko Kenya, sio? Uh, hapo ulipo hali ikoje? Yes. Katika suala hili ambalo tumelieleza kwa kina hali ikoje kwa ujumla wake? um, asante sana kwa kunialika kwa uh, hii debate na kuzungumzia uh, kuhusu changamoto wanawake tunapitia katika sehemu um, mbalimbali, uongozini, kazini na kila mahali especially kufika mahali uh, tunatumika vibaya na wanaume kwa sababu na mi huangazia nasema ya kwamba mambo inakuanga pia hata kwa mfano kama mfumo dume na taasubi ya kiume, na haya ni mambo lazima tuweze tukachambua kama uh, jamii ya kwamba mfumo dume na taasubi ya kiume inaadhiri, ina ama, inatufanya kama wanawake tunadumishwa na wanaume kwa sababu wanahisia, wana, wana, wana, wana, wana ya kwamba wako na nguvu ya kutujisaidia ama ku, kutuamulia ni nini tunataka katika maisha na me imeweza kuwa, ukiangalia kama kwa mfano Kenya, na katika hata vyuo uh, vikuu imeweza kuathiri students, uh, unapata kama mtu mwanamke angeweza kuperform vizuri ama msichana angeweza kuperform vizuri, akianza kuwa threaten na ya kwamba ti lazima alale na mtu ndiyo apate marks, ina hiyo kwanza inachangia kwa um, haki kukiukwa, haki ya kibinadamu kukiukwa, na haya ni mambo lazima tuweze kuzungumzia kama jamii, inakuweza kukashifu cha kwamba hii ni haki ya binadamu inakiukwa, na hii ni dhulma, na ni dhulma ya kijinsia, ni dhulma ya kibinadamu. So kama mimi kama um, ile vuguvugu inafanya vugu nayo kazi, Coalition for grafi tumor a Defenders Kenya, tunaweza kuangazia haya mambo na kuweza kuangazia kwa kwamba kama mwaka uliopita tulifanya um, festival na ilikuwa during hiyo sixteen days of activism kuweza kuangazia kwa kwamba haya ni changamoto wanawake wana experience katika different power positions. Na ni vipi tunaweza kuendeleza kusema ya kwamba tuwezi sema ni sawa, but kuweza kusema wakati wanaume wanateka advantage, hii ni mbaya na si vizuri, kwa sababu inaadhiri performance ya wanawake, inaadhiri pia ile legitimacy na credibility ya wanawake, na especially kama sahii wakati tunaelekea uchaguzi uh, Kenya inakuwa ni very critical role, um, ya kuweza kuzungumzia kwa sababu, kuna zile political party zinaweza kusukuma wanawake kuambia, kama ulali na nini, wanaomba kwa hizo political party kama ulali na nini tutakupatia viti vyenu vya kusimama katika uchaguzi. Na si vizuri, kwa sababu the same operation haitumiki uh, kwa wanaume. Na Afrika mzima ukiangalia hii mm, ni changamoto. Kama kuna hiyo time ilikuwa iliangaziwa, ni Ghana ama ni Nigeria no. Yeah, sex for grade inatuko, ina, ina, ina ukiangalia, hakuna mahali Tiyo, lakini naomba naomba Mwikali usubi, ukae papo hapo kwa sababu tuna wageni wengi, tutakupa nafasi pia eh, mwenzangu hapa Sandi Shomari anaambia na mgeni mwingine angependa kumkaribisha B bila shaka kabla ukaribisha Bwana Sami Ruhuza, kuna ripoti ambayo mwandishi wetu alikuwa akifuatilia kule nchini Tanzania eh, kuhusiana na hali halisi. Yeye alikuwa akifuatilia kule kuona jinsi gani wanafunzi na waandishi wa habari wanavyoelimika kuhusu taarifa hii. Basi hebu tuungana naye Amri Ramadhani kwa taarifa hiyo fupi. Kwa mujibu wa kifungu cha 25 cha sheria ya kuzuia na kupambana na rushwa ya mwaka elfu mbili na saba, Rushwa ya ngono ni pale ambapo mtu aliye katika mamlaka au katika kutekeleza mamlaka, au akiweka upendeleo wa ngono kama kigezo cha kutoa ajira, cheo au huduma ya upendeleo. Tatizo la rushwa ya ngono kwa waandishi wa habari wanawake huanzia chini kabisa kwa wanafunzi, wanapokwenda kufanya mafunzo ya vitendo kwenye vyombo vya habari huanza kukumbana na mazingira hayo, hali inayowapelekea wengi wao kukata tamaa, kama anavyobainisha mmoja wa wanafunzi hao. Mariam Juma, si jina halisi. Ilikuwa ni muhura wa pili wa masomo, nilienda kuomba fredi sehemu moja dar es Salaam siwezi kuitaja. Siku ya pili nakumbuka, bosi alinita ofisini, akaniambia niende nikakate ni sauti, akaniuza unajua, nikamwambia kidogo, akaniambia haya, nenda kakate sauti. Nikaenda studio ambayo ilikuwa mkabara kabisa na ofisi yake. Wakati nakata sauti, bosi amekuja kwa nyuma, anaanza kunitomasa kwenye mwili wangu. Nilishtuka kidogo, kwa sababu ni kitu ambacho sikutegemea kutana nacho kwa wakati ule kumuliza bosi kulikoni, akaniambia we mtu mzima unaelewa. Nikasema hata kama ni mtu mzima mbona imekuwa ni mapema kiasi hichi? Moyoni nilikuwa najisemea, lakini nikasema nawezekana tu ni changamoto ambazo unatakiwa na mimi nikabiliane nazo ili niweze kuzishinda. Niliamka pale nikaambia, bos, samani, naomba nikakatie sauti sehemu nyingine, sipo comfortable hapa. Akaniruhusu, nikaondoka. Licha ya vitendo hivi kuwepo, lakini imekuwa ni siri kubwa kwa wanawake waliofanyiwa vitendo hivyo, kwani huwa hawatoi taarifa kwenye vyombo husika ili kuweza kukomesha tatizo hilo. Utafiti uliofanywa na chama cha wanahabari wanawake Tanzania Tamwa, umebaini kuwa waathirika wakubwa wa, wa, wa rushwa ya ngono au ukatili wa kingono ni wanafunzi wa vitendo na waandishi wa habari wa kujitegemea, kama anavyoelezea mkurugenzi mtendaji wa chama cha waandishi wa habari wanawake Tanzania Tamwa, Dr. Rose Ruben ili taarifa zao ziweze kutoka katika vyombo vya habari, wanadai ya kwamba wanakutwa kwa namna moja au nyingine. Sio kila chombo, lakini viko vyombo vya habari ambavyo kuna wahariri ama wenye vyombo vya habari ambao hawana maadili. ili kuweza kumpatia mwanafunzi basi kufanya kazi ya vitendo katika shirika lake au katika chumba chake cha habari, ama kuitangaza au kuichapisha habari ya mwanafunzi au mwandishi wa habari wa kujitegemea, ni lazima kwa ngono ndio aweze kutangaza ile habari. Wengi wao wa hawakwa kusema kwa nini? Kwa sababu kwanza wanaona aibu, kwa sababu kiafrika, Afrika inaonekana kama vile maswala ya ngono sio maswala ya kujadiliwa hadharani. Asante sana, hiyo taarifa yake mwandishi wetu Amri Ramadhan akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Lakini kama ulivyosikia hapo akisema kwamba waathirika wakubwa wanafunzi wa vitendo na wandishi wa habari katika uchunguzi huko nchini Tanzania. Lakini basi uh, Samir Uza anajua pawelele na simu naomba uendelee kusubiri tu kidogo. Pia tunaye mwana uh, harakati kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Solange Lwashiga, karibu kwenye sauti ya America Live Talk. Tuambie hali ilivyo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ya rushwa hii ya ngono mashuleni, hali kadhalika kwenye maeneo ya kazi kwa utafiti wako nini ambacho eh, hali ilivyo upande huo? Karibu Solange, kama unanipata Solange. Nakusikia ingawa sauti yako ipo kwa mbali, kama unaweza kuweka simu yako karibu zaidi. na <laughs> E, sasa nakupata vizuri. Asante kazi sana kaza. Kaza. Karibu sana eh, asante sana kwa kutualika. Nchini Kongo ya Kidemokrasia, akina mama wanaokuwa kazini vijana binti wanaokuwa shuleni, wamoja wao kabisa ni wahanga wa hiyo uh, rushwa kupitia vitendo uh, vya kingono. Kuna katika shule za university, kwenye wanafunzi wanawake, walimu wao wanawalazimisha kutenda kitendo cha ngono ili waweze kupata marks ama points kwenye shule na hiyo inaleta vinyume nyingi kwa kusimama ama kwa kukuwa na wanawake wa, wa, wanafunzi wenye kuwa na ushujaa kabisa, sababu kuna wale wa binti kwenye shule za university wanapokutanana na walimu wale wabaya wale wanafunzi wa binti, hamu ya kwenda shuleni inaisha kuna wale wenye wanaachia pale, wanatoka kwenye shule, wanarudi nyumbani, na hiyo ni maisha yabo yote ndiyo inahatarika, sababu ile ndoto ya kwenda shule yenye alikuwa nayo ili aweze kuwa mwanamke shuja, aweze kupata cheti cha shule, aweze kupata kazi, aweze kujigharamia naye eh, kwa ngambo ya uchumi. Hiyo mambo ya rushwa kupitia vitendo vya ngono inaharibu ndoto za huyo mtoto mwanamke binti aliyeenda shuleni. Na vile vile katika uh, kazi fulani fulani tunapozungumza na akina mama wenzetu, tunapata ripoti ya kwamba kuna wabwana kazi nao wanawalazimisha akina mama waweze kutenda kitendo cha ngono ili waweze kubaki katika kazi, na hiyo inaleta maafa nyingi kabisa. Na unaona kwanza, thamani ya akina mama inapunguka. Unaona akina mama hataweza tena kufanya uh, bidii ili aweze kutumika vizuri, na pia kuna wengine wanakata tamaa kabisa, wanakataa mm -hmm. kwenda kutafuta kazi sababu wanaogopa wana kazi wale wabaya wenyi walazimisha wana wafanye wana kitendo cha doa. Lakini sisi kama miungu um, ya shirika la raia tunaogombea, samahani kidogo mama, mama Solange Lwashiga, subiri hapo hapo aya simu usiondoke tafadhali eh, Sami Ruhuza kukamilisha tu sehemu hii ya kwanza, tuambie pengine, kwa utafiti wako, unayoyaona yapi yafanyike kuwasaidia? Wewe ni mwanaume peke yako katika kundi hili la wanawake wanazungumza. Asante ah, sana ndugu yangu ah, ah, cha kwanza ni kwamba ni kuangalia kwanza kwa nini kuna tatizo la rushwa ya ngono, kwa sababu tatizo la rushwa ya ngono inamhusu kila mtu, sio wanawake peke yao, lakini pia eh, rushwa ni kwa sababu gani? Ni kwa sababu mtu anatafuta haki yake kwa hiyo cha kwanza ni kuangalia sheria ambazo zinaweka haki kwa kila mtu bila kujali jinsia yake wala nini, kwamba kama wewe kigezo ni cha kupata kazi cha kufanya fu hivi basi, hiyo haki iwepo katika misingi ambayo na utaratibu ambayo unaeleweka. Sasa wanaotoa taarifa nyingi ya rushwa ya ngono mara nyingi huwa ni wakinamama, lakini na wanaume nao vilevile vile, ambao wa wanapata mitihani ya namna hiyo kwa mm sababu -hmm. unamkuta mwanamama yeye ndio yupo katika eneo ambalo la kutoa haki lakini anavutika na kumtaka uh, mwanaume kwa hiyo unakuta na yeye anajaribu kumshawishi uye mwanaume ili aweze kutembea naye vinginevyo aikose ile haki kwa hiyo nafikiri na cha msingi ni mamlaka husika zinazotakiwa kuweza kutengeneza haki Uh, shukrani sana Sami Ruhuza, najua tutakuwa nawe kwa muda zaidi katika sehemu ya pili. Naona Sandy Shomari, sehemu ya kwanza inaenda kukamilika, inakamilika. Tunashukuru Rachel Mwikali, hali kadhalika Bupe Mabenga, Solange Lwashiga, tafadhali msiondoke kwa njia za simu, tuelekea sehemu ya pili hivi sasa. Tunakamilisha sehemu ya kwanza, jina langu ni Sandy Shomari, kwa niaba wenzangu wote, kwaheri ni kwa sasa. Karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Live Talk, mjadala wa wiki, ambapo hii leo mada tunayoangazia ni kuhusu e, wanawake hususan e, ambao wanadhalilishwa katika ma, ma, ma, mahali ama sehemu za kazi e, ambapo kama ulivyosikia kabla hatujafunga sehemu ya kwanza. E, pia mmoja wa wageni wetu ambaye ni mwanaume kaatukumbusha pia kwamba kuna wanaume ambao wanapitia madhila kama hayo hayo. E, lakini ni wakaribishe tena wageni wetu tulionao, Solaje Luasigwa akiwa kule nchini DRC, na vile vile tunaye Recho Muikali, huyu mwanaharakati kutoka nchini Kenya, na vile vile tunaye e, Bupe Mwabenga e, huyu naye pia Uh, yuko kule Tanzania na tukiwa huko huko Tanzania tulikuwa eh, tunaendelea kumsikiliza Sami Ruhuza ambaye tulimkatiza hapo. eh, Sami ni kuruhusu uendelee kumalizia kauli yako, yale ulikuwa ukiyasema. Yeah, nashukuru sana. uh, nilichokuwa, na nazungumza zaidi ni kwamba eh, mamlaka ambazo zinatakiwa kusimamia haki zinatakiwa ziweke, unajua sheria zinakuwepo, lakini sasa hizi sheria ninaweka nafikiri, mianya ambayo wale wanao, wale ambao wako kwenye mamlaka wanakuwa wanaitumia ile mianya ya kuweza kufikisha hilo suala la rushwa. Lakini eh, wa, wa, watu kwanza wanatakiwa wawe na ule uelewa, maanake mara nyingi haya ya rushwa yanawakutwa wa, watu ambao wengine eh, hawaelewi, unakuta anafikiri ndio utaratibu. Kwa mfano tu unaweza wakuta mwanabinti pake mabinti a ni wadogo, anataka ajira au mwanaume anataka ajira, lakini sasa anaambiwa kwamba ili upate, anaambiwa mapema, sio kama anakuwa anashtukizwa, anaambiwa mapema kwamba yule bosi huwa ana kawaida, ili ili ufanikiwe, uh, anataka kutembea na wewe. Sasa akiwa na yeye na roho ambayo haielewi, anavutika, na saa nyingine hawa wanaotembea ni kwamba wanakuwa wenyewe wanajipeleka anajua kwamba udhaifu wa bosi eh, au huyu mwenye kutoa haki udhaifu wake ni, ni, ni ngono. Kwa hiyo anajipeleka katika mazingira na yeye ya, ya, ku, ya kutaka kutoa ngono na yule, kwa sababu ni dhaifu, anaingia katika mtego. Kwa hiyo si mara nyingi ambayo huyu eh, bwana anakuwa an, an, anaamrisha. Hapana, kwa sababu swala la ngono si swala la kubaka, ni swala ambalo ni la maandalizi kwa hiyo unakuta binti anaenda pale katika mavazi na katika mwonekano na katika sauti na lugha ya kuonyesha kabisa kwamba yuko tayari. Sasa anapo, anapo, na yule bwana eh, bosi anapoingia kwenye matamanio na na kuweza kuingia katika huo mtego, anapoanza kutoa eh, baadaye, inaposhindikana unakuta una yule mwanamke anakuwa katika hali ya kulalamika na kusikilizwa, lakini Tatizo inapokuja ni kwa kwa wanaume, mwanaume anapotakiwa katika tendo la kufanya kwaa cha kwanza, mara nyingi wanaume ni ngumu sana kukataa, sababu ndio biolojia ilivyoumba, ndio ndio ubinadamu. Lakini pia hata kama akikubali akaenda akafanya, mara nyingi huwa halalamiki, na hata akilalamika hasikilizwi. Lakini kuna wanaume nao huwa wana wanakuwa wanapitia hayo mazira. Kwa hiyo lazima tuweke utaratibu ambao utaweza kumfanya eh, ajue kwamba huyu kijana, ajue kwamba hapa ninapokwenda ni haki yangu kuipata, na ili niipate ni lazima utaratibu huu na huu ufuate mm. sana yule mwenye mamlaka naye aelewe hilo, ili baadaye asiwe na yeye na ule ushawishi vinginezo Hivi vitendo ni, ni, ni ubinadamu tu. E, kumtaka mtu kumpenda mtu ni ubinadamu itaendelea e, kutuathiri kila siku bila shaka. Sami, na nafikiri umeleta pointi nzuri hapo. Uh, isipokuwa kitakwimu wanawake ndo wanapitia hayo sana, lakini pia kama unavyosema vijana ama wanaume wanapopata saa ingine pia anapata na shukuru lakini kukitokea mambo kama magonjwa ya zinaa na nini, unakuta, unakuta kwamba wanaanza kujuta na wanaanza kuzungumza kuhusu suala hilo. Kuna mambo mengi sana, Sandy Shomari, kuhusu suala hili. Kuna mambo kuhusu nani anayekwenda kuripoti, wakienda kuripoti, nani anayewasikiliza? Sijui tumuulize mgeni gani atuzungumzie kuhusu hili. Pengine tuje kwake mwanaharakati Rachel Mwikali kwa sababu unakuta haya mambo yanapotokea kama tulivyosikia ripoti ile ya kule Tanzania kwamba unakuta baadhi ya watu wanakuwa hawajui wafanye nini au waende wapi au wengine wanaogopa. Sasa kuna mifumo, kwa mfano labda kwa Kenya anavyofahamu yeye, kuna mifumo ya kumlinda mtoa habari na mifumo iliyoko vizuri ya kutoa hizi taarifa. Nini ambacho kinafanyika? Karibu Rachel mal, tueleze. Asante sana. So, kitu mi ningependa kusema ni ya kwamba kuna sheria, na sheria ya kwanza ni sheria ya nchi ambapo ni katiba ya nchi yenye na protect, um, na kuweza kusaidia kama wanadamu kwanza, na kama pia kama wanawake. Na ukiangalia katika pia Afrika mzima, ningependa kuangazia um, um, Maputo Protocol. Na Maputo Protocol inaangazia haki za kina mama wa Afrika na haki za kina mama wa Afrika, ambapo pia Kenya imeweza pia kurakia kumaanisha ya kwamba inasupport, na ningependa kupatiana mfano ya ya ya nchi ya Kenya na kazi pia sisi kama kualisa na wanaharakati uh, na shirika zenye si zi, za zi, kiserikali zi, zimeweza kufanya, ya kwanza ni nikuweza kuhamasisha um, omuniti zetu kuweza kuhamasishai like, ukinajisiwa ama ukiweza kupata hii harassment, ya kuweza kutumika vibaya katika kazini na wanaume ama katika shule ni niao nafaa kuenda. Sio kwanza nafaa changamoto inakuanga na kazi ambayo tunasukuma sahii kama wanaharakati, ni ya wakati mwingi wate wanaonanga dhuluma ya kijinsia ni wakati mtu ea amepigwa ama akona physical um, um, akona alama zinazoonekana but unapata hizi za uh, duma ya kijinsia kuna zile zinachukuliwa advantage kama tusema, na walimu na wa do, na wakubwa kazini. Kulikuwa na mvugu dunia mjini naitwa MeToo campaign, na mimi na huweza kusema hata wakati mwingi tunafanya wa kazi na wamama ya kwamba in Africa, MeToo campaign katika Afrika, bara la Afrika ilikuwa kila siku kama tunakutananga, tunasema nilidhulumiwa na umu, na mwanaume um wa nilidhulumiwa na mwalimu, tunaweza saidiana vipi? Lakini unapata katika um ah Afrika na pia nchini Kenya inaweza kuwa na backlash kidogo shikido, kwa sababu watu wengi wako na power ni wanaume, na wanaume ukienda kuripoti kuna police station, kwanza wameweza kujaji unakaaje, umevaa vipi na ile kitu tunafaa tukakae. But kimi mimi ningependa kusema ni kwamba kazi wanaharakati katika Tanzania wenza ni Kongo tunaweza kung'ang'ana na pia tunaweza imanishi pia. Hii kitu pia nilikuwa nataka kusema imanishi kwamba mesane anapigania haki pia experience hizi challenges, hata I mi mean niexperience, unapata sa zingine pia umeenda kusikia kazi mahali ama umeenda ku- katika community kuweza kupush uh, community kataza kuhamasishana ikaweza kujipigania nanaoa balasklivo nasema ashangiambia venye anafaa alale na wewe so hii ni kazi mingi tuko nayo. Tumeona pia Tanzania kabla rahisi kwa Magufuli ya kufa bila nilikuwa naenda kwa watoto wa kisana huku, ifai kukua hivyo na ile kitu kama Africa na especially hiyo si African community tunakuwa tushikane. Sahii kuna mjadala katika hii African community about sexual reproductive rights and dead rights, kwenye tunakuwa tushukuli ikaweze kusaidia wanawake na wasana kupunguza haya mambo ya kijinsia. unapata wakati mwingi Lazima tufanye kazi kama Waafrika, lazima tuweze kuzungumzana na maana amusema hakuna boundary, tuweze kujua sheria gani ni mzuri sheria gani si mzuri. Mchukaji ndio tunafanya tunaona, kuna positivity but at the same time tutaweza kuhamasisha nje kama hapa vuizo wa mianisa, wakati wanawake wanakuja kuzungumza, wasikaweze community ziweze kuwapatia support pia, kwa ama ya kuwafanya feel haya ama wajisie haya ya kwamba wanaongea wamedhulumia, alafu watu wanaweza kuwachekelea ma namaliza, mbona wewe nikanye jamaa, mbona we ni mwanawakati nilidhulumia t kutoa hiyo mentality ya kuweza kublame community, tuweza kutoa mentality ya kublame wasichana. Anakubaliana na report ya kwamba si peke yake ndio nitasema ati ni wasichana wanapitia changamoto, but namba kubwa ni wasichana wanapitia changamoto, but kwa sisi kama community, despite serikali zinafanya ama zi zi zimetuangusha kidogo ni vipi kama sisi jamii tumeweza kuweza kukua protection ya wanawake na wasichana, wakati wanawake wamekuja kuzungumza ama wanafunzi wanazungumza, tunaweza hao watu wa accountable bila ku blame wasichana. Tabia mbaya ni ile wakati tuna blame survivors wakianza kuzungumza badala ya kuwa support. Asante <inaudible> <Sandra> sana ni kushukuru sana, Rechmekali, mwanaharakati wa kule nchini Kenya. kipindi Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza eh, kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji eh, kama ndo kwanza wajiunga nasi basi, hapa tunaangalia na kumulika rushwa ya ngono inavyoathiri eh, maeneo mbalimbali ya kazi, kwenye shule, vyuo vikuu na maeneo mengine. Sasa BMJ Mridhi, kama alivyosema hapo awali, mm -hmm. mwandishi wetu eh, Amri Ramadhani amefanya ripoti ya kina kuhusu suala hili yeah. Alizungumza pale mwanzo, lakini kuna sehemu ya pili ya ripoti yake naeza kusikiza eh, pia kuna baadhi ya watu ambao waathirika mm, aliweza kuzungumza nao, tusikilize. zima la rushwa ya ngono hivyo katika kupata kazi au kwenda kufanya ukusanyaji wa taarifa muhimu katika maeneo mbalimbali ndani na nje ya nchi, inaonekana mwanamke huyu ameipata nafasi hiyo kwa kuwa na mahusiano ya kingono na mtu fulani. Vitendo vya rushwa ya ngono kwa waandishi wa habari wanawake vinapelekea licha ya wingi wao vione, lakini katika sehemu ya kazi hupungua zaidi au kukosekana kabisa. Na hiyo ni kwa sababu ya kukata tamaa ya mazingira ya unyanyasaji wa kingono unaofanywa na baadhi ya wahariri au wakurugenzi wa vyombo vya habari, kama anavyobainisha mmoja wa wahariri, Khatib Omari. ukiangalia wanafunzi wa kike vyoni huwa wanakuwa wengi, lakini unapokuja sehemu za kazi e, wanakuwa ni wachache, na hii inatokana na sababu tu za wahariri ama wamiliki katika vyombo vya habari huwa wanawanyanyasa kingono, jambo ambalo linawakatisha tamaa kwa kiasi kikubwa na hii inatokana tu na mtu ambaye anafanya kitu hiki kutokuwa na maadili ya moja kwa moja katika maeneo ambayo amekuwa akifanyia kazi. Kwa hiyo wamekuwa wakiwatumia kuwatumikisha waandishi wa habari wanawake, lakini mwisho wa siku kile wanachowaahidi pia hawawapatii. Kwa hiyo hivi vitendo vipo, lakini ni kwa baadhi ya vyombo vya habari, sio vyombo vyote, na hii inatokana na tabia ya mtu tu ambaye yeye mwenyewe anakuwa nayo. Hata hivyo bado mchakato wa kuripoti matukio ya rushwa ya ngono haufahamiki, si tu kwa uandishi wa habari bali hata kwa wafanyakazi wengine wanawake katika maeneo mbalimbali Tanzania. Hawafahamu jinsi ya kukusanya vithibitisho ili kuweza kumkamata aliyeomba rushwa ya ngono, na inakuwa ni tatizo kwa serikali kuweza kuingilia kati ili kuweza kuwafikisha kwenye vyombo vya sheria watuhumiwa na mtuhumiwa akikutwa na kosa hilo ataadhibiwa kwa faini isiyozidi shilingi milioni tano au kifungo cha miaka isiyozidi mitatu au vyote kwa pamoja. Mimi ni Amr Ramadhani, Sauti ya Amerika, Tanzania. Uh, asante sana Amr Ramadhan kutoka huko Tanzania. Sasa basi tumeisikia ripoti hiyo. Uh, moja kumoja kwa moja, nikija kwako Bupe Mwabinga, swala jingine ambalo imetaja kwenye ripoti ni ukusanyaji wa vithibitisho. Maana mara nyingi pengine mtu anapokwenda mahala anashindwa kuweka ile kesi yake kaeleweka, kwamba labda kuna haya maswala yanatajwa kwamba, ah, labda wee mwenyewe ulijipeleka au hapana. Sasa vithibitisho pengine mnawasaidiaje hawa wanakutana na hizi changamoto? Na kama alivyogusia Sami, si wanawake tu, hata wanaume wanakuta na hii changamoto. Karibu. Ninafikiri haya mambo hatuwezi kuyaanza kwanzia juu kwenda chini. Uh, kama na saikolojia siku zote tunatakiwa tuanze na malezi ya watoto. Kwa hiyo mimi ninafikiri wakati tunaendelea ku tunaendelea kutibia hili tatizo kwa ukubwa wake tuanze kwanza kwa kulizuia. Na namna nyepesi ya kulizuia ni kuanza kutoa uh, elimu ya, ya kujitambua kwa mtoto wa kike na mtoto wa kiume. Tuwafundishe thamani zao, tuwafundishe utu wao, kwamba hakuna namna wanapaswa kudhalilishwa na mtu wa namna yoyote ili kupata kile wanachostahili. Kama vijana wote wa kike na wa kiume kwa umri wowote, wakifundishwa kwamba mimi, ili nipate ninachostahili, na sipaswi kutoa rushwa ya ngono hawa waomba rushwa za ngono watakosa wa kumwomba rushwa ya ngono, watakosa kugawa watu wanaokataa na wanaokubali. Mwisho wa siku, watapaswa kujikuta kwamba wanapaswa kutenda haki. Rushwa ya ngono inaongezeka kwa sababu waitikiaji wa rushwa ya ngono wapo. Kwa hiyo, awareness ni muhimu sana, na ianze na wazazi wenyewe, kwa sababu pia ninajua hata sisi watu wazima kuna namna hatuoni kama huyu mtu anadhalilika. Kuna familia kabisa wanakuwa na mtoto wa kike ambaye yamkini anasoma na anaweza kuleta mahitaji nyumbani, na usimu, usimuulize kayapata wapi, lakini kuna namna unamwona hayuko serious na masomo lakini maisha yake yanaenda kwa hiyo kwa nini huyu mtoto asiulizwe namna anavyosoma, namna anavyofundishwa, namna anavyopata marks zake? Lakini pia ukija kwenye, kwenye kwenye ngazi ya taifa, kuna namna ambavyo tunapaswa kutengeneza urahisi wa watu kutoa ripoti, kwa mfano kwenye vitendo vya kikatili. Uh, Tanzania, tumefanikiwa kwa sehemu kubwa sana, kwa sababu ndani ya jeshi la polisi tumeanzisha kitu kinaitwa dawati la jinsia. Kwa hiyo hii imemrahisishia yule mtu ambaye ananyanyaswa kingono, ananyanyaswa kwa namna fulani fulani, kujikuta sio mwoga kwenda polisi, kwa sababu anajua kuna mahali ambapo yamkini, hapapo hapapo treti kwake kuripoti. Kwa hiyo mimi ninafikiri tutafute namna ya kurahisisha jinsi ya kuripoti hizi taarifa za rushwa ya ngono. Kwenye kila taasisi kuwepo na namna ambayo mtu yoyote anayetaka kumwabuzi mtu sexually iwe rahisi kufikisha zile taarifa, iwe kwenye ngazi ya kata, iwe kwenye ngazi ya tarafa, iwe kwenye ngazi ya taasisi, iwe kwenye ngazi ya chuo. Kuna namna ambavyo ufikishwaji wa taarifa haujarahisishwa kwa hiyo unakuta ndio maana kama ambavyo mzungumzaji aliyepita amesema, ni lazima utengeneze mazingira ya ushahidi. Mabinti wanaofanikiwa ni wale ambao huwa wanamtegesha mtu, wanaenda wanaripoti mahali fulani, mpaka wamtegeshe akamatwe. Lakini kwa nini mimi mpaka ni riski niende nikajikute nimefumaniwa na yule mtu ndio niwe nimetengeneza ushahidi? Kwa nini tusitengeneze namna rahisi zaidi ya mtu kusikilizwa bila kudhalilika kwa namna yoyote? Lakini kitu kingine mm -hmm tutengeneze mazingira marahisi ya kushughulikia hizi kesi zinazoripotiwa. Unajua, kuna namna ambavyo hizi kesi hazishughulikiwi kwa wepesi kama ambavyo zitamhamasisha mtu kwenda kuziripoti. Kwa hiyo kuna namna ambavyo tunatakiwa tutengeneze mazingira kwenye kila taasisi, kila chombo cha habari, kila kampuni, kila chuo, kila shule kwamba kuna namna ambavyo hii kesi ikiripotiwa, bila kukiuka ke, bila kukiuka haki za yule ambaye ni mtuhumiwa na bila kukiuka haki za anayeripoti, lakini ifanyiwe tit for tat you get reported you get suspended from job you Safi. Get reported kinafanyika 1, 2, 3, 4. Kwa hiyo hii itaongeza uoga kwa wale ambao wanashiriki katika vitendo vya ngono lakini itahamasisha ita vijana wa kike na wa kiume wanaonyanyaswa bila shaka. Mupe Mwabenga, la naona muda unakimbia sana hapa, Sandi Shomari. <laughs> nitaka tuzungumze na Solaji ambaye unajua kule, uh, uh, DRC visa hivi tumekuwa na ripoti. Nakumbuka mwaka jana mpaka tulifanya kwenye kipindi kwa undani eh, karibu wiki mbili mfululizo visa vya hasa wasichana kudhulumiwa, alafu kule inakuwa ni vigumu sana kama hivi anavyozungumza Bupe, kuripoti kwenyewe inakuwa ni vigumu hata zaidi, katika mazingira ambayo wanajipata kule DRC. Lakini kabla ya hapo, tusome yale ambayo wasikilizaji wanasema kwenye mitandao ya kijamii, kwenye Facebook, naona wamejimwaga kweli kweli kabisa kabisa. Nianze na huyu na ni huyu Prikusi anaela, Anaeli Sambaya anasema rushwa ya ngono ni tatizo kubwa Afrika Mashariki na inasambaa idara nyingi yatia mbali kwenye vyuo na maofisini. E, hawakum, uh, wakumba zaidi wasichana wanaoenda kutafuta kazi. Hivyo hivyo, tulikuwa uh, tukizungumza na uh, huyu mchangiaji wa siku nyingi, kila wakati anachangia hapa, Sayenda Mabula Magesha, anasema rushwa ya ngono imetawala sana katika nchi za Afrika Mashariki. Hii inatokana na ukosefu wa mapato ya kujikimu kimaisha, au ugumu wa maisha, na hii inasababisha vijana wengi kuharibikia ama kuharibika maadili kwa vijana hasa wale wa kike. Sani Shomari, ukiniruhusu baadaye, labda tutasoma mengine mawili matatu. Bila shaka namwona pia Victor King akiwa kule Misingiri, Singida ya Tanzania. Yeye anasema kiukweli, inasemekana rushwa ya ngono ipo, hususan katika tasnia sanaa, viwani na hata mashuleni. Anasema hili si jambo jema, atika lishughulikiwa kwa kina na akinadada waache kuhakikisha kwamba wanapeleka kufanya hivyo kutafuta unafuu wa maisha, lakini ilishughulikia kwa kina ndio kitu cha msingi anachosisitiza. Eh, huyu msikilizaji wetu Victor Kingu, basi endelea kutoa maoni yako mtandao wetu wa Facebook kutoka hapa VOA Swahili.com. mm -hmm. na natuendelea na matangazo haya eh, tukimulika swala hili nyete kabisa katika jumuia nzima ya Afrika ya Mashariki kwa ulisema hapa. mm -hmm. tujaribu kuelekea kwa Solange kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. E, nataka wasikilizaji wale ambao hawana habari wajue mazingira ambayo hasa wasichana e, mashariki hususan e, mwa Kongo ambako pia kuna a, makundi mbalimbali mbali ya waasi na kunakuwa na vurugu za kila aina e, atueleze Solange hasa e, mazingira ambayo e, wale wana, wanaotaka kuripoti na inakuwa wapati pahali pa kuripoti E, hali, hali vipi kwa kuhusu hilo hasa kufika kwa vituo vya polisi e, inakuwa ni rahisi e? Asante sana, napenda niseme ya kwamba nchini Kongo ya kidemokrasia makosa ya rushwa ya vitendo vya ngono ni miongoni ya makosa ya serikali ya nchi ya Kongo ya kidemokrasia inatia kumistari ya kwanza. Kuna pia hiyo kituo cha polisi kinachowakaribisha wale wote wanaotafuta kuripoti, lakini unajua ya kwamba kama vile imezungumuza, mambo ya ngono si kwepesi kuisema au kuiambia mtu, lakini watu wa mama vijana bingi wanapofika kwenye vituo vya polisi, hiyo polisi inayoangalia mambo ya mama na mtoto kabisa wanapokelewa vizuri na wanasikilizwa, na pia wanawaongoza kwenda kwenye vituo vya sheria, na hiyo ikilindwa asiri. Lakini tuseme ya kwamba kuna manafasi kwenye e, sio kwepesi kufika kwenye vituo vya polisi inayoangalia mambo ya ushauri ya kijinsia dhidi uh, ya wanawake, lakini tunajitahidi kuweza kufanya mawasiliano mawasiliano na akina wamama wanaoishi katika hiyo uh, tunaita mahali ya vijijini, sababu uh, miungano ya shirika la raia wana Uh, wanawakilishwa wana pia katika vijijini, na kupatana na ripoti na mawasiliano, tunazungumza na tunaangalia namna gani ya kuweza kupana mashauri na vipi vinapaswa fanyika, ili muhanga wa ujeuri ya jinsia, muhanga wa rushwa ya vitendo vya ngono, mm -hmm. aweze kupata haki yake pia mm -hmm. unajua ya kwamba Uh, no. Serikali nyingi nchini uh, barani Afrika zimesaini zenye tunaita zero tolerance kwa kila uh, kitendo ya ujeuri wa kijinsia, na hilo kabisa inapana nguvu sana kwa wakaaji ili waweze kutoa ripoti, lakini kabisa siyo vyepesi kupana ripoti, lakini tunashukuru kuona kwa ya kwamba ripoti inapofika na vitendo vinapo um, uh, wanapovipeleka kwenye vituo vya sheria serikali ya nchi ya Kongo ya kidemokrasia haifayolaji na, na wanatia waliofanya makosa ndani ya jela. Samahani kwa kukukatiza hapo, ni muda, naona unakimbia sana, tumebakia na dakika nne. Tuwape nafasi wengine, lakini kabla hujaondoka kwa labda sekunde kama ishirini, eh, kuna harakati ambazo zilikuwa zinaongozwa na daktari eh, Denis Mukwege huyu, unamkumbuka? Alipata eh, tuzo ya Nobel mwaka elfu mbili kumi na nane. Sana Shomari, na, eh, sijui eh, una, unaweza kueleza wasikilizaji juhudi zake zimefika wapi kuhusiana na swala hili? Ndiyo, daktari uh, Denis Mukwege, tuzo la amani kabisa. Yeye hachoki anatumika bega na bega, bega kwa bega na miungano ya akina mama, na akiipaza sauti, akipeleka sauti mbali ya akina mama kuhusu hiyo ujeuri yote ya kijinsia wanapitia ndani, na akilomba sheria iweze kufanya kazi yake. Sawa sawa kabisa. Uh, sande Shomari, dakika zimesalia chache, sijui utapangaje kwa sababu tunamalizia <laughs> malizia no. lakini unakumbuka kwamba kama alivyosema hapa Samir Huza mm. Eh, kuna ripoti kwamba si tu eh, wanawake. Ripoti nyingine ambayo tumeiona hapa inasema dunia nzima asilimia thelathini ya wafanyakazi wa kwenye vyombo vya habari aidha wamekuwa waathirika mm -hmm. wa haya maswala ifikapo mwaka elfu mbili na ishirini na mbili au wameathirika au wametakiwa kuingia katika hali hii. Kwa hiyo wengine wamejikuta wanaingia kwenye msongo wa mawazo, na nasema wengi wao mm -hmm. wanaumia kimya kimya, kimya. Yaani okay. Unakuta kwa sababu wao ni wanaume, kuna ile kwamba mi mwanaume bwana hasemi kwa mtu, ananyamaza, anaumia ndani kwa ndani. Sasa tuzungumze na Sami Ruhuza, kwa upande wako mm -hmm. pengine wewe we Sami Ruhuza unafahamu, umesikia, umeona, umeshuhudia au nini ambacho kwa upande wa wanaume unakiona ambao pengine wanapitia hali kama hizi na ushauri wako, kwa sababu maswala ya kuripoti bado ni shida, alafu utupe ushauri wako, wakati tunakaribia kukamilisha, kabla jawapo ingie nafasi. Karibu. Uh, hakika kabisa, ukiwa katika jamii hivi vitu huwa ni vitu vya kawaida, unavisikia watu wanalalamika, na hata sisi tuliosoma huko mavioni wapi unai, unaiona na unajua kabisa, hujua, yani ni, ni mba, eh, huyu wa yaani ni habari ambazo zinakuwepo kwamba lekchara huyu huwa anapenda Eh, kungono ku, ku ya, ya rushwa wa ngono hata katika makazi unakuta, maofisini huko mabosi wanajulikana, na katika eneo lote la kutoa haki unakuta, ah, yule bwana yule akija hapa mwanamke kapendeza, basi anatembea naye, au yule akija mwanaume kapendeza anataka kutembea naye. Kwao kila mmoja na katika hali yake. Nafikiri cha muhimu hapa ambacho tunatakiwa kukifanya kama jamii ni kwanza, ni kujenga maadili ni kwamba eh, kama vile alivyosema yule dada Boke, ni kwamba tujitambue eh, na kujitambua mtu anaanza utotoni, ujanani zaidi, tuweze kuwapa elimu. Tatizo la sisi wa Afrika, tuna tabia ya kuogopa au kuwa na, na na kuongea na vitu kama hivi na kijana yani kija- mtoto wako anapokuwa labda miaka kumi na nne kumi na tano kuanza kuongea naye masuala haya, unaona kama vile sio utamaduni wetu. Sasa so, inabidi tujenge huo utamaduni kwa kumweleza ili aweze kuelewa. Kwa tukijenga maadili yenye kujiheshimu na tukaweka sheria ambazo zinaweza zikaendana vizuri, then hivi vitu vitapotea vita vyenyewe, kwa sababu mtu atajua hii hapa ni haki yangu, ni kuipata. Sina haja ya kwenda kutoa ngono. Lakini tukianza kuchukuliana kwamba ikae kime, maanake tatizo kubwa inapokuja pale huwa ni ushahidi. Kwa mwanamke ni rahisi kupata ushahidi, kwa sababu wataenda kufanya vipimo vya vinasaba, lakini mm -hmm kwa mwanaume kwenda kulalamika kwamba kaombwa usho ya ngono, naam, inakuwa ni ngumu sana kwa upande wake kuweza kuweza kupatikana ukweli. Kwa nafikiri tujenge maadili na tuweke sheria ambayo utaratibu utakuwa ni mzuri katika kuweza kupata haki. Hapa safi kabisa, Mwikali, tukupe huko na dakika karibu nusu dakika tu ya kufungafunga. E, nini kauli zako za mwisho? ningependa kusema ya kwamba katika mi- um, media station lazima waanze kuweka gender responsive policy ya kuprotect uh, wanahabari ambao ni wanawake, kwa sababu pia ndio changamoto imekuwa uh, ya kwamba watukiongene sisi wanawake, hata nafikiria wanawake, wanawake kwa box moja ya mwanamke ameonewa ama certain position but uh, wanawake ya vei ishaknamo kizungu ama kimombo homogeneous so ni lazima tuensure like sexual harassment policy ya kuprotect wanawake na pia katika wanahabari tuendeleze ku- kuzungumza na kuweza kusema rushwa um, ya um, ngono ni dhulma ya kibinadamu na kijinsia eh, na human rights. Asante sana, endelea kuona hizi Nakushukuru yeah, yeah. yeah. sana sana Rachel kwa kueleza vizuri kabisa hayo. Niwashukuru wote alioshiriki: Bupe Mabenga, mwanasaikolojia kutoka Tanzania, Solange Lioshaiga Madarakati kutoka DRC, Samir Huza, mchambuzi kutoka Tanzania, wote kuweza kushiriki Live Tok siku ya leo. Upande wa pili Saida Aida Isa, hali kadhalika ndani ya studio ni mimi nikiwa mwenzangu BMJ Muridhi na watakini wote, usiku mwema kutoka Washington DC.