Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya amerika VOA. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa leo Jumamosi, yanakujia saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Naitwa Patrick Nduimana. Tunasikika kupitia redio zetu wa shirika Radio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Citizen Radio huko nchini Kenya, na huko DRC tunasikika kupitia redio Butembo na redio Program mjini Bunia. Katika matangazo ya leo, tutakuletea kipindi cha jarida ambacho kinaangazia matukio muhimu ya wiki yaliyotokea Marekani, Afrika na kwingineko duniani. Lakini kwanza tupate habari za dunia. Msomaji wako ni mimi BMJ Muridhi, nikiwa hapa Washington. Mwili wa aliyekuwa rais wa tatu wa Kenya, Mwai Kibaki, umezikwa hii leo nyumbani kwake katika mji wa Odhaya, jimbo la Nyeri, kaskazini mwa mji mkuu wa Kenya, Nairobi. Kabla ya mazishi hayo, ibada ya mwisho iliyohudhuriwa na maelfu ya watu ilifanyika katika mji wa Odhaya, ikiongozwa na askofu wa kanisa Katoliki, Antony Muheria. Mwili wa rais huyo wa zamani ulisafirishwa kwa gari kutoka chumba cha kuhifadhi maiti mjini Nairobi hadi kwenye uwanja ambako hafla hiyo imefanyika, na Wakenya wengi walipiga foleni barabarani, wakipungia mkono msafara wake kama heshima zao za mwisho. Kibaki ameombolezwa na waliozungumza wakati wa hafla hiyo kama kiongozi aliyebadilisha mkondo wa ustawi wa Kenya na kuleta matokeo chanya kwa taifa hilo la Afrika Mashariki. Kibaki alifariki Jumaa wiki iliyopita akiwa na umri wa miaka tisini. Wachambuzi wanasema kwamba atakumbukwa zaidi kwa sera zake zilizoimarisha uchumi katika sekta na vilevile vile sekta ya elimu nchini Kenya. Pia atakumbukwa kama rais ambaye utawala wake uligubikwa na tuhuma za ulaji rushwa wa kiwango cha juu pamoja na kipindi chenye dosari ya umwaikaji wa damu uliopelekea vifo vya zaidi ya watu elfu moja na mia mbili na maelfu kufurushwa makwao kufuatia uchaguzi uliokuwa na utata wa mwaka wa elfu mbili na saba. Rais huyo aliongoza Kenya kutoka mwaka wa elfu mbili na tatu hadi mwaka wa elfu mbili kumi na tatu. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limeongeza muda wa ujumbe wake wa kisiasa nchini Libya kwa muda wa miezi mitatu zaidi. <clears throat> Baraza hilo lilipiga kura kwa kauli moja, wakati ambapo Marekani na Uingereza zinaishutumu Russia kwa kuzuia kuongezwa kwa mamlaka ya muda mrefu na madhubuti zaidi ambayo yangejumuisha kuendeleza mchakato wa maridhiano ya pande zinazozozana ambazo kwa sasa kila upande unadai kwamba ndio unaongoza. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press AP, balozi wa Rasia katika umoja huo vasili nabinzia amesema nchi yake inasisitiza kuongezwa muda kwa miezi mitatu ili kushinikiza katibu mkuu wa umoja wa mataifa antonio guterres kumteua haraka mwakilishi mpya atakayeongoza ujumbe maalum wa umoja wa mataifa nchini libya maarufu unsmil gabon ghana na kenya nchi tatu za afrika ambazo ni wanachama wa baraza la usalama la umoja wa mataifa zimezitolea wito pande zinazohasimiana nchini Libya kuweka kando tofauti zao za kisiasa na kuongeza kwamba njia za kijeshi hazitoleta suluhisho endelevu la amani. Nchi hizo zimelaani uingiliaji wa kijeshi nchini Libya na zimetaka kuondoka kwa wapigaji ama wapiganaji wote wa kijeshi na mamluki na, na zimeutaka umoja wa mataifa Umoja wa Afrika na washirika wa, wa kimataifa kuunga mkono mazungumzo ya kitaifa na, na maridhiano nchini Libya. Libya, taifa la Afrika Kaskazini lenye utajiri mkubwa wa mafuta, lilitumbukia katika hali ya machafuko tangu vuguvugu la mapinduzi lililoungwa mkono na jumuiya kujihami ya kujihamia NATO na kumwondoa madarakani kiongozi wa muda mrefu mama Gaddafi mwaka wa elfu mbili na kumi na moja. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ya jiji kuu la Marekani, Washington DC. Rais wa Marekani Joe Biden anarejelea utamaduni wa Washington wa kuhutubia waandishi wa habari wa ikulu kwa kuzungumza kwenye dhifa ya chakula chagioni, cha jioni cha chama cha waandishi wa habari katika ikulu ya White House hapa Washington leo usiku. Biden atakuwa rais wa kwanza kuzungumza katika hafla hiyo ya kila mwaka tangu mwaka elfu mbili kumi na sita baada ya kuahirishwa kwa miaka miwili kwa sababu ya janga la korona na kususiwa na rais wa zamani Donald Trump. Hafla hiyo inarudi kwa shauku kubwa mwaka huu ikijumuisha hotuba ya mchezi mcheshi Trevor Noah. Zaidi ya karamu ishirini zinazohusiana na hafla hiyo pia zinatarajiwa kuandaliwa kote mjini Washington DC leo jioni, na maafisa kadhaa wakuu wa utawala watahudhuria pamoja na watu mashuhuri kutoka ulimwengu wa burudani. Lakini kuongezeka kwa hivi karibuni kwa kesi za COVID 19 katika mji wa Washington haswa ama mlipuko wa uh, wa virusi vipya vijulikanavyo kama gridrion, uh, na vilevile vile yale yaliyotangazwa na waandishi wa habari mapema Aprili kumeleta tahadhari kwa uh, chakula hicho cha jioni cha White House. Dr. Tony Fauci kwa mfano amesema kwamba hata hudhuria, huyu ambaye ni mtaalamu wa magonjwa ya kuambukiza na ambaye eh, pia ni mshauri wa White House kuhusu magonjwa hayo. Chama cha waandishi wa habari cha White House kilianzishwa mwaka 1914 na kimekuwa kikiandaa chakula hicho cha jioni karibu eh, kila mwaka tangu eh, kile cha kwanza eh, mnamo mwaka wa 1921 E, kusherehekea wanahabari wanavyoripoti habari za urais na vilevile vile, e, kuchangisha fedha za ufadhili wa masomo. Na mmoja wa viongozi wakuu wa upinzani nchini Algeria, Karim Tabou amekamatwa tena, mashirika ya kutetea haki za binadamu yamesema. Tabu alikuwa mmoja wa watu waliotambulika zaidi wakati wa mikutano ya hadhara ambayo awali haikuwa imeshuhudiwa iliyoongozwa na vuguvugu vugu la kuleta demokrasia la Hirak lililoanzishwa mwezi Februari mwaka wa 1900, mwaka wa 2019 walidai marekebisho makubwa ya mfumo unaotawala tangu nchi hiyo Afrika Kaskazini ilipojipatia uhuru wake kutoka kwa Ufaransa mnamo mwaka wa 1962. Mwanasiasa huyo alikamatwa jana jioni akiwa nyumbani kwake, kwa mujibu wa vikundi hivyo vya kutetea haki. Hili ni jarida habari kuu wiki hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Jina langu ni Kennes Bwire. Baadhi ya makundi ya waasi yanayoshiriki mazungumzo ya kuleta amani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yameomba muda zaidi kabla ya kuacha vita, ikiwa ni ishara kwamba mazungumzo hayo yanayoendelea Nairobi, Kenya hayajapiga hatua muhimu, kulingana na taarifa ya ofisi ya rais wa Kenya. Wakilishi wa karibu makundi thelathini ya wasi wanashiriki mazungumzo ya Nairobi na wameomba muda zaidi kutathmini kuhusu masharti ambayo yamewekwa katika mazungumzo hayo, lakini wameeleza kwamba wapo tayari kushiriki katika ujenzi wa taifa lao. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta, ambaye ni mwenyeji wa mazungumzo hayo, ameomba pande husika kuzungumza na kuacha vita. Nataka niwaambie ndugu na dada zanguni, ya kwamba nchi yenu ni nchi ambayo imebarikiwa na rutuba, ni nchi ambayo imebarikiwa na Mwenyezi Mungu. Lakini kutoka wakati mlipata uhuru, wananchi wa Kongo hawajaweza kufurahia rasilimali ambayo Mwenyezi Mungu amewapatia kwa sababu ya vita, vita ya ndugu na ndugu, vita ya dada na dada, vita ya kabila na kabila mkisahau ya kwamba Mwenyezi Mungu aliwaweka hapa muishi pamoja, muishi kwa furaha, muishi kwa amani, na ndio rutuba ambayo mko naye iweze iwasaidie watoto wenu, rutuba ambayo Mwenyezi Mungu amewapatia iweze ipatie watoto wenu uwezo wa kusoma, wakina mama wenu madawa, biashara zenu zikuwe. Lakini leo ni kilio kwetu sisi wote wakati tunaona rutuba yenu yasaidia nchi za nje. Mukiambiwa ni kusaidiwa, munasaidiwa, rutuba yenu yajenga nchi za nje, na watoto wakinamama wenu waishi na umaskini, madawa hamna, watoto hawasomi, biashara zimefilisika wakulima walia na Mungu waliwabariki wakati. Mazungumzo yalikuwa yanaendelea jijini Nairobi, Kenya. Mapigano yamezuka tena mashariki mwa DRC, karibu na mpaka na Uganda, kati ya wanajeshi wa serikali na waasi wa M23. Mapigano mapya yametokea kati ya waasi wa M23 na wanajeshi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, licha ya kuendelea mazungumzo ya kuleta amani yanayofanyika Nairobi. Jeshi la DRC limesema kwamba mapigano hayo yameanza baada ya, ya waasi wa M23 kuwashambulia wanajeshi wa serikali na kuua mwanajeshi mmoja heruhiwa. Kanali Nzike Kaiko ni msemaji wa jeshi rc kivu Kaskazini. Pia wajue kwamba kila mara au M23 watachokoza ama kuvunja mipango ambayo wakuu waliowapanga, tutawafata hadi mwisho, ndio jibu letu. wakisisitiza kwamba serikali imekataa kutekeleza ahadi ilizotoa. Nawaomba kwa heshima kuu, kama ndugu zangu, kama wapendwa wangu, hii mukuje pamoja, mushirikiane pamoja, mupendane, mukijua ya kwamba amani, mtu wa kwanza kubarikiwa na hiyo amani Atakuwa... M23 wanashikilia sehemu za milima Chanzu, Buguza na Runyonyi. Wakazi wa Chengerero, Bungusa na Kinyamahura wamehama makwao kwa mara nyingine, wakihofia usalama wao. Wengi wao wanaishi kando mabarabara, baadhi yao wakiingia Uganda. Jean Baptiste ni kiongozi wa shirika la kiraia eneo la Jomba, DRC. Guvernema yetu ifanye kazi, kwani tunachoka sana kama sisi, eh, waraia wa raia wa hapa Jomba ndiyo wakutumie silaha, kwani maongezi e ni kila siku, haiko mara ya kwanza. E, walishashindikana walisha, walisha ni kusema tosha. Munyumba anaenda nje, hapendi wazi, ni kusema e, hao wenyewe wako nyuma, hawapendi nchi yetu e, inchi sumbuke kila siku e, ya maongezi haiko tena kabisa. Wakilishi wa makundi saba yenye silaha hasa kutoka Kivu Kusini wanashiriki mazungumzo ya Nairobi ambayo ya yanaungwa mkono na kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa MONUSCO Jumuiya Afrika Mashariki na Umoja wa Afrika. nasikiliza jarida kutoka sauti Amerika. Tuangazie sasa habari ambayo imegonga vichwa vya vi habari kwa miezi kadhaa. Ukraini imesema kwamba mashambulizi hiyo yameongezeka sana, huku miji kadhaa ikishambuliwa katika jaribio la wanajeshi wa Rusia kutaka kuwazingira wanajeshi wa Ukraini. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres iliyo nje ya mji mkuu wa Kiev hii ambapo ushahidi wa mauaji ulipatikana baada ya wanajamu hiyo zeka gafla baada ya Rasha ku usafirishaji wa mafuta yake hadi Poland na Bulgaria ambazo ni wanachama wa NATO katika hatua inayoonekana kama ya kuziadhibu nchi hizo kutokana na kuunga mkono Ukraine. Mapigano makali yanatarajiwa katika eneo la mashariki lenye viwanda. La jeshi la Ukraine amesema kwamba wanajeshi wa Rasha wa wameongeza mashambulizi katika s, wakianza awamu ya pili ya uvamizi huo. Shambulizi makubwa yametokea nje ya Donbas, huku mili ya raia 1150 ikipatikana nchini tangu Rusia ilipoivamia nchi hiyo, na kati ya asilimia 50 mpaka 70 ya mili hiyo ina majeraha ya risasi kutokana na bunduki ndogondogo. Mkuu wa polisi wa Kiev, Andriv Nebrutov, amesema kwamba idadi kubwa ya mili hiyo imepatikana katika mji wa Bucha, ambako mamia ya maiti imepatikana tangu wanajeshi wa Rusia walipoondoka. Ukraini imesema kwamba raia waliuawa na wanajeshi wa Rusia katika mji wa Bucha. Hakuna taarifa huru kuthibitisha ripoti hizo au mazingira yaliyopelekea kuuawa kwa ku watu hao. Rusia imekanusha madai kwamba wanajeshi wake wamekuwa wakiwalenga raia tangu Februari 24 ilipovamia Ukraini, imetaja madai ya mauaji ya raia katika eneo la Bucha kuwa habari za uongo zenye lengo la kulichafua jeshi la Rusia. Hayo ya kijiri. Waziri wa ulinzi wa Uingereza Ben Wallace sahihi kwa wanajeshi wa Ukraine kushambulia vifaa vya ra ili kuzuia usambazaji wake wa chakula, mafuta na risasi bila kutumia silaha za Uingereza. Hali ya mvutano imeongezeka wiki hii baada ya Moscow kuishutumu Uingereza kwa kile imekitaja kama kuichochea Ukraine kushambulia sehemu muhimu ndani ya Russia. Russia imesema kwamba hatua hiyo itajibiwa kwa haraka sana na kwa uzito unaostahili. Wallace amesema kwamba kulingana na sheria ya kimataifa Ukraine ina haki ya kujilinda kwa kila namna. Alisema kwamba kama sehemu ya kujilinda Ukraine inaweza kushambulia sehemu ambazo Rasia inaweka chakula, mafuta na risasi ili kumaliza uvamizi wa Rasia. Uingereza imekuwa ikiunga mkono Ukraine tangu uvamizi wa Rasha ulipoanza mwezi Februari na imekuwa ikituma misaada ya silaha kwa Ukraine kuisaidia kupambana, japo imesema kwamba haitatuma makombora ya masafa marefu kwa Ukraine. Kwenye laini ya simu akiwa hapa Washington DC ni Abdullahi Boru, mchambuzi wa diplomasia na uhusiano wa kimataifa. Boru, Russia imesema kwamba inaongeza mashambulizi zaidi, hasa katika sehemu ambazo inahisi inaweza kutoa. Kwa Ukraine, inaendelea kupata silaha na silaha tu, ila silaha za nguvu. Vita hivi vinaelekea wapi? Vita hivi vinaelekea kama watu wanavyosema kwa lugha ya kimombo stalemate, hakuna upande mmoja Yaani Russia ama nchi ya Urusi, Russia ama uh, Ukraine, uh, iko katika nafasi ya kuhakikisha kwamba wataweza ku, kushinda upale, upande ule mwingine, japo uh, Ukraine imekuwa ikipokea silaha za kisasa kutoka mataifa ambayo yanayoiunga mkono. Kwa hiyo si dhani mapatano kupitia kwa mazungumzo ambayo yalikuwa yanaongozwa na rais wa Ufaransa na rais wa Uturuki mazungumzo hayo ambayo yalikuwa yanaongozwa wiki chache zilizopita zote zimetulia. Kwa hiyo ni sidhani hali hii uh, itapata ufumbuzi uh, uh, kupitia kwa mazungumzo, na si dhani kwa upande ule mwingine uh, ufumbuzi au uh, hali ya vita kubadilika. Kwa hiyo tuko katika hali ambapo mazungumzo yamesimama na hali ya vita inazidi kuendelea, na upande wowote sidhani kama wanaweza kushinda. Waziri wa ulinzi wa Uingereza Ben Wallace amesema kwamba Ukraine ina haki ya kujilinda kwa kuzingatia sheria ya kimataifa na kwamba Ukraine inaweza kushambulia sehemu ambazo Russia inaweka chakula, mafuta na risasi ili kumaliza uvamizi wa Russia. Hili linaweza kuchochea vita zaidi, kwa kweli inaweza kuchochea vita zaidi kama alivyosema Bwana Wallace, na Urusi pia inaweza kusema wao wako na haki iwapo watashambuliwa katika maeneo hayo ambayo wanaweka mighala ya kitaifa mighala ya kuweka uh, silaha wao wanaweza kusema sasa, sisi pia tunaweza kutumia silaha za, ki, uh, za kisasa ikiwemo pamoja na silaha za nyuklia. Hali hiyo sidhani itaweza kusaidia, bali itazidi kuchochea uh, uh, uh, vita hii kuendelea, na kama hakutakuwepo na hali ya mazungumzo, Um, hali hii itazidi kuzorota na itaathiri sio mataifa hayo mawili siyo Ulaya peke yake, bali ulimwengu mzima. Nchi ambazo zipo katika muungano wa NATO zimekuwa zikitoa silaha kwa Ukraine. Kuna matumaini kwamba inapoendelea kutoa silaha hizi, kuna mwanya wa Ukraine kushinda. Ni vigumu sana kwa Kukua... kuwa nchi ya Urusi, japo si nchi ambayo ina uwezo uh, au ushawishi au uh, silaha kama ilivyokuwa wakati ule wa zamani wa muungano wa sosialisti wa Russia, bado ni nchi kubwa, bado ni nchi ambayo ina inasha, japo silaha zake sio za kisasa. Kwa hiyo si dhani kama ni jambo ambalo litaweza kufanyika tu mara moja, na ma wakati mwingi nikijaribu ma, ma, ma, ma maneno na vitendo um, uh, vya mataifa ambayo yanaunga nchi ya Ukraine mkono, japo Ukraine kwa kupitia sheria ya kimataifa ina haki vyovyote vya kujilinda. Kadri wanavyozidi kuisaidia ndivyo Rasia itazidi kuona kwamba inavamiwa. Kadri ya wao wanavyozidi kusema kwamba mataifa hayo yana haki ya na kujiunga na shirika la kujiami la neto, ndivyo Rasia linasema sisi hii ndiyo jambo ambalo tulikuwa tunahofia. Kwa hiyo sidhani upande wote wa katika vita hii wamechukua hatua ambayo ingeweza achuwa chanya ambayo ingeweza kuchangia kupatikana kwa suluhu kwa vita hii. Inaweza kutatuliwa tu kupitia kwa mazungumzo ya kisiasa ni Abdullahi Boru, mchambuzi wa siasa na masuala ya diplomasia ya kimataifa akizungumza na jarida kutoka Washington DC. Asante Abdullahi, kila la heri. Nasikiliza Jarida. Aliyekuwa rais wa tatu wa Kenya Mwai Kibaki amezikwa leo Juma Mosi baada ya maombolezi ya kitaifa. Viongozi kadhaa na raia wa Kenya wamemsifu Kibaki kama kiongozi shupavu aliyeongoza vyema taifa hilo kwa ustadi wa hali ya juu: kuwavumilia wakosoaji wake na wanasiasa wapinzani, kujenga uchumi wa Kenya, kuimarisha miundo mbinu, kuweka msingi dhabiti wa elimu kwa shule za msingi, elimu nafuu katika shule ya upili na kuhakikisha kwamba elimu katika vyuo vikuu inakuwa ya gharama nafuu. Kibaki amesifiwa kwa kuleta maendeleo katika sekta mbalimbali, mbali na kuwajali raia wa Kenya kwa kutoa tuzo katika bidhaa ambazo zinatumika na raia wengi. Huba Abdi aliandaa ripoti ifuatayo kutoka Nairobi. Uwanja wa Nyayo kwa mara nyingine ulichaguliwa kuwa eneo ambapo ibada ya wafu aliyekuwa rais wa tatu wa Kenya Mwai Kibaki Jeneza la Kibaki lililofunikwa kwa bendera ya Kenya lilibebwa kuanzia ikulu ya rais hadi uwanja huu wa Nyayo, safari ya umbali wa kilomita tano. Ibada hiyo ya wafu ilianza rasmi baada ya kuwasili kwa Rais Uhuru Kenyatta pamoja na wageni wengine mashuhuri, wakiwemo marais wa Ethiopia Sale Wakzedwe, Salva Kir wa Sudan Kusini na Siril Ramaphosa wa Afrika Kusini, wakiwemo wageni wengine mashuhuri. Marais hao waliozungumza walimtaja Kibaki kama aliyeleta uongozi bora barani Afrika. We honor and salute him today. Leo hii tunampatia heshima kwa kazi aliyofanya kwa taifa letu, haswa kwa kuwa miongoni mwa wabunifu waliochangia Kenya ya sasa. Akiwa mmoja wa mashujaa wa mwisho wa mapambano yetu ya uhuru, alikuwa na wito maalum wa kutekeleza ajenda ya mwisho ya waasisi wetu, na alifanya hivyo kwa moyo wake wote na kupuuza kabisa kile ambacho wapinzani walimfikiria. Ndani ya uwanja huu ingekuwa vigumu kutokumbuka Kibaki, kwani sio tu wakazi wa Nairobi waliwasili kwa ajili ya ibada ya wafu. Ameturelea watoto watoto, wote amesema wasomeso bila kulipa. Hapo tukafurahia kina mama, Kenya yote. Na akaaja hii maendeleo ya barabara, atukuwa na barabara bara baka kwake. Sasa vile anaambia, alikuwa mupole na alikuwa muntu mzuri sana. Ukienda kumuomba kitu, unamuomba nawerevu yako kwa sababu na mwenda kumuomba saa ingine anakata, saa ingine anakubali. Kama sisi akina mama, alikuwa anatukubali sana. Rais Kibaki alitajwa kuwa mwenye maono makubwa ya taifa la Kenya licha ya ajali aliyopata kabla ya kuhapishwa kuwa rais. Sisi tutamkumbuka katika taifa hili, maana katika mambo ya kifedha alikuwa anajali sana wananchi. Alikuwa anaongeza 50 cents katika kila jambo alipokuwa anatufanyia, ili wananchi tuendelee kufurahi. Mama wengi walikuwa wakijifungua, hakuna hospitali, alikuja aka, akaweka wamama watajifungua bure. Ukiangalia na masomo, wazazi wengi Kenya si wengi, wako kwa kazi na wengi hawana pesa, sasa aliamua watoto watasoma bure. Marehemu Mwai Kibaki aliishi maisha yenye usiri mkubwa wa kisiasa na kifamilia, na alilenga sana maisha yake na majukumu yake serikalini. Ni mingi ya kukumbuka huyu mzee wetu Mwai Kibaki. Wakati wa kusoma mimi nilisoma free, barabara nikapitia zikiwa zimejengwa na yeye, na ni rais alikuwa mwenye heshima, kwa sababu kwa muda huo wote alikuwa rais hakuna barabara imeandikwa Mwai Kibaki Road kwa hiyo anaonekana yeye ni mutu walikuwa wa heshima, mutu mwenye mwenyenyekevu, na tunaomba Mungu aweke amweke mahali pema peponi. mi mitumei Tukamilishe jarida kwa habari kutoka Ethiopia, ambapo wapiganaji wa Tigrei wametangaza kujiondoa kabisa kutoka eneo la Afar nchini Ethiopia. Msemaji wa wapiganaji hao Getachew ameambia shirika la habari la Reuters kwamba ana matumaini kwamba hatua hiyo itaruhusu msaada wa chakula ambao unahitajika sana kuingia Tigrei kwa wingi. Mkuu wa polisi wa Far Ahmad Harif amesema wa kwamba wapiganaji hao wameondoka mji wa Abala lakini bado wapo katika wilaya tatu za eneo hilo. Amesema kwamba wapiganaji hao wanadhibiti barabara kuu kati ya Bala na mji mkuu wa Tigrei wa Mekele, akiongezea kwamba anaendelea kuzungumza na maafisa wa serikali katika sehemu hiyo pamoja na wapiganaji wanaompatia taarifa zaidi. Nakomea hapo kwa leo. Kipindi hiki kimesimamiwa na Hadija Riami, mwelekezi Aida Isa. Jina langu ni Kenneth Bwire. Uwe na wikendi tulivu. usikose kuungana na wenzangu wiki mbili kuanzia sasa kwa jarida la wiki. Wiki hii kikiwa kimetayarishwa na kusomwa kwako na Kennes Bwire. Basi kutoka hapa studio nambari 15, mimi BMJ Murithi, kabla sijakuaga na kusomea muhtasari wa habari. Mwili wa aliyekuwa rais wa tatu wa Kenya, Mwai Kibaki, aliaga dunia wiki iliyopita wiki siku ya e Ijumaa Jumamosi hii umezikwa nyumbani kwake katika mji wa Odhaya, jimbo la Nyeri, kaskazini mwa mji mkuu wa Kenya, Nairobi. Kibaki amepewa heshima za kijeshi, huku akipigiwa mizinga kumi na tisa kama njia kumuenzi kama amiri jeshi mkuu wa zamani. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limeongeza muda wa ujumbe wake wa kisiasa nchini Libya kwa muda wa miezi mitatu. Baraza hilo lilipiga kura kwa kauli moja, wakati ambapo Marekani na Uingereza zinaishutumu Rusia kwa kuzuia kuongezewa kwa mamlaka ya muda mrefu na madhubuti zaidi ambayo yangejumuisha kuendeleza mchakato wa maridhiano ya pande zinazozozana, ambazo kwa sasa kila upande unadai kwamba ndio unaoongoza na rais wa Marekani Joe Biden anarejelea utamaduni wa hapa Washington wa kuhutubia waandishi wa habari wa ikulu kwa kuzungumza kwenye difa ya chakula cha jioni cha chama cha waandishi wa habari katika ikulu ya White House ambapo leo usiku Biden atakuwa rais wa kwanza kuzungumza katika e hafla hiyo ya kila mwaka tangu mwaka wa 2016, ambayo ilikuwa imesusiwa na rais wa zamani eh, uh, rais wa zamani Donald Trump. Na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.