Way, hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati, na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, na 93.7 FM kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi, na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda ninayowakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia, na msomaji wako ni mimi BMJ Muridhi nikiwa hapa Washington. Spika wa baraza la wawakilishi la Marekani Nancy Pelosi na wabunge wane wa chama cha Democratic wamefanya ziara ya kushtukiza mjini Kievu, Ukraine, na kukutana na rais wa nchi hiyo Volodimir Zelenski hapo jana. Pelosi alimwambia Zelenski kwamba ziara hiyo ilikusudiwa kutoa shukran kwa Ukraine kwa kupigania uhuru wake na kwamba dhamira ya Marekani ni kuiunga mkono nchi hiyo hadi mapambano hayo yatakapomalizika. Walioandamana na Pelosi ni wawakilishi Adam Schiff wa California, Jim McGovern wa Massachusetts, Gregory Mix wa New York, na Jason Crow wa Colorado. Shambulio la kombora la Russia kwenye uwanja wa ndege wa Odessa siku ya Jumamosi iliharibu kabisa barabara ya ndege kiasi cha kutoweza kupitika, jeshi la Ukraine limeripoti. Shahidi mmoja ameliambia shirika la habari la CNN kwamba aliona angalau ndege moja ya kivita kwenye mji huo wa kusini mwa Ukraine na kwamba milipuko hiyo ilisikika mara baada ya ving'ora vya mashambulizi ya anga kusikika katika jiji lote. Vikosi vya Rusia pia vilishambulia eneo la Donbas mashariki mwa Ukraine Jumamosi, lakini vikashindwa kutoa maeneo matatu yaliyotengwa ya kwa mujibu wa jeshi. Kwingineko, polisi wa Ukraine walisema wamepata miili ya watu watatu, raia wa kawaida, katika wilaya ya Bucha kaskazini mwa Kiev. Polisi walisema miili hiyo ilikuwa kwenye shimo na mikono ya waathiriwa ilikuwa imefungwa, macho yao yalikuwa yamefunikwa na wawili walikuwa wamezibwa mdomo. Serikali ya Kenya imetangaza hii leo kwamba imetangaza nyongeza ya asilimia kumi na mbili kwa wanaolipwa mshahara wa chini kabisa katika utumishi wa umma. Tangazo hilo limetolewa na rais wa nchi ya Uhuru Kenyatta katika uwanja wa Nyayo, Nairobi, wakati wa sherehe za Labour Day za mwaka huu. Kenyatta amesema serikali yake inaelewa changamoto ambazo wafanyakazi wanapitia hususan kutokana na kupanda kwa gharama ya maisha. Mabadiliko hayo ya malipo hata hivyo yatatekelezwa ya kwa wafanyakazi walio katika sekta ya umma pekee, walioajiriwa na serikali. Tangu janga la korona lilipotua nchini humo mwezi Machi mwaka elfu mbili na ishirini, gharama ya maisha imeendelea kupanda na bidhaa muhimu za kimsingi kama vile vyakula kuwa ni vigumu kuvipata. Hali kadhalika, bei ya mafuta ya petroli imepanda maradufu. Na kuongezeka kwa uzito na kuongezea uzito wa mzigo unaozidi ku, kuongezeka na kulemea mlipa ushuru. Hata hivyo, kwenye hotuba yake ya taifa Rais Kenyatta alisifia hatua ambazo alisema serikali yake imechukua kati ya mwaka wa 2020 na 2021 na, na, na, na kupunguza kwa ada ya ushuru VAT kwa baadhi ya bidhaa muhimu za kimsingi. Nchini Tanzania, shirikisho la vyama vya wafanyakazi katika taifa hilo tukta limetoa wito kwa rais wa nchi hiyo, Samia Suluhu Hassan, kutimiza ahadi ambayo alikuwa ametoa ya kuongeza mishahara ya wafanyakazi wa umma na kupendekeza kima cha chini cha chini cha mshahara kwa sekta zote kiwe ni milioni moja na kumi elfu. Akizungumza wakati wa sherehe za siku ya wa wafanyakazi katika uwanja wa jamhuri mjini Dodoma, katibu mkuu wa tukta Henry Mkunda amesema kwamba tafiti zimeonyesha kuwa ili kumwezesha mfanyakazi kuishi maisha ya yafaayo itabidi kiwango cha mishahara kiongezwe maradufu. Amesema wafanyakazi wajaongezwa mishahara kwa takriban miaka sita kwa sekta ya umma na miaka tisa kwa sekta binafsi na kwamba hali hiyo imesababisha kupungua kwa ari ya wafanyakazi au ari ya kufanya kazi, hivyo kupunguza ufanisi na uwajibikaji na vilevile vile tija mahali pa kazi na kuathiri uchumi wa nchi. Kwa sasa mshahara wa kima cha chini kwa sekta binafsi nchini Tanzania ni kati ya shilingi elfu 40 na elfu 60 kwa mfanyakazi wa nyumbani, wakati mfanyakazi wa shambani analipwa na viwandani analipwa takriban elfu mia moja na utawala wa kijeshi nchini Guinea umesema mpito wa kurejea katika utawala wa kiraia huenda ukachukua zaidi ya miaka mitatu, pendekezo ambalo huenda li, lisiridhiwe na muungano wa kisiasa wa Afrika Magharibi ambao umetaka kurejea haraka kwa utaratibu wa kikatiba baada ya mapinduzi ya kijeshi ya mwaka jana. Kanali Mamade Dumbuya mkuu wa serikali iliyochukua mamlaka mwezi Septemba. Alikiambia kituo cha televisheni cha taifa kwamba baada ya mashauriano ya kisiasa, alikuwa anafikiria mpito wa miezi 39 ndio unaofaa. Ikiwa ni mara ya kwanza ambapo amependekeza ratiba kama hiyo, yeah. Asalamu alaikum, msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, tunakukaribisha katika siku nyingine kabisa tulivu, siku muhimu kabisa ya Id Lfitr, ambapo tunakuletea zako salamu za Id mara baada ya kumaliza ule mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhan. Ninayekukaribisha mimi si mwingine basi, ni Id Ligongo. Leo tuna kupeperushia salamu za Idi na mwongozaji wako katika kipindi ni Id Ligongo. Vilevile mambo yanakuwa mazuri kabisa, na kusihi uwe nami mpaka mwisho wa matangazo haya. Naam, anaifungulia salamu zaidi, si mwingine anasema yeye anajiita ni waziri wa mambo ya salamu Mheshimiwa Deus Masunga e, Buhungu, kila anasema anapatikana kule Igigwa Sikonge Tabora Tanzania. Zake salamu zimfikie mtoto Masunga Deus Masunga A, baby Masanja Deus Masunga A, Marikia kundi Deus Masunga mapema Ndula Joji Yagwa James Tano Regina mchungaji Biasha Shaban Ali bi Nkamba kanisa Ndula bila kumsahau vilevile, salamu zaidi zimfikie Muhammed Mwinyi Nasoro Maziku na Emanuel Nhomba wakiwa Tabora Tanzania. Vilevile zake salamu zaidi anazipeperusha kwa Ruta Hiwa Busisi Fikiri Dalio Gakala, Sali Bunzali, Sali Gazaboi Kilaka, bila kumsahau kwenye salamu zaidi ni Mage Mbise, Majaliwa Bususu, Sayenda Mabula Magesha Mchana J Mchana, popote pale walipo nchini Tanzania ujumbe, jamani e, tusherekee vyema kabisa sikukuu ya Id Ilfitri tukisonga mbele na hizi salamu za Eid, hivi sasa na kamata ujumbe wake, si mwingine huyu amejitambulisha kwa jina la Charles Jumanne, fundi simu wa Kagongwa. Zake salamu zimfikie Joseph Sindano eh, hizi zaidi Fojei Ful, Mwamroka wa Mkunga Kiwira ah, Kasore Ruhindukira ah, bila kumsahau Nazareti mwa Kipembe, Sarik John mwanaharakati Juma Michael mwanaharakati Jafar Kopo, James tano Jafet Maembe wa Ugala Katavi James C Mzelendo Emmanuel Charles Mc Masai Emmanuel Joni Machungwa, na mwisho kabisa anamsalimia salam zake zaidi, si mwingine ni Lutahi wa Busisi. Na kamata ujumbe wa salam zaidi, si kwa mwingine bali amejitambulisha kwa jina la Elipenda Mwanyika, zake salamu zaidi zimfikie Mkuyi Shilinde, Gazungu Simon Mashimba, Malimi Mwanankule wa Mwanankule, Mriamba halisi huyu, Mnyariamba halisi huyo, za moyoni, Haonga Maria, Barua Durka, Tadeo Devota, Daniel Elias, Leticia Shiloquil, vila kumsahau vilevile huyo, anasema ni Shilogile e, Machenji Lupembe Nikolasi Godfrey Kayago, uh, Doto Kushanga, uh, Magufuli Jikono Jandama, bila kumsahau katika salamu zaidi, si mwingine basi ni uh, Denisi Fideli Reveliani Tina, uh, Matelula Tunza Godfrey Mwakapemba, bila kumsahau Alfred John Abubakari Ingeresi Masanja Msanii pamoja na Rodislaus Damas tukumbukani sana kupitia VOA eh, Swahili na naamini kabisa hizi salamu za Idi zitakuwa zimewafikia wote ambao ndugu yangu umependa kuwapelekea. Uh, hivi sasa nakamata ujumbe wa salamu za Idi si mwa mwingine bali niye Abdul Mansur Mujahidin, anasema eh, zake salamu vilevile E, zifike sehemu nyingine e, anasema angependa vilevile kutambulika kwa jina la Abubakar Bakar Angeresi kutoka Tamtam Salam Klabu Sanawari Kilimani Arusha, Tanzania. Vilevile salam ziwaende mke wake, mama Umul Her, Leticia Shilugile, Machenji Lupemba, Jafari Kopo, Andrew Sangawe, Musa Mjenji, mm, Maria Barua, Frank Shayo, Shilinde wa Shilinde, Nkuyi Shilinde, Mwinakawa Muhindi, Emmanuel John Machungwa, Sadiki John Mbuga, Peter Bucheyeki, Mzee John Sindano, Joseph uh, Senga, Emmanuel Charles Mc Masai, Sauti ya Amerika katika hizi salamu maalum kabisa kwa ajili ya sikukuu ya Idd el Fitri. Hivi sasa moja kwa moja sasa tuelekee kupata burudani ya muziki e, kama ilivyo ada katika masuala ya salamu e, hasa kusherekea mara baada ya kukamilika kwa mwezi mtukufu wa Ramadhani ni sehemu nyingine tena ya kupata uh, burudani ya muziki. Na burudani ya muziki uh, moja kwa moja tunaelekea uh, kuangalia kibao hiki Inside Your Soul ambacho kimeimbwa na Khalid Sadik. Uh, mahadhi haya mazuri kabisa ya kuadhimisha ama kusherekea sikukuu ya te sana e, si mwingine basi, kama nilivyokuambia ni Khalid Sadiq akikuambia, inside your soul, kibao kizuri kabisa naamini. Wakati huu ambapo umefungulia, kuna wale ambao wanataka kuendelea e, na fungo ile ya sunnah ya sita, naamini watakuwa wanapata mambo yanakwenda vizuri kabisa. Kama unajiunga nasi hivi sasa, unasikiliza e, matangazo ya salam za Eid kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Hivi sasa nakamata ujumbe ama salamu zake, si mwingine ni Devota Daniel Elias, Mama Elizabeth e, anasema zake salamu ziwafikie kwanza watoto wake Elizabeth, Eliud na Victoria, a, Fikiri Dalio, Mzee Joseph Sindano, Maria Bura, Amina Mracha, mtaalamu wa kachumbari. Vilevile vile angependa kuzipeleka zake salamu zaidi kwa Abubakar Ngeresi, Emmanuel John Machungwa Mkongwe, Fikiri Dario Gakala, Rutahiwa Busisi Majaliwa Bususu, Letisia Shilogile Megambiso, Juventus Jos Ntalima, Mashaka Subi Mkonole, Filbert Jonathan Kinshambi, Karos Kasore Ruhindukila Dunga, Muhamed Ndunga, Richard Kambale, Eli Egusi Katombo amemkumbuka vilevile Charles Jumanne Sidia a, Fuguru Eliminata Daniel Patrick a, bila kumsahau Kakuji e, ujumbe tumche Mungu na naamini kabisa ni ujumbe murwa hasa ikizingatiwa kwamba sasa hivi e, Waislamu wote wamemaliza ule mtukufu mwezi mtukufu wa Ramadhani, mwezi ambao ni muhimu kwa Waislamu kote ulimwenguni kama unajiunga nasi hivi sasa, kama nilivyogusia, unasikiliza salam na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. hivi E sasa nakamata ujumbe wake, simu nyingine, amejitambulisha kwa jina la Pascal Lucas Chambi e, maarufu kama mbunge wa jimbo la burudani e, zaki. Salam anasema zimfikie Doto bunda la Chambi, Moshi bunda la Chambi, Chambi Antony Lucas Chambi, John Lucas Chambi eh, bila kumsahau Veronica Lucas Chambi, na vilevile uh, ve, ve, ve, Veronica pamoja na Mariam Lucas Chambi, Mwajuma Elias Lazaro Mlega. Basi yeye mm, ndizo salamu zake hizo, amezipeleka kwa karibu wanafamilia wake wote kabisa eh, kwa ajili ya kusherekea siku sikukuu ya Eid, uh, il... E, na moja kwa moja tukisonga mbele e, katika matangazo haya tukiwa tunakwambia Eid Mubarak, anakamata ujumbe wake si mwingine. Huyu amejitambulisha kwa jina la Sadik John, mwanaharakati anasema zake salam zimfikie e, aliye zimfikie Dikson Waitu Waitu Emmanuel John Machungwa Kasore Ruhindukira amemkumbuka. Ah, vilevile katika salam za Id Nazareti mwa Kipembe pamoja na Filbert Jonathan Kinshambi ah, Paul Kakuji na dogo Azam ka Liango, salam za Id anasema ah, hizo nimewatumia, jamani e, basi Id ijayo mjitahidi mnitumie na mimi sie mimi tu niwe na endelea kuwatumia e, kila siku salam hizi ambazo wewe umetutumia hivi sasa. Anakamata ujumbe wake au salam zake si mwingine huyu, ni Joseph Sindano. Joseph Sindano anasema anapenda kumsalimia Abubakari Ngeresi e, bila kumsahau a, Jafari Kopo a, na Masanja Mgasa, na anasisitiza kwamba jamani, tukumbukane na tuendelee kumcha Mungu tumcha Mungu katika hali ambayo tumeionyesha katika mwezi huu uliopita wa mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Na hivi sasa moja kwa moja tunaelekea katika burudani ya muziki, na katika burudani ya muziki hapa tunakutana na Malik uh, Zain, anakuambia Eid Mubarak. No nam, karibu tena katika matangazo ya salamu za Eid. Eh, popote pale unapotusikiliza na unasikiliza matangazo haya kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC, na kamata ujumbe si wa mwingine ambaye ametuandikia kwa ajili ya kupeperusha salamu za Id. Huyu ni Mkui Shilinde Gazungu, anasema zake salamu zimfikie eh, ama ziwafikie Watanzania wote na kile ambacho anakitaka uh, kipeperushwa katika salamu hii ni majina ya hawa watu jamaa na marafiki wake uh, James Tano, Jumadunga Majaliwa, Busisu, uh, Dogo Azam, uh, Simoni Shauri, Baba Ombeni, Doto Kushanga, uh, Ngalama Maluta amemkumbuka uh, vilevile Charles Jumanne Ufundi, uh, simu huyu mzuri sana vilevile uh, vile Emmanuel John Machungwa, Veronica Kalaveri, uh, wakimwakikana mahundi eh, bila kusahau, kumsahau Mobagulila Mobagulalila eh, eh, lazima huwe umetulia ukilitamka hili jina, na anatumiwa vilevile vile zile za kesalamu za siku ya Eid eh, na naamini kabisa mambo yanakwenda vizuri eh, hapo ulipo utakuwa umesherekea vizuri kabisa ama unasherekea sikukuu yako ya Idi hivi sasa. Nakamata ujumbe wake, si mwingine ni Lusajo Mwa Mloka, anasema eh, tangu eh, hali ilivyokuwa ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, anaona amejisikia vyema kabisa, na ndicho kinachomfanya asisiti eh, kutuma ujumbe huu wa simu eh, ama kwa ajili ya kupeleka salamu kwa ndugu jamaa na marafiki. Uh, salamu zake anasema ziende kwa Nazareti Mwakipembe, uh, Nail Sobiela, uh, kinyozi maarufu Sidi ya Fuguru amemkumbuka uh, vilevile katika salamu zaidi ni James Tano na anaanza kuwapenda Majali wa Bususu, Sadiki John, wanaharakati Furaga Furaha, Jamesi, uh, Karamba Sule, uh, Jonathan O Kazuri, vilevile uh, vile vile amemkumbuka sehemu si mwingine ni Mwakisa wa mwakisa na hapa ndo tunafika mwisho wa salamu hizi za muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, lakini sikuachi vivi na kuacha na kibao hiki cha superstar eh, akiwa kimeimbwa na Abdallah Isa eh, kibao kikijulikana kwa jina la kumbe ndiyo wewe, kumbe ndiyo wewe mimi naitwa Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nami na usikose kujiunga nami siku nyingine tena katika e, masuala ya salamu na nakwambia, Id Mubarak. Kumbendo ewe, Kumbendo ewe, na mwenzangu Idi Ligongo kuwatakia ndugu zetu Waislamu popote pale walipo Idi Mubarak. Wengine wakisherehekea siku hii muhimu hata na hapo kesho, e, nawatakia kila laheri katika yote muyafanyayo. E, basi pia usikose kuungana na wenzangu wengine katika kipindi cha salamu na muziki kinachokujia kila siku ya Jumaa pili E, hapo Jumapili ijayo tutakuwa na makala mengine ya salamu na muziki. Basi mimi BMJ Mridhi na kutakia e, weekend iliyosalia iwe mwanana, lakini kabla sijaondoka na kusomea muktasari wa habari. Spika wa baraza la wawakilishi la Marekani Nancy Pelosi na wabunge wanne cha wa chama cha Demokratik wamefanya ziara ya kushtukiza mjini Kiev Ukraine, na kukutana na rais wa nchi hiyo Vladimir Zelenski. Serikali ya Kenya imetangaza hii leo nyongeza ya asilimia 12 kwa wanaolipwa mshahara wa chini kabisa katika sekta ya umma. Tangazo hilo limetolewa na Rais Uhuru Kenyatta katika uwanja wa Nyayo mjini Nairobi wakati wa sherehe za Labor Day za mwaka huu. Huko nchini Tanzania, shirikisho la vyama vya wafanyakazi nchini tukta limetoa wito kwa Rais wa taifa hilo Samia Suluhu Hassan kutimiza ahadi yake ya kuongeza mishahara kwa wafanyakazi wa umma na kupendekeza kwamba kima cha chini kabisa cha mshahara katika sekta zote kiwe ni angalau milioni uh, moja shilingi milioni moja na elfu kumi. Na utawala wa kijeshi nchini Guine umesema mpito wa kurejelea katika utawala wa kiraia huenda ukachukua zaidi ya miaka mitatu, pendekezo ambalo huenda lisiridhiwe na muungano wa kisiasa wa Afrika Magharibi ambao umetaka kurejea kwa haraka kwa utaratibu wa kikatiba baada ya mapinduzi ya kijeshi ya mwaka jana. Na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa 12:30 jioni saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.