Karibu kusikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari, tunapekua pekua, tunachimbua na tunakupa maelezo ya kina zaidi, msikilizaji, kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaangazia maandamano ambayo yamefanyika katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yakipinga baadhi ya mapendekezo ya kubadilisha sheria ya uchaguzi nchini humo ambayo inaendelea kujadiliwa bungeni. Vya mingi tu tunaona viendeke tangu presida ingie atone mabadiliko yoyote, shida ziko tunaenda naongezeka. Katika sehemu ya pili tutaangalia athari ambazo zimesababishwa na mzozo wa Rusia na Ukraini katika bara la Afrika, na ni nini cha kufanya ili nchi hizo ziache kutegemea sana maeneo hayo. Kama Afrika kwenye hili hawajajifunza, basi litakuwa ni yale ambayo yalisema na wahenga ya kwamba Sikio la kufa halisikii dawa. Ni kwa undani. Mimi ni BMJ Mridhi. Tuanzie Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambako wakati pendekezo la sheria mpya za uchaguzi likiwa linajadiliwa katika bunge mjini Kinshasa, baadhi ya wakazi wamefanya maandamano katika mitaa tofauti tofauti ya mji wa Bukavu katika mkoa wa Kivu Kusini, wakipinga kile ambacho nakiita tishio la ubaguzi wa kikabila ndani ya pendekezo lililopo ambalo linazungumzia gavana wa zamani wa mkoa wa Katanga, Moisi Katumbi, aliyetangaza azma yake ya kutaka kuwa rais wa nchi hiyo. Kwanza twende moja kwa moja kwa mwandishi wetu Mitima de Lochanse akiwa mjini Bukavu atujuze zaidi maandamano hayo. Yalifanyika maeneo ya, ya Chikonyi na Braseri katika mtaa wa Bagira Karale na Limanga ndani ya mtaa wa Kadutu na Panzi pia mbele ya kituo cha MONUSCO karibu na posta kuu ya Bukavu mtaani Ibanda. Waandamanaji wamesema kuna kile kinawakera ndani ya pendekezo hilo la sheria ya kuhusu uchaguzi, miongoni wanaeleza ile mbinu sisi tuli, wakati tulisikia yo tunge tukakata tukasema, kumbi tutashimama masawa vile mkongomani, sheria yote ya ubaguzi katika nchi yetu tunakatala byamingi tutunona byendeke. Tangu prezida ingie atone mabadiliko yoyote, shida ziko tunenda ongezeka. Ndio maana ngiacha wengine bakuwa nabo bapime nini yenye takuwa abezi bagua ndugu yetu Moise Katumbi Chapwe ila malgeba na muangalia kwa rangi ila ni mukongomani. Akieleza mtazamo wake kuhusu maandamano hayo. Msemaji wa chama tawala cha UDPS cha kirais Felix Tshisekedi mjini Bukavu, Jean-Baptiste Kasole amealika waandamanaji na raia wote wa Kongo kwa ujumla kutulia akihisi kwamba huo ni uoga tu wa upinzani wa kisiasa kuhusu uchaguzi wa urais na ubunge unaopangwa kufanyika mnamo mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Jean Batiste Kasole amesema Rais Chisekedi amemupatia Mois Katumbi pasipoti arudie nchini. Eh, Rais Mustafu Kabila alikuwa amekatala asirudie katika nchi hiyo. Yote ni kuonyesha ya kwamba Rais Chisekedi hana hata nia mbaya na Mois Katumbi, lakini ni kwa upande wa Mois Katumbi na wafuasi wake ndiyo kunaonekana nia mbaya juu ya rais Tshisekedi, na tunawaomba warekebishe hiyo, kwa vile tangu mnamo mwaka elfu mbili ishirini na moja suala hili la uraia wa wagombea kwenye kiti cha urais nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo limezusha gumzo kubwa kati ya wanasiasa. Kiongozi wa asasi ya kiraia inayoitwa Ushirika Amani Congo, kwa kifupi sea, se, Babika Alan anatoa ujumbe wa amani na utulivu kwa raia wa Kongo akisema wakongomani wote tubaki kwa msimamo mmoja na tuungane mkono, tuko njo na haja ya mutu ambaye atajenga nchi, hatuna bezwe ya watu wa kusema mingi mingi yenye isiyojenga nchi. Katika taarifa yake hii leo, bunge la Kongo ya kidemokrasia lilituliza kwamba suala la kujadili kuhusu raia wa wagombea kwenye kiti cha urais haliko kwenye ajenda ya bunge kwenye vikao vya siku hizi. Mitima De La Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Asante sana Mitima De La Chance kwa ripoti ya msikilizaji. Bado tunaendelea kuwatafuta wachambuzi wetu, ikiwa ni pamoja na wakili Heri Kalemaza alikuwa uh, ameahidi kwamba atashiriki kwenye show ya leo na pia aniset polepole, tunajaribu kuwatafuta kwa njia ya simu kupata mengi zaidi, lakini kifupi chake, pamoja na hayo ambayo umesikia kutoka kwa Mitima De La Chance ni kwamba hapo tarehe kumi na tano mwezi Machi bunge la DRC lilianza e, vikao vya kutaka kuzungumza au kujadili e, mabadiliko au marekebisho ambayo yanahitajika kufanyika kwa mujibu wa bunge hilo e, kwa sheria za uchaguzi, wakati ikiwa imesalia e, muda mfupi tu takriban mwaka mmoja na miezi michache kabla ya uchaguzi wa mwaka ujao na sasa moja ya maswala ambayo ameibua utata kabisa ni kumhusu huyu Moisi Katumbi, kwa sababu baadhi ya watu wanasema kwamba huenda e, hizo sheria zinazojaribu kubadilishwa e, zinafanyiwa ukarabati ili kumzuia e, kiongozi huyo kuendelea e, kugombea ama kuweza kugombea uraisi katika nchi hiyo. Kuna maswala mengine nyeti kama vile kutaka kuondolewa baadhi ya vikwazo ama tuvite vigezo ambavyo vinakuwepo eh, kuhakikisha kwamba ili kuhitimu kama mbunge eh, ni lazima upate asilimia fulani ya kura. Hilo ah, ni moja ya mambo ambayo yanajadiliwa kukiwa na wengi wakitaka ah, kati ya wabunge wakitaka eh, eh, suala hilo liangaliwe upya ili kusiwe na vigezo uh, vya uh, asilimia a e, watu ambao mtu lazima apate wapiga kura ndio awe mbunge e, lakini kando na hayo, lile kubwa zaidi ni kuhusu ugombezi wa urais. Na ndio maana yake sasa umesikia, kama ulivyosikia kwenye ripoti hiyo, ni wengi ambao wanaandamana wanakuwa kwamba wana mambo kadhaa ambayo wanapinga, kubwa likiwa ni e, kuzuia uwezekano wa kumzuia mwafrika kuwa rais wa hawa wachambuzi eh. Hepu pia nikupe ripoti nyingine ambayo tumeipata takriban saa ishirini na nne zilizopita huko huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ni kwamba waziri mkuu wa zamani Agustin Matata Ponyo, ambaye kwa sasa ni senata na ambaye anakabiliwa na shutuma za kisheria au changamoto za kisheria kuhusu tuma za ubadhirifu Ametangaza kwamba atawania rais ama uchaguzi wa urais mwaka elfu mbili ishirini na tatu yani mwaka ujao e, hapo nchini DRC. Na amezungumza na mwenzetu Edi Isango ambaye ameanza moja kwa moja kwa kumuuliza hatua hiyo ya kutangaza kwamba atawania urais inamaanisha kwamba atajiwasilisha na kupeana stakabadi zinazohitajika. E, katika ugombezi huo licha kwamba ana changamoto chungu nzima, ndiyo nimesema nime ya kweli uh, watu wa chama letu limeitiwa LGD leadership governance et development, ili nichagua kwa kusema ni kuwe kandida wa parti uh, LGP kwa maelection uh, machaguzi itafanyika ku 2023. Uh, na nilipika na nitakuwa kandida wa chama ku maelekshon 2023. Na ni vipi kuhusu hayo tuliyoyasema hapo, kwamba kuna changamoto nyingi za kisheria ambazo zina mwandama hiyo. Mambo yote ya kusema niko na matatizo na justice ni mambo ya uongo tu, uongo mtupu, kwani limesema kama mwana Matata hawezi tena kufuatiliwa. Mwana Matata anaweza kuwa akikuwa mtu mwenye ametembea vizuri, paske hana tena neno hata moja na jisisi. Sasa leo watu wote wakongomani wote wanajua kama matatizo yote niko nayo haiko. Matatizo ya kweli ni matatizo ya uongo tu, uongo mtupu. Edi Sangwa amemuuliza, kwa sababu hajapata kinga yoyote kila mara kama senator na kama waziri mkuu wa zamani, na kwamba hawezi kutoka nje ya Kinshasa. Sasa atafanyaje kama anataka kuwania nafasi hiyo ambayo ni ya juu zaidi kuliko uh, alivyokuwa na alivyo sasa. Niko mwenye kukua na mawazo ya vizuri sana na kujua kama uh, gisi uh, t inaisha kunipatia sheria ni nadhani vitu eh, yote itamalizika na gisi inaonyesha kuwa candidate, nadhani vitu yote itamalizika vizuri, juu mambo yote yenyewe i nafanyiwa ni ya bongo. Hakuna hata kitu moya cha kweli kenye imefanyika mambo yote ni ya bongo m. Lakini pia Edi akataka kujua anaposema ni siasa anamaanisha nini? Nasema kama ni siasa, haiko haiko jistis, paske jistis inaisha kusema jistis, inaisha kumali, inaisha kumaliza jistis inasema wana matata. Hiyo mambo ya, ya kuiba franga ni ya bongo, hii mambo ya kukutafuta ni ya bongo. Ndio kusema haiko haiko jistis inakuwa ni politics politics ndio wanasema ah, hata kama kamast inaisha kumaliza mambo, sisi wa politiki tumesema umabekia tu vile vile mpaka useme hautaingia, hautakuwa kandidate. Na hayo ni shida sana, ni mambo ya ni mambo ya ya huruma sana, mambo ya huruma sana. Sana ameulizwa pia kama aogopi kwamba mwishowe maombi yake yatakataliwa kwa vile kuna sheria kuhusu kesi yaani, eh, lazima kuna mchakato na mikakati fulani inayofuatwa katika kesi nchini DRC na cizani okay. Kama kandideti yangu itakuwa itakuwa uh, ita, itakataliwa paske mimi sikufanya hata kosa moja hata hivi, sikufanya hata kosa moja, sijue namna gani watanikatala ni sikuwe nifanye kandidature yangu. Asante sana. Ni Agostin Matata Ponyo, waziri mkuu wa zamani wa DRC ambaye kwa sasa ni senator akizungumza hapo na mwenzetu Edi Sango wa idhaa ya Kifaransa hapa Sauti Amerika. Msikilizaji, hadi hapo tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya kipindi Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, lakini usiondoke, kwa sababu tutakuletea mengine mengi zaidi hapa hapa VOA wakati tukirejea katika sehemu ya pili. Karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Uko nami BMJ Mridhi. Karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Uko nami BMJ Mridhi nikiwa hapa Washington. Athari ambazo zimesababishwa na mzozo kati ya Rusia na Ukraini zimeshuhudiwa karibu kila sehemu ya dunia. Msikilizaji, kama unavyojua lakini bara la Afrika huenda likaathiriwa zaidi eh, kutokana na kwamba linaagiza bidhaa muhimu kutoka nchi hizo mbili, haswa chakula cha nafaka, mbolea na vilevile mafuta ya kupikia. Sasa kuna hofu kwamba huenda uhaba wa bidhaa hizi muhimu ukasababisha ukosefu mkubwa wa chakula za kila siku kama vile mkate, kupanda gharama ya maisha na hata kuchangia misukosuko ya kisiasa katika baadhi ya nchi hizo. Katika sehemu ya pili hii ya kwa undani, mwandishi wetu Jason Nyakundi akiwa ya mjini Nairobi, anaangazia kile nchi hizi za Afrika zinahitaji kujifunza kutokana na hali hii na jinsi zinavyoweza kujiepusha katika siku za usoni. Amezungumza na baadhi ya wadau na vilevile vile wachambuzi wa masuala yanayohusiana na uchumi na kadhalika. Nimpishe basi Jason Nyakundi atujuze zaidi. Asante sana BMJ Mreithi. Hapa Washington DC, athari za muda mrefu zinawalenga watu wa bara la Afrika na kuna uwezekano wa kuendelea kuongezeka kwa uhaba wa chakula, kwa sababu Ukrain na Urusi, nchi ambazo kwa sasa ziko katika mzozo mbaya, ni wauzaji wakuu wa wakuwa, mafuta, ngano na mahindi ulimwenguni. Bei za vyakula zimepanda na zinatarajiwa kupanda, huku hali ya njaa ikitarajiwa kuongezeka barani Afrika. Eneo linaloweza kuathirika zaidi huenda likawa Afrika ya Kaskazini, ambalo hutegemea sana Urusi na Ukraine kwa nafaka kama ngano, na litapata changamoto kubwa kwa kutoweza kuagiza nafaka kutoka nje. Urusi na Ukraine kwa pamoja zinauza nje takriban asilimia thelathini ya ngano duniani, huku Ukraine ikiwa ni muuzaji wa nne kwa ukubwa wa ngano na mahindi duniani. Vita hivi tayari vimesababisha uhaba wa nafaka na kudhuru nchi za Kiafrika ambazo zinategemea nchi hizi kulisha watu wao, nchi kama Misri, Tunisia, Moroko, Libya na Algeria, kutokana na kwamba kaskazini mwa bara inakumbwa na ukame mbaya zaidi kuwahi kutokea kwa, kwa miongo kadhaa. Nchi hizi zimekuwa zikitegemea sana uagizaji wa chakula kutoka Urusi na Ukraine ili kuwalinda raia wao kutokana na hali ya njaa. Lakini nchi za Afrika zinastahili kujifunza lipi kutokana na hali ambayo imesababishwa na mzozo uliopo kati ya Urusi na Ukraine? Walter Nguma ni mtaalamu wa uchumi nchini Tanzania. Ukiangalia okay. ni kwamba kama Afrika kwenye hili hawajajifunza, basi litakuwa ni yale ambayo yalisema na wahenga, ya kwamba sikio la kufa halisikii dawa. Kwa hiyo hivi sasa ninaamini ya kwamba nchi zetu za kiafrika zimeweza kujifunza jambo, hasa ukizingatia kwamba eh, ni kwa, kwa jinsi ambavyo wameona namna eh, ambavyo eh, vita ya Urusi na Ukraini tu eh, kwa kipindi kifupi eh, cha miezi miwili niseme, takriban E, imeweza kuleta athari kubwa sana katika uchumi wetu wa, wa Afrika. Hebu tizama hivi sasa bei ya mafuta ya, ya petroli pamoja na diesel na mafuta ya taa bei zake zimepaa juu, lakini ukienda pia e, kwa mfano katika upande e, wa bei za mafuta ya kupikia nayo yamepanda juu, na hii yote unaambiwa kwamba ni kwa sababu Ukraine ndio msambazaji mkubwa wa mafuta duniani ya kupikia. Sasa unaona mpaka sisi wa Afrika ambao tuna ardhi kubwa yenye rutuba bado na sisi tunaingia katika shida hiyo hiyo. Lakini pia unaweza kwenda kwenye bei za vyakula, unaona bei za vyakula zimepanda. Unga wa ngano e, unga wa ngano hivi sasa na wenyewe umekuwa ni shida kubwa e, bei za chapati zimepanda juu, mkate umepanda juu. E, na hiyo yote ukiangalia unajiuliza sababu ni kwa nini? Kwa sababu kama Afrika Mwenyezi Mungu ametujalia, tumeweza kuwa na ardhi yenye rutuba, na kuna baadhi ya maeneo katika nchi zetu za Afrika walianza walikuwa, walikuwa wanalima ngano lakini mwisho wa siku wakaacha na wakaenda waka, waka, waka kuagiza ngano kutoka nje. Sasa ndio madhara tunayoyapata hivi sasa. Nikupe mfano mzuri, kwa mfano Tanzania walikuwa wanalima ngano, ukienda kule kule kaskazini, mikoa ya Arusha, Manyara kule, walikuwa wanalima ngano nyingi tu, lakini walivyoanza kuagiza ngano kutoka nje wakawasahau wakulima wanaolima ngano ndani eh, ya, ya Tanzania na sehemu nyingine Afrika, na mwisho wa siku, mwisho wa wa siku siku wale wakabadilisha kilimo, wakaacha kulima ngano wakaenda kwenye mazao mengine kama mahindi na kadhalika na kadhalika. Sasa, athari hizi zitakuwa zimetufundisha jambo kubwa sana, lakini pia hili linawaamsha viongozi eh, hasa viongozi wa kisiasa ambao katika nchi zetu za Kiafrika ndio wenye nguvu eh, kuweza kuona namna gani ya kuweza kuhakikisha kwamba wanakuwa wabunifu katika kusimamia rasilimali za nchi. Ukiangalia nchi nyingi za Afrika zinaonekana kuwa na mafuta, lakini ukija kuangalia mpaka hivi sasa hakuna ambao wamedhamiria kuona kwamba wanahakikisha kwamba taifa hilo linakuwa ni taifa ambalo ndilo linasambaza mafuta katika nchi za Afrika. Ni pengine nizungumzie Nigeria ambayo ndo hivi sasa tunategemea kuona labda kiwanda cha Dangote hicho kikifanya hicho. Lakini je, tujiulize sasa hivi kuna mafuta yamegundulika kule Uganda, lakini angalia, yanasafirishwa yaende nje baadaye ndo turudishiwe mafuta. Kwa hiyo unaweza kuona kabisa kwamba ni wakati wa viongozi wetu wa Kiafrika e, kupunguza katika matumizi ambayo hayana maana wa, na wala hayasaidii hazisaidii mataifa yetu, na hivyo katika kuwekeza na, na kutumia fedha hizo kuwekeza katika maeneo ambayo yatasaidia nchi zetu za Kiafrika leo na vizazi vijavyo. Misri ndiyo mwagizaji mkubwa wa ngano duniani ikiwa inazitegemea Urusi na Ukraini kwa asilimia sabini ya mahitaji yake ya ngano watu wa nchi hiyo tayari walikuwa wanakabiliwa na matatizo ya kiuchumi na upatikanaji wa chakula kutokana na Urusi kuongeza kodi kwenye mauzo ya ngano. Na sasa kutokana na kuwa upatikanaji wa nafaka unatatizwa kwa sababu ya vita, usalama wa chakula wa Misri na utulivu wa kiuchumi wa kisiasa uko hatarini. Serikali ya Misri hutumia ngano iliyoagizwa kutoka nje kwa mkate wenye ruzuku, na familia nyingi hutegemea sana mkate huu. Kwa kweli, mkate wa bei ghali ulikuwa sehemu ya sababu ambayo nchi hiyo ilikumbwa na ghasia mnamo mwaka elfu mbili na kumi na moja. Na nafaka sio jambo pekee la kuzua hofu linapokuja suala la jinsi vita vitaathiri Afrika na raia wake. Kupanda kwa bei ya mafuta ambayo ilipanda kwa kasi hadi bei yake ya juu tangu mwaka elfu mbili na kumi na nne baada ya tangazo la uvamizi wa Urusi itaathiri bei ya usafiri na hatimaye kupanda kwa bei ya mboga na bidhaa nyingine katika bara, kuchangia watu kuishi katika umaskini na kuwasukuma wengi zaidi katika umaskini. Urusi pia ni moja ya wauzaji wakuu wa mbolea duniani na vita hivi vimesababisha ongezeko kubwa la bei yake. Hii ina uwezo wa kuathiri baadhi ya mifumo ya chakula ya nchi za Afrika, hasa zile ambazo kwa kiasi kikubwa zinategemea kilimo, sio tu kulisha wananchi, lakini pia kwa uchumi wao. Hili pia lina uwezo wa kuongeza bei ya vyakula na hivyo kuzidisha uhaba wa chakula barani. Kwa mfano, waziri wa kilimo nchini Kenya aliangazia suala hili alipohutubia bunge la nchi mnamo Machi ambapo alibainisha kuwa nchi inapata mbolea nyingi kutoka Urusi na Uchina, na bei ya mbolea inaweza kuongezeka kwa kasi bila ruzuku. Lakini Bwana Nguma anasema kwamba kuwawezesha wafanyabiashara matajiri barani Afrika kuwekeza katika sekta muhimu ni moja ya hatua ambayo italiokoa bara la Afrika siku zinazokuja. Pia tuwekeze katika ubunifu kwa sababu Afrika ina matajiri wengi ukiangalia hata uh, uh, ukiangalia listi iliyotoka hivi majuzi imeonyesha ni jinsi gani ambavyo kuna mabilionea wengi ndani ya Afrika, lakini ukija kuangalia wakati mwingine mabilionea hawa hata fedha zake hawajaziweka ndani ya Afrika, wameweka wa kwenye mataifa mengine kwa sababu ya namna ya siasa za mataifa yetu jinsi yalivyo na sera zilizopo katika, katika nchi zetu. Ukiangalia kwa mfano, Dangote anapia ana, ana, ana kiwanda cha, cha saruji hapa Tanzania, lakini kuna wakati huyu huyu ni Mwafrika, lakini kuna wakati alipitia magumu na mazito kutokana na yeye kuweka kufanya uwekezaji hapa. Kwa hiyo tunaweza tukaona kwamba namna gani pia na sisi pia tunahakikisha kwamba tunatengeneza mazingira mazuri ya hawa wafanyabiashara, hasa wafanyabiashara wazawa. Nimezungumzia wafanyabiashara wazawa, wa... Wa wafanyabiashara wazawa nikizungumzia wafanyabiashara waliopo ndani ya Afrika. wakati mwingine wanasiasa wa nchi zetu za Kiafrika wanajenga uadui na, na wafanyabiashara wakubwa ndani ya mataifa yetu haya. Ni wakati wa wao kuziweka tofauti zao pembeni. Unajua, wakati mwingine wanasiasa wa Afrika wao ndio wanataka kuonekana matajiri kuliko wafanyabiashara wenyewe. Kwa hiyo mwisho wa siku, nakuta kwamba kuna uhasama mkubwa kiasi kwamba inapelekea kwamba wanasiasa wana hawa na wafanyabiashara hawaendani pamoja. Kwa hiyo ni wakati wa kuziweka hizi tofauti pembeni, na namna ya kuweka tofauti hizi pembeni ni kwa kutengeneza sera nzuri za kibiashara ambazo zitaondoa mwingiliano baina ya wanasiasa wana na wawekezaji au wa wafanyabiashara Sio, ni namna mojawapo ambayo wanaweza wakafanya. Lakini jambo la pili ni katika kwanza kutengeneza mazingira rafiki ambayo yatawafanya hawa wa wajasiriamali au wafanyabiashara kuendelea kuwekeza ndani ya Afrika. Nazungumzia mazingira rafiki kwa sababu ni lazima tuone kwamba ni namna gani ambavyo tunaondoa tuna zile teni pasenti, kwamba unakuta kwa wakati mwingine sera zimetengenezwa kiasi kwamba mpaka mfanyabiashara kuweza kufanya uwekezaji ndani ya Afrika ni lazima awe ametoa kitu kidogo, lazima awe ametoa rushwa. Unakumbuka sio tu hili la labda ya ngote ndani ya Kenya. Unakumbuka hata Rasta Mwaziz wakati, uh, wakati amekuja na Mheshimiwa Rais Samia Suluhu, wakati tu amekuja Kenya, aliweza kuzungumza ugumu aliopata wakati anataka kuwekeza kwenye masuala ya gesi. Kwa hiyo unaweza ukaona kabisa kwamba e, rushwa nayo imetaradari ime, ime katika masuala haya e, ya kiuwekezaji kiasi kwamba hata wawekezaji tunaenda kuwatafuta nje, wanapofika wanakumbana na mazingira magumu ya kuweza kufanya uwekezaji kwa sababu ya rushwa. Na unakuta kwamba tayari tayari tuna mifumo ambayo ni ya kizamani sana, tuwape hiyo miradi waisimamie na waifanye. Lengo ni nikitaka kuweza kufanya kuongeza kuongeza mzunguko wa fedha katika nchi zetu, na pia katika kuweza kuondoa ule utegemezi wa kuendelea kutegemea mataifa mengine ya Ulaya na Amerika katika sekta kama utalii. Nchi kama Misri haiwezi kuathirika kwa uhaba wa chakula tu. Nchi hiyo pia inategemea sana Urusi kwa utalii. Urusi iliisaidia Misri kukuza sekta yake ya utalii kufuatia janga la COVID-19. Tunisia pia ni kivutio cha utalii kwa waenda likizo wa Urusi. Madhara ya vita kwa Afrika ya moja kwa Afrika yanaathiri moja kwa moja lengo namba mbili la Umoja wa Mataifa ambalo linalenga kumaliza njaa duniani. Ukosefu wa nafaka na kuongezeka kwa bei ya vyakula yaweza kuwasukuma raia wa Afrika katika umaskini zaidi, bila kusahau bei za chakula duniani tayari ni za juu zaidi tangu mwaka 2011 ikimaanisha kuwa vita vinaweza tu kufanya mambo kuwa mabaya zaidi kwa usalama wa chakula na utulivu wa kiuchumi katika bara la Afrika. Asante sana mwenzangu Jason Nyakundi ukiwa hapo Nairobi kwa ripoti yako hiyo. Na hapo msikilizaji, tunatamatisha kipindi cha Kwa Undani kwa leo. Kwa niaba ya wote waliokifanikisha, nimshukuru msimamizi Meri Mgawe, msimamizi mkuu Hadija Riami, mwelekezi amekuwa ni Saida Hamdun. Mimi naitwa BMJ Mridhi, na kushukuru wewe uliyesikiliza vipindi vyetu vyote vya Kwa Undani wiki hii. Usikose kuungana na mwenzangu Idi Ligongo katika kipindi cha Jukwaa la Waandishi hapo kesho na vilevile huungane vile na yours truly wiki ijayo kwa makala mengine ya kwa undani. Kuwa na wikendi yenye mafanikio na baraka. Tukutane wakati huo, panapo majaliwa Kuwa mkifuata kipindi cha marudio cha kwa undani, tunawaaga tukiwaachia kibao hiki cha muziki.