Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikiwa jeni kutoka Washington DC. Assalamu alaikum, mpendo msikilizaji popote pale ulipo, karibu. Mimi ni Abdu Shakur Abud na mimi jina langu Harizon Kamau. Leo katika matangazo ya jioni, ikiwa ni Jumatatu Mei 9 mwaka wa 2022. Matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika ikiwemo Redio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na kanda zima ya maziwa makuu kupitia masafa mafupi na Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com. Karibuni <mukuhu> nam basi, mpendo msikilizaji, katika ripoti za kuandalia hii leo miongoni mwao ni juhudi za jumuiya ya waislamu huko Kenya kumtaka Rais Uhuru Kenyatta kutounda jopo la kumchunguza na kumwondoa kazini jaji wa mahakama kuu nchini humo Said Juma Chitembwe kwa tuhuma za utovu wa nidhamu. Ni juzi tu hawa hawa JSC walikulazimisha uwapishe majaji sita ambao hawana maadili mema, na hii kemnak, mheshimiwa rais ilisimama na wewe tukasema, usiwapishe na ulifanya hili. Natakwambia tena usiunde jopo. Basi, katika taarifa nyingine ni kwamba idadi ya watu waliouawa kutokana na, na shambulizi la wapiganaji wanaodhaniwa kutoka kundi la Kodeko katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeongezeka na kufikia sitini na wawili. Basi hizo ni baadhi tu za ripoti zokwa nazo jioni ya hii leo lakini, kwanza basi, Harison, hebu tuambie habari muhimu za dunia kwa hivi sasa so. Utawala wa rais wa Marekani Joe Biden umesema leo Jumatatu kwamba makampuni ishirini ya kutoa huduma za internet yamekubali kutoa huduma hiyo kwa bei nafuu kwa watu wenye kipato cha chini kupitia programu itakayohakikisha kwamba mamilioni ya nyumba kote Marekani wanapata huduma hiyo kupitia ufadhili wa serikali. Programu hiyo inayogharimu dola trilioni moja ilipitishwa na bunge la Marekani mwaka uliopita, ikiwa ni pamoja na dola bilioni 14.2 za kuwaunganisha watu na internet, ambapo serikali itatoa dola milioni 30 kila mwaka kwenye maeneo ya makabila ya kiasili au familia zenye kipato cha chini. Wakati wa kampeni yake, Biden aliahidi kushinikiza mswada wa miongo wa miundo mbinu ambapo angehakikisha kwamba nyumba za watu wenye kipato cha chini wanapata intaneti yenye kasi ya juu. Muda mfupi baada ya kuzuka kwa janga la korona, Biden alizungumzia umuhimu wa kuwa na wifi yenye kutegemewa kwa watoto wa shule ili waweze kukamilisha majukumu yao ya shule wakati wakiwa nyumbani. Waandishi wa habari pamoja na wanaharakati wa Afghanistan waliokimbilia nchini Pakistan baada ya Taliban kuchukua udhibiti wa taifa hilo Agasti mwaka uliopita wamesema wanahofia usalama wao nchini Pakistan, na kwa hivyo kuomba jumuiya ya kimataifa kuwahamishia kwenye mataifa mengine. Wanadai kwamba Taliban wana ushawishi mkubwa nchini humo, wakiongeza kwamba Taliban walioko Pakistan wana uhusiano wa karibu na Taliban wa Afghanistan. Taliban baada ya kuchukua usukani nchini Afghanistan waliweka sheria kali dhidi ya waandishi wa habari nchini humo, hatua iliyopelekea wengi wao kuondoka nchini. Shirika la kimataifa linalofuatilia vyombo vya habari pamoja na waandishi wa habari linakadiria kwamba kati ya wanahabari 600 na 1000 wametoroka Afghanistan, huku vituo kati ya 233 vya habari vikifunga shughuli zake nchini humo. Baadhi ya wanahabari hao wanasemekana kuandamana mbele ya ofisi za UNHCR mjini Islamabad hivi karibuni, wakiomba kuhamishiwa kwenye mataifa mengine. Tetemeko kubwa la ardhi limepiga ufuko wa mashariki mwa Taiwan mapema leo na kutikisa majengo kwenye mji mkuu wa Taipei, ingawa hakuna uharibifu mkubwa au majeraha yaliyoripotiwa. Mamlaka za mji zinasema kwamba hakuna hatari yoyote ya kutokea kwa tsunami. Ripoti zinaongeza kusema kwamba tetemeko hilo lenye ukubwa wa 6.1 kwenye vipimo vya rikta lilikuwa na kina cha takriban kilomita 27 chini ya ardhi na takribani kilomita 90 kutoka kwenye ufukwe wa Haulan. Tetemeko kubwa zaidi hili linasemekana kushuhudiwa kaskazini mashariki mwa Taiwan, ikiwemo kwenye mji wa Taipei. Idara ya hali ya hewa ya Japani imesema kwamba licha ya kuwa na misukosuko midogo kwenye bahari, hakuna hatari ya kutokea kwa tsunami. Vyombo vya habari vya China vinasema kwamba tetemeko hilo limesikika kwenye baadhi ya maeneo ya bara, ingawa Taiwan ni takriban kilomita 160 mashariki mwa ufukwe wa China. Na mahakama moja mjini Paris, Ufaransa, imeanza kusikiliza kesi ya ajali ya ndege ya kampuni ya Yemenia kutoka Yemen iliyotokea mwaka wa 2009 nje ya pwani ya visiwa vya Comoros na kusababisha vifo vya abiria na wafanyakazi wote 152 isipokuwa msichana wa miaka 12. Msichana huyo kwa jina Bahia Bakari, mwenye umri wa miaka 25 hivi sasa, alikuwa mahakamani kusikiliza kesi hiyo. Basi, Abdishakur Abud anatufahamisha zaidi. Kampuni ya ndege ya kitaifa ya Yemenia ambayo mwakilishi wake hakuwepo mahakamani kutokana na mapigano yanayoendelea nchini mwake inatarajiwa kutozwa faini ya hadi dola laki mbili elfu arobaini kwa mauaji bila ya kukusudia na majeraha wakati wa kesi hiyo inayotazamiwa kuendelea kwa wiki nne. Hapo Juni 24 mwaka 2009 ndege ya Yemenia nambari 626 ilikuwa inakaribia kutua kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa Hahaya karibu na mji mkuu wa Moroni, Komoro, ilipopata ajali na kuanguka kwenye bahari ya Hindi. Ndege hiyo aina ya Airbus A310 ilikuwa inawasafirisha abiria 142 na wafanyakazi 11 ikitokea Paris kupitia sana Yemen ilipoanguka, na Bahia Bakari pekee ndiye aliyesalimika akijishikilia kwenye mabaki ya ndege kwa saa 11 kabla ya kuokolewa na wavuvi. Bi Bakari katika kitabu chake na mahojiano aliyofanya anakumbuka kukiwepo na upepo mkali kabla ya kuwasili na muda mfupi baadaye ku kama amepigwa na umeme kabla ya kujikuta yuko baharini peke yake. Wakaguzi na wataalamu hawakugundua hitilafu yote kwenye ndege hiyo, lakini wamewalaumu wafanyakazi kwa kutochukua hatua zinazostahiki kabla ya kutua. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Basi tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Rais wa Rusia Vladimir Putin mapema leo amelaumu mataifa ya Magharibi kutokana na uvamizi wake nchini Ukraine, akisema Rusia ilikuwa ikijibu vitisho kutoka kwa mataifa hayo karibu na mpaka wao akihutubia wanajeshi wakati wa maadhimisho ya, kush, ya kushindwa kwa Wanazi wa Ujerumani kwenye vita vya pili vya dunia, Putin alizungumzia madai ya Russia kwa dhamana ya ulinzi ambapo Russia ilitoa miezi kadhaa kabla ya uvamizi wake wa Ukraine, hapo Februari 24, akirejea kusema kwamba kamwe hakuwa na mpango wa kuvamia jirani yake Ukraine. Kabla ya uvamizi huo, maafisa wa Marekani pamoja na NATO walikutana mara kadhaa na wale wa Russia, lakini baadhi ya madai ya Rasia yalikataliwa kama vile kuahidi kuwa Ukraine kamwe haitajiunga na NATO. Putin ameongeza kusema kwamba mataifa wanachama wa NATO hawakutaka kuwasikiliza na kwa na kwamba walikuwa na mipango tofauti kabisa. Mshauri wa rais wa Ukraine Mikhailo Podoliak kwa upande wake amesema kwamba Rasia haikuwa na sababu yoyote ya msingi kuvamia taifa lake, akiongeza kwamba mataifa wanachama wa NATO hayakuwa na mpango wa kushambulia Rasia kamwe. Mji mkuu wa China wa Beijing mapema leo umeongeza masharti ya kukabiliana na mlipuko mpya wa maambukizi ya COVID kwa kufunga baadhi ya barabara pamoja na kuongeza vituo vya upimaji wa umma kwa wakazi wake. Wakazi kutoka kwenye maeneo yaliyoathiriwa zaidi wameshauriwa kufanyia kazi nyumbani, wakati barabara kadhaa pamoja na bustani zikifungwa katika mji huo wenye takriban wakazi milioni ishirini na mbili. Mlipuko wa sasa unasemekana kuwa mbaya zaidi kuwahi kutokea tangu a, kesi ya kwanza kugundulika mwaka wa elfu mbili na ishirini. Usafiri wa mabasi umesitishwa kwenye baadhi ya vitongoji kama vile Chaoyang na Fochang ambavyo vinasemekana kuathirika zaidi. Kesi mpya 49 zimeripotiwa Jumapili, na hivyo kufikisha jumla ya maambukizi mapya tangu Aprili 22 kufikia zaidi ya 760. Asante sana Harrison kwa taarifa ya habari. Na sasa tukiangalia ripoti zetu kutoka kwa waandishi wetu ni kwamba viongozi wa kidini wa Kiislamu, viongozi wa dini ya Kiislamu huko Kenya wamemshauri rais wa taifa hilo, Uhuru Kenyatta, kuto buni jopo la kumchunguza na kumwondoa hatimaye kazini jaji wa mahakama kuu nchini humo Said Muhamed Chitembwa kwa tuhuma za utovu nidhamu. Viongozi wao chini ya baraza la Kiislamu la ushauri wanadai kuwa tume ya huduma za mahakama JCW, JSC haikumpa nafasi na muda wa kutosha kujitetea dhidi ya madai yaliyoambukizwa dhidi yake. Mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandena anatuarifu kwamba Rais Kenyatta anastahili kuunda jopo hilo ndani ya siku kumi na nne baada ya kupokea hati ya JSC. Viongozi wa dini ya Kiislamu sasa wanadai jaji huyo anaandamwa Viongozi hao chini ya mwavuli wa baraza la kitaifa la ushauri la Waislamu wanadai kuwa tume ya huduma za mahakama haikumpa nafasi na muda wa kutosha jaji Saidi Juma Chitembwe kujitetea dhiri ya madai yaliyolimbikizwa dhiri yake, na kumtaka raisi Kenyatta kutobuni jopo hilo hadi madai yaliyofikisha mbele yake yajibiwe na jaji huyo. Mwenyekiti wa baraza hilo Shekh Jumangao amedai kuwa jaji Saidi Juma Chitembwe hajapewa muda wa kutosha kujitetea. Twalani vikali uamuzi wa JSC ni wa upendeleo, ni wa ubaguzi, ni wa kikabila kabila, ni wa kijamaa jamaa. Tuamshauri Mheshimiwa Rais uhuru Kenyatta apuzilie mbali pendekezo hili. Kwanza wafungue petisheni hii, Chitembwe apeleke ushahidi wake mpaka ukamilike. Aidha, bwana Ngao anaeleza kuwa kwa ombi lake tume ya huduma za mahakama inastahili kufungua upya kipindi kingine cha jaji Chitembwe kuwasilisha ushahidi wa kina alionao kuhusu kesi inayomkabili ni juzi tu hawa hawa jesi walikulazimisha u, uapishe majaji sita ambao hawana maadili mema na hii kemnak, mweshimua rais, ilisimama na wewe tukasema, usiwapishe, na ulifanya hivyo. Natakwambia tena usiunde jopo jesi, Ifungue tena petition justice Chitembwe aruhusiwe apeleke ushahidi wake mpaka umalizike. Jaji Saidi Juma Chitembwe mwenye umri wa miaka 55 yuko kwenye hatari ya kuondolewa ofisini baada ya tume hiyo ya huduma za mahakama nchini Kenya Jumatano wiki iliyopita kupendekeza Rais Kenyatta kubuni jopo la kuchunguza tabia na mienendo yake. JSC kwa hati ya ombi kwa rais inasema kuwa imeridhishwa na ushahidi uliowasilishwa mbele yake, na madai hayo yanafichua sababu za kuondolewa bwana Chitembwe kazini na imeazimia kumtaka Rais Kenyatta kumfurusha kazini kwa mujibu wa vigezo vya sheria kwa tuhuma za utovu wa nidhamu na doa la kimaadili kutokana na msururu wa kanda hizo zinazomnasa akihusishwa na tuhuma za ufisadi. Lakini je, kulingana na kifungu cha 168 cha katiba ya Kenya, rais anaweza kuzuiliwa kubuni jopo la kumchunguza bwana Chitembwe? Wakili wa mahakama kuu nchini Kenya, Danston Dan Omari, anaeleza sheria ilivyo. Kama katiba ya Kenya hakuna nguvu zozote, wale ambao ni wa watu wa dini ya Kiislamu wako nazo, ile wazo la rais kuteua tume, rais hana njia zozote za kukataa kuteua ule tume. Uamuzi wa, wa JC ni mwisho. Jaji Chitembwa alikuwa mojawapo wa waniaji wa nafasi ya jaji mkuu kumrithi David Maraga aliyestaafu baada ya kutimiza umri wa miaka 70 ambao ni ukomo wa kuhudumu kuwa jaji mkuu nchini Kenya, lakini alibwagwa kwenye uwaniaji huo na Martha Kome ambaye aliteuliwa kuwa jaji mkuu wa 15 na mwanamke wa kwanza kuwahi kuishika nafasi hiyo nchini Kenya likiwa taifa huru. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Na hapa Marekani, katika mji wa Atlanta, Georgia, kama mlivyosikia kwenye matangazo yetu ya awali, kwamba mtanzania aliyewawa katika mji wa, huo wa Atlanta, Roger Kaizuri mwenye umri wa miaka thelathini alikuwa ni mjasiri mali aliyefanikiwa, akiwa na mmiliki wa tovuti maarufu ya flyhigh.com. Mwenzangu Sandey Shomari amezungumza na mwenyekiti wa jumuia wa Tanzania huko Atlanta, Peter Okungu, na kwanza kutaka kujua anachofahamu kilichosababisha mkasa huo. Alikuwa ameenda kupeleka kwa kompyuta hapo kwenye hapo yatengenezwe. Sasa wakati kompyuta anatengenezwa, yeye alikuwa ameenda kwenye jimu. Sasa baadaye akatoka kwenye jimu, akaamua kuenda kwenye restaurant, ili wakati anasubiria kompyuta kutengenezwa. So ikatokea na kwamba kulikuwa na mkanganyiko pale, kuto maelewano na watu wa uh, restaurant, then polisi ambaye off duty polisi ambaye alikuwa amekuwa prove kulinda pale Aliitwa. So mambo yalivyoendelea pale na, uh, majibizano jibizano, lakini kwa jinsi taarifa ambazo zipo na nyie, video za jamaa mmeziona, jamani, ilikuwa ni mtu wa, unajua mieleka, mi, mi, sasa, na alikuwa ametoka gym na mavazi yake ya kigym bado, unajua muscles bado zinaonekana zina, sasa zina, zina, zina, zina, zina, zina, zina, ikatokea ni kwamba confrontation yeye na polisi yule aliyeitwa kwamba atoka atoke, atoke kwamba alikuwa anataka ana disturb peace fulani, hiyo ubishane wa polisi polisi. Anaona, huoni tulio misuli au vipi? Sasa labda polisi akaona kwamba unafikiri tutapigana tena hapa sasa. Hapo sasa, hapo ndio, hapo imekuwa sintofahamu, nini kinaendelea. Lakini tunachojua kwamba upelelezi wa FBI walichukua upelelezi, wanaipeleleza na mpaka jana nimeongea na mama wa marehemu Mama Rose ameniambia, wamesha wamempa ugaida akachukua mwili aendele na mpango mingine ya kuzika, lakini taarifa zingine zote watampa baada ya siku tisini na wamerule hiyo kitu ni homicide. Kwa hiyo ina maana mambo yanaenda yataingia ya mahakamani, ndio tutakuwa tunashuhudia na sasa, eh, pengine, pengine mpaka sasa kwa sababu amepewa hizo taarifa na polisi, huyu mama mzazi na ndugu wa marehemu wamechukua Uh, wakili wa kuwakilisha kwenye hii wamefungua kesi ya madai au nini, ambacho mama anasema mpango wake mpaka sasa? Yeah, mama nilivyoongea naye jana jioni, sikumuuliza kuhusiana na wakili, manake unajua kama kawaida lazima uchukue ukafanye paperworks hizo, kusign kurelease mwili kupeleka kwenye funeral homes hizi uh, uh, then hapo ndio nitamuuliza leo tena. Nilipanga nipigie simu asubuhi ya leo kujua nini manake, ile alisema yeye atakuwa ananiupdate kila, alisema atakuwa kitu ili fanya utaratibu watu wa nyumbani pia wako tayari waje huku, na mambo ya mawakili atakuja kuniambia lakini, ilikuwa tuweli sijamuuliza kwamba atatumia, atatumia mawakili wa serikali au yeye mwenyewe ataenda kuchukua wakili wake. Hiyo ndio kitu ambacho nataka kufanya asubuhi uh, ya leo baada ya kuamka. Huyo ni Peter Okungu, mwenyekiti wa jumuia ya Watanzania Atlanta, akizungumza na Sauti america na tukielekea huko Blanke, Blaketi Mwagulu mkoani Turi, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, tunaarifiwa kwamba idadi ya watu waliowawa hapo jana Jumapili imeongezeka na kufika sitini na wawili na wengine zaidi ya mia moja wametekwa nyara na hawajulikani walipo hadi hivi sasa, na wanadhaniwa wanashikiliwa na wapiganaji wa Kodeco ko. Oster Malivika ana ripoti kamili. Masiko Denis ni kiongozi wa muungano wa mashirika mpya ya kiraia pa Mungwalo kilomita sita na kabla keti kijiji cha wachimbaji madini kilichoshambuliwa na waasi wanaozaniwa kuwa ni Kodeko Jumapili. Mwiliki yetu tunaona iko makumi sita na mbili na ile wanachomwa katika moto ni mnani, sababu ile kenyeba alikufa sur plas na baini kenyeba alikuwa kopitali, wanazidi tu kukufa na baksida ba masasi ya sid swit na ile kenyeba anakufa ile kumaji atusabure hospitali ya Mungwalo kwenye zaidi ya kilometa tisini magharibi mwa muji wa Bunia ikifurika majeruhi na matibabu kuwa magumu, akisema mkaazi aliyehifadhi jina lake, akiwa pembeni ya hospitali hiyo ya Mungwalu, kunakuwa dawa ambayo inasaidiwa me ni idadi nusu sana juu hatuna barabara ya kuleta madawa kwa haraka sana njio, tunaweza kulalamika wa, iwezi wao waweze kubeba hata wagonjwa waende watunjiwe bunya, u, kwenye kuko matibabu ya zaidi na kuko ma, madawa za zaidi waweza kusaidia hawa. Akula jires aliponea chupuchupu chupu. Wakati wa mashambulizi jirani zake waliuliwa, wengine wanawalunguza ndani ya nyumba wanalunguza wana, wana watu eh, karibia personu, wale waliwalunguza kwa nyumba na trat persone wenyewe walikatiwa na mashete na na masas. Trat person walikuwa kwenye kijiji kwa Kaplaketi, ni kambi ya wacrezer dor sadir site miniere enyewe. Wao walikuwa naishi ndani, ni kama ukijiji ngambo sasa tena tuna wao watu ile kwa sasa hii tunaongea wanarudia tena pale hatujui kama wanakuja tena kufanya nini uhoga ukiwa mwingi kwa wakazi kabla hawaja zika woga ikiangali mara mengine tunaweza kumuzika wakisha zika hizi mwili zote maiti mingi ni kule kuplito hata hivyo nimezungumza naidie done losa kiongozi wa mashirika ya kiraia mkuuwa ni ituri angali ni nguvu tu kupata ile idadi ya watu wameuawa lakini hesabu imeonekana sawa inakuwa juu zaidi ya watu makumi tano wamefariki, watu karibu kumi na moja waliojeruhiwa, miongoni mwao watu wane wamefariki leo asubuhi. Zaidi ya watu mia moja walitekwa nyara wakawapeleka porini, hadi saa hii haijulikani kama wakiangali wanaishi, na wote raia wa ile sehemu wanakuwa katika hekaheka. Helikopta kutoka jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ililazimishwa kupelekwa eneo hilo na kuwabeba majeruhi hadi Bunia. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amesema hatakubali kundi lolote kuendelea kutatiza wananchi wake. Alisema hayo akiwa ziarani Sudani Kusini. Hoser Malivika, Sauti ya Amerika, kiwanja Ruchuru. Na katika kona ya michezo tunaanzia huko Rwanda, ambapo timu ya Rwanda ya mchezo wa tenis kwa vijana ulaa na wasichana chini ya miaka 16 pamoja na timu ya Kenya kwa watu wenye umri wa miaka 14 wametawaza wabingwa wa ukanda wa nne mjini Kigali. Timu hizo zitawakilisha ukanda huo wa Afrika ya mashariki kwenye fainali za kombe la mataifa barani Afrika baada ya kufikia kilele chake hapo jana. Haijajulikana mwenyeji wa fainali za kombe la mataifa barani Afrika mwezi Juni 2022 na kocha wa timu ya Kenya Joe Karanja amesema kwamba viwango vya wachezaji katika ukanda huo bado havijaridhisha. Kwa kusema ukweli, kwa kiwango cha East Africa hatujafika bado. Hata kama Kenya tunashinda, hatujafika ile kiwango kama kuweza kushindana na nchi kama za uharabuni Egypt, Moroko, South Africa, bado tuna kibarua, tunakuwa na uoga, uwezo wa kumaliza mpira. Naye kocha Kalanja atu wasuduhu Tatizo ile liko East Africa ni kwamba hatuna mechi nyingi za kucheza tenis. Lazima mcheze mechi kila wiki. Tungekuwa na mechi nyingi, tungekuwa tunaweza kufika kile kiwango cha juu cha kimataifa. Timu sita kwa jumla zimeshiriki mashindano haya yanayofanyika mjini Kigali kwa muda wa wiki moja ya ITF ya Junior Teams Championships kwa miaka 14 na 16 ni pamoja na Uganda, Tanzania, Burundi, Kenya, Komoro na mwenyeji Rwanda. Tukitoka Rwanda tulekea huko Kenya, ambapo Kenya inalenga kuwa taifa la kwanza barani Afrika kuandaa mashindano ya dunia riadha ya World Championship mwaka 2025. Haya ni kulingana na Rais Uhuru Kenyatta ambaye anasema kuwa baada ya Kenya kufanikisha baadhi ya mbio hizo kuu za dunia, sasa ni wakati wa Kenya kuandaa mashindano ya kimataifa. Mwandishi wetu Denis Onyonyi anayo taarifa zaidi. Ndio hakikisho kutoka kwa Rais Uhuru Kenyatta wakati wa makala ya tatu mbio za dunia za Kenya classics zilizofanyika siku ya Jumamosi katika uga wa Kasarani hapa jijini Nairobi. Kulingana naye, hatua ya Kenya kuandaa mbio hizo za dunia kwa chifukizo wasiozidi umri miaka 17 pamoja na wale wasiozidi umri miaka ishirini ni dhihirisho tosha kuwa Kenya ina uwezo wa kuandaa mashindano ya dunia Nataka kuchukua fursa hii kuwashukuru washirika wetu katika tasnia ya riadha ulimwenguni kwa kuchagua Kenya kuandaa mashindano ya chipukizi wasiozidi umri wa miaka 17 na 20 mtawalia kwenye makala ya mwaka huu ya mbio za Kip Keino Classic. Mfalme wa mbio za mita mia moja na mwanariadha wa pili mwenye kasi barani Afrika, Ferdinand Omanyala alitetea ubumo wake kwa kumaliza wa kwanza kwa kutumia muda sekunde tisa nukta nane tano wa sekunde 9.85 mbele ya wanariadha wa Marekani, nazungumza Fred Kelly na Asa Young waliomaliza ya Sauti ya Amerika alicheza kutoka Nairobi nchini Kenya. mwana mwanakwetu, mimi ni Dennis na wanyunyi. Na tukutoka Kenya hadi kwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kombe la shirikisho barani Afrika hatua ya nusu fainali. Shamra shamra mjini Lubumbashi zimezuka baada ya ushindi wa jasho kwelikweli kwenye uwanja kama Lando, baada ya timu ya tipi Mazembe kupata ushindi wa bao moja kwa bila katika kipindi cha lala salama dhidi ya Renaissance Barekani ya kule Moroko inayoongozwa na kocha uh, Florent Ibenge wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambaye hajawahi kupata ushindi dhidi ya wazee wa kazi TP Mazembe. Mwandishi wetu Kauzi Kosha anayo taarifa kamili. Kusema kweli uh, ekipi ya Mazembe leo ina merite tipi Mazembe Mazembe Mazembe Mazembe match <tipi> match match tatu inatuja kuchezeka kwa exterior Mazembe anacheza vizuri, naona watu wanamwimba Ibenge Ibenge Ibenge, ni kusema nini, wanamchekelea mara mchekelea. Mtakumbuka kwamba Mazembe plus de sept match Ibenge ya ya wina hata match moja, na leo alikuwa tu ni ni kwa kwa kuroya kusema kusema kama inatoka 0-0 ni Ibenge njoo hata wina tactiquement ile anaingiza golo bana, kwa furaha mzoa ya kusema nono, hapa tunamuina ibeilipetea njovile uiona mafanatiki wanaanza kuimba nam kutoka DRC, nielekea iuko nchini Tanzania, ambapo klabu ya Simba Sports Club, Wekundu wa Msimbazi, baada ya kuona wapinzani wao wa jadi Yanga, Young Africans wakiendelea kufanya vyema, imeanza kuota mafanikio ya mwakani, ikiamini kwamba kama itashindwa kutetea ubingwa wake wa ligi msimu huu basi itafanya hivyo msimu ujao. Hata hivyo, msemaji wa timu hiyo Ahmed Ali ametamba kwamba Simba imedhamiria kushinda michezo yake yote tisa iliyosalia baada ya kushinda mchezo wake wa Jumapili wa bao nne kwa mmoja dhidi ya Ruvu Shuti. Sisi jukumu letu ni kushinda kila mchezo ambao upo mbele yetu. Tumesalia na michezo tisa. Tumeshinda, anakuja mchezo mwingine, Kagera Shuga tutamfunga, anakuja KMC tutamfunga, anakuja Azam FC tutamfunga kwao. Jukumu letu kama Simba ni kushinda kila mchezo ambao upo mbele yetu. Ikifika raundi ya thelathini, tutaangalia Simba tumekusanya kitu gani, nani anaongoza ligi, ndio atakuwa bingwa. Sisi kama wana Simba, kwa sababu tunafahamu eh, kwenye mpira kuna kupata, kuna kukosa. Kwa hiyo tutarudi nyuma, tutaangalia tumejikwaa wapi, tutaboresha timu yetu msimu ujao, tutakuja very strong. Nam ni hayo tu kutoka kona michezo. Mwanaspoti wako Sunday Shomari na kuambia alamsik kutoka Washington DC. Asante mpendwa msikilizaji, basi kuungana nasi kwa hii leo, usikose kwa nasi hapo kesho, lakini baadaye hapo saa tatu tutakuwa katika kwa undani, ambapo tutaangalia kwa undani zaidi hali ya huko Ukraine, vita vinavyoendelea na namna Rais Putin alivyoeleza kwa nini ameingilia Ukraine kutokana na vita vinayoendelea karibu miezi miwili na zaidi na zaidi ya hapo. Vilevile usikose kusikiliza matangazo yetu ya alfajiri Kumekucha, ambapo itakuja saa kumi na mbili asubuhi hapo kesho. Hadi hapo basi, kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika na kushiriki, mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema kwaherini. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na maoni ya serikali ya Marekani. Kwa mara ya kwanza katika kipindi cha miaka minne, Marekani na Cuba walifanya mazungumzo mjini Washington yakilenga uhamiaji na utekelezaji wa mikataba ya uhamiaji ya Marekani na Cuba mikutano kama hiyo ilikuwa ikifanyika mara mbili kwa mwaka baada ya mkataba wa kwanza kati ya mfululizo wa makubaliano baina ya nchi hizo mbili iliyotiwa saini mwaka 1984. Mikutano hiyo ilisitishwa baada ya operesheni za uhamiaji za Marekani kwenye ubalozi wake mjini Havana kupunguzwa kufuatia matukio ya kiafya miongoni mwa baadhi ya wafanyakazi hapo April 21, Naibu waziri wa masuala ya ukanda wa magharibi Emily Mendrala aliongoza ujumbe wa idara mbalimbali za Marekani na naibu waziri wa mambo ya nje wa Cuba Carlos Fernandez de Cosio aliongoza ujumbe wa Cuba. Katika taarifa ya maandishi, wizara ya mambo ya nje ya Marekani ilisema ujumbe wa Marekani uliangazia maeneo yenye mafanikio ya ushirikiano kwa uhamiaji huku pia ukibainisha masuala ambayo yamekuwa kikwazo katika kutimiza malengo ya makubaliano hayo. Kumekuwa na ongezeko kubwa la idadi ya raia wa Cuba wanaotaka kuingia Marekani katika miezi ya karibuni kupitia njia za baharini pamoja na nchi kavu. Wakiuba wanaondoka nchini kwao kwa sababu mbalimbali mbali, lakini tunajua kwamba chanzo kikuu cha uhamiaji usio wa kawaida ni pamoja na ukosefu wa heshima kwa haki za binadamu na misingi ya uhuru, ulinzi wa raia na ukosefu wa fursa za kiuchumi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani Ned Price alisema kuanza tena kwa mazungumzo ya uhamiaji kati ya Marekani na Cuba kulitoa fursa ya majadiliano muhimu juu ya utekelezaji wa pande zote wa mikataba ya uhamiaji na nia ya dhati ya Marekani na Cuba kwa uhamiaji salama, wa kisheria na wenye utaratibu. Miongoni mwa masuala yaliyojadiliwa ni utekelezaji wa sheria za uhamiaji za Marekani, uhamiaji kupitia nchi kavu na baharini, mwenendo wa uhamiaji, kuwarejesha raia makwao na kazi za ubalozi. Wizara ya mambo ya nje ilisema majadiliano ya huduma za kibalozi katika ubalozi wa Marekani mjini Havana yalijumuisha kuanza tena huduma za viza za uhamiaji kwa kiasi kuanzia Mei, huduma za hivi sasa za raia wa Marekani, na utoaji wa hivi sasa wa viza za dharura kwa wasio wahamiaji kuwezesha uhamiaji salama wa kisheria na wenye kufuata utaratibu kati ya Cuba na Marekani unabaki kuwa masilahi ya pande zote kati ya Marekani na Cuba, Wizara ya mambo ya nje ilitangaza, na Marekani inaendelea nia ya dhati katika kuimarisha umoja wa familia na kuhamasisha heshima kubwa kwa haki za binadamu na misingi ya uhuru nchini Cuba. Hiyo ilikuwa ni tahariri iliyoelezea sera na maoni ya serikali ya Marekani.