Hii ni idhaa Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Jina langu Harizon Kamau, na mimi ni Idi Ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Jumanne, Mei 10, 2022 ambapo tunasikika kupitia redio za shirika za FM kwenye eneo zima la Afrika Mashariki na kati pamoja na Maziwa Makuu, bila kusahau mtandao wetu wa www.voaswahili.com <tune> Kwenye matangazo yetu hivi leo, basi, tume huru ya uchaguzi na mipaka nchini Kenya IEBC yatangaza Alhamisi kuwa siku ya mwisho ya vyama vya kisiasa kuwasilisha orodha ya wagombea inayoheshimu kanuni isiyopitisha theluthi mbili ya kila jinsia. Nini huenda ikawa labda ni madhumuni ya sheria katika mchakato um, mzima wa sheria au uchaguzi nchini Kenya? Hayo yote tutayasikia zaidi katika matangazo yetu. na tunaanza na habari za dunia. Msomaji ni mimi Idi Ligongo. Wabunge wa Marekani wanatarajiwa kupiga kura leo kwa ajili ya mswada wa kupitisha msaada wa dola bilioni 33 kwa Ukraine kwa ajili ya masuala ya kijeshi na kibinadamu Kabla ya kuelekea katika kura za baraza la wawakilishi, rais wa Marekani Joe Biden amesema utawala wake umekaribia mwishoni mwa mamlaka yake ya kupeleka silaha za vifaa vingine vya kijeshi kutoka katika hifadhi ya Pentagon. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken na waziri wake wa ulinzi Lloyd Austin walitoa wito wa pamoja kwa wabunge, wakiwasihi kuchukua uamuzi huo kabla ya Mei 19 ambapo wanatarajia msaada wa sasa utakwisha. Kiongozi wa walio wachache katika seneti Mitch McConnell Jumatatu alisema kwamba wakati juhudi mpya zikifikiriwa, kuna mabadiliko ya mchakato yanayotakiwa kufanyika, lakini anatarajia suala hilo kushughulikiwa mapema. Shirika la kimataifa la fedha duniani Jumanne limetoa mkopo wa dola milioni 456 kwa Msumbiji, ikiwa ni mara ya kwanza toka iliposimama kufanya hivyo miaka sita iliyopita, katika kipindi ambacho ilitokea kashfa iliyoitwa deni la kujificha ikihusisha serikali. Kutolewa kwa makubaliano hayo kulitangazwa mwishoni mwa mwezi Machi. IMF imesema kwamba fedha hizo zitaisaidia kuokoa uchumi wa nchi na juhudi zinafanyika kupunguza deni la umma na kudhoofika kwa hali ya kifedha. Amesema programu inaiwezesha serikali kufanya mipango ya mabadiliko. Mwaka elfu mbili kumi na sita kulitokea kashfa kubwa ya ubadhirifu wa fedha kiasi cha yuro bilioni mbili. Uingereza leo imesema kwamba kundi la kwanza la wahamiaji wasio na haki ya kuishi nchini Uingereza wiki hii watafahamishwa kuhusu nia ya serikali ya kuwahamishia Rwanda chini ya mpango mpya wa uhamiaji. Serikali ya Uingereza ambayo mwezi uliopita ilipanga kuwapeleka wanaotafuta hifadhi katika taifa hilo la Afrika Mashariki la Rwanda imesema kwamba ilitarajia wanasheria wanaowawakilisha baadhi yao kuwasilisha madai yao yatakayowazuia kuondolewa nchini humo ambapo ndege ya kwanza inatarajia kuondoka katika kipindi cha miezi michache ijayo. Hii ni hatua ya kwanza ya mchakato na tunafahamu itachukua muda, kutokana na kwamba baadhi yao watataka kuvuruga mpango huo na kuchelewesha watu hao kupelekwa Rwanda, alisema waziri wa mambo ya ndani Priti Patel katika taarifa. Na Mfalme Abdullah wa Jordan anatarajia na kukutana na rais Joe Biden hapa Washington DC Ijumaa wakati ya hali ya mivutano ikiendelea kutanda kati ya taifa hilo na Israel kuhusiana na usimamizi wa maeneo matakatifu kwa Waislam na Wakristo mjini Jerusalem. Mwenzangu Harrison Kamau ana taarifa zaidi. Waziri wa mambo ya nje wa Jordan Ayman Zafadi ambaye anaandamana na mfalme Abdullah kwenye ziara ya Marekani amesema kikao hicho ni muhimu ili kuzungumzia matatizo ya kieneo. Mazungumzo yao pia yanatarajiwa kuangazia ongezeko la mashambulizi ya kigaidi nchini Israel na hasa kwenye maeneo matakatifu mjini Jerusalem na ukingo wa Magharibi. Mkutano wa Ijumaa kati ya Biden na Abdullah unakuja wiki sita tu baada ya mkutano kati ya mfalme huyo na rais wa Israel Isaac Herzog mjini Aman, na pia huko walizungumzia mambo ya kieneo. Ziara ya Herzog nchini Jordan ilikuwa ya kwanza rasmi kufanywa na rais wa Israeli. Wakati akizungumza na kikao cha televisheni cha Sky News, waziri Safadi ameelezea umuhimu wa msimamo wa Jordan na kwamba kila hatua inayoweza kuhujumu msimamo ulioko Jerusalem ni kinyume cha sheria, wakati akipuzia hatua yoyote ya kuipokonya Jordan jukumu lake la kusimamia maeneo matakatifu ya Kiislamu na Kikristo mjini Jerusalem. Jumatatu Mfalme Abdullah alikutana na viongozi wa kikristo mjini New York, wakati mwanahabari Daud Kutab aliyehudhuria kikao hicho akisema kwamba alihimiza umuhimu wa Jordan katika kusimamia maeneo hayo. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Finland na Sweden zinatarajiwa kufanya maombi rasmi kujiunga na NATO baadaye mwezi huu ikiwa ni mwitikio wa hatua ya Russia kuivamia Ukraine. Mataifa yote mawili yanasema hatua ya Mosco imebadilisha hali ya kiusalama barani Ulaya, na tishio la nyuklia la Kremlin linahitaji ulinzi wa pamoja ambapo NATO inaweza kutoa. Wabunge wa Finland wanajadiliana kujiunga na muungano huo kufuatia kuchapishwa kwa ripoti muhimu ya masuala ya ulinzi mapema mwezi huu. Uamuzi huo unatarajiwa kufanyika siku chache zijazo. Waziri wa Finland wa masuala ya Ulaya tt Tupurainen ameiambia VOA kwamba ni wazi mengi yamebadilika toka Russia imeanza vita Ukraine na kwamba wanapaswa kufanya uamuzi wao wenyewe kutokana na maslahi yao. Chama tawala cha Sweden cha Social Democrats kinatarajia ki kutangaza uamuzi wake wa kuomba kujiunga NATO Mei 15. Mataifa yote yanatarajia kutuma maombi ya pamoja. Serikali ya mji wa Shanghai nchini China imeongeza kanuni kali kwa wakazi wake milioni 26, licha ya kushuka kwa kiwango kikubwa maambukizi mapya ya COVID-19. Wakazi katika baadhi ya vitongoji wameambiwa kwa maandishi kwamba hawaruhusiwi kuondoka majumbani mwao na kuwekwa hotelini ama kwenye vituo vya karantini katika maeneo yao baada ya kukutwa na maambukizi ya korona, ambapo pia kumekuwepo na wafanyakazi wa usafi ambao wamevaa vifaa vya kujikinga wanapoingia katika makazi yao kufanya usafi. Afisa wa mji wa Shanghai amethibitisha hatua hiyo katika mahojiano na shirika la habari la Associated Press, wakisema nyumba za watu katika sehemu za wazee ambao wanatumia majiko na vyoo pamoja, watawapatia huduma ya usafi wa kuwa vijijudu vya magonjwa na licha ya kuwepo marufuku ya watu kutotoka majumbani nyakati fulani, mamia ya waandamanaji waliendelea kuimba ujumbe wa kuipinga serikali leo hii, siku moja baada ya ghasia ambazo zilisababisha kujiuzulu kwa waziri mkuu ambaye wa alikuwa akilaumiwa pamoja na kaka yake ambaye ni raisi, kwa kuipeleka taifa katika hali mbaya ya kiuchumi, waandamanaji walikusanyika katika lango la kuingilia ofisi ya raisi Gotabaya Rajapaksa katika mji wa Colombo kwa siku ya 32 wakihitaji kufanya kama alivyofanya kaka yake, kujiuzulu. Nje ya ofisi ya raisi Rajapaksa kumeonekana makundi makubwa ya watu kwa wiki kadhaa, lakini watu wameanza ku kupungua kwa siku ya leo kutokana na kuwekwa marufuku ya kutotoka nje kwa nyakati fulani, kufuatia ghasia za jana ambazo zimesababisha watu wanne kufariki dunia. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Kwenye taarifa tulioipa kipaumbele hivi leo, ni kwamba tume huru ya uchaguzi na mipaka nchini Kenya, IEBC, imeongeza muda wa vyama vya kisiasa ili kutii sheria ya usawa wa jinsia ya theluthi mbili hadi hapo Alhamisi Mei 12 ila sivyo havitashiriki kwenye uchaguzi mkuu wa Agosti 9. Basi mwenyekiti wa tume hiyo, Wafula Chebukati, ameonya kuwa sharti vyama vyote vinavyokusudia kushiriki kwenye uchaguzi huo viwasilishe orodha ya wagombea kwa kuzingatia sheria hiyo inayosisitiza kuwa jinsia moja hairuhusii kupita zaidi ya theluthi mbili ya viti katika Bunge. Basi mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, anatuarifu zaidi. Kupitia taarifa kwa vyombo vya habari, mwenyekiti wa tume hiyo Wafula Chebukati amesema kuwa baadhi ya vyama vya kisiasa vilivyo na wagombea wengi havijawasilisha sajili inayozingatia sheria hiyo, na hata baada ya kupewa muda zaidi hadi Mei tarehe tisa kurekebisha na kuwasilisha sajili inayozingatia sheria hiyo ya theluthi mbili, bado havijafuata sheria. Vyama vya kisiasa nchini Kenya vinakabiliwa na ugumu wa kutimiza mahitaji ya usawa wa jinsia katika sajili zake za wagombea watakaowania nyadhifa mbalimbali za kisiasa katika uchaguzi huo wa Agosti 9 baada ya tume ya uchaguzi IBC kukariri kuwa sheria inayohitaji jinsi ya moja kutokuwa na zaidi ya theluthi mbili ya viti vya ubunge na nafasi nyingine za uteuzi ni sharti itimizwe, baada ya vyama hivyo kufanya kura ya mchujo kuwapata wagombea. Tume hiyo imevionya vyama vya kisiasa kuwa itatupilia mbali orodha ya wagombea kutoka chama fulani cha kisiasa iwapo idadi ya wagombea wa kiume ni wengi mno kupita kiasi kinachohitajika kuliko idadi ya wagombea wa kike. IBC inaeleza kuwa ikitokea chama cha kisiasa kitawasilisha orodha ya wagombea 290 wa nafasi ya ubunge kulingana na nafasi za kuchaguliwa, si zaidi ya wagombea 193 wanastahili kuwa wa jinsia moja. Pia, ikitokea kuwa chama cha kisiasa kitawasilisha orodha inayojumuisha wagombea 47 wa bunge la seneti, si zaidi ya wagombea 31 wanastahili kuwa wajinsia moja. Vilevile vile, ikitokea kuwa chama cha kisiasa kitawasilisha orodha inayojumuisha wagombea wasiofika idadi ya maeneo yanayogombewa, sheria ya jinsia moja bado itatumika. Lakini je, mbona sheria hii imekuwa mwiba kwa vyama vya kisiasa nchini Kenya? Adam Solo mfuatiliaji wa siasa za Kenya anaeleza katika nchi ya Kenya kidogo wanawake hawajakuwa na ile msisimko ya kugombea viti na hata penye wanagombea, mara nyingi unapata ya kwamba wanaume ndio wanashinda. Kwa hivyo itapata ya kwamba kila chama inataka iweke mgombeaji mwenye atashinda upinzani, na kwa hivyo hawatilii maanani ya kwamba waweze kuweka wanawake. Maagizo ya IEBC yananuia kuiana na maamuzi yaliyotolewa na Mahakama Kuu kuitaka tume hii kufuatilia sheria ya jinsia katika uchaguzi mkuu, kutii kanuni hiyo ambayo kwa kiasi kikubwa imeibua utata tangu kutekelezwa kwa katiba ya mwaka elfu mbili na kumi. Bwana Olo anaeleza kuwa vyama vya kisiasa huenda vikafanya ukarabati tu kutimiza mahitaji haya. Hivi vyama zitaenda tu zichukue wafuasi katika listi zao za registration. wachukue tu wanawake kwa ngome zenye labda hata wangeweza kuweka mgombeaji chenye mi na hofia ni ya kwamba hata ABC ikisisikiza, hata vyama zikikimiza itakuwa ile tokenizi. Bunge la Kenya wakati wote limekuwa katika hatari ya kuvunjwa, baada ya aliyekuwa jaji mkuu David Maraga kumwandikia Rais Uhuru Kenyatta kulivunja kwa kushindwa kutimiza sheria ya usawa wa jinsia katika zaidi ya kipindi cha miaka mitano baada ya katiba ya Kenya kuidhinishwa mwaka elfu mbili na kumi. Hata hivyo, Kenyatta aligairi ushauri huo, hatua iliyolifanya bunge hilo kuelekea mahakamani kutafuta ufafanuzi zaidi na kumdhibiti Rais Kenyatta kulivunja. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Idhaa Kiswahili ya Sauti Amerika. Kumbuka kwamba tunazo redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu, miongoni huko nchini Tanzania kukiwa ni radio Sunrise, ikiwa Arusha, KISFM huko Mwanza, TKFM Tanga, na kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo miongoni ni radio Rakombu na Gana, radio Malaika kule Lubumbashi, radio Soleil Butembo, radio RFM Kisangani, bila kusahau nchini Kenya, radio Mitume Kitale, Lulu FM Malindi, Sayari radio kule Eldoret na vile vile www.voaswahili.com. Basi moja kwa moja tuelekee nchini Tanzania baada ya taarifa hiyo ya Kenya, ambapo serikali ya Tanzania leo imetangaza kutoa ruzuku ya shilingi bilioni mia moja kwa ajili ya kupunguza bei ya mafuta ambayo imekuwa ni kero kubwa kwa wananchi wengi ambao wamelazimika kutumia fedha nyingi katika mafuta na bidhaa nyingine ambazo pia zimepanda bei. Basi wachambuzi wa kiuchumi na wafanyabiashara nchini humo wana maoni tofauti kuhusu hatua hiyo. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam Amri Ramadhani ametuandalia ripoti ifuatayo. Serikali katika kauli yake hivi leo kupitia Waziri wa Nishati Januari Makamba katika bunge amesema ruzuku hiyo inatarajiwa kupunguza kwa kiasi kikubwa matumizi ya serikali katika kipindi kilichobaki cha mwaka wa fedha wa 2021/2022, na itaanza kutumika rasmi Juni mosi mwaka huu. Kwa sasa petroli inauzwa shilingi 3158 wakati dizeli ni shilingi 3264 kwa lita, na mafuta ya taa ambayo yanatumiwa sana. na watu wa kipato cha chini na cha kati ni shilingi 3158 na hivyo kuwawia vigumu kumudu kupanda kwa gharama za maisha. Mchambuzi wa masuala ya uchumi kutoka chuo kikuu cha kilimo Sokoine SUA Morogoro, Charles Omolo Maratu, amesema ruzuku hiyo italeta auheni kwa kiasi kidogo kwa mnunuzi ambaye ni mwananchi wa kawaida. Ruzuku hii italeta afueni mwezi ujao, kwa maana ya kwamba utapata unafuu kwa kiasi kidogo, kwa sababu katika kwa maelezo yake, inaonekana kabisa kwamba kulingana na bei ambazo mafuta yanaingia hapa, tozo na kodi mbalimbali na mchango ambayo inachangwa zile zote asilimia ukiweka, ni almost kama asilimia thelathini na saba na na bei ya mafuta yenyewe halisi ukiinganisha na bei ya dunia ni kama asilimia hamsini na tatu Kwa hiyo hizi kodi ambazo tunaweka na nini ni kubwa, hata inawezekana zikazidi hata hiyo bei ya mafuta ambayo inakuja. Sasa hii pesa ambayo inawekwa kwa ajili ya kupunguza ile makali ya bei italeta lfuini kidogo sana, kwamba kwa mfano kama saizi ni elfu tatu, inawezekana ika shilingi sitini au shilingi sabini mbuka ile ilivyokuwa mwaka jana walivyopunguza shilingi mia ilikuwa imeleta athari ya bilioni mia mbili enyewe makusanya sasa bilioni mia, ina maana kwamba athari yake inaweza ikawa inapunguza shilingi hamsini kwenye kila lita. Bei ya mafuta imekuwa ikipanda kila mwezi, hatua ambayo haijawahi kushuhudiwa humo nchini kwa kipindi kirefu. Watanzania wanaiona kauli ya serikali kama itawapunguzia gharama za maisha kwa kuzuia kupanda zaidi kwa mafuta wauzaji wa mafuta ya rejareja reja nchini tapsoa kupitia kwa katibu mkuu Agostino Masi anasema ruzuku hiyo itasaidia kutokuongezeka kwa bei ya mafuta ya mwezi ujao. Hiyo ruzuku iliyotangazwa leo itatusaidia punguzo la bei ama inaweza ikatusaidia kutokuongezeka bei ya mwezi wa sita. Kwasangu, kwa sababu kwa mwenendo wa, wa bei za mafuta zilivyokuwepo nchini ina maana mwezi wa sita kulikuwa na ongezeko la bei tena sasa aidha ili hii buruzuku iliyowekwa na serikali inaweza ikasaidia kutokuongezeka bei ama kuteremsha bei, lakini inategemea na mafuta yatakapoingia nchini na upokotoaji wa bei utakayofanyika. Kwa hiyo utatoa unafuu wa waingizaji wa mafuta nchini kwa thamani ya hiyo pesa. Serikali pia imesema kuwa nafuu nyingine ya bei ya mafuta inatokana na mkopo wa masharti nafuu kutoka Benki ya Dunia na shirika la kimataifa la kifedha duniani IMF. Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Dar es Salaam. Msikilizaji, ungana nami Meri Mgawe kukuletea kipindi cha afya kila Jumatano saa moja na nusu usiku Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu jioni Afrika ya Kati. Kwa habari zenye uchambuzi wa kitabibu, usikose kutusikiliza VOA. yote haya ni kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Ni vyema nikukumbushe kwamba saa tatu za usiku, saa za afrika Mashariki, basi pale itakuwa ni wakati wa kipindi cha Kwa Undani kinachochambua na kuangalia mambo kwa undani kuliko ilivyo kawaida, na pale mtakuwa naye BMJ Mridhi, mojawapo ya masuala hivi leo akizungumzia kuhusu taarifa ambayo tumeipata ya nyongeza au ongezeko kubwa la bei ya mafuta nchini Tanzania. Basi pale atakuwa anazungumza na wataalam na kuangalia labda, nasaha au labda matumaini ya maisha kuendelea uh, pasina uh, kuadhiriwa na bei hiyo ya mafuta. Kumbuka kwamba mitandao yetu pia yote ya kijamii iwe ni Facebook, Instagram, VOA Swahili tunapatikana vilevile vile, kuna televisheni ambapo kuna kipindi chetu cha kila siku kinachokuletea taarifa mbalimbali za kimataifa. Kipindi ni Duniani Leo kikiwa naye Meri Mgae na vilevile vile, Zulia Jekundu ambapo mimi na wewe huwa tunakutana kila wiki kwenye maswala ya burudani kutoka mbali na karibu sehemu zote za ulimwengu. Na sasa hivi basi tuelekee moja kwa moja hadi kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo ambapo watu zaidi ya ishirini wameuawa katika kijiji cha Lora na eneo la Fataki wilayani Ndugu, kilomita sabini na tano magharibi mwa mji wa Bunya, wengi wao wakiwa watoto na wanawake, na wanasemekana kwamba wengi wamekatwa kwa mapanga na wengine kupigwa risasi, huku basi idadi ya maafa katika eneo la Mwaguru ikisemekana kuongezeka na kufikia watu mia moja kumi na tano kufikia leo. Basi tuungane naye Austel Malivika kwa taarifa zaidi. Baadhi ba, ba, ya wanawake mkoani Ituri wasema wameshangazwa kuona waasi wanaozaniwa kuwa Kodeko kuwaua wanawake na watoto wasiokuwa na hatia katika kijiji cha Loza wilayani Jugu mkoani Ituri. Grace Kasemire ni mkazi wa Jugu akiwa mkimbizi mjini Bunia. Ke, ba, Basi ya kufanya ngini pana meiku kuomba Mungu tu wafanya viongozi wa makabila 21 mkoani Ituri, wakisema mauaji hayo ni ya kutisha. Ayendu bin Ekwale Javier ni mkuu kiongozi wa makabila 21 Ituri. Inadi nasema iko haya kurepiblike demokratiti Kongo. Haya kubwa. Haya kubwa kumonisko. Et il a représenté communauté internationale. <coughs> haya Jeze, Drou. Drou. Iko haya. Mkuu kiongozi wa shirika la rahia diedonelosa eneo la Ituri akisema kuwa ni vigumu mauaji kumalizika katika mkoa wao iwapo wanajeshi wa serikali wanaoshirikiana na waasi hawajakamatwa. Mauaji haitakwisha kama Government, haya kamata mambo haya. Yenyewe tunaishi hapa kwa kamata, kwa mikono, mauaji, mateso ya watoto wa Waituri, angali tunakuwa na wajeshi, wanajeshi fulani fulani wenyewe wanahusika na mambo ya kuhuzisha siraha, wanaoshiriki na magrupu za arme ndani ya mafujo mbalimbali mbali ambayo inapitika hapa Ituri, ni ngumu kupata ukimya. Idadi ya vifo imezidi kuongezeka baada ya mauaji ya siku mbili mfululizo iliyoanza Jumapili katika eneo la Mungwalo Blaketi pamoja na eneo la Fataki, kijiji cha Loza. Oser Malvika, sauti ya Amerika, kiwanja Ruchuru. Leo katika dunia wanawake, ya wanawake tunaelekea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nchini humo ndoa ya wanawake wengi ni kinyume cha sheria nchini humo, lakini bado utaratibu huo unafanyika kwa asilimia mbili ya idadi ya watu nchini, kama katika kanisa la mchungaji Zagabe Chiruza katika mji wa Bukavu, mashariki mwa DRC. Adija Riami anatupasha zaidi katika makala hii. Kila jumapili dazeni ya watu hukusanyika katika kanisa moja mjini Bukavu, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Mchungaji Zagabe Chiruza anahubiri fadhila za mitaala, utaratibu ambao ni kinyume cha sheria nchini DRC, lakini ni jambo ambalo ni la kawaida. Waumini katika mkusanyiko huo ambao wanajiita Primitive Church of the Lord wanafuata sheria nyingine, kwa mujibu wa mchungaji huyo. Mungu anawataka wa watu wajiepushe na uzinzi na vitendo vya uasherati. Wengine wanaotafuta hiyo ni kazi yao, lakini sisi lazima twende hadi mwisho na kuwaonyesha watu ukweli wa mwenyezi Mungu ambao utawafundisha swala la mitala, ikimaanisha kuwa mwanamme anaweza kuoa zaidi ya mwanamke mmoja, ingawaji jamii haikubaliani na hilo na watu walicheka hilo. Waumini wanaokwenda kanisani wanaamini wamebarikiwa na Mwenyezi Mungu na ni wanafunzi wa David, Abraham na Solomon ambao walikuwa na wake kadhaa. Waumini vijana pia wanasema hawajali kushirikiana wa waume zao na wanawake wengine kama anavyoeleza Nathaniel ambaye bado hajaolewa. Nimekuwa mwanachama wa kanisa la Primitive tangu nilipozaliwa. Ninaamini kuhusu mitala kuwa ni neno la Mwenyezi Mungu na ninaamini kwamba anaweza kuolewa na mwanaume ambaye ana mke. Mchungaji Zagabe ana wake watatu ambao wanaishi Bukavu na mke wake wanne anaishi Bujumbura katika nchi jirani ya Burundi, ambako watoto wake ndiko wanakosoma. Mke wake mdogo ana miaka ishirini na sita. Mke mkubwa ana miaka 48. Wanahisia jamii haikubaliani na hali yao ya ndoa. Mke wa Zagabe ya ele anaelezea zaidi. Wakati tulikuwa tungaliki hapa Shipiki Bashirani walikuwa wananizuia sawa vile Bashirani wanazuia naka me, wakati bwana alianza oa Bashirani bote wakatukimbia, bote wakatukimbia me, inakuwa tu jambo jambo. Bashirani hawazuia yake kutu, hawa tukaribia yake kabisa, tukaribi sana tena sawa vile mbele Mchungaji wa kanisa Katoliki anaamini tofauti na anaelezea wazi wazi kwa Mwenyezi Mungu hakubaliani na mafundisho hayo. Raymond Kongolo, askofu katika kanisa Katoliki, anaeleza zaidi kuhusu ndoa za mitaala. C'est une institution. Mitaala ni taasisi ya kibinadamu ambayo inarudi nyuma muda mrefu sana katika tamaduni zetu za Kiafrika na za Kikongo, lakini si taasisi ya kimungu. Kiasi cha asilimia mbili ya watu duniani wanaishi katika nyumba zenye ndoa za mitala kwa mujibu wa kituo cha utafiti cha Marekani cha Pew. Idadi kama hiyo ndiyo iko nchini DRC, lakini inapanda hadi asilimia kumi na moja kote katika eneo la Afrika chini ya jangwa la Sahara. Mchungaji Zagabia na watoto kumi na sita katika umri wake wa miaka sitini anataka kuoa tena. Idadi nzuri ya wake wa kuwa nao, yeye anaona ni wake saba. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Basi mwenzangu Idi Ligongo tayari kabisa kukusomea muhtasari wa habari. Wabunge wa, wa Marekani wanatarajiwa kupiga kura leo kwa ajili ya mswada msu, msu, wa kupitisha msaada wa dola bilioni 33 kwa Ukraine kwa ajili ya masuala ya kijeshi na kibinadamu kabla ya kupelekwa katika kura, kupiga kura katika baraza la wawakilishi. Rais wa Marekani Joe Biden amesema utawala wake umekaribia mwisho wa mamlaka yake ya kupeleka silaha na vifaa vingine vya kijeshi kutoka katika hifadhi ya Pentagon. Shirika la kimataifa la fedha duniani IMF Jumanne limetoa mkopo wa dola milioni 456 kwa Msumbiji, ikiwa ni mara ya kwanza toka iliposimama kufanya hivyo miaka sita iliyopita, katika kipindi ambacho ilitokea kashfa iliyoitwa deni la kujificha ikihusisha serikali kutolewa. Kwa makubaliano hayo kulitangazwa mwishoni mwa mwezi Machi. Uingereza leo imesema kwamba kundi la kwanza la wahamiaji wasio na haki ya kuishi nchini humo wiki hii watahamishwa, watafahamishwa kuhusu nia ya serikali kuwahamishia Rwanda chini ya mpango mpya wa uhamiaji. Serikali ya Uingereza ambayo mwezi uliopita ilipanga kuwapeleka wanaotafuta hifadhi katika taifa hilo la Afrika Mashariki la Rwanda imesema kwamba ilitarajia wanasheria wanaowakilisha baadhi yao kuwasilisha madai yao yatakayowazuia kuondolewa nchini humo. Mfalme Abdullah wa Jordan anatarajia kukutana na rais wa Marekani Joe Biden hapa Washington siku ya Ijumaa. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Na kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, produsa Aida Isa, msimamizi Sandey Shomari, kutoka Washington, jina langu Harison Kamau na nimeshirikiana na mwenzangu Idli Gongo. Kwa pamoja tukakutakia kila laheri na usiku mwanana popote ulipo.