Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Ni siku nyingine tena ya nzuri kabisa ya Alhamisi, ikiwa ni tarehe 12 mwaka 2022. Kumbuka mwezi huu ni bado watano. E, tunakukaribisha katika matangazo ya VOA Express. Mimi jina langu naitwa Idi Ligongo, niko na mzee mze, mzima hapa. E, BMJ Muridhi amepiga dongo kichwani. BMJ, hilo dongo ama uo upara na umo studio kuna baridi kwelikweli huko? Salama? E, Idi, niko nafikiri niko salama, kwa sababu tena upara na studio hamna nini. Amna kitu ambacho E, tena wa, wale wasikilizaji hawanioni, kwa hiyo sina wasiwasi, labda watu watacheka kwamba nimepiga dongo. Inabidi tufanye mpa, mpango tu tunaonekana angalau kama kwenye uh, Instagram ama Facebook watu waone mambo jinsi yanavyokwenda, maana umepiga koti kubwa kwelikweli. Mengi tunayo hii leo ndani ya matangazo ya VOA Express, tutaangalia eh, swala la uyano eh, wa kijinsia Eh, hali ambayo kwa namna moja ama nyingine inawekewa kama vile kauzibe kule nchini Kenya kuelekea uchaguzi mkuu wa baadaye mwaka huu. eh, kizungumkuru kinaendelea nchini Tanzania eh, kuhusiana na chama cha demokrasia na maendeleo, Chadema wale wabunge 19, wabunge bwana, kuna watu kule Tanzania wana mambo sana. Unajua, walikuwa wanawahitaji hawa wabunge, walikuwa wanawaita COVID 19. Nani? kwa nini? kwa sababu wako 19 <laughs> <laughs> Sasa Waidi, na hilo ulilolitaja kuhusu Kenya uh, tutalizungumzia kwa kifupi baadaye kidogo, lakini tusikie. hey, wanawake wanasema nini baada ya jaji wa mahakama kuu kusitisha kwa muda utekelezaji wa sheria hiyo ya usawa wa jinsia kwa vyama vya kisiasa? Hiyo mambo ambayo imenifurahisha sana ama mtetezi wa wanawake pia ama viongozi wetu waangalie hiyo kitu, na ingetusaidia sana especially katika hii wakati tuko na mambo na na uchaguzi wa hii mwaka. Ndivyo hivyo mambo yalivyo huko ni Kenya. Lakini pia tutakuwa na barazani ambapo tumekuuliza swali na nimeona limepata majibu mengi kweli kweli kuhusu ni nani ungependa afanye kolabo na mwingine katika usanii hasa mziki. <laughs> eh? Kolabo. Kolabo, eh. Eh, <laughs> basi moja kwa moja tuanzie uh, nchini Kenya BMJ Muridhi eh, katika swala hili ambalo umeligusia la uwiano wa kijinsia kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka huu eh, bila shaka imekuwa kwamba mahakama kuu nchini Kenya imesitisha kwa muda utekelezaji wa sheria ya usawa wa jinsia inayovitaka vyama vyote vya kisiasa vinavyotaka kushiriki uchaguzi mkuu wa Agosti 9 viwasilishe usajili wa wagombea kwa kuzingatia sheria hiyo inayosisitiza kwamba jinsia moja haiwezi kuruhusiwa kupata zaidi ya theluthi mbili ya viti vya Bunge. Sasa huyu jaji Antony Ndungu katika uamuzi wake ametoa nafasi kwa kesi hiyo kuendelea kusikilizwa siku tatu baada ya tume ya uchaguzi kuongeza muda kwa vyama vya kisiasa kuvitaka e, vitimize mahitaji ya sheria e, ili visiruhusu kuwa wagombea katika uchaguzi mkuu e, wawe e, ni zaidi ya theluthi mbili kwa jinsia mmoja. Nimkaribishe sasa huyu mmoja wa wagombea wa viti kule e, katika jimbo la Kiambu, anajulikana kama Wambui Eh, alisi atueleze uh, amepokeaje uh, taarifa hizo kutoka kwa uh, kutoka kwa mahakama kuu nchini Kenya. Kwa hivyo ningesema hiyo mambo ambayo imenifurahisha sana kama mtetezi wa wanawake pia a, a, ama viongozi wetu waangalie hiyo kitu na ingekutusaidia sana especially katika hii wakati tuko na mambo na na uchaguzi wa hii mwaka. Kwa hivyo uh, sio kitu ambayo tumeichukulia vizuri kama kina mama, na hata tutakuwa na conference ya ku- ya kuongea kuhusu hayo mambo, kwa sababu sio mambo ambayo yametufurahisha. Pati zikuwe na representation ya kidadi kwa wanawake ama ya all genders. Na kwa sasa hivi tunajua society yetu imekuwa pa yako sana imebilivi sana kuhusu wanaume lazima tusipike ile kiwango ya kwamba ni wanawake wanaweza kuwa viongozi wa hii nchi yetu. Lakini kati ya maelezo ambayo yametolewa na baadhi ya vyama vya siasa hapo Kenya ni kwamba E, iwapo watasukuma tu mwanamke kwa sababu wanataka mwanamke, basi huenda vyama vingine vikashindwa katika uchaguzi huo, kwa sababu e, upande ule mwingine unaweza kuwa na mtu ambaye labda ana fedha nyingi au ana ushawishi mkubwa au ni mwanamume ambaye a, anaonekana kabisa ana nguvu kisiasa. Sasa unaona kama a, hiyo a, hilo wazo a, kweli liko Uh, linaonyesha li, li, li, li, na, li, uh, kwamba wa, wa, wale wanawake ambao wangetaka, wangeweza, wangetaka kuwa katika nafasi hiyo uh, kama watapata ushindani mkubwa kutoka kwa wanaume, watakitani kuogopa, kwa sababu kama mimi mmepewa certificate ama hata marafiki wangu wanatokea na wanaanza kusupport company yangu ili nipate hiyo kiti. Na unajua mwanamke akipata kiti, what a man can do mwanamke anaweza fanya afadhali kuliko mm -hmm. mwanaume. Kwa hivyo hata kama chama wanafikiria vitu kama hivyo, hawatakizani kufikiria, kwa sababu mwanamke akitoa hiyo tiketi yakenda kwa bebe na wale wanajiita iwenu himempia hukuja na wanasapoti wana kuna hata loko kuna DTS, mm -hmm. ambayo ni inatusaidia kina mama tumejiunga na DTS na wana kutusaidia hata kufanya branding na vitu kama hizo. Kwa hivyo chama hazitakikani kufikiria mambo kama hayo, hata kama wanafikiria, that is a wrong information. Mgombea uchaguzi huyo katika kaunti ya Kiambu ili ligongo, kuna wanawake kumi na wawili ambao wanatafuta kiti hicho cha kuwakilisha wakinamama. Lakini swala hili, unaona linaenda linapigwa, eh, kama koma, kila wakati kuhusu jinsia moja. Naam, na ni maswala ambayo naweza nikasema kwamba hatua moja mbele, hatua moja nyuma, hatua moja mbele, hatua moja nyuma. Jamani e, tuwapeni nafasi kina mama basi, eh? Sawa. <laughs> Sawa sawa kabisa. Basi msikilizaji, unasafiri na VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. mm-hmm. Basi, msikilizaji, eh, Brown mauzo moyo wangu eh, mbona haya majina a Brown yanajitokeza sana afu sauti zinakuwa kama zile zile, wanaita mule mule, ukimsikiliza mm -hmm. eh, okay, kama vile unamsikiliza Otile Brown fulani, bila shaka na huyu pia unajua <laughs> uh, ni, ni mzaliwa wa Kenya pia, ndio ehe, alitokea mm -hmm. kule alizaliwa kule nchini maeneo ma, ma kule Ukambani anajulikana kama Frederick Mtinda. Mm. na pia ukisikia hiyo ngoma hidi najua, unajua mpangilio safi, unasikiaw kwa kweli si mbaya, si kitu kibaya. Uh, licha ya kwamba anaitwa Brown kama wengine wengi, naam. Basi uh, kile kinachoendelea sasa hivi ni sokomoko linaloendelea, lina hivi sasa kule nchini Tanzania katika chama cha demokrasia na maendeleo Chadema, kuna sakata kubwa kabisa. Nini kinaendelea hivi? E, mpaka usiku wa hivi usiku wa manane au usiku wa manani. Mm, manane manane. <laughs> <laughs> inabidi tumlete mtaalamu mta, mta wa Kiswahili. Hebu fanya mjadala hapo, msikilizaji, ni usiku wa manane ama usiku wa manani? Sasa kile ambacho kipo uh, ni kwamba mpaka jana chama cha demokrasia maendeleo Chadema mpaka usiku mnene, ni yani tumia neno lingine, walikuwa wanaendelea kufanya ule mchakato eh, wa kupiga kura kuondoa wabunge kumi na tisa ambao wenyewe waliamua kwenda bungeni kukiuka ule msimamo wa chama cha demokrasia na maendeleo chadema baada ya uchaguzi mkuu wa mwaka jana na a, maamuzi ya jana yakawa ni kwamba wafukuze wa wanachama hili shauri lilishawekwa bayana muda mrefu lakini jana wakawa wanasikiliza rufaa ya hawa wabunge 19 kwa hiyo Halima Mdena wenzake kumi na wanane wameondolewa kwenye chama sasa. Jana wakati wanaondoka kwenye iko chama, katika hilo swala, Alimamdei aliweka wazi haya ambayo anayazungumza hapa. Wajumba baraza kuu, hata nye huko ndani kilichofanyika, mimi nakuwaga nakwepa sana kuzungumza maneno makali kwasababu naheshimu sana viongozi wangu, lakini sikujua kama chadema unaweza kafanyika uhuni wa kiwango hiko. Mimi ni chadema taendelea kuwa Chadema, vizuri tu, nasema vizuri, lakini kilichofanyika pale, my friend, uhuni wa kiwango cha hatari. Haya basi, huyo ni Halima Mdee, mmoja kati ya wabunge vijana wa muda mrefu ambao wamekuwa kama ni e, nuru fulani kwa vijana wengi ambao wanataka kuingia kwenye masuala ya siasa, hasa wanawake. Lakini sasa, kutokana na hilo, mwenyekiti wa muzi, ufanyika, e, Chadema Freeman Mbowe aliwajibu wenzake pamoja na Halima Mdee kuhusu uamuzi waliofanya Chadema usiku wa kuamkia leo katika baraza kuu la chama hicho e, na walioita uhuni, akiwataka, akiwataja wao e, kuacha uhuni. Halima Mdee amesema uhuni, amesema lakini Mbowe anasema wow, Oo, uh-huh. Hawa wabunge 19 wao ndio waache uhuni, lakini hili nakumbuka, huu mchakato sio umeanza, ni muda mrefu na kulikuwa pia na matarajio. Je, unaona kwamba walitarajia watakubaliwa na chama tu waendelee hali ilivyokuwa. Kwa baadhi ya, ya masuala ambayo yanazungumzwa ndani ya Chadema inaonekana kwamba kulikuwa kuna kama pande nyingine ambayo ilikuwa inawaunga mkono na kutaka labda wasemehewe, kwa sababu ni kati ya wabunge au wanasiasa wa Chadema wenye nguvu sana, Halima Mdee, vilevile Esther Matiko e, na Esther Bulaya. Hawa ni wabunge ambao waligombania E, katika yale majimbo muhimu kabisa na magumu pale nchini Tanzania, e, jimbo la Kawe, jimbo la Tarime mjini na vilevile maeneo ya kule Mara. Lakini kikubwa ambacho kinaendelea hivi sasa kinachoelezwa ni kwamba kuna uwezekano hawa wa bunge wakaenda mahakamani kuweka shauri hili na mbunge, m, m, m, amenukuliwa mwanasheria wa Chadema Peter Kibatala akisema kwamba endapo shauri hilo litakapokuwa rasmi ukenda mahakamani na kulifanyia e, upembuzi, na wao wataendelea kupinga. Kwa hiyo hayo ndio yanayoendelea juu ya uh, swala hili. Basi tusonge mbele na moja kwa moja tuelekee katika habari za dunia. Korea Kaskazini ambayo kwa muda mrefu haijakuwa ikitoa taarifa kuhusu janga la korona, mapema leo imethibitisha kesi ya kwanza ya maambukizi ya virusi vya Omicron kwa mujibu wa shirika la habari la serikali. Sampuli za vipimo zilichukuliwa kutoka kwa kundi la watu kwenye mji wa Pyongyang, mji mkuu, siku ya Jumapili, ambapo virusi hivyo ambavyo pia vinajulikana kama ba2 viligundulika. Hata hivyo idadi ya watu waliopatikana kuwa navyo haijatolewa. Hii ndiyo mara ya kwanza kwa taifa hilo kukiri kwamba na kuwa na maambukizi ya korona tangu kufunga mipaka yake Februari mwaka 2020 na kuchukua hatua za karantini miongoni mwa watu wake wakati janga lilipokuwa likienea kote ulimwenguni. Kiongozi wa NATO Jens Stoltenberg mapema leo amekaribisha uamuzi wa viongozi wa Finland kwa kuunga mkono hatua ya kujiunga na muungano huo, akieleza kwamba anaamini mchakato huo utafanyika kwa urahisi na haraka iwezekanavyo. Rais wa Finland Sauli Niinisto pamoja na waziri wake mkuu Sana Marin mapema leo wameeleza nia yao ya kujiunga NATO, hatua ambayo huenda ikabadili sera kuhusiana na namna taifa hilo litakavyoshughulikia uvamizi wa Rusia nchini Ukraine. Kwenye taarifa ya pamoja, viongozi hao wamesema kwamba kujiunga na NATO kutaimarisha usalama wa muungano huo pamoja na usalama kama taifa. Somalia imepanga kufanya uchaguzi wa uraisi uliocheleweshwa Jumapili na kufikisha kikomo mchakato ambao umezua hali ya taharuki nchini humo tangu kumalizika kwa mhula wa rais aliyeko madarakani kwa sasa hapo mwaka jana bila kufanyika kwa zoezi hilo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press AP, mamlaka ya uchaguzi imeorodhesha wagombea 39 wakiwemo rais wa sasa Mohamed Abdullahi Mohamed maarufu kama Farmajo, wengine wawili waliowahi kuwa maraisi, mmoja aliyewahi kuwa waziri mkuu, maafisa wa ngazi za juu, pamoja na mwanahabari mmoja miongoni mwa wengine. Vilevile kuna mwanamke mmoja kwa jina la Fauzia Yusufu Haji Adam ambaye ni mbunge aliyewahi kuwa waziri wa mambo ya kigeni nchini humo. Shirika la afya duniani WHO limesema kwamba idadi ya maambukizi ya korona imeendelea kushuka kote ulimwenguni isipokuwa kwenye mataifa ya Amerika na Afrika, kulingana na utafiti wa hivi karibuni. Kwenye ripoti yake ya kila wiki, WHO imesema Jumatano kwamba takriban kesi milioni 3.5 mpya zaidi na vifo 225,000 zimeripotiwa kote ulimwenguni ikiashiria kushuka kwa asilimia 12 na 25. Kushuka kwa maambukizi kunasemekana kumeanza mwezi Machi, ingawa mataifa mengi yamesitisha upimaji pamoja na ufuatiliaji, kwa hivyo kuwa vigumu kupata takwimu za uhakika. WHO imesema kwamba ongezeko la maambukizi limeshuhudiwa kwenye maeneo mawili tu ya mataifa ya Amerika kwa asilimia 14 na Afrika kwa asilimia 12 mbili. mziki kutoka Kenya, huyo Willy Paul. Umemsikia sauti yake hapo kwanza, kabla hajamleta jamaa ambayo anashirikiana na, na ee kwenye wimbo huo. E, jamaa ajulikana kama Clones Melody. E, wimbo ni Odi Love, sijui mna maana ganignungi kwenye, unajua watu wakati mwingine wanaandika mashairi nam katika namna ambayo umu kidogo ama inabidi uletewa ile karatasi ya mtihani, hebu uchafanya uchambuzi wa shairi hili, kwa sababu nakumbuka kwenye mtihani wa Kiswahili kulikuwa kuna sehemu ya shairi, unapewa shairi pale alafu unaambiwa hebu tueleze unadhani hili shairi linaeleza nini. Bila shaka, na huyu Clones Melody msikilizaji amepata umaarufu mkubwa baada ya kufanya hiyo kolabo na pia kuna nyimbo zingine anazojulikana kwa sababu yake lakini hiyo kolabo imemwinua sana, wakiwa na Willipo hapo. Na wakati tukizungumza kuhusu kolabo, ndilo swali letu la barazani hidi ligongo. Tumewauliza wasikilizaji ni wasanii gani ambao ungependa kuona wakifanya kolabo, na hapa tuna kolabo ya Willipo na Clones Melody, lakini tuna msikilizaji kwenye laini ya simu. Uh, msikilizaji wetu, hebu tueleze jina lako ni nani, unapiga simu kutoka wapi, na je, wewe unadhani ni kolabo gani ungependa kuiona ama kuisikia inafanyika? Nam, karibu msikilizaji wetu ambaye iko kwenye line. Ah, mimi ni kakaako hapa <laughs> Ah, ah, ah, maana nimesikia sauti ya mwanadada hapo, ndio maana nimesema dada. Habari? ni hapo kaka. Ah, nzuri kabisa. huyu atakuwa ni Aida Isa eh, mtayarishaji wetu ambaye amekupigia simu kuweka mambo sawa kabisa, anakusikia na anakusalimu vile vile, amenipungia mkono hapa, anakuambia amepata salamu zako. Hey, twende kazi. Asante ah, sana kaka, kwa jina naitwa Mtupesa Mwanambuke, mda wote anapatikana ndani ya misisi mpingo Katavi, Tanzania. Kwangu mimi ningependa kuzungumza kwa, kwa kifupi, mimi katika kufuatilia mambo wanamiziki, mimi ningependa kusikia kolabo la Alikiba na Harmonize, maana mashairi yao jinsi wanavyoimba, mimi ningependa kusikia kolabo wakiimba pamoja, yaani itakuwa vyema sana. Ah, kwa hiyo unataka mambo ya King Kiba na jeshi bwana, uh, uh, yeah, Harmonize. Hey, hili jina mimi limenifresh sana mtu pesa mwanambuke, hili jina lako mwenyewe na, kabisa au ndio yale mambo ya AKA? Okay, mimi kwa jina kabisa naitwa Macia Venasi Sagasu Ma, eh, tena <laughs> Macia Masagasu mrudia, maana mimi, mimi kabila yangu kusema ukweli mimi ni Msukuma, hilo nilijiita kupitia salamu kama kama, kama jinsi ninavyotumiaga Uwabeja sana, uwabeja sana, Mtupesa mwana haya. Asante, zimefika si kwa Idaisa. Idaisa unasalimiwa hapo. Basi Mtupesa huyo, eh, mwana mbuke eh... eh, lakini Idi uh, asante sana Mtupesa Idi, yale ambayo amezungumza Mtupesa mwana mbuke hmm. Nikiangalia kwenye ukurasa wetu wa Facebook hapa, VOA Swahili, mm -hmm. hilo swala la Ali Kiba na diamond Platinums ndilo limetawala kabisa kabisa kwa sababu hata nikisoma, sitasoma mengi, nitasoma tu majina ya watu ambao wangependa mm -hmm. kuona wawili hao wakiwa pamoja mm -hmm. Juliana Peter, Juliana, mm -hmm. eh, Pierre, Pierre, eh, Charles Donisiano, Emmanuel Masesa, eh, na vilevile Simon Mashimba Malimi. Eh, wengi kabisa wanaandika kwamba sijui ni kwa nini, Idi unafikiria? Aa, kwa sababu kwa miaka ya hivi karibuni wamekuwa kama vile maji na mafuta hawapatani hawapatani. <laughs> Kwa hiyo nafikiri watu wanaona ni vyema wakapiga hiyo kolabo, kumbe, ina wanataka kuleta maridhiano ya namna fulani. mm. mm. Naam, ehe, ndivyo hivyo. Msikilizaji, unaweza kuingia kwenye ukurasa wetu wa Facebook pia ukachangia, ukasema ungependa kuona kolabo ya nani, na hili ni suala ambalo tutakuja kulifuatilia hata katika show zingine e, na pia tucheze mziki ambao ni makolabo kulingana na vile ambavyo wasi Wasikilizaji wanataka haya. Basi huyu ni kijana kutoka nchini Benin eh, lakini amekuwa akifanya kazi zake sana nyingi kule nchini Nigeria. Rema, naamini hii ni albamu yake bora kabisa ambayo ametoa. Hiki ni kibao kinaitwa Calm Down eh, ni ngoma kali kabisa hii. Ay, basi huyo ni Divine Ikubora, eh. Huyu kijana Rema ambaye moja kwa moja anatokea kwenye lile eh, ule mji wa Benin City E, katika jimbo la Edo nchini Nigeria. Wazazi wake hawa asili yao ni kutoka kule nchini Benin. Najua Benin na Nigeria ni majirani, kama walivyo vile Rwanda na Burundi e, Uganda na Kenya, Kenya na Tanzania e, basi ndi mambo yanavyokwenda. Calm down ni moja kati ya nyimbo katika albamu yake ambayo ameitoa hivi karibuni, na ni moja kati ya ngoma kali kwelikweli. Ukipata muda sikiliza vitu vyake, naweza na, na, na, sema hili ni moja ya nyimbo ambazo, uh, mimi husema nyimbo zinazoweza kuchezeka huhitaji yani, kunini sana lakini tu tatizo mm -hmm. Lakini langu huu wimbo bwana, nili niliusikia kwa mara ya kwanza nilikuwa napitia maswahibu fulani, kwa hiyo kila nikisikia eh, nakumbuka hilo tukio. Lakini tunasonga mbele na matangazo ya VOA Express. Aidaida asema hatuchezi tena huu wimbo, amna tatizo, twende basi kwa kama ameamuru hivyo basi, hata na mimi sipingi. mm -hmm. e, tuende kwa kero langu e, Wakati mihemko ya kampeni za kisiasa za uchaguzi nchini Kenya zikiendelea kupamba moto, utumiaji mbaya wa mitandao ya kijamii hasa kwa vijana e, kutupiana ma, matusi kwa lengo la kuunga mkono mrengo huu au mwanasiasa huyu e, linamkera mkera huyu mwanaharakati wa vijana Maimuna Siraji, kama alivyozungumza na Amina Chombo, tusikie. Kero langu mimi kama mtoto wa kike na vile vile mkaazi na mleleji, mlelewaji wa eneo hili la Pwani haswa kwa ujumla, ni jambo la kusikitisha kwa sasa kuona kwamba wanawake haswa vijana wa kike wakitupiana maneno na vile vile kujishusha hadhi na hata kujitingisha na vile vile kutumia mtandao kurekodi zile video zao na kuweka za kutukanana za kushushiana hadhi, zingine zimekosa hata maadili ya kidini. Ni jambo la kusikitisha sana, hasa ukiangalia kwamba mkoa wetu wa Pwani ni mkoa ambao umesifika kwa mambo mazuri mengi. Sasa kwa nini siasa itutenganishe sisi kama wanawake? Kwa nini siasa itushushe hadhi zetu sisi kama wanawake? Kwa nini siasa itufanye sisi tuonekane kwamba hatuna thamani haswa mbele ya watoto wetu wadogo. Kwa nini siasa itufanye sisi tumekuwa kama vile mahayawani aa, na kujieka picha zetu katika mitandao ili kwa ajili tu ya upate umaarufu na shilingi? So ni jambo la kusikitisha sana, na mimi ningependelea kwamba kwa sasa kuweze kuwa na midahalo ambayo itaweza kupatia hadhi mwanamke na kuhakikisha kwamba mwanamke ameweza kujijua na ameweza kujitambua, na kuhakikisha kwamba sisi kama wanawake, ni vipi basi tutasukuma hizi vyama vya kisiasa kuhakikisha kwamba tumepata zile two third gender ya representation rather than kutupiana maneno na, na kugawanywa kwa mirengo ya kisiasa na vile vile kidini. Siasa za Kenya hizo zinaendelea kugonga vichwa vya habari mpaka kwenye kero langu ili ligongo. Naam, basi tusonge mbele, e, tuangazie zile habari ambazo zinavuma kwenye mitandao mbalimbali, maanake muda unakimbia kwelikweli. BMJ Muridhi, swala la Chadema na wabunge wake 19 ni suala ambalo limegubika hivi sasa mitandao mbalimbali mbali ya kijamii, wengine wakipongeza, wengine wakiona kwamba kwa namna moja manyingine labda wabunge hao hawa wangesamehewa kutokana na umuhimu wao kama wanasiasa kule Tanzania. Taarifa kwamba naibu wa rais wa Kenya William Ruto anahudhuria kikao cha e, cha baraza la mawaziri kule ikulu mjini Nairobi zimegonga vichwa vya habari hasa kwenye mitandao ya kijamii, wengi wakiuliza, imekuwa kuwaje? Kwa sababu karibu miaka mitatu, sijui hajahudhuria kikao kama hicho. E, kwa hiyo ni jambo ambalo naona kwenye KOT, Kenyans on Twitter wameendelea, na kuna hashtag hapo inasema Ruto Cabinet. E, sijui nini kitatokea huko. Nafikiri wamemaliza hicho kikao, lakini ni jambo linaendelea kuvuma sana kwenye mitandao iligongo. Naam na tukigusia swali letu na ambalo tumekuuliza wewe, e, msikilizaji wetu katika ukurasa wetu wa Facebook, tuli anga, tuliuliza waziri wa mambo ya ndani wa Kenya anadai baadhi ya waliochukua fomu kugombea nafasi za uchaguzi wanahusika na utakatishaji fedha. Nini maoni yako? Maoni ni mengi kwelikweli BMJ E, tukisoma machache machache, tuna unaanza na nani hapo? Nianze na huyu Lukalengese Malezu, mwenyejiwa jiji la Kagongwa. Sasa sijui kama hilo ni jina ama ni jiji. <laughs> <laughs> Anasema kwa kweli hakutoa ya maelezo yake, lakini ameeleza tu hapo kwamba kuchukua kama wanafanya hivyo ni makosa makubwa. Ucheng uh, George msikilizaji wetu mashuhuri kabisa anakwambia hata mimi naona bunge lijalo litajaa washwash Wakenya. Uh, tujihadhari. Malikwisha Alexi Kambale kule DRC Rushuru anasema ikiwa hao ndio waliochukua zile fomu wanahusika kabisa katika jambo hilo, basi wachukuliwe hatua wa za kisheria na warudishe eh, fomu hizo. Richard Kambale anasema anatokea kule Beni, DRC. E, asiishie kusema tu, kwani wananchi wanahitaji uamuzi wa wake kama waziri, kulingana na sheria. Basi ndio hayo mambo yanakwenda. Msikilizaji, endelea kuchangia hapo hapo, swali hilo endelea kulijibu, kwa sababu kama nasema kila wakati. Uh, VOA Express aiishii hapa studio. Tunakamilisha matangazo yetu. Msimamizi amekuwa uh, ni sandi shomari, mwelekezi hapa ni uh, aida isa, nimeshirikiana na idi ligongo. Naitwa bmj mridhi, tuonane siku nyingine. Panapo majaliwa. Kukupenda sitasizi, moyo wangu ni mwepesi. Umenikalia chapati, nafanya vituko kama chizi.