hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc mimi ni idi ligongo na mimi jina langu ni Harizon Kamau, ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Alhamisi Mei 12 mwaka wa 2022 ambapo tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo la Afrika mashariki na kati pamoja na maziwa makuu, bila kusahau mtandao wetu wa www voa swahilicom. Karibuni <todiculia> katika matangazo yetu hii leo, rais wa Kenya Uhuru Kenyatta aongoza mkutano kamili wa baraza la mawaziri huku naibu wake William Ruto akihudhuria baada ya mwaka mmoja kupita. Kile cha kusisitiza kutoka kwake ni nini, nini? Anahitaji kutoa kauli ambayo ina msisitizo na msimamo kwamba yeye ndiye mkuu wa nchi na ana haki ya kupewa kila usaidizi na wale ambao amewateua kumsaidia. Basi na baada ya wabunge 19 wa viti maalum kwenye chama cha upinzani cha CHADEMA nchini Tanzania kuvuliwa wanachama, kipi wanatakiwa kufanya ili kulinda, kulinda ubunge wao? Sasa nafasi anaobaki nayo kisheria ni kwenda Mahakama Kuu kufungua shauri la kuzuia chama kuwavua wanachama. Kwa hayo na mengine mengi utakayosikia katika matangazo yetu ya leo ya nusu saa, Tunakusihi huwe nasi mpaka mwisho wa matangazo lakini kwanza tunamwalika Harrison Kamau kwa ajili ya habari za dunia. Kiwanda cha kwanza cha kutengeneza chanjo za COVID-19 barani Afrika kimesema kwamba bado hakijapokea agizo la kutengeneza chanjo za kutosha, na kwa hivyo huenda kikalazimika kusitisha shughuli zake baada ya wiki kadhaa kwa kile afisa mmoja mwandamizi wa WHO ameeleza kuwa ni kushindwa juhudi za kuhakikisha kuna usawa wa chanjo ulimwenguni. Kiwanda hicho cha Aspen Pharmacare kilichoko Johannesburg, Afrika Kusini kimesema kwamba hakiwezi kuacha mitambo yake kubaki bila kutengeneza chochote, na badala yake huenda kikarejea ya kutengeneza dawa za kuzuia maumivu. Wakati wa kilele cha janga la korona kiwanda hicho kiligeuka kutengeneza chanjo, wakati kikiwa na uwezo wa kuzalisha dozi zaidi ya milioni mia mbili kila mwaka za aina ya Johnson and Johnson. Stavros Ros Nikolau, mkurugenzi wa maendeleo ya mikakati ya biashara ya kampuni ya Aspen, ameliambia shirika la habari la AP kwamba mpango huo wa kutengeneza chanjo ulisifiwa na kuonekana kuwa, kuwa muhimu kwa bara la Afrika kwa vile ungesaidia kusawazisha upatikanaji wa chanjo. Hata hivyo wanasema hawajapata agizo la kutengeneza chanjo kutoka kwa makampuni makubwa katika siku za karibuni. Somalia imepanga kufanya uchaguzi wa rais siku ya Jumapili baada ya kucheleweshwa kwa zaidi ya mwaka mmoja, na hivyo kufikisha kikomo mchakato ambao umezua mvutano wa kisiasa nchini humo tangu kumalizika kum kwa mhula wa rais aliyeko madarakani mwaka jana bila kufanyika kwa zoezi hilo. Mamlaka ya uchaguzi imeorodhesha wagombea 39 wakiwemo rais wa sasa Mohamed Abdullahi Mohamed, wengine wawili waliowahi kuwa marais, mmoja aliyewahi kuwa waziri mkuu, maafisa wa ngazi za juu, pamoja na mwanahabari mmoja miongoni mwa wengine. Vilevile kuna mwanamke mmoja kwa jina Fauzia Yusuf Haji Adam, ambaye ni mbunge aliyewahi kuwa waziri wa mambo ya kigeni nchini humo. Uchaguzi huo unafanyika wakati usalama ukiwa umedorora kutokana na mashambulizi ya mara kwa mara kutoka kundi la kigaidi la Al Shabab linalopinga serikali kwenye mji mkuu pamoja na maeneo mengine nchini. Shambulizi la kujitoa mhanga la Jumatano liliua takriban watu wanne wakiwemo wanajeshi wawili wa serikali kwenye kituo kimoja cha ukaguzi karibu na uwanja wa ndege wenye ulinzi mkali ambapo wabunge watakuwa Jumapili ili kuchagua rais mpya. Kiongozi wa NATO Jens Stoltenberg mapema leo amekaribisha uamuzi wa viongozi wa Finland wa kuunga mkono hatua ya kujiunga na muungano huo, akiongeza kwamba anaamini mchakato huo utafanyika kwa urahisi na haraka iwezekanavyo. Rais wa Finland Sauli Niinisto pamoja na waziri wake mkuu Sana Marin mapema leo ameelezea nia yao ya kujiunga na NATO hatua ambayo huenda ikabadili sera kuhusiana na namna taifa hilo litakavyoshughulikia uvamizi wa Urusi nchini Ukraine. Kwenye taarifa ya pamoja, viongozi hao wamesema kwamba kujiunga na NATO kutaimarisha usalama wa muungano huo pamoja na usalama wake kama taifa. Wamesema kwamba ni lazima Finland iitishe wanachama wake wa NATO bila kuchelewa, na kwamba wanatumai kwamba hatua za kitaifa zinazohitaji kuchukuliwa zitafanyika katika siku chache zijazo. Viongozi hao wamesema kwamba walifikia uamuzi huo baada ya kutoa nafasi kwa bunge kujadilia pamoja na kusikiliza maoni ya umma ikiwemo kushauriana na jirani yao Sweden. Maafisa wa Sweden wanatarajiwa kutoa tamko lao kuhusu kujiunga na NATO katika siku zijazo. Stoltenberg amesema kwamba uamuzi wa Finland ni wa kizalendo na wenye heshima mbele ya NATO. Na vyama vikuu vya upinzani nchini Guinea vimekataa ratiba ya kipindi cha mpito wa kidemokrasia wa miezi 39 uliopendekezwa na jeshi la serikali hapo siku ya Jumatano. Vyama vikuu vitatu vya upinzani na zaidi ya wa washirika sitini wadogo walikataa pendekezo hilo katika taarifa ya pamoja na kuwataka viongozi wa muda kulinda taasisi za kidemokrasia nchini humo. Sande Shomari anaisoma taarifa kamili. Katika taarifa yao viongozi hao wa upinzani walisema chombo kinachojulikana kama Baraza la Kitaifa la Mpito NTC kilichoundwa na serikali ya kijeshi kufanya kazi kama bunge hadi uchaguzi hakijaidhinisha ratiba hiyo na kutaka mazungumzo ya dhati kufanyika na vyama vyote vinavyohusika ikiwa ni pamoja na mashirika ya kiraia. Baraza la kijeshi halijatoa majibu yoyote kuhusiana na msomo huo wa upinzani hadi sasa. Baadhi ya wa wabunge wakiwemo wajumbe wa chama cha rais aliyepinduliwa Alfa Konde walipiga kura kupinga pendekezo la miezi 36 na kutoka nje ya mkutano wa ntc baada ya kuidhinishwa kanali mamadi dambuya mkuu wa jeshi lilochukua mamlaka katika mapinduzi ya septemba mwaka jana alisema mwezi huu pengine itachukua zaidi ya miaka mitatu Maghribi, kwa nchi hiyo ya afrika ya magharibi kurejea kwenye utawala wa kiraia aliambia runinga ya serikali kwamba baada ya mashauriano ya kisiasa alikuwa anafikiria mpito wa miezi 39 hii ikiwa ni mara ya kwanza amependekeza muda huo Mapinduzi ya Guinea ni moja kati ya manne kukumba mataifa ya Afrika ya Magharibi tangu Agosti elfu mbili na ishirini na kuzusha hofu kwamba mfumo wa kidemokrasia unarudi nyuma katika kanda hiyo mara tu baada ya, ya kuondokana na sifa za kutokea mapinduzi ya kijeshi ya mara kwa mara. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC, tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia. Ranil Wikremesinghe aliyewahi kuwa waziri mkuu wa Sri Lanka kwa mihula mitano leo ameapishwa tena, ikiwa juhudi ya kuleta utulivu kwenye taifa hilo la bahari ya Hindi lililoshuhudia misukosuko ya kiuchumi na kisiasa katika siku za karibuni. Wikremesinghe amekuwa ama, amechukua kiapo cha ofisi mbele ya rais Gotabaya Rajapaksa kwenye hafla iliyofanyikia ndani ya Ikulu. Ndugu ya rais Mahinda Rajapaksa alijiuzuru Jumatatu kama waziri mkuu kufuatia kasia kutoka kwa waandamanaji wanaopinga serikali. Kujiuzulu kwake mara moja kulipelekea kuvunjwa kwa baraza la mawaziri na kwa hivyo kuacha pengo la kiutawala. Hatua ya rais inaonekana kama njia ya kurejesha utulivu pamoja na hadhi ya kitaifa, wakati serikali yake ikiendelea kushauriana na shirika la kimataifa la fedha IMF kuhusu kujikwamua kiuchumi. Jumatano serikali imepeleka wanajeshi pamoja na magari yao kwenye barabara za mji mkuu wa Colombo ili kudhibiti hali. Watu tisa tayari wamekufa huku wengine zaidi ya mia mbili wakijeruhiwa kwenye kasia hizo. Jeshi la Korea Kusini limesema leo kwamba Korea Kaskazini imefanya majaribio matatu ya makombora ya masafa mafupi, ikiwa tukio la pili la uchokozi ndani ya wiki moja na la kwanza tangu rais mpya wa Korea Kusini kuapishwa siku mbili zilizopita. Mkuu wa jeshi la Korea Kusini amesema kwamba makombora hayo yamefyatuliwa kutoka kituo cha Sunan karibu na mji mkuu wa Pyongyang kuelekea pwani ya mashariki ya peninsula ya Korea, likiwa jaribio la 16 mwaka huu. Makombora hayo yanasemekana yamekwenda kasi ya kilomita 360 wakati ya kipaa hadi kilomita 90 angani. Jumanne, Yoon Suk-yeol aliapishwa kama rais mpya wa Korea Kusini ambaye ni mkonservative na mwenye kuchukua tahadhari kubwa kuelekea Korea Kaskazini, kinyume na mtangulizi wake Moon Jae-in, na ameahidi kuchukua mwelekeo wa kufuata misingi muhimu katika kukabiliana na taifa hilo. Ofisi ya kiongozi huyo mpya imelaani vikali jaribio hilo mapema leo wakati wa kikao cha kwanza cha usalama wa kitaifa chini ya utawala wake. Shirika la afya duniani limesema kwamba idadi ya watu wanaoambukizwa na virusi vya korona inaendelea kushuka kote duniani isipokuwa kwenye mabara ya Amerika na Afrika kulingana na utafiti wa hivi karibuni. Kwenye ripoti yake ya kila wiki WHO imesema Jumatano kwamba takriban watu milioni 3.5 wameambukizwa na zaidi ya vifo elfu 25 vimeripotiwa kote duniani ikiashiria kushuka kwa asilimia 12 na 25 mtawalia. Unasikiliza matangazo ya jioni ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Mara baada ya kusikiliza habari za dunia, moja kwa moja tunaelekea katika ripoti zetu. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta, baada ya kipindi cha mwaka mmoja, ameongoza mkutano kamili wa baraza la mawaziri katika ikulu ya rais jijini Nairobi. Mkutano huo umehudhuriwa na naibu wake William Ruto, ambaye amekuwa akibeza miradi ya serikali yake. Kenyatta na Ruto ambao kwa sasa wana misimamo tofauti ya kisiasa wamekuwa wakirushiana cheche za maneno. Wakati Kenyatta amemtaka Ruto ajiuzulu, Ruto amekataa kabisa kufanya hivyo. Je, kukutana huku kuna maanisha nini? Mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera anatuarifu zaidi. Ikulu ya rais jijini Nairobi imekuwa mwenyeji wa mkutano wa baraza la mawaziri Alhamisi kwa mara ya kwanza ndani ya kipindi cha miezi 14 baada ya kikao cha mwisho cha mawaziri kufanyika Februari tarehe 18 mwaka 2021. Kenyatta amewaongoza mawaziri wake kujadili maswala kadhaa ya umuhimu wa kimataifa na kimataifa kama sehemu ya kuchunguza mtazamo wa kiuchumi, athari ya kisiasa na matukio mbalimbali ya kimataifa yaliyosababisha kupanda kwa bei ya nishati, mafuta, chakula pembejeo baraza la mawaziri limeafikiana kuwaepusha raia wa Kenya athari hii na kuagiza wizara ya fedha kuendelea kutekeleza mpango wa uimarishaji wa bei ya mafuta. Aidha, baraza la mawaziri limeiagiza wizara ya kilimo kuimarisha upatikanaji wa mbolea ya ruzuku, wizara ya maji kuharakisha ujenzi wa mabwawa kutokana na athari iliyosababishwa na upungufu wa mvua kwa muda mrefu. Vilevile vile baraza hilo limezingatia mikataba ambayo Kenya imeingia na mataifa ya kigeni kama vile Marekani, Uturuki, Malawi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, Austria, Uswisi, Misri na Uingereza pamoja na utekelezaji wake. Mkutano huu unajiri baada ya kuongezeka kwa tofauti za kisiasa kati ya Kenyatta na Ruto hasa baada ya Kenyatta ihinisha kiongozi wa upinzani Raila Odinga kuwa mrithi wake katika uchaguzi mkuu wa Agosti 9. Ruto ambaye kisheria ni msaidizi mkuu wa Kenyatta amekuwa akiibeza miradi inayotekelezwa na, na serikali yake. Siku mbili zilizopita, Bwana Ruto ametangaza kuwa atabatilisha mikataba ya mfumo wa utekelezaji wa reli ya kisasa ya SGR akieleza kuwa watu fulani katika serikali ya Kenyatta wameteka nyara mpango mzima na programu zake, hali inayoleta umaskini mkubwa na hasara kwa raia wa pwani ya Kenya. Kenyatta na Ruto, licha ya kuchaguliwa kwenye chama kimoja cha Jubilii, wamekuwa wakirushiana cheche za maneno, na wakati Kenyatta amemtaka Ruto kujiuzulu Ruto amekataa kabisa kufanya hivyo. Mkutano huu pia unajiri wakati pamekuwa na madai nchini Kenya kuwa bwana Ruto alikuwa amepanga njama ya kimakusudi kumpindua rais Kenyatta kutoka madarakani kupitia hoja ya kukosa imani bungeni, kigezo kinachotajwa kusababisha mapatano yake na Raila Odinga, madai ambayo bwana Ruto ameyapuzilia mbali. Vilevile, Ruto amejikuta katika hali ambapo wameonana uso kwa uso na baadhi ya mawaziri ambao wamekuwa wakitumia maneno yasiyokuwa mepesi kumshutumu kuipinga serikali wakati anapata mafao yake na kukabiliana na bosi wake Kenyatta. Je, Kenyatta anakuwa na ugumu gani kuwa kwenye mkutano naibu wake ambaye amembeza kiasi hicho? Profesa Chacha Nyaigoti Chacha, mfuatiliaji wa siasa na uongozi nchini Kenya, anaeleza. Nafikiri anahitaji kutoa kauli ambayo ina msisitizo na msimamo kwamba yeye ndiye mkuu wa nchi na ana haki ya kupewa kila usaidizi na wale ambao amewateua kumsaidia sana sana naibu wake. Na, je, Ruto amejikuta katika mazingira gani? Profesa Chacha anaeleza tena. anahitaji kujirudi na kukubali kwamba hawezi kuendelea kupingana na mkubwa wake. Bwana Kenyatta amemtaja Ruto kama kiongozi mwenye pupa ya madaraka asiyeweka nchi kwanza mbele ya masilahi yake ya kibinafsi, na kwamba ameshindwa kumsaidia kutekeleza ajenda ya serikali ya maendeleo. Badala yake amekuwa akijishughulisha na kampeni za kisiasa, kutoa madaraka anapostaafu. Kwa upande mwingine, Ruto amekuwa akimtaja Kenyatta kama mtu asiyejali wakati wa ndani wake wanaombeza peupe na kushusha hadhi yake machoni pauma. Kennedy Wandera, sauti ya Amerika, Nairobi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili so, ya sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Wadau wa kisiasa wanaendelea kusisitiza umuhimu wa kuwa na sheria inayozuia ubunge uh, kufungamana na chama cha siasa ili kuepusha wabunge kuachishwa ubunge wao pale wanapofukuzwa wanachama. Ili Ligongo anatuarifu zaidi. Wadau mbalimbali wa siasa wanaendelea kutoa ushauri wa kuwepo sheria itakayowalinda wabunge pale vyama vyao vinapowavua wanachama. Shauri hili limetolewa kwa mara nyingine baada ya chama cha demokrasia na maendeleo Chadema kuwafuta wanachama wa bunge wake kumi na tisa wa viti maalum. Paul Luswilie ni mhadhiri wa chuo kikuu cha Dodoma, anasema hivi: kwa baadaye katika mabadiliko ya sheria na hasa katiba kwamba iwepo fursa ya kuwa na mgombea binafsi kwa sababu changamoto iliyopo sasa hivi ni kwamba ili uwe kiongozi wa siasa diwani mbunge na nani ni lazima udhaminiwe na chama cha siasa hata kama akija kunyang'anywa wanachama wa, wa anabaki na ubunge wake. Usiku wa kuamkia leo Chadema iliwavua wanachama wa bunge kumi na wanane akiwemo Halima Mdee ambaye amewahi kushika nyadhifa za juu za chama hicho na aliita uamuzi huo kuwa ni uhuni. Sentensi moja inayosema ni hivi, kilichofanyika pale hata mboye mwenyewe anajua ni uhuni. Katika kujibu shutuma hizo, mwenyekiti wa Chadema Freeman Boy alisema kile walichokifanya wabunge hao kumi na tisa wa viti maalum kujipeleka bungeni bila ridhaa ya chama ndiyo uhuni. Nao walikuwa ni mashuhuda na wameona maamuzi ya wajumbe, sasa waache mambo ya kihuni. Mbwana aliye mtu ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa, na anasema kitakachozuia ubunge wa wabunge hao kumi na tisa kwa sasa ni kwenda mahakamani pekee kama watawai mahakamani mapema kabla ya taarifa hiyo kufika au kuwasilishwa kwenye bunge, na mahakama ikafanya maamuzi madogo kupitia kwenye hati ya dharura, yawezekana e, kwamba bunge pia alifanya maamuzi ya kuwavua ubunge mpaka pale mahakama kuu itakapotoa maamuzi. Kwa hiyo nafasi pekee ambayo kwa sasa kwa maana ya e, hao wabunge kumi na tisa wa chama cha demokrasia na maendeleo Chadema waliovuliwa yu wanachama wake na Kuu la chama tafata na ubaki nayo kisheria ni kwenda mahakama kuu kufungua shauri la kuzuia chama kuwavua wanachama. VOA haikufanikiwa kuwapata wabunge hao kufahamu mpango wao wa sasa, hasa baada ya kuwepo habari kwamba wanataka kwenda mahakamani kuzuia maamuzi ya wajumbe zaidi ya mia nne waliotupilia mbali rufaa yao katika baraza kuu la chama cha Chadema. Kiongozi wa vuguvugu -vugu la kisiasa nchini Uganda, Peoples Transition Group Dr Kiza Besige amewekwa chini ya ulinzi wa nyumbani baada ya kukamatwa na maafisa usalama kufuatia jaribio lake la kuwahamasisha Waganda kuandamana dhidi ya gharama ya juu ya maisha ambayo alisema inaathiri wananchi wa kawaida wa Uganda. Muda mfupi uliopita, mwenzangu Sande Shomari amezungumza na mchambuzi wa siasa nchini Uganda na Bende wa Moto, na kwanza akataka kujua hali ilivyo baada ya tukio hilo. Daktari Desije kwa muda mrefu amekuwa ame, anaongea juu ya kuandamana na amekuwa anashurutisha wafuasi wake kwa miezi karibu nne sasa, kuweza kufanya maandamano akipinga bei za bidhaa ambazo zimekuwa zikiendelea zikienda na juu kuanzia mwaka mwanzo wa mwaka huu na nafikiri hakuweka choto sana, lakini kwa wakati wale wa leo asubuhi, nafikiri akaona haifumiliki tena, na alikuwa ametoka nyumbani kwake kuenda katikati ya mji wa Kampala, nafikiri kwa wazo kwamba apate Ufuasi wa watu wake, pengine wananchi wa kawaida, ukiacha Besigye mwenyewe alichokifanya, wanasemaje kuhusu e, madai ya Besigye na ya kukamatwa kwake? Wananchi, wananchi kweli kuna kero, na nilivyosema, uh, yeye kwa ujanja wake amefanya hesabu, akielewa kwamba mheshimiwa rais wa kule Tanzania amekuwa ugenini hapa Uganda na nafikiri ameondoka akarudi nyumbani kwake, na ikaonekana kwamba watu wa Tanzania walipofanya makelele, ili ilishangaza sana kwa sababu habari hapa Uganda zilionyesha kwamba rais wa Tanzania mheshimiwa Suluhu Hassan akaita baraza lake la mawaziri na akawaita usiku. Kwa hivyo hii nafikiri ni kama ku fanya aweze kufikiri kwamba hapa wakati huu Uganda pia ni, ni wakati mwema wa kuweza kushurutisha waganda kwa sababu wana hasira, wana huzuni, na wakati wa wiki moja zilizopita kulikuwa na madhaliba ya jemedari Muhoozi. Kwa hivyo hii ikajaza kero kwa wananchi, na kwa kweli kwa wakati huu inaweza kutokea maandamano makubwa sana. Leo katika matukio ya Afrika, tunazungumzia watoto ambao wanaacha shule nchini Ethiopia kutokana na ukame ambao umekumba sehemu nyingi za taifa hilo la Pembe ya Afrika. Umoja wa Mataifa unasema ukame mbaya sana umelipiga eneo la Pembe ya Afrika kwa miongo mingi, na hivyo kusababisha maelfu ya watu na takribani watoto zaidi ya laki sita nchini Ethiopia kukacha shule. Mamia ya shule zimefungwa. Kundi la hisani la Save the Children limejenga vituo karibu na kambi za wasiokuwa na makazi kwa ajili ya familia ambazo zimepoteza kila kitu, kusaidia kuwaingiza watoto madarasani. Hadija Riami anayesoma ripoti ya mwandishi Linda Givartash kutoka mji wa Gode katika mkoa wa Somalia nchini Ethiopia. Futbol huenda ukaonekana kama mchezo wa kujifurahisha, lakini watoto wanacheza ili kuendeleza vipaji vyao na imani ambayo wanaihitaji kuwa katika kipindi cha mpito cha kurejea madarasani. Zaidi ya familia laki tisa zimekoseshwa makazi kutokana na ukame unaouendelea ambao umesafisha kabisa hali ya maisha kwa wote wafugaji na wakulima. Ali Nur Muhammad anafanya kazi katika shirika la Save the Children nchini Ethiopia. This kutokana na kiwewe tofauti cha kisaikolojia ikiwa ni matokeo ya kukoseshwa makazi, ukame, vifo kwa mifugo na mengine mengi. Kama mnavyofahamu, tumetenga sehemu kwa ajili ya watoto wanaokuja walau kuweza kucheza na kufurahi, kusahau kinachoendelea katika familia zao na kaya. Juhudi zimewasaidia watoto wasiokuwa na makazi. Kama Ahmed Nur, alikuwa na hamu kubwa kuhusu elimu yake Nur ni mwanafunzi wa darasa la tano katika shule ya msingi ya Farburo nje ya Gode. Niliwaona watoto walio na umri wangu wakisoma, niliwauliza wazazi wangu kuniachia na mimi nijiunge shule, wanilileta hapa na mimi hivi sasa niko darasa la tano. Kimsingi, viwango vya elimu viko chini mno nchini Ethiopia, hasa katika maeneo ya vijijini na jamii za ndani sana. Kwa mujibu wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF, zaidi ya asilimia sitini ya wanafunzi wa shule za msingi hawafikii viwango vya kutosha vya kufaulu ili kufanikiwa kuingia katika viwango vya juu vya elimu. Hii ina maana kwamba asilimia 54 tu ya watoto ndio huvuka darasa la nane. Mkurugenzi wa UNICEF nchini Ethiopia, Jiafranco Ratigliano, anasema ndiyo maana tunapunguza hali ya kuvurugika kwa suala la masomo ambalo ni muhimu sana. Kama wakipoteza mwaka mmoja au miwili ya masomo hawataweza kurejea shule, kwa sababu ni swala kuu. Unafahamu, una miaka kumi na nne halafu unakaa na watu ambao wana miaka kumi na moja au kumi na miwili, hujihisi vizuri hata kidogo. Unajua familia ni maskini. Kwa hiyo hawaoni sababu ya kweli kusukuma hilo. Kwa hiyo mshtuko wake ni mkubwa. Moja ya vivutio ni kuwepo kwa programu za chakula mashuleni, lakini Save the Children ililazimika isitishe kutoa chakula kwa watoto katika shule ya msingi ya Farburo mwishoni mwa mwaka jana kwa sababu ufadhili haukutolewa tena, huku utapia mlo ukiwa unazidi kuongezeka kwa sababu ya ukame. Shirika hilo linajaribu kutoa lishi ya biskuti kuhakikisha watoto hawaugui. Wakati huo huo, wanajaribu njia nyingine za kuwasihi wazazi kuwaandikisha watoto wao shule. Shafi Omar Osman, mkurugenzi wa shule ya msingi ya Farburo, anaelezea: Tumewaonyesha the... wazazi watoto kutoka shule nyingine ambao wamefanya vizuri katika masomo yao na kutumia kama mfano wa kuongeza uelevu juu ya umuhimu wa elimu fursa ya kupata elimu ambapo wakiwa maeneo ya mbali, jamii ya walio vijijini, naweza kupelekea maisha tofauti kutoka yale ya ufugaji. Hilo ndiyo tumaini la Nur mwenye umri wa miaka kumi na sita. Nitakuwa ni mfugaji ambaye naishi msituni. Napenda kujifunza na kuwafundisha wengine ili kuwasaidia wazazi. Huku familia zaidi zikifurika katika kambi za wasiokuwa na makazi kila wiki, madarasa yamekuwa na msongamano mkubwa. Wanaotoa wa elimu wanasema shule za kudumu zinahitaji kujengwa kwa ajili ya matumizi ya muda mrefu. Unasikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Pamoja na kutusikiliza kupitia redio wa shirika wetu katika eneo zima la Afrika mashariki na Kati bila kusahau eneo la Maziwa Makuu, unaweza kutusikiliza vilevile kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com, na vilevile nakukumbusha usikose kujiunga nasi E, katika livetok hapo kesho lakini siku ya Jumamosi kuungana nami katika jarida ambapo tutaangalia habari moto moto zilizojiri kwa juma zima ambapo tutaangalia yale yaliyogonga hasa vichwa vya habari kutoka hapa Washington DC. E, moja kwa moja tuelekee katika muktasari wa habari ukisomwa na Harrison Kamau. Kiwanda cha kwanza cha kutengeneza chanjo za COVID-19 barani Afrika kimesema kwamba bado hakijapokea agizo la kutengeneza chanjo za kutosha, na kwa hivyo huenda kikalazimika kusitisha shughuli zake baada ya wiki kadhaa, kwa kile afisa mmoja mwandamizi wa WHO ameelezea kuwa ni kushindwa katika juhudi za kuhakikisha kuna usawa wa chanjo kote ulimwenguni. Somalia imepanga kufanya uchaguzi wa rais siku ya Jumapili baada ya kucheleweshwa kwa zaidi ya mwaka mmoja na hivyo kufikisha kikomo mchakato ambao umezua mvutano wa kisiasa nchini humo tangu kumalizika kwa muhula wa rais aliyeko madarakani mwaka jana bila kufanyika kwa zoezi hilo. Mamlaka ya uchaguzi imeorodhesha wagombea 39, wakiwemo rais wa sasa Mohamed Abdullah Mohamed, wengine wawili waliowahi kuwa marais, mmoja aliyewahi kuwa waziri mkuu maafisa wa ngazi za juu pamoja na mwanahabari mmoja. Kiongozi wa NATO Jens Stoltenberg, mapema leo amekaribisha uamuzi wa viongozi wa Finland wa kuunga mkono hatua ya kujiunga na muungano huo, akiongeza kwamba anaamini mchakato huo utafanyika kwa urahisi na haraka iwezekanavyo. Rais wa Finland Sauli Niinisto pamoja na waziri wake mkuu Sanna Marin, mapema leo ameelezea nia ya yao ya kujiunga na NATO hatua ambayo huenda ikabadili sera kuhusiana na namna taifa hilo litakavyoshughulikia uvamizi wa Rusia nchini Ukraine. Na hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu idha ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo yetu ya siku ya leo, mwelekezi ni Aida Isa, msimamizi ni Sandey Shomari, mimi jina langu ni Ed Ligongo na mwenzangu hapa Harrison Kamau kutoka Washington DC tunakuambia shukran kwa kuwa nasi na kama ni usiku, usiku mwema popote pale ulipo. Kama ni mchana, mchana mwema, asubuhi njema.