Mei 16 mwaka 2022, kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. mimi naitwa Kenneth Bwire na mimi ni Idi Ligongo. Tunasikika kupitia Radio Free Africa kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu, Radio Citizen kutoka nchini Kenya na kupitia mtandao wetu www.voaswahili.com. Ripoti na taarifa tulizonazo jioni hii ni pamoja na wagombea wakuu wa urais nchini Kenya wametangaza wagombea wenza, huku mpasuko ukitokea katika muungano unaoongozwa na Raila Odinga. Nafikiri inatia mvuto ukikumbuka kwamba naibu rais William Ruto jana amemteua Rigathi Gachagua ambaye anatoka sehemu ya Nyeri. Nyeri ndiko ambako rais wa tatu wa Kenya rais Mwai Kibaki. Kwa hiyo ni mvuto mkubwa, na nafikiri ategemea jinsi ambavyo siasa hizi zitapigwa. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika inaadhimisha miaka 60 tangu kuanzishwa kwake huku ikiwa inawafikia mamilioni ya watu kote duniani kila siku. Je, wafanyakazi wa zamani wanasemaje? Sasa hivi social media ina, inatoa changamoto. Umuhimu wa uh, vyombo vya habari vya nje ni kwamba vina authenticate zile habari. Ni miongoni mwa taarifa pamoja na ripoti utakazosikia kwenye matangazo haya ya nusu saa. Habari za dunia zinasomwa na Id Ligongo. Ukraini leo imesema vikosi vyake vimevirejesha vyuma vik, vimerudisha nyuma vikosi vya Rusia katika mkoa wa Kakiv, katika mashambulizi ambayo yameiwezesha Ukraini kufika katika mpaka wake na Rusia. Wizara ya ulinzi ya Ukraini imeposti picha za video zikionyesha kile ilichokisema kuwa ni vikosi katika mpaka, ambapo wanajeshi mmoja alionekana akimwambia rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky, tuko hapa. Hakukuwa na taarifa za haraka za kuthibitisha maendeleo ya hali hiyo baada ya kudaiwa kwamba Russia imesonga mbele. Kakiv, mji wa pili kwa ukubwa, vikosi vya Ukraine vimefanikiwa kutoa himaya katika eneo hilo na kufanikisha kuisukuma Rusia katika maeneo yake ya kujipanga ya Isium wakati ikilenga eneo la mashariki la Donbas. Rais wa Marekani Joe Biden amepitisha kupelekwa Somalia kwa mamia ya wanajeshi wa Marekani, wamesema maafisa wawili wa, wa, wa Marekani leo Jumatatu, ikiwa ni tofauti na amri ya rais wa zamani Donald Trump kusimamisha mpango huo wakati wa utawala wake. Kabla ya rais Trump kuondoa, Marekani ilikuwa na wanajeshi 700 nchini Somalia, ambao walijikita katika kusaidia vikosi vya nchini humo kupambana na wanamgambo wa Al-Shababu wenye uhusiano na Al-Qaida. Afisa mmoja ambaye hakutaka kutambulishwa amesema kwamba rais Biden amepitisha maombi ya wizara ya ulinzi kurejesha uwepo wa jeshi la Marekani Somalia ili kukabiliana vyema na wanamgambo wa Al-Shabab. Takribani wanajeshi 40 wa akiba na raia waliuawa Jumamosi katika shambulizi, katika mashambulizi matatu yanayoshukiwa yalifanywa na wanamgambo wenye msimamo mkali katika eneo la kaskazini na mashariki mwa Burkina Faso, shirika la habari la AFP limefahamu leo kutoka vyanzo vyake vya usalama na raia. Shambulizi hilo baya lililenga wanaojitolea katika idara ya ulinzi wa ndani ya nchi katika eneo la Gusel lililopo ukanda wa kaskazini wa Sahel na kuua takribani watu ishirini, ikijumuisha wanaojitolea kwa mujibu wa vyanzo vya shirika la habari la AFP, pamoja na mmoja wa viongozi wao. Ameongeza kusema kwamba katika siku hiyo hiyo wanajeshi wengine wa kujitolea na raia waliuawa mjini Marcoe katika eneo hilo hilo, ambapo vikosi vya usalama vimethibitisha kufanyika kwa mfululizo wa mashambulizi yakilenga wale wanaojitolea. Juhudi zimefanyika kuboresha usalama na kulinda raia walioshambuliwa. Safari ya kwanza ya ndege ya abiria imeondoka mapema hii leo kutoka mji mkuu wa Yemen, Sanaa, unaoshikiliwa na Wasi, ikiwa ni mara ya kwanza baada ya miaka sita ya vita vya wenyewe kwa wenyewe. Safari hiyo inaonekana kuwa ni hatua mwafaka kuelekea kurejeshwa kwa amani nchini humo ndege hiyo iliyokuwa na abiria 126 wakiwemo wagonjwa wanaohitaji matibabu maalum kwenye mataifa ya kigeni iliondoka ikielekea mji mkuu wa Jordan wa Aman, dakika chache baada ya saa tatu za asubuhi. Kwa sasa huko, Harison Kamau anatuarifu zaidi. Ndege za abiria zimezuiliwa kuruka kutoka kwenye uwanja huo tangu Agosti mwaka wa 2016 kutokana na mashambulizi kutoka kwa muungano wa nchi za kiarabu unaoongozwa na Saudi Arabia wakati ukikabiliana na waasi wanaoungwa mkono na Iran. Kufunguliwa kwa safari za ndege kwenye uwanja huo, kufunguliwa kwa barabara zilizofungwa na waasi kwenye mji wa Taez pamoja na kuruhusu meli za mafuta kwenye bandari inayoshikiliwa na Wahodhi ya Hodeida ni hatua zinazofuatia ya makubaliano yaliyofanyika Aprili tarehe mbili. Mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa Hans Grundberg ametaja kuanzishwa kwa safari za ndege mapema leo kama hatua iliyosubiriwa kwa hamu. Mkataba huo unaruhusu safari mbili za ndege kila wiki kuelekea kwenye miji ya Cairo na Aman. Washington pia imekaribisha hatua hiyo, wakati waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken akisema kwamba Marekani inahimiza pande zote kuzingatia juhudi za amani kwa ajili ya watu wa Yemen, akiongeza kwamba wanatarajia kuona ongezeko la safari za ndege kutoka na kuingia Sanaa kuendana na makubaliano yaliyosimamiwa na Umoja wa Mataifa. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Pakistan imetoa amri ya kuongezwa kwa ulinzi kwa waziri mkuu wa zamani Imran Khan siku moja baada ya kutoa madai kwamba kuna mpango wa kuuawa kwake, na madai hayo yameatoa katika mkutano wa hadhara ofisi. Ya waziri mkuu wa sasa wa Pakistan Shabaz Sharifu leo imeeleza kwamba imevielekeza vyombo vya serikali kuu na jimbo kutoa ulinzi mkali kwa viongozi, kwa kiongozi huyo wakati anapojitokeza katika mihadhara ama shughuli zozote. Chama cha Kan cha Pakistan Tahrik n Isnaf PTI kimepanga mikutano mikubwa ya kuipinga serikali kote nchini toka mapema mwezi uliopita wakati kiongozi huyo alipoondolewa madarakani baada ya bunge kupiga kura ya kutokuwa na imani naye. Imran Kan alisikika akisema Jumapili usiku katika mkutano wa hadhara uliofanyika katika mji wakati wa Faisalabad kwamba mipango inafanyika ndani na nje ya Pakistan ya kumuua mwanadiplomasia. wa juu wa Iran alitarajiwa kutembelea Umoja wa Falme za Kiarabu leo hii, amesema msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje na kupongeza uteuzi wa wiki iliyopita wa, wa Shekh Muhamed bin Zaid al Nahyan kuwa rais wa taifa hilo la huba. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje Said Khatib Zaden katika mkutano na wanahabari uliorushwa na televisheni amesema kwamba waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein Amir Abdullah anatarajia kusafiri kwenda UAE leo hii. Shirika la habari la serikali ya Iran limesema kwamba waziri huyo aliondoka Teheran kwenda kutoa rambirambi kwa kifo cha rais wa UAE Shekh Khalifa bin Zayed ambaye alifariki dunia Ijumaa iliyopita. Hii inakuwa ni ziara ya afisa wa juu wa Iran nchini humo toka wahodhi wa Yemen wanaoungwa mkono na Iran kuanza mashambulizi dhidi ya UAE mwezi Januari na kimbunga kikali cha mchanga nchini Iraq ambacho ni cha karibuni kabisa, ambapo raia wa Iraq wanasema hakijawahi kushuhudiwa katika wiki za karibuni, kimesababisha shule kufungwa katika baadhi ya majimbo, huku ofisi zikifungwa na safari za ndege kusimamishwa kwa katika uwanja wa kimataifa wa Baghdad leo hii. Mamlaka za Baghdad ikijumuisha wizara ya elimu zilitangaza leo hii kuwa siku ya mapumziko kwa taasisi za serikali ya mji, isipokuwa hospitali. Mamia ya watu kote katika mji mkuu wa na miji ya kusini walikwenda hospitali kwa ajili ya matatizo ya kupumua. <muchos> Unasikiliza Sauti ya Amerika kutoka Washington DC, Marekani. Habari za dunia zimesomwa na Idi Ligongo. Mimi naitwa Kennes Bwire. Matangazo haya pia yanasikika kupitia redio wa shirika kote Afrika Mashariki na Kati, ikiwemo redio Kaya pwani ya Kenya, redio Free ya Africa na UFM redio nchini Tanzania, redio Mwangaza na redio Malaika za Lubumbashi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Tunasikika sehemu mbalimbali duniani kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Wagombea wakuu wa urais nchini Kenya, naibu rais William Ruto na Raila Odinga wametangaza wagombea wenza. Odinga amemtaja aliyekuwa waziri wa katiba Martha Karua, huku William Ruto akimtaja aliyekuwa msaidizi wa rais Kenyatta Rigathi Gachagua kuwa mgombea mwenza. Wakati huo huo, Kalonzo Musyoka ametangaza kuwania urais baada ya kuvunja ushirikiano wake na Odinga. Kennedy Wandera anaripoti kamili. Baada ya vuta ni kuvute za kisiasa zilizodumu zaidi ya saa tatu kati ya Raila Odinga na aliyekuwa makamu wa rais wa Kenya wakati mmoja, Kalonzo Musyoka, zilizosababisha mafarakano ya kisiasa kati yao, hatimaye Bwana Odinga, katika ukumbi wa mikutano wa KICC jijini Nairobi, ametangaza Martha Karua kuwa mgombea mwenza katika kura ya urais ya Agosti 9 mwaka huu. Karua, kiongozi wa chama cha na Kenya na aliyekuwa waziri wa haki na katiba kati ya mwaka 2005 na mwaka 2009 na waziri wa maji kati ya mwaka 2003 na mwaka 2005 chini ya utawala wa rais wa tatu wa, wa jamhuri ya Kenya, hayati ya Mwai Kibaki na mbunge wa Gishugu kati ya mwaka 1992 na mwaka 2013, ameeleza kuwa uteuzi huo ni ushindi mkubwa kwa wanawake nchini Kenya. Martha Wangari Karua Aidha, ameeleza kuwa iwapo bwana Odinga ataibuka mshindi, serikali yao itapambania haki za kijamii na kukwamua uchumi wa Kenya. Karua, iwapo Odinga atachaguliwa kuwa rais, atakuwa mwanamke wa kwanza katika historia ya Kenya kuwa naibu rais. Azimio. Azimio. Azimio. Uteuzi wa Karua umemshinikiza bwana Kalonzo Jumatatu kugura muungano wa Azimio la Umoja unaoungwa mkono na Rais Kenyatta, licha ya kupendekezwa na bwana Odinga kuwa waziri anayesimamia majukumu makuu ya serikali. Bwana Kalonzo amevieleza vyombo vya habari kuwa haridhishwi na uteuzi wa Martha Karua. Kalonzo ambaye ametangaza kuwa anagombea urais kwa chama cha Wiper Democratic, licha ya chama hicho kuwa katika makubaliano ya kisheria na muungano wa vyama tanzu vya Azimio la Umoja, amesisitiza kuwa ni wakati wake wa kuchaguliwa kuwa rais wa tano wa jamhuri ya Kenya. Jumapili, William Ruto alimteua mbunge wa Madhira Rigadhi Gachagwa, aliyekuwa msaidizi wa kibinafsi wa Rais Kenyatta wakati akiwa waziri wa serikali za mitaa kati ya mwaka 2001 na mwaka 2006 kwa mgombea wake mwenza baada ya kutibuka kwa mkutano uliopania kutoa maafikiano Jumamosi. Bwana Ruto amemtaja Gashagwa kuwa kiongozi anayejali masilahi ya, ya raia wa Kenya, na licha ya kiongozi huyo kuandamwa na kesi za ufisadi mahakamani, Ruto amemtaja kama mtu shupavu aliye na ujuzi katika utumishi wa umma serikalini. Je, wawili hao wanatoa nguvu gani kwa Ruto na Odinga mtawalia? Profesa Hezron Mgambi, mhadhiri chuo kikuu cha Nairobi, anaeleza. Nafikiri inatia mvuto ukikumbuka kwamba naibu rais William Ruto jana amemteua Rigathi Kashagu, ambaye anatoka sehemu ya Nyeri. Nyeri ndiko ambako rais wa tatu wa Kenya, rais Mwai Kibaki hayati, sasa. Kwa hiyo ni mvuto mkubwa, na nafikiri itategemea ita, ita, ita jinsi ambavyo siasa hizi zitapigwa. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inaadhimisha miaka 60 tangu kuzinduliwa mwaka 1962. Matangazo ya VOA yanaofikia mamilioni ya watu kila siku katika nchi za Afrika mashariki na kati kupitia kwa redio, televisheni na kidijitali. BMJ Muridhi amezungumza na aliyekuwa mkuu wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Emmanuel Muganda anayeanza kwa kueleza namna matangazo yalivyokuwa wakati akifanya kazi na VOA kati ya mwaka elfu moja mia tisa sabini na tatu na elfu mbili na saba. Eh, zamani tulikuwa tutangaza tu kwenye shortwave. Kwa hiyo ukitaka tupata matangazo yetu yalikuwa yote ni shortwave radio, lakini baada ya mabadiliko haya ya teknolojia sasa hivi mtu unaweza kupata matangazo kwenye simu, sio lazima uwe na redio. Hizi simu za za sasa hivi zinapokea matangazo kama kawaida tu kwenye mitandao. Kwa hiyo ndio mabadiliko makubwa ambayo nimeona sasa hivi. Unajua so, zamani eh, watu wale ambao labda kuna uminyaji wa uenezaji wa habari eh, walikuwa wanategemea redio hizi za kimataifa BBC kinya na Sauti ya America. Eh, siku zako ulishuhudia hayo sana kabisa. Uh, nakumbuka kama mwaka mwaka themanini na mbili themanini na tatu wakati ndege ya Tanzania ilikuwa ilikamatwa na kwenda London, sisi ndo tu watu wanategemea si, kusikiliza sisi wajue kinachotokea hasa baada ya ile ndege kufika London, kwa sababu redio Tanzania walikuwa watangazi. Na sasa hivi unaweza kusema kuna umuhimu gani kwa hizi idhaa za kimataifa, tukiita VOA e kama moja ya idhaa hizo, wakati ambapo unajua kumefurika E, vyombo mbali mbali na mashirika mengine ya habari bado umuhimu upo, nadhani bado umuhimu upo, ingawa sasa hivi social media ina inatoa changamoto. Umuhimu wa uh, vyombo vya habari vya nje ni kwamba vina authenticate zile habari zina, kwa sababu social media unaandika chochote tu, kinaenda kwenye social media. Lakini wakisikia habari kwenye kwenye chombo kama Voice of America ama BBC inaipa hiyo habari authentication ya aina fulani. Mwisho kabla, tangu uondoke uh, kumekuwa na mabadiliko fulani kama ulivyosema, kimfumo kuingia kwa uh, hali ya kidijitali e, mpaka tumeanzisha uh, kipindi cha televisheni kinaitwa Duniani Leo. Kuna vipindi vingine vipya kama VOA Express, kwa Undani, e, Makale ya Wanawake. Nafikiri labda hayo uh, makale yalikuwepo hata siku zako, Maisha na Afya vile vile, live talk Eh, ni, nini unayoona kama ndio ndio mstakabali wa uh, tasnia hii hasa hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika uh? Ni kwamba uh, social media na technology actually ndio imesaidia ime sana, kwa sababu sasa zamani, tuk huwezi kufikiria kwamba unaweza kutangaza kwenye televishen kutoka Washington. Lazima uwe na kituo chako cha televishen pale, aidha Kenya ama Tanzania ama Uganda, lakini sasa hivi mnatangaza kutoka Washington. Kwa hiyo hiyo teknoloji imesaidia sana, na matangazo yenu yanaendelea kuwa muhimu. Ni aliyekuwa mkuu wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kati ya mwaka elfu moja mia tisa tisini na nane na elfu mbili na saba Emmanuel Muganda. Ni miaka sitini ya Sauti Amerika, VOM. Tuelekee nchini Somalia, ambapo rais wa nchi hiyo Hassan Sheikh Mohamud amerejea tena uongozini wa nchi hiyo baada ya kumshinda Mohamed Abdullahi Mohamed maarufu Farmajo. Sheikh Mohamud aliondoka madarakani miaka mitano iliyopita. Ushindi wake umeibua hisia mseto nchini Somalia na nchi jirani ya Kenya, ambapo baadhi ya raia wa Somalia ni wakimbizi, anavyoripoti mwandishi wetu wa Nairobi, Huba Abdi. Rais mpya wa Somalia, Hassan Sheikh Mohamud, atalazimika kukabiliana na kapu la maswala, hasa matatizo kwa miaka minne ijayo, kuanzia ukosefu wa usalama hadi ufisadi. Abdikadir Hussein, mtaalamu wa masuala ya siasa za Somalia, anasema ushindi wa Rais Hassan Sheikh Mohamud unajiri wakati ambapo nchi ya Somalia bado inakabiliwa na tishio la Al Shabab, na sasa atakuwa na majukumu mengi ya kujenga upya taasisi za kitaifa, kurekebisha uchumi ulioporomoka, na kufanikisha uhusiano bora kati ya mataifa Jirani. The current regime should make sure... utawala uliopo uhakikisha unaondoa na kuanzisha vita kali dhidi ya kundi la waasi la Al-Shabab ili waweze kulinda taifa zima kuanzia mwisho hadi mipakani. Pia ahakikishe waasi wanashindwa na kukabiliwa kwa njia zote. Uhusiano wa Kenya na Somalia ulionekana kudidimia chini ya utawala wa rais Mohamed Farmajo, wadadisi wakihoji pana haja ya kuzima malumbano ya kidiplomasia ambayo alitawala miaka michache Farmajo alipokuwa usukani. The international relations tilt to one side in any kind of governance. Kwa kawaida uhusiano wa kimataifa unaegemea upande mmoja katika utawala wa aina yote, na kwa hiyo Somalia ilikuwa na uhusiano wa Kenya ambao ulikuwa ni mzuri na wakati mwingine ni mbaya na matarajio ni kwamba uhusiano huu utaimarika kwa nguvu na Hassan Sheikh ataboresha jinsi uhusiano ulivyokuwa. Natumaini kuwa anaweza kuboresha pale Famajo alipoacha. Wakati akiondoka, milio ya risasi ya kusherekea ilisikika katika mji mkuu Mogadishu, huku raia wengi wa Somalia nchini Kenya wakitumai ushindi wa Hassan Sheikh utafumbua kitendawili cha mgogoro wa kisiasa ambao umedumu kwa zaidi ya mwaka mmoja baada ya muhula wa Farmajo kumalizika Februari mwaka 2021 bila uchaguzi. Inshallah, tunaingojea hivo. So nimesibota sana kwa Hasan Sheikh Mahamud. Inshallah, nimefurahia sana watu yote. Leo nimefurahia sana watu na sibot wa Farmacho ingine na aakiaiso, lakini nimesibota hiyo kwa Hasan Sheikh ni mzuri sana kuliko farmacho, so nimesibota sana. Rais mtarajiwa Hasan Mohamud anaingia mamlakani kwa Umoja wa Mataifa ukitaja kuwa raia milioni tatu nukta tano wa taifa la Somalia wanakabiliwa na hatari ya kiangazi. Mahmud atahitaji uwerevu na wepesi ili kukabiliana na changamoto zinazolikabili taifa hilo ambalo lijawahi kushuhudia amani tangu mapinduzi ya mwaka elfu moja mia tisa tisini na moja. Abdi, VOA Nairobi. Karibu katika kona ya michezo, msikilizaji, hapa moja kwa moja. Jina langu ni Sandey Shomari. Nitaanzia huko Tanzania, ambapo mwandishi wetu George Jegopa aripoti mashabiki wa Yanga wameanza kujiandaa kusherekea ubingwa wa ligi kuu baada ya timu yao kujiongezea pointi kutokana na ushindi uliopata bao mbili kwa bila mwishoni mwa juma na kufikisha jumla ya pointi 60. Tayari mashabiki wa Simba wanaonekana kukata tamaa kutokana na mwenendo wa ligi hiyo. Kwa jina anaitwa Godfrey Agremo Mtanga zamani ligi kuu ya tanzania bara ni ligi ngumu sana na mimi nikiwa kama mshabiki wa simba naanza kukata tamaa kwa sababu ya yanga jana kushinda goli mbili bila yanga akishinda mechi tatu tu akitoka na dro moja tayari yanga bingwa ubingwa unaenda jangwani kwa jinsi inavyoona hadi sasa yanga imeshuka nyumbani mara 24 wakati simba watani wa jadi wamecheza mchezo 23 na kufikisha pointi 49 na kuelekea huko nchini Kenya, wito umetolewa kwa wizara ya michezo nchini humo kuhakikisha kuwa uongozi wa FKF unasimamiwa na waliokuwa magwiji wa soka. Ndio kauli ya wa wadau wa soka baada ya kamati ya muda kumaliza hatamu yake. Denis Wanyonyi aripoti zaidi. Siku chache tu baada ya kamati ya muda iliyokuwa ikisimamia masuala ya soka nchini Kenya chini ya mwenyekiti wake jaji msaafu Aaron Ringera kukamilisha hatamu zake na kupisha kamati ya mpito kumalizia msimu huu, wito umetolewa kwa wizara ya michezo nchini Kenya kuhakikisha kuwa uongozi wa FKF utakaokuja unaongozwa na baadhi ya waliokuwa magwiji wa soka nchini. akiongenemezaa VOA. Siku chache tu baada ya waziri wa michezo Amina Mohamed kuboni kamati ya mpito, ya mpito ya FKF kusimamia ligi hii hadi msimu huu utakapokamilika, Said Dair aliyekuwa wakati mmoja katibu mkuu wa shirikisho la mchezo Soka nchini Kenya, tawi la kaskazini mashariki mwa Kenya, anasema kuwa ni vyema kwa taifa la Kenya kutumia marufuku ya sasa kutoka kwa FIFA kurekebisha na kusafisha shirikisho la FKF ambayo kwa muda imeshuhudia ufisadi tele. FKF, lazima tufikiria vile tutaweka former player kama Cameroon, sahi ni Eto'o. Juma lililopita mahakama kuu iliidhinisha na kuunga mkono hatua ya waziri Amina Mohamed kubuni kamati ya kusimamia soka. Kuna bea Sauti ya Amerika meza ya michezo kutoka Nairobi nchini Kenya, mwanakwetu mimi ni Denis Wanyonyi. Shukran sana Denis Wanyonyi, natuelekea huko Rwanda. Mashindano ya mpira wa kikapu wa vilabu bingwa barani Afrika, Basketball Africa League BAL, yanaanza rasmi katika ukumbi wa Kigali Arena na mwishoni mwa juma. Christopher Karenzi anasimulia zaidi. Katika mashindano ya Basketball Africa League, mwakilishi wa Rwanda, timu ya kampuni ya nishati REG imerejea nchini Rwanda ikitokea kambini nchini taki kujiandaa mashindano ya kimataifa ya bald yanayoanza tarehe 20 hadi 28 Mei mwaka huu. Kocha wa APR Basketball. Kwa ukweli rega walipipea vizuri eh, without a doubt, naamini wako na chansi ya kushinda hii kitu. Timu nane zilizofuzu fainali hii inayochezwa kwa mara ya pili hapa nchini Rwanda ni pamoja na mabingwa wa watetezi Zamalek ya Misri, Petro de Luanda ya Angola Cape Town Tigers Afrika ya Kusini, Forces Arme Police Basketball kutoka Cameroon, US Monastiri ya Tunisia, Seidu Legas, Seidu Legas Club ya Guinea, mwenyeji Rege BBC ya Rwanda na AS Sale ya Moroco. Huyu ni mwanamichezo wako Christopher Karenzi, meza ya michezo Kigali. Asante sana Christopher Karenzi kutoka Kigali. Na huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kombe la shirikisho barani Afrika, timu ya TP Mazembe imetolewa kwenye michuano hiyo kwenye hatua ya nusu fainali na timu ya Berkane ya Moroko kwa jumla ya magoli manne kwa moja. Mashabiki wa Lubumbashi wanasemaje baada ya matokeo hayo? Kaozikosha amezungumza nao. Ekipi yenyewe inatupachaka heshima eh, kwa maana gisi lipita tunahuzunika sana. Unaona je? mm-hmm. ujiwe wa Mazembe italomba tena entrainement ifanikiwe tena nguvu sana. bangare mafai ni kitu kanikitungiza kushida Asante sande Shomari na habari za spoti. Hapo tunafika mwisho wa matangazo ya jioni kutoka Sauti Amerika. Matangazo yamesimamiwa na Harisoni Kamau, mwelekezi Aida Isa. Hewani nimeshirikiana na Idi Ligongo. Jina langu ni Kenes Bwire, asante sana kusikiliza Sauti Amerika na kuacha na tahariri ya Sauti Amerika. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na maoni ya serikali ya Marekani. Akizungumza na waandishi wa habari katika kituo cha vyombo vya habari vya kigeni mjini Washington katika siku ya uhuru wa vyombo vya habari duniani, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anton Blinken alisema vyombo vilivyo na nguvu na huru ni msingi wa demokrasia yeyote yenye sifa na ndiyo inayosaidia wananchi kuelewa matukio pamoja na nguvu zinazounda maisha yao. Inaruhusu watu kujihusisha ipasavyo katika nyanja za kisiasa na kiraia katika jamii zao, mataifa yao pamoja na ulimwengu. Cha kusikitisha ni kwamba uhuru wa vyombo vya habari unakabiliwa na vitisho vikali kutokana na vita pamoja na migogoro na vilevile vile kutoka kwa serikali na watendaji wasio wa serikali kama vile taasisi za kigaidi na uhalifu ambazo zinatishia, zinanyanyasa, kuwafunga na kuwashambulia waandishi wa habari. Waziri Blinken alielezea waandishi wa habari waliouawa katika wiki za hivi karibuni huko Ukraine na wengine wengi waliojeruhiwa wakati wa vita alivyochagua Putin, mauaji ya waandishi wa habari nchini Bama na Yemen, mashambulizi na kuwekwa kizuizini au kufungwa kwa waandishi wa habari nchini Rusia, jamhuri ya watu wa China na nchini Afghanistan. Alielezea kwamba serikali zinaongeza aina za ukandamizaji wa jadi kwa mbinu mpya zinazolenga kudhoofisha uhuru wa vyombo vya habari, ikiwa ni pamoja na kudhibiti mtandao kwa kuzima au udhibiti wa moja kwa moja, ufuatiliaji wa kiholela au usio halali, na kudukua vifaa na mifumo ya waandishi wa habari. Idadi kubwa ya uhalifu dhidi ya waandishi wa habari kote unafanywa bila kuadhibiwa, waziri Blinken alisema, akituma ujumbe wa wazi kwa wahalifu kwamba wanaweza kuendelea kulenga vyombo vya habari bila matokeo. Marekani inapigana dhidi ya ukandamizaji huu kwa njia mbalimbali. Kwa wanahabari walio hatarini nchini Ukraine, kwa mfano, Marekani inatoa majaketi yenye kuonyesha kwamba ni waandishi wa habari, vifaa vya huduma ya kwanza na simu za satelaiti. Marekani pia ilianzisha kituo cha waandishi wa habari mjini Lviv na imetoa msaada wa dharura na msaada wa kisaikolojia kwa waandishi wa habari wanaoripoti vita. Aidha, Marekani inaendelea kuibua kesi za wanahabari kote duniani wanaolengwa na kazi zao. Marekani pia ina ushirikiano na miungano mipana ya nchi ili kufichua ukandamizaji na kujiunga na Marekani katika kutumia vikwazo vilivyolengwa dhidi ya wale wanaodidimiza au kukanyaga uhuru wa vyombo vya habari. Marekani ina mchango muhimu katika kukuza haki ya uhuru wa kujieleza, ikiwa ni pamoja na vyombo vya habari huru nyumbani na pia duniani kote, alisema waziri wa mambo ya nje Blinken. Mtiririko huru wa habari, maoni, mitazamo, ikiwemo ile inayopinga, ni muhimu kwa jamii zinazojumuisha na kuvumiliana. Hiyo ilikuwa ni tahariri iliyoelezea sera