Ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Jina langu Harizon Kamau. kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc kipindi ambacho kama kawaida huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari tunapekua, pekua msikilizaji tunachimbua na tunakupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaangazia hali ilivyo hivi sasa hapa marekani kufuatia shambulizi la risasi lililotokea katika mji wa Buffalo katika jimbo la New York ambapo kijana mzungu aliyekuwa na bunduki alidaiwa kuwaua watu kumi weusi na kujeruhi wengine watatu katika duka la vyakula katika kitendo ambacho kimetajwa kama cha ubaguzi wa rangi. Uchunguzi huo unafanywa kwa kina zaidi ambapo utahusisha na watu wanaotaka kumiliki silaha. Pamoja na risasi hapo Marekani. Kwenye sehemu ya pili tutaangazia mgogoro wa kikatiba unaonukia tena nchini Kenya baada ya kinara wa upinzani Raila Odinga kutamka kwamba endapo atashinda uraisi atamteua naibu wake Madha Karua kuwa waziri wa maswala ya sheria, jambo ambalo baadhi ya wanasheria wanasema kitakuwa ni kinyume cha katiba ya Kenya. Ni kwa undani, mimi ni BMJ Mridhi Mskilizaji, Rais wa Marekani Jo Biden ametangaza hiyo jana kwamba tukio lililotokea mwishoni mwa wiki la shambulizi la risasi kwa umma e, katika mji wa Buffalo kwenye jimbo la New York hapa Marekani, ambapo kijana mmoja mzungu aliyekuwa na bunduki anadaiwa kuwaua wa kumi weusi na kujeruhi takriban watu watatu kwenye duka moja la kuuza vyakula na vilevile bidhaa zingine manake supamaketi, katika kitendo ambacho kinatajwa kuwa cha ubaguzi wa rangi ambao pia umetajwa kuwa ni ugaidi wa ndani ya nchi uliochochewa na mzungu mwenye msimamo mkali. Biden na mkewe Joe Biden walikutana kwa faraha na ndugu ya watu waliouawa na watu wengine watatu ambao walijeruhiwa katika tukio hilo kwenye duka la Tops Friendly Supermarket kabla ya kuzungumza kwa muda mfupi na Wamarekani kuhusu kila mmoja wao kwa kuwataja majina yao akihutubia kupitia njia ya televisheni katika jiji la Kaskazini Mashariki mwa Marekani hilo la Buffalo, New York. Rais Biden alilaani shambulizi hilo na kusema kwamba kundi la watu wazungu wabaguzi ni sumu na haliwezi kushinda na kwamba ubaguzi kama huo hauna nafasi nchini Marekani hata kidogo. Baadaye kidogo tutaungana na mchambuzi wa masuala ya siasa za hapa Marekani, Profesa Patrick Nigula, lakini kabla ya hapo, hebu nimkaribishe mchambuzi wa siasa za hapa Marekani pia Dr Timothy Sadera akiwa kule mjini Atlanta, jimbo la Georgia. Kwanza atupe tathmini yake kuhusu hayo yaliyozungumzwa na Rais Joe Biden na anavyoliona suala hili kwa ujumla. Shukrani kaka. Jambo hili ambalo limejitokeza kwa sasa linatia wasiwasi mwingi, manake yamekuwa mambo yanayoonekana kusambaa, haswa a, katika mauaji ya watu kiholela. Jambo hili limeleta utata mkubwa na pia kuleta mwamsho. Maanake sasa huu ni msimu wa muhula wa kati, yaani uchaguzi wa muhula wa kati, na hapo unaona ya kwamba jambo hili linapotokea linakuja kuzusha wasiwasi, linakuja kuzusha kutoelewana, na pia ili kuleta uh, kutoelewana kati ya viongozi. Asante sana Sadera. Uh, kwanza msikilizaji E, ni kupe historia fupi kuhusu mauaji hapa Marekani ya kutumia bunduki. Visa ambavyo vinaripotiwa kama vilivyosababisha ama vilivyopelekea vifo vya watu wengi zaidi ni pamoja na kisa kimoja, mashambulizi yaliyotokea katika Route 91 kule Harvest Music Festival, Las Vegas mwaka 2017, ambapo watu 60 waliuawa na 850 kujeruhiwa. Mwaka 2016 watu 49 waliuawa na 53 wali kujeruhiwa katika mji wa Pulse Orlando kule Florida. Uh, katika Virginia Technical College uh, kule Blacksburg, Virginia mwaka elfu mbili na saba watu thelathini na wawili waliuawa na kumi na saba kujeruhiwa. Sandy Hook Elementary School kule Newtown, Connecticut watu ishirini na sita waliuawa katika shambulizi lililofanyika mwezi Desemba mwaka elfu mbili kumi na mbili ni orodha ndefu kweli kweli, msikilizaji, Lube Cafeteria, Walmart, McDonald's, Majori Stoneman Douglas High School, mgahawa wa Borderline Bar and Grill, yote hayo yametokea katika miaka ya karibuni msikilizaji, na ni suala ambalo limeendelea kuibua wasiwasi na kupelekea mgawanyiko hasa wa kisiasa kuhusu sheria za umiliki wa bunduki kote hapa Marekani. Jambo hilo ni nzito ama kweli, ukiangalia kwa sasa kuna majimbo ambayo pia yameruhusu hata ununuzi na ubebaji wa bunduki uh, bila, bila kuwa na leseni. Lakini jambo hili linapotokea linawatishia wengi, kwa sababu linalenga maeneo ambayo yana wengi ambao ni weusi. Kwa hivyo jambo hili linapoendelea kutokea, ni kuwatia wengine, ni kuhofia wengine wasiingia katika uh, uchaguzi ama kuwaleta waone ya kwamba hawastahili. Lakini mambo kama haya yanapoanza tunajua kwamba ni mwamsho tu lakini naangalia kwamba kuna sisitizo zinazowasukuma kufanya kitendo kama hiki. Na msikilizaji, baada ya maelezo hayo, kama nilivyokuahidi, tutazungumza na Profesa Patrick Nigula wa chuo kikuu cha South Carolina hapa hapa Marekani. Profesa Nigula, twende moja kwa moja tuzungumzie suala hili uh, kwanza tuniseme kitu kikubwa zaidi cha kuangazia kuhusiana na swali lako ni ujio wa rais wa taifa hili kubwa hapa Marekani kule Buffalo, New York. Katika tukio hilo uh, rais Joe Biden ambaye ametembelea eneo lile na kuweka maua yeye pamoja na First Lady uh, na hii tu niseme tu ni kwamba kama ni, inavyojulikana ni, rais ni mtu ambaye anakwenda kutoa faraja wa wale wote uh, waliopatwa na maafa haya. Kwa hiyo so, basi nianze tu kwa kusema kwamba hili uh, jambo ni kubwa, na rais wa Marekani mwenyewe amekwenda kulitembelea eneo hilo la tukio na kuzungumza na wananchi uh, pamoja na first responder waliokuwa, ambao wanashiriki katika kutunza amani uh, hapo katika mji wa Buffalo, New York. Sasa hii si mara ya kwanza ambapo tunazungumza kuhusu mauaji ya watu wengi hasa kwa kupigwa risasi e, lakini linaonekana ni swala limepata cheche nyingi zaidi, hasa ikizingatiwa kwamba e, ishathibitishwa kwamba aliyewapiga risasi ama mshukiwa huyu ni, e, ni mzungu na waliouawa ni watu kumi weusi. E, na, na wengine watatu inaelezwa kwamba e, walikuwa aidha ni wazungu wamechanganyika wa, wa rangi, lakini swali hapa ni kwa nini msisimko mkubwa huu? E, sasa tukianza kama tunaanza upya tena kuzungumzia swala la bunduki na mauaji ya kiolela, bunduki na mauaji ya kiolela ya, ni tunaweza kusema tu yana kama wiana tu na kwa sababu tumekaribia katika chaguzi hapa Marekani, tunaona tu watu ambao wana mtazamo tofauti na matabaka mengine ya rangi, mara nyingi sana huwa wanachochea na kuleta machafuko kama haya tu ambayo yametokea huko tena Buffalo, New York na mengine kadhaa yaliyotokea katika maeneo mbalimbali hapa Marekani. O, tukiangazia zaidi katika tukio hili lilotokea Buffalo, New York, ndugu mtangazaji, tunaweza kusema tu ya kwamba ni, ni swala la ambalo limekuwa likizungumziwa kwa muda mrefu, hususan katika wale watu wanaotakiwa kumiliki silaha pamoja na risasi uh, wawe wanaangaliwa ni kama kweli wanafaa, uh, ili ku, ku, kuepukana na tukio kama hili ambalo limetokea hivi karibuni hapo Buffalo. Ni vizuri uh, umezungumza hivyo kwa sababu suali langu lililokuwa lifuate ni kuhusu jinsi ambavyo pia suala hili linaangaliwa kwa jicho la ubaguzi wa rangi. ni, ni, ni, ni seme tu, uh, kwa nini niseme tu kwamba kwa sababu yule aliyetenda kitendo hiki cha mauaji ni mzungu, na wengi waliofariki uh, katika tukio hili ni weusi, kama ulivyogusia hapo mwanzo, linachukuliwa kama ni, ni ni tatizo ambalo limetokea miaka mingi, mi tatizo ambalo linaendelea kutokea hapa Marekani, kati ya matabaka ya rangi, lakini tujikite zaidi katika watu wenye matatizo ya akili na jinsi ambavyo wanafanya maamuzi yao wakati wameshika silaha. Kwa hiyo mimi tu niseme tu ni kwamba uchunguzi huo unafanywa kwa wa kina zaidi, ambapo utahusisha na watu wanaotaka kumiliki silaha pamoja na risasi hapa Marekani, kufanyika kwa mabadiliko hasa uh, ya sheria. Unaona mchakato wenyewe uh, utakuwa ni rahisi sasa kwa sababu ya eh, hamasisho ambazo zimekuwepo, hamasa iliyopo au ni mvutano uleule. Kwa sababu kama nilivyosema, hii si mara ya kwanza tunashuhudia eh, tukio kama hili ambalo mara kwa mara hufuatiwa na eh, che, che, cheche za moto, cheche za matamshi kutoka mirengo, na mara nyingi nachukua ni suala linalochukua mrengo ama mwelekeo wa kisiasa unaona ku... nini ambacho kitakuwa tofauti sasa hivi, hasa ukiangalia kwa sababu kuna hiyo changamoto ya nani atapigia kura, kama wataweka sheria e, zitakazoweza kudhibiti e, baadhi ya silaha ambazo wengine wanasema hazihitajiki kuwa mitaani? Ah, niseme tu suala hili linaturudisha nyuma kule ambapo lilikuwa likizungumziwa na kujadiliwa kwa karibu zaidi na watunga sheria na wanasiasa hapa Marekani juu ya kubadilisha sheria za umilikaji wa silaha kali pamoja na risasi nyingi. Kwa hiyo basi tu niseme tu ya kwamba itakuwa ni vigumu sana kubadilisha sheria kutokana na watu wenye mlengo ambao wanadhani kwamba wana haki ya kumiliki silaha kali pamoja na risasi nyingi, kutokana na, na kudhaminiwa na vyombo vikuu vya silaha hapa vinavyopigania haki za wamiliki wa silaha kali na risasi hapa Marekani. Kwa hiyo tusubiri tu ya kwamba majadiliano yanaendelea kati watunga, tunga sheria, a, ya watunga sheria katika ngazi ya serikali kuu pamoja na katika majimbo yote hapa hamsini Marekani na hiyo, tuvute subira na na na mimi na, mtazamo wangu binafsi nafikiri tu ya kwamba kuna hatua nzuri za kisheria na kisera ambazo zinaweza zikafikiwa katika siku za baadaye. Shukran sana Dkt. Migula kwa kuzungumza na Sauti ya Amerika. Asante sana kwa kunipatia nafasi hii, msikilizaji. Eh, Profesa Patrick Nigula ni wa chuo kikuu cha South Carolina na ni mchambuzi wa masala ya siasa za hapa Marekani, na ndiye anayetukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi Kwa Undani kutoka hapa Washington. Lakini usiondoke, kwa sababu nitarejea muda si muda na sehemu ya pili. Karibu msikilizaji kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ukiwa nami BMJ Murithi nikiwa hapa Washington. Mgogoro wa kikatiba unanukia tena nchini Kenya baada ya kinara wa upinzani Raila Odinga ambaye ndiye mgombea urais wa muungano wa Azimio la Umoja kutamka kwamba endapo watashinda urais atamteua naibu wake kuwa waziri wa masuala ya sheria. Suala ambalo linatajwa na baadhi ya wanasheria kama kinyume cha katiba ya Kenya. Ili kupata mengi zaidi, tuungane na wenzangu Josphat Kioko na Salma Muhamed wakiwa mjini Mombasa. Asante sana. Jumatatu iliyopita Mei kumi na sita ni siku ambayo mgombea urais wa Kenya na kiongozi wa upinzani Raila Amolo Odinga alitangaza kuwa mwanamke atakuwa mgombea mwenza Alipomteua wakili wa miaka mingi nchini Kenya Bi Martha Karua, aliweka historia katika uongozi wa Kenya kupata mwanamke wa kwanza kuteuliwa kugombea wadhifa wa naibu rais. Siku hiyo hiyo Bwana Odinga alitoa tamko kuwa naibu wake Bi Karua atakuwa pia waziri wa sheria na masuala ya katiba kuanzia Agosti watakapokuwa wanaingia ofisi ndani ya ikulu ya rais mjini Nairobi na suala hilo limeturudisha nyuma wakati katiba ya mwaka elfu mbili na kumi ilipoanza kutekelezwa. Kwa wakati huo kulikuwa na masuala ambayo yaliweza kushughulikiwa na ikawa kwamba hakuna mjumbe aliyechaguliwa kuongoza akitokea bunge akashikilia wadhifa wa CS wakati huo. Kwa mfano kulikuwa na wabunge ama viongozi watatu, akiwa ni Joseph Nkaisere ambaye ni marehemu na Dan Kazungu na Charles Keter ambao wao walikuwa wanashikilia nafasi za ubunge walilazimika kujiuzulu kutoka kwa viti vyao vya kuchaguliwa ambavyo walikuwa wakishikilia. Joseph Kanseri alijiuzulu kuwa mbunge wa Kajiedo Kaskazini na kuchukua wadhifa wa waziri wa mambo ya ndani, na Dan Kazungu alijiuzulu kama mbunge wa Malindi na kuchukua wadhifa ule wa waziri wa madini. Mwelekeo uliochukiwa nchi ya Kenya ili kufuatia katiba mpya ya mwaka elfu mbili kumi ya kwamba mtu ambaye yote atashikilia nafasi ya ubunge hawezi kuwa atapewa nafasi katika serikali. Swali ambalo liliweza kuibuka ni iwapo Raila Odinga atashinda kiti cha urais, basi itakuwa ni kikatiba kumpa Martha Karua unaibu wa rais au waziri wa sheria kwa wakati mmoja. Kifungu cha 152 na kifungu cha tatu cha katiba ya Kenya kinasema katibu wa baraza la mawaziri hata kwa mbunge au spika au seneta. Iwapo basi Raila atashinda urais, Karua yani, ambaye atakuwa ni naibu wake wa rais, hawezi kuwa mbunge, bali mwanachama wa halmashauri kuu yani ile executive state. Kwa hivyo, ikiwa atateuliwa kuwa waziri wa haki, basi Raila Odinga atakuwa amekiuka kifungu cha 152 cha katiba. Wataalamu wa sheria wanatofautiana Sasa tamko hilo limetoa mihemko ya kisiasa na malumbano ya maneno hata baina ya wanasheria wenyewe. Sababu ni gani? Wao pia wanaegemea mirengo tofauti ya siasa za Kenya kwa mfano, wakili Veronica Maina ambaye ni katibu mkuu wa chama cha UDA amesema tangazo la Raila Odinga limekwenda kando na majukumu ya kikatiba ya naibu rais katika utawala wa sasa wa Kenya upande mwingine wakili wa masuala ya kikatiba ben shihanya naye anasema rais ana mamlaka ya kumpa naibu wake majukumu yote ama hata afisa yote wa serikali majukumu ya kuhudumia taifa hili na kwa sababu ya tofauti hizo za fikra na taswira kuhusu atakayoteuliwa atafanya jukumu gani hapa voa idhaa ya kiswahili Tunazungumza kwa njia ya simu na Nelson Harvey, ambaye kufikia Machi mwaka huu alikuwa ndiye rais wa chama cha wanasheria nchini Kenya, Law Society of Kenya. Na kwanza karibu katika mahojiano yetu, na utueleze mtazamo wako wa kisheria au wa kikatiba e. Katiba ya Kenya iliyopo wakati huu inasema kwamba naibu wa rais atakuwa msaidizi mkuu wa rais na yule naibu wa rais hatakuwa na kazi yeyote katika idara ya umma. Na ukizingatia hayo, ni bayana ya kwamba ikiwa utateuliwa kuwa yule ambaye atagombea pamoja na mgombezi wa urais na yule rais akifanikiwa awe rais, basi wewe huwezi kuwa waziri e, kuongezea kuwa naibu wa rais, kwa sababu katiba hairuhusu jambo kama hilo. Iwapo ije katika uchaguzi Azimio ipitishe mgombea wa urais, apiti na makamu wake, na amchague kwa waziri nini kitafanyika? E, aliyekuwa waziri mkuu Raila Odinga amesema kwamba yeye atafuata nyayo ya Rais Uhuru Mwigae Kenyatta. Je, historia ya Uhuru Mwigae Kenyatta ni ipi? Ni mtu ambaye anakaidi katiba, mwenendo e, e, wake uamuzi wake uongozi wake haujaambatana na vigezo ambavyo vimewekwa na katiba, na ikiwa tutazingatia mambo kama hayo huyu jamaa akishinda uchaguzi awe rais na afanye e, uteuzi kama ule, basi huo uteuzi ni ule ambao utaweza kutupiliwa mbali na mahakama, ikiwa kutakuwa na lalama yoyote itakayoleta katika mahakama. Sababu katiba e, lazima izingatiwe. Katiba na uchaguzi iwezi kuwa ni, ni, ni, ni ulingo wa watu kulumbana na wapinzani wao na kuwaahidi wengine vyeo ambavyo haviambatani na mwongozo ulioletwa na, na katiba. Katiba hiyo hiyo ya Kenya kuna manufaa ambayo rais wa nchi anapatiwa, yale mamlaka ya kupeana kazi kwa wafanyikazi wake. Kwa muktadha huo, unadhani kwamba ataweza kumwasain ama kumpatia kazi naibu wake a, kazi yote ile? Sioni uzito gani uliopo katika afisi ya waziri ambaye atakuwa anashughulikia maslahi ya eh, haki na katiba na yeyote an, an, anaweza kufanya kazi jua. Na katika mrengo wa aliyekuwa waziri mkuu Raila Odinga, kuna wengi ambao wanaweza kufanya hiyo kazi, lakini mimi nazosema hivi, hizi ni ahadi za uongo, sababu wezi peana ahadi ambazo ziwezi timizika kikatiba. Huenda jambo hili limetumika kama e, nyambo ya kuwanyakua wapigaji kura kutoka katika eneo la mlima Kenya ili waweze kuambatana na sera za Raila Odinga kusababu, du, du tu, e, mata, e, kuna, ambao, kwa sababu tusiangalie tu wakili Masa Karua pekee. Kuna wengine ambao wameaidiwa nafasi za kazi. Kwa mfano, kuna mwingine ameaidiwa nafasi ya kuwa waziri wa wa, wa, wa shamba na na afi mwingine ameaidiwa kuwa waziri wa fedha. Auwezi peana ahadi kama hizi ikiwa unagombea kuwa rais, sababu jukumu la kuwateua wale ambao watakuwa mawaziri ni jukumu lako wewe mwenyewe. Usilitumie kama e, nyambo ya kuwadanganya ya ku, ku, ku, ku, ku, wapiga kura kwa sehemu yako. Katiba haimruhusu kumpa naibu wa rais nafasi yoyote katika idara ya ya ya, ya umma na ikiwa suala hilo litapelekwa mahakama kuu na kuambia bila tashwishi yote uteuzi huo utatupiliwa mbali. Ni lazima achague mmoja, ampe nafasi ya kuwa naibu wa rais ama ampe nafasi ya kuwa waziri wa haki na na katiba. Tuzingatie jambo fulani, hapo awali tumewahi kuwa na waziri wa wa haki na katiba. Kwanza alikuwa Tom Mboya. Pia huyu Martha ka, eh, Karua mwenyewe amewahi kuwa katika wizara hiyo. Saa hii katika katiba ya mwanasheria mkuu na afisi ya mwanasheria mkuu imetengwa kando katika katiba na sheria ndogo hakuna umuhimu wa kuwa na waziri ambaye atakuwa na mamlaka kama mamlaka ya mwanasheria mkuu. Huu ni upuzi. Kwa mtazamo wako, swala hili ambayo tunakuuliza, nini kinafanya wanasheria watofautiane? Kuna wale wametuambia kwamba anaweza, rais anaweza achagua na ana mamlaka mm, na kuna wale wamesema haitawezekana. Mbona tofauti hizi? Kunao wengine watakupatia wasia tofauti, lakini nakuhakikishia kwamba wasia wangu ambao nimekupatia unaambatana na usomi wangu wa kikatiba na uelewevu mambo ya kisheria na kisiasa hapa nchini. Hawezi kumteua naibu wa rais au ni waziri. Ikiwa jambo kama hilo lingewezekana, basi lingefanyika katika miaka kumi iliyopita ya utawala wa Rais Uhuru mwenzawe Kenyatta. Naam, huyo ni rais wa zamani. Nelson Havi katika chama cha sheria hapa nchini Kenya maoni hayo yanakinzana na ya mwanasheria wa katiba Ben Sihanya ambaye anasema naibu wa rais anaweza kukabidhiwa hati au cheo na mkuu wa nchi. Sheria na katiba inaruhusu rais kufanya hivyo, alisisitiza huyo mwanasheria wa katiba. Mawaziri kwa kawaida hukaguliwa na kamati ya uteuzi inaundwa na spika ambaye ni mwenyekiti na naibu spika, kiongozi wa chama cha walio wengi, kiongozi wa chama cha wachache, naibu kiongozi wa chama cha walio wengi na wajumbe wengine wasiozidi ishirini na mbili. Kamati ya uteuzi huteuliwa ndani ya siku saba kwenye mkutano wa bunge jipya. Wakili huyu wa katiba Sihanya ana maoni kwamba Karua anaweza kupanda hadi nafasi ya uwaziri bila kukaguliwa na kamati ya uteuzi. Kilichojitokeza hapa ni kwamba wote hawa wananumbana hapa kuhusu uteuzi huo. Wamezungumzia kifungu cha kisheria kuhusiana na katiba mpya ya Kenya iliyopitishwa mwaka elfu mbili na kumi. Lakini la mno zaidi kwa wewe msikilizaji ni kwamba Bi Martha Karua amewahi kuhudumu katika wadhifa huo wa waziri wa maswala ya haki na maswala ya katiba wakati wa utawala wa Rais hayati Mwai Kibaki. Tutakomea hapo na tuwarudishe kwa wenzetu Washington. Asanteni sana wenzangu hapo Salma Mohamed na Josfat Kioko kwa kututayarishia sehemu hiyo ya pili ya kipindi kwa undani, kuhusu siasa za Kenya. Hadi hapo, msikilizaji, tunafika mwisho wa kipindi kwa undani. Kwa niaba ya wote waliokifanikisha, msimamizi kama kawaida ni Meri Mgawe, msimamizi mkuu Hadija Riami, mwelekezi amekuwa ni Saida Hamdun, mimi naitwa BMJ Mridhi. Kwa heri ya kuonana, tukutane hapo kesho inshallah. Asanti sana kwa muda ulionipa, wakati tukiwa na wewe, wakati tukisikiliza marudio ya kipindi cha Kwa Undani kutoka hapa Washington DC. Hadi wakati mwingine, jina langu Harrison Kamau, nikikutakia furaha, fanaka na baraka, popote ulipo. Kwa heri ya kuonana, be