Hii ni idhaa Kiswahili ya sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, ikiwa sasa ni saa tatu za usiku, saa za afrika mashariki. Zifuatazo ni habari za dunia, na msomaji wako ni mimi harrison Kamau. Maafisa wa usalama wa Ethiopia wanaendelea na msako wa kitaifa ambao wamepelekea kukamatwa kwa zaidi ya watu 45 kwenye eneo moja la taifa, kulingana na shirika la habari la AP. Taarifa zinaongeza kusema kwamba msako huu dhidi ya waandishi wa habari pamoja na wanaharakati ulianzishwa baada ya serikali ya waziri mkuu Abiy Ahmed kutangaza Mei ishirini kwamba kuna umuhimu wa kulinda wananchi ili kuhakikisha udhabiti wa taifa. Mapema leo maafisa wa usalama kutoka kaskazini magharibi mwa jimbo la Amhara wamesema kuwa zaidi ya watu 1450 wamekamatwa. Kiongozi wa amani na usalama wa eneo hilo Desaleng Tasiu ameambia chombo cha habari cha serikali kwamba ukamataji huo umefanywa ili kuhakikisha kwamba sheria inafuatwa pamoja na kukabiliana na wahuni na kuondoa adui wa kigeni walioko miongoni mwa wakazi. Hata hivyo, makundi ya kutetea haki za binadamu yamelalamikia operesheni hiyo. Chama kikubwa cha wafanyakazi cha Tunisia UGTT kimetangaza mgomo wa kitaifa kuhusu nyongeza za mishahara, baada ya kusema hii leo kwamba hakitoshiriki kwenye mjadala wa kitaifa ulioitishwa na rais Kais Said kwa madai kwamba maswala mengi muhimu ya kijamii hayajazingatiwa. Tangazo la UGTT lenye wajumbe wapatao milioni moja la mgomo wa kitaifa huenda likasababisha changamoto kubwa kwa rais Said aliyevunja serikali na bunge mwaka jana na kujitwalia madaraka yote, hatua iliyozua ukosoaji mkubwa kutoka kwa wapinzani wake, wakisema kwamba ni mapinduzi dhidi ya taifa pekee lililokuwa linafuata demokrasia baada ya mapinduzi ya Kiarabu. Kiongozi huyo amekuwa akikwepa kufanya mashauriano na vyama vingi vya kisiasa wakati kukiwa na shinikizo la kitaifa kwamba ahusishe washikadau wote, Ijumaa iliyopita Said aliteua profesa mmoja wa sheria mtiifu kwake ili kuongoza jopo maalum lililotwikwa jukumu la kuandika katiba upya kupitia mjadala wa kitaifa. Chama cha wafanyakazi cha UGTT kilikuwa miongoni mwa makundi yaliyochaguliwa kushiriki, wakati vyama vya kisiasa vikitengwa unaendelea kusikiliza idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa mapema leo amesema kwamba taifa lake bado linakabiliana na aina moja au nyingine ya ubaguzi kila siku, wiki moja baada ya video kuenea kwenye mitandao ya kijamii ikionyesha mwanafunzi wa kizungu kutoka chuo kimoja kikuu cha kifahari akikojolea vitabu vya mwenzake mweusi. Ramafosa amesema kwamba ubaguzi ungali unashuhudiwa nchini humo kila siku, wakati akikemea tukio hilo lililotokea kwenye chuo kikuu cha Stellenbosch. Maandamano kadhaa wiki iliyopita yalitaka kufukuzwa shule kwa mwanafunzi aliyetekeleza uwevu huo kutoka kwenye chuo hicho chenye wazungu wengi licha ya kuwa kwenye taifa lenye watu wengi weusi. Sifiso Zulu ambaye ni mwakilishi wa muungano wa wanafunzi ameambia shirika la habari la AFP kwamba wanashinikiza kufukuzwa kwa mwanafunzi huyo pamoja na kubuniwa kwa tume maalum ya kuchunguza visa vya ubaguzi wa rangi nchini humo. Rais wa Marekani Joe Biden mapema leo amesema kwamba rais wa Rusia Vladimir Putin ni lazima alipie ukatili aliyotekeleza kwenye nchi jirani ya Ukraine. Wakati akiwa kwenye ziara ya Japan, Biden amesema kwamba kuna umuhimu wa kutuma ujumbe wa vikwazo vya muda mrefu kwa Rusia. Rais wa Ukrain Volodymyr Zelenski, kwa upande wake, wakati akihutubia kongamano la kimataifa la kiuchumi kwa njia ya kimitandao mapema leo, amesema kwamba ni vyema kuwekea Russia vikwazo, vikiwemo kutonunua mafuta yake, kutoshirikiana na mifumo yake ya benki pamoja na kutoshirikiana kibiashara. Kiongozi huyo ameongeza kusema kwamba iwapo vikwazo hivyo vingekuwepo miezi mitatu iliyopita, maelfu ya maisha ya watu yangeokolewa. Saa chache kabla ya hotuba ya Zelenski, mpatanishi mkuu wa rasia kutoka Ukrain, ambaye pia ni mshauri wake, Mikhailo Podoliak, alisema kwamba dhamani ya mafuta ya rasia inayoagizwa na mataifa ya Ulaya kila siku ni takriban dola bilioni moja. Na mkuu wa shirika la afya duniani Tedros Adhanom Gebresus Jumapili, wakati wa kongamano la 75 la shirika hilo, amesema kwamba janga la Covid-19 bado lingalipo, wakati baadhi ya mataifa yakirejesha kanuni za kuzuia kuenea kufuatia kuongezeka kwa maambukizi mapya. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau inapomkaribisha mwenzangu BMJ Murigi tayari kabisa kupuletia kipindi cha Kwa Undani dani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari, tukipekuapekua kuchimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi, msikilizaji, kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaangazia ziara ya rais wa Marekani Joe Biden ambayo ni ya kwanza kabisa katika nchi za Korea Kusini na Japan tangu awe rais wa Marekani katika sehemu ya pili tutaangazia hatua ya kampuni ya Millicom International Cellular kuuza kampuni zake za simu nchini Tanzania za Tigo na Zantel za kwa kampuni mpya tarajiwa, hatua ambayo inaelezwa na baadhi ya wachambuzi kama itakayobadilisha mustakabali wa sekta ya mawasiliano nchini humo. Ni kwa undani. Mimi ni BMJ Mrimi. Rais wa Marekani Joe Biden aliwasili hiyo jana Jumaapili katika nchi ya Japan, ikiwa ni awamu ya yake ya pili na ya mwisho ya safari yake huko Asia. Ziara yake ya siku tatu hiyo inatarajiwa kujumuisha kikao na mfalme Naruhito wa Japan, pamoja pia na mkutano wa chakula cha jioni na waziri mkuu Fumio Kishida na vilevile vile mkutano wa ana kwa ana wa nchi wanachama wa kundi ikiwa ni pamoja na viongozi wa India na Australia. Inaelezwa kwamba usalama wa kikanda ni ajenda kubwa katika mikutano anayofanya rais Biden nchini Japan. Hii ni kufuatia, bila shaka unavyojua msikilizaji, uvamizi wa Russia nchini Ukraine kuibua wasiwasi kote duniani kuhusu matumizi ya mabavu katika kujaribu kubadilisha hali ya kisiasa na kijiografia kwa nguvu. Baadaye kidogo nitamleta mchambuzi wetu wa masuala ya siasa za hapa Marekani na za kimataifa, profesa David Monda. Naona tayari ameingia kwenye laini ya simu, lakini kabla ya hapo, msikilizaji, ni kueleze tu kwamba Biden na Kishida wanatarajiwa kujadili njia za kuimarisha muungano wao ili kuzuia China kuchukua hatua katika mlango wa bahari wa Taiwan, huku Beijing nayo ikiongeza shinikizo kwa kutuma ndege za kijeshi katika eneo la ulinzi la anga la Taiwan. Inatarajiwa kwamba taarifa yao ya pamoja itaeleza sera za ushirikiano ili kuzuia na vilevile vile kujibu shughuli za China katika eneo hilo la Indo Pacific. Na kwa upande wa kiuchumi, rais huyo anatarajiwa kutangaza kuzindua kwa mfumo ama kuzinduliwa kwa mfumo wa kiuchumi wa Indopacific au IPEF ambao utasaidia katika ushirikiano kati ya Marekani na washirika wake wa Asia katika sekta au maeneo kama vile uwezo wa kustamili ugavi wa mazingira katika sekta mbalimbali mbali. Marekani inatarajia kuongeza uwepo wake wa kiuchumi katika kanda hiyo kupitia mfumo mpya kufuatia kujiondoa katika makubaliano ya ushirikiano wa Trans-Pacific mwaka elfu mbili kumi na saba. Na mapema leo Rais Biden wakati akizungumza na waandishi wa habari kuhusiana na suala hilo la Taiwan alisema kwamba Marekani itasimama na Taiwan na kwamba itaisaidia iwapo itavamiwa na yeyote all... Tunaunga mkono sera ya China moja, tunaunga mkono yote tuliyofanya huko nyuma, lakini hiyo haimaanishi kwamba China ina mamlaka ya kuingia na kutumia nguvu kuichukua Taiwan. Hivyo tunasimama kidete na Japan na mataifa mengine kutoruhusu hilo kutokea. Matarajio yangu ni kwamba halitafanyika, halitajaribiwa. Lakini pia kama unavyomsikia hapo, ni kwamba anaeleza kuwa hadhani kutakuwa na mashambulizi yoyote au kitu kama hicho, lakini ni tahadhari tu, ni hali ya tahadhari tu, na ni suala ambalo alijapokelewa vizuri sana na serikali ya China ambayo haitambui uhuru wa kisiwa hicho cha Taiwan. Tutazungumza hayo na mengine mengi na mchambuzi wetu Rais Biden akimaliza ziara hiyo atarejea hapa Washington, na ni ziara ambayo wakati itakapotamatika mit... itaka itakuwa imemchukua siku sita katika eneo hilo la mashariki mwa Asia. Basi baada ya maelezo hayo, kama nilivyokuahidi kwamba tutaungana na mchambuzi wetu wa siasa za kimataifa, Profesa David Monda anajiunga nasi kutoka E, jimbo la New York, e, mjini New York. Profesa Monda, kwanza kabisa, tuangalie yale ambayo tayari yameshafanyika na yakamalizika. Ziara yake Rais Biden katika e, nchi ya Korea Kusini ilikuwa na umuhimu gani? e, nafikiria ndugu mwenyekiti, mwenye ilikuwa na umuhimu kwa vigezo viwili. Cha kwanza ni kujaribu e, Uh, kuhakikishia Korea Kusini ya kwamba Marekani ipo nayo uh, hususan dhidi ya vitisho vya Korea Kaskazini uh, vitisho vya zana za kinyuklia lakini, pia ni kule kujaribu pia kuunganisha muungano wa Marekani na mataifa ya Asia ambayo ni marafiki uh, wa Marekani hususan dhidi ya uchokozi wa Uchina na nafikiria hili ni jambo muhimu ambalo Joe Biden amejaribu kulisisitiza kwenye kanda hiyo sasa kabisa. Na wakati akiwa huko pia alizungumza kuhusu Korea Kaskazini moja kwa moja, nini ambacho ulikiona ambacho ni muhimu kuangazia? Uh, kile muhimu kuangazia ni kwamba alihakikishia Korea uh, kusini ya kwamba Korea Kaskazini haitaendelea kutisha Korea kusini na ikijaribu Marekani ikitakuwa pale. Pia alihakikisha kwamba ule mchakato wa kubana uh, uchumi wa Korea Kaskazini, vikwazo eh, vya kiuchumi bado vitaendelea kuwepo, manake Korea Kaskazini imeendelea na ule uchokozi wake eh, wa wa enzi za nyuma Uh, kujaribu kuendeleza mikakati ya ya kujenga mabomu na zana za kinuklia. Kwa hivyo kwa ujumla ni kule kujaribu kuunganisha muungano uh, wa Marekani marafiki za Marekani kule, lakini pia ni kujaribu kubana yale madola makubwa eneo hiyo ambayo yanatisha marafiki wa, wa Marekani hususan Korea Kaskazini, Uchina na pia tunajua hivi karibuni karibuni pia Urusi. Akiwa huko huko Korea Kusini, alitembelea kiwanda cha kampuni maarufu ya uh, kutengeneza vifaa vya mawasiliano ya Samsung e, ambacho sasa uh, kitakuwa na mfumo wa kiwanda cha kutengeneza vifaa vingine vya kielektroniki katika e, kampuni nyingine inayopanga kufunguliwa hapa hapa nchini Marekani katika jimbo la uh, Texas sijui kama hii ni ishara kwa njia nyingine eh, kwa makampuni eh, kama vile yale ya China ambayo yamekuwa yakitoa ushindani mkubwa kwa upande wa uh, elektroniki na vifaa vya teknolojia eh, inaashiria nini hii, kwamba anapayana mkono kwa kampuni ambayo ni, ni ya Korea Kusini. Nafikiria ni kujaribu kuunganisha uchumi wa Korea Kusini na uchumi wa Marekani. Eh, kujaribu kusaidia rafiki mkubwa wa Marekani. Tumejua Korea uh, Kusini imekuwa rafiki wa Marekani uh, kutoka enzi za miaka hamsini. Uh, Marekani iliwekeza kwa uh, uchumi wa Korea Kusini kwa miaka mingi. Kwa hivyo, kwa kampuni kubwa kama uh, Samsung uh, kuwekeza Marekani inasaidia Korea Kusini, lakini pia ni ishara ya kusema kwamba uwekezaji utaendelezwa pia Marekani, maanake itafaidi Marekani pia, maanake kule Texas pia itapanua uchumi wa jimbo hilo na itasaidia pia uchumi wa Marekani. Kwa hivyo ni ile wanaita win-win ya kwamba Marekani itafaida faidi, faidika kwa sababu kuna e, uwekezaji kutoka Korea ya Kusini, lakini pia Korea itafaidika, maanake Samsung itaweza kupanua uchumi wake na eh, mwelekeo wa uchumi wa Korea Kusini pia itaweza eh, ku, kuongezewa nguvu eh, kwa hii wakati huu uchumi wa dunia ukiwa kwa njia fulani pia umedorora kwa kiwango. Sasa hii ni ziara ya kwanza, kama tulivyosema pale mwanzo, ni ziara ya Rais Biden ya kwanza kule Asia upande huo na inajiri wakati ambapo pia Korea Kusini imepata rais mpya. Sijui kama umefuatilia Profesa, kuona e, kama labda utawala huu mpya una tofauti yoyote na ule wa zamani wa e, Moon Jae-in ambao ambaye tulimjua sana t, tumeandika na kuripoti kumhusu, lakini huyu mpya kuna kitu tofauti ambacho anakileta katika e, ushirikiano kati ya Marekani na Korea Kusini. Sifikiri italeta mwelekeo mbadala, maanake tunajua eh, kwa miaka mingi, kwa miongo mingi eh, Korea Kusini eh, kwa sera zake za kimataifa eh, Korea Kusini imekuwa ikisisitiza kwamba lazima iwe ana kwa ana na sera za Marekani, maanake Marekani ndiyo dola kuu ambayo inaleta uthabiti kwa eneo hiyo, inaweza kusaidia Korea Kusini isitishiwe na Uchina yale madola makubwa Uchina na pia Urusi, Urusi na pia kwa kiwango fulani ule ushindani kati ya Korea Kusini na na Japan. Kwa hivyo sera zitaendelea vivyo hivyo, lakini hii ni ishara kubwa kuonyesha Korea Kusini ya kwamba Marekani ipo, ya kwamba aseme Uchina ikijaribu kuvamia Korea Kusini ama Urusi ikijaribu kuvamia Korea Kusini vile Urusi imejaribu kule Ukraine, ya kwamba Marekani inahakikishia madola hayo mataifa kama Korea Kusini ya kwamba eh, Marekani itakuwa pale, Marekani itawasaidia na Marekani haijasahau marafiki wake eh, kwenye kanda hiyo ya Asia Kusini kuna msukumu ambao umekuwepo, uh, Marekani ikiwa moja ya nchi ambazo zimekuwa zikiuliza Korea Kaskazini kukubali kupata msaada eh, wa uh, chanjo za korona na vifaa vingine ambavyo vinaweza kuzuia au kudhibiti hali ya korona katika nchi hiyo lakini Korea Kaskazini imesema hapana ikubali kwa sababu inachukulia baadhi ya nchi hizo kama adui na kwamba hawaamini kwamba wanafanya hivyo kwa nia njema. Nini unachoweza kukisema kuhusu hili, Profesa, kwa kifupi? Kwa kifupi eh, nafikiria bado kuna eh, msukosuko pale Korea Kaskazini ina, ina, ina haitaki kujionyesha kwamba inaomba ya kwamba ni taifa maskini, ya kwamba inakubali msaada kutoka haya madola makubwa kama Marekani ambayo inasema ni maadui wa Korea Kaskazini. Lakini pia eh, Marekani pia na washirika wake eh, tusahau ya kwamba kuna ile hali ya ya ya, ya kusaidia umma wa Korea uh, Kaskazini yani E, mkono wa kusaidia wale ambao ni wanyonge kwenye taifa hilo la kikomunisti. Kwa hivyo pia kuna viegezo pale, Marekani inajaribu kusaidia, lakini pia inajaribu kutoa ushawishi kwa njia fulani, kutoa chanjo, lakini Korea Kaskazini imekataa. Hali kadhalika, Rais Joe Biden amefanya ziara nchini Japan ambako aliwasili hapo jana na mengi tu yameendelea pamoja na mkutano muhimu ambao alitarajiwa kufanya na viongozi katika eneo hilo e, lakini moja kwa moja tukirudi kwake Profesa David Mwanda, wakati Marekani ikisema kwamba itaunga mkono Taiwan e, kwa vyovyote vile itakavyoweza, hebu e, tupe e, kwa ufupi profesa e, historia ya mvutano uliopo e, kati ya Taiwan ambayo kama tunavyojua Uh, sio wengi wanaigundua kama nchi lakini bado inapata uungwaji mkono mkubwa na Marekani. Uh, kwa ufupi ni kusema hivi, uh, vile Uchina ilivyopata ukombozi wake, vile vile wakomunisti walivyokuja madarakani uh, uh, miaka ya arobaini, ya, ya, uh, ya kwamba Uchina uligawanywa pande mbili, yani Taiwan na Uchina, yani People's Republic of China lakini miaka ya sabini Richard Nixon akaja akasema amekubali one China policy ile, kusema ya kwamba Pekin eh, itakubaliwa ita, ita na Marekani kuwa eh, dola ambalo litasimamia wachina wote, yaani Taiwan na Marekani. Lakini mle ndani pia na nafikiria hili ndilo ndoda ndugu ambalo bado lipo, Marekani ilionyesha pia dhahiri shahiri ya kwamba haijaacha ushirikiano wake na Taiwan na bado itajaribu eh, ku, kuisaidia Taiwan, italinda Taiwan pale ambapo pengine Uchina ikijaribu kuvamia Taiwan. Na nafikiria ziara ya Biden kule ni ile kujaribu kuhakikishia wa Taiwan ya kwamba mare, uh, Uchina ikichokoza Taiwan, pengine vile Urusi imechokoza Ukraine, Marekani itakuwa pale dhahiri shahiri kwa dhati kuweza kusaidia taifa la Taiwan dhidi ya uchokozi wa Uchina. Shukran za dhati kwa profesa David Monda, ukiwa hapo New York, kwa kuzungumza nasi asante. Ah, bwana mwenyekiti, nashukuru kunialika kuchangia kwa mada hii muhimu, na kutakia siku njema isiyo na bugdha. Asante sana, msikilizaji. Profesa David Monda anatukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi kwa undani, lakini usiondoke, kwa sababu nitarejea muda si muda na sehemu ya pili ya kipindi. Karibu msikilizaji, kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa Undani kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, ukiwa nami BMJ Mridhi. Kampuni ya Milicom International Cellular imeuza kampuni zake za simu nchini Tanzania za Tigo na Zantel kwa kampuni mpya tarajiwa ya simu ya Telma Tanzania. Hii ni baada ya kununuliwa na kampuni ya Exian Group ya Madagaskar Inayoungana na mfanyabiashara tajika wa Tanzania Rostam Aziz. Katika sehemu hii ya pili tuungane na mwenzangu Idi Ligongo ambaye anaangazia mabadiliko haya ya umiliki. Mfanyabiashara maarufu nchini Tanzania, Rostam Aziz, ni miongoni mwa waumiliki wa kampuni kubwa ya simu inayoingia katika soko la biashara ya simu ya Telmo Tanzania. Telmo inachukua umiliki wa kampuni za Tigo na Zantel ambazo zilikuwa zinamilikiwa na Milcom Group kabla ya kununuliwa na kampuni ya Madagaskar aian Grup chini ya asian Telecom. Ikumbukwe mwezi Aprili mwaka jana elfu mbili na ishirini na moja, kampuni ya Millicom International ilikuwa ikimiliki tigo na Zantel ilitangaza kuuza mitandao hiyo miwili maarufu Tanzania bara ikiwa ni tigo na Zanzibar ikiwa ni Zantel. Hatua hiyo imemaliza safari ya kampuni ya Millicom International iliyodumu Tanzania kwa zaidi ya miaka 26 na hivi sasa inaelekeza biashara zake Amerika ya Kusini. Godfrey Mnubi ni mchambuzi wa masuala ya biashara nchini Tanzania. Anajibu, ni nini kinafanya kampuni kubwa kama hizi kuuzwa kwa umiliki mwingine? Na, nafikiri ni suala la kibiashara. Mtu anapoanzisha kampuni yake na akaona kwamba anaweza akauza hisa ya kampuni kwa faida kubwa, zaidi ni ni, ni mchezo wa kibiashara ambao unaongozwa na faida katika katika kila aina ya aspect ya biashara unaofanya kwao. Inawezekana ni kawaida kampuni ikanunuliwa ikauzwa ikanunuliwa ikauzwa. Mtu anaangalia watu, kuna masilahi na watu anapata faida. Thamani ya mauzo na uhamisho wa mitandao hiyo miwili imeifanya Millicom International Cellular, mmiliki wake wa zamani kupata fedha taslimu dola za Kimarekani milioni mia moja sawa na shilingi bilioni mia mbili thelathini na tatu za Kitanzania wakati wa kutangaza mikakati mipya katika kuendesha mitandao ya Tigo na Zantel. Mmoja wa wamiliki, mfanyabiashara Rostam Maziz ambaye historia yake ya kuwekeza katika mitandao ya simu inaanzia toka kampuni ya Vodacom mpaka elfu mbili kumi na nne amesema ni jambo la kupongezwa kuona mzawa wa Kitanzania ni mmoja kati ya wamiliki wa mitandao inayofanya kazi ndani Tanzania. Sasa wakati umefika kusheherekea kidogo, Mtanzania anapofanya biashara. Kusheherekea kidogo ukiona Mtanzania mwenzako amefanikiwa katika biashara fulani au amewekeza katika fulani, kwa sababu faida zake ni kubwa kuliko ikiwa na wawekezaji wageni peke yao. hatuwezi kuwaepuka kwa sababu tunahitaji mitaji yao Hatuwezi kuwaepuka kwa sababu tunahitaji teknolojia yao, lakini ili iwe na tija zaidi katika nchi yetu, tunatakiwa watanzania wafanya biashara tuhamasike, tuungane nao ili kufanikisha shughuli za biashara katika nchi yetu. Na nimshukuru mwenzangu hapa ambaye amekuwa tayari kuungana nami ili tuweze kuipeleka kampuni hii muhimu ya Tigo mbele. Kampuni ya Asian Telecom ilieleza kuwa kwa kushirikiana na Rostam ni jambo lililo hakuinunua kampuni ya MIC Tanzania Public Limited Company iliyokuwa ikimiliki Tigo na Zantel, hivyo kupanua shughuli za kampuni za Asia na ambayo tayari ipo katika mataifa manane ya Afrika. Dr. Bravish Kayoza anaangazia changamoto za makampuni haya makubwa katika uchumi wa sasa kwa kuangazia manufaa ya kuwepo mwekezaji mzawa. Uchumi wa kileo e, una changamoto kubwa sana linapokuja suala la kuwepo kwa makampuni makubwa na yanamilikiwaje, yanaendeshwaje. Moja kwa moja ni kwamba uchuku, au ununuzi wa kampuni hii kuingia mikononi mwa mfanyabiashara e, mashuhuri hapa ya Tanzania Rostam Aziz, unaweza kusema ni hatua moja nzuri kwa maana ya ukisema umiliki wa makampuni yake kigeni au mini makampuni ya kibiashara kumilikiwa na watu wengi ndani ya taifa na mataifa mengi yamejenga utajiri wao kwa kuweza kuwatumia aa, au kujenga matajiri hao ndani ya uchumi wenyewe kwao, unaweza ukasema kwamba hiyo ni hatua nzuri. Rosam amewahi kuwa mwanahisa katika kampuni ya Vodacom Tanzania kabla ya kuuza hisa zake asilimia thelathini na tano zilizokuwa zikisimamiwa na kampuni yake ya uwekezaji ya Mirambo Holdings. Kampuni ya Mirambo ilikuwa imesajiliwa wa Tanzania ikimilikiwa na kampuni ya East Africa Investment Mauritius iliyosajiliwa katika jamhuri ya Shelisheli -sheli. Kwa mara ya kwanza Rostam aliuza sehemu ya hisa zake Aprili 2014. Mwaka huo aliuza asilimia 17.2 ya asilimia 35 alizokuwa anamiliki katika Vodacom Group kwa dola za Marekani milioni 240 sawa na shilingi za kitanzania bilioni 557.28. Anamweleziaji Bwana Rostam Mazizi na historia yake katika uwekezaji. Naimani kwamba ni vizuri kutambua kwamba Bwana Rostam ni mfanyabiashara kubwa sana na ni maarufu na anaijua fedha na mtandao wa kutafuta na vile vile ni mwanasiasa chama tawala kwa na ni mwekezaji kao. Naamini kama Mtanzania ambaye alishaikuwa mbunge kuwa naguswa na hali halisi ya Watanzania ambao wengi alikuwa anaongoza kama mbunge kwa, kwa hilo, kwa hali hiyo naweza nikasema anaweza akawa na uzalendo fulani kwa kuangalia hali halisi ya gharama ya mawasiliano katika nchi yetu na jinsi gani yeye kama Mtanzania anaweza akasaidia akasaidia kuona jinsi gani anaweza akapunguza hizo gharama za mawasiliano. Katika nyakati za kuhamishwa kwa umiliki wa kampuni nyingi, haki za ajira kwa wafanyakazi huwa ni changamoto. Tanzania ni moja ya mataifa ambayo yana kiwango kikubwa cha ukosefu wa ajira na bado haijawekwa wazi juu ya mpango wa kampuni ya Telmo Tanzania juu ya masilahi ya ajira pamoja na, je, wazawa watalindwa katika nafasi za ajira. Rostam Azizi yeye anaamini kuwepo kwa mzawa kama mmiliki kutalinda ajira za wazawa. Track record yangu inajieleza. Kwa mfano kampuni yangu ya Taifa Gas, mimi nina forena mmoja tu katika watu mia tano na kadhalika, mmoja tu na huyo pia akimaliza muda wake anaendelea, mtanzania anachukua nafasi yake. Kwa hiyo hiyo ndio mantiki yangu mimi kwamba unapokuwa na mwekezaji wa kitanzania hata ishu za ajira zinaelemea zaidi kwa watu wetu kuliko watu wa nje. Lakini wadadisi wa mambo wanaeleza pamoja na hili kuwa ni jambo jema kuna masuala ya msingi ya kuangalia ili kuleta faida na ushindani wa kibiashara utakaofanya watumiaji kuwa na bidhaa bora na kuepusha hali ya kudorora kwa ufanisi. Je, changamoto kubwa huyo ni nini? Huyu hapa ni Dr Brevis Kayoza akielezea. Zipo sababu zimejaribu kuelezwa na zimetafitiwa, moja ni hiyo kwamba makampuni yenyewe yamekuwa na udhaifu mkubwa katika kuweza kuyaendesha na labda njia inayofikiriwa ni kwamba yatakapokuja pamoja na kuwepo uratibu, management ya juu ambayo ni moja yenye nguvu inaweza ikawa ni jambo linaloweza kusaidia hali hiyo. Lakini sababu ya pili ambayo imekuwa ikitajwa ni kwamba yako yamekwepo makampuni mengine madogo madogo, lakini yamekosa pumzi ya kuweza kushindana vizuri. Kwa hiyo ili yaweze ili kutoku, wanasema kwamba ili kuweza kuilinda sekta yenyewe ni vizuri ikawepo hiyo hiyo hali ya uhodhi, ili kuweza kuwa na makampuni ambayo ni makubwa na yenye uwezo wa ku eh, kushindana. Lakini zipo hoja zingine ambazo zinaiguliwa na pembeni ya hizo kwamba sio tu masuala hayo lakini taratibu zenyewe pia za kushamiri kwa biashara na kuweza kuogelea katika mazingira ambayo ni mazuri zaidi zimekuwa ni ngumu kiasi fulani, na hivyo kuwalazimisha watu hawa eh, kuweza kujikuta wakitaka kuungana pamoja. Ni matarajio kwamba wamiliki wapya wa Tigo na Zantel, kampuni hizi za Tanzania, zitaleta mabadiliko katika ushindani katika sekta ya mawasiliano ya simu nchini Tanzania na Afrika ya Mashariki na Kati kwa ujumla. Idi Ligongo Washington DC. Asante sana Idi Ligongo kwa ripoti yako hiyo kuhusu hatua ya kampuni ya Milicom International Cellular kuuza kampuni zake za simu za Tanzania za Tigo na Zantel. Msikilizaji, hadi hapo tunafika mwisho wa kipindi kwa undani kwa leo. Kwa niaba ya wote waliokifanikisha, msimamizi amekuwa ni, msima ni Hadija Riani, mwelekezi Aida Isa, mimi naitwa BMJ Mridhi, kwa heri ya kuona.