The hit. Kutoka studio kumi na tano hii ni VOA Express. Barabara kabisa msikilizaji, ni VOA Express kama ulivyosikia hapo, ikiwa imekwisha timu na kugonga saa tatu nusu za asubuhi hapa Washington DC kumi ya nusu alasiri pale Afrika Mashariki, tisa na nusu Afrika ya Kati. Msikilizaji, nimekusha jaa tele ndani ya nyumba kama pishi la mchele langu. Jina Sandey Shomari, lakini siko peke yangu hapa studio bila shaka, kwa sababu nimekaa karibu sana na Sandey Shomari na mimi najulikana kama BMJ Mrithi, tukikuletea mambo mazito mazito kama ilivyo ada katika eh, VOA Express leo ikiwa ni siku ya Juma nne msikilizaji. E, kati ya yale tuliyokuandalia ni pamoja na e, baada ya lugha zingine kumi za Kiafrika kuongezwa kwenye mtandao wa kutafsiri wa Google. Je, nini kinachoelezwa na wale ambao e, ndio wanaofahamu mambo haya e, kuhusu lugha? Wanasema itakuwa na umuhimu gani? Ina manufaa sana katika utandawazi. Kwa sababu dunia ya sasa imekuwa kijiji kwa mtandao. Dunia nzima sasa inaendelea kuwa kijiji. Hai, ni kati ya yale ambayo tuko nayo. Sande Shomari, bila shaka bila shaka. Hali kadhalika tutaangalia huko nchini Tanzania. Je, BMJ, tunawauliza wasikilizaji, unafahamu kwenda kupeleka baa watoto wako, uh, au kwenda nao kwenye maeneo ya burudani kama hayo, inaweza kuwa ni kosa la kisheria? Haya basi hayo tutaangalia zaidi vilevile, tutaangalia swali la leo tukiangalia juhudi za kutokomeza tatizo la fistula ifikapo mwaka wa elfu mbili na thelathini msikilizaji yote haya inakujia kupitia VOA Express bila kusahau sahau yakisindikizwa na muziki safi muziki laini muziki mzuri kutoka mjini Washington DC Safi kabisa. Uh, tuta, uh, nafikiri tuende moja kwa moja kwenye habari hii ambayo sio habari mpya, imetokea nafikiri tangu wiki iliyopita, ambapo Sande Shomari, unajua ukiingia pale kwenye mtandao e, unaweza kuweka maneno ukayafanyia tafsiri moja kwa moja, na umekuwa ni mchakato umeendelea kwa muda mrefu. Eh, hasa kampuni ya Google ambayo ni ya hapa Marekani imekuwa kila wakati ikiongeza lugha ambazo unaweza kuweka pale ukatafsiri kutoka Kiingereza eh, kwenda kwa lugha hizo, kutoka kwa lugha hizo kwenda kwa Kiingereza, Kifaransa na hasa lugha zingine zile zinazojulikana sana duniani pamoja no. pia na eh, lugha kama Kichina na kadhalika. Lakini sasa wiki hii uh, wiki iliyopita wametangaza kwamba wameongeza lugha zingine ishirini na nne kote duniani na ishirini na nne hizo sunday kumi kati yazo ni kutoka bara la Afrika eh, kwa sababu inajulikana kwamba lugha kama Kiswahili likuwa, zilikuwa baadhi ya lugha za kwanza kabisa kuweza kutafsiriwa na mtandao huo wa Google na vilevile vile mitandao mingine, lakini hapa leo tunaangazia Google eh, kati ya zile ambazo zimeongezwa ambazo ni kutoka upande huo wa Afrika hasa mashariki na kati eh, lugha ya Lingala ambayo pia eh, katika maeneo tunapata wasikilizaji wengi sana kule DRC imeongezwa kwenye mtandao huo kule Kenya na Ethiopia, lugha ya Omromo, Oromo, imeongezwa kwenye mtandao huo, na vilevile vile Kisomali sande shomari na vilevile Kibaganda ki, ki kule uh, nchini Uganda, ye, Uganda. Yeah. E, kwa hiyo haya yote ni mambo ambayo yanazungumzwa, na nimetafuta e, mtu mmoja ambaye ni mtaalam wa masala ya lugha e, ambaye ni kiongozi, ni mhariri mkuu wa redio zote za lugha za, za kienyeji ama lugha za asili e, kule Radio Citizen young Mudhomi, na nimemuuliza je, hii hasa hatua hiyo iliyochukuliwa na Google itakuwa na umuhimu gani kwa lugha hizi? Wengine ni wazungumzaji wa lugha hizo, lakini hawana ufasaha sana. Bila shaka ni nafasi njema kwao kuweza kujifunza kupitia kupitia Google. Pengine kuna wale ambao hawakulelewa vijijini, hawakulelewa mahala ambapo wazazi wao wamekuwa wakizungumza lugha hizo pengine wale ambao walienda walienda kusomea mbali mataifa ya nje, itakuwa ni bora kwao, kwa sababu sasa wanaweza kujifunza lugha zao, na bila shaka ni hatua ya kujivunia kuona kuwa lugha mbalimbali uh, zinatambulika na ni vema na ni vema waendelee kutambua lugha mbalimbali na Nyang Mthomi, kuna umuhimu gani katika utandawazi hasa, eh, kwa lugha hizi hasa ukizingatia kwamba watu wanaweza labda kujifunza utamaduni kutoka kwa jamii zingine kutokana na haya ambayo yanafanywa na mitandao kama Google? Ina manufaa sana katika utandawazi, kwa sababu dunia ya sasa imekuwa kijiji kwa mtandao. Dunia nzima sasa inaendelea kuwa kijiji, watu wanaoishi ma, ma, kilomita kilomita nyingi mbali na walikozaliwa, sasa wanaweza wanaweza kujifunza lugha zile, wanaweza wanajivunia na watafurahi. Ikiwa ni ile unayosema ni translation, ama utaf, utafsiri, itakuwa ni rahisi mtu wakuwa mahala popote nchini, mradi tu anaweza kuingia katika tovuti na, basi anaweza kufikia maneno haya na anaweza kufanya tafsiri kwa urahisi bila so, shaka. Ni mzuri, inakuza lugha na ni jambo la maana sana. Shukran sana yang Mudhome, huyo mhariri wa kituo cha radio Citizen Redio, zile zinazotangaza ama idhaa zinazotangaza kwa lugha e, za kiasili e, akizungumza nasi kutoka Nairobi. anasema hapo language of my body umeona, eh? Sio mchezo, <laughs> hiyo kitu au uh, huyu mwanamuziki BMJ wengi wanafahamu jina lake kabili, ni Simi, Simisola Bola Tito Kosoko uh -huh. Maarufu kama Simi kutoka kule nchini Nigeria. Pia huyu Simi maji tu BMJ uh -huh. Pia ni mwandishi wa muziki, hali kadhalika ni mcheza filamu na vile vile alianzia kwenye miziki ya gospel, anasema ile miziki ya Injili. Na unajua, wakati wahenga walipotunga uh, ule msemo kwamba uh, sauti inaweza kumtoa nyoka nyoka pangoni eh, nafikiri fikiri, amin wakati mwingine tunatumia tu msemo huo, lakini sauti hii mm hakika -hmm, nyoka hata akiwa wapi <laughs> nafikiri atachomoka <laughs> Sawa <laughs> kabisa. Basi tuelekee huko nchini Tanzania. BMJ, unafahamu kwamba maeneo mengi ya Afrika Mashariki, si Tanzania tu, wazazi wanapenda kwenda kwenye, kwenye sehemu za starehe wakiwa na watoto wadogo, mfano kwenye baa, kwenye kumbi za starehe za burudani, na wengine hata kwenye vilabu au pati za usiku za hmm, kifamilia na marafiki, wanabeba watoto wanapeleka kule. Sasa huko nchini Tanzania kama siku mbili zopita wamezungumza juu ya swala hilo, wanaharakati na wanasheria, kwamba hilo swala kulifanya kumchukua mtoto mdogo kumpeleka pale kwenye sehemu ambayo kunauzwa vileo kwenye ba, sio sawa, ni kosa la kisheria ehe. Sasa nikasema nifuatilie zaidi, tuzungumze na mtu ambaye anafuatilia maswala haya na mwanaharakati ambaye pia ni mwanasaikolojia Bupe Mwabenga. Hebu Bupe, tueleze wazazi wanapaswa kufahamu nini? Juu ya haki hizi za watoto kuna mengi yanayoweza kuwa yanapelekea hali hiyo. Moja ni, ni, ni, ni, ni, ni uelewa mdogo wa wazazi kwenye haki za watoto. Kuna wakati mimi niliendesha semina ya malezi ya watoto na nikafundisha haki za watoto, haki ya kulindwa eh, haki ya kukua salama, na unaona wazazi wengi hawafahamu kwamba mtoto ana sheria inayomlinda kwa hiyo kuna namna ambavyo wazazi wengi hawafahamu kwamba mtoto ana haki zinazotakiwa kumlinda, na kama wanajua ana haki, hawajui kwamba ni haki zipi. Kwa hiyo mimi nafikiri kuna namna ambavyo pia wazazi wanatakiwa kuendelea kuelimishwa, hivyo namna serikali inafanya nam, sasa serikali Tanzania, ya Tanzania imezungumzia kuhusu hilo, lakini pia kuna swala jingine ambalo limegusiwa hapa la watoto kuwekwa picha zao kwenye mitandao ya kijamii. Pengine hii kwa upande unataka wazazi wafahamu nini kuhusu hili? Hili ni tatizo kubwa kubwa, zaidi, kubwa sana. Hata kabla hatujaongelea wazazi ambao wanawaweka watoto wao kwenye mitandao, tuna shida ya watu ambao hawahusiani na mtoto kabisa kumweka mtoto kwenye mtandao. Unaona, kuna mwalimu ambaye anamhoji mtoto ambaye yuko bilo 18, anamwadhibu kisha anamrekodi, anamtuma kwenye mitandao. Unakuta kuna mtu mzima ambaye anamweka mwekea mtoto mziki, mtoto anakatika, anamweka kwenye mtandao. Kwa hiyo, unaona kuna kuna shida kubwa sana sana, ambayo nafikiri kuna namna ambavyo hawa watu wanatakiwa wawe wanachukuliwa sheria, lakini sasa, kwa wazazi husika na walezi husika wa watoto, ninafikiri pia wao wana kazi kubwa sana ya kuelimisha Naam, kama unavyomsikia Bupi anasema wazazi wanapaswa mm. kuelimishwa, lakini pia anasema kwamba kuna changamoto kwa sababu mm. kuna baadhi ya wazazi nilipozungumza naye akisema kama wanapeleka watoto kwenye baa, lakini anakwenda kununua chakula. Asante, nilikuwa nakwambia kabla hatujaaja hapa studio kwamba hili ni swala ambalo binafsi lilinigusa wakati naishi Nairobi miaka ya tisini wakati wanaleta zile madombolo na nini, nakuta watoto saa tisa usiku mm -hmm, bado wako pale hivyo, na e, e, e, ni, ni swala ambalo sipendi kutoa maoni yangu kuhusu maswala kadhaa nikiwa hewani, lakini mwenyewe alikunifurahisha bila shaka mm -hmm. Na pia vilizungumza vizuri sana. Hii serikali inajaribu kusaidia eh, kuwalinda hawa watoto. Basi tuendelea kufuatilia swala hilo, msikilizaji, kutoka hapa, VOA, Washington DC VOA unasafiri na VOA Express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tuko katika studio nambari 15. unaweza kutupata kupitia washirika wetu ikiwa ni pamoja na kule Kenya, ambako Mwananchi Redio kule Bonde la Ufa na vilevile Redio Kaya na Redio Bunagana kule DRC. Sande Shomari bila shaka bila USA, mtandao wetu vilevile wa VOA Swahili.com. Hapo unaweza kupata mengine mengi kuhusiana na sisi bila shaka. Basi moja kwa moja BMJ, tuende moja kwa moja katika habari za dunia. Marekani ilitoa ushauri juzi Jumaatatu jana Jumaatatu, ikizionya kampuni za Marekani kuhusu hatari zinazoongezeka za kufanya biashara na makampuni yanayomilikiwa na serikali na makampuni yanayodhibitiwa na jeshi nchini Sudan. Hatari hizi, miongoni mwa mambo mengine, ni pamoja na hatua za hivi karibuni zilizochukuliwa na baraza la utawala la Sudan na vikosi vya usalama chini ya amri ya jeshi, ikiwa ni pamoja na ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu dhidi ya wa waandamanaji. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje Ned Price alisema katika taarifa e, takriban watu 50 wameuawa na wanamgambo siku ya Jumapili karibu na mji wa Ran katika jimbo la Bono nchini Nigeria, katika eneo la kaskazini mashariki mwa nchi hiyo karibu na Kamerun, walioshuhudia waliambia Reuters kwa njia ya simu siku ya Jumatatu. Tangu mwaka elfu mbili na tisa jimbo la kaskazini mashariki mwa Nigeria na hasa jimbo la Bono limekuwa kitovu cha uasi unaoongozwa na kundi la Boko Haram. Mamilioni ya watu wamekimbia makazi yao na takriban watu laki tatu na elfu hamsini wameuawa kutokana na mashambulizi na janga la kibinadamu liliofuata, kulingana na Umoja wa Mataifa. Hali ilivyo katika kipindi cha muda mrefu, Boko Haramu imegawanyika na ikiwa tawi lenye nguvu liitwalo Islamic State katika jimbo la Afrika Magharibi, pia likidai kuhusika na mashambulizi katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi. Wakazi wa eneo hilo walashutumu Boko Haram kwa shambulizi hilo. Waziri wa mambo ya nje wa Ukraini, Demetro Kuleba, leo Jumanne, amezitaka serikali zingine kutuma silaha zaidi kwa haraka ili kusaidia vita vya Ukraine dhidi ya vikosi vya Rusia. Ni mapema mno kuhitimisha kwamba Ukraini tayari ina silaha zake inazohitaji, Kuleba alitwiti leo Jumanne mashambulizi ya Rusia huko Donbas na vita vikali vikubwa zaidi katika ardhi ya Ulaya tangu vita vya pili vya dunia. Ninawasihi washirika kuharakisha uwasilishaji wa silaha na risasi, hasa MLRS, zana za masafa marefu, APC, alisema msemaji huyo. Na Rais Joe Biden wa Marekani, akihitimisha ziara yake ya siku sita barani Asia, alitumia vita vya Ukraine kutuma ujumbe kwa China ili kuheshimu misingi ya utaratibu wa kimataifa, uadilifu wa eneo na uhuru. Sheria za kimataifa, haki za binadamu lazima zilindwe kila wakati, bila kujali zimekiukwa wapi ulimwenguni, Biden alisema katika hotuba yake wakati wa mkutano wa kilele wa Tokyo na viongozi wa Japan, India na Australia, kikundi kisicho rasmi kinachojulikana kama Quad. Uamuzi wa Rusia nchini Ukraine unaongeza umuhimu wa malengo ya mkakati Utawala wa kuendeleza Indo-Pacific huru, alisema. Sugar, sugar. My life is nothing without you. Sugar, sugar, sugar. Kitu kizito hicho, sante sande shumariamia huyo mwanamziki J Melody akishirikiana na Mario, akisema shuga, sukari manake sio mchezo. Kitu kimebamba kwelikweli, wanakwambia wasikilizaji, kwenye ngoma kama hii yaani kimeshika kama sukari yenyewe inavyoshika kwenye chai basi. <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> Msikilizaji, ndivyo mambo yalivyo hapa studio nambari 15 tunasafiri na VOA Express sasa. Eh, huo wimbo wake Melody wakiwa na Mario ni ya ishara kwamba tunaingia katika barazani live live, ambapo tunakuuliza, je, haki miliki za wasanii zinalindwa vya kutosha? Zinalindwa vya kutosha, Assani Shomari anasemaje? nafikiri ni jambo la msingi la kuangalia e, ama kwa hakika kama wanavyosema wewe BMJ. Mm, wengi pengine, wanaona kuna ambao wanaona kwamba zinalindwa lakini wengine wanaona kwamba bado kuna bado kazi ya kufanya ehe, na swala fikiri, si... wazi, na simaindu, ina, si... ni swala si ni swala mtambuka liko wazi, tuwasikizwe wachezaji wetu nao wanasema tusikie, nasikia tuna msikilizaji kwenye laini ya simu akitokea huko Kenya. Karibu msikilizaji, jina lako, pahali ulipo, alafu tueleze wewe unaonaje swala hili, haki miliki za wasanii zinalindwa ipasavyo au vya kutosha? Nashukuru VOA kwa muda huu. Mimi kwa majina naitwa Robert Trujot, nikiwa nchini Kenya, na maoni yangu kuhusu mada kuu ya leo e, ni kwamba hatimiliki za wasanii havijelindwa vya kutosha. Hebu hmm. buelezea ele, ele, kidogo e. fafanua hapo ulipo Kenya ama kwingineko unaona ni kwa nini ama imekuwaje, e, inakuwa vile vile kampuni ambazo ya wasanii io mm -hmm. so wanapewa hatimiliki hizo, so kwa hivyo unapata hata hivi majuzi hapa Kenya umekuwa na sindo fahamu baina ya halmashauri ya kusimamia wanamziki pamoja na wanamziki wenyewe wakijulikana kama sauti zo, baada ya ngoma yao kutumiwa katika hafla ile ya ya, ya kisiasa mm -hmm. So, kwa hivyo unapata unapata kuna mambo ambayo yaeleki yaeleweki yeah. Na hivyo basi, unaona kwamba kuna umuhimu wa kuyafanya wazi mambo haya, kwa sababu kuna watu sana Shomari wanasema kwamba no. E, e, swala kuhusu hakimiliki linakuwa li, ni, ni sio, mu, sio rahisi kulielewa kwa sababu ya mambo na sheria na nini linakuwa kama unavyosema swala mtambuka, lakini shukran sana Robert Cheruyot ukiwa hapo Kenya kwa mchango wako katika barazani. Asante. hebu tusome nini wanachokisema kwenye mtandao ya kijamii. Bila shaka tuingia kwenye mtandao nakutana naye Nazaeli Madede anasema, na kutoka Dar es Salaam Tanzania kwamba binafsi nadhani haki miliki za wasanii zimekuwa hazilindwi vya kutosha, kwa sababu tumeona watu wengi wamekuwa wakitumia nyimbo za wasanii bila idhini yao huku wakijinufaisha pamoja na kujipatia pesa bila kuchukuliwa hatua zozote, anasema Naye huyo Jafari Kulaga anasema hilo lina uh, ukakasi, maana wasanii wengi na hasa wanaochepukia ulalamikia uh, na wengine husema kwa kuishia kugugumia uh, huku wakiwaangalia wakongwe katika sanaa e, sawa kabisa. Na mwana mwingine huyu nani ni? Benard Samiki anasema ukweli hazi hakimiliki ya wasanii wetu hasa kwa hapa Tanzania, sioni kabisa mafanikio ya kulindwa mipango hii, na kazi yabakia kwa msanii mwenyewe kujisimamia peke yake peke yake. Basi msikilizaji, endelea kuchangia hapo kwenye hasa ukurasa wetu wa Facebook, ambapo eh, unaona mengine ambayo yameandikwa na wenzako hawa wasikilizaji popote walipo. Tunawashukuru wote mlioshiriki na msikilizaji unaendelea kusafiri na VOA Express. Ni wakati muhimu sana sasa. Wakati Sande Shomari wa unasema vipi? Ni wakati wa kupata vitu vizito express, bila muziki ujasukuma gurudumu ujasukuma kitu, bila shaka anakuja. Basi mwanamuziki platini au platini huyupi akuja kitu Jojo. Sini huyo akitoweka. Ah, gari chake Jojo. Mambo mazito kabisa yanakujia kutoka Via Express, hapa jikula Marekani, Washington DC. Wanasema ni main feature. Unajua, Sunday wakati unakwenda kwa movie, uh -huh. Eh, kuna ile movie main sasa katika VOA Express tunakuwa na ngoma lakini kuna ile tunaita main feature, na ndio hiyo ambayo tumeisikiliza sasa hivi. <laughs> bila shaka, bila shaka, kazi haya sasa. Nafikiri tuangalie kwenye ushauri. Kuna ushauri ushauri, ushauri utolewa kuhusu maswala mtambuka, na leo tunaangalia uh, huyu uh, mwanadada anajulikana kama Samira, hasa akizungumzia masuala kuhusu Sande Shumari, ni kuhusu nini hasa? Ni hasa maswala ya ndoa, kama unavyosema, katika swala zima la ndoa, nini ambacho kifanyike kama mtu pengine hayuko na furaha au ndoa yake na matatizo mengine? Hmm, unajua uh, wengi wanajiuliza nafanyaje sasa, lakini Fana, kuna mambo ya kufanya pengine hali ikiwa tete zaidi, ingawa wanasema kiatu kimoja kiwezi kumtoshea kila mtu, lakini hmm, ngoja tusikie. Alizungumza na mwenzetu Mkamiti Kibayasi huyu Samira, tusikie mambo hayo. Kama maisha ya ndoa hayana furaha, hayana amani, ni bora kila mtu akatafuta mwelekeo mwingine wa maisha kuliko kuendelea kuwa ving'ang'anizi katika ndoa ambazo hazina furaha. Mwisho wa siku, unakuta kunakuwa kuna unyanyasaji, matukio yanatokea, watu wanakuja mpaka wanafikia kuuana. Kwa hiyo sisubiri jambo likawa baya zaidi, anza pale ambapo unaona tatizo lipo Umeshindwa kulivumilia, mwanamke, unaweza ukasimama wewe mwenyewe na maisha yakaendelea kusonga. Ukijikubali wewe mwenyewe na ukabadilika ndani na matendo yako, lazima utakuwa na maendeleo, utakuwa na focus ya maisha. Wale wanawake ambao tuko kwenye ndoa, kama ndoa yako ina ups and downs, wazungu wanaita Yani haina furaha, manyanyaso ni mengi, ni lazima tuwe na mabadiliko. Wanawake tunaweza kusimama wenyewe na tukaweza kuyamudu maisha. Unaona, maisha ya ndoa hayana furaha, toka nje, tafuta furaha yako. Ni bora ukatafuta ndoa nyingine, au ukawa single mother, kama una watoto lakini ukasimama imara, pia kuhudumia familia yako. Haya, ndiyo mambo hayo. Nafikiri ni ushauri safi tu uh, sande Shomari, kwa sababu nikuwa ni nasubiri. Kuna wengine wanasema mm -hmm, ukiwa tu na uki matatizo madogo madogo unakimbia mm -hmm, kwa sababu unatafuta perfect situation ile yaipo, lakini ifikapo mambo ambayo labda yatapelekea mpaka unasikia kama anavyosema watu wanaanza kuuana na nini, ukiona hizo dalili kimbia, wanasema run. Kimbia, kimbia eh, usi, ushauri usiingie kwa, uh, usi kwa matatizo ambayo yanaweza ku, kupelekea hasara kubwa eh, lakini haya matatizo ya kawaida sijui nani kanyimwa chakula kanyimwa chumvi nani, hayo mnaweza kutatua <laughs> <kukali>. <laughs> E, basi ni hali ya ushauri kutoka hapa VOA Swahili. Sawa kabisa BMJ, muridhi basi BMJ, unajua mengi nayo yanajiri kwenye mitandao, hatuwezi kuyaacha kwenye Express. Tunaangalia, unaangalia anayo jiri na kutanda kwenye mitandao mbalimbali, kule Twitter, Facebook, Instagram na kwingineko mm -hmm, na moja kwa moja, BMJ, niangalie basi hapa kwenye maswala Naona ya kitanda masuala ya Bongo Flava, namjua msanii wewe Raymond Mwakiusa e, bila shaka bila aa, shaka e, wengi wanamwita, anajulikana kama Rayvanny e, basi Rayvanny anatanda kwelikweli leo kwenye, kwenye mitandao huko a, amfanya nini baada ya kuwa msanii wa kwanza wa Bongo Flava kufikisha streams milioni mia moja katika platform inaitwa Boomplay uh-huh. Kwa hiyo amegonga pale kwenye Boomplay amefikisha streams milioni mia moja bosi wake unaendelea kupanda basi. Bila shaka, bila shaka. Kama kapanda kuliko hata yule aliyemfunza kazi basi inaonekana hapo kuna hatari. Eh, wanakwambia ile EP yake ya Flowers ndio inatamba kweli kweli. Ikiwa sio mchezo, inapiga kwenye Boomplay kama milioni 30 hivi sasa, ukiacha nyimbo zake nyingine. Sawa sawa kabisa, msikilizaji. Ni baadhi ya mambo yanayovuma mitandaoni. Kuna suala hili sandi, kuhusu huyu mkenya ambaye alikwea mlima Everest, nafikiri umeiona e, siku chache zilizopita amerudi kule nyumbani e, lakini e, kitu ambacho kinafanya watu kumshangilia hata zaidi ni umri wake. Jamaa ana miaka yake ipatayo sitini na miwili na aliweza kupata Eh, kupata kufika pahali ambapo sio wengi wame, wamefika. Jina lake anajulikana ah, kama ah, Kigambi eh, na ah, inaelezwa kwamba hivi karibuni atakutana pia na Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta ah, eh, kwa sababu ameweka rekodi kwa kuukwea mlima Everest. Sio rekodi ndogo, huu ni mlima mkubwa duniani. Unapotamba kufika pale juu, basi lazima watu wakupe pongezi na hongera kwake yeye. Pia katika umri huo, kuweza kufanya kazi inabidi ujipie mazoezi, eh, ukimbie kidogo, uwe na katika hali ya physical fitness, mwili mm -hmm. wako uwe huko vizuri gangari, kweli kabisa. Nilikuwa nimesahau jina lake la kwanza, ni James, James Sagambi. Aya, ha, kwenye ili, swali tumeuliza, juhudi gani zifanyike kutokomeza tatizo la fistula ifikapo mwaka wa elfu mbili na thelathini na, na hii sande inatokana na uh, kwa sababu uh, ilikuwa ni siku ya fistula wakati tunauliza swali hili. Wanasemaje? Bila shaka wako wengi, wametoa maoni yao wengi kwelikweli. Basi nakutana naye, huyu ni Abrahamu Wanyonyi, anasema watu wote hasa wanawake wanapofikia umri unaofaa Ee, waweze kuwa na uhusiano wa kindoa basi waweze kufuatilia. Inafaa wapewe papo kwa hapo elimu ili waweze kufahamu masuala hayo ya ugonjwa huu. Paluku Benezeti yuko kule DRC anasema mafunzo yapatikane kwenye redio zetu za karibu na hata kanisani na ataaluma, uh, sijui anamaanisha nini hapo. Uh, wataalamu wafanye juhudi zao na kutupatia maarifa zaidi. Bila shaka Nuru Alfara, Nema Kiando, Simoni Malini wote wametoa maoni yao, lakini si muda ndio unakimbia kutoka hapa studio. Msikilizaji, tunakamilisha vio express langu, jina Sandey Shomari, upande wa pili Aida Isa, hali kadhalika fundi mitambo Nelson, upande wa pili ni kutakia siku njema, msimamizi ni Hadia Yami BMJ uridhi mwenzangu apande na nyumba, naitwa Sandey Shomari, kwa heri kwa sasa.