Tarehe ni 27 mwezi naoni wa tano mwaka wa 2022, ikiwa ni saa kumi na nusu jioni saa za Afrika Mashariki. Mambo yakiendelea vizuri sana, kutoka hapa studio 15 Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, na mimi hapa naitwa BMJ Muridhi. Tumeshirikiana hapa tukiwa tayari kabisa kukuangushia vitu, wakati weekend nayo ikikaribia ni siku ambapo tutakueleza jinsi serikali ya Tanzania inavyotoa maagizo kwa vyuo vikuu kuzindua mitaala ambayo inazingatia ujuzi ili kuhakikisha kwamba kuanzia sasa vitoe wahitimu wenye sifa za kitaaluma peke yake. Je, wanafunzi wenyewe wanasemaje? Unaonekana kichwani kwako hauna lolote, kwa sababu tu msingi unaoupata katika elimu unayopewa unakuwa haujakidhi mahitaji yako ya kukutana na jamii inayokuzunguka. Basi pia leo ikiwa Ijumaa, tutakuwa na jicho letu ambalo linamulika wanafunzi hasa wa vyuo vikuu wanaojiingiza kwenye tabia ambazo labda si nzuri kama vile labda ukahaba na mambo mengine ili kuweza kufaulu katika masomo yao. Tutaangalia mambo ya mpira wa basketball kule Afrika unaoendelea sasa hivi michuano hiyo, tutaangalia baadhi pia mambo ya mambo yanayotanda sana kwenye mitandao ya kijamii, bila kusahau mkutano mkubwa wa shirikisho la wamiliki bunduki unaoendelea hapa Marekani, wakati pia kukiwa na maombolezo ya watoto waliouawa na bunduki. Yote haya ni ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Naam, Kamau. Uh, pia sijui kwa nini umesahau kuwaeleza kwamba tutawaeleza nini ambacho kinavuma kwenye mitandao ya kijamii, na kama Sandi Shomari anavyosema pia, Express haiendi bila mziki. Ni yote hayo ambayo tumekuandalia katika show ya leo. Kamau, naona tuanzie kule Texas, kulikoni? Basi mnajua vizuri kwamba wiki hii mapema, siku ya Jumanne, watoto waliouawa kwenye shule moja katika jimbo la Texas, lakini lililoko ni kwamba sasa hivi tunapozungumza ni kwamba shirikisho la kitaifa la wamiliki wa bunduki hapa Marekani, maarufu kama NRA ama National Rifle Association, linaanza mkutano wake wa kila mwaka hivi leo mjini Houston katika, uh, jimbo hilo hilo la Texas wakati likileta baadhi ya viongozi wake wakuu pamoja na waconservative mashuhuri kama vile aliyekuwa rais wa Marekani Donald Trump. mm -hmm. Basi sasa mikutano wa mwaka uliopita na mwaka uliotangulia wa elfu mbili na ishirini haikufanyika kutokana na janga la corona, lakini mwaka huu kundi hilo limesema kwamba uh, litaendelea licha ya shinikizo kubwa kutoka kwa wanaharakati na wanasiasa hasa wa Demokrat kutu, kuhusu sheria za umiliki wa bunduki hapa nchini Marekani. Ni kweli kabisa kama unavyosema Kamau. Uh, hili ni kongamano ambalo hufanyika kama ulisema kila mwaka, na mwaka huu limekufuatia dosari ambayo imetokea wiki hii. Ilikuwa limepangwa, lakini ikawa kwamba hii eh, itakuwa ni dosari kubwa, na linaangaliwa kwa, kwa karibu sana na wale ambao wanapinga au umiliki wa bunduki au sheria za umiliki bunduki. Nakubaliana nawe BMJ. Na mkutano wa leo basi, ambao utamalizika Jumapili, unafanyika wakati taifa likiomboleza vifo vya watoto 19 wa shule pamoja na walimu wao. Na mkutano huu unafanyika kwenye ukumbi wa mkutano wa George R. Brown huko mjini Houston na utakuwa na wazungumzaji chungu nzima wakiwemo kiongozi wa NRM wenyewe Wine Laper na Jason Quimet ambaye ni mkuu wa wanaharakati kwenye kundi hilo. Rais Donald Trump ambaye wakati wa utawala wake alidumisha uhusiano wa karibu sana na kundi hilo la NRA, pia ni mmoja wa wazungumzaji, ikiwa ni mara yake ya tano mfululizo kuzungumza wakati wa vikao hivyo. Basi watakaohudhuria pia wanatarajiwa kutoa hotuba ya, ni pamoja na gavana wa Texas Greg Abbott, ingawa chama chake cha Republican kimesema kwamba hatahudhuria binafsi na badala yake atakuwa kwenye mji wa uh, Uvalde kule ambako kulitokea mauaji ya watoto wa shule, wakati msemaji wake akisema kwamba kiongozi huo huenda asiende binafsi lakini akatoa hotuba yake kwa njia ya kimitandao. Ni kweli kabisa Kamau, na unajua kwamba hilo shambulizi la shule ya msingi ya Rob katika mji huo ambao idadi kubwa zaidi ni ya jamii ya Kilatino limeingia katika rekodi mbaya zaidi baada ya lile la mauaji ya watoto ishirini na watu wazima sita katika shule nyingine ya msingi huko Sandy huku katika mji wa Newton, jimbo la Connecticut, na hapo ni mwaka elfu mbili kumi na mbili. Kweli kabisa. Lakini sasa pia uh, uh, jambo ambalo ni muhimu kutaja kuhusiana na mkutano wa sasa ni kwamba wanamuziki walioalikwa, baadhi yao wamekataa kuhudhuria, na ninazungumzia wanamuziki kama Don McLean, Larry Gatlin na Larry Stewart ambao wamesema, wakati huu, wakati taifa likiomboleza, hawatohudhuria mkutano wa wamiliki wa bunduki. Basi tutaendelea kufahamisha zaidi kuhusiana na atakaojiri iwapo mkutano huu utaendelea, na baadhi labda ya hotuba zitakazotolewa, yote ni ndani ya VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. <muchos> Aah, Harrison, kama huyu mwanamuziki anaitwa nani? Anaitwa Nina Rose, anasema wangi. Yaani ukisoma kwa mtu ambaye simkana anasema wangi. Lakini ukisikiliza kwenye nyimbo anasema wanji. Aha, ni kama wanji, eh wanji, <laughs> lakini ni wangi ukiangalia. <laughs> Ama kika ambao unajua anasema kelo ni chalo. Sasa ndio mambo ni wanji. Yaani Nina Rose kutoka Uganda. BMJ kuna nini? Safi kabisa, uh, kama una labda nikueleze tu mimi napenda sana nyimbo kutoka Uganda. Sijui kwa nini wanamziki wana wengi kutoka Uganda hu wananivutia sana mimi. Basi twende mpaka Tanzania moja kwa moja. Serikali ya nchi hiyo imeagiza eh, vyuo vikuu kuzindua mitaala ambayo inaangazia ujuzi ili kuhakikisha kwamba kuanzia sasa havitoi wahitimu wenye sifa za kitaaluma peke yake, bali pia hata wale wenye uwezo wa kufanya vizuri katika soko la ajira shule za msingi kulingana na, uh, uh, kulingana na serikali ya Tanzania ni baadhi ya taasisi za elimu, uh, ya ufundi. Eh, kwa muda sasa eh, samani eh, na baadhi ya taasisi za elimu pamoja na shule za msingi ni kwa muda sasa zimekuwa zikitumia elimu ya mafunzo yanayozingatia ujuzi CBET, kwa kifupi, huku vyo vikuu vikiendelea kutilia mkazo mtaala unaozingatia maarifa ambao wataalamu wameutaja kama miongoni mwa sababu zinazowafanya wahitimu kukosa ujuzi unaotakiwa. Na hii ni kwamba alipokuwa akizungumza katika hitimisho la maadhimisho ya miaka saba ya wiki ya utafiti na ubunifu katika chuo kikuu cha Dar es Salaam hapo jana, katibu mkuu katika wizara ya elimu, sayansi na teknolojia, Profesa Eliamani Sedoyeka alisema kwamba ni wakati sasa mwafaka kwa vyuo kadhaa kuanza, au vyuo vyote nchini humo kuanza kuandaa mitaala kwa kuzingatia viwango vya elimu ni ya ujuzi pamoja pia na ujuzi ambao tayari wale wanafunzi wanao. Tuzungumze sasa na Fatuma Amiri, mmoja wa wanafunzi katika chuo kikuu hicho cha Dar es Salaam. Fatuma, baada ya kusikia haya, unaona kama ni kauli ambayo itakuwa italeta tija fulani katika elimu? Umechukuliaje swala hili? Kwa upande wangu mi naona ushauri huo ni mzuri, kwa sababu utatusaidia sisi wanachuo mambo mengi. Sababu so, mtu unakuwa una kipaji chako una creativity yako una skills yako, lakini mwisho wa siku ukishaionyesha pale chuo hakuna chochote kinachoendelea. Mwisho wa siku kija mtaani hakuna maisha tena, unaendelea kuwa ni mtu ambaye unaonekana kichwani kwako hauna lolote, kwa sababu tu msingi uliopata katika elimu unayopewa unakuwa haujakidhi mahitaji yako ya kukutana na jamii inayokuzunguka. Na sasa wakati akizungumzia suala hilo huyu katibu mkuu wa wizara ya elimu amesema kwamba shule za msingi tayari zina zimekuwa zikitumia elimu ya mafunzo kama mtaala wake zikizingatia ujuzi, hiyo nimeita CBET. Na sijui kama hayo ni mambo ambayo yanaonekana kwa shule hizo za msingi, na wakishatoka kwa shule za msingi, basi kama wana ujuzi huo inakuwaje? Mnayaona hayo? Uh, kwa maoni yangu unaona ni kama vile ni ubabaishaji kwa sababu tukisema shule za msingi kwamba zina mfumo huo lakini bado hautumiki vile unavyokuwa. Inawezekana mfumo upo lakini hawajajua ni jinsi gani ya kuutumia kwa sababu ukiangalia labda mtu anajifunza stadi za kazi anaambiwa atengeneze gari, gari la maboksi lile gari la maboksi linamsaidia nini? Eh? Mwisho siku hata kitengeneza hakuna atakachojisaidia chochote, amefundishwa kutengeneza kitu. Je, kitamsaidia kwenye maisha yake? Hakuna. Kwa hiyo naona mfumo upo lakini bado hautumiki vile ambavyo unapaswa kutumika. Inawezekana hawana uelewa nao, au kunahitajika elimu ya ya ziada ili wajue mfumo huu unatumika vipi. So, msingi mzuri unaanza kwanza na chini, tuanze na chini alafu ndio tupate kule juu. Kama chini tumeharibu huko juu hatutegemei kujenga kitu chochote. Shukrani sana Fatuma Amiri. Unasikia hapo Harison Kamau kuhusu mtaala huo na naona kama ni mfano ambao pia Kenya wameuanza sasa, katika ile uh, uh, ule mpango wa elimu ambao ni mpya kweli kabisa, na wakati nautazama, naona kama ni mfumo ule ule wengine wetu tulipitia mwanzoni wa miaka ya 844 ambapo tulikuwa tunajenga pia nyumba za kitamaduni na tukawa pia tunatumia talanta kwa njia nyingine nyingi. Ikawa kwamba walikuwa wakitafuta talanta yako, yani wewe una kipaji kipi? mm -hmm. na naona kama inalenga sana sana kuangalia Vipaji vilivyo na wanafunzi kuliko kuwafunza vitu tu kwa ujumla. Ah, itaonekana mambo yatakwenda vipi, lakini inaonekana ulimwengu unaelekea upande huo. Isi, isijulikane kama au lakini, nafikiri kwamba uh, wakati serikali inatoa kauli kama hii, lazima kuwe na mikakati ambayo imepangwa vilivyo. Eh, isiwe kwamba ni tangazo tu unasikia bwana. Na utafiti pia uliofanywa aaaa wa kutosha bila shaka. Msikilizaji, unasafiri na VOA Express kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Basi naona ni wakati mwafaka tuangalie habari za dunia kama huu. Kweli kabisa, na naanza hapa na maombolezi ambayo yamekuwa akiendelea hii leo nchini Senegal kufuatia vifo vya watoto 11 vilivyosababishwa na moto ulioteketeza chumba cha hospitali ya watoto wachanga katika mji wa Tivaouane ulioko magharibi mwa nchi. Jana Alhamisi, rais wa Senegal Macky Sall alimfuta kazi waziri wake wa afya Abdoulaye Diouf Sarr kufuatia shinikizo kutoka kwa umma baada ya mkasa huo. Basi kwa mujibu wa amri ya kiutendaji ya serikali, nafasi ya Sar itachukuliwa mara moja na Mari Kemese Gomdiae, mkurugenzi mkuu wa wizara ya afya. Maafisa wanasema hitilafu ya umeme ndio ilisababisha mkasa huo. Washirika wa Rasia wanaotaka kujitenga mashariki mwa Ukraini leo wamesema wamechukua udhibiti kamili wa mji muhimu wa Leman ambako vita vilikuwa vikiendelea na Ukraini imeonekana kukubali hilo, huku Mosco ikiendelea na uvamizi mkubwa zaidi kuwahi kushuhudiwa katika kipindi cha wiki kadhaa tangu vita dhidi ya Ukraini kuanza. Aleman eneo la kituo kikuu cha reli imekuwa sehemu ambapo majeshi ya Russia yamekuwa yakishuka kutoka kaskazini, moja ya pande tatu ambazo majeshi hayo yamekuwa yakitokea ili kushambulia eneo la viwanda Tetemeko la ardhi la kiwango cha 6.1 kwenye vipimo vya Richter limetokea kwenye ufuo wa Timor Mashariki leo Ijumaa, shirika la utafiti la jiolojia la Marekani, USGS, limesema, huku mitetemeko ikisikika hadi katika jiji la Darwin la Australia. Ingawa hakukuwa na ripoti za mara moja za uharibifu au majeruhi, shirika hilo limesema tetemeko hilo lilipika katika kina cha kilomita 51 kutoka cha mashariki ya kisiwa cha Timor ambacho kiko kati ya Timor Mashariki na Indonesia. Mwandishi mmoja wa shirika la habari la AFP katika mji wa Timor mashariki Dili alihisi tetemeko la ardhi na kusema kwamba ingawa lilidumu kwa sekunde tu, mtetemeko huo ulikuwa mkali sana. Na washirika wa rais wa Jamhuri ya Afrika ya Kati, Faustin Achang Tudera, wamependekeza mabadiliko ya katiba ambayo atamruhusu kuendelea kugombea nafasi ya urais, hatua ambayo imepelekea maandamano kutoka kwa upinzani. Wanaounga mkono mpango huo wa kuondoa ukomo wa mihula ya uraisi walisema ulikusudiwa kuifanya nchi hiyo kuwa sawa na majirani zake na haikuwa njama ya kutaka rais Todera mwenye umri wa miaka 65 kuendelea kubaki madarakani. <mulia> jiji kuu la Marekani, Washington DC, ambapo nikiashiria kamili kwamba wakati wa jicho letu umefika. Lakini kidogo, kama unafikiri vizuri, tuzungumze kidogo kuhusu huyu mwanamziki, kwa sababu jina lake ni nzito sana. Jina lake la Kinigeria anajulikana kama Oluwato Bilboloba Daniel Anidugbe. <laughs> E, napenda kuyatamka majina hayo, manake huyo anafurahisha sana. Mziki huo msikilizaji eh, kutoka kwa huyu Kizz Daniel featuring Kivman kama alivyosema Kamau. Eh, unatupeleka sasa kwenye kitengo hiki cha jicho letu, eh, ambapo wanasema nini ni kutoka kwake Lucy Patrick Harrison. Kamau, ni Rahabu Freddy. Rahabu Freddy sasa ameangazia wasichana wa chuo au vyuo vikuu ambapo baadhi wanasemekana kwamba wameingilia hali ya ukahaba, na labda pengine wanakuwa wameondokea kilichowapeleka kule kwenye masomo. Hebu tujifahamishe zaidi na tuone jicho linamulika uh, swala hilo vipi. Ungana nami wakati huu. Jina langu ni Rahabu Fredi, na hili ni jicho letu leo likimulika tuhuma dhidi ya baadhi ya mabinti waliopo vioni kwamba wanajihusisha na vitendo vya ukahaba. Chanzo ni nini hasa? Mimi kwa mtazamo wangu, unavyoona, kwanza kabisa ni hali ya umaskini, kwa sababu unakuta mwanafunzi yuko chuoni, lakini hana uwezo wa kujikimu au unakuta mzazi anampa hela ambayo haimtoshelezi mahitaji yake. Kwa hiyo inamlazimu ajiingize kwenye hivyo vitendo ili aweze kukidhi mahitaji yake. Tamaa ya mtu anataka aonekane tu katika watu, yupoje, anavaaje, anakulaje, yaani watu wengine tu aweze tu kumwamini kwamba huyu kweli katika hali alionayo ni tofauti na namna mtu ambaye anamweza kumfikia mambo yake. Wanacho wengi, wanakuwa wanatamani vitu ambavyo wanakuta wanashindwa kufanyaje kuwa navyo, kwa sababu unaweza kukuta mtu anatamani aishi maisha fulani wakati yeye hawezi, kwa hiyo anajiingiza katika masuala ya ukaaba ikusudi apate hela za kuweza kufanyaje Kujikimu katika maisha yake bila kujiingiza kwenye vitendo vya ukahaba. Wewe ni binti huko chuoni, nyumbani hakuna uwezo wa vile ambavyo wewe unavihitaji. Mi naona cha msingi kwamba elimu ndio mkombozi. Kwa hiyo kinachotakiwa kwa wanafunzi au mimi kama mwanafunzi, nivumilie ile hali niliyo nayo, niridhike na maisha niliyokuwa nayo, nikubaliana na hali halisi. Kama wazazi wangu hawana uwezo, itanibidi mimi ndio niwe chanzo cha wao kuwatoa katika ile hali duni kwao inanibidi nisome kwa bidii. Pia kingine ambacho kinaweza kak, kakurekebisha vizuri katika maisha, ukifuatilia sana dini, kama umesoma dini kwa undani inaweza kakuongoza vizuri katika maisha yao, kwamba ukifanya kitu fulani, ukijua kitu fulani ni dhambi na kitu fulani yaani ya ki, kwa Mwenyezi Mungu aikubaliani nacho kabisa. Unakuta wanachuo wengi wanapenda sana starehe uwezo hana, lakini anapenda aishi maisha fulani. Kwa hiyo mimi niko naomba kitu kimoja, yani kwamba wanachuo tupunguze zile starehe ambazo tunajua hatuna uwezo nazo. Unakuta huko chuoni unatamani uende klabu, mwingine anakunywa pombe, hana uwezo wa kupata vile vitu. Anasa zinamsababisha zina yeye kuingia katika kitendo cha nini cha ukaaba. Kwa hiyo kitu kingine tupunguze starehe. Shukrani kwa ushauri mlioutoa mabinti mlioko huko vioni mimi sina la ziada kutoka Jicho Letu. Jina langu ni Rahabu Fredi, VOA Express. Asante sana Rahab Fredi, ni kweli bmj, mambo pale, kuna ushauri na saha kabisa kwenye Jicho Letu, wanaelezwa kwamba fanya hatia bidii, mm -hmm. soma, achana na ukahaba kule shuleni, baadaye utakuja kukwamua jamii kutoka kwenye minyororo labda ya umaskini. Safi kabisa Harison Kamau, sijui kama, kama una habari kwamba yule mwanamuziki kutoka Kenya Bahati na mkewe e, Diana b wametoa kitu kipya wiki hii ambacho nafikiri ni siku nne tangu kiwekwe pale kwenye mtandao wa YouTube na ni kitu kinajulikana kama sweet love. Tusikilize kidogo, halafu Kamau tutaizungumza. mm. Mapenzi imedumu kama perfume ya waria imeprove sio softi ni bondia wezi angusha ata kijaribu kudandia hinju sweet love wachana na hizo bandia umenipea watoto na ito mami na bado una choto la mimba papi tenoka ni launch kamsani Diana Bivuruga mitandao ya jamii chore lakini hukumeza presha, kachi budi ukawacha waonge, ah, wajione, ukapandisha mapenzi kalongi ya mpongole. Hey, love ni hodari, imenijenga utadhani matofari. Sweet love lutu huita sukari, kitu freshi si kitu Kama unasikia vitu hivyo vya mwanamuziki Bahati, zamani unajua alikuwa anafahamika sana kwa kuimba nyimbo za dini. Anasikia yeah, wimbo umechanganywa kweli, kikamba nimekisikia ndani, alafu mm -hmm. Sasa unaona wameanza kwa mara ya kwanza kufanya uh, kushirikiana na mke wake moja kwa moja, na inaonekana Diana anapanda tu vizuri, anaelekea vizuri ana, unakumbuka aliangusha rap siku ambazo sio nyingi sana zimepita, na sasa unaona ameanza kuingia kwenye mziki wenyewe, na, na uzuri wa huo wimbo ni kwamba wanazungumza kuhusu maisha yao, panda shuka ambazo wamepitia. E, ni kati ya wanamziki au wasanii maarufu huko nchini Kenya. Msikilizaji, tukiondoka sana na hayo, tuangalie katika burudani hivi leo, ambapo tunafahamishwa kwamba baada ya wenyeji REG ya Rwanda kuondolewa katika mashindano ya mpira wa kikapu eh, ubingwa wa Afrika BAL, sasa fainali kuchezwa Jumamosi hii eh, katika mji wa Kigali eh, ikikutanisha Pedro Le Luanda ya Angola pamoja na US Monastir ya Tunisia. Na vilevile nafahamishwa vile na, na Josephat Kioko kwamba katika burudani anaangazia maelfu ya Wakenya kufurika katika ukumbi wa mkutano wa KICC jijini Nairobi kushuhudia kombe la dunia mpira eh, wa miguu eh, ambapo ni world cup tour ambalo limefika huko Nairobi hapo jana na kupelekwa kwa, kwa Rais Uhuru Kenyatta. Tusikie kutoka kwa Josephat Kioko ametuandalia nini. Shukran sana wenzangu hapa Washington, naona wikendi si mbaya sana kwa mambo haya ya viwanjani. Kwanza sikiza hili hapa kutoka Kigali. hivi ndivyo hali ilivyokuwa katika mchezo wa nusu fainali pale ambapo mabingwa wa tajiri la bal ubingwa wa basketball barani Africa kuondolewa katika nusu fainali na US Monastir kutoka Tunisia. Huu ulikuwa ni mchezo mgumu sana uliotajwa na mashabiki wa basketball kama ni fainali ya awali kabla ya fainali yenyewe. Zamalek wameondoka na sasa watakuwa wanapigania nafasi ya tatu, ambapo leo hii wanapambana na FAP kutoka Cameroon ili kubaini mshindi wa tatu katika michuano hii. Sasa basi, Zamalek kuondoka inaashiria kwamba kutakuwa na mabingwa wapya. Sasa fainali ni kati ya Petro de Luanda ya kutoka Angola, wanabainika sana kuwa na wachezaji wa kimo kirefu, na wanapambana na US Monastir, ambayo mwaka jana iliyoondolewa na Zamalek katika fainali. Huu ni mchezo ambao umevutia wengi sana kutoka nchi mbalimbali, mashabiki kutoka eneo nzima la Afrika Mashariki, kutoka Uganda, Kenya, Tanzania na Burundi na wenyeji wa Rwanda kushuhudia fainali hizi. Baada ya mashindano haya kuanzishwa miaka kadhaa iliyopita, michezo hii imevutia wachezaji wa kulipwa wa basketball kutoka nchi mbalimbali, hasa wale wanaocheza katika ligi za huko Marekani na ligi zingine za Afrika ambazo zimetia fora zaidi. Ushindani huu umeshuhudia timu kama vile REG wenyeji wa Kigali wakiondolewa katika mchezo wa kwanza kabisa wa robo fainali, na ukatiza matumaini ya Afrika Mashariki kufanya vyema kuonekana semi ama hata fainali. Nusu fainali iliyochezwa hapo juzi pia imeshuhudia Petro du Luanda ikiondoa FAP ya Cameroon, na sasa FAP inapambana leo na Zamalek kutafuta mshindi wa tatu. Ni kufahamishe tu kwamba fainali ni kesho Jumamosi huko Kigali Rwanda na najua wenzangu hapo studio za Washington mna maswali mengi kuhusu burudani inahusu nini leo. Basi niwafahamishe kwamba maelfu na maelfu ya Wakenya wamefurika katika ukumbi wa KICC mjini Nairobi katika burudani safi sana. Burudani hapo inachukua mikondo tofauti. Kwanza ni kupigwa picha kando kando ya lile kombe la dunia la mpira wa miguu ambalo linazunguka nchi mbalimbali limewasili Nairobi jana kupokelewa na Rais Uhuru Kenyatta, na leo ndio siku ya raia kwenda kulikaribia. Hawaruhusiwi kulidara kwa mikono, lakini rais amelishika jana na kupigwa picha katika uwanja wa ikulu ya Nairobi alipokuwa pamoja na waziri wa michezo Amina Muhamed na ujumbe wa FIFA unaosafirisha kombe hilo. Sasa leo kando na raia kupigwa picha katika ukumbi wa KCC wameonekana wengi tu wakijitokeza na kupata burudani kwa sababu sauti miongoni mwa mabalozi ambao wamealikwa kutumbuiza watu katika ukumbi huo wa KCC kufanikisha ziara hiyo ya kombe la dunia. Ni kufahamishe tu kwamba ziara ya kombe hili ilianza Mei 12 huko Dubai na imeratibiwa kuzunguka nchi takriban 51 ikiwa ni pamoja na Kenya kabla ya mashindano hayo ya kombe la dunia kuanza rasmi Novemba 21 huko Qatar na kukamilika fainali Desemba 22. Basi wenzangu, hatuna la ziada, naona ni hayo tumetayarisha leo katika spoti na burudani. Mimi ni Josephat Kioko, ni kuaga rasmi nikutakia wikend njema. Ah, shukrani sana Josephat Kioko. Umesikia Kamau hapo, kati ya mambo na ambayo hata yanavuma kwenye mitandao ya kijamii ni hilo kombe la dunia ambalo limewasili kule mjini Nairobi hapo jana namna amesema kudarwa hawezi kulidara, kulidara. hawezi kukubaliwa kulikaribia na kulishika, na na kulishika kwa mkono, lakini rais amelishika. Ehe, haya basi, tukiendelea basi na baadhi ya mambo yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii ni kwamba uchumi wa Malawi unatetereka kweli kweli, na uchumi wa Malawi umeshuka kiwango hakijaonekana kitu cha kwanza mapato kutokana na tumbaku mm-hmm, ambayo inategemewa sana na taifa hilo e, ya mauzo yameshuka sana. Kitu cha pili ni kwamba fedha za kigeni zimekosekana. Sasa leo uh, Gavana wa Benki Kuu ya Malawi ametangaza hatua moja kupunguza thamani ya kwacha. Aha iteremke ili wavutie fedha za kigeni, maanake ziko karibu kumalizika uh, uh, nchini humo. Sasa wanasema hivi wamepunguza dhamani ya fedha kwa asilimia ishirini na tano. Sasa sijui huwa zitapunguzwa vipi, lakini nafikiri ni ikipimanishwa na dola, kwa sababu wanasema wasipofanya hivyo uchumi basi utafika kikomo. Wanasema hamna fedha fedha, hamna fedha za kigeni, hakuna mauzo ya tumbako. Na sasa watu wengi wanauliza je, sasa mwelekeo ni upi? uchumi ukianguka hivi ikizingatiwa kwamba pia uchumi wa ulimwengu unashuka kutokana na matatizo ya Ukraine na Russia vita vinavyoendelea huko. Kwa hivyo hilo ni jambo ambalo linavuma sana. Una na unajua Malawi na Zimbabwe sio mbali sana na, Aha, unajua niliku, Zimbabwe nayo nilikuwa nataka niseme hivyo kwamba nilikuwa nimezoea kusikia Zimbabwe sasa Malawi. Ehe, sasa na Malawi imeanza mambo hayo ya kushukisha thamani ya, ya sarafu yake. Naona muda kama unakimbia sana lakini siwezi kuondoka bila kutaja hili naona linavuma sana kwenye mitandao ya kijamii. M, baada ya rais wa Senegal Macky Sall kumfukuza kazi waziri wa afya wa nchi hiyo e, baada ya watoto wachanga kumi na mmoja kuuawa na moto katika chumba cha hospitali cha watoto wachanga. Hayo alitokea siku ya Jumaatano na ni swala ambalo la kuhuzunisha na pia linaendelea kuzungumziwa sana kote mitandaoni. Uh, safi sana naona muda unakimbia kweli kweli, lakini swali tuliuliza Swali la leo tukauliza, je, Uhuru Kenyatta atamsamehe William Ruto? Na wameandika kwa wingi eh, kwa sababu huyu Royo Sam Rs anasema uh, atamsamehe ama akose amsamehe, au akose, His Excellency William Ruto PhD atakuwa rais wa tano wa Kenya. Santiago Libon Moshi Msoshi anasema uh, nadhani hilo swali walikuuliza mlitakiwa kuuliza uhuru mwenyewe maana sisi hatuko moyoni mwake nyinyi anauliza mmekwama wapi mkiuliza hivyo naye sadok pascal tukimalizia anasema atamsamehe tu nami naamini hivyo ila huenda akawa na kitu rohoni mwake kiitwacho ni kusamehe ila sitakusahau. Haya <laughs> ndivyo hivyo anavyoeleza kule Keja. Msikilizaji, naona muda umetupa kisogo, ni matangazo ya VOA Express yanatamatika hapa. Msimamizi wa matangazo haya amekuwa ni Hadija Riami, mwelekezi amekuwa ni Saida Hamdun, mimi naitwa BMJ Murithi na nimeshi... mimi ni Harrison Kamao, kwa pamoja tunawatakia usiku mwema kutoka hapa Washington. Kwa heri na wikendi njema.