hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka washington dc assalamu alaikum pendo msikilizaji popote pale ulipo mimi hapa studio ni abdu shakur abud na mimi jina langu ni harizon kamau karibu katika matangazo yetu ya jioni leo ikiwa ni jumatatu tarehe 30 ni mwaka wa 2022 matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika ikiwemo radio free africa ambayo inasikika kote nchini tanzania na kanda zima ya maziwa makuu kupitia masafa mafupi na redio citizen inayosk Kusikika kote nchini Kenya, tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa www voa swahili.com, na katika ripoti za so kuandalia hii leo ni kuendelea kwa mapigano huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambako zaidi ya watu hamsini wameuliwa tangu mwishoni mwa wiki na kulaumiana kati ya Kigali na Kinshasa, kulikoni. Na katika taarifa nyingine, huko Kenya tume ya uchaguzi imeanza mchakato wa kuainisha uh, wa kuaidhinisha wagombea kiti cha rais cha masharti mapya magumu zaidi. Basi ni vidokezo tu ya ripoti za kuandalia hii leo katika matangazo ya nusu saa. Ni matumaini yetu utakuwa pamoja nasi kwa nusu saa kamili, lakini kwanza, huyu hapa Harrison Kamau na habari za dunia. Wanajeshi wa Rusia wameingia katika viunga vya mji wa Ukraine wa Severodonetsk. Gavana wa mji huo amesema leo Jumatatu, akifafanua mapigano makali kutokea na kuharibu mji huo ambao umekuwa lengo kubwa la Moscow. Rusia imeelekeza nguvu zake kwenye kituo cha mwisho cha idadi ya watu ambacho bado kinashikiliwa na vikosi vya Ukraine katika mkoa wa mashariki wa Luhansk katika harakati za kufikia moja manlengo ya malengo yaliyotajwa na rais wa Russia Vladimir Putin baada ya miezi mitatu ya vita. Mashambulizi ya mara kwa mara ya makombora yamewaacha wanajeshi wa Ukraine wakilinda wa magofu Kundi la uokozi linalofanya msako katika maeneo ya milima huko Nepal leo wamepata miili ya watu 17 kati ya ishirini na wawili waliokuwemo kwenye ndege iliyoanguka jana, maafisa wamesema. Kwa mujibu wa msemaji wa shirika la ndege la Tara Air, msako bado unaendelea kujaribu kuwapata watu ambao inasemekana pengine wamekwama katika mabaki ya ndege hiyo. Kundi la uokozi linafanya kazi kwa kutumia mikono yao bila kuwa na vifaa maalum na imekuwa vigumu sana kusogeza mabaki ya chuma au ndege hiyo. Ndege ya Tara Air, Turbo Prop Twin Otter ilipoteza mawasiliano na uwanja wa ndege siku ya wa Jumapili wakati kisafiri kufuatana na ratiba kwa safari ya dakika ishirini katika eneo la mto wenye kina kirefu na vilele vya milima. Raia wanne wa Ndia na wawili kutoka Ujerumani walikuwemo katika ndege hiyo, Tara Air imeongeza wanahewa watatu na abiria wengine walikuwa ni raia wa Nepal. Mabaki hayo yaligunduliwa na wanakijiji ambao walikuwa wakitafuta kuvu aina ya yasagumba, maarufu sana katika eneo hilo, ambalo hujulikana kama Himalaya Viagra. Hiyo ni kulingana na taarifa za kieneo. Polisi wa Nigeria wamesema mapema leo kwamba watu wenye bunduki wameteka nyara mchungaji mmoja wa kanisa la Methodist, suala ambalo linamulika kwa mara nyingine tena changamoto za usalama kwenye taifa hilo la Afrika Magharibi. Msemaji wa polisi Geoffrey Ogbona ameliambia shirika la habari la AP kwamba mchungaji Samuel Kanu Uche ametekwa nyara Jumapili wakati akiwa kwenye barabara kuu iliyoko kwenye mji wa Umechoi katika jimbo la Abia, wakati akiwa na wachungaji wengine waliokuwa naye. Jimbo la kusini mashariki mwa Nigeria ambako tukio hilo limetokea, katika miaka ya karibuni limekuwa na mashambulizi pamoja na utekaji nyara kutoka kwa watu wenye bunduki wasiojulikana. Hata hivyo, wanachama wa kundi la wazawa wa Biafra linalopigania kujitenga kwa jimbo lao wamekuwa wakilaumiwa kuhusika na matukio hayo. Msemaji wa polisi Ogbona amesema kwamba kufikia sasa hakuna tamko lolote kutoka kwa watekaji nyara hao na Umoja wa Mataifa umehimiza Gini hivi leo kuondoa marufuku dhidi ya maandamano iliyotangazwa na baraza la kijeshi la nchi hiyo mapema mwezi huu. Baraza hilo lilitangaza hapo Mei kumi na tatu marufuku ya maandamano baada ya kutangaza mpango wake wa kubaki madarakani kwa miaka mitatu kutayarisha mpito kuelekea utawala wa kiraia. Abdi Shakur Abud ana maelezo zaidi. Msemaji wa ofisi ya haki za binadam ya Umoja Mataifa, Seif Magango, amesema hilo kwamba wanatoa wito kwa viongozi wa utawala wa mpito kuondoa marufuku ya maandamano. Amesema anawahimiza pia kuhakikisha kuna usalama na ulinzi wa kweli unaostahiki kutetea demokrasia ikiwa ni pamoja na uhuru wa kujieleza na kukusanyika watu kwa pamoja kwa njia ya amani mpango an anase... Magango anasema hatua hiyo ya viongozi wa kijeshi inakiuka sheria za kimataifa za haki za binadamu na ni hatua inayorudisha nyuma juhudi za kuimarisha demokrasia katika taifa hilo la Afrika Magharibi. Utawala wa kijeshi ulichukua madaraka Guini tangu kupinduliwa kwa Rais Alpha Conde na kundi la wanajeshi walioongozwa na Kanali Mamadi Dumbai mwezi Septemba mwaka jana. Umoja wa Mataifa umeeleza wasiwasi wake kutokana na hatua hiyo iliyochukuliwa, ikiwa ni pamoja na kubomolewa kwa nyumba za watu kadhaa binafsi katika mji mkuu wa Conakry pamoja na Siguri kaskazini mashariki mwa nchi na Nzekore kusini mashariki. Pendekezo la baraza la kijeshi la kuwepo kwa kipindi cha mpito cha miaka mitatu lina kaidi wito la mmoja wa nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS, wa kutaka wanajeshi kukabidhi madaraka kwa raia katika kipindi cha chini ya miezi kumi na minane. Wanachama wa Guinea kwenye ECOWAS umesitishwa tangu mapinduzi ya kijeshi mwaka jana. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Baadhi ya nchi za Afrika zenye tembo wengi zinasema zinataka kuondoa marufuku ya kimataifa ya biashara ya pembe za ndovu. Wawakilishi wanaokutana nchini Zimbabwe kabla ya mkutano wa kimataifa wa biashara kuhusu viumbe vilivyo hatarini kutoweka baadaye mwaka huu wanasema ongezeko kubwa la tembo linaathiri jamii pamoja na mimea. Nchi kumi na nne za Afrika zinasema zinataka jumuiya zilizo na wingi wa tembo kunufaika nao. Matokeo yake wametoa makubaliano ya pamoja Alhamisi baada ya mkutano wa siku nne wakitaka marufuku ya uuzaji wa pembe za ndovu kuondolewa kabisa. Kundi hilo lina mpango wa kupeleka ujumbe huo katika mkutano wa kimataifa wa biashara wa Panama mwezi Novemba utakaojadili kuhusu wanyama walioko hatarini kutoweka. Haya ni makubaliano yanayotaka kuhakikisha wanyama na mimea kwamba vyote vinalindwa. Zimbabwe imesema mbuga zake za kitaifa zina hifadhi ya karibu tembo laki moja ikiwa ni mara mbili ya idadi ya uwezo wa mbuga kuhifadhi kiurahisi. Na wakazi wa kusini magharibi mwa Iran wameendelea kuelezea hasira zao wakati idadi ya vifo ikiongezeka na kufikia 31 baada ya miili mingine miwili kupatikana kwenye vifusi vya jengo lililoporomoka wiki iliyopita kwenye mji wa Abadan. Shirika la habari la serikali la IRNA imesema mapema leo kwamba miili miwili ilipatikana wakati wa shughuli za uokozi, wakati mwili wa tatu ukipatikana hivi leo ingawa haujatolewa kwenye vifusi. Maafisa wanasema kwamba zaidi ya watu thelathini bado hawajulikani walipo kufikia sasa. Na kuporomoka kwa sehemu ya jengo hilo lililokuwa na ghorofa kumi lililokuwa linaendelea kujengwa ndio mkasa uliosababisha vifo vingi zaidi Iran katika miaka michache iliyopita. Mkasa huo wa Mei 23 umezua maandamano makali kutoka kwa wakazi ambao wanakabiliana na kupanda kwa bei za bidhaa huku kukiwa na vikwazo vikali vilivyowekwa na Marekani kutokana na kupinga programu ya Iran ya nyuklia nam baada ya taarifa hiyo ya habari basi, tupate msikilizaji, habari yenye uzito kwa hii leo jioni kwetu ni kwenda huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo mbali na mapigano yanaendelea kati ya wapiganaji wa M23 na jeshi la taifa la DRC, huko benu, Beni katika Kivu Kaskazini, kuna zaidi ya watu hamsini wameuliwa katika mauaji ya siku mbili tofauti kabisa katika maeneo mawili. Moja ni kutoka katika eneo la Manyama Ochi ambapo watu 37 waliuliwa na 14 waliuliwa huko Bulongo katika wilaya ya Ruenzori. Wanadhaniwa kutenda maovu hayo ni wapiganaji wa kundi la ADF, kama anavyotueleza Oster Malivika Lae! Na jela, ya Mufanga, paluku wase wanava ni mmoja wa wazazi waliopoteza ndugu jamaa na hata marafiki na majirani wakati wa mauaji iliyotokea katika kijiji cha Manyama kinachopatikana Beu pamoja na Katere karibu na mji wa Owicha, Owicha ikiwa ni kilomita 30 kaskazini mwa mji wa Beni ambako watu zaidi ya 37 wote waliuawa kwa mapanga pamoja na visu wakiwemo wanawake na watoto na hata wanaume. Alifariki ni mtoto wa muyomba ama, ama niseme Petit Frere, na alikuwa yeye na bibi yake kushamba aloro, wakafa wao wawili na mtoto, na kwa hii saa mtoto kwanza hayaonekana na hatukujua kama anakufa na Hatu ya mwona kwa kufir. Wananchi katika eneo hilo wakishutumu serikali kutochukulia maanani malalamiko ya raia kama anavyosema Timoteki Susuti, mkazi wa Owicha, ambako mili ya watu zaidi ya thelathini ilifikishwa katika chumba cha wafu wafuzottoabee hbeuayaa serikali haikupdoe zile malalamiko zote. Mauaji katika eneo la Beni yalianza mwaka wa elfu mbili kumi na mbili katika eneo la Mwenda, hadi sasa ikiendelea maeneo ya Bulongo katika sekta ya Rwenzori, ambako watu zaidi ya kumi na nne wameuawa usiku wa leo na lori pamoja na magari mengine kuchomwa moto pamoja na uporaji wa vitu na watu wanaodhaniwa kutoka kundi la waasi wa ADF. Fidel, mtu pekee ni mtetezi wa haki uh, za binadamu eneo hilo. Tuko hapa kukujaona mamaiti za bandugu wetu yenye balikufa beu na ilikuwaka ver ma katrer senke ndio walipataka baada ya ADF wanakuja kuwa masakre na ku vraiment, mpaka saa hii tuko mhuzuni ya kabambi sana, kufatana na ile mauaji yenye ilipitikana pale Beu. Bwana journalist hiki ni bandugu yetu wa patriote samie na kuwaua, iko turo mbaya ya watu wa ADF. Paske si comme peuple wanatufanya mkuwa cible, olia kwenda tafuta cible yenye wanaona kwenye wanaweza weza wakazi wakishindwa kuelewa kinachoendelea hadi sasa, kwani kuna kikosi kikubwa cha Umoja wa Mataifa ambacho tu kimekuwa katika uangalizi kwa zaidi ya miaka ishirini. Oser Sauti Malvika ya Amerika, Goma. Namna mapambano yakiendelea kati ya Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Kigali inaitaka Kinshasa kuacha kuilaumu na badala yake kuchukua hatua dhidi ya changamoto za ndani mwa nchi hiyo. Mwandishi wetu Silvano Scremera kutoka Kigali ana ripoti kamili. Nchi za Rwanda na Kongo zimekuwa na mizozo ya hapa na pale kwa takriban miongo mitatu sasa. Hata hivyo, nchi mbili zilirejesha uhusiano wake miaka mitano iliyopita baada ya rais wa sasa wa DRC Felix Tshisekedi kutwaa madaraka nchini humo. Sasa uhusiano huo umevunjika tena. Wiki iliyopita serikali ya Kongo ilitangaza kundi la M23 kama kundi la kigaidi na kutangaza pia kusitisha uhusiano wake na Rwanda, huku nchi hiyo ikipiga marufuku safari zote za ndege kutoka Rwanda kwenda nchini humo. Lakini sasa serikali ya Rwanda imejibu hayo kwa kuitaka serikali ya Kongo kutatua mizozo yake ya ndani badala ya kukimbilia kuilaumu Rwanda, kama anavyofafanua zaidi Alain Mukuralinda, naibu msemaji mkuu wa serikali ya Rwanda. Kunapo kuwa na tatizo la sehemu ya wana nchi katika nchi kubwa kama Kongo, ambao wanahisi kuwa haki zao zinahujumiwa na mamlaka, kama kundi la M23 lipo pale likipambana na serikali ya Kongo kwa sababu zao wenyewe, inakuwaje basi serikali badala ya kutatua tatizo hilo irudi nyuma na kuilaumu Rwanda? Mzozo baina ya nchi hizi mbili ulikolea wiki iliyopita baada ya jeshi la DRC kutangaza kuwakamata wanajeshi wawili wa Rwanda katika kile kilichosemekana ni kutoka uwanja wa mapambano. Lakini jeshi la Rwanda mara moja lilikanusha na kutoa tangazo ililotaka kuwaachia huru wanajeshi hao, kwa sababu kwa mujibu wa jeshi la Rwanda, walikamatwa mpakani wakiwa kwenye ulinzi wa mpaka. Sasa naibu msemaji wa serikali ya Rwanda anasema dufate abasirikare babili bu rwanda, huwo ni upotoshaji. Hivi inawezekana vipi kuwachukua wanajeshi wawili wawili tu wenye sare zao za kijeshi, namba zao za usajili wa jeshi, silaha zao wakiwa na risasi, watu wawili tu. Hivi itakuwaje watu hawa waingie kwenye nchi ya kigeni katika umbali wa kilomita 20, hivi atakuwa si wehu? Baada ya wa wachambuzi wamesema kwa upande mwingine kwamba chanzo cha mzozo huu ni kuwepo kwa makundi ya kihutu ya wanamgambo wa kundi la FDLR ambao Rwanda daima huwalaumu kufanya mauaji ya mwaka 94 na ukimbilia mashariki mwa nchi hiyo ni kileta ya Kongo. Yakoze, ni kitu gani ambacho serikali ya Kongo tangu wakati huo imekifanya hadi sasa kuwafukuza nchini humo wanamgambo wa FDLR? Baada ya kufanya mauaji ya kimbali mwaka 1994 wamekimbilia nchini Kongo na wamekuwa mara kwa mara wakisumbua waki wakihatarisha usalama wa Rwanda. Mpaka sasa hakuna mazungumzo ambayo yamefanyika baina ya nchi mbili. Silvanus Kalemera, Sauti amerika Kigali. Na tuende huko Kenya. Tume ya uchaguzi IEBC imeanza mchakato wa kuwaidhinisha wagombea wa kiti cha rais nchini humo kufuatia masharti mazito iliyowekwa kama vigezo vinayostahili kufuatwa na wagombea hao. kati ya wagombea kumi na sita kumi na sita hao wanane ni wenye viti, wenye tikiti ya vyama vya kisiasa na wanane wanagombania kwa njia huru. Mwandishi wetu wa na Nairobi, Kennedy Wandera anaripoti kamili. Wakati kipindi rasmi cha kampeni za kisiasa kimeanza nchini Kenya, tume huru ya uchaguzi na mipaka nchini Kenya IBC vilevile vile imeanza mchakato wa kutathmini stakabadhi za wawaniaji wa urais na wagombea wa wengine wa nyadhifa mbalimbali zikiwemo ugavana, useneta, ubunge na udiwani kote nchini Kenya, siku sabini kuelekea uchaguzi mkuu. Zoezi hili linalokamilika Jumatatu Juni 6 ni muhimu kwa wanasiasa kufahamu iwapo wanaafiki vigezo vilivyowekwa na tume hiyo kushiriki katika uchaguzi mkuu Agosti 9 Imetangaza masharti mazito ambayo kila mgombea wa urais ni sharti ayatimize. Wagombea hao wanahitaji kuwasilisha cheti cha kuidhinishwa kugombea na msajili wa vyama vya kisiasa, kuwasilisha nakala za kielektroniki na iliyochapishwa ya orodha ya angalau wafuasi elfu mbili kutoka zaidi ya nusu ya majimbo na ithibati ya kuwa na afisi ya kitaifa. Pia wanahitajika kuwasilisha fomu ya kielektroniki ya angalau wafuasi elfu arobaini na nane pamoja na nakala za kadi za utambulisho za wafuasi wao walioambatanisha saini kuidhinisha ugombeaji wao. Masharti haya magumu yamewafanya wagombea zaidi ya 30 kujiondoa, wengine kudhibitiwa, huku baadhi wakieleza kuhisi ugumu wa kufuata masharti hayo, kwani wanaeleza ni gharama ya juu iliyofichwa kuwania urais. Mwenyekiti wa IBC Wafula Chebukati amekataa ombi la Profesa George Wajakoya la kutaka kibali cha kuwa mgombea urais kwa kukosa kuweka sahihi elfu mbili zinazohitajika kwa kila jimbo katika angalau majimbo 24 lakini atahitajika kuwasilisha stakabadhi za saini hizo Juni mbili, la sivyo hataidhinishwa. Gavana wa jimbo la Murang'a Mwangi wa Iria amezua kizaazaa katika ukumbi wa Bomas baada ya tume hiyo kutomworodhesha kuwa mmoja wa waniaji wanaostahili kuidhinishwa. hakuna uchaguzi itafanyika kama kontesa, mgombea urais Ruben Kigame amefungiwa nje ya kinyang'anyiro hicho na tume ya uchaguzi ya IBC baada ya kushindwa kufikia vingi vya vigezo vilivyowekwa. Wagombea wengine wa kujitegemea Nazlin Omar na Nixon Jeremia Kukubo hawajaorodheshwa kwenye sajili ya wawaniaji wanaostahili kuwasilisha stakabadhi kwa utathmini. Wawili hao walikuwa wameieleza VOA kuwa wataishitaki tume hiyo kwa ubaguzi. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Karibu katika kona ya michezo, ni mwanaspoti wako Sunday Shomari. Basi moja kwa moja tunaanzia huko Kigali, Rwanda ambapo timu ya US Monasteri ya Tunisia walitawazwa mabingwa wa Afrika katika ligi ya mpira ya kapu barani Afrika, Basketball Africa League ba mjini Kigali. Mwandishi wetu Christopher Karenzi akiwa Kigali ana taarifa zaidi. Jumamosi kulifanyika fainali ya kombe la ligi barani Afrika 2022, Basketball Africa League champion. timu ya US Monasteria Tunisia imetawazwa mabingwa baada ya kuwafunga Petro de Luanda ya Angola kwa vikapu 83 kwa 72 katika ukumbi wa BK Arena. Mshindi wa tatu alikuwa ni Zamalek like ya Misri, ilibwaga fapu ya Cameroon. Tukiwa bado hapa nchini Rwanda Jumuiya ya kimataifa Special Olympics inayojikita kuhusu watoto wenye ulemavu wa kiakili inaandaa mashindano ya dunia ya walemavu kupitia michezo itakayofanyika mjini Berlin. Huyu ni mwenyekiti wa Special Olympics Rwanda, mchungaji Deus Sangwa akieleza kuhusu michuano ya mchujo huu. Mchujo unaofanyika sasa hivi unatupa eh, kuwa na uhakika wa wachezaji watakaowasilisha nchi yetu katika michezo ya kimataifa itakayofanyika nchini Ujerumani lakini bado tunaendeleza eh, hii michezo yetu kama kawaida, pamoja na huduma nyingine kwa wale watoto na watu wenye ulemavu wa kiakili hapa Rwanda. Christopher Karenzi, meza ya michezo, Kigali. Shukrani sana Christopher Karenzi kutoka Kigali. Moja kwa moja maselekea hadi huko nchini Kenya, baadhi ya mashabiki wa soka nchini humo wameelezea matumaini ya viwango vya mchezo wa soka kiimarika katika siku za karibuni. Hii ni baada kupata ya kupata fursa ya kutazama kombe la dunia linalozunguka katika mataifa ya bara la Afrika. Aidha, baadhi yao walipata fursa ya kutangamana na hata kugusana na baadhi ya magwiji wa soka duniani. Denis Wanyonyi ana taarifa zaidi. Ujio wa kombe la dunia nchini Kenya unaozuru mataifa kadha barani Afrika hauna manufaa yoyote. Hata hivyo baadhi ya mashabiki wa soka waliopata fursa adimu na ya kipekee kutazama kikombe hicho katika jumba la KICC, wanasema kuwepo kwa kombe hilo nchini Kenya kutawapa motisha wachezaji ya kusakata soka hata katika baa za kimataifa. Hii ni licha ya Kenya kuendelea kupokea marufuku ya kutojihusisha na masuala ya soka kutoka kwa CAF na FIFA. Paul Ogome na Johnson Genga ni baadhi ya mashabiki waliopata fursa ya kipekee ya kutazama kombe hilo unapatia wale wala wanapatisteti kwa mpira matumaini kwamba hata Kenya ikituwapo marufuku kirudishwa kwa soka, wale yule watapata nafasi ya kucheza soka hata mtu zingine zaidi halitakuwa na manufaa yoyote. Kwanza kabisa, ni kwa sababu Kenya haipo popote kwa ulingo wa, wa michezo ya futiboli. Katika katika duniani ni kauli uliungwa mkono na aliyekuwa beki wa timu ya taifa ya Brazil ukipenda the samba boys, Juliano Balotelli aliandamana na kombe hilo. Itakumbuka kuwa kipute cha kombe la dunia itasakatwa kati ya Novemba 22 hadi Disemba 18 mwaka huu nchini Qatar. Anebaya sauti ya Amerika, meza ya michezo kutoka Nairobi nchini Kenya. Mwanakwetu mimi netwa Denis Wanyonyi. Asante sana Dennis Wanyonyi, kutoka Nairobi, Kenya. Moja kwa moja turuke hadi Tanzania ambapo mashabiki wa soka wa timu ya Young Africans, da Young Africans wanatamba kujiandaa kushirikia ubingwa wa makombe mawili ikiwamo ubingwa wa ligi kuu wa nchi hiyo. Mashabiki wa wapinzani wao wa jadi Simba Sports Club wana Msimbazi wanadai kwamba Yanga hawawezi kutoa ubingwa wote msimu huu. Mbali na hilo, Simba ndiye atakayetawaza bingwa akiendelea kutetea ubingwa wake mbali ya kuongoza ligi kuu Yanga pia imetinga hatua ya fainali ya kombe la shirikisho ikijiandaa kuvana na Coastal Union kutoka kule mjini Tanga. moja leo warudi leo kwa jina anaitwa Godfrey Agre Mumpanga. Jamani, ligi kuu ya Tanzania Bara ni ligi ngumu sana, na mimi nikiwa kama mshabiki wa Simba naanza kukata tamaa kwa sababu ya Yanga jana kushinda goli mbili bila. Yanga akishinda mechi tatu tu akitoka na dro moja Tayari Yanga bingwa, na inabidi tujitahidi sana Simba mwakani tuchukue tena ubingwa, ili tuendeleze wimbi letu la ushindi. Najua mwakani tutashinda vizuri, tutakuwa na timu bora zaidi, lakini mwaka huu kwa kweli ubingwa unaenda Jangwani kwa jinsi inavyoona na kutoka huko basi tuelekee hadi jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ambapo michuano ya kandanda ya kusaka tiketi ya michuano ya afcon elfu mbili na ishirini na tatu kule cote de voi ivory coast timu ya leopard drc inaanza mazoezi kujiandaa mjini kinshasa ikijiandaa kupambana na gabon kauzikosha ana taarifa kamili kutoka lubumbashi nam shanday shomari tuanze na mechi ya kusaka tiketi afcon ivory coast elfu mbili na ishirini na tatu timu ya taifa ya leopard, ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo itaipokea Juma mosi kwenye uwanja wa mpira wa Martiri mjini Kinshasa timu ya taifa ya Gabon, mechi ya kwanza kabla kusafiri huko Sudani tarehe nane mwezi ujao kupambana na timu ya taifa ya Sudani. Jean-Luc Capen anaeleza tathmini kuhusu mechi ya Jumatatu baina ya Leopard ya DRC na Panteri ya Gabon. Gabon mbele ariisha kucheza i eh, kubu dafrika iripita donk banajuana Sudani nayericheza kubu dafrika iripita banajuana sisi tunafanya masiku mingi hatuchezi pamoja. Itakuwa andikapu munene njuu ya Kongo. Tarehe tano mwezi ujao, Leopari ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ya vijana wanaochezea hapa bara la Afrika itapambana na timu ya, timu ya taifa ya Senegali mechi ya matayarisho Algeria elfu mbili ishirini na mbili. Kona ya Michezo, Sauti ya Amerika, Lubumbashi. Jina langu Kaozi Kosha. Asante sana Kaozi Kosha kwa taarifa hiyo. Tunakamilisha kona ya michezo. Ni mwanasipoti wako Sandey Shomari, kwa heri kwa sasa. Asante wa habari. Kabla ijaondoka, wanajeshi wa Rusia wameingia katika viunga vya mji wa Ukraine wa Severodonetsk. Gavana wa mji huo amesema mapema leo. Kundi la uokozi linalofanya msako katika maeneo ya milima huko Nepal leo wamepata miili ya watu 17 kati ya ishirini na wawili waliokuwemo kwenye ndege hiyo kabla ya ajali. Polisi wa Nigeria wamesema mapema leo kwamba watu wenye bunduki wameteka nyara mchungaji mmoja wa kanisa la Methodist, suala ambalo linamulika kwa mara nyingine tena changamoto za usalama kwenye taifa hilo la Afrika Magharibi. Baada ya nchi za Afrika zenye tembo wengi zinasema zinataka kuondoa marufuku ya kimataifa ya biashara ya pembe za ndovu, wawakilishi wanaokutana nchini Zimbabwe kabla ya mkutano wa kimataifa wa biashara kuhusu viumbe hivyo hatarini kutoweka baadaye. Wakazi wa kusini magharibi mwa Iran wameendelea kuelezea hasira zao wakati idadi ya vifo ikiongezeka na kufikia 31 baada ya mili mingine miwili kupatikana kwenye vifusi vya jengo lililoporomoka wiki iliyopita kwenye mji wa Abadan. Na Wamarekani leo wanaadhimisha siku ya Mashujaa ambayo inawakumbuka wanajeshi wa Marekani waliokufa wakitumikia taifa hilo tofauti na siku za Veteran Day ambayo inakumbuka wanajeshi wote waliostaafu. Asante sana Harris kwa muktasar wa habari, na tunakamilisha matangazo yetu ya leo siku ya Jumatatu. Kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika na mwongozi wa matangazo ya Ida Isa, hapa studio Harison Kamau, na mimi Abdu Shakur Abud nakutakia siku njema, kwa aherini. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na maoni ya serikali ya Marekani. Kila Jumatatu ya mwisho wa mwezi Mei, Wamarekani wanatoa heshima kwa kukumbuka wanaume na wanawake ambao walijibu wito wa taifa lao kwa kufanya kazi na kupoteza maisha yao wakiwa wanaihudumia nchi yao. Marekani ilikumbwa katika mapambano na mioto ya vita, alisema Rais Joe Biden. Uhuru wetu na uhuru wa watu wengine wasiohesabika umelindwa na vijana wanaume na wanawake ambao waliitikia wito wa kihistoria na walijitolea kwa kila kitu katika wazo la kuhudumia wazo la Marekani. Ni kila mwaka katika Memorial Day ambapo tunakumbuka walivyojitoa watu wachache ili kuwanufaisha wengi, utambuzi wa mchango wao katika ulinzi wa Marekani na maadili yake. Maadhimisho ya Memorial Day yalianzia miaka ya nyuma hadi mwishoni mwa miaka elfu moja mia nane na sitini wakati nchi ilipotoka katika vita vibaya vya wenyewe kwa wenyewe mwaka elfu moja mia nane sitini na nane miaka mitatu baada ya mzozo kumalizika lakini huku hasara ya kupoteza wapendwa wao bado maumivu yakiwa mabichi, Jenerali John A. Logan, kamanda mkuu wa Umoja wa Wapiganaji wa Zamani, alitangaza Mei thelathini kuwa siku ya kutoa heshima kwa wanajeshi mia sita na ishirini elfu au wanajeshi zaidi wa Marekani waliouawa katika vita vya wenyewe kwa wenyewe kwa kuyapamba makaburi yao kwa maua baada ya vita vya kwanza vya dunia walivyopigana nusu karne tu baadaye, Decoration Day kama ilivyojulikana hadi wakati huu, iliitwa tena Memorial Day na ikaja kuadhimishwa kwa heshima ya wale waliokufa katika migogoro yote ya Marekani kila mahala. Vita na migogoro, kifo na hasira, si mabaki ya historia yetu ya Marekani. Wao ni sehemu ya hadithi ya Marekani. Hapa Arlington katika makaburi ya kitaifa kuna mashujaa waliolala ambao walitoa kile Rais Lincoln alichokiita kipimo kamili cha mwisho cha ibada. Sio tu walikufa huko Gettysburg au katika uwanja wa Flanders au kwenye fukwe za Normandi, lakini katika milima ya Afghanistan, kwenye majangwa ya Iraq katika miaka ishirini iliyopita, alisema Rais Joe Biden na katika siku hii ya Memorial Day tunaheshimu urithi wao na kujitolea kwao: wajibu, heshima, nchi walizoishi kwa ajili hiyo, walikufa kwa ajili hiyo, na sisi kama taifa tunawashukuru milele. Hiyo ilikuwa ni tahariri iliyoelezea sera na maoni ya serikali ya Marekani.