VOA 1, The Hits. Kutoka Studio 15, hii ni VOA Express. VOA Express moja kwa moja kutoka Kula, Marikani, hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, ikiwa ni saa kumi za jioni saa za Afrika Mashariki, ambapo mambo yanakuendelea vizuri sana hapa studio 15, ikiwa ni tarehe mosi mwezi nao ni wa Juni, mwaka ni wa 2022, nalo jina langu ni Harrison Kamau nami hapa studio siku ya leo, si mwingine niko na Harrison Kamau kuendeshea VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC umetaja jina Meri Mgawe, Mgawe wananijua kwa sauti kabisa. Alafu unajua producer wangu upande wa pili anaambia oh, unasema saa kumi za jioni saa za Afrika Mashariki ni saa kumi na nusu saa za Afrika Mashariki, barabara kabisa. Basi VOA Express, kama kawaida, unajua mengi tunayo, na unajua suala kuu ambalo limekuwa likifanyika katika mojawapo wa mataifa ya Afrika Mashariki uh, hivi leo ni maadhimisho ya Madaraka Day, ambapo kwa kweli maoni mengi yametolewa, sherehe zimeendelea. Kuna waliofurahia, wengine wakiwa na matumaini, na wengine wanasema ah, bado kuna walakini kidogo, lakini baadhi wamesema nini kuhusiana na Madaraka Day, ambayo tutaangalia kwa undani tunapoendelea waki, lakini, kama... Nchini Kenya matumaini yangu mimi binafsi kama kijana ni kwamba ni kutarajia kwamba hali ya kisiasa Kenya itabadilika na tuakiishe tuna wanakia mamlakani watu ambao wameceka ii na kuweka katika mifuko yao ndio madaraka. Sawa sawa kabisa, basi tutasikia mengi tukiwa tunaendelea na kipindi hiki cha VOA Express na taarifa nyingine siku ya leo ambayo tumekuwa nayo, tutaangazia kuhusu masuala ya ukatili wa kijinsia na mambo mengine yanayojitokeza katika masuala ya mapenzi na ndoa mpaka tu kujitoa uhai ama kuumizana, mambo mazito. Nini ni swala ambalo limeenea zaidi na kuenea zaidi kote ulimwenguni, ambalo pia tutakuwa nalo kwenye live talk siku ya Ijumaa, tukiangalia tukiliangalia kwa kina. Leo pia tutakuwa na teknolojia na kama ilivyo kawaida, mziki ni lazima unaingia kwenye Express, bila kusahau pia swali la leo barazani, miongoni mwa mengine mengi. Lakini yote tusafiri pamoja, ili tuone hali ilivyo na mambo yatatokea vipi. Lakini Maria, naona kwanza tuanzie nchini Kenya kwenye sherehe, kweli zimenoga. Kenya leo imeadhimisha siku kuu ya miaka 59 ya madaraka, ikiwa ni siku ambayo Kenya ilipata utawala wa ndani. Sherehe zenyewe zimeongozwa na kiongozi wa taifa Uhuru Kenyatta na vilevile vile imehudhuriwa vile na wananchi na viongozi wa ngazi za juu pamoja na raia wa kawaida, ingawa vyombo vya habari na ofisi ya naibu rais William Ruto wanasema kwamba kiongozi huyo hakushirikishwa kamwe. Ikumbuka kwamba hivi leo kamao basi hii sherehe no. ya mwisho mm -hmm. ya kitaifa ndiyo ya mwisho kitaifa chini ya rais Uhuru Kenyatta kabla ya kufanyika mkuu hapo Agosti 9 mwaka huu. Kweli kabisa, lakini wakati maadhimisho hayo yakifanyika, basi tumetaka kujua matumaini ya vijana katika taifa la Kenya. Hapa tunaye Silas KM Tonja ambaye ni mkazi wa Nairobi na ni kijana pia. Ntonja, matumaini yako kama kijana ni yapi wakati wa maadhimisho haya ya madarakadi? Matumaini yangu mimi binafsi kama kijana ni kwamba, ni kutarajia kwamba hali ya kisiasa Kenya itabadilika, na tuatishe tuna wangatia mamlakani watu ambao wameceka ni na kuweka katika mifuko yao na kuweka utawala kundumia familia kwa watu binafsi, nioinda ambayo tuko nayo Kenya, ambayo tutachukua mda mrefu kupigania tena. Sisi ambao tuko na nguvu kama tumejiita vijana, ni vyema tujitoteze na na kama lita moja ya mafuta hapa ni shilingi mia moja na hamsini ukiangalia lita ya mafuta ya kupikia ni shilingi mia nne Hivyo basi, inamaanisha mtu ambaye ana lolote la kufurahia, familia mingi zitalala bila kula chochote. Mtanja, licha ya baadhi ya changamoto ulizotaja, lazima kuwe kuna hatua angalau zilizopigwa ndani ya miaka hamsini na tisa iliyopita nchini Kenya tangu kujipatia madaraka. Basi je, una baadhi ya hatua ambazo unaweza ukataja zimetokea nchini Kenya? Naweza sema Kenya imepiga hatua chache tu, lakini sio kwa utawala ambao tuko nao kwa sasa. Utawala tuko nao ni ule umerudisha Kenya nyuma sana, lakini hatuwezi kujilinganisha mataifa mengine, kwa sababu kama ni amani tunayo, na mashambulizi tulikuwa tunasiingia kizaindi hapa na pale wakati mwingine, lakini ukiangalia kwa sasa, Kenya kwa jumla ni taifa lenye amani. Lakini unajua amani bila mapato ama uhuru wa uhuru wa mwanadamu ni kujisikiri maisha sio huru tu wa kurandaranda mitaani. Asante sana Bwana Silas KM Ntonja, ukiwa nasi ama kuzungumza nasi ukiwa Nairobi. Tunatumai kwamba vijana, kwa kweli, kama ulivyosema, kuna nafasi ya ukuaji katika siku zijazo, kukiwa na matumaini mema, labda siku za mbele kuna mengi mazuri ya kutarajia. nakwambia mambo tukiojo cha mia mor ni bebe ni bebe ni shushe mabani mabuba. Huyu jamaa anaitwa Mario na huyu jamaa ni Mtanzania, wengi wanafikiri si Mtanzania. Jamaa kazaliwa mwaka wa 1995 yuko na miaka 27 na anatia fora sana Tiba. Yani yule tu mwenzetu pande wa pili ameamua tukutuonjesha, sijui kwa nini tena kakatiza ule wimbo, lakini nafikiri labda ameona tumebanwa, na mambo ni mengi, tunahitaji kuyazungumza. Basi tuende kwenye habari. Pia huko nchini Tanzania, hivi leo tunazungumzia kuhusu masuala ya ukatili wa kijinsia. Naam, kweli Maria anakubaliana nawe, na kumekuwa na matukio mbalimbali mbali ya watu kujitoa uhai ama kuwadhuru wenzao kutokana na, na maswala ya mahusiano. Mary umezungumza na mhadhiri wa masomo ya theolojia na mawasiliano ya utafiti katika chuo kikuu cha Kiludhrethi cha Biblia kule Nyakato upande wa Mwanza, Tanzania, na ninamzungumzia Bitris Ndosi ambapo anaanza kwa kueleza kuhusu tabia zinazopelekea ukatili wa kijinsia au hata watu kujiua. Hebu tupate kujifahamisha zaidi. Kuna mambo mengi sana anayochangia tabia ya mtu, lakini pia kuna visababishi vinavyoibua tabia nyingine ambazo zinapatikana katika mtu. Tabia yoyote iliyopindukia kisaikolojia, ni tatizo la kiakili. Kitu chochote ni excessive, kwani tatizo kubwa katika formation ya brain chemistry, yani kuna kemikali za kwenye ubongo zinazotengeneza mtu anakuwa tosho, anakuwa rational, anakuwa anaweza kufanya vitu bila kuwa sasa, na mhemko unaozidi sasa. Ukishazidi na ukashindwa kucontrol, tayari inakuwa ni tatizo katika akili yako. Tuangalie sasa kuhusu ni kwa wakati buwan, gani sasa mtu atajua kwamba hivi sasa yuko katika hatari ya kukutwa na ukatili wa kijinsia kuna dalili na saa nyingine sijui kwa sababu ya mapenzi au kuna mitizamo mingine, ina overlook hizi red flags. Kwa, kwa mfano wa, wa hili tukio la hivi juzi hapa Mwanza, huwa wana dalili za za kutishiana maisha sana, pamoja na mapenzi yao yote. Watu wanakutana ona nao kwa kinyozi, anataka mke wake akae naye hapo pembeni, akitoka nje akiona watu wamezidi pale kwa kinyozi anaponyolewa yeye, anamwambia mke wake akajifungia ndani ya gari. Sasa ukishaona dalili kama hizi alafu inaanza taratibu, unaweza kumwelewa mwenzako, labda kama huyu, labda hapendi hivi, labda huyu, ngoja mme wangu atabadilika. We've heard, tumesikia cases nyingi za za namna hiyo, mtu anahisi kwamba huenda jamaa akabadilika, lakini ninaomba ni washauri wa matatizo ya kiakili yanaanzaja hivyo. Limezungumziwa pia swala la uchumi kwamba wanawake wengine, yes, wanajikuta wako katika hali hii na anatambua kabisa kwamba hapa kuna ukatili, kuna unyanyasaji, lakini anaamua kuendelea kubaki pale kutokana na masuala ya kiuchumi. Anawaza nitakapotoka, mwanzo wangu utakuwaje? Swala kama hili linatakiwa lishughulikiwe vipi, na watu ambao wameshaanza kutambua dalili zipo, lakini hawezi kufanya maamuzi? Watu wengi wanadhani siwezi kuanza, na hiyo ni kukosa confidence. Ukikosa confidence, tayari una tatizo la kisaikolojia. Unatakiwa kutafuta usaidizi wa kisaikolojia wa kukueleza kwamba unapaswa kuanza hivi au kuendelea hivi, na haya ndio mambo tunayosisitiza sisi watu wa iorojia. Tunataka watu wawe katika saikolojia inayofaa kufanya maamuzi sahihi, na kujua na kutambua thamani ya utu wake nje ya vitu vingine vyovyote. Hauhitaji kuwa na hela au uhitaji kuwa na status fulani ili uwe salama. Usalama wako uko ndani ya moyo wako na akili yako inayoweza kufanya kazi. Nakuambia, Maria, mambo ni mazito hapo na mmefanya mahojiano mazuri sana ambayo unajua mimi hapo kamao, kitu nilichodaka ni kwanza ni kusema uh -huh. Ukiwa unakumbana na mambo kama hayo na kujitambua ujasiri uh -huh. Lakini kukubali kwamba kuna tatizo, lakini kitu ambacho kweli pia nimekidaka pale amesema kwamba wakati mwingine mkuta mwanaume anaenda kwenye kinyozi, wanaume wakizidi idadi uh -huh. Yao anamwambia mwanamke mara moja, nyanyuka enda ukae kwenye gari uningoje, ila sitaki utazamwe na wanaume. Wanaita insecurity, wanasema imesababisha vifo sana, yani hali ya kuwa na uoga utam mwenzio uh, insecurity. Tukishughulikia vizuri, nafikiri hutakuwa na matatizo tena. Ndio kasema sasa, ukiiacha hivyo vijitabia vikiendelea, ndio vinapelekea sasa, inakwenda kwenye ubongo wako, inakuwa ni shida, mwisho inaishia mauaji. Asante sana Beatrice Ndosi, mhariri wa masomo ya kithiolojia na mawasiliano na utafiti katika chuo kikuu cha kihludhiledhi cha Bibilia Nyakato Mwanza. Moja kwa moja tuende kwenye habari za dunia. Kampuni ya Komea, mwendeshaji wa ndege za British Airways wa Afrika Kusini, imesimamisha ndege zake zote baada ya kukosa fedha taslim, kampuni hiyo imeelezea mapema leo. Kampuni hiyo ambayo iko chini ya usimamizi pia inaendesha shirika jingine la ndege la gharama nafuu la Kulula. Ndege hizo pia zimesimamishwa, na mauzo ya tiketi kwa mashirika yote mawili ya ndege yamesitishwa mara moja. Rais wa Marekani Joe Biden alisema Jumanne aliamua kuipatia Ukraine mifumo ya hali ya juu zaidi ya roketi na zana kama sehemu ya juhudi za Marekani kuisaidia Ukraine katika mapambano dhidi ya uvamizi wa Rusia ambao umeingia mwezi wa nne. Biden aliandika katika maoni kwenye gazeti la The New York Times kwamba Marekani imeisaidia Ukraine kwa silaha na risasi ili kuimarisha msimamo wake katika medali ya vita na hatimaye katika mashauriano ya amani na Rusia. Wakazi wa jiji kubwa la China na pia ambalo ni kitovu cha kibiashara ya yaani Shanghai wameibuka kutoka kwa kizuizi kikali cha covid-19 hivi leo ambacho kimewafungia kwa nguvu ndani ya nyumba zao kwa miezi miwili. Wakazi wengi wa jiji hilo lenye wakazi zaidi ya milioni 25 walijaza mabasi na treni za abiria katika siku ya kwanza kamili ya huduma na mfumo huo, walipokuwa wakirudi ofisini au kumiminika katika maduka kwa mara ya kwanza tangu vizuizi vilivyokuwekwa mapema mwezi Aprili, na wengine wakifanya mazoezi ya kukimbia au kutembea ili angalau wapate hewa safi. Na Senegal imeanza kazi ya kujenga kiwanda cha kwanza cha kuondoa chumvi katika maji nchini humo, mpango unaopingwa na, na wakosoaji ambao wanadai ni wa gharama kubwa na hatari kwa mazingira. Rais Macky Sall siku ya Jumanne alizindua kwa sherehe kazi ya kujenga kiwanda katika wilaya ya Mamelles mjini Dakar yenye lengo la kupunguza uhaba wa maji katika mji mkuu huo. Sala alisema mradi huo wenye utata na ambao haujawahi kushuhudiwa ulikuwa hatua muhimu katika mpango wa miundombinu ulioanzishwa ili kuifikisha Senegal katika hali ya uchumi ulioibukia ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini na tano. Nam, haya yote ni kupitia VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mambo yakiendelea vizuri, popote ulipo, natumai tunasafiri pamoja vizuri tu, langu jina likiwa Harizon Kamau na Miri Mgawe hapa studioni, twende kazi. Zingipuri, zingipuri! Ay basi mipasho mipasho mipasho, kamao tunasema nawe uso haya kama. Ni kama nini, ah mambo <laughs> mazito haya, nikiashiria kamili kwamba wakati wa barazani nao umeshaingia hapo <laughs> Naye Diamond akiondoka na Adi Jacoba, mambo fiti sana lakini tunaelekea kwenye swala uh, la Barazani, ambalo labda pengine linahuzunisha kidogo, kwa sababu ni lile lile. Tunasema, je, unadhani kuna uelewa wa kutosha katika jamii kuhusu msongo wa mawazo unaopelekea kujitoa uhai? Na maoni yametumwa mengi, tutaanza na waliopo kwenye laini ya simu kwanza. Kuna msikilizaji, taja jina, eneo lako na utoe mchango hapo. Wako karibu kwa majina. Mtanzania, naitwa Masanya Ngosha, mtanzania anapatikana Mwamasheri, kusha kushinyanga mimi kwa mtazamo wangu, kinachotokea watu kupata na msongo wa mawazo watu unashindwa kuwashirikisha watu. Mtu umekuta umeshavurugwa huko na stresi zako, sasa badala ya kumshirikisha mtu, unajikuta unakaa unakaa nao moyoni, mwisho wa siku likikushinda, uvumilivu unakushinda, unaamua kujitoa uhai. Mimi nadhani kuepukana na hayo mambo unasababisha msongo wa mawazo na kujitoa uhai kwa sisi binadamu pia tuna tabia ya kumshirikisha mtu. Kwa mfano mimi nikiwa ata na tatizo, nimpate rafiki yangu nimwambie, bwana, nina moja mbili tatu, nanisaidiaje rafiki yangu. Anaweza akinipa mawazo pale atanipanua tayari, nitakuwa nishaingia na asilimia fulani, nikichangana na za kwangu kidogo, nitapata wazo ambao linaweza likawa na wafadhali wapa kwangu, sio kwamba ikipata tatizo moja kwa moja nanyesha chumbani nienda kulala. Ukishala ukiona mawazo yamekujidia, s unaenda kutafuta sumu ya yapanye kuu unakunywa, unajitoa uhai. Ukishajitoa uhai, hiyo ni hasara kwa kwa, kwa, kwa jamii inayokuzunguka na taifa kwa ujumla, kwa sababu bado taifa linakutegemea wewe, ni kijana unahitajika, uitumikie taifa, uitumikie na jamii yako inayokuzunguka. Mimi sina mengi sana. Anaitwa Masanja Ngosha, Mtanzania, anapatikana Mwamashele, Kishapu, Shinyanga. Shukran sana Masanja, mawazo mazuri kwelikweli, na bila shaka amesikika kote na kwingineko. Basi nachukua ujumbe wake. Jeff Ole Peter kutoka Kilosa, Morogoro, Tanzania anasema raia wengi hawajui msongo wa mawazo, so serikali inapaswa itoe elimu zaidi kwenye jamii, kuanzia shule za awali. Fadhili Fwalinga anasema yuko kule Tunduma, anasema msongo wa mawazo ni dalili za ugonjwa wa akili katika nchi yetu, na hakuna uwekezaji kwenye hospitali kuhusiana na tatizo hilo. Na Keisa Ahura anasema mkoani kwetu hatuna kila kijana huvipiga vita vyake kwa siri na kwa bahati mbaya, asipogundulika kwa marafiki na jamaa zake ambao ni wa karibu, huenda akaharibiwa na kujinyonga yeye mwenyewe. Namwona Kapedo Shem anasema yuko Kenya, lakini ajasema sehemu gani. Anasema hii msongo wa mawazo umekuwa ni shida kubwa kwa jamii hapa Kenya, wengi wanajitoa uhai kila siku. Tunaomba serikali iangazie jambo hili na kutoa elimu kwa jamii. Fredi Swa ajasema anatokea wapi, lakini ujumbe wake ni huu: ni kweli, hamna hili swala ni gumu eh, sababu linalenga mtu binafsi na kujua yaliyo kwenye mawazo ya mtu, lakini ni kazi kwelikweli. Kindly John anasema yuko nchini Kenya pia. Anasema hali ngumu ya maisha ndiyo chanzo msingi wa msongo wa mawazo. Iko haja kuwe na kongamano la dharura, na hususan litilie maanani jinsia ya kiume, kwa sababu imeathirika vibaya zaidi na tatizo hili la msongo wa mawazo. Yeah, yeah, Stanley Angelo Nyando anasema yeye anatokea Songea huko Tanzania. Jamii haina uelewa wa kutosha kuhusu msongo wa mawazo, ndio maana matukio ya kujitoa uhai hayaishi kila kukicha. Naam, ni mengi hayawezi yakakuisha, lakini kama nilivyokuahidi mwanzoni wa show hii ya Express ni kwamba tutakuwa na wakati, fursa majaliwa pale, Ijumaa wakati wa live talk, tutazungumzia swala hili la msongo wa mawazo na matatizo ya mauaji ya kimapenzi yote wakati wa kijinsia. Kwa hivyo, sasa, msikilizaji wetu, tutakuwa na nafasi pia kushiriki kwenye live talk Ijumaa, saa moja na nusu ya jioni. Saa tu maoni yao wapi? Basi kwenye Facebook, lakini tutabandika pia uh, wazo letu na hoja yenyewe tutaiweka kwenye Facebook wakati ukiwadia. Nashukuru sana kwa wote walio shiriki hatungeweza kusoma maoni yote, lakini asante kwa michango yenu. Sasa VOA Express kamwe haikwendi bila muziki. Tuna nini Maria? Bila shaka, leo naona tumeandalia kibao safi kabisa kutoka kwake Harmonize akishirikiana na Ibra, wanakuambia mdomo mdomo. mazito mazito pale Harmonize <laughs> wakiwa mdomo. Unajua limbwata wewe? Bora mdomo ubaki umezibwa tu akupa somo wakati mwingine. Waki muziki unasema nadhani umentia limbwata. <laughs> <laughs> Bora bora nizibe mdomo tu. Hebu <laughs> tuendelee na mambo ya VOA Express, jiji kuu la Marekani Washington DC. Hapo nikiangalia vizuri naona masuala na ya teknolojia nayo yanakaribia karibia karibia yanabisha hodi. Kuna nini? Leo basi katika ukurasa wetu ya teknolojia tunakupa taarifa kwamba katika juhudi za kuhamasisha wanafunzi kufuata masomo ya sayansi, teknolojia, uhandisi na hisabati inayofahamika kama STEM, taasisi mbalimbali zinajitokeza kuwasaidia wanafunzi kufuata na kufanikiwa katika masomo hayo. Abdu Shakur Abud amehudhuria kongamano fulani hapa Baltimore, Maryland, na yuko tayari kabisa kutupasha. Marvel of Mars, taasisi yenye makao yake makuu mjini Richardson, Texas, iliyoanzishwa na Dr Muhammed Ebeida kwa lengo la kuhamasisha na kuwaongoza wanafunzi wa Kiislamu katika masomo ya STEM wakihudhuria kongamano la IKNA la Waislamu katika bara la Amerika hapa Baltimore, Ebeida anasema lengo lao ni kueneza masomo ya sayansi katika madarasa na misikiti hapa Marekani na hatimaye nchi nyingine za dunia. Tunamshukuru doing... Mola, mpango wetu unaendelea vizuri katika kuwahamasisha watoto kujiunga na sayansi na teknolojia na kushiriki kwenye mashindano mbalimbali mbali ya kitaifa na tumeshapata ushindi mara kadhaa. Marvel of Mars huwafundisha wanafunzi namna ya kutengeneza robot na teknolojia za kompyuta hasa coding ili kuweza kufuatana na mabadiliko ya teknolojia duniani. Taasisi hii ina timu iliyoanzishwa karibu miezi tisa iliyopita kushiriki kwenye mashindano ya kitaifa na kimataifa. Na mmoja kati ya kapten wa timu hiyo Hamza Ebeida anasema tofauti kati ya timu yao na timu nyingine ni kwamba wanapata msaada kutoka misikiti na jamii ya Waislamu. Yes, tofauti as... tuliyonayo na taasisi nyingine ni kwamba kuna hisia ya ushirikiano wa kijamii, si na kufanya kazi pamoja. Na misikiti imetusaidia kufanya kazi zetu katika jamii kwa ushirikiano mzuri. Hii imetupatia nguvu kupanuka kwa haraka na kueneza elimu ya kutengeneza robots na teknolojia ya teknohama ambayo ni muhimu katika maisha ya leo. Utafiti unaonyesha kwamba wanafunzi wengi hasa wanawake wanakuwa na uoga kujihusisha na masomo ya sayansi na teknolojia, lakini Asia Sheikh, mjumbe wa timu ya Marvel of m, anasema kawaida ingawa wanawake anakuwa na uoga kujihusisha na STEM, ni jambo zuri sana kama alivyokuwa yeye hapo mwanzoni, lakini sasa mambo yamebadilika. I... nilipojiunga kwa mara ya kwanza na timu hii nilikuwa na haya sikupenda kuzungumza sana lakini, nilipowekwa kwenye timu, nilitambua kwamba hii itanisaidia baadaye katika masomo ya chuo kikuu na maisha ya leo ya teknolojia. Taasisi hii imeshaanza kushirikiana na nchi za nje kama vile Uingereza, Australia pamoja na kwenda katika kambi za wakimbizi wa Siria huko Iraq kuwasaidia wanafunzi kujihusisha na sayansi na teknolojia. Wanafunzi pia wanabuni miradi yao wenyewe ya teknolojia. Asanti sana Abdi Shakur Abud kwa maswala hayo ya teknolojia. Kwa kweli teknolojia inatuonyesha kwamba kesho ndio njia tunayoielekea katika hatua za kimaendeleo. Na kabla ya kukama, kutamatisha Vio Express vizuri, tuangalie baadhi ya mambo yanayotanda na kutia fora sana kwenye mitandao ya kijamii. Sijui nianze, Maria moja kwa moja nielekee nchini Zimbabwe ambapo kuna kundi la marubani ambao huwa wanafanya michezo ya ndege na ni kundi ambalo ni maarufu sana, wanajua wanajulikana kama the Marksmen. Ni marubani wanne, wanafanya uh, michezo ya kutisha sana ya, ya ndege na warubani hao walikuwa Nairobi uh, mwishoni mwa wiki na katika uwanja ambao leo umefanyikia maadhimisho ya Madaraka, na wakaonyesha michezo ya kutisha kweli mm. Ndege zinabingirika zina, bing, zina, zinaruka juu zinanili, lakini mchezo wenyewe jana ulikwenda vibaya kule nchini Zimbabwe, uh, kwenye uwanja wa ndege wa Charles Prince, ambapo mmoja wao kwa jina Mark Samson, ambao walikuwa Nairobi mwishoni mwa wiki ndege yake ilikwenda mrama na ikaingia kwenye ardhi kupiga chini na, na pua lake na mara moja akaaga dunia kwa hivyo umevuma mitandao hiyo. Eh, kwa hivyo waliohudhuria Nairobi sasa wanasema, ah, jamaa huyu tumemwona wikendi tu iliyopita Nairobi akiwa mashuhuri sana na upande wa michezo ya ndege, lakini sasa jana jioni aliaga dunia akiwa nchini Zimbabwe ambapo kundi na wenzake wanasema kwamba alikuwa shupavu sana na wamehuzunika sana. Kwa hivyo kwa wapenzi wa michezo ya ndege kwa kweli ni mm -hmm. swala ambalo limetanda sana kwenye mitandao nikigeukia kule Tanzania, jambo ambalo kwa kweli naliona imevuma katika mitandao ya kijamii ni hili tukio ambalo, ah, limejitokeza la jamaa mmoja kumuua mkwewe kwa risansi katika eneo la Melela kule Mwanza, na kisha naye akajitoa uhai. Limevuma katika mitandao ya kijamii kila mtu akitoa maoni yake tofauti, wengine wakisema inatokana na wivu kupita kiasi, wengine wakisema pengine ilikuwa hivi, ilikuwa no. vile mm -hmm. kwa kweli imevuma katika magazeti, mitandao ya kijamii na wengi wanatoa maoni yao wakisema sasa uelewa unatakiwa utolewe hasa kwa wananchi na jamii nzima ili waweze kujua na kugundua ni wakati gani sasa wanapoweza kujikuta katika hali kama hizi na kuweza kujisalimisha. Kweli kabisa, tunapoelekea kwenye swali la leo, tukikamilisha bado ziara ya rais wa Sierra Leone nchini Kenya, ambaye alikuwa kwenye maadhimisho ya madaraka. Ni swala limetia fora sana Tika, akisema kwamba ni uhusiano mpya wa Sierra Leone na Kenya, nao wakenya wakisema je ni mwamko mpya kati ya Afrika mashariki na Afrika Magharibi. Mambo hayajulikani, sina jibu ya swali hilo, lakini hebu tuangalie swali la leo lilisema nini. Tuliuliza, je, ni ishara gani zinaonyesha kuwa mtu yupo katika uhusiano hatari wa kimapenzi au ndoa? Samuel Wangila kutoka Bungoma, Kenya, ye anasema kupunguka kwa mazungumzo kati ya mume na mke, lugha ya mkato, kupigapiga paka mbwa na watoto bila sababu. <laughs> <laughs> Yaani unatoka tu nje, ukiona paka unapiga, kama ukiona mbwa unapiga, eh. Anasema lugha ya mkato kuanza kutumika, kunyimana haki za ndoa, unaelewa naposema haki za ndoa, makasiriko mara kwa mara na kupunguka kwa uaminifu. Jazari Hasani Rashidi anasema kule Mtongwele, Mtwara, Tanzania, anasema mahusiano hatari yanajulikana ikiwa hakuna mawasiliano katika simu au mazungumzo ya ana kwa ana, vilevile vile kuishi tofauti na malengo, kadhalika ukosefu wa nyumba. So mambo ni mazito na majibu yamekwenda sawa sana ndani ya VOA Express. Labda tusome la mwisho tu alafu tukungesho yetu Namuona Sanli Angelo anasema kutoka Songea Tanzania, anasema ishara mojawapo ni kupungua kwa uaminifu katika mapenzi. Basi hapo kuna mambo hatarishi. Naona muda umekamilika ndani ya Vue Express hivi leo, nikikutakia mwezi mwema sana wa Juni popote ulipo. Jina langu Harizon Kamau. Meri Mgao anasema shukran sana kutusikiliza msikilizaji, nasi tunakutakia wakati mwema wa vipindi vyetu vingine vinavyoendelea. Usiache kutusikiliza, na katika matangazo ya dunia ni leo ya televisheni, tizama pia <mulia>