in maxaa la dhaha anigu intii doorasho dhacay si waan soo codaynayay maanta ma ni idhaa Kiswahili. Hii ni Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, na mimi jina langu ni Sunday Shomari, nakukaribisha kwenye matangazo yetu ya leo, Jumatano Juni mosi mwaka 2022 ambapo tunasikia kupitia redio shirika za FM kwenye eneo zima la maziwa makuu ikiwemo Radio Citizen kote nchini Kenya, vilevile tu kwenye mtandao wetu wa karibuni kwenye matangazo yetu hivi leo. Maadhimisho ya sikukuu ya madaraka yafanyika nchini Kenya yakiwa ya mwisho ya kitaifa wakati wa utawala wa Rais Uhuru Kenyatta. Je, baadhi ya wachambuzi wanasema nini? Kuna matokeo ambayo tunaweza kusema ni mazuri, mengine kidogo hayajasonga, lakini nafikiri tofauti zao zake na, na, na naibu wake pia zimejitokeza zaidi na kulete ule mgawanyiko ambao ni siasa ya kawaida na katika taarifa nyingine, ikiwa ni siku ya kimataifa ya wazazi duniani, vijana nchini Tanzania wanasema kwamba kwa kiasi kikubwa wameishi vyema kutokana na malezi bora waliopokea hapo awali kutoka kwa wazazi wao. Nam nami nakubaliana nao, lakini sasa kwanza tupate habari za dunia zikisoma na mwenzangu hapa, Sandey Shomari wa Marekani Joe Biden alisema siku ya Jumanne kwamba aliamua kuipatia Ukraine mifumo ya hali ya juu zaidi ya roketi na zana kama sehemu ya juhudi za Marekani kuisaidia Ukraine katika mapambano dhidi ya uvamizi wa Rusia ambao umeingia mwezi wa nne. Biden aliandika katika maoni yake kwenye gazeti la The New York Times kwamba Marekani imesaidia Ukraine kwa silaha na risasi ili kuimarisha msimamo wake katika medani ya vita na hatimaye mashauriano ya amani na Rusia. Uchokozi usio na msingi, ulipuaji hospitali za wazazi na vituo vya kitamaduni, na kulazimisha kukimbia kwa mamilioni ya watu umefanya vita nchini Ukraine kuwa suala kubwa la maadili, Biden aliongeza. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken amemteua Balozi Mike Hammer kuchukua nafasi ya Balozi David Satterfield kama mwakilishi maalum wa pembe ya Afrika. Waziri Blinken alisema Ninamshukuru balozi Satterfield kwa tajriba na dhamira aliyoleta kwenye jukumu hilo, na ninatazamia kwa nguvu mtazamo ambao balozi Hama ataleta kwenye juhudi zetu katika pembe ya Afrika. Uteuzi wake unasisitiza dhamira yetu ya huduma ya kudumu ya juhudi za kidiplomasia katika eneo hili, kwa haraka zaidi katika kuunga mkono mchakato wa kisiasa wa pamoja unaojumuisha amani, usalama wa pamoja na ustawi kwa watu wote nchini Ethiopia, aliongeza Waziri Blinken. Pia alisema kwamba utawala wa Biden umelenga kwa uthabiti kusitisha uhasama, ufikiaji usiozuiliwa wa kibinadamu, uchunguzi wa wazi juu ya ukiukaji wa haki za binadamu unaofanywa na wahusika wote na utatuzi wa mizozo uliojadiliwa. Mamlaka huko Massachusetts na New Hampshire wanachunguza vitendo vya uharibifu katika nyumba za waandishi wa habari wawili, wanahabari hao wanaofanya kazi katika redio ya umma ya New Hampshire. Polisi walisema nyumba ya sasa ya mwandishi na makazi yake ya zamani huko Massachusetts na New Hampshire yaliharibiwa asubuhi ya Mei 21. Wakili wa wilaya ya Middlesex, Marian Ryan, alisema mamlaka inatafuta kutambua mtu alinaswa kwenye picha za usalama akirusha tofali kwenye nyumba ya Massachusetts. Chama cha wanahabari cha New Hampshire kilisema katika taarifa yake siku ya Alhamisi kwamba kimesikitishwa na habari kwamba waandishi hao wa habari New Hampshire na wanafamilia wao wamekuwa waathirika uharibifu unaolengwa katika nyumba huko New Hampshire na Massachusetts. na kuvuja kwa bomba la mafuta nchini Libya kumesababisha kumwagika kwa maelfu ya mapipa ya mafuta ghafi kwenye jangwa, wakati wa wafanyakazi wakijitahidi kurekebisha hali hiyo kulingana na mamlaka husika. Ifuatayo ni taarifa kamili inayosomwa hapa na Harison Kamau. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, kupasuka kwa bomba hilo linalosafirisha mafuta kutoka kwenye kinu cha Saril kuelekea kituo cha kuhifadhia cha Tobruk kilichokwa karibu na bahari ya Mediterranean ni pigo la karibuni zaidi kwenye sekta ya mafuta nchini Libya, wakati migogoro mipya ya utawala ikihatarisha kuligawa tena taifa hilo. Kampuni ya Arabian Gulf inayomiliki bomba hilo imesema inakadiria kwamba takriban mapipa 22 yanavuja kila siku kuanzia Jumanne, wakati ikirusha picha kwenye mitandao na kusema kwamba juhudi za kurekebisha hali zilikuwa zinaendelea. Kampuni hiyo ambayo ni mshirika wa shirika la mafuta la taifa lenye makao yake kwenye mji wa mashariki wa Bengazi imesema kwamba kuachiliwa kwa bomba hilo kumesababisha kuvuja huko mkasa huu umetokea wakati vinu vingi vya mafuta nchini humo vikiwa vimefungwa, huku mizozo ya kisiasa ikiendelea kuongezeka na kutishia hali ya kasi ya kurejea tena. Mafuta gafi ya Libia yenye sifa ya kuwa bora kwa muda mrefu yamesababisha mapigano kati ya makundi ya ndani pamoja na yale ya kigeni wakati yakilenga kushikilia ya udhibiti. Libya imekumbwa na mgogoro tangu muungano ulioungwa mkono na NATO kuondoa madarakani na kisha baadaye kuua kiongozi wa muda mrefu Muammar Gaddafi mwaka wa Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Wakazi wa jiji kubwa la China na kitovu cha kibiashara Shangai waliibuka kutoka, kutoka kwenye kizuizi kikali cha COVID 19 hii leo Jumatano, ambacho kiliwafungia kwa nguvu ndani ya nyumba zao zaidi, kwa zaidi ya miezi miwili wakazi wengi wa jiji la China la watu wapatao milioni ishirini na tano walijaza mabasi na treni za abiria katika siku ya kwanza kamili ya huduma ya mfumo huo walipokuwa wakirudi ofisini au kuelekea katika maduka kwa mara ya kwanza tangu vizu vizuizi vilipowekwa mapema mwezi Aprili, na wengine wakifanya mazoezi ya kukimbia au kutembea kupata hewa safi. Lakini jiji hilo kubwa la China bado liko chini ya vizuizi vikali, na maduka makubwa na maduka mengine yanafunguliwa pole pole bila kupita uwezo wa zaidi ya asilimia sabini na tano wakati majumba ya sinema na kumbi za mazoezi ya kibaki yamefungwa. Senegal imeanza kazi ya kujenga kiwanda cha kwanza cha kuondoa chumvi katika maji nchini humo, mpango unaopingwa na, na wakosoaji ambao wanadai ni wa gharama kubwa na hatari kwa mazingira. Rais Macky Sall siku ya Jumanne alizindua kwa sherehe kazi ya kujenga kiwanda katika wilaya ya Mamelles mjini Dakar yenye lengo la kupunguza uhaba wa maji katika mji mkuu huo. Sali Maxal alisema mradi huo wenye utata na ambao haujawahi kushuhudiwa ulikuwa hatua muhimu katika mpango wa miundo mbinu ulioanzishwa ili kufikia Senegal katika hali ya uchumi unaoibuka ifikapo 2035. Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwenye taarifa tulioipa kipaumbele hivi leo ni kwamba rais wa Kenya Uhuru Kenyatta ameongoza taifa katika kuadhimisha miaka 59 tangu kupata uhuru wa kujitawala maarufu kama Madaraka Day. Basi akiwa maadhimisho ya mwisho ya kitaifa katika utawala wake, Kenyatta kando na kutumia muda mwingi katika hotuba yake kueleza mafanikio ya serikali, amependekeza kuwa serikali ijayo pia ipambane na ufisadi na maswala mengine kama hayo. Kennedy Wandera anatuarifu zaidi kutoka Nairobi, Kenya. Baada ya kutoa madaraka Aprili 9 mwaka 2013 kwa rais wa Kenya wa awamu ya 4 ya jamhuri rais Kenyatta, miaka tisa na miezi miwili baadaye ametumia maadhimisho haya katika bustani ya kihistoria ya Uhuru jijini Nairobi paliposhushwa bendera ya mkoloni mwingereza na kupeperushwa bendera ya jamhuri ya Kenya usiku wa manane Desemba wa Desemba 12 mwaka wa 1963 na kuchezwa wimbo wa taifa kwa mara ya kwanza kuelezea mafanikio yaliyopatikana na utawala wake. Mwanzo, Kenyatta ameeleza kuridhishwa na jinsi serikali yake ilivyokuza uongozi wa wanawake katika matawi ya serikali kudumisha usawa na ushirikishwaji wao katika maamuzi muhimu ya nchi, kutoka kwa Jaji Mkuu Martha Karambu Kome, mwanamke wa kwanza kushika wadhifa huo. Kenyatta amewateua mawaziri wanawake 11 katika baraza lake la mawaziri katika nyakati na nyadhifa tofauti, na kwamba sasa Kenya ina chaguo la kumpata naibu rais wa kwanza mwanamke katika uchaguzi ujao, akiashiria Martha Karua ambaye ni mgombea mwenza wa Raila Odinga. In If it is the wish of the Kenyan electorate, we have a chance of electing a woman. Mnamo Agosti mwaka huu, ikiwa ni matakwa ya wapiga kura, tuna nafasi ya mwanamke kuvunja kizuizi kwa kushika wadhifa wa pili wa juu katika jamhuri yetu, ofisi ya naibu rais wa jamhuri ya Kenya. Kenyatta anasema kuwa serikali yake imejikita sana katika kufaulisha vigezo vinne vya maendeleo makubwa ya nchi, ikiwa e, ni kuongeza kasi ya maendeleo ya kiuchumi, urejesho wa utu na uimarishaji wa kisiasa. Na katika misingi hiyo utawala wake umejenga barabara za lami zenye zaidi ya urefu wa kilomita 11 ambayo ni karibu mara sita ya zile serikali zilizopita pamoja, ikiwa e, ni pamoja na wakoloni zilizojenga katika miaka 123 wapende wasipende, hiyo ndio ukweli wa mambo. Kenyatta aidha, anaeleza kuwa kupitia upanuzi na ukuaji wa mitandao ya kidijitali, serikali yake imewawezesha Wakenya wafanyabiashara wadogo na wakati kufikia masoko kwa haraka. Ndio unaona wengine wananitukana kila siku, ni sawa tu, waendelee. <laughs> Rais nice Kenyatta anaeleza kuwa imeiwezesha nchi kuhama kutoka uchumi wa 12 kwa ukubwa barani Afrika hadi kuwa wa sita kwa uchumi mkubwa na unaokuwa una kwa kasi, huku pato la taifa likifikia shilingi trilioni 13 kutoka trilioni 4.5. Profesa Hezron Mugambi, mhadhiri wa chuo kikuu cha Nairobi, anaeleza kuwa licha ya mafanikio hayo aliyoyataja Kenyatta, serikali yake imekuwa na mapungufu. Kuna matokeo ambayo tunaweza kusema ni mazuri, mengine kidogo hayajasonga, lakini nafikiri tofauti zao zake na naibu na, na, na, wake pia zimejitokeza zaidi na kulete ule mgawanyiko ambao ni siasa ya kawaida. Miezi miwili kabla ya kuondoka afisini, Kenyatta anaitaka serikali ya awamu ya tano kuyapa kipaumbele mapambano dhidi ya ufisadi kusuluhisha migogoro ya kisiasa na unafiki ulio ndani ya viongozi wa kisiasa wanaoshikilia nyarfa za serikali ili kuendeleza uwekezaji utakaoleta maendeleo kwa taifa. Kenneth Ondera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Tukiondoka nchini Kenya tuelekee katikati mwa Afrika ambapo mamia ya watu wamejitokeza kwenye maandamano mjini Kinshasa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ili kuonyesha hasira yao kutokana na madai ya Rwanda kuunga mkono waasi wa kundi la M23. Maandamano yameandaliwa na kundi la kutetea haki za binadamu pia linalojulikana kama NDCSI. Wakati huo huo, maandamano yaliyotayarishwa na mashirika ya kiraia mjini Bukavu, jimbo la Kivu uh, Kusini yalifanyika hivi leo kuunga mkono jeshi la taifa. Abdi Shakul, Abud anatufahamisha zaidi. Maandamano haya yanafanyika wakati mvutano unaendelea kuzuka kati ya Rwanda na Congo na hasa baada ya waziri wa mambo ya nje wa Rwanda Vincent Biruta hapo jana kuambia waandishi wa habari kwamba Rwanda itajibu mashambulio yote yatakayotokea Congo kufuatia tuhuma mapema wiki hii kwamba wanajeshi wa FRDC walifyatua mizinga ndani ya nchi hiyo. Wanaharakati mjini Bukavu wametoa wito kwa serikali kutoa msaada unaostahili ili kusaidia jeshi na wananchi kupambana na maadui. Hii yote ni baada ya kutokea ripoti kwamba Rwanda inawasaidia wapiganaji wa M23, jambo ambalo Kigali inakanusha. Hapo jana Jumanne mjini New York, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limesema kwamba uwasi huo ulioanzishwa na kundi la M23 huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni kitisho kwa amani, usalama na uthabati wa kanda zima, na kutoa wito wa kuchukuliwa hatua dharura kukomesha ghasia hizo. Akilihutubia baraza hilo, naibu katibu mkuu kwa ajili ya Afrika Martha Ama Akiae Pobe amesema ni lazima kwa baraza hilo kutoa msaada wake wote kusaidia juhudi za kikanda zinazoendelea kuweza kupatikana amani, licha ya juhudi zinazofanywa na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kukabiliana na hali ya kutokuwepo na usalama upande wa mashariki ya nchi. Ghasia zinazofanywa na makundi yenye ya silaha yanaendelea kusababisha maafa makubwa kwa wananchi, kuhujumu juhudi za kudumu za kupatikana amani na maendeleo. Naye mjumbe maalum na wa katibu mkuu kwa ajili ya kanda ya maziwa makuu Huang Shiai ametoa wito kwa mara nyingine tena kwa makundi yenye silaha huko mashariki ya Kongo kuacha kabisa ghasia na kuweka silaha zao chini mara moja na kujihusisha kikamilifu na majadiliano ya kisiasa ya Nairobi kupitia upatanishi wa Kenya la récente montée des tensions comporte en effet, comme vous le savez, kuongezeka hivi karibuni kwa mivutano kumesababisha bila shaka hatari kubwa ya kurudisha nyuma maendeleo yaliyopatikana mnamo miaka ya hivi karibuni kwa upande wa majadiliano na ushirikiano kati ya nchi za kanda ya maziwa makuu. Kwa hivyo ninaomba kila upande uweke chini silaha na kujiepusha hatari za vita kupanuka zaidi. Rais wa Angola Huao Lorenso, ambaye ni mpatanishi wa ugomvi kati ya Rwanda na Kongo, kwa upande wake ametoa wito kwa pande zote kusitisha ghasia. Amesema kwamba marais Felix Chisekedi wa Kongo na Paul Kagame wa Rwanda wamekubaliana wa kukutana kwa mazungumzo ya ana kwa ana bila ya kutoa tarehe kamili ya mkutano huo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Ikiwa dunia inaadhimisha siku ya kimataifa ya wazazi, vijana nchini Tanzania wamekuwa wakiishi maisha ambayo kwa kiasi kikubwa ni malezi bora waliyoyapata kutoka kwa wazazi wao, swala linalowafanya kuendelea kuwakumbuka kama mihimili mikuu ya kile walichofunzwa awali. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Amri Ramadhan, ametuandalia ripoti kamili. Wazazi ndio msingi wa maisha ya mtoto, wanajitolea maisha yao yote kwa hali na mali kuhakikisha watoto wanapata mahitaji yao muhimu, lakini pia wanakuwa katika maadili mema yanayoipendeza familia na jamii kwa ujumla. Na hayo ndiyo matokeo ambayo yanaaminiwa kuwa familia ndiyo msingi wa malezi ya mtoto. Kila mtoto anapaswa kulelewa katika mazingira yenye upendo, kujali na kuheshimiana na wengine, huku furaha ya wazazi ni kuona wanakuwa katika misingi sahihi na wanapata mafanikio mbeleni, jambo ambalo watoto hao wanakiri hivi sasa kuhusu malezi bora ya wazazi yanayowanufaisha kuishi na watu wengine nje ya nyumbani kwao, kama anavyosema Zainabu Khamisi, mkazi wa Kimara A, katika kuadhimisha siku hiya, hii ya kimataifa ya wazazi, sitosahau funzo zuri ambalo amenipatia mzazi wangu, na mpaka sasa katika maisha yangu hilo funzo linanisaidia na maisha yangu anasonga mbele tu. Na mpaka hapa sasa najionea na, na, hilo funzo ambalo amenipatia. Nakubaliana na, na mambo mengi mengi ambayo yananikuta njiani, lakini najifunza kusamehe. Watu wananikosea, nasamehe na mpaka sasa na kwa funzo kila mtoto anakuwa na furaha ya kuwa na mapenzi zaidi ya mzazi mmoja kuliko mwingine, na huwa huru kumwambia chochote kinachomsibu na kupatiwa ushauri na mzazi huyo juu ya kukabiliana changamoto hiyo. Wapo wanawapenda zaidi baba, na vilevile mwingine humwambii kitu juu ya mama yake, na wala si kwa ubaya, kama anavyoelezea Mariam Omari mkazi wa Kigamboni juu ya uhusia wa mama yake kwake. Kwa kweli funzo ambalo aliwahi kunipa mamangu ni miongoni mwa kwamba mtu anatakiwa kuishi na watu vizuri, kwa sababu unapoishi na watu vizuri, basi hata na wewe utaweza kusaidiwa pale ambapo utakuwa una matatizo ya aina yote. Hata hivyo, ni muhimu kwa vijana kuzingatia ushauri na nasaha wanazopewa na wazazi wao, kama anavyoelezea Ashura Muhamedi mkazi wa Mbezi Makabe. anachukua fursa hii kwa kutoa wito kwa vijana wenzangu au hata watu wengine kiujumla, kwamba chochote ambacho tunaambiwa na wazee wetu ama mtu yoyote ambaye katuzidi kiumri, kifikra na kiakili pia tunatakiwa tufuate ama kutekeleza, ama ni athari gani ambayo baadaye itaenda kutokea kama hautofanya hayo mambo. Kila Juni mosi ni siku ya wazazi duniani, hukumbukwa mchango wa malezi yao kwa watoto ambao kwa kiasi kikubwa ndiyo fahari ya kila mzazi duniani. Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Dar es Karibu msikilizaji, katika makala yetu ya afya hivi leo. Mimi naitwa Meri Mgawe na tunazungumza na profesa Walter Jaoko kutoka chuo kikuu cha Nairobi nchini Kenya, ambapo leo katika makala haya tutazungumzia kuhusu magonjwa ya kuambukiza. Na kwanza kabisa, kwa msikilizaji ambaye anatusikia hivi sasa, pengine angependa kujua, tunapozungumzia magonjwa ya kuambukiza tunamaanisha nini? Haya magonjwa ya kuambukiza ambayo kwa kimombo tunaita gonjwa ambazo huwa zinatoka kwa mtu kumwelekea kwa mtu mwingine kwa njia ya ukaribu, ukiwa ukikaribia mwenzako ambaye ameambukizwa, na hivyo viini vya ugonjwa vinatoka kwa huyo ambaye ameambukizwa, na hivyo viini vinamwelekea kwa huyu mwingine. Kwa hivyo hauwezi ukapata uh, hizi ugonjwa za kuambukiza ikiwa utakuwa mbali na yule ambaye tayari ameambukizwa. hizo hizo viwili da, ungetupa mfano magonjwa kama haya, na yanatokana na nini? Na uh, kitaalamu vijidudu ambavyo vinaambukiza magonjwa haya. Sasa vidudu ni tofauti sana, lakini vile ambavyo tunaogopa zaidi, ambazo shirika la, dun, la afya duniani inaonya watu kwamba huenda ikawa za hatari zaidi, ni zile ambazo zinatoka kwa wanyama na hizi, hizi, hizi ugonjwa sio mpya. Kuna magonjwa nyingi kama TB ambayo tu, tuna, tunajua kabisa. Ugonjwa kama hizi tunaita um, measles za watoto zinatoka kwa um, mtoto ambaye ameambukizwa na hizo viini zi, zi zi, alafu zinaenda kwa ule ambaye aliambukizwa akiwa karibu. Ugonjwa kama hizi za homa tuna, uh, homa pia ni ugonjwa za kuambukiza, zinatoka kwa ule ambaye ambukizwa kuelekea mwingine, lakini yale ambayo inatupatia hofu zaidi ni magonjwa kama hivi ya COVID kumi na tisa ambayo imeisha kwa sasa. Hiyo pia ni ugonjwa wa kuambukiza na ni zile ambazo zinatoka kwa wanyama, ugonjwa kama umetokea, ugonjwa kama Ebola ambazo zinatoka kwa tumbili na zingine ambazo dunia ilikuwa na hofu zaidi, ambayo ingetoka kutoka kwa, kwa nguruwe na kuku ambazo tunaita bird flu na swine flu. Hizo ndio tunaogopa zaidi. Kwa nini tunaziogopa zaidi? Ni kwa sababu mili ya wanadamu haijazizoea hizi. Zingine kama tuberculosis hivi mili za wanadamu imezoea, kwa hivyo tumeanza ku, kutengeneza kinga cha kiasi fulani, lakini zikitoka kwa mnyama utapata kwamba mili yetu haiziko tayari, zinafanya watu wengi sana wanaaga, kama ebola ama Covid kumi na tisa. Na je, tiba yake ya magonjwa haya ya kuambukiza ni rahisi ukilinganisha na magonjwa mengine? Hakuna tofauti. Kwa hivyo, unajua virusi ambazo zina vini ambazo zinaleta ugonjwa hilo za kuambukiza ni tofauti sana. Ukiangalia kwa kimombo, kuna vile ambayo tunaita bakteria ambazo kwa utapata kwamba tiba ni rahisi, unaweza ukapata dawa ambayo inazitibu kwa urahisi, lakini zile ambazo tunahofia zaidi ni zile tunaita zimeletwa na vairasi ama virusi kwa jumla. Viini vya virusi ni vigumu sana kutibu, ndio tunaona kwamba kutibu kama ebola ama kutibu Covid kumi na tisa imeleta shida zaidi. Yanaweza kuzuulika magonjwa kama haya kuambukiza, ya kuambukiza zinaweza kuzuulika. Kwa hivyo magonjwa ya kuambukizwa njia ukisha, ukisha, ukisha ya kuzizuia ni ukishajua kwamba mtu ambaye tayari ameambukizwa ni kuwatenga, wala watu ambao wameambukizwa, uh, kuvaa vitu kama vile tumekuwa tukivaa hizi barakoa, kuosha mikono, zile hatua zote ambazo tumechukua kujaribu kujikinga kutokana na uh, ugonjwa wa COVID kumi na tisa vinafaa zaidi kutumia tuzungumzie kidogo kuhusiana na ugonjwa huu wa monkeypox ambao nao pengine unaweza ukawa ni ugonjwa wa kuambukiza. Najua bado tuko na janga la covid kumi na tisa, lakini sasa kuna uh huu mwingine ambao ndo umeibuka katika baadhi ya nchi monkeypox. Tahadhari gani mtu anatakiwa achukue katika kipindi hiki? tumekuwa nao hasa bara uh, letu la Afrika kwa muda mrefu sana, na mara nyingi inakuwa Afrika magharibi na hapa Afrika ya kati. Shida ni kwamba hii ambayo tuko nayo sasa ambayo inapatikana sehemu tofauti tofauti za dunia ni tofauti kidogo. Kwa nini inasema hivyo? Ile tunapata sasa ambazo tumepata watu ambao wamefukizwa huko Ulaya, Wamerekani, wa Australia, kuna tofauti kidogo. Ukichunguza unapata kwamba hawa watu wana hizo viru, hizo virusi lakini hawajakutana na mtu yoyote ambayo anaishi katika hizi sehemu ambazo hii ugonjwa inaenea sana. Shirika la afya duniani inashangaa, hawa wamevitoa wapi? Kwa sababu mara nyingi huwa tunapata historia kwamba nilisafiri kwenye hizi sehemu ambazo hiyo ugonjwa iko, ama nilikutana na mtu ametoka sehemu hizo. Lakini hizi namba ambazo tunaona sasa ni watu ambao hawajatembelea hizo sehemu na hawajakutana na mtu ametoka hizo sehemu. Tunapata kwamba ni hawa ni wale ambao wengi wao ni wanaume ambao wanapata, wanafanya mapenzi na wanaume wenzao na hiyo ni tofauti sana, kwa sababu monkeypox kawaida huwa haina uhusiano na vitu kama hivyo. Huwa ni mtu wote anaweza kuambukizwa kwa, kwa hivyo, kwa sababu sheria, shirika la dunia, la afya, dunia afya ina, duniani inaonya kwamba huenda hii monkeypox ambayo inaonekana sasa hizi sehemu tofauti za dunia ni tofauti kidogo na ile ambayo huwa tunapata Afrika, ile ya kawaida Afrika huwa inaambukiza mtu watu wengi, unapona una kwa rahisi, hata bila matibabu yoyote. Unapata kwamba uko na homa hivi, unapata viungo vinakuuma, unapata uchovu, lakini baadaye mwili inapigana nayo inaisha. Shukran sana Profesa Walter Jaoko kutoka Kenya, chuo kikuu cha Nairobi, kushiriki nasi katika makala hii ya afya kupitia VOA Swahili hapa Washington DC. Jina langu ni Meri Mgawe na kusii sana msikilizaji, tuonane tena wiki ijayo katika makala nyingine. Ufuate wa sasa ni muktasari wa habari. Rais wa Marekani Joe Biden alisema siku ya Jumanne aliamua kuipatia Ukraine mifumo ya hali ya juu zaidi ya roketi na zana kama sehemu ya juhudi za Marekani kuisaidia nchi hiyo katika mapambano dhidi ya uvamizi wa Rusia ambao umeingia mwezi wa nne. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken amemteua Balozi Mike Hammer kuchukua nafasi ya Balozi David Satterfield kama mwakilishi wa maalum wa Marekani kwenye Pembe ya Afrika. Waziri Blinken alisema Namshukuru Balozi Satterfield kwa tajriba na dhamira yalioleta kwenye jukumu hilo, na anatazama kwa nguvu mtazamo ambao Balozi Hama ataleta kwenye juhudi zetu katika pembe ya Afrika. Mamlaka huko Massachusetts na New Hampshire inachunguza vitendo vya uharibifu katika nyumba za waandishi wa habari wawili. Wanahabari hao wanaofanya kazi katika redio ya umma ya New Hampshire. Polisi walisema nyumba ya sasa ya mwandishi na makazi yake ya zamani huko Massachusetts hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kwa niaba ya wote walioshiriki kwenye matangazo haya aida isa jina langu harizon kamau abdi shakur abud na hapa studioni tumekuwa naye sande shomari tukisema kwa heri ya kuonana Ifuatayo ni tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani. Wakati wa ziara yake hivi karibuni nchini Japan, Rais Joe Biden alitangaza kuundwa kwa mfumo wa uchumi wa kanda ya Indo Pacific. Mfumo huo unalenga kuimarisha mfumo wa kiuchumi wa Marekani katika eneo hilo na kuimarisha uratibu wetu na washirika ili kushughulikia masuala muhimu ya kiuchumi ya karne ya 21 na kuwa na ukuaji wa uchumi uliothabiti kwa pande zote. Mfumo huo wa uchumi wa kanda indo pacific, unajumuisha Marekani na washirika wengine wa kumi na wawili ambao ni Australia, Brunei, India, Indonesia, Japan, Jamhuri ya Korea, Malaysia, New Zealand, Ufilipino, Singapore, Thailand na Vietnam. Kwa pamoja uchumi wa nchi hizo unachangia asilimia arobaini ya pato la dunia. Mfumo huu umeundwa kuleta ustawi kwa ku watu wote, alisema Rais Biden. Tunaandika sheria mpya za uchumi wa karne ya 21 ambazo zitasaidia uchumi wa nchi zetu kukua kwa kasi na kwa usawa zaidi. Wacha tuanze na sheria zinazohusu biashara ya bidhaa za kidijitali na huduma, ili kampuni zisilazimike kukabidhi hati miliki ya teknolojia ili kufanya biashara ndani ya nchi fulani. Rais Biden alitoa wito juhudi zifanywe ili kuondoa vikwazo katika sekta muhimu ya usambazaji wa bidhaa na kuunda mifumo ya tahadhari ya mapema ili tuweze kugundua matatizo kabla hayajatokea. Pia alisisitiza umuhimu wa kuendelea kutekeleza ahadi za kuwa na nishati mbadala na kupunguza uzalishaji wa gesi chafu ya kaboni. Rais Biden alitoa wito wa kuwepo kwa uchumi ulio sawa, ikiwa ni pamoja na kukomesha ufisadi, akibaini kuwa ufisadi unaweza kupunguza kiasi cha asilimia mbili hadi tano ya pato la dunia. Zaidi ya hayo Marekani itaomba nchi zinazojumuika kwenye mfumo huo wa Indo-Pacific kukubaliana juu ya kutunga na kutekeleza mifumo madhubuti ya kodi kupambana na utakatishaji wa fedha na rushwa. Mfumo wa kiuchumi wa Indo-Pacific ni moja ya ushirikiano muhimu wa kimataifa wa uchumi ambao Marekani haijawahi kuwa nao katika eneo hilo. Uzinduzi wa mfumo huo unaashiria hatua muhimu katika kurejesha uongozi wa kiuchumi wa Marekani katika kanda hiyo. Alisema waziri wa biashara wa Marekani, Gina Raimondo. Rais Biden alisisitiza kwamba jambo muhimu kwa mafanikio itakuwa msisitizo juu ya vigezo vya juu na ushirikishwaji. Mfumo huo unapaswa kuchochea ushindani hadi kileleni kati ya mataifa katika eneo la Indo-Pacific. Aliongeza kuwa mfumo huo utakuwa wazi kwa wengine wanaotaka kujiunga nao katika siku zijazo. Marekani imewekeza sana katika kanda ya Indo-Pacific, alisema Rais Biden. Tuna dhamira ya muda mrefu, tuko tayari kutetea mwelekeo wetu kwa ajili ya mstakabali mzuri kwa eneo hilo, tukiwa pamoja na marafiki na washirika wetu. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea msimamo na maoni ya serikali ya Marekani.