hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza moja kwa moja kutoka jikuu la marekani washington dc hujambo msikilizaji popote pale unapotusikiliza jina langu ni sandei shomari na mimi hapa studio ni Abdu Shakur Abud. Karibu wapenda wasikilizaji katika matangazo ya jioni leo Alhamisi, Juni pili mwaka elfu mbili ishirini na mbili katika matangazo yetu, yanaweza kusikika katika mitandao yetu Radio Free Africa yanayosikika katika kanda ya ziwa makuu pamoja na redio nyingine washirika huko Kenya, Uganda na kwengineko. Basi usiondoke kando ya redio yako, kuwa pamoja nasi hadi mwisho. Kati ya ripoti za kuandalia hii leo, wakimbizi kutoka Jamhuri ya Afrika ya Kati walioko Kamerun wameanza kurejea nyumbani baada ya kukimbia ghasia za kisiasa mwaka 2014. Na katika taarifa nyingine, watu nchini Yemen waonyesha matumaini kwamba makubaliano ya kurudisha mapatano yaliyofikiwa wakati wa Ramadhani iliyopita yataleta amani ya kudumu katika nchi yao inayokumbwa na vita. Basi hivyo ni vidokezo baadhi ya ripoti katika matangazo yetu ya leo, lakini kwanza kabisa, namkaribisha mwenzangu Abdu Shakur Abud akusomee habari muhimu za dunia. Na habari muhimu za dunia ni kwamba Rais Joe Biden ameungana na mashirika ya huduma dharura zinazofanya kazi nchini Yemen kupongeza hii leo tangazo la kuongezwa muda makubaliano ya kusitisha amani nchini Yemen na kutoa wito kupatikana amani ya kudumu. Katika taarifa yake, Biden amesema baada ya pande zote kukubaliana kuongeza muda wa kusitisha mapigano, hivi sasa zinabidi kufanya kazi pamoja na jumuiya ya kimataifa kuweza kufikia makubaliano ya amani ya kudumu. Alisema juhudi za kidiplomasia za Kani hazita sita hadi pale makubaliano ya kudumu yamepatikana. Utawala wa Biden umekuwa ukijadiliana na Saudi Arabia juu ya kufikia makubaliano ya kusitisha mapigano, nchi ambayo imekosolewa vikali hapa Washington kutokana na ukiukaji wake wa haki za binadam na mashambulizi yake ya anga huko Yemen. Juhudi hizo za kidiplomasia zilizopelekea maendeleo huko Yemen yanatarajiwa kusaidia kumshawishi Biden kutembelea Saudi Arabia baadaye mwezi huu, ziara ambayo huenda ikazusha utata miongoni mwa wanachama wa chama cha Demokratic. Sherehe za siku nne za kuadhimisha miaka sabini ya utawala mrefu kabisa ya ufalme nchini Uingereza zilianza rasmi hii leo pale maelfu na maelfu kati kati ya Uingereza waliowasili katikati ya mji mkuu wa London kumshangilia malkia Elizabeth alipojitokeza kwenye baraza la kasri ya Buckingham kutoa heshima zake kwa garide la kijeshi. Waingereza wengi waliowasili kwenye sherehe hizo wanazochukulia sherehe hizo ni za mwanzo wa mwisho wa enzi ndefu ya kiongozi huyo. Wengi wa mashabiki wa utawala kifalme, wa kifalme walianza kukusanyika nje ya uwanja wa kasri wa mfalme tangu jana usiku ili kuweza kumshuhudia malkia akijitokeza na kuona gwaride ikipita katika njia muhimu za London. Kulikuwa na shaka ikiwa malkia Elizabeth mwenye umri wa miaka 96 atajitokeza kwenye sherehe hizo kutokana na hali yake ya afya na matatizo ya kutembea, na hakupanda mkokoteni wa fahari wa kuvutwa na farasi kama ilivyo kawaida familia ya malkia ilikuwa pamoja naye kwenye baraza la kasri kutizama na kutoa heshma kwa gwaride la kijeshi na maonyesho ya ndege za kijeshi. Idadi ya vifo barani Afrika kutokana na ugonjwa wa COVID 19 inatarajiwa kushuka kwa karibu asilimia 94 mwaka huu wa 2022 kulingana na kulinganisha na mwaka jana kufuatana na takwimu za shirika la afya duniani zilizotolewa hii leo. Mwaka elfu mbili na ishirini na moja ndio ilikuwa mwaka ulioshuhudia vifo vingi Afrika, ambapo COVID ndio ilikuwa sababu kubwa ya saba kusababisha vifo ikiwa ni chini kidogo tu ya malaria. Mkurugenzi wa WHO kwa ajili ya Afrika, Machisidiso Moiti, akizungumza na waandishi wa habari hii leo, amesema uchambuzi wao wa ma, wa mwisho umeonyesha makadirio ya vifo katika kanda ya Afrika itashuka na kufikia 60 kwa siku moja mwaka 2022, akisema mwaka jana kwa wastani watu 970 walifariki kwa siku. Uganda na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Jumatano zimeongeza juhudi zao za pamoja za operesheni za kijeshi zilizoanzishwa mwaka jana dhidi ya waasi wa Kiislamu kwenye wenye msimamo mkali mashariki mwa Congo, ADF. Msemaji wa operesheni hizo amesema, na Mary Mgawe anatusomea ripoti kamili. Uganda imetuma takriban wanajeshi elfu moja mia saba hadi DRC mwezi Desemba kwa ajili ya kusaidia kupambana na ghasia za kundi la uasi linalojulikana kama ADF, ikiwa ni uingiliaji mkubwa huko Congo zaidi ya mwongo mmoja, kando ya operesheni za walindamani wa Umoja wa Mataifa. Operesheni hizo zinazojulikana kama Operesheni Shujaa zilitarajiwa kumalizika baada ya miezi sita, lakini muda yake umeongezwa Jumatano licha ya tangazo lililotolewa na jeshi la Uganda kwamba litaondoa wanajeshi wake wakati ujumbe huo utakapomalizika, kama haitaelezwa vinginevyo. Msemaji wa Shujaa, Kanali Mark Hazuke, ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba majeshi ya Kongo na Uganda wametia saini nyaraka Juni mosi kuongeza muda wa operesheni hizo za kijeshi katika kiwango cha tatu kwa sababu tishio halijamalizwa. Hata hivyo, nchi hizo hazijasema itakuwa ni kwa muda gani baada ya kuongeza shughuli za operesheni zake. Wakati huo mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema juhudi imara za kijeshi zinahitajika ili kumaliza uwasi wa kundi la M23 moja kwa moja. Unaendelea kusikiliza taarifa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Viongozi kutoka sehemu mbalimbali za dunia wanakutana huko Stockholm kwa mkutano wa siku mbili hii leo kuadhimisha miaka hamsini tangu Umoja wa Mataifa kuandaa mkutano wa kwanza wa kupambana na no uharibifu wa mazingira, wakati dunia ikikabiliana hivi sasa na hali mbaya ya hewa na vita vya Ukraine vikigubika juhudi za kupunguza joto duniani. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres akizungumza kwenye mkutano huo hii leo amesema vita vya Ukraine kwa bahati mbaya vinavyofanywa na Russia vinagubika juhudi na kuchelewesha hatua za kuchukuliwa kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa. Shirika la mazingira la Umoja wa Mataifa UNEP linatokana na mkutano wa Stockholm wa mwaka 1972 linasema kwenye mkutano wa kusherekea siku hiyo kwamba unafanyika wakati dunia inakabiliwa na majanga matatu ya mabadiliko ya hali ya hewa, kutoweka kwa mimea na viumbe na uchafuzi zaidi wa mazingira na hali ya hewa. Umoja wa Mataifa unaeleza kwamba watuhumiwa wa kwa ugaidi wameshambulia msururu wa magari wa walinda amani wa Umoja wa Mataifa huko kaskazini mwa Mali na kuua mlinda amani mmoja kutoka Jordan na kujeruhi wengine watatu. Msemaji wa Umoja wa Mataifa Stefani Ducerik alisema msururu huo wa magari ulishambuliwa kwa roketi na silaha ndogondogo kwa takriban saa moja huko Kidal. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amelani vikali tukio hilo. Kwa mujibu wa ujumbe wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa huko Mali, shambulizi hilo ni tukio la tano katika jimbo la kaskazini la Kidal, lakini kipi, katika kipindi cha wiki moja tu. Na mahakama mmoja huko Paris limeitoza kampuni ya Yemenia air faini ya dola laki mbili elfu thalathini na tano kwa ajali ya ndege iliyotokea Komoro mwaka elfu mbili na tisa. Ajali hiyo imetokea wakati ndege ilikuwa inatua katika uwanja wa ndege wa haya ikiwa na abiria mia moja hamsini na tatu waliofariki na kijana mmoja peke yake aliyenusurika. Na viongozi wa kundi la Taliban nchini Afghanistan wameanza kampeni ya kuangamiza mimea ya afyun katika lengo la kutokomeza uzalishaji mkubwa wa dawa za kulevya za afyun na heroin, ingawa wakulima wana hofu maisha yao yataharibika katika wakati umaskini unazidi kuongezeka nchini humo. Viongozi wa Taliban waliochukua madaraka tena Afghanistan karibu miezi tisa iliyopita walitangaza mwezi Aprili kupiga marufuku ulimaji wa mimea ya afyun kote nchini. Afghanistan ni mzalishaji mkubwa duniani wa mmea wa afyun na mojawapo wa wazalishaji wakuu wa dawa ya kulevya ya heroin inayosafirishwa hadi Ulaya na Asia. naendelea kusikiliza matangazo idha ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika yakitangaza kutoka Washington DC na ambayo achukua uzito wa juu ni wakimbizi kutoka jamhuri ya Afrika ya kati walioko Kamerun wameanza kurejea nyumbani baada ya kukimbia ghasia za kisiasa kuanzia mwaka 2014, kwa takriban wakimbizi laki tatu nchini Kamerun kutoka taifa hilo wengi wao wakiwa wanawake na watoto. Mamia ya kati yao wamekubali kurejea nyumbani baada ya serikali kuakishia kwamba imerejea kwenye vijiji vyao. Harison Kamau anasoma ripoti iliyotayarishwa hapa na Moki Edwin Kinzeka akiwa kwenye kambi ya wakimbizi ya Gado Badzere ulioko kwenye mpaka kati ya Kamerun na Jamhuri ya Afrika ya Kati. Maafisa wa Kameruni Jumatano wametoa mablanketi pamoja na chakula kwenye kambi ya Gado Badzere kwa takriban wakimbizi mia tatu kutoka Jamhuri ya Afrika ya Kati ambao wamekubali kurejea nyumbani kwao. Kambi hiyo inatoa hifadhi kwa zaidi ya wakimbizi elfu thelathini kati ya takriban 3 waliokimbia mapigano huko Jamhuri ya Afrika ya Kati. Robert Bisa ni mkulima mwenye umri wa miaka 35 na ni mmoja wa wakimbizi wanaorejea Jamhuri ya Afrika ya Kati wiki hii. Bisa alitoroka mwaka wa 2017 baada ya shambulizi kwenye kituo kimoja cha kijeshi lililosababisha vifo vya raia pamoja na kuharibu duka lake la chakula. <laughs> Nimepata uhakikisho kutoka kwa familia yake kwamba amani imerejea kwenye kijiji chake kilicho kusini mwa Jamhuri ya Afrika ya Kati na kwamba lengo lake ni kurejea shambani ili apande maharagwe na karanga. Mamlaka za Kamerun pamoja na shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa, UNHCR, wanasema kwamba wakimbizi 25, wengi wao wakiwa wanawake na watoto, wamekubali kurejea makwao kabla ya mwisho wa mwaka huu. Hata hivyo, mwakilishi wa UNHCR Olivia Beer anasema kwamba wakimbizi wengi walioko Kamerun wanasita kurejea nyumbani. Wakimbizi wengi wanasita kurejea nyumbani kutokana na wasiwasi wa kiusalama, ingawa kuna baadhi ya miji ambayo usalama wake umerejeshwa kupitia jeshi la serikali. Mmoja wa maafisa wanaopokea wakimbizi hao kwenye mpaka wa Jamhuri ya Afrika ya Kati anasema kwamba watarejeshwa kwenye jamii pamoja na kupewa misaada ya kifedha huku usalama wao ukihakikishwa. Msimamizi wa kiutawala wa kieneo nchini Kamerun, Paul Atanga Nji, anasema kwamba wanajeshi kutoka mataifa yote mawili watahakikisha usalama wa wakimbizi wanaorejea nyumbani. Anasema kwamba bado kuna changamoto ya waasi kutoka Jamhuri ya Afrika ya Kati wanaoingia Kamerun, huku wakipora pamoja na kushika watu mateka ni vyema kutimiza maagizo ya Rais Paul Biya kwamba kuondoka kwa wakimbizi lazima kufanyike kwa hiari na kwamba misafara yote ni lazima ipewe ulinzi. Tumeomba wanajeshi wa Cameroon kuwasindikiza hadi mpakani na kisha wale wa nchi jirani kuchukua usukani mara baada ya wakimbizi kuvuka. Ghasia zilizuka katika Jamhuri ya Afrika ya Kati mwaka wa 2013 baada ya rais wa wakati huo Francois Bozize kuondolewa madarakani na kundi la waasi wa Kiislamu la Seleka. Tangu wakati huo takriban wakimbizi milioni moja wametoroka nchini, wengi wakikimbilia kwenye mataifa jirani ya Cameroon, Chad, DRC na Nigeria. maendelea ya kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Rais Joe Biden ametangaza kwamba Marekani itapeleka mifumo ya kisasa ya roketi kuisaidia Ukraine ili Kiv iweze kupambana na majeshi ya Russia sehemu za mashariki mwa nchi. Mwandishi wa Sauti Amerika Cindy Sain anaripoti kuwa waziri wa mambo ya nje Anthony Blinken anasema Ukraine imehakikishia Marekani kuwa haitazuia hita kuwa kizuizi kusu mfumo hiyo kulenga eneo la Rasha. Hadiarami anayesoma ripoti kamili. Rais Jo Biden alikuwa amepinga maombi ya haraka kutoka kwa rais wa Ukrain Volodimir Zelenski kupeleka mifumo ya roketi ambayo ingeliwezesha jeshi la Ukrain kwa usalama kuilenga Rasia kutoka mbali. Biden alisema haya send... hatutapeleka Ukrain mifumo ya roketi ambayo inaweza kushambulia ndani ya Rasia. Lakini Rusia wakiwa wanasonga mbele kwenye miji ya Ukraine upande wa mashariki, Biden amebadili nia yake na kuelezea kwenye maoni yake katika gazeti la The New York Times kwamba Marekani itaipa Kiev mifumo zaidi ya kisasa ya roketi na silaha ambazo zitawaruhusu kushambulia malengo makuu kwenye uwanja wa mapambano nchini Ukraine kwa usahihi zaidi. Mifumo ya roketi ya masafa ya kati yanaweza kusafiri kiasi cha kilomita sabini. Akiulizwa kuhusu hatari ya kusambaa kwa vita vya Rasia na Ukrain, waziri wa mambo ya nje Antony Blinken alikuwa na haya ya kusema. Kimsingi, kuhusiana na mifumo ya silaha wanayopewa wa Ukrain, wametuhakikishia kwamba hawataitumia kwenye eneo la Rasia. Jumatano, Kremlin ilishtumu Marekani kwa kuongeza mafuta kwenye moto kwa kuipatia Ukraine mifumo ya kisasa ya silaha. Lakini katibu mkuu wa NATO Jean Stoltenberg alisema rais wa Rusia Vladimir Putin alikuwa ndiye alianzisha vifo vyote hivi na uharibifu kwa takriban siku mia moja. President Putin made a strategic mistake. Rais Putin alifanya kosa la kimkakati wa kijeshi kabisa, alidharau nguvu ya nia ya uwezo wa watu wa Ukraine nyewe, na jeshi la Ukraine kujitetea wenyewe, na kudharau umoja wa NATO, ushirika wa NATO Marafiki wanaunga mkono Ukraine. Uh, Ukraine. Pia Jumatano Chancellor wa Ujerumani Olaf Scholz alitangaza kwamba Berlin itaipa Ukraine mfumo wa kisasa wa ulinzi wa anga wenye uwezo wa kuukinga mji mkubwa kutokana na mashambulizi ya anga ya Russia. Ameshutumiwa kwa kasi ya polepole kuipa silaha Kiev. Khadija Riyami, VOA, Washington msikilizaji usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja live talk kila ijumaa kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika washington kaa tayari kwa maswali na maoni yako piga simu plus 12026190551 kila ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika ni live talk friday Nam, unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Wananchi wa Yemen wameeleza matumaini yao kwamba makubaliano ya kusitisha mapigano yaliyofikiwa wakati wa Ramadhani iliyopita yanaweza kuleta amani ya kudumu katika nchi yao iliyokumbwa na vita, baada ya kuongezwa muda hii leo. Mjumbe maalum wa Umoja Mataifa kuhusu Yemen, Hans Grunberg, alisema katika taarifa yake, pande zinazohusika katika mzozo huo zimekubaliana na pendekezo la Umoja Mataifa la kurejesha mapatano, kuongeza muda wa mapatano ya kusitisha mapigano huko Yemen kwa miezi miwili zaidi. Sande Shomari anatusomea taarifa kamili. Grenberg alisema mapatano hayo yalirefushwa chini ya masharti yale yale ya awali na yataanza kutumika wakati kipindi cha sasa cha usuluhishi kinapoisha leo hii tarehe 2 Juni 2022. Baraza la Wakimbizi la Norway, NRC, lilipokea maendeleo hayo likisema yanaonyesha dhamira kubwa kutoka kwa pande zote kukomesha mateso yasiyokuwa na maana kwa mamilioni ya Wayemen. Mkurugenzi wa baraza hilo nchini Yemen, Eric Hutchinson, alisema kwa kurefushwa kwa mapatano hayo kutaruhusu maendeleo zaidi katika ufunguaji upya wa barabara zinazounganisha miji na mikoa, kuruhusu watu wengi waliokimbia makazi yao kurejea makwao na kuhakikisha misaada ya kibinadamu inaweza kuwafikia watu ambao wamekuwa nje kwa sababu ya mapigano. Mashirika ya misaada na serikali za magharibi zilitaka serikali Yemen na waasi wa Kihuthi kurefusha muda mapigano, wa kusitisha mapigano ambao ulianza kutekelezwa mwezi Aprili na kupunguza kwa kiasi kikubwa makali ya mapigano katika mzozo ambao Umoja Mataifa unasema umesababisha mgogoro mbaya zaidi wa kibinadamu duniani. Wakazi wa mji wa Taiz wameiambia AFP kwamba wanaamini matumaini kuhusu makubaano hayo, lakini bado wana wasiwasi wasi. Abir Abdullah ni mkazi wa Taiz, anasema wana matumaini kwamba mapatano hayo yatasababisha hatua ya kwanza kuelekea amani ambayo tumekuwa tukiitafuta Umoja wa Mataifa unasimama dhidi ya watu wa Taiz na bado haujathibitisha ukweli wa nia yao ya kutusaidia. Badala yake wanaisihi serikali halali kufungua uwanja wa ndege wa Sanaa na bandari ya Hudaida kwa ajili ya Wahuthi. Kinachotokea leo kinathibitisha kuwa jiji la Taiz halijajumuishwa katika mapatano ya kimataifa yaliyofadhiliwa na Hans Grundberg. Amakin Al Ajwari angependa kuona familia yake tena. Nataka kwenda kuitembelea familia yangu, jamaa na marafiki, lakini kuzingirwa ndiko kunatuzuia kufikia familia zetu. Tulitarajia kwamba mapatano ya amani yangeondoa kuzingirwa na kufungua barabara kuu, lakini kushindwa kwa mazungumzo haya kumetufanya tukatishwe tamaa. Siku ya Jumatano, ndege ya Yemen iliondoka Sanaa kuelekea Cairo katika safari ya kwanza ya kibiashara kati ya miji hiyo miwili tangu mwaka elfu mbili na kumi na sita. Ilikuwa ni safari ya saba ya ndege kama hiyo chini ya makubaliano ya kusitisha mapigano, huku sita za awali zote zikielekea katika mji mkuu wa Jordan, Amman. Ilikuwa ni safari ya saba ya ndege kama hiyo chini ya makubano ya kusitisha mapigano, huku sita za awali zikielekea katika mji mkuu wa Jordan. Zaidi ya kufungua uwanja wa ndege wa Sanaa kwa baadhi ya safari za ndege za kibiashara, njia ya kuokoa maisha kwa Wayemen wanaohitaji matibabu nje ya nchi, mapatano hayo yameruhusu meli za mafuta kutia nanga katika bahari inayoshikiliwa na wasi ya Hodeida, uwezekano wa kupunguza uhaba wa mafuta huko Sanaa na kwingineko. Nendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Msikilizaji, usikose kuungana nasi hapo saa tatu kamili za usiku, ambapo utakuwa na kipindi cha kwa undani, na moja masala atakamulika ni wanachama wa jumuia ya afrika ya mashariki. Usikose kuungana nasi hapo saa tatu kamili, saa mbili saa za afrika ya kati, vilevile kesho kesho kutakuwa na jukwaa la wahariri ambapo nafikiri bila shaka watazungumzia juu ya miaka sabini ya Malkia Elizabeth, manake ni historia katika Uingereza, hapajakuwa na mfalme aliyetawala kwa muda mrefu zaidi. Na bila shaka ugomvi huko mashariki mwa Kongo, kumetokea masuala chungu nzima, hasa juhudi za kupatikana amani. Baraza la usalama lilikutana wiki hii, viongozi wameanza kuzungumza, kwa hivyo kuna ile dalili kwamba inabidi papatikane makubaliano kutokana na vita vinavyoongozwa na M23 na jeshi la DRC. Bila shaka basi, usikose kusikiliza hayo, msikilizaji, na vile wako washirika wetu hapa redio mbali kule Uganda, Radio Citizen Kaya nchini Kenya, RFA UFM Radio nchini Tanzania, Radio Mwangaza, bila kusahau Redio Jambo Isiro kule DRC, pia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Leo katika matukio ya Afrika tunaangazia jinsi wazalishaji wa Nigeria wanavyoathiriwa na uhaba mkubwa wa ngano wa nishati kutokana na vita vinavyoendelea nchini Ukraini. Wazalishaji hao wanasema wanataabika kwa kupanda kwa bei za nafaka, hasa ngano. Lakini hata kabla ya vita vilivyoanza mwezi Februari, Nigeria imekabiliana na uhaba wa mafuta na umeme na kupanda kwa gharama za maisha. Mwandishi wetu Timothy Obiezi aripoti kutoka Abuja na Kadia Riame anaesoma ripoti kamili. Machuku Orizu ana biashara ya maziwa ya unga watoto. Kampuni yake inaitwa Soma Zianis na hivi sasa anajitayarisha kujifungua. Moja ya vitu muhimu ambavyo anavitumia katika utengenezaji wa maziwa ni ngano. Lakini kutokana na vita vya Russia nchini Ukraine, hana uhakika lini atapata shehena ijayo. Kwa hiyo natumia ngano pamoja na shairina halafu unga wa viazi vikuu ili kutengeneza difficult. Maziwa siwezi kukudanganya, hata kupata hivyo vitu imekuwa shida sana, siyo tu kuhusi ongezeko la bei. Kupata ngano kwa kweli imekuwa ngumu sana hivi sasa, kwa sababu huwa nanunua kiwango kikubwa Orizu alianza kutengeneza maziwa ya watoto miaka sita iliyopita, baada ya kuacha kazi yake ya awali kama mfanyakazi wa maabara. Lakini anasema hivi sasa bila ngano, biashara yake siyo kama ilivyokuwa hapo awali. it, it so, najaribu kutafuta jinsi ya kubadili kutoka kwenye ngano na kutumia kitu kingine. Ninachokifikiria kilini mwangu ni nafaka inayoitwa fonio. Nafikiria kati ya sasa mpaka Ijumaa kufanya maamuzi. Nigeria iliagiza kutoka nje ya nchi wastani wa ngano yenye thamani ya dola bilioni mbili mwaka elfu mbili ishirini na elfu mbili ishirini na moja. Nyingi ya shehena hiyo ilitokea Marekani na Rasia, kwa mujibu wa Idara ya Taifa ya Takwimu nchini humo. Chama cha Wakulima wa Ngano nchini Nigeria kinasema uzalishaji wa ndani wa ngano unakidhi chini ya asilimia kumi ya mahitaji ya nchi. Chama cha wazalishaji nchini Nigeria kinasema uhaba wa nafaka hiyo siyo tatizo pekee. Kabla ya uvamizi wa Russia, biashara zilikuwa tayari zikikabiliana na uhaba wa umeme na mafuta, kupanda kwa gharama za maisha, miundo mbinu duni na kuongezeka ukosefu wa usalama. Segun Ajai kadri wa chama cha uzalishaji nchini Nigeria anaelezea be uh, so ukosefu wa usalama umefanya usambazaji wa ndani kuwa mgumu sana. Sehemu zilizoathiriwa sana katika nchi, nchi ni zile ambazo tulikuwa tukipata chakula kingi. Tumekuwa na changamoto kadhaa, hivi sasa imechanganyika na ukweli kwamba watu hawawezi hata kulima mashamba. Mamlaka nchini Nigeria inalaumu uhaba wa umeme kwa kuharibika kwa gridi ya taifa ya usambazaji umeme tangu mwezi Januari. Biashara nyingi katika duka la kuoka mikate ambalo linatumia bidhaa za ngano la Usman Muhammed hawana umeme na hivyo kutegemea mafuta ya dizeli kuzalisha umeme, lakini hali hiyo imeongeza bei mara tatu zaidi tangu mwanzoni mwa mwaka huu. Is very kila siku tunatumia dizeli nyingi sana kwa sababu umeme una shida. Mamlaka zinasema kurudishwa kwa mafuta lita milioni mia moja na sabini mwezi Januari, kutokana na dosari kwenye mafuta hayo kulipelekea uhaba mkubwa sana wa mafuta. Kwa wafanyi biashara wengi kama orizo na Mohammed, wanajitahidi kupambana na hali ilivyo. Asante sana hadi Ariami kwa taarifa hiyo. Tunakamilisha matukio basi kutoka hapo, msikilizaji. Kabla ya kupata matangazo haya, niwakumbushe tu kwamba eh, vipindi vyetu vya mwishoni mwa juma tutakuwa naye mzee wa kazi hapa studio, Abdu Shakur Abud katika maswali na majibu. Hali kadhalika tutakuwa na viji mambo. Usikose kujiunga nasi kuweza kupata haya, na pia usahau kwamba washirika wetu wako hapo stand by katika kutunguza matangazo haya, Step Radio kule Mbale, Radio Citizen, Radio Kaya UFM, Radio Tanzania, Radio Mwangaza na Radio Jambo Isiro DRC. Na usahau pia kwenye mtandao wetu wa vwsiicom. Buda mfupi ujao, mwenzangu Abdu Shukur Abud naona yuko tayari kukusomea muktasari wa habari. Rais Joe Biden ameungana na, na mashirika ya huduma za dharura na waharakati zinazofanya kazi huko Yemen kupongeza hii leo tangazo la kuongezwa muda wa makubaliano ya kusitisha mapigano huko Yemen na kutoa wito kupatikana amani ya kudumu. Rais Kais Said wa Tunisia amesema hii leo kwamba hawezi kutokomeza ulaji rushwa na uvunjaji wa sheria nchini humo bila ya kusafisha kabisa mfumo wa mahakama, baada ya kuwafukuza mahakimu hamsini na saba wanaotumiwa kwa ulaji rushwa na mambo mengine yanayohusiana na uhalifu. Sherehe za siku nne za kuadhimisha miaka sabini ya utawala mrefu kabisa ya ufalme nchini Uingereza zilianza rasmi hii leo pale maelfu na maelfu ya Uingereza walipojitokeza katikati ya mji mkuu wa London na kumshangilia Malkia Elizabeth alipojitokeza kwenye baraza la kasri ya Buckingham kutoa heshima zake kwa garida la kijeshi. Idadi ya vifo barani Afrika kutokana na ugonjwa wa COVID-19 inatarajiwa kushuka kwa karibu asilimia 94 mwaka huu wa 2022 kulinganisha na mwaka jana, kufuatana na shirika na takwimu za afya zilizotolewa hii leo na WHO na kumaliza ni kwamba idadi ya watu mahakama moja huko Ufaransa imetoa adhabu kwa kampuni ya Yemenia Airlines kwa kufanya kosa la mauaji bila y kutaka kutokana na ajali iliyoanguka kule Komoro na kutoza faini ya laki mbili elfu thalathini na tano. Mwisho wa muktasari wa habari. Na kufikia hapo, tunakamilisha matangazo yetu ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi Harison Kamau, mwelekezi Aida Isa. Usikosa kuungana nasi a matangazo yetu ya alfajiri kupata taarifa nyingine mbalimbali. langu jia ni Sunday Shumani, imeshirikiana na mwenzangu abdu shakur Abud. Sina la ziada kutoka studio, na watakieni wote usiku mwema. Kwa heri kwa sasa.