Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikiwajieni kutoka Washington DC. Ifuatayo ni taarifa habari, msomaji Abdus Shakur Abud. Viongozi wa dunia wanakutana mjini Stockholm hii leo kwa mkutano wa siku mbili kujadili maswala ya mazingira, wakati wa kuadhimisha miaka 50 tangu Umoja wa Mataifa kuunda mkutano wa kwanza wa kupambana na uharibifu wa mazingira mjini Stockholm mwaka 1972. Mkutano huo unafanyika wakati dunia inakabiliwa hivi sasa na hali mbaya ya hewa na vita vya Ukraine vikigubika a juhudi za kupunguza joto duniani. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amehudhuria mkutano huo wa siku mbili. Anasema uvamizi wa Russia nchini Ukraine unahatarisha kupunguza kasi za kukabiliana na mzozo wa mabadiliko ya hali ya hewa na kwamba haja ya kuchukuliwa hatua za dharura inapunguka. Shirika la mazingira la Umoja Mataifa, UNEP, lilitokana na mkutano wa Stockholm wa mwaka 1972 na limesema kwenye mkutano wa kusherekea siku hiyo katika mji huo mkuu wa Sweden kwamba unafanyika wakati dunia inakabiliwa na majanga matatu ya mabadiliko ya hali ya hewa, kutoweka kwa mimea na viumbe, na uchafuzi zaidi wa hewa na uchafu. Miongo kadhaa ya juhudi za kidiplomasia kupunguza uharibifu wa mazingira unaofanywa na binadamu hazijafanya maendeleo makubwa huku wanasayansi wakionya kwamba muda unakaribia kumalizika kuweza kupunguza gesi za sumu na kuepusha janga kubwa la moto. Shirika la ndege la Yemen limetozwa faini ya dola laki mbili elfu thelathini na mbili mia tano kwa mauaji bila ya kukusudia na majeraha kutokana na ajali ya ndege iliyoanguka kwenye pwani ya Komoro mwaka elfu mbili na tisa. Katika kesi iliyofanyika kwa wiki nne, mahakama moja mjini Paris imeamua kwamba kampuni hiyo haikuchukua hatua zinazostahiki za usalama na ajali hiyo ilitarajiwa kutokea kufuatia makosa yaliyofanywa na rubani. Maabiria na wafanyakazi wote 152 ya safari ya Yemenia 626 isipokuwa msichana mmoja wa umri wa miaka 12 walifariki, ilipokuwa inajaribu kutua kwenye uwanja wa ndege wa Hahaya usiku wa tarehe 30 mwaka 2009. Kampuni ya Yemenia inapinga kabisa tuhuma hizo za uzembe na makosa yaliyofanyika. Wakili wa upande wa abiria Francois Davido anasema ni jambo la kusikitisha kwamba adhabu iliyotolewa kwa mauaji bila kusudia ni ndogo sana, na pia inasikitisha kwamba hiyo ndiyo sheria iliyowekwa kuhusiana na kesi kama hiyo. Habari za dunia zinawajia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Rais Joe Biden na mashirika ya huduma za dharura zinazofanya kazi Yemen wamepongeza hii leo tangazo la kuongezwa muda wa makubaliano ya kusitisha mapigano nchini Yemen na kutoa wito wa kupatikana amani ya kudumu. Katika taarifa yake Biden amesema baada ya pande zote mbili kukubaliana kuongeza muda wa kusitisha mapigano hivi sasa zinabidi kufanya kazi pamoja na jumuiya ya kimataifa kuweza kufikia makubaliano ya amani ya kudumu. Alisema juhudi za kidiplomasia za Marekani hazita sita hadi pale makubaliano ya kudumu yameweza kupatikana. Utawala wa Baiden umekuwa ukijadiliana na Saudi Arabia juu ya kufikia makubaliano ya kusitisha mapigano, nchi ambayo inakosolewa vikali hapa Marekani kutokana na ukiukaji wake wa haki za binadam na mashambulizi yake ya anga huko Yemen. Idadi ya vifo barani Afrika kutokana na ugonjwa wa COVID-19 inatarajiwa kushuka kwa karibu asilimia 94 mwaka huu wa 2022 kulinganisha na mwaka jana kufuatana na takwimu za shirika la afya duniani zilizotolewa leo Alhamisi. Mwaka 2021 ndio ilikuwa mwaka ulioshuhudia vifo vingi Afrika, ambapo COVID-19 ndio ilikuwa sababu kuu ya saba kusababisha vifo chini kidogo ya malaria na Rais Kais Said wa Tunisia amesema hii leo Alhamisi kwamba hawezi kutokomeza ulaji rushwa na uvunjaji wa sheria nchini humo bila ya kusafisha tena mfumo wa mahakama baada ya kuwafukuza mahakimu 57 wanaotuhumiwa kwa ulaji rushwa na mambo mengine yanayohusiana na uhalifu. Said, ambaye amekuwa akinyakua madaraka tangu alipovunja serikali na bunge mwezi Julai mwaka jana, alitoa amri jana usiku inayomruhusu kuwafukuza majaji kwa hatua ambazo zinaweza hujumu sifa za mahakama, uhuru na kazi za mahakama hizo. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, msomaji Abdu Shakur Abud. Hivi sasa ungana na Kennes Bwire kwa undani Kiswahili ya uh, sauti Amerika ikiwa jieni kutoka Washington DC. Ifuatayo ni taarifa ya habari, msomaji Abdul Shakur Abud. Viongozi wa dunia wanakutana mjini Stockholm hii leo kwa mkutano wa siku mbili kujadili masuala ya, ya mazingira wakati wa kuadhimisha miaka 50 tangu Umoja wa Mataifa kuunda mkutano wa kwanza wa kupambana na uharibifu wa mazingira mjini Stockholm mwaka 72. Mkutano huo unafanyika wakati dunia inakabiliwa hivi sasa na hali mbaya ya hewa na vita vya Ukraine vikigubika juhudi za kupunguza joto duniani. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amehudhuria mkutano huo wa siku mbili, anasema uvamizi wa Urusi nchini Ukraine unahatarisha kupunguza kasi za kukabiliana na mzozo wa mabadiliko ya hali ya hewa na kwamba haja ya kuchukuliwa hatua za dharura inapunguka shirika la mazingira la umoja wa mataifa UNEP lilitokana na mkutano wa stockholm wa mwaka 1972 na limesema kwenye mkutano wa kusherekea siku hiyo katika mji huo mkuu wa sweden kwamba unafanyika wakati dunia inakabiliwa na majanga matatu ya mabadiliko ya hali ya hewa kutoweka kwa mimea na viumbe na uchafuzi zaidi wa hewa na uchafu miongo kadhaa ya juhudi za kidiplomasia kupunguza uharibifu wa mazingira unaofanywa na binadamu hazijafanya maendeleo makubwa huku wanasayansi wakionya kwamba muda unakaribia kumalizika kuweza kupunguza gesi za sumu na kuepusha janga kubwa la moto shirika la ndege la Yemen limetozwa faini ya dola laki mbili elfu ishirini na tano kwa mauaji bila ya kukusudia na majeraha kutokana na ajali ya ndege iliyoanguka kwenye pwani ya Komoro mwaka 2009. Katika kesi iliyofanyika kwa wiki nne, mahakama moja mjini Paris imeamua kwamba kampuni hiyo haikuchukua hatua zinazostahiki za usalama na ajali hiyo ilitarajiwa kutokea kufuatia makosa yaliyofanywa na rubani. Maabiria na wafanyakazi wote 152 ya safari ya Yemenia 626, isipokuwa msichana mmoja wa umri wa miaka 12, walifariki ilipokuwa inajaribu kutua kwenye uwanja wa ndege wa Hahaya usiku wa tarehe 30 mwaka 2009 kampuni ya yemenia inapinga kabisa tuhuma hizo za uzembe na makosa yaliyofanyika wakili wa upande wa abiria francois davido anasema ni jambo la kusikitisha kwamba adhabu iliyotolewa kwa mauaji bila ya kusudia ni ndogo sana na pia inasikitisha kwamba hiyo ndiyo sheria iliyowekwa kuhusiana na kesi kama hiyo habari za dunia zinawajia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc Rais Joe Biden na mashirika ya huduma dharura zinazofanya kazi Yemen wamepongeza hii leo tangazo la kuongezwa muda wa makubaliano ya kusitisha mapigano nchini Yemen na kutoa wito wa kupatikana amani ya kudumu. Katika taarifa yake Biden amesema baada ya pande zote mbili kukubaliana kuongeza muda wa kusitisha mapigano, hivi sasa zinabidi kufanya kazi pamoja na jumuiya ya kimataifa kuweza kufikia makubaliano ya amani ya kudumu. Alisema juhudi za kidiplomasia za Marekani hazitasita hadi pale makubaliano ya kudumu yameweza kupatikana. Utawala wa Biden umekuwa ukijadiliana na Saudi Arabia juu ya kufikia makubaliano ya kusitisha mapigano, nchi ambayo inakosolewa vikali hapa Marekani kutokana na ukiukaji wake wa haki wa za binadamu na mashambulizi yake ya anga huko Yemen. Idadi ya vifo barani Afrika kutokana na ugonjwa wa COVID-19 inatarajiwa kushuka kwa karibu asilimia 94 mwaka huu wa 2022 kulinganisha na mwaka jana kufuatana na takwimu za shirika la afya duniani zilizotolewa leo Alhamisi. Mwaka 2021 ndio ilikuwa mwaka ulioshuhudia vifo vingi Afrika ambapo COVID-19 ndio ilikuwa sababu kuu ya saba kusababisha vifo chini kidogo ya malaria na rais Kais Said wa Tunisia amesema hii leo Alhamisi kwamba hawezi kutokomeza ulaji rushwa na uvunjaji wa sheria nchini humo bila ya kusafisha tena mfumo wa mahakama, baada ya kuwafukuza mahakimu 57 wanaotuhumiwa kwa ulaji rushwa na mambo mengine yanayohusiana na uhalifu. Said ambaye amekuwa akinyakua madaraka tangu alipovunja serikali na bunge mwezi Julai mwaka jana, alitoa amri jana usiku inayomruhusu kuwafukuza majaji kwa hatua ambazo zinaweza kum kuhujumu sifa za mahakama, uhuru na kazi za mahakama hizo. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msomaji Abdu Shakur Abud. Hivi sasa ungana na Kenneth Bwire kwa undani kwa undani kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Katika sehemu ya kwanza tunaangazia hatua ya tume ya kupambana na ufisadi nchini Kenya kuandikia tume ya uchaguzi IEBC kutaka zaidi ya wagombea 241 wa viti mbalimbali katika uchaguzi ujao wa Kenya kutoidhinishwa na tume ya uchaguzi, wakisema kwamba bado wana mambo mengi ya kujibu kuhusiana na kashfa za ufisadi. Katika sehemu ya pili tutaangazia wanachama wa nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki, majukumu ambayo kila nchi inastahili kutekeleza, nchi ambazo hazijatekeleza, na nchi ambazo zinajizatiti kutekeleza na namna inavyoathiri shughuli za jumuiya ya Afrika Mashariki. Karibu. Na msikilizaji, namna siku zinavyosonga kuelekea uchaguzi mkuu wa Kenya ndivyo mambo mengi yanaendelea kuchipuka, wanasiasa wakipanda kwenye majukwaa kunadi sera zao. Lakini tume ya kupambana na ufisadi nchini Kenya EACC imeandikia tume ya uchaguzi IEBC kusema kwamba kuna wagombea zaidi ya 241 ambao hawastahili kugombea nyadhifa mbalimbali nchini humo kutokana na kashfa za ufisadi. Katika barua ambayo imeandikiwa IEBC, tume ya kupambana na ufisadi imeorodhesha majina ya magavana, maseneta, wabunge na wagombea wa viti vya wawakilishi wanawake katika sehemu mbalimbali za Kenya na kusema wana kesi hizo. Kati ya wale ambao wametajwa katika orodha hiyo ni wagombea wa urais akiwemo Justus Juma, Jared Obuogi na Mwangi wa Iria. Wengine ni wanagombea nafasi za ugavana akiwemo Mike Sonko, Evans Kidero, Anne Waiguru, Martin Wambora na Muthomi Njuki. Bob Mkangi ni mchambuzi wa maswala ya katiba nchini Kenya. Hatua ya ha. IBC kuandikiwa kutoka kwa mashirika mengine hasa tume ya kupambana na ufisadi kuhusiana na wagombea na. wa nafasi muhimu serikalini, hii hatua inatafsiriwaje kisheria? Ni lazima itumie Kauli ya, kauli ya mahakama. Mahakama baada ya kuamua, imesikiza kesi, kesi imechakatwa, na imetoa kauli yake, na pengine kauli iwepo kwamba eh, mtu fulani alipatikana na hatia, na na pia kumekuwa na mjadala kuhusu, ndio pengine mtu aliwahi kupatikana na hatia, lakini amekata rufaa, kumaanisha eh, kwamba hajakubaliana na Uh, kauli ya mahakama eh, na kwa hivyo ameelekea mahakama ya juu zaidi kukata eh, rufaa eh. Kwa hivyo kuna huo mjadala kwamba eh, je, huu ni mchakato umekamilika au la, ile kauli ya mahakama ambayo imewekwa eh, ma, mezani eh, upya katika kesi ya rufaa na kutathminiwa upya, je, ina ina mashiko nama ni ndiyo msimamo halali? kwa hivyo IEBC na imekuwa ikitaja hili na imetumia huu msimamo tangu uchaguzi wa elfu mbili kumi na tatu kwamba ni hali hadi wakati yule eh, mchakato mzima wa kimahakama tuseme ngazi ama hatua zote za kesi zimekamilika, kwamba kesi imekwenda hata tuseme, eh, kwa Supreme Court eh, kama wahusika wangependa vile na Supreme Court imetaja kauli yake, basi hapo ndipo IBC inaweza kutoa eh, eh, kauli eh, ya kwamba inaonelea mgombea fulani ah, hapaswi kushiriki katika uchaguzi. Maanake pia na wanafahamu kwamba wakimnyima mtu fulani ama wakimsimamisha mtu fulani, basi naye ataelekea mahakamani kufungua kesi ya kwamba IBC inaziminya haki zake za kisiasa za, za kikatiba kwa kutumia tuhuma, kutumia pengine kesi uh, ambazo hazijakamilika, kutumia public opinion uh, ambayo inaweza kuwa ni ni, maoni tu na sio mambo ambayo yamedhibitishwa. Wengi kesi zao zimekuwa mahakamani kwa muda kama aliyekuwa Gavana Evans Kidero, Anne Waiguru, Martin Wambora, Muthoki Njuki. Uh, hivi punde Mike Mbuvi Sonko, muda huu wote tume ya mamlaka ya kupambana na ufisadi ilijua kwamba tuna kesi na hawa watu wanaweza kuwa na nia ya kugombea nafasi mbali mbalimbali serikalini katika uchaguzi mkuu, mbona ije sasa hivi kueleza IBC kwamba watu hao bado tuna nao kesi? Na hili haliwezi kutafsiriwa kwamba wanaandamwa, na pia na, na, na, inaelekeza lawama pengine hata sio kwa ahii tume ya kupambana ya na ufisadi. Maanake pengine hiyo iliweza kuwasilisha hizi kesi mahakamani kwa wakati ufahao, uh, unaofaa, lakini unakuta kwamba hizi kesi zinakawia mahakamani kwa hivyo ni, ni mchakato mzima na hasa mchakato katika mahakama ambao eh, unakawishwa una sana ambao ndio pengine unaleta changamoto kubwa. Maanake pengine kama hizi kesi zingekuwa zinaendeshwa kwa upesi, IDC na hata hizi taasisi nyinginezo zina taarifa kamili, na kila Mkenya anafahamu kauli ya ya kesi, wao wenyewe wanahisi kwamba eh, hawana hatia kufikia kwa sasa, maanake kesi zao zingali zinaendelea mahakamani na Eh, hadi wakati ule mahakama itaweza kutoa kauli ya mwisho na, na kama nilivyotaja, na vile katiba inavyosema ni kwamba hadi wakati ule mchakato mzima eh, kumaanisha kwamba hadi eh, wakati ule taasisi zote na kama ni mahakama hadi ile eh, mahakama ya upeo endapo wahusika watahisi kuelekea huko eh, itatoa kauli yake ya mwisho basi ni eh, vigumu sana kwa mtu kumshtumu mwingine eh, kwa mashiko ya kwamba anauhakika eh, kuwa eh, zile tuhuma ah, ama shutuma dhidi eh, ya mtu fulani ni za ukweli. Endapo IBC iridhie eh, tume ya kupambana na ufisadi na kuwazuia hawa waliotajwa kugombea nafasi mbalimbali, inaweza ikachanganya zaidi mfumo wa uchaguzi baadaye kwamba nilizuiliwa baadaye nikapatikana sina hatia, na hivyo uchaguzi uliofanywa haukutilia maanani sheria. Hilo linaweza kufanyika, ila tu ni kwamba pengine ndio e, tukifikia mwa, mwezi tarehe tisa mwezi wa Agosti e, baadhi ya hawa e, endapo, e, IBC itawazuia, hata waweza kushiriki. Lakini kama ulivyosema, endapo mwishowe kesi zao zitakamilika na uh, watapatikana kwamba hawakuwa na hatia. Uh, wataelekea mahakamani eh, kushtaki IBC na kufanya kesi za madai ili waweze kupata ridhaa eh, maanaake, pengine eh, kwa namna moja eh, watakuwa eh, haki zao za kikatiba za kisiasa zitakuwa ziliminywa kwa njia ambayo si halali eh, lakini pia kwa namna nyingine pengine haiba yao hadi yao majina yao yatakuwa yameharibiwa yame, yame, yame na mustakabali wao utakuwa umechafuliwa. Kwa hivyo wataweza kushtaki, na sio IBC peke yake, lakini pia tuseme, dola nzima e, kwa, kwa, kwa, kwa kwa ujumla, kwa kuminya e, haki zao ama kuwakataza kwa njia ambazo si halali kuweza kushiriki e, e, katika Uh, uchaguzi na kufurahia haki zao za kikatiba za, za, za kisiasa. Kwa hivyo hilo linaweza kutokea. Mwisho. na, na, nadhani ndiposa... Mm -hmm. ndiposa ndiposa na nadhani IBC imekuwa uh, haina wepesi wa waku... kuchukua kauli kama hii maanake ni, ni ni swala zito swala la uh, Wakenya kufurahia haki zao za katiba za kikatiba za kisiasa la kuchukuliwa kwa wepesi. DCI George Kinoti ambaye anaongoza idara hiyo akijibizana na mkurugenzi wa mashtaka ya umma Nurdin Haji ambaye ni DPP. Hizi ni taasisi ambazo pia zinahusika na haya masuala tunayosema ya kuwachunguza hawa wanaogombea nafasi wakubwa, wenyewe George Kinoti na Nurdin Haji wakishutumiana ina tafsiri gani kwa wale ambao labda wanaketi chini, wanahisi kwamba tunachunguzwa na watu ambao lazima nao pia wanachunguzwa kwa mm -hmm, namna moja nyingine, inaangusha haiba za e, hizi taasisi e, kama kweli hizi taasisi zinatimiza majukumu yake kwa njia ifaayo e, kwa sababu pia wanaona kwamba e, baadhi ya hii mikinzano ni mikinzano ya ya kibinafsi hawatu binafsi kwamba hawa ni wanaoshikilia hizi nyadhifa wame, wana uhasama wa kibinafsi na sio wa kitaasisi, na kwamba wanaingiza masuala yao ya kibinafsi katika eh, shughuli za kuendesha eh, utekelezaji wa majukumu ya umuhimu na ya kimsingi ya hizi taasisi. Kwa hivyo nadhani mwishowe, um, hii ni swala hata aonekana kwa pakubwa kwamba pengine wanaoshikilia wan, wanao, eh, ama wanaoendesha shughuli ama wanao m-mamlaka ma, ma, ya hivi taasisi eh, kwamba nao pia wana wana, wana, wana madhaifu fulani, lakini nadhani eh, Wakenya wanaweza ku, kuona kwa undani na, na, na, na, na kina cha haya uh, maswala na, na wakiangalia historia hivi karibuni wataona kwamba E, kumekuwa na e, malumbano baina ya viongozi e, wa, wa, wa, wa hizi taasisi na sio kwamba ni e, hasa kuhusiana na jinsi utekelezaji wa majukumu e, unavyoendeshwa. Ni Bobu Nkangi, mchambuzi wa maswala ya katiba nchini Kenya, akikamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani. Narejea na sehemu ya pili muda si mrefu. Sikiliza kwa undani kutoka Sauti Amerika. Karibu katika sehemu ya pili. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Katika sehemu hii tunaungana na mwenzetu Johnson Nyakunda ambaye ameandaa taarifa ya kina kuhusiana na majukumu ya nchi wanachama Jumuia ya Afrika Mashariki kuhusiana na mchango wao wa kifedha na kutimiza masharti yanayostahili katika nchi wanachama kufanikisha majukumu ya Jumuia ya Afrika Mashariki. Mwaka Burundi na Rwanda zilikubaliwa katika jumuiya ya Afrika Mashariki kwa matumaini kwamba zingefuata kanuni za utawala bora. Mwaka 2012 Sudan Kusini na Somalia zilionyesha nia ya kujiunga na jumuiya. Sudan Kusini ilikubaliwa si kwa sababu ilifikia matakwa yaliyohitajika, lakini ni kwa sababu kama Burundi na Rwanda ilitoka katika historia ya vita, na viongozi wa jumuiya ya Afrika Mashariki waliona ni busara kuikubali ili iwe rahisi kuishawishi kutafuta na kupata amani. Mnamo mwaka 2015 alikuwa rais wa Burundi, Pierre Nkurunziza, alikaidi mkataba wa Arusha wa mwaka 2000 na kagombea muula wa tatu kinyume na katiba. Viongozi wengine wa Afrika Mashariki walitazama upande mwingine, huku ghasia zikizuka mjini Bujumbura. George Musamali ni mtaalamu wa masuala ya usalama nchini Kenya. Mataifa ambayo hayajatimiza maadili ya kujiunga na jumuia hivi sasa yanaingizwa katika jumuia hasa uh, jambo ambalo limekuwa la, la msingi ni suala la demokrasia ya kisiasa katika mataifa haya, ambapo swali ibuka ni kwamba je, mataifa kama vile Sudan Kusini, hali kadhalika hivi sasa tunapata taifa kama vile uh, DRC Congo limeingizwa katika jumuia mafri, ya Afrika Mashariki, ili hali uh, yale maadili ambayo yanafaa kuwa yametimizwa bado hayajatimizwa. Suala so, kuu ni kwamba mataifa mengi ambayo yako katika jumuia ya hiyo hivi sasa yamekiuka uh, maadili ya demokrasia katika mipaka yao, na hivi sasa tunaona ya kwamba hali kama hiyo tunaishuhudia kule Rwanda, uh, Burundi, tunashuhudia hali kama hiyo, hali kadhalika kule DRC, lakini hivi sasa wamejumuishwa katika jumuia hii. Je, wanajumuishwa kwa sababu ya minajili ya viongozi waliopo serikalini hivi sasa au kuna maadili fulani ambayo yanatiliwa maanani kabla uh, mataifa haya hayajakubaliwa mm -hmm, kuingia katika jumuia hii ama kujumuisha katika jumuia hii ya Afrika Mashariki. Maanake pindi tu baada ya taifa la Kongo kujumuishwa ama kuruhusiwa kujiunga na uh, na jumuia hii ya Afrika Mashariki, tumeona malumbano yametokea baina ya serikali ya Kigali na serikali ya Kinshasa ambapo kuna madai kwamba serikali ya, ya Kigali ndiyo ambayo inafadhili kikundi cha Uh, M23 kule Kongo na ambacho kinasababisha maafa makubwa uh, mashariki mwa Kongo, na hapa pia tunapata kwamba kuna kikundi ambacho serikali ya Rwanda inadai kwamba kinafadhiliwa na DRC ambacho kimeleta vita katika uh, mipaka baina ya Kongo na Rwanda, na hai, hizi ni hadhari ambazo tunashuhudia, maanake uhasama wa mataifa haya bado upo, na kabla hatujatutua hilo tatizo tayari tumeanza mataifa fulani yamezingizia na kuanza kukubali mataifa haya kujiunga na jumuia. Ilhali, hali ya kidiplomasia baina ya mataifa haya haijazingatiwa kabla ya hatua hiyo kuchukuliwa, na tayari malumbano tunayaona, ambapo tayari Rwanda imesema kwamba itatekeleza mashambulizi uh, kule Kongo na Kongo naye pia inasema kwamba itatekeleza mashambulizi, na tayari tumeona mashambulizi kadha wa kadha ambayo yanatekelezwa kule Rwanda. Manake hofu ni kwamba si haya mataifa mawili Uhasama uliopo hivi sasa ni uhasama ambao hautakuwa mwema katika jumuiya ya Afrika Mashariki kwa ujumla. Nchini Sudani Kusini, uchaguzi ulitakiwa ufanyike mwaka elfu mbili na kumi na tano lakini haujafanyika na wanachama wa jumuia hawajafanya lolote. Ombi la Somalia lilikataliwa kwa sababu kuna msukosuko, ingawa Sudani Kusini ilikubaliwa bila kufikia matakwa. Sasa DRC nayo imejiunga bila kukidhi vigezo vilivyoainishwa katika ibara ya tatu ya mkataba wa jumuiya. Wachambuzi wanasema nchi wanachama wa Afrika Mashariki zimekuwa zikitazama soko la DRC la watu milioni 86 na walikuwa na hamu ya kuwa na nchi hiyo kubwa kujiunga na jumuiya. Ndio maana maombi ya DRC ya mwezi Juni mwaka 2019 yalifuatiliwa kwa haraka. Mkutano wa jumuiya ya Afrika Mashariki uliagiza baraza la mawaziri kufanya kazi ya uhakiki mjini Kinshasa na kuripoti kwenye mkutano uliofuatia. Wakati ombi la Somalia lililokuwa likisubiriwa tangu mwaka elfu mbili na kumi na mbili lilihairishwa tena. Dkt Martin Olow ni wakili na mchambuzi wa siasa. La muhimu hapa tukitaka kuelewa, uh, nchi za kiafrika na hasa jumuia ambazo zinaundwa katika Afrika, ukiangazia jumuia ya Afrika Mashariki, ukiangalia au ukiangalia ECOWAS na SADEK na hata Komesa, e, kilicho cha msingi katikati ya jumuia hizi zote ni kutokuwa na uwajibikaji, ama kutoweza kuwarai ama kutaka viongozi wanaojumuisha jumuia hizi kuwajibika, kwa sababu ya uongozi bora. Kumbuka kwamba AU ni kama klabu tu ya watu ambao wanakuja, hawa- hawana maadili sambamba na na hamna mtu yeyote anaweza kubeba kidole akamnyoshea mwingine akamwambia, wewe vipi? Hamna. Sasa kilichopo hapa ni kwamba ni marafiki tu kudhani wanajenga jumuiya na huku wanatafuta tu vijisababu vya kuweza kuja kwa pamoja. Ukiangalia kwa mfano, Uganda haiwezi kuzungumza juu ya Rwanda, Rwanda haitaki haiwezi kuzungumza juu ya Kenya, Kenya haiwezi kuzungumza juu ya Sudani ya Kusini. Kwa hivyo marafiki wa, wa, wa, wa, kujipaka tu uh, rangi hapa, lakini ukweli ni kwamba hawana nia ya kuwa wasafi na kuwajibika jinsi wanavyotakana kuwajibika. Ukweli ni kwamba nchi za Kiafrika zinapenda sana kujiita <muchasana> democratic republic, zinapenda neno demokrasia <muchasana> lakini katika matumizi na katika vitendo, vitendo vyao ni tofauti kabisa na demokrasia. Kwa hivyo ukiangazia swala hilo, si ajabu kwamba wanataka kuwa katika jumuiya, wanataka kusema jumuiya hiyo ina maadili fulani, lakini ukweli ni kwamba hamna yeyote anayetaka kuwajibika kwenye maadili hayo. Kuna mifano ya maombi ya Rwanda, Burundi na sudani kusini. Kenya, Uganda na Tanzania zilitoa hoja kuwa zikikubaliwa nchi hizo zinaweza kushawishiwa kufuata utawala bora. Hilo halikuwezekana nchini Burundi na bado alijazaa matunda nchini sudani kusini. Inavyoonekana, baadhi ya viongozi wa Afrika Mashariki wanachoangalia ni biashara gani binafsi wanaweza kufanya nchini DRC kuliko kile ambacho nchi inatoa kwa jumuiya hiyo. Mkataba wa jumuiya wa mwaka 1999 unatoa masharti ya kukubaliwa, ikiwa ni pamoja na kuzingatia utawala bora, demokrasia, utawala wa sheria, uzingatiaji wa haki za binadamu na haki za kijamii. Ujumuishwaji pia utaamuliwa na mchango wa wanachama watarajiwa katika kuimarisha utangamano, ukaribu wa kijiografia na utegemezi kati yake na washirika, kuanzishwa na kudumishwa uchumi unaoendeshwa na soko na sera za kijamii na kiuchumi zinazowiana na zile za jumuiya. Bwana Musamali anasema kuhakikisha uongozi bora ndani ya mataifa wanachama ndio itakuwa suluhu ya utekelezwaji wa maadili katika jumuiya. Tayari haya mataifa yamejiunga na jumuiya na kujiunga kwao kidogo umeleta hali