Kumekucha Afrika. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza. Hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu katika matangazo ya leo, Ijumaa tarehe 3 Juni mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili. Jina langu ni Patrick Ndwimana, na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Afrika Mashariki pamoja na eneo la Maziwa Makuu, ikiwamo Kiss FM ya Mwanza Tanzania, Voice of Africa ya Korogwe Tanzania, 92.3 FM Manyara katika mkoa mzima wa Manyara na katika mikoa ya Singida na Dodoma Redio Racom Bunagana, Life HD, redio Kolwezi ya DRC, Lulu FM ya Malindi Kenya, Sasa redio ya Bungoma huko nchini Kenya, pamoja na redio UBC Uganda ya nchini Uganda. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com Katika ripoti zetu leo, tume huru ya uchaguzi na mipaka nchini Kenya, IEBC, imesema kwamba haitawazuia watuhumiwa wa kashfa za ufisadi kugombea nafasi mbalimbali mbali katika uchaguzi mkuu wa mwezi Agosti. Wachambuzi wa siasa wanasema nini? Mpiga kura au wanaharakati au wa wavuguvugu hizi mbili wataona ya kwamba kuna mkono wa serikali au kuna kupigwa chenga pale, na vitu havifanywi kwa njia wazi. Na katika taarifa nyingine ni kwamba nchi ya Chad alhamis imetangaza hali ya dharura ya chakula na imeisihi jumuia ya kimataifa kutoa msaada. Ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ambaye yanadumu nusu saa, lakini kwanza, anamkaribisha la mwenzangu Mkamiti Kibayasi akusomea habari za dunia. Rais wa Marekani Jo Biden ametoa hotuba huko White House Alhamisi usiku kwa kulitaka bunge kuidhinisha sheria za kawaida ili kujaribu kuzuia matukio hivi karibuni ya vifo vinavyotokana na ufyatuaji risasi wa umma ambavyo vimewashitua Wamarekani wengi. White House imesema Biden alitoa wito wa masharti mapya ili kukabiliana na janga la ghasia za bunduki ambazo zinasababisha vifo kila siku. Haikuwa wazi kama Biden atatetea masharti yoyote maalum ambayo angependelea yapitishwe kama vile ukaguzi unaoangalia historia ya nyuma kwa wanunuzi wa bunduki au kupiga marufuku uuzaji wa silaha zenye nguvu ya haraka ambazo zilikuwa zimetumika katika ufyatuaji risasi wa umma wa hivi karibuni. Hakuna kipengele chochote kitakachoweza kupitishwa katika bunge lililogawanyika kisiasa ambapo wabunge kwa miaka mingi wamekuwa wakitofautiana kuhusu sheria ya kumiliki bunduki. Lakini baadhi ya wabunge wanajaribu kuweka masharti zaidi baada ya kesi tatu za ufyatuaji risasi wa umma ndani ya kipindi cha mwezi mmoja uliopita. Watu weusi wa kumi kwenye duka la vyakula waliuawa kwa kupigwa risasi katika shambulizi la ubaguzi wa rangi kwenye mji wa Buffalo katika jimbo la New York. Wanafunzi kumi na tisa na waalimu wawili waliuawa kwa risasi wakiwa darasani mwao katika shule ya msingi ya Rabu kwenye mji wa Uvalde katika jimbo la Texas, na watu wanne wengine waliuawa katika kituo cha matibabu cha Tulsa katika jimbo la Oklahoma. Serikali ya Marekani ilisema Alhamis ilikuwa inajaribu kuzuia hatua za kukwepa vikwazo zinazotumiwa na wasomi wa Rasia, akiwemo Rais Vladimir Putin ili kujaribu kuficha na kuhamisha pesa pamoja na kutumia mali za kifahari kote ulimwenguni. Malengo hayo ni pamoja na udalali wa boti ndege, maafisa wa Russia na wengine walio karibu na Putin. Boti zinazolengwa ni pamoja na Olympia yenye bendera ya Russia na Olympia yenye bendera ya visiwa vya Cayman na boti nyingine mbili. White House ilisema vikwazo hivyo vipya viliwekwa ili kukabiliana na ukwepaji na kuimarisha vikwazo vyetu, ili kuimarisha utekelezaji na kuongeza shinikizo kwa Putin na wawezeshaji wake. Katika taarifa ya kutangaza vikwazo hivyo, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anton Blinken alisema Marekani itaendelea kuwaunga mkono watu wa Ukraine, huku ikihimiza uwajibikaji kwa Rais Putin na wale wanaowezesha uvamizi wa Rusia. Nchi ya Chad Alhamis imetangaza hali ya dharura ya chakula na imeisihi jumuiya ya kimataifa kutoa msaada. Maelezo zaidi yanasomwa hapa na Patrick Nduimana. Ombi hilo la msaada limetolewa kabla ya mkutano wa leo Ijumaa kati ya mwenyekiti wa Umoja wa Afrika na rais wa Rusia kujadili suala la usambazaji wa nafaka kufuatia uvamizi wa Moscow dhidi ya Ukraine, kufuatia kuzorota kwa mara kwa mara kwa hali ya chakula na lishe mwaka huu na kuzingatia hali ya hatari inayoongezeka kwa raia ikiwa msaada wa kibinadamu hautatolewa, amri hii inatangaza dharura ya chakula, umeeleza waraka uliotiwa saini na kiongozi wa utawala wa kijeshi. Serikali inatoa wito kwa wadau wa kitaifa na washirika wa wa kimataifa kuwasaidia raia, amri hiyo imesema. Umoja wa Mataifa walionya kwamba watu milioni tano na nusu nchini Chad ikiwa ni zaidi ya theluthi moja wananchi watahitaji misaada ya kibinadamu mwaka huu. Shirika la Umoja Mataifa la mpango wa chakula WFP mwezi Machi lilikadiria kuwa Wachadi milioni mbili nukta moja watakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula wakati wa msimu, wakati wa kiangazi ambao unaanza mwezi Juni. Unaendelea kusikiliza habari za dunia katika matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC Washington siku ya Alhamis ilimshutumu rais wa Tunisia Kais Said kwa kudumaza taasisi za kidemokrasia za nchi hiyo baada ya kuwafukuza kazi majaji kadhaa, huku kukiwa na safu ya hatua ambazo zilionekana kulenga kuunganisha utawala wa mtu mmoja. Said, ambaye pia amefanya mabadiliko kwenye nafasi ya tume huru ya uchaguzi na kusema kwamba atazindua katiba mpya mwezi huu, aliwashutumu majaji hao kwa rushwa na kuwalinda magaidi. Katika hotuba yake kwa njia ya televisheni siku ya Jumaatano, msemaji wa wizara ya mambo ya nje Marekani, Ned Price alisema kwamba uondoaji huo ni sehemu ya mwenendo wa kutisha wa hatua ambazo zimedhoofisha taasisi huru za kidemokrasia nchini Tunisia. Maafisa wa Marekani waliwasiliana na wenzao wa Tunisia kutathmini umuhimu wa kuangalia na kuleta uwiano katika mfumo wa kidemokrasia, Price alisema wakati wa mkutano wake wa kawaida na waandishi wa habari. Pakistan imeripoti kesi yake ya saba ya kirusi cha polio mwaka huu baada ya nchi hiyo kupita miezi kumi na mitano bila mtoto hata mmoja kulemazwa na ugonjwa huo unaoambukiza sana. Programu ya kitaifa ya kutokomeza ugonjwa huo ilisema Alhamis kwamba msichana mwenye umri wa miezi saba alithibitishwa kupooza na kirusi huko kaskazini mwa Waziristan, wilaya yenye machafuko ya Pakistan inayopakana na Afghanistan. Watoto wote waliothibitishwa kuwa na polio mwaka huu ni wa Waziristan kaskazini ambapo kesi zaidi zinatarajiwa kuwepo kutokana na viwango vya juu vya kupinga chanjo na matukio ya kuwekwa alama kwenye vidole bila kupatiwa chanjo wakati wa kampeni. Programu ilibaini Pakistan na Afghanistan ndizo nchi mbili pekee ambapo polio inaendelea kuwalemaza watoto, ingawa idadi ya kesi katika miaka ya karibuni imepungua kwa kiasi kikubwa katika pande zote za mpaka. Mara ya mwisho kwa mtoto kupooza nchini Pakistan ilikuwa Januari mwaka elfu mbili na ishirini na mmoja. Maambukizi ya kirusi kimoja cha polio yaliripotiwa nchini Afghanistan mwaka huu na kesi nne mwaka elfu mbili na ishirini na mmoja. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Tume huru ya uchaguzi na mipaka nchini Kenya, IEBC, imesema kwamba haitawazuia watuhumiwa wa kashfa za ufisadi kugombea nafasi mbalimbali katika uchaguzi mkuu wa mwezi Agosti. Licha ya mwelekeo wa katiba ya nchi hiyo kuwafungia nje watuhumiwa wa ufisadi na kashfa nyingine za uhalifu, IEBC imesema kwamba haiwezi kuwazuia wagombea hao bila kupata maamuzi ya mahakama kuhusu watuhumiwa. Kenes Bwire ana ripoti kamili. Taasisi ya kupambana na ufisadi nchini Kenya iliandika barua kwa tume huru ya uchaguzi IEBC ikitaka kutoidhinisha majina wa ya wagombea zaidi ya 244 wanaotuhumiwa kwa kashfa mbalimbali zikiwemo za ufisadi. Watuhumiwa wanadaiwa kuisababishia serikali hasara ya mabilioni ya pesa wakati wakiwa ofisini katika ngazi za juu serikalini. Miongoni mwa watuhumiwa hao ni wagombea wa urais, magavana 63, maseneta, wabunge na wawakilishi wa kina mama. Kulingana na wachambuzi wa siasa, japo hatua ya kuwazuia washukiwa kugombea nafasi hizo inafaa, imekuja kwa wakati mbaya na huenda ikatafsiriwa moja kwa moja kama ya kuandamwa kisiasa, ikitiliwa maanani kwamba kuna madai ya mapendeleo kutoka kwa idara za serikali kuhusu wagombea wakuu wa, wa kisiasa na vyama vya kisiasa hasa baada ya rais Uhuru Kenyatta kutangaza mtu anayempendelea kumrithi. Profesa David Monda ni mhadhiri wa siasa katika chuo kikuu cha City New York. Mpiga kura au wanaharakati au wavuguvugu hizi mbili, wataona ya kwamba kuna mkono wa serikali au kuna kupigwa chenga pale na vitu havifanywi kwa njia wazi. Shida au changamoto kama hizi ndizo zilituweka matatani mwaka wa elfu mbili na saba ambapo uchaguzi ulionekana bayana, ambao haukuwa wa kweli na wa haki. Tume ya maadili inadai kwamba wagombea wengi wamevunja ibara ya sita ya katiba ya taifa, lakini wachambuzi wanasema iwapo ibara hiyo inafuatwa inavyostahili, basi hakutakuwa na uchaguzi nchini Kenya, maana wagombea wengi hawatimizi mahitaji ya ibara hiyo iko kwa katiba, lakini ukiwa na siasa wengi tu, wengine wamepigwa kalamu na bunge zao kwa mashinani, wengine wana kesi chungu nzima, lakini wanaendelea kugombea uchaguzi. Vyama bado vinawateua. Maadili ni kama ya kitaifa tumeyasahau, na sifikirii chapter six yenyewe hata kweli. Kama ni sheria, itakuwa ni vigumu kuweza kubadilisha maadili yetu ya kisiasa kule Kenya. Katika miaka kumi ya ugatuzi nchini Kenya, kesi kadhaa za uwizi wa mabilioni ya pesa za umma, matumizi mabaya ya ofisi na ufisadi uliokithiri vimeripotiwa. Kulingana na tume ya kupambana na ufisadi Kenya, shilingi bilioni 608 sawa na asilimia 7.8 ya mapato ya jumla ya nchi huibwa kila mwaka. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Washington DC. Endelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Mkamiti Kibayasi anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Kamera za uchunguzi zinazosimamiwa na serikali kuzunguka mji mkuu wa Iran zimeripotiwa kutatizika siku ya Alhamis, na kundi moja lililo uhamishoni lilidai kuwa lilidukua zaidi ya kamera elfu tano karibu na Teheran kabla kumbukumbu ya kifo cha mwanzilishi wa jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran. The Young Journalist Club, mshirika wa televisheni ya taifa ya Iran, ilikiri kuwepo kwa usumbufu huo kwenye Twitter baada ya Mujahidin i Kalk Mek kudai ilipenya kwenye kamera zikiwemo zile zilizokuwa karibu na kaburi la marehemu Ayatola Ruhola Komeini. Tovuti ya manispaa ya Teheran pia ilishushwa pamoja na mifumo ya mawasiliano inayotumiwa na jiji hilo, ripoti hiyo ilisema. Shirika la habari la ISNA baadaye ilinukuu manispaa ya Teheran huku ikikiri udukuzi huo. Mujahidin e Khalq ilitoa kipande cha video ambayo ilidai ilionyeshwa kwenye tovuti ya manispaa. Na zingine zikiwa na mchoro uliomkosoa Komeini dhidi ya ubinadamu. Pia ilijumuisha picha ya kiongozi mkuu Ayatola Ali Khamenei akiwa na alama nyekundu ya X usoni mwake, pamoja na picha za viongozi wa MEK Masoud Rajavi na mkewe Mariam Rajavi, huku wakitoa wito wa uasi hadi kupinduliwa. Washambuliaji walimpiga risasi meneja wa benki ya Hindu na mfanyakazi katika ufyatuaji risasi uliolenga Kashmir inayodhibitiwa na India siku ya Alhamis, kulingana na polisi ambao walilaumu mashambulizi ya wanamgambo wanaopigana dhidi ya utawala wa India. Wanamgambo waliwapiga risasi na kuwajeruhi wafanyakazi wawili wa Kihindu katika kiwanda cha matofali karibu na mji wa Chadora hapo Alhamis usiku. Polisi wa Jammu na Kashmir walisema katika taarifa watu hao walipelekwa hospitali ambako mmoja wa wafanyakazi kutoka jimbo la Bihar nchini India alifariki mapema Alhamis. Washukiwa wanamgambo walifyatua risasi na kumuua meneja wa benki Vijay Kumar kusini mwa wilaya Kulgam. Taarifa tofauti ya polisi wa Jammu na Kashmir ilieleza Kumar kutoka jimbo la Rajasthan nchini India. Alifariki akiwa hospitali kutokana na majeraha ya kupigwa risasi. Picha za CCTV zinazosambaa kwenye mitandao ya kijamii zinaonyesha mshambuliaji aliyejifunika uso akiingia kwenye benki na kumpiga risasi Kumar kwa kile kinachoonekana kuwa ni bastola. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi nam. Na katika ripoti nyingine, katika matangazo haya ya Kumekucha Afrika inatupeleka mpaka huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, DRC, ambapo hali ya utulivu imerejea katika mji wa Kibumba uliopo umbali wa kilomita 20 kaskazini mwa mji wa Goma, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, DRC, baada ya wiki moja mapigano makali kati ya jeshi la Kongo na waasi wa M23. Viongozi wa DRC wanalishutumu jeshi la Rwanda kuwaunga mkono waasi hao wa M23, madai ambayo Rwanda inayekanusha. Kulingana na Umoja wa Mataifa, zaidi ya raia elfu sabini na wawili waliokuwa wamekimbia mapigano hayo wameanza kurejea kwenye vijiji vyao, lakini bado kuna hali ya wasiwasi kwa vile eneo hilo linapakana na Rwanda. Patrick Ndwimana anaisoma ripoti kamili. Mwezi uliopita mapigano kati ya jeshi la Congo na waasi wa M23 yalizuka katika jimbo la Kivu Kaskazini na kuenea karibu na mji mkuu Goma, mji wa kibiashara wenye wakazi milioni moja. Mapigano hayo yalizusha wasiwasi kwamba mji huo utatekwa na waasi wa M23 na hofu kwamba yatachochea mzozo wa kikanda ikiwa Rwanda itaingilia kati. Raia waliorejea makwao, ambao walikuwa wamekimbia mapigano katika wilaya ya Nyiragongo, walieleza kuwa walikuwa hawana uhakika na mustakabali wao. Esperance Toyota ni mkazi aliyerejea, aliikuta nyumba yake ni tupu. Nilikimbiaka nikafanya siku ine kotea Goma, nanikanyaruchia njokwetulikuwa kurudia nikakutana walisha pie mwangu na bas basoda Rwanda makombo, ya ile Rwanda walikuia na makomboyapanjeidi vyevaka hile vitu kwavo Rwanda. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilishitumu Rwanda kuwa unga mkono waasi wa M23, tuhuma ambazo zilizorotesha uhusiano kati ya nchi hizo jirani. Rwanda ilikanusha tuhuma hizo. Kama wenyeji wengine Balingene Martin, mkazi wa mji wa Kibumba, aliambia AFP kwamba aliona Rwanda ikipigana mara kwa mara sambamba na waasi wa M23. Ni kusema Wanyarwanda ifo waheshimie mipaka juu hakuna siku si tunavukaka mpaka yavo, lakini avo kila siku si wenye tuko hapa pembeni yavo ni maprobleme tu. Na Wanyarwanda wanaanja toka kwao wanakwewa watu hapa wanarudia wanasema motife ma M23 orke ni motife za bongo na ni Banyarwanda Rwanda na tunavaiwa mzuri. Takriban watu elfu sabini na mbili walihama Nyiragongo na wilaya jirani ya Rutshuru katika kipindi cha siku nane kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa. Denise Buhindu naye ni mkazi wa mji wa Kibumba. Guvernema ya Rwanda iliharibisha iliharibisha vitu vyetu. Miemi naweza omba ile guvernema ya Rwanda ishuke ifanye desante sirter ikuye ona vyetu vyote vyenye viliharibika iturudishie vitu vyetu vyote, sino kabisa h-hatujue haviko hatutajisikia bie. Waziri wa mambo ya nje wa marekani Anthony Blinken Jumatano alitoa wito wa suluhisho la kidiplomasia kutokana na mvutano unaoongezeka kati ya DRC na Rwanda. Alipokutana na waziri wa mambo ya nje wa DRC, akimpokea waziri wa mambo ya nje Christophe Lutundula kwenye wizara ya mambo ya nje ya Marekani, Blinken alisema Marekani anataka kuunga mkono amani usalama na uthabiti mashariki mwa DRC, eneo ambalo linakabiliwa na changamoto. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Katika ripoti zaidi ni kwamba Afrika Kusini inakabiliwa na ongezeko la bei ya petroli kutokana na mzozo ni wa nishati ulimwenguni kufuatia uvamizi wa Rusia nchini Ukraine na athari za kupanda kwa bei ya mafuta duniani matokeo hayo pia yanahisiwa katika nchi jirani ya Zimbabwe na nchi nyingine za Kiafrika, ikiwemo taifa la Afrika mashariki la Uganda. Patrick Ndwimana anaisoma ripoti kamili. Taifa hilo ambalo lina maendeleo ya kiuchumi lilijaribu kuepuka ongezeko la bei ya mafuta siku ya Jumanne pale serikali ilipotangaza kuwa itaongeza muda wa ruzuku kwa mafuta ambao litangazwa mwezi Aprili na Mei mpaka Juni na Julai. Wachumi wanaonya kuhusu ongezeko zaidi katika mwaka wote huu ambalo itawaumiza wakulima ambao tayari wanakabiliana na ongezeko la bei ya chakula, umeme na gharama za usafiri. Profesa Jenny Rosu wa chuo kikuu cha Witwatersrand na mchumi alisema, ongezeko la bei linatarajiwa zaidi katika mwaka wote huu. price increases that we've seen in South Africa over the last number of months can uh, be ascribed to the war between Russia and the Ukraine. In bei za mafuta ambazo tumeziona nchini Afrika Kusini katika miezi kadhaa iliyopita zinaweza kuelezwa ni kutokana na vita kati ya Rusia na Ukraine ambavyo vimepelekea kupanda sana kwa bei za mafuta kimataifa. Mara ya mwisho nilipokuwa nafuatilia bei ya mafuta kimataifa ilikuwa katika kiwango cha dola 120 kwa pipa, na hiyo ilisababisha bei kubwa sana kuagizia mafuta kutoka nje kwa Afrika Kusini. Ongezeko la bei za mafuta ni matatizo ya karibuni ya kiuchumi katika siku za karibuni nchini humo, ambapo inajumuisha kiwango cha ukosefu wa ajira cha asilimia 34.5 kuduma kukua kwa uchumi na athari za kiuchumi kutokana na janga la covid 19 ambalo lilisababisha kupotea kwa nafasi za ajira takriban milioni mbili. Mimi sifurahishwi na ongezeko ni kubwa mno, anasema mwendesha gari mmoja huko Soweto, Mwelasemuki wakati akisubiri kujaza mafuta kwenye kituo cha petroli kabla ya ongezeko la bei halijaanza kutumika jumanne usiku. bliingakulu pezulu sekuzoba nzima nokutengliingane pelauu mimi sifurahishwi na ongezeko la mafuta ni kubwa mno. Hivi sasa itakuwa vigumu sana kununua chakula kwa ajili ya watoto wangu tutaishia kuuza gari yetu ili kuepuka gharama za mafuta. Mkazi mwengine Stella Mtetwa alisikitishwa na matokeo ya bei ya petroli na gharama ya jumla ya maisha, wakati watu wengi hawapati nyongeza ya mishahara imali ni espenda lana e umholo utiwamauti petroli yakupuka nomolo yakupuka that would be understandable kama sisi pia tunaona ongezeko katika kile ambacho tunalipwa wakati bei ya petroli ikiwa inapanda hapo ingeeleweka, lakini petroli inazidi kuongezeka na hatunufaiki na kitu chochote. Hatuwezi hata kuitegemea serikali, wameshindwa kwa muda mrefu uliopita. Miongoni mwa wachangiaji wakuu ni kuongezeka kwa mahitaji wakati wa msimu wa joto katika ukanda wa kaskazini na majadiliano ya Umoja wa Ulaya kuhusu vikwazo dhidi ya mafuta yasiyosafishwa na bidhaa za petroli kutoka Rusia, ilisema katika siku nne zilizopita. Kenya imerekodi zaidi ya kesi 400 za COVID-19, wastani ya 100 kwa siku, huku kesi hizo zikiongezeka kila siku. VOA imezuru mitaani kupata hisia za Wakenya kuhusu hatua za serikali katika kukabiliana na maambukizi mapya ya covid 19 nchini humo. Kwangu mimi nilichukulia positive, manake nilipata chanjo zote mbili, lakini hivyo ho, nawahimiza wa wenye wajapata chanjo waweze kupata hiyo chanjo. Sikutarajia kama waves ya sita itarudi, lakini hivyo hivyo ni tujikaze, itabidi turudi tuvae tena mask, tuoshe mikono, tusanitize lakini hata hivyo sija, haijanishtua sana maanake nikikumbuka chenye vile tulipitia 2020, kwangu sipigo sana. Maanake kwanza nimepata chanjo zote. Alafu, ni nakumbuka ilipokuja hiyo corona mara ya kwanza 2020 nilikuwa mwathiriwa. Wakenya wengi wanasema hakuna corona, lakini corona ipo na nasema kila mtu apate chanjo kama ushamaliza chanjo zako, ikiwezekana endo ukapate busta kaus. Mimi tayari nangoja hiyo busta. Nilikuwa sijui kama imefika lakini nimefahamishwa kwamba imefika, so najitayarisha kwenda kuchukua busta. Mimi mambo ya korona kwa hapa kwetu Kenya na wasiwasi nayo, kwa sababu hawaangazii watu vizuri kama wakenya wajue vizuri hiyo korona ni kweli ama ni stori za watu zimebuniwa biashara. Mimi kwanza naamini Mwenyezi Mungu kwanza na waliambiwa hizo nyakati zilitabiriwa, lakini sisi tunaamini kwamba Mwenyezi Mungu ndiye atatulinda sisi, lakini kulingana na ulimwengu wa kisasa imekuwa kama ambaye tunasirutishwa na watu ambao wanataka kushinda na Mwenyezi Mungu. Katika imaya kuna kila mmoja na kuamini kwake, kuna wale ambao wameshikwa katika imaya ya korona na kuna wale wanaamini Mwenyezi Mungu ndiye amewaleta duniani. Mimi nilichukua chanjo ilipotoka tu mara ya kwanza, maanake naamini huu ugonjwa upo uwaua, na una madhara kubwa sana. Afadhali watu wakachukua hiyo chanjo ndiyo, waweze kujikinga, at least wasiambukize wenzao, maanake yale ni matibabu hayana madhara ya kuwa itakudhuru kwa mwili. Ni tu watu wachukulie kama malaria. Wewe ukipata infection ya malaria, unandungwa zile sindano, unameza zile tembe hakuna kitu kama hiyo, kwa sababu naona tuko sawa, hakuna magonjwa. Naona Kenya ile tunaona Kenya ni matatizo ya serikali peke yake, korona hakuna. Ile iko Kenya ni njaa na njaa nyingi sana, hakuna korona. Weza ile njaa ikiwala, naona kama hakuna korona, hakuna korona. Wakenya wengi wanasema hakuna korona, mimi nasema kuna korona. Hiyo mafikira yao kudhania hakuna korona, sijui walitoa wapi, lakini corona ipo maanake tukiangalia nchi kama za Amerika, kila mtu alipata chanjo. Sijui wa Afrika tunataka tupushiwe mpaka lini, especially sisi wa Kenya. Kama leo nakumbuka, nilikuwa napita mahali town, nikasikia mtu akisema, ai hakuna corona Kenya. Ai, mi nikamwambia corona ipo. Kwa hivyo itabidi turudi kuvaa mask, manake sasa kama watu wenye tulipata chanjo we are at risk. Na pia watoto wetu they are at risk, manake wako shule. So nawahimiza Wakenya wote tafadhali tupate chanjo manake corona ipo na kama hamtaki kuchanjwa, tutaishi nayo miaka nenda miaka rudi. So nawahimiza tu sharti ya mas, maski kulingana na kweli, ni watu ni wanyonge, na kama ni watu wanyonge ni, ni, ni wajibu serikali itimize hizo vikwazo kwa wananchi, waonekane kama anafaidika na serikali, lakini kulingana hapa kwetu imekuwa ni biashara za watu. Kulingana vile ambavyo najiona, sijakuwa mgonjwa. Sasa kwa... mtu anayechukua chanjo ni yule ambaye ni mgonjwa. Sasa mimi nitakwenda kuchukua chanjo ambacho wakati sijaugua. Wacha niseme kuna ndugu yangu alipimwa akapatikana kuna korona, akaambiwa aende nyumbani ajifanyie ile home based care. Sasa kwa vile sikuona kama ile mambo ilikuwa ni ya ukweli, kwa sababu alikuwa na watoto wake, alikuwa na bibi yake, walikuwa wanakaa kwa nyumba moja, hakuna siku watoto wake waligonjeka hakuna siku aliambukiza hata mtu mmoja korona. Haya, wakati korona ilikuja, wakasema tuvae mask tu keep distance, lakini sisi mahali ambapo tunaishi feri, angalia vile tunabebwa feri. Kama kweli kulikuwa na korona, mbona serikali inafika mahali inasema ime, iliregesha masharti? Mara wewe ukiwa na mtu wa korona haizi kukuafekt na mko pamoja, na ni korona ni ileile ile. Sasa hii mambo si unaona ni kama tunashindwa kuelewa, ni korona ina gani yenye yenye tumapewa? Maanake mara ya kwanza kabisa wakati walisema korona imekuja, ilikuwa huwezi kukaribiana na mtu, lakini sasa wakafika mahali kidogo, wanasema wameregesha mashanti, ati tunaweza kukaa mahali pamoja na mtu wa korona asikuambukize. Sasa hiyo mambo si inatuchanganya? tutajuaje kulikuwa na korona? Kabla ya kukamilisha matangazo haya pata muktasari wa habari za dunia na Mkamiti Kibayasi. Rais wa Marekani Joe Biden ametoa hotuba huko White House alhamis usiku kwa kulitaka bunge kuidhinisha sheria za kawaida ili kujaribu kuzuia matukio ya hivi karibuni ya vifo vinavyotokana na ufyatuaji risasi wa umma ambavyo vimewashutua wa marekani wengi. Serikali ya Marekani ilisema alhamis ilikuwa inajaribu kuzuia hatua za kukwepa vikwazo vinavyotumiwa na wasomi wa Urusi akiwemo rais Vladimir Putin ili kujaribu kuficha na kuhamisha pesa pamoja na kutumia mali za kifahari kote ulimwenguni. Matangazo ya Alfajiri kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi Hadija Riami, mwelekezi wetu Jumbe Hamza. Naitwa Patrick Nduimana, hewani nimeshirikiana Mkamiti Kibayasi, kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia asubuhi njema.