Dork, Hai sohiliye, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Jina langu Harizon Kamao jina langu ni kennes bwire na kukaribisha msikilizaji katika matangazo yetu ya leo ikiwa ni ijumaa juni tatu mwaka 2022 tunasikika kupitia redio shirika za fm kwenye eneo zima la maziwa makuu na redio citizen kote nchini kenya Leo ikiwa ni siku ya Ijumaa, kama ilivyo ada yetu, ni siku ya live talk. Mada um, yetu hivi leo ikiwa ni ongezeko la mauaji ya kimapenzi, iwe ni miongoni mwa wachumba wapenzi, au hata wanandoa. Tatizo ni lipi? Je, kuna suluhisho? Ni yapi baadhi ya maoni unakuta ya kwamba wale wanaoingia katika mahusiano siku hizi wanaingia kwa ajili ya kutafuta mambo fulani, ambapo unakuta ya kwamba wakikosa mambo hayo, yale ambao wanatekeleza yanakuwa ni machungu kwa wenzao. Kabla ya Livetok kutakuwa na habari kuu za dunia, ambapo mwenyekiti wa umoja wa Afrika ambaye pia ni rais wa Senegal, Maki Sali, alikutana na rais wa Russia, Vladimir Putin, na kuzungumzia namna ya kuruhusu chakula kutoka Ukraini na kuingia masoko ya kimataifa. Hivyo ni vidokezo tu kabla ya kuingia kwenye live talk. Basi mwenzangu hapa, Kenneth Bwire, anatusomea habari za kimataifa. Wanajeshi wa Urusi wameingia ndani kabisa katika mji wa Sieverodoneski ambao sasa umeharibiwa vibaya kutokana na mashambulizi ya mabomu, lakini wapiganaji wa Ukraine wanaendelea kupambana huku vita hivyo vikiingia siku ya mia moja. Waziri wa ulinzi wa Ukraine amesema kwamba wanajeshi wake tayari wako kwenye mafunzo Ulaya ya jinsi ya kutumia makombora yenye uwezo mkubwa wa kuharibu silaha za nyuklia na silaha za Urusi. Makombora haya yametolewa na Marekani na Uingereza, na Ukraine ina matumaini kwamba yataisaidia katika vita hivyo. Wakati Rusia ilipoivamia Ukraine, ilikuwa na matumizi ama matumaini ya kushinda vita hivyo baada ya siku chache, lakini imekumbana na upinzani mkali kutoka kwa Ukraine kwa zaidi ya miezi mitatu sasa. Wanajeshi wa Rusia wanapigana kudhibiti mji mdogo wa viwanda wa Severodoneski ambao ni lazima uwe chini ya udhibiti wake ili kushikilia kabisa mkoa wa Luhanski. Pande zote katika vita hivyo vimepata hasara kubwa, na wataalam wanasema kwamba vita hivyo vinaweza kudumu kwa muda mrefu. Rais wa Rusia Vladimir Putin amefanya mazungumzo na mwenyekiti wa Umoja wa Afrika ambaye pia ni rais wa Senegal Maki Sali na kuzungumzia namna ya kuhakikisha kwamba nafaka kutoka Ukraine zinafika katika soko ya kimataifa. Kulingana na Umoja wa Mataifa, mataifa ya Afrika yaliagiza asilimia 44 ya ngano kutoka Rusia na Ukraine katika mwaka wa elfu mbili kumi na nane na elfu mbili ishirini. Kulingana na Benki ya Maendeleo ya Afrika, bei ya ngano imepanda kwa asilimia 45 kote duniani kutokana na uvamizi wa Russia nchini Ukraine. Russia, ambayo ni mzalishaji mkubwa wa ngano kote duniani, imeyataka mataifa ya magharibi kuondoa vikwazo vya kiuchumi dhidi yake ndipo iruhusu nafaka kusafirishwa hadi masoko ya kimataifa, japo vikwazo havilengi chakula na mbolea. Kampuni za kimataifa zinazosafirisha mizigo zimesita kusafirisha bidhaa kutoka Rusia. Ripoti ya wataalam wa Umoja wa Mataifa imesema kwamba viongozi wa Taliban nchini Afghanistan wanaendelea kushirikiana kwa karibu sana na kundi la kigaidi la Al Qaida wanapoendelea kudhibiti uongozi wao nchini humo. Ripoti hiyo inasema kwamba tishio kubwa kwa utawala wa Taliban ni kundi la Islamic State na mamluki waliokuwa wanashambulia maafisa wa usalama wa serikali ya Afghanistan iliyoondoka madarakani. Ripoti hiyo ambayo imewasilishwa kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa vilevile inaonya kwamba huenda mashambulizi yakaongezeka wakati wa hali nzuri ya hewa kati ya wapiganaji wa kundi la Islamic State na Taliban. Viongozi wa Taliban wameteua watu 41 katika baraza lake la mawaziri na nafasi nyingine serikalini waliowekewa vikwazo na Umoja wa Mataifa. Umoja wa Ulaya umetangaza vikwazo vipya dhidi ya maafisa wakuu wa jeshi la Russia wanaodaiwa kusimamia mauaji yanayoendelea nchini Ukraine, wakiwemo makamanda wa jeshi wanaoshutumiwa kwa mauaji katika mji wa Bucha na Mariupol inayoshikiliwa na Russia. Umoja wa Ulaya umeweka vikwazo kwa mali za watu 65 pamoja na kuwawekea vizuizi vya usafiri. Umoja huo sasa umewalenga watu 1160 akiwemo Rais Vladimir Putin, watu wanaunga mkono utawala wa Rusia pamoja na maafisa wengine wa ngazi ya juu kuhusiana na mchango wao wa uchokozi ndani ya Rusia tangu mwaka 2014. Kanali Ozabetekomrebokov na Kanali Jenerali Mikhael Mizinsevi, ambao wanajulikana kama wauaji wa Mariupol, ni miongoni mwa watu waliowekewa vikwazo vya hivi punde. Makamanda hao wanashutumiwa kwa kuongoza mauaji, unajisi na ukandamizaji wa watu wa Bucha nje ya mji wa Kiev. Mkuu wa sera za nje katika Umoja wa Ulaya Joseph Borrell amesema kwamba uhalifu wa kivita hauwezi kuvumiliwa. Unasikiliza habari kuu za dunia kutoka Sauti Amerika, VOA. Balozi wa Ukraini nchini Uturuki amesema kwamba nafaka inayouzwa nchini humo imeibwa na Rasha kutoka Ukraine, akiongezea kwamba ameomba msaada wa Uturuki kutambua na kuwakamata watu wanaoiba nafaka hiyo na kuisafirisha. Balozi Vasil Bolnar amesema kwamba Rasha inasafirisha nafaka iliyoibwa kutoka Ukraine na kuongezea kwamba utawala wa Kievu unashirikiana na polisi wa kimataifa Interpol kuwakamata wahusika. Ubalozi wa Ukrain mjini Ankara umetaja meli zinazosafirisha chakula cha wizi kutoka Ukrain. Meli hizo ni Nadeza, Finikia, Semirskiv, Vera na Mikhail Nenashev. Ubalozi wa Ukrain mjini Beirut umesema kwamba Rusia imetuma tani elfu mia moja za ngano iliyoibwa kutoka Siria kwenda Siria na ni mshirika wake wa karibu. Ngano hiyo imeibwa kutoka Ukrain. Polisi nchini Nigeria wanawatafuta washukiwa katika tukio la kumteka nyara kiongozi wa kanisa la Methodist nchini humo aliyeachiliwa baada ya kulipa dola 124000. Samuel Kanu Uche aliyeachiliwa huru Jumatatu, siku moja baada ya kutekwa nyara mjini Abia, kusini magharibi mwa Nigeria. Msemaji wa polisi Geoffrey Obogna amesema kwamba maafisa wa usalama wanawatafuta washukiwa waliomteka nyara Uche. Kulingana na shirika la ujasusi la mjini Lagos SBM, matukio ya utekaji nyara yameongezeka nchini Nigeria, na kiasi cha dola milioni 18 zimelipwa kati ya mwaka 2011 na 2020 ili kuhakikisha kwamba waliotekwa nyara wanaachiliwa huru. Serikali ya Nigeria imekuwa ikitunga sheria kali dhidi ya utekaji nyara, ikiwemo kupiga marufuku malipo kwa watekaji nyara kama mbinu ya kukabiliana na, na matukio hayo. Na polisi nchini India wanaotafuta wanaume watano wanaoaminika kumnajisi msichana katika mji wa Haidarabad, kusini mwa nchi hiyo. Msichana aliyenajisiwa na ambaye hatuwezi kutaja jina lake, kulingana na maadili ya waandishi wa habari, amewashutumu wanaume hao kwa kumnajisi walipokuwa kwenye gari wakitoka kwenye baa mnamo tarehe 28 mwezi Mei. Polisi wamesema kwamba wanakaribia kuwafikia washukiwa, lakini hakuna aliyekamatwa kufikia sasa. Mnamo mwezi Desemba mwaka 2012 msichana mwenye umri wa miaka 23 alinajisiwa mjini Delhi, India, na kusababisha maandamano makubwa nchini humo yaliyopelekea kupitishwa kwa sheria kali dhidi ya wanajisi. Hata hivyo, India ina, inasalia kuwa mahali hatari zaidi duniani kwa wanawake, matukio ya unajisi yakiripotiwa kila siku asante sana mwenzangu kennes bwire kwa taarifa hizo za kimataifa hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na karibu sana kwenye kipindi cha Live Talk ambapo kama tulivyodokeza hapo awali leo tutazungumzia mauaji ambayo ya yameongezeka sana katika miaka ya karibuni kati ya wapenzi wanandoa, au hata watu walio wa kwenye mahusiano ya karibu. Nini kimepelekea hali hiyo? Jamii zinasemaje, na suluhisho ni lipi? Kuna matumaini mbele kwamba swala hilo linaweza likasuluhishwa? Hayo yote tutaangalia wakati wa Live Talk tukiwa na wageni wetu na pia kushirikisha pia wasikilizaji wa wetu. Basi ili kuzungumzia tatizo hilo kwa kina, tunao wageni wetu hivi leo ambao watakuwa na sisi hapa studioni na baadhi ya wageni ambao tuko nao ni pamoja na Zaina Waturi Kombo ambaye ni wakili wa mahakama kuu nchini Kenya. Tuna Zuleika Yusuf Jafala ambaye ni mwanzilishi wa kundi linalosaidia wanawake lisilo la kiserikali la founder, yeye mwenyewe ni Women Beyond Borders. Tuna vilevile Esther Otim ambaye ni mwandishi wa habari akiwa nchini Uganda. Tuna Rehema Ali Muhammad ambaye ni mwanasiasa na vilevile mwanaharakati wa haki za wanawake nchini Tanzania. Tuna mwenzetu kutoka kule Tanzania, George Njogopa, mwanahabari. Mimi jina langu likiwa Harrison Kamau na hapa studio tuko naye Kenneth Bwire. Sasa bila kupoteza wakati, nataka niwakaribishe wageni ambao baadhi yao tayari wako kwenye laini ya simu. Nitaanza kwa kukaribisha Zaina Akombo, karibu sana kwenye Live Talk. Habari ya Nairobi, vipi? Na hebu tueleze kwamba wewe ukiwa kama mwana sheria tatizo hili linawasumbua katika kazi yenyu ya kila siku, tatizo la mauaji kutokana na mapenzi ambayo yamekwenda mrama. Karibu sana um, Asante bwana Harrison. Uh, nafurahi sana kuwa hapa nikijumuisha na wenzangu tukiongelea jambo um, hili. Kwa kweli um, hali ya uh, uchumi Eh, imesaidia sana kupata vifo kama hivi vingi, kwa sababu siku hizi mapenzi yamekuwa sio tu ni kupendana baina ya mume na, na mke bali imekuwa kama kitega uchumi kwa wengine. So nikidhani tutaongea zaidi, lakini kwa sasa ni acheni wenzangu pia wa familia. Asante sana, zamuni yako, Zuleika Yusuf. Karibu sana. Hebu tueleze wewe, ukiwa na kundi ambalo linaonekana linalenga maswala ya wanawake uh, tueleze tu kwa kifupi, unafanya shughuli gani kwenye kundi lako hili la Women Beyond imeathiriwa wa jenda ndo manake, nikaamua kufungua shirika la ya kutetea haki ya wanawake. Asante sana Zuleika, na nafikiri tutapiga simu tena tusikie kama itakuwa sawa zaidi, lakini ni kukueleza tu kwamba ni sauti ya America, ni Voice of America ndipo tuko idhaa ya sauti ya, kim, ya, ya, ya Marekani kutoka hapa Washington DC. George Njogopa, karibu sana kwenye live talk. Vipi, habari ya Tanzania? Hali ikoje? Na wewe kama mwanahabari, shughuli hii ama tatizo hili limekuwaje? Wewe umeliona vipi kama mwanahabari? Nashukuru Harrison, tatizo hili limekuwa kubwa katika miaka hivi karibuni. Kwanza linatizama katika sura mbili, kuna mauaji yanayoongezeka na mauaji haya yako katika mtizamo kwamba wale wanaochukua sheria mkononi, kutokana labda mtu anamtuhumu amefanya tukio la uhalifu au ameiba, wanachukua sheria mkononi na kumwandama na kisha kumpotezea uhai wake kwa kumzuru kwa namna yote. Na matukio sasa yanazidi kupamba moto, ndo haya sasa ya wapenzi walioko katika ndoa ama mahusiano tu ya mapenzi ni matukio ambayo ama hakika ni gumzo, naweza kusema kwa lugha nyingine, kwa sababu kila uchao unawasikia visa na mikasa kwa walioko katika mahusiano, huzuliana kwa namna moja, au wengine tayari wanadiriki kutumia hata silaha za moto kuondosha uhai, na wengine wakishamwondosha mwenzake mwenza wake uhai na mwenyewe pia anaamua sasa, anaona kwamba tayari yuko katika mazingira hatarishi kukumbwa na mkono wa sheria, anajimaliza naye basi. Ndio mm -hmm. mambo anavyokuelekea sasa hapa Tanzania na njokwapa, sijui kama kuna wanaharakati wa aina yoyote nchini Tanzania labda kupelekea kubadilishwa ama marekebisho ya sheria, ili pengine zilinde wapenzi hawa, ama labda jambo hili lichukuliwe hatua aina fulani. Kuna shinikizo lolote? Kwanza Harrison, kama walivyodokeza wanaharakati, kama kawaida yao, wako nyuma wanapotukizia masuala kama haya, wanapaza sauti kujaribu kwa hasa wananchi kuto kuwa na haraka kuchukua sheria mkononi, wakihimiza kuwe na maridhiano, kwa sababu sheria zinaeleza bayana. Kwa mfano, baada ya kushamiri kwa matukio haya, uh, kituo cha sheria na haki za binadamu, uh, mkurugenzi wa kituo hichi Uh, wakili hana henga alikutana uh, andishi habari na tumaini kwa juzi tu hii, alijaribu uh, kutoa picha halisi tangu mwaka elfu mbili na kumi na tisa mpaka uh, Mei juzi, namna ambavyo wimbi la matukio watu kuchukua sheria mkononi, na hata wale waliokuwa katika mahusiano ya ndoa mm -hmm. wanavyopoteza maisha, na wanajaribu kwa rai hii sio suluhisho la kufanya. Kama muda unaruhusu kwako, pengine tungemsikiliza Uh, naona kama tumebanwa kidogo na muda Jogopa, lakini tutapata nafasi. Tukipata nafasi tutasikiliza, na tuta hebu uh, salia pale John Jogopa kidogo tena nimpate Zuleka ambaye uh, simu yake haikuwa ikisikika kwa njia ambayo ni mwafaka, lakini sasa nafikiri yuko sawasawa sawa. Zuleka, karibu tena, tueleze ulikuwa ukisema mnafanya shughuli gani kwenye Women Beyond Borders, na labda pengine nilikwambia nilisikia umesema BBC nikakwambia, ni sauti ya America, ni voice of America, Washington DC. Labda oh, tu, kwa mm, kwa ufafanuzi kidogo, hebu tueleze Women Beyond bonda, borders wanafanya nini? Na women beyond borders vile uh, nilivyoelezea mwanzoni wa gender-based violence ndio, um, maanake nikaamua kufungua shirika la Women Beyond Borders ili kutetea na kuwa voice ya wale wanawake ambaye wako voiceless. Maanake kuna wanawake wengi ambaye wanapitia vita eh, vya kijinsia, lakini hawana sauti ya kuzungumza, hawajui kujitetea. Sasa nikaamua kuwa sauti yao nam m tunafanya kazi ya kutetea haki ya wanawake, yani kuwa ile voice ya wanawake, maanake kuna wanawake wengi ambaye wanapitia vita vya kijinsia, na wanapopitia vita vya kijinsia kulingana na mila zetu, unajua pia uh, wanawake wengi wana hawawezi kuzungumza. So sisi kama Woman Beyond Borders tunatetea na kuwa sauti ya wale wanawake ambaye hawawezi kuzungumza, yani voice of the voiceless. Naam, Zuleka, ningetaka wewe mwenyewe umesema kwamba wewe, uh, umepitia pia hali ngumu. Sijui kama uko tayari kidogo, labda kutuguzia hali uliyopitia mwenyewe, ili uh, msikilizaji wetu pia apate kujua kwamba tunasikia kutoka kwa mtu ambaye labda alikuwa kwenye hatari ya mambo haya ya kimapenzi ili labda utasaidia mmoja wawili watatu. Uko tayari labda kueleza kidogo, uliyapitia yapi? Naam, naam naam, hamna shida. Mimi nilikuwa nimeolewa miaka kama kumi na mbili zilizopita, na nilipokuwa nimeolewa, mume wangu alikuwa akinipiga, yani akinidhulumu, ile kupiga, physical abuse ile, pia na matusi, na ikafika hadi alinipiga hadi kunikata mdomo, kunichoma one side of the body, na hapo ndo nikaamua ya kuwa siwezi endelea kuvumilia, maanake niliona nikivumilia sana mwisho nitapoteza maisha. So hapo ndo nikaamua kutoka, na hapo ndo pia nikaamua kufungua shirika la, la Woman Beyond Borders. Asante sana. Utatueleza dalili zinazo, uh, mtu anazoangalia na kuona kwamba hapa maisha ni hatari na vipi mtu ajiondoe sasa. Zaina, umemsikia mwenzetu, alipitia magumu sana kwenye ndoa yake. Wewe kama wakili ambaye unatetea um, uh, watu ambao wamepitia hali ngumu hivi, ushauri wako ungekuwa ni upi wakati labda mtu anapitia dhuluma? Ni vizuri avumilie ama kuna dalili zipi kuelekea labda hali hatarishi? Hapana, uh, ku- kuvumilia kuna kiwango chake, lakini wakati mtu anaweza kuvumilia pia lazima aangalie kuna vile tunaviita red flags. Wakati mtu amekasirika, anaku treat vipi? Wakati mtu amekasirika, anakuongelesha vipi? Wakati yeye amepota, bado anaku treat vipi kama mwanamke ama kama mwenzake katika ndoa, ama hata wale ambao wako nje ya ndoa? Mtu ana- anakubeba vipi wakati kuna eh, kupotana? Sasa ukiangalia pale katika hata mkipata pengine mara ya kwanza mmekosana na kuna vile anajibeba ama kuna vile maneno anaweza tamka, inatakiwa utafakari wa kina maneno yale yani, kwa sababu inasemekana mtu akitaka kukosa ukweli mngoja akiwe akiwa am, kama amelewa ama kama anaasira, atakuambia ukweli wake. Hata kuna maneno anaweza kukutamkia, utajua amekubeba hadhi yako kijiji amekuweka wewe mahali gani, na kama ni mtu ambaye unaweza kuishi naye ama huwezi kuishi naye. Makosa ambayo tumefanya sana sana wanawake ni kwamba mambo kama haya huwa tunaangalia, alafu tunasikiza jamii sana. Unaenda kwa wazazi wako, ama unaenda kwa shangazi zako, ama unaenda kwa marafiki zako, anakuambia ah, ile ilikuwa tu ni hasira msamehe nini. Lakini katika hali ya kusamehea tunasamehea na tunasahau yale yani, maneno ambayo tuliambiwa, ama ile kitendo ambacho alikifanya. mm -hmm. Na tunasahau kuwa kama alikifanya mara ya kwanza anaweza fanya mara ya pili ya tatu na hata iendelee. Sasa ukimzoesha kwamba wewe utakuwa ukichapwa ama ukitukanwa ama ukipigwa ama ukidharauliwa na inaisha tu, alafu ile frequency ya mambo anavyokufanyia pia itaangalia, kama ni wiki uh, iliyopita amerudia tena wiki hii, arudie tena wiki ijayo, basi hapo utajua kuna shida. Na kwa sababu kila mtu uh, hakuna aliyekamilika, na watu huwa na hasira, si vile? mm -hmm. tutakavyojibeba wakati tuna hasira then itajitami, huyu mtu unaweza kuishi naye ama huwezi. Kuna wengine kusema ukweli, paa nimewambia tafadhali, ondoka hapo mwisho. mm -hmm. Utapoteza mchi na zaina. Sijui kama sheria najua kwamba zinachukuliwa kwa namna tofauti, lakini sheria ni sheria. Unaona, kama kwa mazingira ya mataifa ya Kiafrika sheria zinaheshimika, tuseme kwa mfano sheria kama inayotumika, naiona sana hapa na iko kila mahali ya restraining order, kwamba mtu ambaye labda anaonekana ni hatari kwa mwenzake, na mahakama inatoa amri kwamba asionekane karibu na kwa yule ambaye yuko hatarini. Unaona kama heshima hiyo, ina sheria hiyo inaheshimika sana katika mazingira ya Kiafrika. Inaweza uh, sema hapana kwa uh -huh. sababu pia uh, wengi wanaopitia um, niseme mikosi kama hii pia hata hizo hela za kuenda kotini na kupata hiyo restraining order pia hawana maanake, lau kama mtu angekuwa na hela. Kuna wengine wanabaki katika relationship kama hizi kwa sababu uh -huh. anaona akitoka pale ndani ya ile ndoa ama uh -huh. ndani ya ile relationship uh -huh. hata hana mahali pakuba wengine tayari mtu ako na watoto mmoja wawili watatu, anaimagine sasa napigwa, lakini nikitoka hapa nitaenda mm -hmm. wapi na nitasurvive vipi na watoto wangu? Hata inakuwa ni kama yani, ntasemaje tena, si anakuwa ni mtumwa wa aina fulani, kwa sababu ya sababu za fedha za, za... za naam, naam, naam. Nam njogopa, kabla hatujakuja kwako, tuna msikilizaji kwenye line ya simu uh, kutoka Nairobi, Kenya nadhani. Karibu msikilizaji kwenye Live Talk, asante sana nam. Jina lako mahala ulipo. Mkewe Patrick Amiani ambaye alikuwa shabiki, ni marehemu kwa sasa, alikuwa shabiki wa mimi naona vijana siku hizi wanaanza mambo ya mapenzi mapema sana, hata kabla wajue maana ya ngono mm -hmm. wameanza tayari kama ni wachanga sasa. mm -hmm. wakati wanapokomaa, wakipata challenges kidogo, ndio hao wanaamua kumalizana. Hakuna mtu anasikilizwa mwingine, kwa sababu kila mtu ni mjiwaji ako juu, hawaendi chini. mm -hmm. na jambo lingine pia ni uchumi. Uchumi siku hizi uko mbaya sana unapata vijana wa siku hizi hawana namna, hawana pesa, hawana nini. Na sasa wanapoanza mapenzi, hawajui ya kwamba kuna kitu kama hicho. Sasa inapofika mahali wanagundua hawana wanabu pesa, wanaanza wanaanza mambo ya mipango za kando, wanaanza kutoka nje, na hilo jambo linafanya mwenzake mu, anakasirika, alafu anaamua tu aidha ajiue ama amalize mwenzake mu, mu. Yeah, ni hayo tu. Asante, asante sana Masi Georgi uh, Njogopa. Umemsikiliza Masi na ripoti ya benki ya dunia ina ripoti kwamba asilimia arobaini ya wanawake kote nchini tanzania wanadhulumiwa kwa njia moja ama nyingine kabla hata hawajatimiza umri wa miaka 18 na kati ya hawa asilimia arobaini na nne wanapigwa kuumizwa kwa namna yoyote ile maafisa wanaohusika na maswala ya usalama maafisa wanaohusika na kukabiliana na haya ya wanawake kudhulumiwa katika jamii wanatoa sababu zozote, ama hii ni hulka ambayo imekuwepo kwa muda na ni mazoea. Njogopa, inaonekana Njogopa hayupo kwenye laini ya simu. Hilo swali inaweza nikaelekeza kwake Zuleika Yusuf, ambaye anawasaidia ana sana hawa kina mama wanaodhulumiwa katika jamii. Zuleika, katika jamii tunamoishi, ripoti nyingi zinazotolewa zinaashiria kwamba wanawake wanaanza kudhulumiwa mapema zaidi, hata kabla ya kutimiza umri wa miaka kumi na nane. Masi amezungumzia maswala ya mapenzi, maswala ya maisha magumu na wengine kuwa na niseme, tamaa ya kutaka vitu ambavyo vipo nje ya uwezo wao kifedha na kimaisha. Je, maafisa wa usalama, maafisa wanaowasaidia watu katika jamii, wanatoa sababu zipi zinazofanya kuna kuwa na ongezeko kubwa la haya katika jamii? Ama ni mazoea, ni hulka ambayo imekuwepo tu? Na shukran sana. Unapata um, kuna zile ambazo ni hulka tu, ni zile mazoea lakini na, yes, mimi natoka e, area ya Kibra na unapata kama hapa kwetu kiva, unapata tuko na ile umaskini, so unapata watoto wa kike wanakimbia kwa hizi ndoa za mapema. So unapata mtoto ni mdogo, nyumbani amekosa um, hana unapata wengine wanakimbia hata hizi hizi masodo hizi hawana, so unapata pia nyumbani hawana vyakula, so unaona hawezi kustahimili ile maisha ya nyumbani, so unapata anatoroka anaenda kumtafuta mtu mwenye anaweza mpatia zile mahitaji ambazo anazihitaji. Hiyo ni moja. Ya pili, tumekuwa na covid juzi juzi, wazazi wengi wamepoteza makazi zao. Wazazi sahizi, Kenya, unapata uchumi iko uchumi yetu sasa iko juu zaidi, unapata hali ya maisha imekuwa ngumu, so unapata mama na baba hawawezi, so unapata nini, a watoto wa umri ndogo wanata, wanatoka wanaenda kujitafutia so hapo kwenda kujitafutia ndo unapata saa zingine pia unapata wanapatana na ujauzito. Ukishapata ujauzito inabidi ina, ukae. Kwa hiyo inakuwa tayari ni ndoa, na wanaenda kwa hizo ndoa kama hawajijui, hawajui haki zao, wako tu wanaenda. Ndo unapata dhulma mingi zinatendeka kwa wale watoto wako, na actually mi huwaita watoto maanake wako wako na umri ule mdogo, na unapata pia saa zingine ni kutokujua mwanake mtoto wa darasa la nane, no. hajui ndoa ni nini, mm -hmm. Amekimbilia tu unaona. So, unapata pia hapo kuna shida ah, na naomba naomba mwendelee kubaki kwenye laini ya simu, na tunapokaribia kumaliza sehemu ya kwanza, ningetaka kumkaribisha mgeni wetu pia kutoka upande wa Tanzania ni Rehema Ali Muhamed ambaye nimesema ni mwanasiasa na pia mwanaharakati wa haki za wanawake. Karibu sana Rehema. Asante, hebu tueleze hali ilivyo nchini Tanzania. Mauaji yameenea, tunasoma kwenye vyombo vya habari kila mahali ulimwenguni. Wewe kama mtu anayetangamana wa na watu kwenye jamii, katika jamii, tatizo hili liko vipi upande wa Tanzania? Asante. Tatizo hili lipo Tanzania na hususan hii miaka ya hapa karibuni miwili mitatu, yamezuka sana, yanatokana na matatizo ambayo tunayo hususan wanawake wanawake wanakuwa sasa hivi, maisha ni magumu, wengine wanaharakia kuingia kwenye ndoa lakini hawajamaliza ujana wao, na wanapokuwa kwenye ndoa utakuta mtu ameingia kwenye ndoa, mume hana uwezo, ameolewa na mwanamume hana kazi, yeye ndio ahangaike tena bado amlishe na mwanamume. Asilimia kubwa sasa hivi iko hivyo na kimekuwa tatizo kubwa sasa hivi la mauaji ya wanawake kutokana na wivu. Wivu umekuwa ni mwingi sana kwa wanaume, kwa wasichana. Na chanzo kikuu sasa hivi sisi, ama mimi fulani Rehema, naweza kusema chanzo kikubwa ni simu za mkononi. Utakuwa una simu ya mkononi, uh-huh. Unakuwa unajali simu kuliko hata yule mume uliokuwa uko naye Mwanamume akipiga simu, maana kukuta uko bize. Mwanamume anaweza kurudi kazini akiwa na stress zake, akija nyumbani labda mwanamke umliwaze mume, nakuwa huna muda, wewe uko na muda na simu, kwa hiyo anazidi hasira, mara ugomvi, mnapigana, mnauana na, na, na, mna mna na, tamaa za watoto wa kike sasa hivi ni nyingi, kutokana na hali ya maisha. Utakuta mtu ana watoto, majukumu yamemzidi, hali ya maisha ni ngumu kwa kweli sasa hivi. Sasa inakuwa, anatafuta balansi ya mtu mwingine wa kumsaidia maisha. Hiyo pia inachangia sana, utakuta mwanamme fedha hana, anamwachia pesa kidogo, mm -hmm. hazitoshi kwa matumizi ndo inakuwa na tamaa sasa, haya huku anataka vitu vikubwa. ah, Rehema ah, Rehema shikilia mm. Hapo tutarudi kwako umalizie hiyo hoja. Tunakamilisha sehemu ya kwanza ya Live Talk, matangazo ya mjadala kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America. Tunajadiliana kuhusu dhuluma katika uhusiano wa ndoa katika familia zetu na tunapokamilisha sehemu ya kwanza, wageni wetu, msiondoke kwenye laini ya simu, tunarejea katika sehemu ya pili. Unaweza kufuatilia matangazo haya kupitia www voa swahili com, na shirikiana na Harrison Kamau. Mimi naitwa Kennes Bwire. na msikilizaji karibu katika sehemu ya pili ya live talk kutoka sauti america tunazungumzia dhuluma katika familia zetu hasa dhuluma za kijinsia wapenzi walioitana siku moja kamao kwamba liwe liwalo sikuachi wanapogeukiana na kuanza kuonyeshana masumbwi ambayo haikubaliki katika mahusiano wanaokupigana kutusiana na mengine inakuwa haikubaliki kabisa na athari zake wakati mwingine kama ndoa haijavunjika inakuwa ni wanaumizana na kuuawa. Tuna wageni kwenye laini ya simu zani ya Waturi Kombo ambaye ni wakili katika mahakama kuu nchini Kenya. Tunaye Zuleika Yusuf Defala ambaye ni mwanzilishi na mwanaharakati wa kukabiliana na dhuluma za kimapenzi ama kijinsia. Rehema Al Muhamad ni mwanamke ambaye ni mwanaharakati wa haki za wanawake na pia mwanasiasa na tunaye wewe msikilizaji, ambao tutasoma maoni yako. Endelea kuyaandika kwenye ukurasa wetu wa Facebook VOA Swahili, pamoja na kuwasiliana nasi kwa njia ya simu. Rehema Ali alikuwa anamalizia hoja zake ambazo zilikuwa za msingi, mmojawapo akisema kama anarudi nyumbani anapata mtu ametulia kwa simu, na si yeye anayezungumza naye, si bwanaka naezi yeye amejaribu kumpigia lakini mawasiliano hayaendi, lakini kuna mtu amekatalia tu kwa simu. Hapa nauliza ni nani huyo, nazungumza naye kwa hasira, fikira zile zinampanda, hisia zake zinamtoroka, anatumia hasira kujibizana naye na mambo kuharibika. Rehema, malizia hoja yako. Mm, mi, mi cha msingi ni hicho kwamba simu zinatufanya tunapoteza maadi tuliokuwa nayo. Wanaume wengi wana wivu na hususan anapokuona humpatilizi, na sisi wanawake tumeweka sana magrupu sasa hivi mbele no. kutokana na maisha, tuna vikoba, hususan sisi upande wa Tanzania tuna vikoba, mtu ana vikoba vitatu vinne, amekopa kwa kujiendesha na maisha. Sasa muda wote yeye anahangaika, wanawake tunakwenda mabaharini, tunatafuta samaki, tunauza, tunakuwa tuko bize, kwa hiyo anakuwa mtu humpatilizi hata yule mume. Sasa mume naye anajenga hisia tofauti kwamba mke wangu anytime anakuwa iko bizi na mambo mengine, kumbe hajui, anachukua fikra pengine ziko tofauti na mwanamke alivyo. Mwanamke anapambana kutafuta pesa alipe vikoba vyake, alipe michezo ili aendelee na maisha yake. Mwanamme yeye anakuwa saa zote ana wivu, usipompatiliza kidogo, anaona labda mwanamke huyu ana mtu mwingine na pia saa nyingine kuna dhuluma zinatokea. Pengine mtoto wa kiume anamsomesha mwanamke chuo mm -hmm. sekondari, chuo, akimaliza hapo anategemea atakuja kuwa ni mke wake. Matokeo yake dakika ya mwisho anamaliza chuo, amepata mwanaume mwingine, anamkataa yule aliyemsomesha. mm hapo -hmm. ni lazima mwanaume naye atashikwa na hasira, atasikia uchungu, amepoteza pesa zake amepoteza muda wake kumsomesha mwanamke mm -hmm. halafu anakuja mkataa dakika mwisho, anachukua maamuzi ya kumuua, ni ile kwamba tukose sote, tukose sote, manake umepanda ngazi, umeniacha haya. <laughs> Sawa, ndio mm -hmm. inavyokuwa mara nyingi, inatokea ndio unasikia mauaji yanatokea kwa wapenzi Naam. ama mwanamke unapata tabu na mwanaume wako, inafikia mahali mwanamume amepata neema naye hakuoi, anatafuta mke mwingine, ndo utasikia mwanamke naye anatumia njia mbaya, yuko radhi kwenda kumuua mwanamke mwanamme mwenzie mwanamke mwenzie ama mwanamme, au utasikia mwanamke amemkata bwanake uume. Yaani yani, naye anashikwa na hasira mm. Yote yanatokana na dhuluma za mapenzi zinapelekea watu mm -hmm, kushikwa na hasira za kupitiliza. Asante sana Rehema, baki tu kwenye laini ya simu, tumkaribishe mgeni wetu mwingine sasa. Tuelekee huko nchini Uganda, namuona yuko kabisa tayari Esther Utim. Karibu sana kwenye live talk. Uh, habari ya Kampala? Na tumezungumza kwa muda sasa kuhusiana na tatizo hili, mauaji yanatokea kutokana na wapenzi labda uh, kukosana au wanandoa nchini Uganda. Je, labda wewe ukiwa kama kijana pia, mwanamke, mama watoto, nini sana umeona kimechochea mambo yanayopelekea hata mauaji kati ya wapenzi nchini Uganda? Asante sana, nashukuru sana bwana Harrison Esiku. Haya matukio yamekuwa yamekuwa mengi, yamekuwa mengi sehemu mbalimbali ya Afrika Mashariki na dunia kwa ujumla lakini pia tunaona yanazidi sana kwa nchi ambazo tumo ndani ya afrika Mashariki, imekuwa tishio sasa. Lakini unaangalia sehemu kubwa ya matukio haya ni uaminifu. Uaminifu umekuwa mdogo sana kati ya wapendanao ama wapenzi, hiyo inapelekea kuleta majanga kama hayo ama matatizo kama hayo na kitu kingine ambacho ni kikubwa sana, uwazi umekuwa mdogo sana baina ya watu wawili walioko katika mahusiano. Unakuta mtu ana mahusiano zaidi ya watu watano, afu anakuwa yule mmoja anaona kama yeye ndiyo kashikilia nanga. Kwa hiyo, hiyo inapelekea matatizo kama hayo kwa namna moja ama nyingine. <coughs> <coughs> Mambo, mambo, mambo ni mazito este, umeleta kweli swala ambalo pia a, a, sikuwa nimelitazama hivyo, lakini sasa umeongeza. Wengine wamesema uchumi, a, ya, mambo ya simu na hapa, na umeongeza mambo ya wapenzi wengi ambao wako pamoja, ambalo ni swala. Tutaangalia je, labda iruhusiwe kabisa waziwazi, wazi iwe kwamba wapenzi wanakubalika kuwa wengi ili wivu urudi chini kidogo, ama uwazi tena uzidi kwamba mimi nina watano na wote ndio hawa sasa mauaji labda atashuka ama wakiendelea kufichwa zaidi. Watano wa, wa wote unawapeleka wapi, wakati unajua kwamba maisha tunayoishi ndio yanayochangia vilevile ugumu wa maisha na kufanya watu kuvurugana. Wewe badala utulie na kile ulichonacho, unaongeza tamaa. Sasa ile tamaa ndio hawa wachambuzi wanasema kwamba ndio mmoja wao inayochangia haya masaibu yote. E, hebu tusikie, kuna, kuna mwanasheria hapa Zaina mm -hmm. Uh, nchini Kenya naona kwamba kwa kiasi fulani kumekubalika wake wawili na na wewe, kwa mtazamo wapo kwa kama mwanasheria labda wanavyoruhusu wazi huo, ama uh, kujitokeza waziwazi wazi. Unaona, kama uh, ni hatua inayoweza kupunguza uh, matukio haya, ingeweza kama wanaotaka kuoa wangekuwa wakweli. Tatizo uh -huh. lilo kubwa ni kwamba watu wanapenda hawa wanaoita independent kwa mfano. Kwa hiyo wanaona Zaina ni mwanasheria, amesoma, ako na hela zake, kwa hiyo mamaute, huyu nikimchukua, hana mahitaji mingi ambayo itakuwa ni lazima mimi kama mwanamume nimtimizie. Wanasahau kwamba mwanaume pia ana jukumu lake katika familia. So, mtu anakuja kwa Zaina akiwa na mambo yake ya kudanganya danganya yeye kwamba yeye, mi nina uwezo mimi e, nitakuweka vizuri mimi e, hivi hata kama nina huyu mwingine lakini nitakuweka vizuri. Unapata pale mwanzo eh, dhamira yake ya yeye kuingia katika ndoa na dhamira ya mwanamke mwingine kutaka kuingia katika ile ndoa ni tofauti. Inakuwa sasa ni mambo ya kufichana yale ya ukweli, kwa sababu bora tu niingie kwa hii, ndo nipate ninachotaka mimi, kwa sababu najua nitakuwa nakula huku na huku, lakini majukumu yangu nayakwepa. Huyu akinikasirisha nakimbia huku, kwa sababu huku huyu haniulizi nini wala nini, ako na kila kitu. Hiyo ni kitu imesumbua wengi, ambao wanawake ambao wanajiweza wao wenyewe. Sasa unapata ile mwanaume anakuja, inakuwa yeye ndo kama sasa nataka kufanya mwanamke katika ile ile ile ndoa, alafu inakuja sasa mambo ya insecurity, kwa sababu wewe eh, wataka mwanamke huyu mmoja aliyoko kazini ndio bado atoke aje nyumbani mm, afanye yale ambayo mwanamke angekuwa nyumbani angefanya. Ama mwanamke huyu hutaki akisafiri muda mrefu, akisafiri muda mrefu, akienda mahali ni masimu yatamfata mbele nyuma, inakuwa kuna kuaminiana, inakuwa sasa inachosha, ina ina ina maanake wewe kama mwanamke pia ukiwa hata kama umeolewa kwa nyumba ambayo inakubali ina, ina, ina ama ndoa ambazo zinakubali wanawake zaidi ya mmoja, inakuwa sasa lazima in, -inatoka kazi kazini unakuja kazi nyumbani, inakuwa sasa si mambo ya mapenzi, lakini ni utumwa, kwa sababu inafanya kwa sababu nisipofanya atanipiga na nisipofanya atanikimbia, ama inakuwa sasa ni mambo ya kushindania mambo, ambaye kusema ukweli ni utumwa. Kwa hiyo mapenzi, mapenzi yawe bure tu jamani, watu wapendane kwa kuwa basi, nimekupenda kama binadamu na naona wewe, naweza kuishi na wewe kwa sababu unaweza kuwa companion, lakini ukiweka ile kwamba ati mimi basi nampenda huyu ama nataka uniishi na huyu kwa sababu najua atanilipia nyumba ama atanunulia gari ama atafanya, maneno hayo yakiisha, basi utapata, ndio imesambaratika. Ama ule wivu ukizidi kupita kiasi, ndio pale unapata watu wanadungana. Hivyo Rehema Ali, hizi matukio kama haya ni ya pande zote. Aa, wakati wewe uh, ukiwa mwanaharakati wa maswala ya kuwatetea wanawake, je, unapokea pia taarifa kwamba kuna wanaume nao wanatandikwa? Ndiyo, wapo wanaume wa namna hiyo, na wanaume wa namna hiyo ambao nao wananyanyasika kwa wanawake ni wale ambao hawataki kujishughulisha na kazi, kwa huku tunawaita Mario. Unakuta kijana anataka mwanamke amwangalie yeye. Ikifika jioni ampatie elfu kumi akakae ale mirungi. Sasa yule ndo mwanamke, akienda kazini akirudi, mara anamnyanyasa na yeye, anaweza kumtukana mbele za wenzie, anaweza hata kumpiga. Na wako hasa, wanaopigwa, mtu anapigwa, anatupiwa nguo zake nje, lakini kwa sababu amezoea kuto kujishughulisha na kusaidiwa yeye na wanawake, basi anaridhia kwa sababu anaona nitakwenda wapi? Sina pa kwenda, anarudi pale pale na wanapigwa, na utakuta mwanamume amekatwa kabisa visu. Wapo kabisa, mtu amekatwa kabisa mkono, anapigwa, anatukanwa, anadhalilishwa, lakini kwa vile amezoea kutunzwa, yeye anaona ni sawa kwa sababu hana pa kwenda. Na wapo wanaume ambao wana, yanawakuta hayo, anakaa kwa mwanamke mmoja anatuzwa alafu zile pesa anazopewa yeye anakwenda kuhonga mwanamke mwingine nje <laughs> kwa huyu anasakimasai kwengine, anakwenda kwa mapenzi. Kwa hiyo yote anachangia naye kupata kipigo, wako no anaopigwa sana labda. Kamau, kabla hatujasoma mm. maoni ya wasikilizaji kwenye ukurasa wetu wa Facebook, nimuulize sttest mm -hmm. tumemsikia Rais Mseveni kila mara akisema kwamba yeye maisha yake yote mkono wake haujamfikia mke wake Bi Janet Museveni, akiwa na hasira na kutoa onyo kwa wanaume kwamba mikono yao nayo isiwafikie wanawake wakiwa wenye hasira, vilevile wanawake wasiwanyoshee waume wao mikono wakiwa na hasira Haya anayoyasema Museveni na anawaagiza maafisa wa polisi kufanya yamechangia kwa namna yoyote kuigwa katika jamii ya Uganda, kwamba tumwige kiongozi wetu anavyosema na anavyofanya, ama anasema hivi yanakwenda ya kwingine. Hakika hakika, wananchi nami mmojawapo, nimekuwa nikipa kipaumbele neno hilo ama ushauri huo kutoka kwa kiongozi wetu, nimelipa kipaumbele kwa sababu kama kiongozi akisema jambo, maana yake ana upeo wa mbali wa jambo alilozungumzia. Kwa hiyo sisi kama wanafamilia inatakiwa tunapoona majanga kama haya yamezidi na kusikia maneno kama hayo kwa kiongozi, maana yake ni kwamba tushu, tushukulie hatua na tufuate ili kuweka jamii yenye amani, hasa katika hii hali ya wapendanao ama wanandoa. Kwa sababu mgogoro unapoanza kati ya wanandoa, maana yake hiyo ni familia ina- inatekereka kama si kuvunjika kabisa, na familia ndiyo mm, msingi wa jamii. Jamii bila familia inakuwa jamii ambayo kidogo inayumba. Kwa hiyo kufuatilia ama kutekeleza wito unaotolewa na kiongozi ni jambo la muhimu, na litasaidia kwa namna moja ama nyingine jamii kusonga mbele bila kutekeleka. Asante Harison, tusome maoni ya wasikilizaji kweli lakini, kabla ya kusoma tulionayo hapa kwenye uh, Facebook, naona kuna msikilizaji yuko kwenye laini ya simu, labda naye achangie aseme, uh, achangie mada yetu ya leo. Eh, kwa majina naitwa Simon Shauri tokea Maskaro Dambulu eh, to, ya Tanzania. Uchungu wa mapenzi yaani, tamaa za mapenzi ni kwamba watu hawaaminiani, kila mmoja akivyake, kila mmoja anamwaza mwenzake, alafu ni uchungu. Kila mtu anamwaza mwenzake kwamba yuko hivi na hivi, yeye anatoka nje ya natope, ninja, ndoa, lakini ndio maana kuna mauaji ya kimapenzi. Hivyo ndugu yangu Upereke, unajua kuna vitu vingine ambavyo ni vigumu kuvielewa sana, yaani kila mtu anafanya kivyake, lakini mupo katika nyumba moja. Anayetaka kutoka natoka, anaingia anaingia, anayesema hiki anasema kule kwingine kunaenda, yaani kuketi pamoja na kuzungumza inakuwa halipo tena. Naam, hebu tusome baadhi ya maoni yaliyoko kwenye Facebook hapa. Naona yamejaja kwa kweli, hata muda hauruhusu tuyamalize yote, lakini tutasoma baadhi. Namwona Florian Nyon, anasema yuko kule Mbezi, Dar es Salaam, Tanzania. Anasema mfumo wa haki sawa ni chanzo kikubwa cha mauaji, kwa kuwa kwenye nyumba unakuta mwanamke ana sauti kuliko mwanamume, hayo yanakuwa ni matatizo. Kapedo Shem anasema kwamba yupo Kilifi kaunti ya Kenya, sehemu inaitwa Mtwapa. Ukweli kwamba wapenzi wengi wamekuwa wakiuana kwa sababu hamna imani katika ndoa. Pia umaskini umechangia, na mawazo yanaletwa na wazazi wengine, kuwakataa wake wa vijana zao. Yani mzazi wa, mwana, wa mwanaume anamkataa mpenzi wa kijana. Vedasto Romani anasema yuko kule Nzega, Tabora, Tanzania, anasema viongozi wa dini wapewa kipaumbele kuelimisha jamii, na yeyote anayebainika Aa, ama sijui anaeleza nini hapa, lakini adhabu kali itolewe ikiwemo kifungo cha maisha. Jioni Maluo Kivungo anakubaliana na wachambuzi wetu na kusema kwamba haya yote yanasababishwa na wivu wa kimapenzi na suala la kusalitiana katika ndoa, jambo ambalo linaumiza moyo wa mmoja wao sana kiasi cha kuhisi kwamba hawezi kustahimili tena. Goligodha Magabe Mkono anasema mauaji yanazidi kuongezeka, kwa hiyo sasa viongozi wa kidini wanatakiwa kuombea dunia. Unapozungumzia viongozi wa kidini, Magabe Mkono Magori anasema ingawa vitabu vya dini vinasema nyakati za mwisho upendo utakuwa mwingi ila maaskofu wachungaji, mashehe wanapaswa kutoa elimu ya upendo kwa jamii, maana hivyo havimo. Tunakwenda kanisani na misikitini, tukiondoka tunafanya kinyume kabisa tulivyoambiwa. Haya, basi, maoni ni mengi na washukuru wengi wanaoendelea kutoa maoni yao, lakini nina swali ama nimkaribishe Zuleka. Zuleka eh, Kabura, nisikie Zuleka. Nataka kuuliza kwamba nimeona hapa swala la dini na viongozi wa dini wametajwa sana na wasikilizaji wetu, na ninapotazama kila mahali naona kweli nyumba za ibada zimekuwa nyingi, zimeongezeka kwelikweli. Je, kama mwenzangu ambavyo amesema hapa tunafanya kinyume na matendo ya imani au imekuwaje? Wewe unaona kama uh, labda pengine viongozi hao hao wa kidini wamefeli kidogo, wameanguka mtihani kidogo katika kuelimisha jamii, ama labda hawafanyi kulingana na maadili yanayotarajiwa uh, katika jamii? Naam, nashukuru sana mimi eh, naona ni kama viongozi wetu wa kidini kidogo wamelegeza kamba. Mm. Maanake utapata ukipeleka lete, kama kesi yako ya ya ya vile vita vya nyumbani unapata labda wana side na one side, alafu unajua tunaishi kwa ile patriarchy system, so unapata wana side na one side. Labda watampea huyo mume ile powers, watam, watamwambia yule mwanamke mume iko na hivi, ako anafaa kufanya hivi anafaa kufanya hivi instead ya kuweka vitu viwe sawa, so kidogo pia mi naona viongozi wetu wa dini imefika wakati sasa pia tuzungumze, na pia iwe ni swala ya kila siku ya kuzungumza, tuwe tunazungumza, maanake killings imekuwa kama kila siku, ukifungua televisheni unaona mtu huyo ameuawa, huyo ameuawa. So nafikiri pia viongozi wetu wa dini wachukue sasa mikakati ya kuanza kuzungumza, makanisani, msikitini. Tuache masuala zingine sasa, tuzungumze masuala hizi za ndoa pia tuzungumze masuala za kuuana. Ni nini inafika mpaka unapata mke anamuua mme ama mme anamuua mke, hmm? so pia naona watu wetu wa, wa, wa, wa kanisa na mamisikiti, maimamu zetu na pia maaskofu zetu, imefika wakati sasa tuzungumze, tuwache kunyamaza. Tuseme hiyo ni suala ya kinyumbani, tuwache kunyamaza. Imefika wakati sasa tuzungumze. Rehema Ali Muhamad, kuna msemo unaosema mtoto umleavyo ndivyo akuavyo. Je, hiki kizazi ndivyo kimelelewa hivi, ama ni mambo mengine yanajiingiza kutoka tusipoona? Yaani hivi ndivyo kilivyolelewa, kwamba ndivyo maisha yalivyo. Rehema na, na, na, na, nasema mm-hmm, ni kweli mtoto mleavyo ndio akuavyo. Kuna vijana wengine maadili wameanza kutoka nayo nyumbani. Huku kwetu pia tunasema kuna matabaka, kuna baadhi ya watu kwenye ndoa zao bila kupigana hawaoni kama wako kwenye ndoa. Ni maadili mtoto anayoyaona nyumbani, na kingine ni picha na movie wanazoangalia watoto wetu wanakuwa vijana. Mtu anaangalia movie ya mapenzi ambayo mtu amezibiwa na mke wake, mwanamke wake anaua. Sasa na wao wanachukulia movie zile ndio uhalisia wa mambo, kumbe ni kitu tofauti, kwamba mtu nimemkosa mwanamke katika muvi za Kihindi za Kizungu, kwamba ana mpenzi wake, lakini amepata bwana mwingine, anamuua. Ana mpenzi wake, amemchiti, anamuua. Hawana uaminifu, kwa hiyo na wao wanaiga. Ni tofauti, haya mauaji kipindi cha nyuma hayakuwapo, yamekuja hizi karne za sasa Kutokana na kuwa hawaaminiani wanakuwa wanaiga kutokana na kwenye moving, na ushawishi. Vijana wakikaa pamoja wanaambiana ah, kwa nini mwanamke akusumbue kama na mwanamume mwingine, we mmalize tu. Na wanawake tukikaa na sisi tunaambiana, haiwezekani, mimi nala maisha magumu, yeye, yeah, anakaa kumbe ana spendi na mwanamke mwingine. Hamna, nenda kamfanyizie. Sasa watu imani zimekuwa hakuna kwa ajili ya mapenzi na kutokuaminiana, wa na watu kutokukaa wakatulia na wapenzi wao, wamezoea wachanganyi changanyi. Hiyo inachangia laki sana, lakini Rehema, aa, mm, hata kuna mwanamziki mm, aliimba kwamba unayependana naye unayempenda pendana naye usiyompenda usi achana naye usije ukamdhuru. Inakuwaje vigumu yule ambayo unahisi hapa, haiwezekani. Unaona kuna hatari. Kuna tukio limetokea Tanzania wiki iliyopita mwanamke ameona kuna hatari hapa, ya muda mrefu, maisha yangu yamo katika hatari kubwa, haondoki, anabakia pale. Baadaye yanakuja kumpata, anauawa. Unayompenda pendana naye, usiyompenda achana naye. Hili linakuwaje gumu katika jamii? Sasa hii inakuja ugumu na mwanamke kuto kujiamini, na ata anaona labda atafedheheka kwamba ameachana na mtu fulani. Hiyo ni ujinga wa sisi wanawake Unapoona mwanamme anakupiga anakunyanyasa, ana dalili zote za kuwa hakuamini, kubali kwamba amekuchoka, achana naye. Lakini kuna ile kitu kwamba mimi Rehema, kuonekana nimeachana na mtu fulani, nitaonekana nina udhaifu. Yuko radhi ateseke ndani ili nje ajenge heshima, yuko na mtu fulani, kisa yuko na pesa ama ana cheo kazini huo ndo ujinga tuliokuwa nao. Hatuangalii maisha yetu, hatuangalii uzima wetu, tunaangalia maslahi, kwamba fulani anacho, acha niumie lakini nipate, kwamba nikiachana naye nje watanicheka. Ni ujinga tuko nao kwa sasa yes. Labda, labda kama unisahihishe tu kwamba hatuwambii hmm, watu waachane katika ndoa, hatuhubiri watu kuachana, hapana. Lakini tunasema kama unaona hatari, shoka linakuja kichwani Ondoka. naam, Esther au timu uh, wewe ni kama we ukiwa kijana, mtu ambaye una ushawishi pia kwenye jamii uh, baina na na wake ya vijana na hasa wanawake, labda mna makundi yanayoelimishana ama empowerment mnazungumzia maswala haya, labda pengine watu wanapewa nafasi pia ya kueleza matatizo yanayopitia, mna makundi kama hayo ya kuhamasisha katika jamii kwa huko Uganda? Si makundi ya kijamii, bali ni makundi chini ya kanisa tunayo ambayo wanawake wanakutana uh, na naandaa ratiba ya kukutana mara kwa mara na kujadili na kupeana moyo pia, kwa sababu ndoa imekuwa ni chama ambacho kina milima na mabonde kwa watu wengi, na inaeleweka hivyo. Kwa hiyo chini ya kanisa kuna mpango wa wakinamama walioko kwenye ndoa, tunaita Mothers Union. Mara nyingi wamekuwa na vi vikundi vitengo katika parish mbalimbali mbali. Kwa hiyo hii imekuwa chachu, hasa kusikiliza matatizo ya wakinamama mbalimbali mbali na jinsi gani wanavyojikwamua pia kupewa na moyo hmm. Unakuta wanawake wengine ni wamama wa nyumbani, muda wote yuko nyumbani akishughulika na vyombo na jiko. Kwa hiyo pale mnapokutana, sio tu kujadili matatizo, bali wakati mwingine mnaongea mnaongea mambo ambayo utajikuta ukicheka, ukifurahi na kuondoa zile ambazo amepitia kwa wiki nzima ni sehemu nzuri sana ambayo kanisa inasimamia. Zaina, wewe kama mwanasheria ungependa, kama ungepewa nafasi kupendekeza, kuwe na sheria gani ama ni marekebisho yapi ungependa kuona yakifanyika katika sheria? Labda pengine kutoa adhabu kali kwa wale wauaji ili iwe ni funzo labda kwa wengine wenye nia kama hiyo. Um, kwa sasa sheria singesema Uh, kwamba inaweza kufanyia tofauti kwa sababu kama ni kuua, uh, adhabu ya kifo ni kifo tu, wedha ni, ni mpenzi wako ni mtoto wako ama, yaani maswala ya, ya, ya dhulma za kijinsia, kusema kweli sheria zipo ambazo zikifuatwa tuko kwa kwa vile zinavyotakikana basi ziko sawasawa, lakini ningependa kusema kwamba suluhisho ya jambo kama hili ama uh, janga la dhuluma za kijinsia ina lai kwa uh, siano wetu wa kijamii na uh, tamaduni zetu na vile tunavyojiriwa kama binadamu, wala haziko kwa sheria, kwa sababu sheria utaweka lakini sheria haiwezi kuja ndani ya nyumba yako ni, ni chunguze ama serikali haiwezi kuja ndani ya nyumba yako uchunguze wewe kila siku unambeba una vipi mke wako unamkiitaji mke wako so, ni ni kati ya I think kama inawezekana ni wale wazee wetu uh, waliotupita kwa umri, waliokuona hekima na wale viongozi wa dini na viongozi hata siyasa, wa kisiasa wakae chini waamue. Jamani jamaami, hii kitu imekuwa janga. Tutaendelea vipi kuishi hali ya kuwa watu wanapigana pale manyumbani? Kulingana na katiba yetu ya Kenya kwa mfano, inasema familia ndio ile fundamental unit ya ya yeah, yeah ya jamii sasa, hmm. Kama hii fundamental unit inaporomoka, tutasaidia na vipi? Si kama jamii kuiokoa, angalau tuishi maisha ya heshima. Kwa mtazamo wangu, ukiangalia ma, uh, mambo ya dhuluma za kijinsia utapata mwenye kudhulumu watu, yeye mwenyewe kuna yale aliyopitia ya ambayo hayakutatuliwa, hasa unapata ni kama anayatoa kwa mwingine, ima ni vita, ima ni kupigana ndani ya nyumba, ama kwa vovote vile, maanake dhulma za kijinsia sio tu kwa spouses. But pia inafanyika pia kwa watoto. Unapata mtu baba mzazi anamdhulumu msichana wake ambaye ni hmm, damu yake. Sasa mambo mingine hata inazagalia pengine ni wazimu ama, hmm. lakini mambo kama haya ni ya kusuluhishwa na jamii hmm. eh, na wale asioshiria kusoma Zulaika, unadhani ipi njia bora zaidi, ipi ambayo hatujafikiria kufanya tunaweza tukafanya ili wanandoa waishi kwa heshima, waishi kwa mapenzi, wala sio kuishi kwa kufikiria kisu kipo upande gani, panga upande gani, bastola upande gani, na matusi ntayarusha yakielekea wapi? Ni kuzungumza. Najua watu wengi ndoa wa mingi huwa hatuzungumzi miye anakukosea, unanyamaza, unaipail kwa roho yako, huu mwingine anakosea so unapata saa zile ndo kifu ichukuliwe inakuwa roho tayari imejaa. So kitu tu ambayo inaweza shauri wapenzi ni kuzungumza. Ukikosewa, zoe ya kuzungumza, sema umenikosea hivi na hivi na hivi, na mi nimekukosea hivi na hivi na hivi, tunaweza kaa chini na tukazungumza. Sioni tukizungumza itafika ile hali ya kushika bastola mapanga na kuuana. Pia kitu nyingine ni ukiona zile red flags, tunaziita red flags. Ndoa ni nzuri, lakini ukishaona tayari kuna dalili ya panga, kuna dalili ya visu, tafadhali ondoka. I, I don't think kama divorce inaweza kuwa kitu mbaya. Kama unatoka ndoa ambaye utadhulumiwa ama utauawa, afadhali utoke uende kwa amani, kuliko kutoka umetoka in hali wewe ni maiti. So the best thing tu ni kuzungumza, tuzidi kuzungumza, hapo tutapata solution na tutapata kujua matatizo yanayotusumbua sisi. Haya, asante sana eh, Harrison Kamao. Tunakamilisha live talk, kijana ambayo unaingia katika ndoa Ujue mtoto wa wenyewe umemtoa kwa wenyewe, na wewe pia ni mtoto wa wenyewe. Hakuja kuishi kwa maisha ya visu na mapanga na matusi, na wewe unayokwenda kwa kijana kuoleka Hukwenda kupeana maneno ya dhihaka na maneno machafu. Wengine wamesema kwamba simu pia zinachangia. Zitumie kwa ustaarabu na kwa hekima, ili udumishe uhusiano ulio mwema, na sio ndoa peke yake, ni kwa wapenzi pia. Wengine unasikia miaka iko chini sana. Nasema asanti sana kwa wageni wetu popote mlipo, kutoka Tanzania, Kenya, Uganda na kwingineko. Asanti kwa mchango pia wa wale wote ambao wamesikiliza na kutoa maoni yao. Jina langu Harrison Kamau, na tulikuwa hapa na Kenes Bwire kutoka Washington DC, tunasema Asante na muwe na wakati mwema wa mwishoni mwa wiki.