Ihiidarinta dalka. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Redio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 na Kigali, Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Patrick Nduimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha maswali na majibu kikifuatiwa na Vijimambo, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Na msomaji wako kwa hii leo ni mimi Abdu Shakur Abud. Viongozi wa jumuia ya maendeleo ya kiuchumi ya Afrika Magharibi, ECOWAS, wanakutana mjini Accra, Ghana, hii leo kwa lengo la kuzungumza na kuamua ikiwa wapunguze au waongeze vikwazo dhidi ya utawala wa kijeshi nchini Mali, Burkina Faso na Guine. Viongozi hao wanatarajiwa kuamua ikiwa waendelee, wapunguze au waongeze vikwazo dhidi ya Mali walivyoweka mwezi Januari baada ya utawala wa kijeshi kutangaza nia ya yake ya kubaki madarakani kwa mitano zaidi. Rais Nana Akufo Ado akifungua mkutano huo amesema nia yao ni kutafuta njia za kutathmini na kutafakari juu ya hali halisi ilivyo katika nchi hizo tatu na kutafuta njia za kuzisaidia kurudi kwenye utawala wa katiba chini ya mfumo wa kiraia. Wanachama wa Guini, Burkina Faso na Mali katika umoja wa ECOWAS umesitishwa, lakini ni Mali pekee iliyowekewa vikwazo. Viongozi hao watazungumzia ikiwa wawekee vikwazo Guini na Burkina Faso. Mkuu wa baraza la kijeshi la Chad, kiongozi wa nchi hiyo, Jenerali Mahamad Idris Debi Itno ameanzisha zoezi la kuwapokonya silaha watu wote katika jimbo la kaskazini la nchi yake baada ya watu mia moja kuuawa kutokana na mapigano ya bunduki mpango mapigano hayo yaliyokuwa kati ya wa wachimba dhahabu katika mji wa kuri buguda katika kilomita 30 kutoka mpaka wa Libya yalisababisha pia watu 40 kujeruhiwa. Jenerali Deby Itno alisema hii leo Jumamosi kwamba hakuna raia anaruhusiwa kumiliki silaha ya vita, alipotembelea jimbo hilo la janga na mlima Tibesti aliamrisha zoezi hilo la kuwapokonya raia wote silaha na kuwataka raia wa Chad na wageni wanaofanya kazi katika eneo la mgodi wa dhahabu wa Kuri Bugudu kufika, kuondoka siku, kufikia siku ya kesho Jumapili. Anasema kwamba Kambi ya kijeshi itawekwa hapo kuzuia watu kuingia, na yeye hataondoka hadi pale amri yake inatekelezwa. Mgodi huo unapatikana kilomita elfu moja kutoka mji mkuu wa Njamena. Mamia ya wafuasi wa upinzani nchini Tunisia waliandamana hii leo katika mji mkuu wa Tunis kulalamika dhidi ya kuanza mazungumzo kuhusu mpango wa katiba mpya na kura ya maoni iliyopangwa kufanyika Julai. Kura amba, katiba ambayo wanachukulia ni juhudi za rais Kais Said kujinyakulia kuji utawala zaidi na kuimarisha utawala wake. Polisi walitumia gesi za kutoa machozi kuwatawanya wafuasi hao wa vyama vya upinzani na wafanyakazi kuweza kuwasili hadi makao makuu ya tume ya uchaguzi. Vyama viwili vinavyohasimiana Enhada na Free Desturian Party vilitangaza wiki hii kwa pamoja kwamba wataendelea na maandamano yao huku chama kikuu cha wafanyakazi cha UGTT kimetoa wito wa kufanyika mgomo wa kitaifa Juni 16 baada ya serikali kukataa kuongeza mishahara ya wafanyakazi. Washington wiki hii imemtuhumu Rais Said kwa kuhujumu taasisi za kidemokrasia za Tunisia baada ya kuwafukuza majaji 57. Mwaka jana Said alilivunja bunge na serikali na kuanza kutawala kwa amri ya utendaji, katika hatua ambayo wapinzani wake wanaeleza ni mapinduzi, lakini yeye anasema ilihitajika ili kuokoa Tunisia kutokana na mzozo wa mwongo mmoja sasa, kuitumbukiza Tunisia katika matatizo makubwa. Habari za dunia zinayojia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Mtaalam wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa Adam Dianga ametoa wito kwa serikali ya Sudan hii leo kuharakisha uchunguzi katika mauaji ya waandamanaji na mateso mengine, wakati idadi ya waliowawa tangu mapinduzi ya mwaka jana kufikia mia moja. Sudan ina zaidi Sudan inazidi kushuhudia ghasia na utumiaji nguvu wa polisi kwa takriban kila wiki tangu mkuu wa jeshi Abdel Fattah al-Burhan kuchukua madaraka ya Oktoba 25 na kuvuruga kipindi cha mpito kuelekea utawala wa kiraia. Akizungumza na waandishi wa habari mjini Khartum hii leo, Diang amesema haikubaliki kuona watu 99 wameuliwa na karibu elfu tano kujeruhiwa kulingana na utumiaji nguvu unaofanywa na maafisa wa usalama. Akiwa katika ziara yake hii ya pili nchini Sudan tangu mapinduzi ya mwaka jana, Diang ameeleza malalamiko hayo wakati wa mazungumzo na viongozi wa serikali kutokana na kukamatwa na kushikiliwa kiholela wanaharakati wanaofanyiwa mateso na unyanyasaji wa kingono wanaposhikiliwa. Mjumbe huyo maalum alitarajiwa kukutana na Burhan hii leo. Ripoti mpya ya mkaguzi wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inaeleza kwamba zaidi ya dola milioni mia nne za kodi na mikopo ambazo kampuni ya taifa ya uchimbaji madini Gecamines ililipa hazina ya nchi zimetoweka. Tayari Gekamins imekumbwa na tuhuma za ulaji rushwa kutoka kwa mashirika yasiyo ya kiserikali na wanasiasa wa upinzani hata. Hivyo, wakuu wa kampuni hiyo daima wamekanusha tuhuma hizo na katibu mkuu wake hakupatikana kujibu tuhuma hizo. Mapema hii leo Gekamin imewapatia hesabu zake wakaguzi wa ofisi ya mkaguzi mkuu wa fedha IGF zinaonyesha kwamba ililipa kodi na madeni yake yenye thamani ya dola milioni 591 kwa hazina ya taifa, lakini ni dola milioni 179 zilizoweza kuonekana katika akaunti za hazina, kufuatana na ripoti ya mkaguzi wa taifa. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. <mulia> Jambo mpendwa msikilizaji, assalamu alaikum, popote pale ulipo, karibu katika kipindi kingine cha maswali na majibu. Baada ya taarifa hiyo ya habari, basi mimi ni Abdu Shakur Abud, kwa mara nyingine tena nikaribisha, nikiwa pamoja na Kennes Bwire kuchambua barua zenu. Kennes, naona hatupotezi wakati, maswali motomoto moto, mazuri kwenye ukurasa wetu wa Facebook na barua pepe nani alibahatika kutufungulia uwanja hii leo Machibia hamohambo au maarufu kwa jina la DJ Simba kutoka Bahi Dodoma Tanzania unauliza ni kwa nini umoja wa mataifa huwa hauchukui hatua mapema kama kuna vita baina ya nchi na nchi ili kuepusha mauaji ya raia wasio na hatia na uharibifu wa miundombinu ambayo iliharibiwa kurejesha ni gharama na itachukua miaka mingi Hili ni swala linalowatatiza wasikilizaji wengi, na mara kwa mara ninakumbuka Abdu Shakur Abud umejibu kwamba Umoja wa Mataifa ni jumuiya ya mataifa yote na huchukua maamuzi yake kwa maridhiano ya nchi zote. Kwanza jambo linalosababisha changamoto kubwa kuingilia kati mapema, au lipi limebadilika ama ni lile lile, ama unasemaje, Abdu Shakur? Hujakosea hata kidogo. Ni kwamba Umoja wa Mataifa ni jumuiya ya ushirikiano kati ya serikali zote za dunia kwa lengo la kudumisha amani na usalama duniani, pamoja na kukuza ushirikiano na maendeleo na kuchukua hatua za pamoja kwa maridhiano. Ni jumuiya iliyoanzishwa Oktoba 24 mwaka 1945 baada ya vita vya pili vya dunia. Sasa tatizo kubwa kukabiliana na hali hiyo ya vita ni kwamba ni lazima kuwepo maridhiano kati ya wanachama wote kuweza kuchukua hatua yote ile. Baraza la Usalama ndilo linachukua uamuzi kuhusu masuala ya usalama na amani duniani na lina wajumbe kumi na tano ambapo watano wana uwezo wa kura ya turufu na wanachama wa kudumu sasa moja kati ya mataifa hayo matano ya kudumu yenye kura turufu ya turufu yakipinga azimio hilo, azimio halipiti, na hapo kupelekwa katika baraza kuu, ambapo theluthi mbili ya wajumbe wanabidi kuunga mkono kuweza kupitishwa azimio lolote. Kwa hivyo unaona kwamba kama swala la uvamizi wa Rusia hule Ukraine, baraza la usalama lilishindwa likapelekwa kwenye baraza kuu la Umoja wa Mataifa, na hapo tukajua matokeo yake. Kwa hivyo inakuwa tatizo kubwa sana, maana kama nilivyokwisha eleza kwenye kipindi hiki mara kwa mara ni kwamba ni nchi wanachama huchangia kupeleka kikosi cha kulinda amani. Sasa baraza la usalama likipinga hatua hiyo, hakuna njia ya kupeleka kikosi cha amani, kikosi cha kudumisha amani, na hivyo ndo unakuta kwamba Umoja wa Mataifa inashindwa kufanya lolote hata kabla ya vita kuanza kuzuia, kwani tunajua kwamba Rasia kabla ya kuvamia Ukraine kulikuwa na juhudi chungu nzima za Umoja wa Mataifa, viongozi wa Ulaya, viongozi wa Marekani, viongozi wa nchi mbalimbali waliokwenda Rasia kujaribu kumrai Vladimir Putin kuacha lengo lake la kufanya uvamizi, lakini wote hawakufua dafu. Putin amevamia. Kwa hivyo unakuta kwamba hakuna njia nyingine ya kufanya isipokuwa ni baraza la usalama kukubaliana na azimio lolote kabla ya hatua yote kuchukuliwa. Asante. Hivi sasa ninasoma swali la Simon Mwamure, Simon Thoya Mwamure kutoka Kenya, anauliza makombora ya masafa marefu huwasili umbali wa maili ngapi yanapofyatuliwa na uharibifu wake ni wa kiasi gani? na kuna huyu msikilizaji Simon Toya Mwarure kutoka Kenya anauliza, je, haya makombora ama mabomu ya nyuklia madhara yake makuu ni gani yanapotumiwa vitani? Haya, sasa kwako wewe, Abdu Shakur Abud. Asante Kenes. Kwa hakika kuna aina mbili ya makombora ya masafa marefu, kuna yanayofahamika kama Cruise na yale ya ballistic. Tofauti zilizopo ni kwamba cruise missiles hutumia nishati yake wenyewe kufyatuliwa na kusafiri kwa njia yake mwenyewe, na ballistic husafiri kwa nguvu za roketi, hufyatuliwa kwa roketi alafu inajiondoa wenyewe. tofauti nyingine ni kwamba cruise husafiri kwa mstari ulionyongoka katika nyanja ya chini, yani usafiri chini zaidi kuliko zile za ballistic, wakati ballistic inaruka juu, halafu inaelekea kushuka chini kama mviringo vile kabla ya kulenga shabaha yake. Sasa makombora haya yote mawili yana kompyuta ambayo yanalenga kabisa shabaha. Ikisema inakwenda kuvunja jengo la wizara ya afya, itakwenda moja kwa moja kwenye jengo la wizara ya afya kulingana na vile programu iliyofanywa kabla ya kufyatua. Sasa inategemea nchi na nchi, makombora hayo yanaweza kusafiri kati ya umbali wa kilomita mia tano hadi elfu moja kulingana na ukurasa wa kijeshi wa Army Control Center na shirikisho la wanasayansi wa wa Marekani, FAS. Mfano mmoja inayotajwa na inatia hofu ni kwamba kombora jipya la masafa ya marefu ya Korea Kaskazini Wasong 15 iliyofyetuliwa mara ya kwanza mwaka 2017 ilikwenda juu umbali wa kilomita 4475 na kusafiri umbali wa kilomita 1000. Wataalamu wanasema kombora hilo linaweza kufyetuliwa kutoka Korea kaskazini hadi kufika mahali popote Marekani, ikienda katika nyanja za chini kidogo. Halafu kuna nyingine ya masafa ya mbali inayokwenda kwa kasi kuliko sauti, nayo inajulikana kama supersonic cruise missile. Inaweza kusafiri umbali wa kilomita elfu tano na kwa kasi kabisa. Makombora haya ya kazi yake ni kusafirisha mabomu na hivyo kuwa na uwezo wa kusafirisha bomu la nyuklia, na hapa inanifikisha kwa suala la Simon la nini: madhara ya bomu la nyuklia. Kwa hakika hakuna mtu yoyote kati yetu angelipendelea, bila shaka, naamini kushuhudia mlipuko mwingine wa bomu la nyuklia, maana mara moja watu na kila kitu kilichoko karibu na eneo la mlipuko katika umbali wa karibu kilomita moja kwa bomu lenye uzito wa kilotani kumi kita teketea na majengo kuporomoka. Lakini kwa kawaida kuna madhara ya aina nne na kutegemea ukubwa na uzito wa bomu hilo. napolipuka bomu la nyuklia husababisha mlipuko wa mawimbi ya hewa. Athari ya pili ni joto au moto mkubwa unaotokea, tatu, miunzi ya mnyunyurisho ya awali na nne tetemeko la ardhi, sawa na tetemeko la ardhi kubwa la kawaida. Kwa hivyo mambo haya yote, maanake inaleta mtikisiko mkubwa kabisa, halafu bomu linapolipuka kunatoka moto mkubwa, halafu kunatoka mnyurisho ambayo ni hatari kabisa. Hayo ni madhara ya moja kwa moja, lakini kuna madhara ya maisha au miongo mingi kwamba mtu anakuwa mgonjwa hasa, wamegundua ugonjwa wa saratani unajitokeza sana katika eneo ambapo kuna mnyunyurisho wa nyuklia, manake kuna vinu vya nyuklia vinavyofanya kazi kuzalisha nishati. Utakumbuka Chernobyl kule Ukraine, ambapo ilipolipuka watu wengi walifariki, na hivyo basi kuna mnyunyurisho unaotokana na nyuklia unaosababisha magonjwa mbalimbali mbali. Kulingana na takwimu, mabomu mawili ya nyuklia yaliyodondoshwa duniani ambayo tunajua hivi sasa ya Hiroshima na Nagasaki kule Japan yalisababisha vifo kati ya watu laki moja 29 hadi laki 226 hapo Agasti 6 na 9 mwaka 1945 na, na kumaliza vita vya dunia. Kwa hivyo tunaona athari ni kubwa sana. Ajali yake ni kubwa na inaweza kubaki kwa muda mrefu. Kipindi ni maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Zamu ni yako Ngalama Maluta, mdau mkubwa wa VOA kutoka Isolo, Magu, Mwanza wa Tanzania. Unauliza, je, Marekani kupeleka wanajeshi Somalia kutaweza kuimarisha usalama? na je, haya makundi ya waasi yanadhaminiwa na mtu au vipi? Maswali mazuri. Rais Joe Biden hapo Mei 15 mwaka huu wa 2022 alitia saini pendekezo la waziri wa ulinzi Lloyd Austin kupeleka wanajeshi Somalia. Hii inafuatia uamuzi uliochukuliwa na rais aliyemtangulia Donald Trump kuondoa wanajeshi wa marekani kule Somalia. Lengo lake kupeleka huko wanajeshi, kulingana na msemaji wa mshauri wa usalama wa taifa Adrian Watson kwa lengo la kupunguza uwezo wa kundi la Al-Shabab kupanga njama na kutekeleza mashambulizi makubwa kama lile waliofanya kwenye kambi ya Marekani huko Manda Bay, Kenya mwaka elfu mbili ishirini. Kwa ufupi, ni kujaribu kusaidia kuweza kupunguza mashambulizi ya Al-Shabab, kwa hivyo usalama utaimarika nchini humo kwa kiango fulani Kwani wanajeshi hao watatoa msaada mkubwa kwa wanajeshi wa Umoja wa Afrika na jeshi la Somalia kukabiliana na Al-Shabab. Na tusisahau wanajeshi wanaopelekwa si wengi. Kulingana na afisa anayefahamu mpango huo, anasema watapeleka hadi wanajeshi mia nne hamsini. Usalama pia unategemea namna uongozi wa Mogadishu unaendesha nchi na kuimarisha usalama. Kukiwa na mvutano kwenye serikali hiyo ya Mogadishu, hapo, wachambuzi wanasema inawapatia nguvu wapiganaji wa ugaidi. Sasa, nani anayegharimia makundi ya ugaidi hasa Alshabab? Kufuatana na uchambuzi na wachambuzi wa kupambana na ugaidi ni kwamba Alshabab iliyoanzishwa mapema miaka ya elfu mbili, ni kwamba kupitia miaka hiyo yote imeweza kukusanya fedha kutoka makundi mengine ya kigaidi katika maeneo mbalimbali ya dunia. Uharamia, tutakumbuka, alikuwa akichukua mateka meli, wakidai fidia kubwa za mamilioni ya dola. Utekaji nyara na kudai fidia, wanamteka mtu ambaye ana pesa chungu nzima na omba fedha kutoka familia yake, halafu vilevile vile kufanya biashara ya haramu au ya kimagendo, pamoja na kuwanyang'anya na kuwapunja wafanyabiashara, kuwatoza kodi katika maeneo wanaokalia, wakiwa ni pamoja na wakulima na watu wengine, na kuchangisha watu pesa na kuomba msaada kutoka makundi yasiyojulikana. Alshabab vilevile inafanya biashara kubwa ya magendo ya makaa na sukari kuingia Kenya kwenye mpaka kati ya Kenya na Somalia. Umoja wa Mataifa uliripoti mwaka elfu mbili kumi na tisa kwamba Alshabab ilitumia karibu dola milioni ishirini na moja kuwalipa wapiganaji wake, kununua silaha na kazi za ujasusi, na kubaki na pesa chungu nzima. Kwa hivyo unaona kwamba kundi hilo lina pesa chungu nzima kutokana na ufadhili wa aina mbalimbali mbali. Javia Ibrahimu wa huko Uvira, Kongo, unauliza hivi: Afrika, nini tunaweza kulifanya ili Afrika ijitegemee kwa kila jambo kama Ulaya? Naye Joshua mjukuu wa Nila, mkazi wa Mkuyuni, Mwanza, Tanzania, unauliza swali linaloambatana na hilo la Janvier. Unasema, kwa nini marais wengi barani Afrika wanaendeshwa kuongoza nchi zao na watu kutoka Ulaya? Namaanisha nchi nyingi Afrika zinategemea misaada ya kila kitu nchi za ughaibuni. Maswala hayo mawili Kenneth, kwa hakika ndio kitandawili kikubwa kwa Afrika. Je, nini la kufanya tuweze kujitegemea wenyewe, wakati tuna rasilimali nyingi kuliko mabara yote duniani, ikiwa ni madini, mafuta au kilimo? Lakini tatizo kubwa, wachambuzi wanasema ni ukosefu wa uongozi bora, ulaji rushwa, uzalendo na utekelezaji wa mipango na mikakati inayostahiki kuweza kuleta maendeleo. Maendeleo yanawezekana wachambuzi wanasema, kwani kuna mifano mizuri. Rwanda kwanza, chini ya Rais Paul Kagame, ingawa hajaleta maendeleo ya kidemokrasia na uhuru wa watu kujieleza, lakini kuna maendeleo makubwa ya kiuchumi, inayoashiria kwamba Afrika inaweza kufanya hivyo ikiwa na viongozi wazalendo na wenye nia ya dhati kupambana na rushwa na kuweka uongozi bora na maendeleo kwa nchi. Nchi nyingine ambayo haitajwi sana barani Afrika na imeshuhudia maendeleo makubwa ni kisiwa cha Mauritius na nchi ya Botswana, tajiri kwa madini ya almasi. Kuna maendeleo ya kidemokrasia, kuna maendeleo ya kiuchumi kwa sehemu fulani. Tatizo ni kwamba kama msikilizaji alivyouliza, kwa nini baadhi ya viongozi wa Afrika wanaongozwa na baadhi ya nchi za Ulaya? Jibu wachambuzi wanasema ni kwa sababu aidha wamewekwa na nchi hizo au wanatetea maslahi ya nchi hizo. Unakuta wale wanaopindua au wanaopinduliwa wamekuwa wakitumikia taifa la kikoloni ikiwa ni Uingereza au Ufaransa, mara nyingi. Na Marekani pia imekuwa na ushawishi wake katika eneo fulani la Afrika kutokana na mambo mbalimbali mbali, ikiwa ni mafuta ikiwa ni madini na kadhalika. Kwa hivyo unakuta ni maslahi ya nchi kubwa zinazosababisha viongozi kulazimika kutegemea zaidi nchi zile, na hiyo ndo inabidi kuchukuliwa hatua kuleta ukombozi katika bara la Afrika, kutotegemea mabara mengine na kuangalia maendeleo ya nchi yake. Sevelin Richard kutokea Moshi, Kilimanjaro, unasema ulikuwa unaomba kuuliza swali kuhusu neno Soviet. Ni ulikuwa muungano wa nchi ngapi? Na je, uliundwa kwa misingi gani na ulivunjika kwa sababu gani? Na mwaka gani uliundwa na, na mwaka gani ulivunjika? kennes sidhani kwamba tuna muda wa kusimulia historia ya jamhuri ya kisosialisti ya watu wa sovieti urusi kama ilivyokuwa ikijulikana tutazungumzia swala hilo katika kipindi kijacho hivi sasa ninampisha bmj muridhi kutuletea viji mambo mimi ninaenda kukusanya habari za mwisho kukuleteni muktasar wa habari endelea kusikiliza matangazo ya idhaya kiswahili ya sauti amerika asanteni kwa maswali yenu mazuri Barabara kabisa, msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, umewadia ule wakati ambapo mimi huingia hapa studio kukuletea yale yaliyojiri katika ulimwengu wa vioja, vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki. Ni wakati wa viji mambo. Jina langu BMJ Muridhi. Safari yetu ya vijimambo hivi leo inaanzia hapa Marekani, katika jimbo la North Carolina. Kampuni moja ya kutengeneza mvinyo ya hapa Marekani inasherehekea baada ya kutumia mbinu zisizo za kawaida kupata gari lake ambalo lilikuwa limeibwa. Hayo yametokea wiki hii mjini Charlotte, North Carolina. Na baada ya van ambayo hutumika kusafirisha vileo kuibwa na watu watatu ambao polisi wanasema walilitorosha kwa kasi kubwa kabla ya kutokomea, na baada ya kupiga simu kwa polisi na kuripoti kwamba gari lao lenye dhamani ya pesa chungu nzima lilikuwa limepotea 911. Yes, I'm polisi hawakuchukua hatua za haraka, na kuwabidi wakuu wa kampuni hiyo kutafakari kuhusu jinsi wangelipata gari hilo baada ya wakuu hao kufanya mikutano, kampuni hiyo ilitangaza kupitia redio, televisheni na mitandao ya intaneti kwamba yeyote ambaye alikuwa na habari zozote kuhusu gari hilo lenye rangi nyeusi na ya kijani kibichi angepewa kiasi kikubwa cha pombe aina ya keg iwapo atatoa ripoti hizo. Dakika chache tu baada ya tangazo hilo, msikilizaji, simu zilianza kulia si haba watu ambao bila shaka walikuwa na kiu kingi katika maeneo mbalimbali, waliripoti kwamba wameliona gari hilo na wengine kusema kwamba walikuwa na habari kuhusu watu walioiba gari hilo. Kampuni hiyo inasema kwamba zaidi ya watu 15 walijitokeza kwa mara moja na kusema kwamba walijua gari hilo lilikuwa wapi. Na baada ya gari hilo kupatikana likiwa salama salimini, kampuni hiyo iliwaitia karamu ya pombe watu wote ambao walikuwa na habari kulihusu, na walipigwa video inayoonyesha kwamba ilikuwa ni furaha na vigelegele wakati wa karamu hiyo. Baadhi ya watu walioshuhudia kwa mbali wamevieleza vyombo vya habari kwamba wengi wao walilewa chakari, wasijue jinsi ya kurudi nyumbani kwao, na ikawabidi maafisa wale kuwapa pahali pa kulala na tukiachana na hayo ya watu wanaokunywa vileo kupindukia, baada ya kuripoti kuhusu gari lililoibiwa, twende moja kwa moja kwingineko. Mtu mmoja katika kaunti ya Pinellas jimbo la Florida, hapa hapa Marekani, ambaye alikuwa uchi wa mnyama aliingia kwa duka moja usiku wa manane siku ya Alhamisi na kuiba vifaa mbalimbali pamoja na pesa. Cha ajabu, msikilizaji, ni kwamba mwizi huyo ambaye picha zake zimeenea kwenye mitandao ya kijamii, baada ya kutolewa na polisi, alitekeleza wizi huo taratibu, bila haraka yoyote, na baadaye akajipiga selfie kadhaa akiwa kwenye eneo la tukio. Maajabu. Polisi wa jimbo hilo wanatoa wito kwa umma kutoa ripoti zozote walizo nazo kuhusu mwizi huyo. Afisi ya sherifu imesema kwamba mshukiwa huyo aliiba kamera kadhaa pamoja na sanduku la kuhifadhi pesa lililokuwa na dola za Marekani 250 na, na hayakuishi hapo msikilizaji, manake picha za video za CCTV zinamwonyesha mtu huyo akila hotdog baada ya kutekeleza wizi huo. Gazeti la Huffington Post limeripoti kwamba mtu huyo pia alisababisha hasara inayokisiwa kuwa ya dola elfu tano. Kufikia hapo msikilizaji, naona muda wangu hapa studio umenipa kisogo. Makala haya hutayarishwa na kuletwa kwako nami BMJ Muridhi, na kabla sijaondoka, kama ilivyo ada, na kuacha na kauli ya wiki hii kwamba kikulacho kinguoni mwako, kisa na maana, dunia imejaa viji mambo oh. Nam, asante sana BMJ kwa maelezo hayo, visa hivyo vya kuvutia. Hii ifuatayo ni tari... muhtas uhusiano kati ya Marekani na Saudi Arabia unaimarika kwamba maafisa wa Saudi Arabia na wafanyabiashara wanatazamiwa kuitembelea Marekani baadaye mwezi huu wakati Riyadh na Washington zikiimarisha juhudi za kurudisha tena uhusiano kati ya nchi hizo mbili na kutayarisha uwezekano wa Rais Joe Biden kutembelea Saudi Arabia. Viongozi wa Jumuia ya Maendeleo ya kiuchumi ya Afrika Magharibi wanakutana mjini Akra, Ghana hii leo kwa lengo la na kuamua ikiwa wapunguze au waongeze vikwazo dhidi ya utawala wa kijeshi nchini Mali, Burkina Faso na Guinei. Mkuu wa baraza la kijeshi la cha Jenerali Idris Idrisdebi ameanzisha zoezi la kuwapokonya silaha watu wote katika jimbo la kaskazini baada ya watu miamoja kuuawa kutokana na mapigano ya bunduki hapo jana. Mapigano hayo yaliokuwa kati ya wachimba dhahabu katika mji wa Kuri Bugudi, kilomita thelathini kutoka mpaka wa Libya, yamesababisha pia watu arobaini kujeruhiwa. Mamia ya wafuasi wa upinzani nchini Tunisia waliandamana hii leo katika mji mkuu wa Tunis kulalamika dhidi ya kuanza mazungumzo ya kuleta mabadiliko ya katiba na kura maoni mwezi Julai ili kuidhinishwa, ambayo wanachukulia ni juhudi za Rais Kais Said kujiimarisha na utawala wake na ripoti mpya ya wakaguzi wa serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo inaeleza kwamba zaidi ya dola milioni mia nne za kodi na malipo ya kampuni za Gekemik iliyopelekwa katika hazina ya taifa zimetoweka. Mwisho wa muktasari wa habari, na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Nduimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.