Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Jina langu Harrison Kamau, Kwa Undani. Assalamu alaikum, mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo, karibu katika kipindi kingine cha Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, kipindi kinachotambua habari kwa undani zaidi juu ya masuala mbalimbali mbali ya dunia. Leo katika kipindi chetu tunazungumzia juu ya mapigano huko mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kati ya jeshi la serikali na wapiganaji wa M23, na hasa juhudi za kidiplomasia kumaliza vita hivyo, na katika makala yetu ya pili tutazungumzia wito wa ra rais wa Kenya Uhuru Kenyatta kuwataka wa Kenya kujitokezwa kwa wingi ili kupata chanjo dhidi ya COVID-19 kutokana na kutokana na kwamba wataalamu wa afya wanasema kuna uwezekano wa ugonjwa huo kulipuka kwa mara nyingine tena. Basi ungana nami Abdu Shakur Abud katika kwa undani. Na basi, tunaanza kwa undani na maandamano yaliyofanyika hii leo huko Kinshasa na Bukavu, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo wananchi wameonyesha hasira yao kutokana na madai ya Rwanda kuwa inaunga mkono waasi wa M23, ingawa Kigali inakanusha hali hiyo. Maandamano yameandaliwa na kundi la kutetea haki za kiraia NDSCI huko Kinshasa na maandamano ya Kivu Kaskazini mjini Bukavu. ini maandamano yameandaliwa na mashirika ya kiraia. Maandamano haya yanafanyika wakati mvutano unaendelea kuzuka kati ya Rwanda na Kongo, na hasa baada ya waziri wa mambo ya nje wa Rwanda Vincent Biruta kuwaambia waandishi wa habari jana kwamba Rwanda itajibu mashambulio yote yatakayotokea Kongo kufuatia tuhuma mapema wiki hii kwamba wanajeshi wa FARDC wamefyatua mizinga ndani ya nchi hiyo. Wanaharakati mjini Bukavu wametoa wito kwa serikali kutoa msaada unaostahili ili kusaidia jeshi na wananchi kupambana na maadui. Nimezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa mjini Kinshasa, Delfin Kampaya, na kumuuliza kwanza, maandamano yanayofanyika hii leo yamechochewa hasa na kitu gani? Wakati jeshi linaamua kuwapiga na wamechukua watu na vifaa wameshika uh, askari wa Kinyarwanda, sio askari ambao wanazungumzia lugha ya Kinyarwanda, lakini walikuwa wenye Rwanda, sababu walikuwa na vieti vinaonyesha kama ni askari wa Rwanda. Na walipozungumzia hiyo maneno uh, kwenye serikali na kwenye kikao kikuu cha serikali ambacho kilikuwa kimeongozwa na rais wa nchi na kuonesha wale wa askari, ndio inaleta sasa watu huwa usimama na kusema lazima vita iendelee, lazima wapige Wanyarwanda. E, kwa hiyo ndio mambo yenyewe ilianzia hapo, na inakuwa ufisho sababu baada ya hapo ilikuwa watu wanasema Rwanda anaingia lakini hawajasema ufisho. Ilipotoka waziwazi wazi, kwenye msemaji wa msemaji wa serikali, inaonekana sasa kama inawatia watu katika changamoto, na wanakuwa wanataka tu vita iendelee, na askari wanasema sasa, na sisi tunataka mjue kama mambo sio ya chini chini, Rwanda yuko ndani, anaingilia kwa support a watu waasi wa, wa M23. Sasa serikali Kinshasa unafikiri inachukua msimamo gani? Maanake kuna juhudi za upatanishi, rais wa Angola amesema upatanishi upatikane. Baraza la Usalama la Umoja Mataifa jana imetoa wito Unafikiri Kinshasa na Kigali zinaweza kukubaliana kuzungumza kutanzua tatizo hili? E, ndiyo sababu mazungumzo eh, ni lazima, sababu na Kinshasa na na Kigali wakipenda wasiopenda, wako na mpaka mpaka halali ambao lazima wataishi mpaka kufa kama jirani eh, na diplomasia lazima ifanye kazi yake. Sasa inaonekana Kinshasa alikuwa mbovu hawa walikuwa wanamwaminia eh, Rwanda na Kinshasa leo wanaonekana kama walikuwa eh, bado hawajaujua unafiki wa Rwanda, na Rwanda anasema nyinyi ndio mnachunga waazi wa Rwanda. Sasa watu hapa, kufatana na walivozungumzia raia na na watu wengine, ni kusema sasa Rwanda inakuwa miaka mingapi tangu mambo yake ya vita ime, na, na wautu na wamewahi kuingizwa Kongo ili wawatafute wautu eh, lakini kila siku inakuwa nyinyi nyinyi nyinyi. Sasa so, unajua, alipokuwa rais Kabila, hiyo hiyo hutuba wa Wanyarwanda ulikuwa unapata msingi wakati mmoja. Sasa huyu Rais Chisekedi amewapa Wanyarwanda kila kitu. Sasa kwa kuwapa kila kitu, serikali inakuwa kidogo inashangaa kwa nini tunawapa kila kitu tuna, tuna saini mikataba, lakini tena wanakuja kuwasaidia wa watugongi. Kwa hiyo ndio shida yenyewe. Sasa anaonekana unafiki huko katikati, lakini lazima wazungumze tu na watazungumza, sababu raia wa Rwanda hawajui kwa nini kuna vita, raia wa Kongo hawajui kwa nini kuna vita. Lakini basi tena lazima wazungumze, hamna <laughs> hamna njia nyingine, watazungumza. Kama wazungumze, lazima wapigane kama hawatasijana lazima wazungumze sasa. Mazungumzo ya Nairobi ambayo yanaendelea, unafikiri makundi mengine yatahusishwa au M ishirini na tatu wanaweza kufikia makubaliano huko Nairobi au kutahitajika Umoja wa Mataifa tena kuingilia kati? Lazima Umoja wa Mataifa kuingilia kati sababu raia wa Kongo hawawezi kukubali eh, M ishirini na tatu sababu wanajua kama M ishirini na tatu ni Rwanda ambaye anavaa hiyo jina tu na anatia viongozi kadiri vile vile alivyoanza zamani na Afdele, Randa alikuwa nyuma hata, eh, hayu kama watu viongozi wanaenda mbele, lakini raia hayakubali chochote. Najua kama M23 ni, ni Rwanda, na sasa serikali imeizungumzia wazi. Hata ikiwa itabadilisha kesho msimamo wake au maneno yake, lakini imeisha sema M23 inakuwa kama uh, Alkaida. Ni sio sio sio kundi la la wananchi ambao wana, wanatetea kitu fulani au wanapigania kitu fulani. Na sasa jeshi limeisha zungumzia, eh, serikali imezungumzia, itakuwa vigumu kubadilisha na kurudia nyuma kusema kama M23 wanaweza kukaa katika kikao na kuzungumza na na serikali ya Kongo. Inaonekana kabisa M23 inakuwa ni unafiki wa Rwanda. Sasa vikubwa ni kusema kwa nini Rwanda anaweza akasupport vikundi ambao vinaleta waasi ambao wanaleta vurugo Kongo, na ingawa tulikuwa katika hali ya maelewano kusikilizana, kama jirani na jirani ambao wanaheshimiana. Umesema kwamba hakuna mtu Kongo au Rwanda anajua kwa nini M23 ameanzisha mapigano, lakini nyi wachambuzi na mnaofuatilia hii mambo, unafikiri ugomvi hasa ni nini kabisa kutokea ghasia hizi wakati huu? Ugonzi ugo, rasmi ni inavyosemekana ng'ambo ya Congo, ni kusema hata kama ukimpa uh, Rwanda vidole lazima ameze mkono wako, sababu anataka ardhi, anataka ardhi na mali, na mali anaitaka haswa. So, so sasa hiyo ambao wanampa hata akisaini makaratasi anaona kama hajashiba, lazima achukue ardhi eh, na wanazungumzia kusema kwa nini Rwanda atachukua wakimbizi kutoka London wakimbizi ambao wanakuwa maelfu na mamia, kuwaleta Rwanda. Na ingawa Rwanda hana ardhi hana na hana nafasi ya kutia raia wake, lakini anapata ana uwezo wa kupata wakimbizi wengine na atapewa hela na nini. Kwa hiyo lazima anaenda na pekenya kidogo kidogo udongo wa Kongo, sababu atakuwa anawasukuma wale watu katika uh, hiyo ardhi ya Kongo. Unaona watu wanazungumzia sasa mambo mengi sababu kwa kweli kwa nini, e, Rwanda Kagame na Chisekedi wanazungumza kama hamna unafiki, wanazungumza vizuri. Sasa kwa nini hata support hawa hawa waasi wa M23? Na waasi wa M23 wanajifunga katika kabila moja, ingawa wanachua vichwa, eh, kabila kabila mbili tatu, lakini inaonekana askari wao wote nakuwa katika kabila moja la Tusi. Kwa hiyo kuna shida, kuna kunakuwa neno hapo jana Jumanne mjini New York, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limesema kwamba uasi huo ulioanzishwa na kundi la M23 huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni kitisho kwa amani, usalama na uthabati wa kanda zima, na kutoa wito wa kuchukuliwa hatua dharura kukomesha ghasia hizo akilihutubia baraza hilo naibu katibu mkuu kwa ajili ya Afrika Martha Ama Akiae Pobe amesema ni lazima kwa baraza hilo kutoa msaada wake wote kusaidia juhudi za kikanda zinazoendelea kuweza kupatikana amani. Guvernma, licha ya juhudi zinazofanywa na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kukabiliana na hali ya kutokuwepo na usalama upande wa mashariki ya nchi, ghasia zinazofanywa na makundi yenye ya silaha yanaendelea kusababisha maafa makubwa kwa wananchi, kuhujumu juhudi za kudumu za kupatikana amani na maendeleo. Rais wa Angola Huao Lorenzo ametoa wito pia kama mpatanishi wa ugomvi kati ya Rwanda na Kongo kwa pande zote kusitisha ghasia. Anasema kwamba marais Felix Tshisekedi na Paul Kagame wamekubali kukutana kwa mazungumzo ya ana kwa ana bila kutoa tarehe kamili ya mkutano huo. Basi ni matumaini kwamba viongozi hao wakikutana, ghasia zinaweza kumalizika. Tunakamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani. Usiondoke kando ya redio yako, tutarudi hivi punde na Kwa Undani. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Basi moja kwa moja tunaelekea hadi Mombasa ambako, ambako nchi kadhaa ikiwepo Kenya zimeripoti maambukizi mapya ya ugonjwa wa COVID-19 na hasa hatua za haraka zinazochukuliwa ni pamoja na kuwachanja watu zaidi ili kupata kinga dhidi ya ugonjwa huo. Serikali ya Kenya imeanza kutoa tena takwimu za kila siku ili kuhamasisha wananchi, ambapo Rais Uhuru Kenyatta amesitiza umuhimu wa chanjo. Tunaungana na wenzetu katika studio za VOA mjini Mombasa, Salma Muhamed na Josphat Kioko kutupa zaidi juu ya hali hiyo. Asante sana. Serikali ya Kenya imetangaza rasmi kwamba ugonjwa COVID wa COVID-19 umeanza kurejea humu nchini katika muda wa siku chache zilizopita, na maambukizi yameanza kuripotiwa, wakitoa ripoti za kila siku ilivyokuwa wakati COVID-19 ilikuwa imehangaisha katika kipindi cha miaka miwili iliyopita. Sasa takwimu zimeanza kutolewa tena. Ipo kamati ya kitaifa ya dharura ambayo imetwikwa jukumu hilo, na inasema bado inaendelea na shughuli zake kuarifu wananchi kuhusu maambukizi mapya yanayoripotiwa. Kwa leo Juni mosi wanasema ni siku ya 803 tangu walipoanza kutoa ripoti za kuangazia hilo, lakini zikasitishwa pale iliposemekana korona imepungua na imeanza kuondoka. Hivi karibuni wametangaza rasmi kwamba maambukizi yameanza kuongezeka kila siku, na wapo watu wamelazwa hospitali na kila siku wanatoa ripoti ya watu kuugua au kupimwa na kupatikana wana virusi vya Covid 19, ikiwa ni takriban watu mia moja au zaidi ya mia moja kila siku, kwa mujibu wa ripoti hiyo inayotolewa na National Emergency Response Committee on Coronavirus. Utapata mengi zaidi katika kuangazia kwa undani kupitia vyombo vya habari. Wizara ya afya ya serikali ya Kenya hii leo imesema kwamba watu 94 wamepima virusi vya ugonjwa huo kutoka kwa sampuli ya 2590 iliyopimwa katika masaa 24 iliyopita kiwango cha chanya sasa ni asilimia 3.6 kutoka kwa visa hivyo 64 ni wa Kenya huku 30 wakiwa wageni na 59 ni wanaume 35 wakiwa wanawake na umri mdogo zaidi wa miaka tano kuendelea chini ni mtoto mmoja mwenye umri wa miaka 82 na mkubwa zaidi ni. Jumla ya kesi zilizothibitishwa kwa chanya ni uh, elfu mia tatu ishirini na tano na sabini. Na vipimo vya jumla vilivyofanywa hadi sasa ni milioni 3,672,769. Kwa upande wa usambazaji wa kaunti baada ya serikali kuanza kutangaza rasmi kwamba ugonjwa huu huenda ukawa tena ni tisho, watu wameonekana wakishikwa na mafua ambayo utasikia wataalamu pale wakizungumza zaidi. Yasemekana watu wengi wanapata matibabu pande za nyumbani wanakouguza mafua hayo, lakini kwa mno zaidi wale waliopimwa katika vituo mbalimbali vya afya nchini Kenya katika muda wa siku moja iliyopita ni takriban elfu hamsini na tatu. Na ndiyo maana baadhi yao wamepatikana na virusi hivi vya COVID-19. Rais Uhuru Kenyatta mwenyewe siku ya Jumatatu alitamka kwamba COVID-19 haijaisha na akaeleza Wakenya kuwa tahadhari zaidi waanze kurejelea kinga ambazo walikuwa wameweka hapo awali. Katika taarifa yake, Rais Uhuru Kenyatta alipokuwa akizungumza amesisitiza kwamba chanjo ni lazima, na Wakenya wamekuwa wakizembea au wengine wakikataa kwenda kupata chanjo dhidi ya COVID-19. Rais Huru Kenyatta amesisitiza kwamba ni lazima sasa watu warejelee mtindo wa kuchanjwa. Baada ya kumsikiza rais kidogo hapo, tutakuwa tunaungana na mtaalamu anayehusika na masuala ya utafiti kuhusu chanjo, na pia ametunga jukumu na serikali kusimamia lile jopo la chanjo zote za COVID-19. Utamsikia pale mwisho mwisho, lakini rais amesisitiza kwamba lazima Wakenya wabadilishe tabia yao wakijua ugonjwa bado upo. Wengi wanaona kama ugonjwa umepotea, hujapotea, na hiyo nataka nihimize, tafadhali, njia ya kujikinga ni chanjo, na ni vizuri kama Wakenya tusifikirie ya kwamba ugonjwa umeisha, turudi maisha ya kikawaida. Ni sawa, turudi maisha ya kikawaida, lakini tuwe tumechanjwa, kwa sababu hakuna kinga ingine. Rais Uhuru Kenyatta akizungumzia kuhusiana na hali ilivyo ya ugonjwa wa covid-19 hapa nchini Kenya. A, tukiangalia kwa undani zaidi kuhusiana na taarifa hiyo ya Wizara ya Afya ambayo imetumwa kupitia vyombo vya habari, inasema kwamba mpango wa huduma ya majumbani na kutengwa wakati hivi sasa umefikia idadi ya elfu hamsini na thelathini na moja wanatoka katika vituo mbalimbali vya afya nchini kote. Kwa bahati nzuri, hakuna mgonjwa aliyeshindwa na ugonjwa huo. Jumla ya vifo bado vinasalia katika idadi ya elfu tano na mia sita hamsini na moja kwa sasa. Kuna wagonjwa sita waliolazwa katika vituo vya afya huku 888 wako chini ya mpango wa kutengwa na utunzaji wa majumbani. Hakuna mgonjwa aliye katika chumba cha wagonjwa mahututi, hakuna anayetumia oksijeni ya ziada, na hakuna mgonjwa aliye katika kitengo cha utegemezi wa juu. Kabla ya kuungana na daktari Willis, tutapata kidogo taarifa kuhusiana na kampeni ya chanjo, ambapo kufikia Mei 31 ni kwamba jumla ya chanjo Milioni kumi na nane, laki mbili na ishirini, mia sita thelathini na nane zimetolewa kote nchini. Kati ya hizi milioni kumi na mbili, laki nne sitini na tisa elfu, mia nane sabini na tatu ni dozi zinazotolewa kwa watu wazima miaka 18 na zaidi. Vipimo vingine ni milioni moja, laki tatu sabini na tatu elfu, mia moja sitini na nane vinatolewa kwa awalio kati ya miaka kumi na tano hadi kumi na saba. 34492 ni chini ya miaka 15 lakini zaidi ya miaka 12, huku ni laki 343105 ambazo ni dozi za nyongeza. Jumla ya idadi ya chanjo zilizotolewa katika saa 24 zilizopita ni 1013 na 895, huku jumla ya watu waliopata chanjo kamili katika saa 24 zilizopita ni elfu tano mia tisa hamsini na mbili. Idadi ya watu wazima waliopata chanjo kamili ilikuwa ni asilimia 31. Serikali inajitahidi kutoa chanjo kwa walengwa watu idadi milioni 27246 na hili kufanua hilo zaidi juu ya chanjo dhidi ya COVID-19 na lile ambalo umemsikia Rais Uhuru Kenyatta akizungumzia pale kuhusu umuhimu wa hii chanjo ili kuendelea kukinga watu na ugonjwa huu. Sasa kwa njia ya simu tunaungana na Daktari Willis Akwale ambaye ni mwenyekiti wa jopo maalum ambalo linashughulikia chanjo dhidi ya ugonjwa huu. Karibu sana daktari, utupe kauli yako. Chanjo ni ya kuzuia maambukizi, chanjo siyo tiba ya maambukizi. Hilo ndio jambo muhimu kabisa. Hutaskangoja apate ugonjwa alafu anaanza kutafuta chanjo, itakana upate chanjo, maana inachukua karibu wiki nne ili kupatie ile kinga kamili. Kwa hivyo e, ushauri wa rais e, ni muhimu. Heri upate hiyo mapema ili uweze kujikinga vile tulitarajia katika msimu huu wa baridi e, msimu ambao tunakuwa na ugonjwa ule wa flu kuanza mwezi wa tano hadi mwezi wa saba hivi. Kwa hivyo tulitarajia tukiwa na flu, maambukizi ya ugonjwa wa korona yataenda kwa juu, na ndio sasa tumeanza kuona hivyo, tukaimiza wananchi kwamba ni muhimu wapate chanjo watu wengine wanasema walisha chanjwa mwaka jana waongezewe, ama waka, wakaena ile ile chanjo. Huchukua chanjo kwa kawaida inachukua karibu miezi sita, alafu ile kinga yake inaanza, faida yake inaanza kupunguka, kwa hivyo mwili inaanza kuwa inaweza pata tena ugonjwa wa korona. Kwa hivyo kama mtu alipata chanjo mbili na sasa ni zaidi ya miezi sita tangu apate chanjo ya pili, ni muhimu kabisa, maana tukipata hii wimbi ili wimbi likikuja, so wale ambao wamepitisha miezi sita kabla wapate chanjo watakuwa katika ile hatari ya kupata maambukizi makali ya ugonjwa wa korona. Mikakati gani mmeweka kama serikali sasa kuona kwamba watu wanajitokeza na hii habari inawafikia? Cha muhimu ni kwamba sasa chanjo tuko na zaidi ya chanjo dozi milioni kumi hapa nchini ambazo bado hazijatumika. Hilo ndio la muhimu, na chanjo hizi zinapatikana kwa zahanati nyingi kote nchini mnasikia katika vyombo vya habari tuko na kampeni ya kuhimiza wananchi wajitokeze kupata chanjo. Hiyo tunafanya, na baadaye mwezi huu tutakuwa na kampeni vilevile kuwahimiza wananchi wakuje. Cha muhimu sasa, ni kwamba wananchi wenyewe waamue kupata hiyo chanjo. Uh, Dr. Willis labda awali, kabla ya wimbi hili kuja, pengine tulikuwa tumefikia kile kiwango cha chanjo ambacho kama nchi tulikuwa tunastahili kufikia kulingana na pendekezo ama masharti ya WHO? Hatujafikia hicho kiwango eh. Lengo letu ni kufikia asilimia sabini ya wana, wale watu wazima kuwa wamepata chanjo pia Juni tarehe thelathini mwezi huu, lakini sasa hivi tuko katika kiwango cha uh, asilimia karibu thelathini na moja, kwa hivyo tuko kwa umbali jambo ambalo limefanya turudi nyuma ni kwamba wananchi wanafikiri ugonjwa wa korona uliisha, maana maambukizi yamekuwa kwa kiwango cha chini, wakadharau kuja kuchukua chanjo. Muna mipango gani labda kwa wale wananchi ambao wamekuwa na msimamo mkali ya kwamba hawatawahi kupigwa chanjo? Kupata chanjo siyo lazima, sisi tumesema ni kwa hiari ya mtu mwenyewe afanye uamuzi. Hatuwezi lazimisha mtu yoyote kupewa chanjo ya korona. Sisi ni kuendelea kupatiana mafunzo, kuhimiza wananchi wajitokeze na kuhakikisha kwamba chanjo zinapatikana. Na labda ni mpaka ngapi ndio mtu aseme hii ndio ya mwisho? Kwa wakati huu ni ugonjwa mpya, tunaendelea, wanasayansi wanaendelea kuangalia vile hizi virusi zinafanya, na tukifika kiwango ambacho tutaelewa kwamba labda dosi nne zimetosha, ama ni dosi moja kila mwaka, hiyo ni mambo ambayo tutaeleza wananchi kwa wakati huo, lakini kwa sahizi hii ni ugonjwa mpya na mambo mengi yanajitokeza kula kuchao. Nimeona hii iliyopita watoto mlichanja mpaka miaka kumi na tano kwenda juu. Sasa mm, watoto wadogo ambao watazidiwa na wako chini ya miaka kumi na mitano itakuwaje? Kwa wakati huu tunachanja miaka kumi na tano kwenda juu, lakini labda hapo karibuni tutaanza miaka kumi na mbili ikiwa tutapewa ile mwelekeo na ile inaitwa Pharmacy and Poisons Board hapa Kenya. Dokta Willis, kwa nini watoto wachanga hamua chanji na saizi? Kuna kisa kimetokea kimoja cha watoto ambao wako chini ya umri wa miaka kumi hmm na tano. Ni kwa sababu hiyo chanjo haijaidhinishwa kutumika. Maana kuidhinishwa ni lazima wanasayansi waangalie zile rekod takwimu, lakini kwa wingi, wakati chanjo ilianza ilikuwa kwa watu wazima. Sio kusema kwamba chanjo ni mbaya kwa watoto, lakini haijapata zile tunaita takwimu ya kuonyesha kwamba iko salama ahili zitachunguzwa na ionyesha iko salama basi tutaanza. Wanaweza pata, lakini vile tumeona maambukizi mengi iko katika watu wa umri wa miaka hamsini kwenda juu. Kwa watoto ni wachache hii ugonjwa, hata ukiangalia takwimu, vifo vingi na visa vingi viko katika watu wa umri wa um, miaka hamsini kwenda juu. Haya basi, kwa muktadha huo, umepata maelezo kutoka kwa daktari. Na basi kumalizia kidogo tu, tuweze kuangalia maeneo ya jirani ambapo tuone bara la Afrika kupitia jarida la mtandao la AllAfrica.com linasema kwamba kufikia Juni mosi kesi zilizothibitishwa za COVID-19 kutoka nchi 55 za Afrika zilifikia kiwango cha milioni 11,726,101 huku chanjo milioni 300 takriban zimetolewa katika bara zima. Vifo vilivyoripotiwa barani Afrika 253954, na, na, na watu milioni 9 takriban wamepona. Afrika Kusini ndiyo iliyo na visa vingi zaidi vya visa takriban milioni 4 na watu 101190 walikufa. Nchi nyingine zilizoathirika zaidi ni Moroko, Tunisia, Misri, Libya, Ethiopia na Kenya ikiwa na idadi ya takriban laki tatu na kufikia hapo, basi tunakushukuru sana kwa kuungana nasi. Tuwarudishe kwa wenzetu Washington. Basi mpendo msikilizaji, asante sana kwa pamoja nasi, ndio tunafikia mwisho wa kwa undani hii leo. Nahodha wako mimi Abdu Shakur Abud, mwongozi wa matangazo alikuwa Saida Hamdun, tukisema asanteni, msikose kwa nasi wakati mwingine, kwa herini. Asante sana kwa muda ulionipa, wakati tukiwa na wewe, wakati tukisikiliza marudio ya kipindi cha kwa undani kutoka hapa Washington DC, hadi wakati mwingine. Jina langu Harrison Kamau, nikikutakia furaha, fanaka na baraka popote ulipo. Kwa heri ya kuonana. Navuka mipaka tu, sio shida, hapa ni furaha tu, yeah.