Marka mahaa lagayaba eh. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki tunatangaza pia katika mita bend 19, 22, 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 Kaya FM Mombasa, na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayowakaribisha hii leo ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Abdu Shakur Abud. Viongozi wa nchi za Jumuia ya Kiuchumi Afrika Magharibi, ECOWAS, wameamua kutotangaza vikwazo vipya dhidi ya serikali tatu zinazoongozwa na wanajeshi huko Afrika Magharibi, wakati viongozi wa mapinduzi wa nchi hizo wakisitiza kubaki madarakani. Rais wa kamisheni ya ECOWAS, Jean Claude Kasi Bru, amesema viongozi 15 wa jumuia ya maendeleo ya kiuchumi Afrika Magharibi wamekubaliana kukutana tena Julai tatu kabla kuamua juu ya kuziwekea vikwazo nchi hizo tatu zilizositishwa wanachama wake. Hata hivyo, baadhi ya maafisa waliohudhuria mkutano uliomalizika Jumamosi usiku mjini Akra, Ghana, wanasema viongozi hao hawa, hawakuweza kukubaliana hasa kuhusiana na vikwazo dhidi ya Mali. Kwa upande wake, rais wa Nigeria Muhammadu Buhari amewahimiza viongozi wenzake kufikiria sana kwanza maisha ya raia wa kawaida watakaoathirika zaidi na vikwazo kabla ya kuchukua hatua yoyote. Taarifa ya ofisi yake inaeleza kwamba kiongozi huyu amesema kwamba tangu mkutano wa mwisho wa kilele wa ECOWAS hakuna mafanikio muhimu yaliyopatikana kuhusiana na ratiba ya kuitisha uchaguzi na kurudisha utawala wa kidemokrasia huko Mali, Guinea na Burkina Faso. Viongozi wa mapinduzi katika mataifa hayo matatu wametangaza kipindi cha mpito kuelekea demokrasia kirefu zaidi kuliko vile viongozi wa jumuiya hiyo wangelipendelea kuona. Watu 59 wa kabila la Rohingya wamepatikana katika kisiwa cha Koh Dong nchini Thailand, wakisema wameachwa hapo na walanguzi wa kusafirisha binadamu baada ya kuahidiwa wanasafirishwa hadi Malaysia. Luteni Jenerali Surache Hapkan wa kikosi cha polisi cha Thailand amesema miongoni mwa watu hawa waliopatikana kuna watoto watano. Surachet anasema wamepatiwa msaada wanaohitaji wa dharura na uchunguzi unafanyika kujua ikiwa kweli hao ni waathiriwa wa biashara haramu ya binadamu au waliingia nchini humo kwa njia zisizo halali. Polisi wa Thailand wanasema kwamba watu hao wanaweza kushtakiwa kwa kuingia kwa njia zisizo halali na kuweza kurudishwa Myanmar ikilazimika. Baadhi ya watu hao Waislamu wa Kirohingya wamewaambia maafisa wa polisi kwamba boti yao ilikuwa miongoni mwa vyombo vitatu vilivyokuwa nawasafirisha watu 178 waliokimbia Myanmar na Bangladesh baada ya kumlipa mwamala dola 1,300 kwa ajili ya safari yao. Kulingana na taarifa ya polisi wa Thailand, watu 119 katika boti mbili za mwanzo walisimamishwa na kukamatwa na maafisa wa usalama wa Malaysia, na hapo ndipo wafanyakazi wa boti la tatu wakaamua kuwashusha abiria hao kwenye kisiwa cha Kong Dong na kuambia kwamba wameshawasili Malaysia. Waziri wa utalii wa Saudi Arabia Ahmed Al Khatib ametangaza leo Jumapili kwamba wana lengo la kuongeza idadi ya watalii wanaotembelea taifa hilo la kifalme kwa mara tatu zaidi mwaka huu wa elfu mbili ishirini na mbili wakati masharti ya kupambana na janga la korona yanapunguzwa na mahujaji wakiruhusiwa kurudi kutekeleza nguzo ya tano Islamu, haji. Al-Khatib anasema wameshuhudia ongezeko la watalii wa ndani kati ya mwaka elfu mbili na ishirini hadi elfu mbili ishirini na moja pale maafisa walipoorodhesha watalii milioni sitini na nne wa ndani, na hivyo kuonekana sekta mpya ya utalii ya Saudi Arabia na hivyo kuokoa sekta mpya ya utalii wa Saudi Arabia kuporomoka. Saudi Arabia imeshangaza dunia ilipotangaza lengo la kuwavutia watalii milioni mia moja ifikapo mwaka elfu mbili thelathini mojawapo malengo makuu ya mwanamfalme mrithi Muhammad bin Salman katika mageuzi yake yenye lengo la kuondoa hali ya taifa hilo kutegemea mafuta peke yake na kupanua uchumi wake katika sekta nyinginezo na kufungua milango ya masoko yake kwa nchi nyingine za dunia mwezi ujao maafisa wa taifa hilo wamepanga kuruhusu watu milioni moja kuingia nchini kwa ajili ya haji baada ya miaka miwili ya kuweka masharti makali ya kupambana na virusi vya korona na kupunguza sana idadi walioruhusiwa kutekeleza ibada hiyo ya kiislamu habari za dunia zinaojia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc Shirika la afya duniani WHO linasema kwamba watu 780 wamepimwa na kupatikana na virusi vya monkeypox katika nchi 27 zilizojulikana kuwa na ugonjwa huo duniani. Shirika hilo hata hivyo, linasitiza kwamba hakuna hatari ya kuenea ugonjwa huo katika nchi nyinginezo, ambako kitisho ni katika kiwango cha wastani. Watu wachache kabisa waliripotiwa kulazwa hospitali kutokana na ugonjwa huo. WHO imeorodhesha mataifa yaliyogundua virusi hivyo na miongoni mwa yale yenye wagonjwa wengi zaidi ni Uingereza, Hispania, Ureno, Kanada na Ujerumani na nchi zinazotagwa na nchi zinazotajwa kuwa sugu na ugonjwa huo ni za Afrika ya kati na magharibi. Na hadi sasa WHO inasema kuna watu 66 pekee waliofariki kutokana na ugonjwa huo katika nchi hizo sugu, lakini hakuna kifo kilichoripotiwa katika nchi zisizo sugu na ugonjwa huo. Wiki iliyopita WHO ilikuwa na mkutano kupitia mtandao kati ya wataalamu 500 na wajumbe 2000 waliohudhuria ili kujadili habari zilizopo kuhusu monkeypox na mwanya uliopo wa kufahamu ugonjwa huo na kufanya utafiti zaidi kujua lengo lake na kujua namna ya kutibu ugonjwa huo. Vyombo vya habari vya Nigeria vinaripoti kwamba watu waliokuwa na bunduki wameshambulia ibada ya Jumapili leo kwenye kanisa moja katika mji wa Owo kusini magharibi mwa nchi na kuwaua watu kadhaa. Msemaji wa polisi wa jimbo hilo Ondo Funumiliayo Ibuku amesema watatoa taarifa karibuni kuhusiana na shambulizi hilo kwenye kanisa la katoliki la Saint Francis kwani hadi hivi sasa hawana habari kamili. Vyombo vya habari vya Nigeria vinasema washambuliaji waliingia kwenye kanisa na kufyatua risasi pamoja na kulipua vipulizi. Gavana wa jimbo hilo anasema anarudi nyumbani kutoka mji mkuu wa Abuja baada ya kutokea shambulio hilo lisilojulikana limefanywa na kundi gani na Moroko inaanza hii leo kuwapokea raia wake wanaoishi katika nchi za Ulaya kwa likizo, baada ya masharti ya kupambana na janga la virusi vya korona kuzuia mojawapo ya usafiri mkubwa kabisa duniani ya watu kutoka bara moja hadi jingine. Usafiri mkubwa wa mwisho kama huo ulifanyika mwaka 2019 pale watu milioni tatu laki tatu na zaidi ya magari laki saba kuvuka ujia wa Jibolta kati ya Hispania na Moroko. Mwisho wa habari za dunia kutoka Sauti Amerika Washington. Naam, msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA, karibu katika kipindi cha salamu na muziki. Anayekukaribisha siku ya leo naitwa Mkamiti Kibayasi, na bila ya kupoteza wakati, basi moja kwa moja naanza kusoma kadi yako, wewe Ngalama Maluta wa Isolo, Magu, Mwanza, Tanzania. Salamu zako nasema ziende kwa Nazael Madede, na Mala Joas, Mwikanwa, Mahudi, Deus Ngaya, Chinga Mwaminifu, Kasore Luhindukira, Kabanzi Jean, Jarin Mwalembe Machenji Lupembe, Simon Shaur Baba Ombeni, Emmanuel John Machungwa, Joas John, Rashid Fasto, Emmanuel Charles Mak Masai, Kashinje mjomba wa watu badhi, Juma Okazuri, Moshi, za moyoni Haonga na Simon Shaur Baba Ombeni, pokeni salamu baada ya kusoma salamu hizi za Ngalama Maluta wa Isolo, Magu, Mwanza, Tanzania. Sasa nakamata kadi yako, wewe unaitwa Abubakar Ngeresi kutoka Tamtam Salam Klabu Sanawari, Kilimani, Arusha, Tanzania. Salamu zako unasema ziende kwa mke wako mpenzi popote pale alipo. Salamu unasema pia ziende kwa Letisia Shilogile, Machenji Lupembe, Jafari Kopo, Andrea Sangawe, Musa Mjengi, Maria Bura, Frenki Shayo, Shilinde wa Shilinde, Mkuyi Shilinde, Mwikanwa Mahudi, Emmanuel John Machungwa, Sadik John Mbuga, Peter Bucheyeki, Mzee Joseph Sindano, Joseph Asenga, Emmanuel Charles Hango Maharu, kanyonyi wa Kanyonyi, rachi wa Rachi, mkankule wa Mkankule na Faustin Stefano, pokeni salamu. Haya, nakuita wewe waziri wa mambo ya salamu, unasema wewe ni Deus Masunga Buhungu, kila unapatikana huko Sikonge, Tabora. Salamu zako unasema ziende kwa mtoto Masunga Deus, Bebi Masanja Deus, Malkia Kundi Deus Biasha Shaban Ali Nasor Maziku wakiwa Tabora. Salamu anasema ziende kwa Mchana Jei, Mchana Sali, Bunzali Sali, Fikiri Dario, Gakala Rutahi wa Busisi, Gaza Boi, Kilaka Mage, Mbise Majali wa Busisi, Sayenda Mabula Magesha, wote hawa wakiwa Tanzania. Baada ya kusoma salamu hizi kutoka kwa waziri wa mambo ya salamu Deus Masunga, ukiwa huko Sikonge, ni wakati wa kupata burudani ya muziki. Basi ni kutoka kwa Mario akishirikiana na Jovio wanakuambia mi amor. Bebi, hakuna mwingine Kwa msikilizaji unayefungua redio yako hivi sasa, unasikiliza kipindi cha Salamu na Muziki kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka mjini Washington DC, ndani ya studio namba 15. Ndivyo mambo yanavyokwenda, ninakusomea salamu zako za muziki zikiambatana na burudani ya muziki. Eric Masawe, hujasema unapatikana wapi. Salamu zako unasema ziende kwa Filbert Jonathan Kinshambi, Wilfred Tambwe Ngusa mleba wa Igunga, salamu unasema ziende kwa Mpimbwe, Katavi. Salamu unasema ziende kwa Magufuli jikono jandama wa Itete, Malinyi. Jafet Maembe wa Ugala, Katavi, aliyowasalimia ni Eric Masawe. Baada ya kusoma kadi hiyo, hivi sasa Felician, na kuita wewe Gerard Felician, unapatikana Dar es Salaam nchini Tanzania, umemsalimia Inosensi ya Gabriel akiwa Mon Hananasif. Umemsalimia Angel Felician akiwa Dar es Salaam, Antipas Mpemba akiwa Sinza. Salamu ziende kwa Shukuru Gerard au Baba Angel wa Kariakoo. Unasema salamu pia zimfikie Teofil Mchalo akiwa Karatu. Vilevile vile umemsalimia Ruwaichi Angel popote pale alipo na kuita wewe si mwingine wanajiita Nazareth Mwakipembe, ujasema unapatikana wapi? Salamu zako ziende kwa Nyanda Mayala, Rutahiwa Salum, Busisi Filbert, Jonathan Kienshambi, Juma Yasin. Salamu ziende kwa Leticia, umemsalimia Fojei mwa Mloka. Haya basi, na kamata kadi yako. We unajiita lenga chapati, unasema unapatikana pande za Tanzania. Tanzania ni kubwa, lakini wapi? Haya lenga chapati, salamu zako ziende kwa Maige Mbona Ntemi Semi, umemsalimia Ali Kimanta, Asha Shobari Matibia Ndobe, umemsalimia Doto Kushanga na Onyali. Onyali apokee salamu mahala popote pale alipo. Mariam Kapambwe, ukiwa Nyakato, Mwanza, Tanzania, salamu zako nasema kwanza kabisa ziende kwa mama yako kipenzi rafiki yako Mwajabu, ukiwa naye hapo Mwanza, Tanzania. Umemsalimia baba yako mzazi Bwana Kapambwe akiwa Tabora. Umemsalimia mama yako mdogo, mama Kisiu, akiwa safarini Mwanza. Umemsalimia mumeo, baba Fadhili, ukiwa naye hapo Mwanza. Salamu unasema ziende kwa mdogo wako Tatu akiwa Mwanza. Umewasalimia watoto wako, kwanza kabisa unasema Light Heaven akiwa Mwanza. Umemsalimia mtoto Aika akiwa Mwanza. Umemsalimia Fadhili akiwa safarini Manyara, apokee salamu, bila kumsahau Binti Mwanaisha akiwa Tabora pokee salamu. Jambo, anasema tusalimiane kwa njia ya salamu na VOA Swahili. Miriam Loi wa Masawi, Kondoa, Tanzania, salamu zako anasema ziende kwa baba yako mzazi, mzee Idi Isa Kimolo akiwa hapo Masawi, Kondoa, familia yako Mama Hashim Juma akiwa Negamsi Babati, umemsalimia Alhaji Sheikh Mohamed Kadidi wa mkoa wa Manyara, umemsalimia Amina Mlachi popote pale alipo. Yahya Muhamed Shebe wa Mombasa, Kenya, umemsalimia Khamisi Hashim Bilali wa Mtwara. Azidu Akida akiwa Tanga, Tanzania. Tupate burudani ya muziki hivi sasa, ni Harmonize akishirikiana na Ibra Kibao chao wanakuambia mdomo wanaokesha oh, mm -hmm, wakiomba twachane, wanaopaka rangi pepo ufenkuzike tuzikane, kisha tukakutane kwa pepo, sina chanya tugandane, kisha tuzidisha tempo Ndivyo mambo yanavyosonga mbele. Akiondoka Harmonize na Ibra na kibao chao mdomo kinanipa fursa mimi hapa mkamiti kibayasi kukusomea salamu zako, na hivi sasa basi nashika salamu ambayo jina la juu linasomeka ni Muhammad Mubarak anataka salamu ziende kwa Shirali Fadhil Juma bin Karim, Yahya Ali Idrisa, Ali Amin binti Konga akiwa Zanzibar, Amina Mlacha wa Dar es Salaam, Khalifa Guka wa Masange, Kondoa, Idi Juma Idi Hashim Juma na Zaina Juma mkiwa Dar es Salaam pokeeni salamu. Babu Isa Juma ukiwa Mwanza Tanzania, salamu ziende kwa Mohamed Saidi Hatibu na Mzee Isa Nau wakiwa Masawi Kondoa. Omari Maguo almaarufu Ranjit mkulima wa vitunguu Mnenia Kondoa pokea salamu. Goligota Magabe mkono wa GGM unit Geita Tanzania salamu zako nasema ziende kwa wafuatao King Majuto, Victor B Mselabuye, salamu ziende kwa King Obedi, Zenobi, Baraka Maganga, Mzee Joseph Sindano, James Tano na Thomas, pokeni salamu popote pale mlipo. Nakamata kadi yako wewe Vasco Mwakyusa wa Stamiko Kiela Mbeya Tanzania. Habari za Kiela huko Tanzania. Bila shaka basi hali ya hewa huko Mbeya ni shwari kabisa. Nami hapa nasoma salamu zako nasema kwanza kabisa ziende kwa mtangazaji wa salamu na muziki. Nasema shukrani sana Vasco Mwakyusa ukiwa Stamiko Kiela Mbeya. Vilevile unasema salamu zimfikie tumpale Noeli mwa salamu ziende kwa Gwamaka Noel Mwakiolo, salamu ziende kwa Hilda Kibona, Isaac Kibona, Matrida Kagesieko, Kanyeka apokee salamu. Wamemsalimia Avitus Kamugisha, Rajabu Ngwambe, Eliud Nandi Amandi William yataka moyo, pokea salamu. Salamu pia ziende kwa Maiko Kiadondola, Goodluck Mwakalebela, na salamu pia ziende kwa wasikilizaji wote wa kipindi cha Salamu na Muziki cha VOA Swahili bila shaka basi wasikilizaji hao wote wamekupata vyema kabisa, Vasco Makiusa, ukiwa Stamiko Kiela, Mbeya. Baada ya kusoma kadi hiyo, hivi sasa basi nakamata kadi si mwingine, anajiita Salome Daniel Elias. Unasema salamu ziende kwa Mashaka Sube, Mariam Lutemagula. Salamu unasema ziende kwa Mpelwa Sekela, salamu ziende wa baba lao Majuto wa Majuto apokee salamu vilevile. Salamu unasema ziende kwa Kennedy Mpemba, popote pale alipo, apokee salamu na baraka mganga. Haya msikilizaji, na mpaka hapa ndio nakamilisha Kipindi cha salamu na muziki kutoka VOA Swahili mjini Washington DC. Walikuwa nami Mkamiti Kibayasi, nasema shukran kwa kunisikiliza na panapo majaliwa tukutane tena kwenye vipindi vijavyo vya VOA Swahili. Sikiliza wimbo huu kutoka kwa Omalai. Asante sana Mkamiti Kibayasi kwa mziki mzuri na salamu za wasikilizaji wetu. Bila shaka wataendelea kutoa salamu zao. Kwa hivi sasa, mimi Abdu Shakur Abud na kusomeni muktasar wa habari hapa studio. Viongozi wa jumuia ya kiuchumi ya Afrika Magharibi, ECOWAS, wameamua kutotangaza vikwazo vipya dhidi ya serikali tatu zinazoongozwa na wanajeshi, wakati viongozi wa mapinduzi wa nchi hizo wakisisitiza kubaki madarakani. Viongozi hao wamekubaliana kukutana tena Julai tatu na kuendelea na mazungumzo na viongozi hao wa kijeshi kutafuta mwelewano na maridhiano. Watu hamsini na tisa wa kabila la Rohingya Waislamu wamepatikana katika kisiwa cha Koh Dong nchini Thailand wakisema, wameachwa hapo na walanguzwa kusafirisha binadamu baada ya kuahidiwa kwamba wanasafirishwa hadi Malaysia. Luteni Jenerali Suracha wa polisi wa Thailand amesema miongoni mwa watu hawa waliopatikana kuna watoto watano. Moroko imeanza hii leo kuwapokea raia wake wanaoishi katika nchi za Ulaya baada ya masharti ya kupambana na janga la virusi vya korona kuzuia mojawapo ya usafiri mkubwa kabisa duniani wa watu kutoka bara moja hadi jingine. Usafiri mkubwa wa mwisho kama huo ulifanyika mwaka elfu mbili kumi na tisa pale watu milioni tatu laki tatu na zaidi ya magari laki saba kuvuka ujia wa Gibraltar kati ya Hispania na Moroko. Maafisa wanasema kuanza tena kwa safari hii kati ya nchi hizo bila haifanyiki tu kutokana na kupunguka masharti ya COVID-19, bali pia kutokana na kuimarika kwa uhusiano kati ya Madrid na Rabat, kutokana na ugomvi uliokuwepo kuhusu Sahara ya Magharibi. Wizara ya utalii ya Saudi Arabia, uh, waziri wa utalii wa Saudi Arabia Ahmed Al-Khatib ametangaza leo Jumapili kwamba ana lengo la kuongeza idadi ya watalii wanaotembelea taifa hilo la kifalme kwa mara tatu zaidi ya mwaka huu 2022, wakati masharti ya kupambana na janga la korona yanapunguzwa na mahujaji wakiruhusiwa kurudi kutekeleza nguzo ya tano ya Uislamu. Karibu watu milioni moja wataruhusiwa mwaka huu kwenda kutekeleza haji huko Maka. Mwisho wa muktasar wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1:30 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika vita zile zile. 29, 22, na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandey Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.