Strong. <laughs> VOA one. Kutoka Studio kumi na tano, hii ni VOA Express. VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, saa zikiwa ni kumi na nusu jioni, saa za afrika Mashariki. Jina langu Harizon Kamau, nikiwa nimechangamka kweli hapa studioni, naye mwenzangu Kennes Bwire, kitambulisho tosha msikilizaji kwamba tunakuletea habari ambazo zimeenea siku nzima, pamoja na burudani na maswala mengine ambayo unataka kujua wewe, wakati unajitayarisha kukamilisha shughuli za siku. Kweli kabisa. Na baadhi ya mambo tuliyokuandalia leo, siasa zikiendelea kutokota nchini Kenya. Je, usemi wa wagombea wadogo mno upande wa miaka uh, kwenye ofisi kuu, yani ya pale juu kabisa ya urais, labda wanasema nini kuhusiana na hali ilivyo kufikia sasa? Msifurahia siasa za pesa mingi. Huyo mtu mtu mwenye amefanyia pesa yake kazi hawezi peana pesa vile mnataka. Mm-hmm, haya hata hmm, tutasikia kwa kina mambo ya pesa. Huwezi kuja, kuja tu na pesa, unaweza kupeana ambazo zimekuumiza sana. Kweli hapo, tutaelewa kabisa, ni ufafanuzi wenyewe tutaupata, na vilevile mm, sijui nao, maoni yanatolewa mengi kuhusiana na kauli ya Uingereza kusema kwamba vyuo vikuu vya Afrika hata kimoja hakuna mwanafunzi ki wake atapata kibali cha kufanya kazi Uingereza, labda awe ametoka vyuo ambavyo viko nje ya Afrika. Hilo nalo tutaliangalia kwa kina. Ndani ya vyuo Express wanasema kila mtu ashughulike na ya kwao right? Haya tutawasikia lakini, um, tutawasikiliza pia ushauri kuhusiana na masuala ya uzalendo na kijana kujihusisha katika maendeleo. Kando na hayo, tuna mziki na tuna burudani na tuna wanamziki ambao ni na barazani. <laughs> Ah, yani ni mengi sana. <laughs> karibu popote ulipo, tutakukaribisha basi. Tutasafiri pamoja kwenye Vue Express. Naona vizuri Bwire, mara moja tuanzie kwenye siasa ambazo zimeshika kasi kweli nchini Kenya, na walikuwa na wagombea wengi sana huko Kenya ambao walikuwa na mezea mate kiti kikubwa zaidi cha kuongoza taifa, na maanisha kiti cha urais. Kulikuwa na wagombea urais 55 lakini, baada ya mchujo, wengi wametupwa kulingana na stakabadi za masomo. Wengine wakaambiwa hapa hamjapata sahihi za kutosha, wengine sababu kadhaa. 55 wagombea ukiwa na wagombea wenza wengine hamsini na tano, hiyo ni mia moja na kumi, sio? Wamebaki wagombea wa urais wanne hmm, na wagombea wenza wanne, yaani wanane. Baloti, ba, balot, eh, ba, balot paper, karatasi la kupigia kura yeah, kwa upande limesalia wa rais, fupi sana kwa upande wa urais mm -hmm. kati ya hawa ni wagombea wenza wanawake watatu, mgombea mwenza mwanaume mmoja mm -hmm. Lakini wote wagombea urais ni wanaume naam. Azimio la Umoja linaongozwa na Raila Odinga, mgombea mwenza ni Martha Karua. UDA Party mgombea urais William Ruto, mgombea mwenza Rigathi Gachagua no. Nimemtamka vizuri, he, sio? Roots Party George Wajakoya, mgombea mwenza Justina Wambu, Wambui. Agano Party David Mwaure Waihiga na mgombea mwenza Ruth Mutua. Sasa kuna mgombea mwenza mwanamke ambaye ni umri wa chini zaidi wa Roots Party George Wajakoya, akiwa ni anaendesha na anaongoza chama hicho Roots Party, anaitwa Justin Wangoi wa Mae. Nimezungumza naye kwanza, nikataka kumuuliza, kama kijana, sera gani anahisi nchini Kenya katika uchaguzi wa sasa vijana wanastahili kuzingatia sana, kwa sababu kila mtu anakuja na ahadi zake, sara zake, na kumwambia jinsi atakavyobadilisha maisha yake ilivyo katika siasa za Kenya pia kuna nyingi, Kenya wa anafi, taxes pesa zinachangia zaidi aliye na nyingi ndi anapigiwa makofi. Wangoya anasemaje? Wakenya mujue kuuliza hawa watu. Mtu akikwambia anakupatia 6000 per month hiyo ni kumaanisha wataongeza taxes na hapa wataenda mkopo. Waulizeni watatoa pesa wapi? Pia corruption. Watu wamekuwa hivi wanachukua pesa za serikali wana, wana, ndio wanakimbia serika, wanakimbia kwa siasa. Tumejaribu kubadilisha mtazamo wa Mkenya na tunawaambia msifurahie siasa za pesa mingi, huyo mtu mtu mwenye amefanyia pesa yake kazi hawezi peana pesa zile mnataka Haya, na Wangoya anasema vilevile kwamba wamekuja na sera ambayo ni mbadala sana, ambao si wanasiasa wengi katika nchi za Afrika wanazungumzia. Zaidi wana mbinu mbadala ya kutafuta pesa kuiletea nchi hiyo, kwamba nchi za Afrika sahizi zina madeni mengi, zinadaiwa, lakini hazina mpango wa kurudisha pesa hile. Je, yeye na chama chake wana mpango gani kuhakikisha kwamba Kenya inapata pesa Ukiangalia buire eh, kule kwanga na zile global market eh? Venye kuko sahii ukiana ile farm prices ya majani chai ama farm prices ya kahawa, kilo moja inaenda kwa shilingi ishirini na tatu. Kilo moja ya, ya hemp industrial hemp inaenda for one hundred and fifty thousand per kg farm gate price. Kwa hivyo kuile tu hata biashara, najua biashara hawa wanabiashara wanatuambianga pia sisi tunajaribu kuwambia Wakenya, tumewaona wakulima wakikasirika na wanang'oa miti ya kahawa juu hawakuna pesa wanapata. Tumambia, tuna, leta, tuangalie focus sasa concern? Concern. Kwa hivyo vimea ni mingi, lakini tunaangalia ni ipi itaweza kupatia Mkenya pesa ambazo ataweza kujisiri na kujitimu katika maisha yake. Kama uh, swala la bangi na kilimo cha bangi katika nchi za Afrika si swala la mzaha. Wengi wanahisi kwamba bangi ni mmea ambao utaathiri fikira za vijana na kuharibu maisha ya vijana, lakini hawa wanasema hapana, bangi tunayotaka kulima ni bangi ya kimatibabu, kima mm. na itakomboa uchumi, itakomboa uchumi. Basi, <laughs> tutabaki kuona ya <laughs> namba kwenda. <laughs> Kwa kweli eti gunia, gunia moja la bangi linaweza likasaidia kujenga barabara nzima. Wapiga kura wenyewe wataamua, wapiga kura wataamua. Basi tuende kazi I'm again, Nakwambia ni fire boy nasikia kibao hicho Peru, Peru, Peru. sauti nyororo sana, mambo yanaenda fiti sana ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Basi Uingereza hivi karibuni imetoa orodha kwa vio vikuu ulimwenguni ambavyo wanafunzi wake wanaruhusiwa kupata vibali vya muda vya kufanya kazi kwa miaka miwili nchini humo. Hata hivyo, kwenye orodha hiyo hakuna chuo hata kimoja kutoka barani Afrika. Baadhi ya vyuo hamsini vilivyoorodheshwa na Uingereza, zaidi ya darzeni mbili vipo hapa ndani ya Marekani, huku nyingine zikiwa kule Canada, Japan, Ujerumani, China, Singapore, Ufaransa na Sweden. Basi kufuatia hatua hiyo, tunaye Profesa Chacha Nyagoti Chacha tukitaka kujua ni kwa nini labda pengine vyuo vya Afrika vimewekwa nje ya orodha hiyo. Profesa Chacha, unafikiri ni kwa nini hilo? Wakati mwingine huu, um, ni mitazamo tu ya watu wa Ulaya, waingereza hasa, wakati mwingine wanafikiria waafrika hawana uzoefu na umilisi wa kutumia lugha ya Kiingereza unahitajika kuwe na uelewano mzuri. Kwa sababu hiyo ni taasubi ambayo imechangia wakati mmoja. Kwa mfano, wakati Uingereza walikubaliana na Kenya kwamba kwa wataruhusu wahudumu wa hospitali yaani asi wafanye kazi, walikuwa hapa mtihani wa Kiingereza hapa na wanawaangusha Nam, haya, hilo linaeleweka Profesa, lakini labda pengine kuna uhusiano wa kisera kati ya mataifa yaani ya Afrika na Uingereza na je, huenda hali hii ya kisera aa, sana sana ndio imechochea hali hii na wala sio viwango vya elimu vya Afrika kisera? Na ni lazima, unajua mahusiano kati ya vyuo vikuu vya Afrika na vyuo vikuu vya Uingereza kwa mfano yanahitaji kuboreshwa zaidi, kwa sababu kwa kipindi hiki tunachozungumzia ni kama baadhi ya mahusiano ya, ya kidogo. Asante sana profesa, labda pengine uh, mjadala huu unavyoendelea zaidi, Bwire itabainika ni kwa nini vyuo vikuu vya vi Afrika vimetengwa ni viwango vya elimu au ni kutofautiana kwa sera kati ya mataifa ya Afrika na Uingereza. Asanti sana Profesa Chacha Nyaigoti Chacha. Kumbuka kwamba matangazo haya pia yanapatikana kupitia mtandao wetu wa www VOA swahili com. Pale pia utapata vipindi vingine vyetu vya televisheni, vya redio na ujumbe mwafaka pia kupitia maandishi, yani gazeti letu pia likiwa pale ndani ya mtandao wetu. Sasa tupate habari za kimataifa. Korea Kusini na Marekani zimefanya maonyesho ya nguvu ya anga yaliyohusisha ndege ishirini za kivita siku ya Jumanne, ikiwa ni maonyesho ya karibuni ya ushirika wao wa nguvu za kijeshi huku kukiwa na dalili kwamba Korea Kaskazini inaweza kufanya majaribio ya nyuklia hivi karibuni. Mazoezi hayo yalifanyika kwenye bahari karibu na pwani ya magharibi ya Korea ya Kusini, yalikuwa ni majibu kwa Korea Kaskazini kurusha makombora manne ya masafa marefu siku ya Jumapili, Kulingana na taarifa ya wizara ya ulinzi ya kitaifa ya Korea Kusini. Shambulizi la Jumapili kwenye kanisa katoliki la Mtakatifu Francis katika mji wa Owo nchini Nigeria liliua watu ishirini na wawili na kujeruhi wengine hamsini. Afisa wa shirika la kitaifa la kudhibiti dharura amesema mapema leo. Washambuliaji wasiojulikana waliwashambulia waumini kwa bunduki na vilipuzi wakati wa misa ya Jumapili ya Pentecoste. Mamlaka hapo awali hazikutoa takwimu zozote za majeruhi, na ripoti za vyombo vya habari zinasema zaidi ya watu 50 wa waliuawa. Ni jambo la kawaida kwa takwimu zinazokinzana zinazo za waadhirika kujitokeza baada ya maafa nchini Nigeria. Mwandamanaji mmoja amepigwa risasi na kuuawa katika mji wa Obadman nchini Sudan na vikosi vya usalama, madaktari wanasema na kumfanya kuwa mwandamanaji wa mia moja kuuawa katika maandamano ya kupinga mapinduzi tangu Oktoba. Mwandamanaji huyo ni kifo cha pili baada ya kuondolewa kwa hali ya dharura hapo Mei 29 kuwa uwezekano mkubwa na aliuawa kwa kupigwa risasi, ilisema kamati kuu ya madaktari wa Sudan. Utawala wa kijeshi wa Mali utachukua miezi 24 kuanzia Machi mwaka huu kurejesha utawala wa kiraia baada ya mapinduzi ya Agasti mwaka wa 2020, msemaji wake amesema hapo jana Jumatatu, ikiwa hatua ya karibuni kabisa ya mazungumzo na jumuiya ya kikanda yaani ECOWAS kuondoa vikwazo vinavyodumaza uchumi. Viongozi wa jeshi wa taifa hilo la Afrika Magharibi wamekuwa kwenye shinikizo shiriki la kurejesha demokrasia tangu walipopindua serikali na kushindwa kutimiza ahadi ya kuandaa uchaguzi mwezi Februari na kwa hivyo kusababisha vikwazo kutoka jumuiya ya kiuchumi ya Afrika Magharibi, yani ECOWAS. Tutembe chocho kwa chocho, tena nikichoka, ni bebe ni kwako. Mtoto mambo moto sana ndani, anaitwa, anaitwa maua sama umzali wa Tanzania huyu. Mwaka 1990 alikuja duniani na akapewa kipaji cha kuandika mashairi. Baba yee, anaandika mafumbo, na anayeweka kwenye microphone na akileta santuri hivi, alafu download kaka, na uweke hewani na uanze kutafsiri yale mafumbo Kubali, inabaki kuokotwa tu, inakwenda kwa jina, iokotwe iokotwe tu na iyekwe pale inapostahili. Tuende barazani, kakae sheria za <laughs> kamili kwamba barazani, wakati wake umefika. Na tuliuliza kwamba ni siku ya kimataifa ya usalama wa chakula na ikawa kwamba, je, unaamini chakula unachokila wewe kiko salama, Bwire? na maoni yameandikwa mengi kuhusiana na swala hilo. Lakini, na msikilizaji, tuna msikilizaji kwenye laini ya simu, karibu. Sema jina, sehemu unakotokea na utoe mchango wako kuhusiana na swala hili. Asante. Kwa majina najulikana kama Richard Mzina, fundi stima, kamanda wa Tumaini Famili, tokea Tumaini Famili, Bukoba, Kagera, Tanzania. <laughs> E bana, binafsi naweza nikasema, binafsi naweza nikasema natumia chakula chenye ubora kwa sababu natumia chakula cha kiasili zaidi, tofauti na chakula ambacho kinakuwa na kemikali toka viwandani. Ukitumia chakula chenye kemikali kutoka viwandani, athari zake ni kubwa. Hii ushauri wangu na washauri wananchi kwa ujumla, tutumie chakula ambacho hakijapitia kwenye kemikali za viwanda. hmm. Naam, hapo pia kuna ushauri nasaha kabisa usafi na ubora wa chakula pale, kwa kweli chakula asilia ambacho hakijaguzana na viwanda, kwa kweli, kwa hakika msikilizaji wetu, nasikia kweli anakula chakula kizuri. Mimi hapo kwamba ninakubaliana na naridhia kweli aliyoyasema. Ingia shambani, dondoa tu zile karanga zikiwa bado, zirusha mdomoni, zinaenda tu, hazijapitia viwangani. Twende katika maoni ya wasikilizaji yalivyoandika kwenye ukurasa wa Facebook. Kama tuanze na nani? tuanze na Joseph Jinja, anasema yuko kule Kirumba, Mwanza, Tanzania. Anasema binafsi naona bora kwangu, ila sio bora na kula ili niishi. Sijui anamaanisha nini labda... Rata, a, a, ajali kujua nakula ni bora. oh, oh, bora ishi bora nakula shibe na maisha yasonge mbele. Maoni yake Jija Joseph. Aha, Jonas Saidi Mwaya wa Arusha Tanzania anasema kwa upande wake anajua chakula anachokula ni salama kwa sababu anapoandaa chakula anatumia ufahamu na maarifa kuhakikisha kwamba kipo salama zaidi. Ye, kwake yeye chochote anachokula kisipokuwa salama, kikifika tumboni, tumbo linakataa, inakuwa ni ile njia nyingine sasa. Bas. Unaijua eh. mm. Kapedo Shem yuko kule Kilifi upande wa Kenya, anasema kwa kweli vyakula tunavyovila siku hizi sio salama, kwa sababu ya kemikali vinatengenezwa nao, na pia kuna vingine vimeharibika na vinauziwa binadamu. Hey. Hmm. hizikieleliaki Hey. Kaka, hakuna kujali kama ni salama au si salama, maana kupata hicho chakula chenyewe ni tabu. Sasa, Hamisi Magati anasema ni balozi wa wagogo kutoka Mayamaya Maya, Bahi, Dodoma, anasema uhalisia huu wa vyakula tunavyokula si salama, maana tunaona asilimia kubwa vitu vinakamatwa kwa kutokuwa na ubora wa viwango. Johni Baluku anasema ah, hata vikiwa salama jamani, hii vyakula tunavyovikula vimejaa kemikali. Kwanza vinaanza na mbolea yenyewe, inatoka kwenye viwanda inakuja na kemikali, inaingia ndani ya mimea, alafu ndio tunapata chakula. Sasa chakula chenyewe tayari imejaa kemikali kwa tu. neema za Mungu anasema tunapoelekea kwenye kibao. Namalizia naye Ngasa Hamisi anasema chakula anachokula mimi huenda kiko salama, maana viazi na mpunga wakulima ninalima mwenyewe, nikichunguza sana kipimo sina cha kubaini na sitaki kuchunguza. Yeye ako fiti sana, ndivyo anavyosema. Basi kwenye VOA Express mambo haya kwendi bila ngoma na kongoma gani ina, ina, ina, ina, ina bisha hodi sasa hivi. Original imetengenezwa na msanii anaitwa Aero Boy, hapa anaitengeneza upya na kuipakua kwa usalama wake. Michael Bundi, rekodi ni digi digi Nipata kwa ndani, vitendo na thibitisha mambo yangu, sifanyi gizani, sakiunipe alama za chuichui, tabia za kiofisi msitamu kwa buibui. Uh, hivi kule kwa kinaida kuna madera pia wanafunga, basi wakimalizana na buibui, kuna kanga pia zinafungwa. Eh, rekodi siku hizi zimejaa maneno ya mapenzi, kaka, nakwambia yani, tena akishairi kweli kweli. Eh, sasa, ndio maana umefunzwa fasihi, kama unafikiri vitapakuliwa tu hivihivi, hapana, inabidi usikilize upate uhondo wake. Huu unakwenda kwa jina digidigi digi. Michael Bundy. Basi ni rekodi ambayo imeimba kwa mtindo wa rege katika VOA Express kutoka Washington DC. kende sibwire la kwangu nashirikiana na jamaa na lenyewe hapa Harrison uh, kamau na sasa, moja kwa moja tuelekee kwenye swala lingine. Basi uh, na ninaona hapa kwamba uchaguzi mkuu nchini Kenya umesalia miezi tu miwili kabla ya kufanyika na shirika la uzalendo Africa Initiative linatoa hamasa kwa vijana kuhusu namna ya kuendekeza uzalendo wao katika mataifa yao hasa wakati wa siasa, na limeanza mazungumzo kupitia kauli ya kijana jihusishe, ili watumie ujana wao katika kujenga taifa thabiti. Basi an maua ni mkurugenzi wa shirika hilo tawi la Mombasa nchini Kenya, na ana ushauri huu kwa vijana kuhusu vipi wanaweza kujihusisha. Hebu tusikie ushauri huo. Wasia wangu kwa vijana msimu huu wa kura ama wakati huu wa uchaguzi ni kwamba wakaweze kukataa kutumiwa na vijana na wanasiasa au kukataa kutumiwa kuleta vurugu ama mtafaruku wa aina yoyote ile. Nafikiri vijana tumeweza kutumiwa kwa miaka mingi sana, na ni wakati wetu sisi kama vijana kukataa kutumiwa na kuangalia katika uchaguzi huu zipo faida zipi ambazo zinaweza zikatusaidia sisi, mbali na kutumiwa. Nafikiri katika uchaguzi kijana, kijana kuna nafasi, nafasi nafasi nyingi sana ya ya kugombea, akuna nafasi ya kum, ya kumsapoti kijana mwenzake, akuna vile vile nafasi ya ku elections ama kuangalia vile, eh, elections zinavyoendelea. Naam, na naona mmekuwa na hii kauli mbiu ya kijana jihusishe. Katika kusema kijana jihusishe, ajihusisha vipi? Nafikiri tuko na nafasi nzuri kama vijana sasa hivi kukaa katika meza ya maamuzi kutokana na uchaguzi huu na kuamua kiongozi tunayemtaka. Hivyo basi vijana wana nafasi ya kutoa hamasa za makusudi kuhusu aina ya viongozi tunaowatafuta ama viongozi tunaowatazamia kuleta mabadiliko ama viongozi walio na sera zinazotaja mambo ya vijana ama sera ambazo zimeshika uh, uh, shida shida za jamii kwa jumla. Kwa hiyo ombi langu ni kwamba tu tukaweze kuweka amani kipindi hichi cha uh, mwaka elfu mbili ishirini na mbili na itakapofika Agosti uh, tarehe tisa ama Agosti tarehe kumi, basi tukishapata mshindi pia tuwe, tuendelee kutulia tukishapiga kura twende nyumbani. umesikia? kweli kabisa na... hakuna, hakuna, hakuna, hakuna kitu Um, sitaki kutumia ujinga lakini, hakuna kitu okay, cha ujinga kama kwenda kwa mkutano wa mtu mwingine humpendi, na unaenda kuzua vurugu, ama wewe kwa akili zako unafikiria mahala unapotoka mwanasiasa tatua atatatua matatizo yako yote, kwa hivyo inabidi umshike Harrison Cole mwanze kupigana nayeye, kwa sababu hamuungi mkono yule unayempenda kuna kitu cha ujinga kama hicho, achana nacho. Lakini wakati kukiwa na mambo kama hayo ambayo tumeyasikia kwamba vijana tayari wana taasisi ambao wanaizungumzia kwa kweli, mm. inatoa ushauri na saha na mambo yanabadilika kwa kweli, watu wengi na vijana wa kisasa wameanza kuona umuhimu wa kudumisha amani na kwamba siasa ni kitu kinakuja na kupita tu, unachohitajika m... kufanya kusikiliza mkutano kwa utulivu, kupiga kura yako, kisha kuenda nyumbani na, kugoni, na kusubiri ujipatie mshindi ambaye ametangazwa. kuna mingi mwingine alisema kwamba hata katika haya magrupu ya WhatsApp haya, Harrison, ukiingia mle na unampinga mtu ambaye admin hakupendi unatupwa tu nje boom. Sasa sindio? Manake anaitwa admin, manake ndio msimamizi na mratibu wa kundi hilo <laughs> ni ndani ya VOA Express, ukipingana naye anakutupa nje jiji kuu la Washington DC. Na vema tuangalie baadhi ya mambo yanayotanda kwenye mitandao ya kijamii sasa. mm -hmm, ninaangalia hapa kwa Twitter 24 yanayotanda Kenya ni swala la mitumba, ndio limekatalia juu zaidi. Mitumba ni hizi nguo ambazo zinaagizwa kutoka nchi zingine zinaingizwa ndani ya nchi eh, wanasema zimewahi kutumika, tuna uhakika lakini hivyo ndio wanasema zimewahi kutumika. Sasa katika kuzindua manifesto yake jana, mgombea wa urais Raila Odinga alitangaza kwamba atapiga mitumba marufuku. Limeleta maneno makubwa Kenya. Limeleta cheche mpaka wale muungano wa wauza mitumba wanataka sasa wakutane na serikali, siyo? Aliyesema wakutane na serikali kwa sababu wanajua serikali inamuunga mkono halafu vijana wanasema mitumba inaingiza shilingi bilioni moja nukta mbili tano kila mwaka kama taxes. Na hiyo ndio inategemewa zaidi na vijana, inakuwaje mnaifurusha nje? Katika yale yanayotanda. Eh, siku nzima ukiangalia kwenye trending24.com, mitumba limekatalia juu basi. Swala lingine bado likiwa huko nchini Kenya ni la mwalimu mkuu wa shule ya upili upande wa Nyeri ambaye sasa atakwenda majela, atafungwa miezi mm. sita, kutokana na kudharau mahakama mm. lakini sasa kisa na sababu ni kwa sababu aliamrishwa kurejesha wanafunzi waliokuwa wamefukuzwa kwa utovu wa nidhamu, lakini yeye hakuheshimu amri ya mahakama. Sasa mwalimu wao atakwenda jela ambapo vijana nao watarejea shule kusoma kwa sababu amri ya mahakama anasemekana amekiuka, na alikuwa na nafasi ya kujibu mahakama kwa njia ya kutumia wakili. Kwa hivyo sasa watu wanauliza, je, kweli sheria imetumika? Lakini wanafunzi wamepata uwezo gani na mifunzo gani kwa wanafunzi wengine kwamba wanaweza wakamfungisha mwalimu wao mkuu? hmm hizo nalo ni swala ambalo alipewa no, amri na, na mahakama arudishe wanafunzi warejeshe tena Hai. na wakubalishe kurudi shuleni, lakini akasita kufanya hivyo. Sasa wakakimbia mahakamani, wakasema amepuuza amri ya mahakama, na kwa hivyo amebe mzigo wake. Sasa hiyo hiyo hiyo, atajipanga na mzigo wake. Tuelekee katika swali la leo, msikilizaji, ambapo tumeuliza, je, unahisi kama vyombo vya habari vya Kenya vinatoa nafasi sawa kwa mirengo yote ya kisiasa? Wanasemaje? Namwona Alori Kevin anasema, bila shaka, ningependa kusema bila kuwa na mapendeleo yoyote na kuangalia mirengo yote kwa usawa na kusema kwamba Sauti ya Marekani iendelee kushughulika na mambo yao. Na hivyo ndivyo anavyosema huyu Arori Kevin. Haya, yeah, yeah. Hataki tuzungumzie maswala ya kwao kule ndani, lakini anasema ni kweli zaidi. Huyu ni sijadu Daga anasema ni kweli sana kwamba vyombo vya habari hapa Kenya vimeegemea upande mmoja wa kisiasa na hautoi nafasi sawa kwa wagombea wote. Bernard Ombega kutoka Naivasha, Kenya, anasema anawapata shwari. Anasema nam, vyombo vya habari vinatupasha habari kote nchini bila ubaguzi wala mapendeleo ya mirengo yoyote ya kisiasa. Aya, Jacob uh, Masungu anasema kwa kweli hapa linaonekana dhahiri kwamba asiyekuwa na chombo chake basi hapati kupigiwa upato. Naye Jose ule mslim anasema vyombo vingi hapa nchini Kenya havina usawa kabisa, vinapendelea mrengo mmoja. Wakenya wenzangu wamejionea kwa macho yao wenyewe. Gichuki Kamau anasema hmm, anasema kuna upendeleo mkubwa sana tena wa wazi ambao waandishi wenyewe hata hawana aibu. Hai. Yaani, maoni <laughs> kweli maoni mseto, nasema kuna upendeleo, hakuna upendeleo. Ni hayo tu kulingana na muda tuliokuwa nao kwenye VOA Express, jiji kuu la Marekani Washington DC. Jina langu likiwa Harrison Kamau na Kennes Bwire hapa upande wa pili, tuko naye Aida Isa kusema tu kwa heri ya kuonana na uendelee kusikiliza matangazo mengine ya VOA kutoka hapa Washington DC.