Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Mimi ni Mkamiti Kibayasi ninakukaribisha katika matangazo ya kumekucha Afrika yanayoanza hivi sasa, ambapo ni saa 12 kamili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 alfajiri kule Afrika ya Kati. Ni Jumatano, Juni nane, mwaka huu wa 2022. Karibu sana na mimi, jina langu ni Patrick Nduimana. Unasikiliza matangazo ya kumekucha Afrika kupitia redio washirika wetu katika eneo la Afrika Mashariki na maziwa makuu ikiwemo Storm FM Geita, Tanzania, 92.3 FM Manyara katika mkoa mzima wa Manyara na katika mikoa ya Singida na Dodoma, Radio Soleil Butembo DRC, Radio Muungano Oicha DRC, Mitume Radio Kitale Kenya, Sayari Radio Eldoret Kenya na UBC Radio Uganda, kati ya nyingine. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Karibuni. Taarifa tulizo nazo ni kwamba mashirika ya Umoja wa Mataifa yanaonya juu ya njaa nchini Somalia na kuongezeka kwa vifo vya watoto katika Pembe ya Afrika. Na katika makala yetu ya vijana leo, kocha wa timu ya vijana wasichana nchini Tanzania ya Serengeti Girls anaelezea changamoto wanazopitia katika kuwandaa wachezaji. Kuna wakati na plani una feli, kuna wakati kutokana na mazingira magumu kwenye mechi ambazo unacheza wakati wachezaji wanakua majeruhi ambao wako kwenye plani zenu na mnakuta kwamba mnalazimika ku-replan again, lakini yote yao ni changamoto kwenye maisha ya mpira eh, kama maisha mengine ya kawaida. Ripoti hizi na nyinginezo unazipata katika dakika thelathini za matangazo ya kumekucha Afrika, kutoka hapa VOA Swahili Washington DC. Lakini kwanza unasomewa habari za dunia na Patrick Ndwimana. Rusia imekabidhi kwa Kiiv maiti mia mbili na kumi za wapiganaji wa Ukrain ambao wengi wao walifariki wakiulinda mji wa Mariupol usitekwe na wanajeshi wa Rusia katika mapigano makali yaliyofanyika kwenye kiwanda kikubwa cha chuma. Jeshi la Ukrain limesema Jumanne raia wengi wa Ukrain walizuiliwa kwenye kiwanda cha chuma cha Asuvestal kwa wiki kadhaa, wakati Rusia ikijaribu kuuteka mji huo wa Mariupol. Wanajeshi wa Ukrain hatimaye walijisalimisha mwezi uliopita na kuwekwa mbaroni na Rusia mchakato wa kurejesha maiti za wanajeshi waliofariki wakilinda Mariupol unaendelea. Kufikia sasa, maiti mia mbili na kumi za wanajeshi wetu zimerejeshwa. Wengi wao ni walinzi mashujaa wa Azovstal, idara ya ujasusi ya wizara ya ulinzi ya Ukraine imesema kwenye Twitter. Kumekuwa na habari chanya juu ya hatma ya walinzi wa kiwanda cha Azovstal wa wanaokadiriwa kuwa elfu mbili hivi. Nataka wote wakabidhiwe katika ubadilishanaji wa wafungwa, lakini baadhi ya wabunge wa Russia wanataka baadhi ya wanajeshi wa Ukraine wafikishwe mahakamani. Kazi inaendelea kuwarejesha nyumbani walinzi wote wa Ukraine waliotekwa nyara, idara hiyo ya ujasusi imesema. Wiki iliyopita, ubadilishanaji wa maiti 160 kati ya Rusia na Ukraine ulitangazwa na wizara ya Ukraine ya kuunganisha eneo lililokaliwa kwa muda. Wademokrat katika Baraza la Seneti la Marekani Jumanne wamesema wametiwa moyo na mazungumzo kati yao na Warepublican juu ya sheria za umiliki wa bunduki lakini wameonya kwamba maafikiano yoyote hayatajumuisha hatua zote ambazo wanasema zinahitajika kukabiliana na ghasia za utumiaji wa bunduki. kila siku tunakaribia kufikia makubaliano, sio mbali zaidi, amesema senata Chris Murphy wa jimbo netcat, la Connecticut, ambaye anashirikiana na senata mrepublican John Corin wa jimbo la Texas juu ya makubaliano hayo. Kiongozi wa warepublican kwenye baraza la Senate Mitch McConnell alisema na matumaini kuwa pande hizo mbili zitafikia maelewano baada ya msururu wa mashambulizi ya ufyatuaji risasi yanayolenga watu wengi huko Buffalo, New York, Uvalde, Texas, Tulsa, Oklahoma na kwingineko. Tunatumai kupata matokeo ambayo yataleta mabadiliko, Senata maf amesema katika mkutano na waandishi wa habari. Kiongozi wa Wademokrat kwenye baraza la Senate Chuck Schumer wa jimbo la New York amesema na wapa wanaojadiliana hadi mwishoni mwa wiki hii wao wamefikia makubaliano. Uvamizi wa Israeli na ubaguzi dhidi wa ya Wapalestina ndiyo sababu kuu ya mzunguko wa ghasia usiokwisha, wachunguzi wa Umoja wa Mataifa walisema Jumanne, na kuchochea ghadhabu na kukasirika kwa Waisrael. Mkamiti Kibayasi anakusomea ripoti kamili. Timu ya ngazi ya juu ya wa wachunguzi iliyoteuliwa mwaka jana na Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa kuchunguza sababu zote za msingi katika mgogoro wa miongo mingi ilielekeza kidole chake kwa Israel. Kukomesha uvamizi wa ardhi unaofanywa na Israel bado ni muhimu katika kumaliza mzunguko unaoendelea wa vurugu, walisema katika ripoti, wakilalamikia ushahidi wa kutosha kwamba Israel haina nia ya kufanya hivyo. Israel katika siku za nyuma ilimkosoa mchunguzi mkuu Navi Pillay kwa kusimama kidete kwa ajenda dhidi ya Israel na siku ya Jumanne wizara ya mambo ya nje iliushutumu uchunguzi wote kama kutafuta uchawi. Ripoti hiyo ilisema kwa upande mmoja umegubikwa na chuki kwa taifa la Israel na kulingana na mfululizo mrefu wa ripoti za awali za upande mmoja na za upendeleo. Ripoti ilichapishwa ikisema ni matokeo ya baraza la haki za binadamu ambalo linaelemea upande ambao ni dhidi ya Israel ripoti hiyo yenye kurasa kumi na nane kwa kiasi kikubwa imelenga katika tathmini ndefu ya uchunguzi wa awali wa Umoja wa Mataifa, ripoti na maamuzi juu ya hali hiyo na jinsi au vipi kama matokeo hayo yalitekelezwa. Mapendekezo katika ripoti zilizopita yalielekezwa sana kwa Israel. Pili, mkuu wa zamani wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa kutoka Afrika Kusini alisema katika taarifa. Wachunguzi pia walielezea kwamba mapendekezo hayo kwa kiasi kikubwa hayajatekelezwa, alisema Pilei. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka Washington DC. Rais wa Marekani Joe Biden atakuwa mjini Los Angeles katika jimbo la California leo Jumatano, kama mwenyeji wa mkutano wa tisa wa viongozi wa nchi za ukanda wa Amerika. Mkutano huo utasusiwa na marais wa Guatemala, Honduras na Mexico na wengine kama njia ya kupinga uamuzi wa wa Washington wa kuzitenga kwenye mkutano huo serikali za Cuba, Nicaragua na Venezuela. Kuto kuwepo maraisi sita tayari imeleta dosari kwenye mkutano wa kilele unaoangaliwa kama fursa kubwa ya kushughulikia changamoto zinazolikabili eneo hilo ikiwa ni pamoja na ukosefu wa usalama wa kiuchumi, afueni baada ya janga la COVID, mabadiliko ya hali ya hewa, uhamiaji na mgawanyiko wa kisiasa, ukikabiliwa na shinikizo la kisiasa ndani ya nchi ikiwemo lile la jamii zilizo uhamishoni katika jimbo la Florida, utawala wa Biden uliamua kwamba Kuba, Nikaragua na Venezuela hazikidhi vigezo vya mkataba wa 2011 wa kidemokrasia kati ya nchi za Amerika, ambao unasisitiza demokrasia kama jambo la msingi. Washington ilitangaza rasmi kwamba nchi hizo zimeondolewa kwenye orodha ya washiriki tarehe 5 Juni, siku moja kabla ya hafla hiyo kuzinduliwa. Waziri wa fedha wa Marekani Janet Yellen Jumanne amewaambia wabunge kwamba Wamarekani watarajie kushuhudia ongezeko la bei za bidhaa zinazotumiwa na wanunuzi na kupunguka kwa bajeti za familia. natarajia mfumko wa bei utaendelea kuwa juu, licha ya kuwa ninatumai sana kuwa utapungua, Yelen amesema mbele ya kamati ya senati ya masuala ya fedha. Yelen amekiri kwamba yeye na kiongozi wa benki kuu ya Marekani, Jerome Powell, huenda wangelitumia neno bora mwaka jana badala ya kusema kuwa mfumko huo ni wa mpito, wakati walisema kwamba ishara za ongezeko la bei za bidhaa zinazotumiwa na wanunuzi hazitadumu muda mrefu. Sasa takwimu za serikali zinaonyesha kuwa kumekuwa na ongezeko la asilimia 8.3 za bei ya bidhaa zinazotumiwa na wanunuzi nchini hapa Marekani mwaka uliopita, ikiwa ni ongezeko kubwa katika kipindi cha miongo minne. Bei ya chakula, malipo ya kukodi nyumba, haswa gharama ya petroli na mafuta mengine vimeongezeka kwa kiwango cha juu sana, na wanunuzi wanaendelea kulalamika. Hii, unaendelea kusikiliza ni Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Mashirika ya Umoja Mataifa yanaonya juu ya njaa nchini Somalia na kuongezeka kwa vifo vya watoto katika Pembe ya Afrika, ikiwa ombi la haraka la fedha zinazohitajika kuokoa maisha ya maelfu ya watoto wenye njaa na wenye utapia mlo hayatatimizwa. Mwandishi wa VOA Liza Slein anaripoti kutoka mjini Geneva na Mkamiri Kibayasi anayesoma ripoti kamili. Pembe ya Afrika inashuhudia mwaka wake wa nne mfululizo kwa kushindwa kupata mvua, tukio la hali ya hewa ambalo halijaonekana kwa angalau miaka arobaini. Kama ukame utaendelea, shirika la mpango wa chakula duniani linaonya kwamba watu milioni ishirini watakabiliwa na njia kali mwisho wa mwaka huu. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF limeripoti zaidi ya watoto milioni moja nukta saba nchini Ethiopia, Kenya na Somalia wanahitaji matibabu ya haraka kutokana na utapiamlo uliokithiri aina mbaya sana kuwahi kutokea. Rania Dagashi Kamara ni naibu mkurugenzi wa UNICEF wa mashariki na kusini mwa Afrika. Akizungumza kutoka mji mkuu wa Kenya, Nairobi, anasema hatari ni kubwa sana kwa watoto nchini Somalia ambao kwa sasa wanaishi katika mstari wa mbele wa mgogoro wa hali ya hewa stit0il a kuna takriban watoto laki tatu na elfu themanini na sita nchini Somalia ambao wanahitaji sana matibabu ya utapia mlo uliokithiri ambao unatishia maisha. Sasa kama nitalinganisha hali hii na mwaka 2011 ambao ulikuwa mwaka wa njaa, sasa tunavuka idadi tuliyokuwa nayo wakati huo, ambapo ilikuwa watoto laki tatu na elfu arobaini ambao walihitaji matibabu wakati huo. Zaidi ya watu robo milioni walifariki nchini Somalia mwaka elfu mbili kumi na moja kutokana na njaa. Nusu kati ya hao ni watoto walio chini ya umri wa miaka mitano. Dagash Kamara anasema watoto wanakufa kutokana na mchanganyiko wa utapia mlo na magonjwa yanayosababisha kifo kama vile surua pamoja na kipindupindu. Anasema ukame huo umesababisha mazao pamoja na mifugo kufa kutokana na kukauka kwa vyanzo vya maji watoto wana njaa na hawana ulinzi wa kupambana na athari mbaya za utapia mlo pamoja na magonjwa. Anaelezea kwamba maisha ya watoto katika pembe ya Afrika pia yako hatarini kwa sababu kuna vita nchini Ukraine. Somalia alone used to import 92% of its wheat from Russia and Ukraine. But supply lines are now... Somalia pekee ilikuwa ikiagiza asilimia tisini na mbili ya ngano yake kutoka Russia na Ukrain, lakini njia za usambazaji hivi sasa zimezuiliwa. Vita vinazidi kuongezeka na kuchochea bei ya vyakula na mafuta duniani kupanda, ikimaanisha kuwa watu wengi nchini Ethiopia, Kenya na Somalia hawawezi tena kumudu bidhaa za msingi kama chakula ambazo wanahitaji ili kuishi. Wakati huo mashirika ya Umoja wa Mataifa hayana fedha, hawana fedha zinazohitajika kuendesha shughuli zao za kibinadamu ili kuokoa maisha. UNICEF imepokea theluthi moja ya ombi lake la dola milioni 250 kwa ajili ya pembe ya Afrika. Shirika la mpango wa chakula duniani, WFP, linasema linahitaji dola milioni 274 ili kuongeza chakula pamoja na lishe kwa zaidi ya watu milioni 4 nchini Somalia katika kipindi cha miezi sita ijayo. Mashirika hayo yanaomba msaada muhimu kutoka kundi la G7 ambalo litakutana nchini Ujerumani baadaye mwezi huu. Wanasema nchi zilizoendelea za G7 zina uwezo wa kukabiliana na janga ambalo halihitaji na halipaswi kutokea. Msikilizaji, unasikiliza dakika 30 za matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Endelea kusikiliza habari za dunia, zinasomwa na Patrick Nduimana. Tukiendelea na habari zaidi za dunia, kikosi cha kimataifa kinachojumuisha wanajeshi kutoka Nigeria, Niger, Cameroon na Chad Jumanne kimesema kiliua zaidi wanamgambo wa Kiislamu 800 katika kipindi cha miezi miwili katika eneo lenye usalama mdogo la Ziwa Chad. Nchi hizo nne za Afrika Magharibi pamoja na Benin ziliunda kikosi hicho mwaka 2015 kupambana na kundi la Boko Haram na hasimu wake The Islamic State in West Africa Province ISWAP. Kikosi kazi hicho cha mseto MNJTF kimesema wanamgambo wa Kiislamu 805 waliuawa wa kwenye visiwa vya Ziwa Chad na maeneo jirani kati ya tarehe 28 Machi na tarehe 4 Juni, wakihitaja operesheni hiyo kuwa yenye mafanikio. Bonde kubwa la ziwa Chad linavuka mipaka ya Nigeria, Niger, Cameroon na Chad. Boko Haram na ISWAP e, waliweka ngome zao kwenye visiwa vyake vingi vidogo. Takriban wanajeshi elfu tatu kutoka nchi hizo nne walihusika katika operesheni hiyo na kuteka au kuharibu magari 44, pikipiki 22 na silaha uwanjani kwenye bahari na katika operesheni za anga kikosi hicho kimesema risasi zilikamatwa na vituo vya kutengeneza vilipuzi vilivyoboreshwa viliharibiwa, kikosi hicho kimesema. Kikosi hicho kimeongeza kuwa wanajeshi ishirini kutoka Niger walijeruhiwa na mmoja yuko katika hali mbaya. Maafisa wa Guinea ya Jumanne wamewakamata maafisa watano wa polisi kufuatia kifo cha kijana mmoja wakati wa maandamano ya kupinga bei ya mafuta. Mwendesha mashtaka wa Conakry Alphonse Charles Wright ameiambia AFP kwamba maafisa hao wa kitengo cha kupambana na uhalifu walikamatwa kwa amri yake kufuatia mauaji ya tarehe mosi Juni ya Tierno Mamadou Diallo mwenye umri wa miaka 19. Diallo aliuawa kwa kupigwa risasi wakati wa makabiliano kati ya maafisa wa usalama na waandamanaji. Ni nadra maafisa wa usalama kukamatwa nchini Guinea, ambapo watetezi wa haki za binadamu wanasema maafisa wa usalama hutumia nguvu za kupita kiasi bila kuwajibishwa. Kuona kukamatwa kwa maafisa hao kumetangazwa hadharani ni jambo lisilokuwa la kawaida. Uongozi wa kijeshi ambao ulimeondoa madarakani rais Alfa Conde mwezi Septemba mwaka jana uliahidi kuachana na mifumo ya zamani, dhamira ambayo imejaribiwa kutokana na kupigwa risasi kwa Dialo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Tukiendelea na ripoti zaidi ni kwamba serikali ya Ethiopia imekataa kuwaachilia huru wanahabari watatu waliozuiliwa licha ya amri ya mahakama kuwataka wapewe dhamana. Ripoti ya mwandishi wa sauti ya Amerika Halima Athumani akiwa mjini Adis Ababa inasimuliwa hapa na BMJ Muridhi Solomon Shumuye, Meaza Muhamed na Temesgen Dezalne walifika mbele ya mahakama ya kwanza ya serikali kuu Jumanne ya asubuhi na wakapewa dhamana ya takriban dola za Marekani 190 kila mmoja, lakini kwa mshangao wao, jeshi la polisi la serikali kuu lilikata rufaa mara baada ya uamuzi huo wa wahakimu. Na kwa upande wake, mahakama kuu ilitupilia mbali uamuzi wa mahakama ya chini na wanahabari hao watatu walirejeshwa chini ya ulinzi wa polisi. Wakili wao Henok Akililu ameiambia Sauti ya Amerika kwamba alitarajia hili kutokea, lakini ataendelea kutetea kuachiliwa kwao. Mambo haya yamekuwa ya kawaida sana pale kesi zenye msukumo wa kisiasa zinapofika mahakamani, hasa waandishi wa habari wanaokosoa sana utawala. Kwa hiyo sikushangaa. Unajua, wanakupa dhamana katika mahakama ya chini na itabatilishwa na mahakama ya juu zaidi. Wanahabari hao watatu ni miongoni mwa wale kumi na tisa waliokamatwa mwezi uliopita katika msako mkubwa ambao ulilenga wanahabari ambao wamekuwa wakiikosoa wa serikali ya waziri mkuu Abi Ahmed. Serikali inawatuhumu waandishi wa habari kwa kuchochea vurugu na kuvuruga amani ya nchi kupitia kazi yao. Henok aliiambia Sauti ya Amerika kwamba kwa sasa haijabainika ni lini wanahabari hao watafikishwa mahakamani tena. So kwa hiyo tulikuwa tukiomba mahakama iondoe tuhuma hii isiyo na msingi kwa polisi kumkamata mtu. Lakini unajua polisi ni polisi, wanakuja na kila aina ya hadithi ambazo hazijathibitishwa na ushahidi wowote wa kweli. Serikali imemshutumu Temesgen Dethalne, mhariri wa jarida la kibinafsi la Fete, kwa kuchochea vurugu na fujo kwa umma kupitia mahojiano ambayo hayajabainishwa yaliyochapishwa kwenye mtandao wa YouTube. Solomon Shumuye, mtangazaji wa kipindi cha mazungumzo kuhusu mamboleo, anatuhumiwa kuchochea vurugu kupitia kipindi chake hicho. Bado haijabainika ni tuhuma zipi ambazo Meaza Muhamed anakabiliwa nazo. Kamati ya kuwalinda waandishi wa habari imelaani kukamatwa kwa watu hao wa 19 na kuitaka serikali ya Ethiopia kuwaachilia huru bila masharti. Lakini Henock anasema kwa sasa amewasilisha rufaa mbele ya mahakama ya juu kutaka kesi hiyo isiwe ya kosa la jinai bali ishughulikiwe chini ya sheria ya vyombo vya habari ya Ethiopia ambayo inakataza kuzuiliwa kwa waandishi wa habari. Tukiendelea na ripoti zaidi kutoka chumba chetu cha habari. Shirika la kimataifa la fedha IMF linasema serikali ya Malawi lazima ishughulikie deni lake la umma lisiloendelevu na taarifa za uongo zilizotoa kwa mkopeshaji kabla ya kuanza tena kupata mikopo. Malawi imekuwa ikitafuta mikopo ya ziada ili kukabiliana na hali ngumu ya uchumi na uhaba wa fedha za kigeni ambayo ililazimisha kushuka kwa thamani ya sarafu yake mwezi Mei. IMF mwaka 2020 ilisimamisha mikopo kwa Malawi, moja mataifa maskini sana barani Afrika kutokana na usimamizi mbaya wa uchumi. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Lamek Masina anaripoti kutoka mjini Blantaya na Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti yake. Malawi inataka kupata tena fursa ya kituo cha mikopo cha IMF au ECF baada ya kusitishwa kwa miaka miwili. Mwaka elfu mbili na ishirini, IMF ilifuta mpango wa mkopo wa dola milioni sabini kwa Malawi baada ya kubainika kuwa rais wa zamani wa Malawi Peter Mutharika alimpa mkopeshaji taarifa za uongo kuhusu jinsi fedha za ECF zilivyotumika. Uchunguzi juu ya suala hilo mwaka jana ulisababisha kukamatwa kwa gavana wa zamani wa benki kuu ya Malawi, Dalitso Kabambe na waziri wa zamani wa fedha, Joseph Mwanamveka. Katika taarifa iliyotolewa Jumatatu, mwishoni mwa ujumbe wa wiki moja nchini Malawi uliolenga kujadili misingi ya kuanza tena kwa ECF, IMF ilisema Malawi inapaswa kwanza kutimiza masharti fulani. Miongoni mwa hayo, IMF iliitaka Malawi kushughulikia kile ilichokiita deni la nyuma lisilo endelevu la nchi hiyo na kutoa ripoti juu ya shutuma kwamba nchi hiyo ilikuwa inatoa taarifa za uongo kati ya mwaka 2018 na mwaka 2020 kuhusu usimamizi wa fedha za ECF. Sosten Gwegwe, waziri wa fedha wa Malawi aliwaambia mkutano wa waandishi wa habari siku ya Jumatatu kwamba serikali imemshirikisha mshauri wa madeni ili kuisaidia nchi hiyo kutatua tatizo lake, a... ili tuweze kufanya hivyo, tunahitaji utaalamu wa kiufundi na ushauri kutoka katika shirika hilo ili tuweze kupata mshauri wa madeni mwenye ujuzi. Na ndiyo sababu tulitafuta msaada kutoka Global Sovereign Advisory of France. Wamekuwa nchini tangu wiki iliyopita na pia wana matumaini ya kuweka pamoja mkakati wa madeni kwa ajili yetu katika wiki moja ijayo, kama ikizidi ni wiki mbili. Gwegwe alisema ripoti juu ya madai ya kugushi nyaraka juu ya fedha za ECF pia iko katika hatua zake za mwisho. The interim report is, uh, out. Uh, ripoti ya muda imetoka, lakini ripoti muhimu inapaswa kutolewa katikati ya mwezi huu mara baada ya nyaraka hizi mbili kuwekwa mezani, alafu sisi tutajihusisha tena kwa ajili ya makubaliano ya ngazi ya wa wafanyakazi ambayo lazima yashughulikiwe katikati ya mwezi Julai. Wataalam wa uchumi wanasema ECF hivi sasa ni mpango pekee unaoweza kusaidia kuitoa Malawi katika hali mbaya ya kiuchumi. Bechani Chereni ni mhadhiri wa uchumi katika chuo kikuu cha biashara na sayansi nchini Malawi. I am niko pamoja na serikali juu ya hali hii ambapo tunaihitaji ECF. Kunaweza kuwa na masuala ambayo tunayo, tunajaribu kufanya vizuri. Ndiyo, tuna mambo mabaya ndani ya mfumo ambao hauwezi kutusaidia vizuri, lakini mwisho wa yote ni kwamba tunahitaji rasilimali hizo. Hata hivyo ni kwa namna gani watazifanyia kazi rasilimali hizo ili zipatikane kwetu kama wa Malawi. IMF imesema itafanya uamuzi wake wa mwisho juu ya kuanza tena kwa ECF kwa Malawi katika mkutano wake wa bodi uliopangwa kufanyika hapo mwezi Julai. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana, kunaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Katika makala yetu ya vijana hii leo tunaangazia timu ya taifa ya vijana wasichana nchini Tanzania waliopo chini ya umri wa miaka kumi na saba ya Serengeti Girls imefanikiwa kuingia fainali za kombe la dunia zitakazofanyika nchini India hapo Oktoba mwaka huu. Sande Shomari amezungumza na Bakari Shime, kocha mkuu wa timu hiyo, na kwanza kutaka kujua safari yao waliyopita mpaka kufikia hapo. Kikubwa sisi kwa sasa hivi tume tume- tumefanikiwa tume kuingia kwenye hizi finali. Eh, tumezitafuta kwa muda mrefu sana e, kama ambavyo nime- nimetangulia kuzungumza awali e, kwenye mpira lazima changamoto nyingi uzipitie. Kuna wakati una plani unafeli. Kuna wakati unakumbana mazingira magumu kwenye mechi ambazo unacheza. Kuna wakati wachezaji wanakuwa majeruhi ambao wako kwenye plani zenu, na mnakuta kwamba mnalazimika kuriplan again lakini yote yao ni changamoto kwenye maisha ya mpira kama ambavyo ilivyo kwenye maisha mengine ya kawaida, na mwisho wa siku tunaenda kwa kuhesabu kile ambacho mmefanikiwa kukipata. Na tumefanikiwa kushinda mchezo wetu miwili eh, ya mwisho, michezo migumu sana ambayo tulikuwa tukiogopa, tuli, tuli tukiamini kwamba lazima tufanye kazi kubwa ya kuweza kuwatoa eh, strong opponent kama Cameroon, lakini tumefanikiwa, tumefanikiwa na, na leo hii tumeweza kupata hiyo nafasi ya kuhi kucheza fainali za kombe la dunia. Hii ni historia kwa timu ya vijana ya Tanzania kuweza kufanya hivi. Sasa kocha, pengine unaingia kwenye michuano hii ukiwa na mkakati gani kuendelea mbele? Hata kwanza tulikuwa tume, tumeinvest eh, kila kitu kwenye kwenye kwenye mashindano yenyewe yahusika eh, na yamemalizika, lakini kitu kizuri kuliko vitu vyote ni kwamba eh, notisi ya mashindano hayo ni ndefu kidogo eh, takriban miezi mitatu sasa E, kuelekea kwenye mashindano muda ambao e, tunaweza kukaa chini na kutengeneza e, new strategy kwa ajili ya mashindano e, mashindano yaliyopita yalikuwa ni ya knockout. Kwa hiyo plan zake ziko tofauti na mashindano ya yale ya finali zenyewe mm. Kwa sababu kwenye hatua ya kwanza itakuwa ni hatua makundi e, na then ndio hufuate hatua ya knockout. Kwa hiyo lazima kuri plan vitu e, vingi ambavyo tulikuwa tumevitengeneza kwa ajili ya mashindano ya awali, lakini mwisho wa siku naamini kwa foundation ambayo tayari wachezaji wako nayo e, ni kazi nyepesi pia ya kwenda kuchange namna gani ya kucheza mashindano, lakini nyingine e, pia ni kujaribu kuzisoma timu ambazo e, zimeingia kwenye mashindano. E, kumbuke kwamba tuliinvesti akili yetu Afrika tukiangalia timu za Afrika e, lakini sasa yatupasa kuona e, uwezo wa timu zote za dunia ambazo zimeingia kwenye fainali na baada ya pale itakuwa rahisi kupanga eh, plan zetu according to strength of our opponents, na naamini kabisa kwamba kwa haraka kubwa kabisa lifanyia kazi hilo na kugundua eh, ni njia gani sahihi za kufanya ili tuende tukashindane kwenye mashindano na sio kwenda kusindikiza mashindano haya ya vijana kwa ujumla. Nchi nyingi zimejipanga, kama unavyosema mnaenda kukutana na watu ambao hamjui mpango yao itakavyokuwa huko mbele. Lakini kwa upande wa soka la wanawake eh, kwa Afrika ya mashariki kwa jumla wewe unavyoliona coach Bakari, kuna maendeleo? Na kama yapo, nini kinahitajika kufanyika zaidi, au wapi unafikiri panahitajika kuongeza au kupunguza? Aa, ni kweli ni kweli kwamba soka la, la, la wanawake katika ukanda huo wa sekafa linaanza kukua au limeanza kukua eh, na ndio maana utaona viashiria vingi viliyojitokeza. Tumekuwa mawingwa kule kwenye kosafa, tumeweza kufanya vizuri kwenye ukanda wa UNAF kule kwa hiyo yote haya ni viashiria kwamba e, soka letu li lilikuwa li limekuwa na niamini mi, mi, kwamba kwa kasi ambayo tuko nayo na kwa mafanikio haya ambayo na sisi tumeyapata kwenye, kwenye kwenye kipindi hiki e, itakuwa chachu kwa ukanda mzima e, kuona kwamba inawezekana, kwa sababu hata sisi wenyewe hatujawai kuingia kwenye fainali za dunia katika mashindano yoyote yale. Kwa hiyo kuingia kwa mara ya kwanza unafungua milango kwa timu zote zile za wanaume na za wanawake, kwa hiyo automatikali zile inategemea e, kwamba mpira miguu wanawake utaongezeka kasi kupitia e, mafanikio ya Tanzania ambayo imepata. Ni Bakari Shime, kocha mkuu wa timu ya taifa ya vijana ya wasichana Tanzania, Serengeti Girls walioko chini ya umri wa miaka kumi na saba, akizungumza na VOA Swahili. Na ufuatao sasa ni muktasari wa habari unasomwa na Patrick Nduimana. Rusia imekabidhi kwa Kiev maiti mia mbili na kumi za wapiganaji wa Ukraine ambao wengi wao walifariki wakiulinda mji wa, wa Mariupol usitekwe na wanajeshi wa Rusia katika mapigano makali yaliyofanyika kwenye kiwanda kikubwa cha chuma, jeshi la Ukraine limesema Jumanne. Kufikia hapa ndiyo anakamilisha matangazo ya Kumekucha cha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwongozaji ni Jumbe Hamza, nimeshirikiana na Patrick Ndwimana. Mimi ni Mkamiti Kibayasi. Shukran kwa kusikiliza VOA Swahili.