Zimegonga saa nane kamili hapa Washington. Popote ulipo msikilizaji, karibu kwa habari za dunia kutoka chumba chetu cha habari. Naitwa BMJ Mridhi. Chama tawala cha Nigeria APC leo kimemteua gavana wa zamani wa jimbo la Lagos Bola Tinubu kama mgombeaji wake wa uraisi katika uchaguzi uliopangwa kufanyika mwezi Februari mwaka ujao. Rais Muhammadu Buhari anatarajiwa kustaafu mwaka huo baada ya kuongoza nchi hiyo yenye watu wengi zaidi barani Afrika na mzalishaji mkubwa wa mafuta kwa kipindi cha miaka minane kinachoruhusiwa na katiba. Tinubu mwenye umri wa miaka sabini ambaye alikuwa mkuu wa mji huo kutoka mwaka wa elfu tisa mia tisini na tisa hadi mwaka wa elfu mbili na saba aliwashinda wagombea wa wengine kumi na watatu akiwemo makamu wa rais wa sasa Yemi Osinbajo katika kura za mchujo cha chama hicho cha APC. Tofauti na wakuu wengi wa nchi za Afrika, wanaondoka Buhari ya kuwa ametaja mrithi wake na kuuacha uwanja wa chama hicho cha APC ukiwa wazi. Mashiriki ya kutetea haki za binadamu yamesema mawakili wao wamewasilisha hoja katika mahakama kuu mjini London, Uingereza leo Jumatano, wakitaka kusitishwa kwa mpango wa uhamiaji wa kuwahamishia waomba hifadhi kutoka Uingereza hadi Rwanda wiki ijayo, ambao umeibua shutuma nyingi. Serikali ya Uingereza ilitangaza mwezi Aprili mwaka huu kwamba ilikuwa imefikia makubaliano ya kutuma maelfu ya waomba hifadhi katika taifa hilo la Afrika Mashariki kwa nia ya kuvunja mitandao ya magendo ya watu na kukomesha mtiririko wa wahamiaji unaohatarisha maisha yao kwa kuvuka na kuingia nchini kwa kutumia boti ndogo ndogo. Ndege ya kwanza ya kuwapeleka wahamiaji hao nchini Rwanda ilitarajiwa wiki ijayo. Kwa mujibu wa serikali. Unasikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Jumuiya ya Kiuchumi ya Ukanda wa Afrika Magharibi ECOWAS imesema kwamba inajutia uamuzi wa serikali ya mpito ya Mali wa kuongeza kipindi cha mpito cha kurejea katika utawala wa kiraia kwa miezi mingine ishirini na minne. Wakati mazungumzo kati ya pande hizo mbili yakiendelea, kikosi tawala cha Mali ambacho kiliingia madarakani kwa mara ya kwanza katika mapinduzi ya mwaka 2020 kilitoa amri Jumatatu ya kurekebisha ratiba ya miezi 24 itakayohesabiwa kuanzia Machi mwaka huu. ECOWAS yenye wanachama 15 ambayo imekuwa ikishinikiza kuongezwa kwa muda mfupi kwa angalau miezi 16 iliweka vikwazo vikali mwezi Januari baada ya serikali kuu kusema kwamba itaandaa uchaguzi wa kidemokrasia mwezi uliofuata kama ilivyopangwa awali. Na mfalme Filipe wa Ubelgiji leo amerudisha kinyago cha kitamaduni katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kama ishara ya nia njema wakati wa ziara yake ya kwanza katika koloni hilo la zamani la Ubelgiji tangu awe mfalme mnamo mwaka 2013. Ziara hiyo inatazamwa na kwa karibu sana na nchi zote mbili, ambapo ushawishi wa utawala wa kikoloni wa Ubelgiji kuanzia mwaka wa 1885 hadi 1960, ambao ulisababisha mabilioni ya vifo vya Wakongomani unaonekana kuwa mkubwa. Hapo mwaka wa elfu mbili na ishirini Filipe alikuwa afisa wa kwanza wa Ubelgiji kujutia kile alichokiita wakati huo mateso na fedheha iliyoletwa kwa Kongo, lakini hakuomba msamaha, na sasa baadhi ya Wakongo wanamtaka afanye hivyo wakati wa ziara yake ni hayo tu kwa sasa kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc endelea kusikiliza matangazo yetu mi naitwa bmj mridhi na mpisha mwenzangu kennes bwire aendelee na mpango wa kwa undani Undani, kipindi kinachoangazia matukio makuu duniani kwa undani zaidi. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Katika sehemu ya kwanza, tunaangazia mazungumzo kuhusu namna ya kusafirisha chakula kutoka Ukraine hadi katika masoko ya kimataifa, hasa Afrika na Mashariki ya Kati. Sehemu ya pili, tutaangazia uhifadhi wa bahari. Karibu. Utawala wa rais wa Marekani Joe Biden unafanya kazi leo Jumatano na kesho Alhamisi. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken anaongoza mkutano wa mawaziri kuhusu usalama wa chakula katika makao makuu ya Umoja wa Mataifa mjini New York. Hakuna ishara za kupatikana makubaliano kufikia sasa iwapo chakula kitasafirishwa kutoka Ukraine. Profesa Chacha Nyegoti Chacha, mchambuzi wa siasa na diplomasia Mhadhiri katika chuo kikuu cha Nairobi Kenya ameniambia kwa undani kwamba bado wanadiplomasia katika mazungumzo hayo ya chakula wana kazi ya ziada na ya muda mrefu. Ni jukumu la Umoja wa Mataifa kuhakikisha kwamba hivyo vikwazo na vizuizi ambavyo vinasababisha kukwamisha usafirishaji mwafaka wa nafaka au aina yoyote ya chakula kuwafikia wale wanaotarajiwa kuitumia kama chakula au kwa lishe yao ni jambo ambalo ni jukumu la Umoja wa Mataifa. Kwa hivyo ninafikiri ni vizuri kwamba mazungumzo hayo yaendelee na pamoja na hayo, yanaweza kuzua pia mazungumzo, kwa sababu vita kati ya Ukraine na Rasia ni vita ambayo sasa hivi hatujui inaenda wapi. Ulimwengu unakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula. Bei ya ngano, mahindi, maharagwe ya soya, mafuta ya kupika na nafaka nyingine inaendelea kupanda kote duniani kutokana na uvamizi wa Rasia nchini Ukraine. Afisa kutoka shirika la chakula duniani ameonya kwamba maghala ya chakula ya Ukraine yamejaa na hivi karibuni nchi hiyo itashindwa pa kuweka chakula na hivyo kupelekea chakula kuharibika. Kabla ya uvamizi wa Russia, usafirishaji wa ngano kutoka Russia na Ukraine ulichangia asilimia thelathini ya soko la dunia. Ukraine ni ya nne kote duniani kwa uzalishaji wa mahindi na ni ya tano kote duniani kwa uzalishaji wa ngano. Shirika la chakula duniani WFP hununua nusu ya ngano kutoka Ukraini kila mwaka na kusaidia kukabiliana na uhaba wa chakula kote duniani. WFP limeonya kwamba kutatokea athari kubwa za uhaba wa chakula iwapo bandari za Ukraini hazitafunguliwa haraka iwezekanavyo. Lakini Profesa Chacha anasema kwamba Rusia inatumia uhaba wa chakula kama ngao kubwa kwake katika vita dhidi ya Ukraini inatumia hiyo kama silaha yake, lakini pia tukumbuke kwamba Russia haitoi chakula kama msaada. Russia ina wakulima ambao wanalima na wakati wanazalisha mazao yao mazao hayo yanahitaji soko na mojawapo ya masoko ambayo yamekuwepo ni Afrika na sehemu za uh, mashariki ya kati ambako uh, walaji wanapatikana na hao walaji wanapopatikana ni kwamba wanalipia chakula hicho ambacho kinatokea Ukrain na kinatokea mataifa mengine na kupitia labda katika nchi ya Rasia. Swala la chakula limeripotiwa kutumiwa kama silaha kuu katika vita vya Ukrain. Katika mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje wa nchi saba tajiri duniani G7 uliofanyika Ujerumani, pamoja na mkutano ulioongozwa na Marekani na Umoja wa Ulaya nchini Ufaransa wikendi iliyopita, swala hilo lilijadiliwa. Waziri wa mambo ya nje wa Ujerumani Annalena Bebok alisema kwamba ulimwengu unastahili kukubali kwamba Russia imechukua nafaka kuwa sehemu kubwa ya vita vyake nchini Ukraine. Mkutano huo wa mawaziri wa mambo ya nje wa G7 ulikubaliana kujitolea vikamilifu kuhakikisha kwamba chakula kinasafirishwa kutoka Ukraine na kufikia masoko ya kimataifa. Mazungumzo yanaendelea kwa sasa kuhusu namna bandari za Ukraine zinaweza kufunguliwa ili kuhakikisha kwamba meli zinaondoka na kuingia kwa ajili ya kusafirisha chakula, lakini Ukraine ina wasiwasi na hilo kwamba Russia inaweza kutumia fursa hiyo kudhibiti bandari na kuongeza mashambulizi zaidi, anavyoeleza Profesa Chacha Nyaigoti Chacha. ni wasiwasi ambao unahitaji kutiliwa maanani, na kama Umoja wa Mataifa inashirikishwa katika jukumu hili la kuhakikisha kwamba usafirishaji wa vyakula nafaka kutoka nchi ya e Urusi, Ukraine kuja katika mataifa yanayohitaji ya hitaji, Afrika na Mashariki ya Kati, ni lazima Umoja wa Mataifa pia uwajibike kuhakikisha kwamba kuna ulinzi mwafaka katika bandari, ili Urusi isitumie nafasi hiyo kuingiza majeshi yake na kuteka sehemu mbalimbali za Ukraine. Japo katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alifanya mazungumzo na rais wa Rusia Vladimir Putin mwezi uliopita kuhusu usafirishaji wa chakula, hakuna mabadiliko yametokea hadi sasa. Baadhi ya wanadiplomasia wa Marekani na Umoja wa Ulaya wanataka Umoja wa Mataifa kuchukua jukumu na hatua za haraka kupata suluhisho. Chacha anasema kuna haja ya kuwa na wanajeshi maalum kwa ajili ya kulinda bandari na kuruhusu nafaka kuondoka Ukraine. Kuna tofauti kati ya wanajeshi ambao wanaweza kujiingiza katika vita na wanajeshi ambao wanaweza kuwekwa katika mahala maalum kuhakikisha kwamba ulinzi upo unapatikana kwa sababu ya mwafaka na manufaa mengine ambayo hayana uhusiano na vita, kwa sababu sasa hivi ni kwamba kama nafaka haitasafirishwa basi kutakuwa na matatizo ya bei kupanda na vyakula kupungua, na hatimaye tutaanza kushuhudia mataifa kadha wa kadha yakipata uh, njaa. Profesa Chacha anasema kwamba mpatanishi wa sasa katika mazungumzo hayo ambaye ni Uturuki ni mwanachama wa NATO na hatua ya Ukraini kutaka kujiunga na NATO ndiyo ilisababisha vita hivyo, japo Uturuki ni mshirika wa karibu sana wa Rusia. Swala hilo linaongeza hali ya kuchanganyikiwa zaidi. Inaweza ni lazima kuwa na nia nzuri, matatizo ya hali iliyoko sasa. Utete wake ni kwamba urusi haina imani, na wakati mwingine kama haina imani, basi hata kama uturuki ina nia njema ya kujaribu kufanya uh, suluhisho lipatikane kati ya ukraine na russia, basi russia ikikataa kwamba haina imani na msuluhishaji itakuwa ni kazi ngumu. Labda ni jambo ambalo linahitaji kuzingatiwa ni ukweli kwamba wakati ambapo kumepatikana mahasimu wawili ni lazima kutokee mtu wa tatu ambaye anaweza kuwapatanisha Uturuki. Vilevile vile inadaiwa kuuza nafaka iliyoibwa kutoka Ukraine. Njia salama na rahisi ya kusafirisha chakula kutoka Ukraine ni kutumia meli. Kuna pendekezo kwamba meli maalum za Umoja wa Mataifa ndizo zinastahili kuruhusiwa kuingia katika bandari za Ukraini. Kuna wasiwasi kuhusu hatua itakazochukua Rusia endapo njia itafunguliwa kwa meli hizo katika bahari ya Black Sea. Rusia imefunga uwezo wa Ukraini kuingia bahari ya Azov, lakini Ukraini inadhibiti Black Sea na sehemu za bandari ya Odessa ambayo ni muhimu sana kwa shughuli zake za baharini. Kutokana na mashambulizi ya Rasia, meli haziondoki bandari ya Odessa kwa sasa. Rasia imeshambulia bandari hiyo kwa makombora na kuna ripoti za nchi hizo mbili kutega mabomu baharini na hivyo kuhatarisha safari za baharini. Rasia imesema kwamba ni lazima mabomu yaliyotegwa baharini yaondolewe. Tatizo kubwa hapa ni kuwe na imani, ni lazima watu waweze kusema kwa jambo hili Tunahitaji kuaminiana na kama hakuna imani, basi ni vigumu sana Ukraini kukubali kujumuishwa uh, kwa Uturuki katika mazungumzo ya kuleta amani na afueni katika kati ya vita yao na, na Urusi. Kulingana na Profesa Chacha, suluhisho la haraka kwa sasa ni kusafirisha chakula kutoka Ukraine kwa kutumia reli. Mazungumzo yanaendelea kati ya Ukraine na Umoja wa Ulaya kuhusu namna ya kutumia reli hadi Romania, Slovakia na Poland kabla ya kusafirisha hadi masoko ya kimataifa. Tatizo kubwa ni kwamba mfumo wa reli unaotumika nchini Ukraine ni tofauti na unaotumiwa Romania, Slovakia na Poland. Aa, nafikiri itakuwa ni jambo gumu kidogo na labda njia mwafaka ya kupata nafaka na kuhakikisha kwamba nchi ambazo zilikuwa zinategemea nafaka ya kutoka Ukraine zinapata nafaka, ili zisije zikaingia katika shida ya ukosefu wa chakula na lishe, ni lazima mambo yazungumziwe. Lakini utata wa hii ni kwamba Urusi sasa hivi inachukulia hili jambo la chakula kama ni mojawapo ya silaha zake za kutumia ili kushurutisha Ukraine isalimu amri. Waziri wa mambo ya nje wa Uturuki, Mevlut Cavusoglu, ambaye anaongoza mazungumzo kuhusu usafiri wa chakula amesema kwamba mpango wa Umoja wa Mataifa wa kuanzisha usafiri wa chakula kutoka Ukraine kwa kutumia njia maalum unawezekana, lakini mazungumzo zaidi yanahitajika kati ya Mosko na Kiev. Cavusoglu alikuwa akizungumza baada ya kikao na mwenzake wa Rasha, Sergey Lavrov, mjini Ankara. Amesema kwamba jukumu ni kwa Ukraine kuondoa mabomu baharini na kwamba Russia ipo tayari kuruhusu usafirishaji wa chakula. Wachambuzi wanasema Ukraine haiwezi kuamini hayo kwa haraka, labda kwa sasa hivi. Ni lazima kwanza tuwe na ithibati, yaani watu wawepo, nchi ambazo zinaweza kuonekana kama hazijakuwa na msimamo kuhusu hivi vita, waweze kwenda kukagua na kutoa uhakika wa mabomu hayo, kama ni mabomu yapo na yaweze kutolewa kwa sababu pia kutega mabomu katika eneo ambalo chakula kinapita basi ni kuhakikisha kwamba chakula hakitapita. Ukraine imesisitiza kwamba inahitaji uhakika wa kutosha kiusalama kabla ya kuanza usafirishaji wa chakula na kwamba Rasia inaweza kutumia fursa hiyo kuishambulia na kudhibiti bandari ya Odessa. Rasia inasisitiza kwamba haihusiki kwa vyovyote kabisa na uhaba wa chakula duniani. Uturuki imeashiria kwamba inaweza kutoa ulinzi kwa meli zenye chakula kutoka Ukraine katika bandari ya Odessa, lakini Ukraine haina imani na nchi hizo mbili ambazo ni marafiki. Uturuki pia ina uhusiano mwema na Ukraine. Jeshi la Uturuki ndilo la pili kwa ukubwa katika muungano wa NATO. Mkuu wa muungano wa wauzaji wa nafaka nchini in Ukraine, hata hivyo, amesema kwamba Uturuki haina uwezo wa kutosha kuhakikisha usafiri wa chakula kutoka bandari wakati kuna tisho kubwa la mashambulizi kutoka kwa Russia. Juhudi za mwenyekiti wa Umoja wa Afrika Macky Sall za kumwomba rais Vladimir Putin kuhakikisha kwamba chakula kinasafirishwa kwa njia salama ziligonga mwamba. Putin kwanza na kiburi, na kwamba huyu Sall na kutoka Afrika alikuwa anaenda pale ni kama hakuwa na nguvu ya usawa kati yake na Putin. Kwa hivyo Putin alimchukulia tu kama ni mojawapo wa Afrika ambao wanakuja kuzungumza, lakini Putin kiburi chake kinamwambia kwamba kwa sasa hivi ataweza kutumia chakula kama njia mojawapo ya silaha zake za kushurutisha Ukraini salimu amri. Putin aendelee kuzuia chakula ambacho kinawabana sana Waafrika na mataifa mengine ya mashariki ya kati, hili linaweza likamsaidia kwa namna yoyote kwa njia yoyote katika vita vyake Ukraini. Nafikiri Putin kiburi chake kinamfanya asijali sana makubaliano ya dunia. Kwa mfano, ni wazi kwamba chakula hakikuwepo katika mojawapo ya vile bidhaa ambazo zimezuiliwa au zimewekewa vizuizi. Sasa yeye mwenyewe anaitumia kama njia ya kushurutisha mambo yake yatendeke bila anavyotaka, na ninafikiria hakuna njia tunaweza kuwa na imani kwamba nchi za Afrika zinaweza kushauriana na Putin akakubaliana nao. Msemaji wa Kremlin Dmitri Peskov amesema kwamba jeshi la Rasia ni lazima litakagua meli zinazoingia au kutoka Odesa kuhakikisha kwamba hazibebi silaha na kwamba baada ya meli hizo kupakiwa nafaka Rasia inataka kuzisindikiza hadi katika maji ya kimataifa. Waziri wa ulinzi wa Uturuki Hulusi Akar amesema kwamba masuala ya kiufundi yanahitajika kujadiliwa zaidi. Uturuki imeshitumu uvamizi wa Russia nchini Ukraine lakini haijaunga mkono hatua ya jumuiya ya kimataifa kuiwekea Russia vikwazo vya kiuchumi. Uturuki imeunga mkono Russia kutaka kuondolewa vikwazo. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky amesema kwamba nchi yake haikualikwa katika mazungumzo kuhusu usafirishaji wa chakula ya mjini Ankara. Waziri wa mambo ya nje wa Uturuki Amesema kwamba Ukraini imeonyesha nia ya kuongoza meli kupitia baharini. Hakuna taarifa imetolewa na Ukraini kuhusu hilo. Marekani na washirika wake wanaendelea kutoa silaha kwa Ukraini kuendelea kupambana na Rusia. Profesa Chacha amesema kwamba mgogoro bado ni mrefu, awali zitamchochea zaidi kuendelea kupambana, lakini akiona kwamba azma yake ya awali ile aliyokuwa anafikiria Ukraini itasalimu amri kwa haraka haitendeki, basi labda hatimaye hata fikiria wazi kwamba njia rahisi ya kujiondoa ni kupata njia polepole pole ya kujiondoa bila kujiletea aibu na izara, kwa sababu majeshi yake yakianza kudidimizwa na kushindwa katika harakati hizo za mafarakano atajikuta kwamba yeye mwenyewe sasa anatengwa na dunia. Ukraini imesema kwamba haina imani na Rasha kwamba endapo bandari zitafunguliwa wanajeshi wa Rasia hawatatumia fursa hiyo kuivamia Ukraine kwa kuzingatia matamshi ya Rasia kabla ya kuivamia Ukraine yaliyoashiria kwamba haitavamia nchi hiyo. Sergey Lavrov amesema kwamba Rasia ipo tayari kusaini makubaliano ya ahadi ambazo zimetolewa kufikia sasa, lakini ni lazima Marekani na washirika wake walegeze vikwazo dhidi ya Rasia. Uturuki inakubaliana na, na Rasia. Marekani imekataa pendekezo hilo la kulegeza vikwazo. Kila upande unakiri kwamba uhaba wa chakula ni janga kubwa kwa sasa na kwamba chakula kipo Ukrain na kinastahili kufika soko la kimataifa. Waziri wa kilimo wa Ukrain, Mikola Soliski, ameambia gazeti la Uturuki kwamba ni mapema sana kuzungumzia matokeo ya mazungumzo kuhusu usafirishaji wa chakula kutoka Ukrain. Japo Uholanzi nayo imesema ipo tayari kutuma wanajeshi wake na meli za kivita kusaidia katika kusafirisha chakula kutoka Ukrain. Kwa sasa ulimwengu unasubiri. Nakamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani kutoka Sauti Amerika VOA. Narejea muda si mrefu na sehemu ya pili. Unasikiliza kwa undani kutoka sauti ya Amerika, VOA. Mimi ni Kenneth Bwire. Tunaungana na wenzetu wa Mombasa ambao wameandaa ripoti kuhusu uhifadhi wa bahari. Kenya imeungana na mataifa ulimwenguni kuadhimisha siku ya bahari. Hii ni siku ambayo inatumiwa kuhamasisha umma kuhusu umuhimu wa kuhifadhi bahari, rasilimali muhimu sana kwa binadamu, rasilimali ambayo inamsaidia binadamu kupata chakula ikiwa ni chakula kutokana na viumbe vya baharini na pia rasilimali ambayo inamsaidia binadamu kufanya uchukuzi, na pia ni rasilimali ambayo inasaidia binadamu uchangia mvua mvua ambayo inapatikana katika maeneo mbalimbali inatokana na upepo wa mvuke ambao unatoka baharini na kunyesha katika maeneo mengine kauli mbiu ya mwaka huu ikiwa ni kuzungumzia juhudi za pamoja katika kuhifadhi eh bahari ambayo inatupatia asilimia hamsini ya hewa ambayo tunavuta sisi kote huku ajira ikitarajiwa kufikia watu milioni arobaini mwaka elfu mbili na thelathini hii ikiwa ni kutokana na viwanda ambavyo vinatengenezwa kutokana na rasilimali za bahari. Bahari ni rasilimali ambayo imechafuliwa zaidi kushinda maeneo mengine yote duniani, kutokana na kwamba maeneo ya bara uhamasisho umetokea, na sasa binadamu wanajaribu kurekebisha tabia ya kuangazia sehemu za bara, japo uchafuzi unaoelekea baharini ni mzito sana. Miongoni mwa maswala ambayo yanasababisha uchafuzi wa bahari ni pamoja na maji taka kutoka katika nyumba ama sehemu za makazi ya maeneo mbalimbali, plastiki ambazo zinaishia baharini kutokana na kuoshwa na mvua na pia vyuma ambavyo vinaishia kuanguka baharini, na pia kemikali kutoka kwa viwanda mbalimbali ambazo zinatekeleza shughuli mbalimbali za kibinadamu na shughuli za uvuvi na hata usafiri. Uh, utafiti unaonyesha kwamba kila mwaka tani milioni kumi na moja za plastiki zinatupwa baharini, hiyo ikiwa ni sawa na lori moja la taka ambalo linaingia baharini kila dakika, kulingana na mamlaka ya masuala ya mazingira nchini Kenya watafiti na maafisa wa masuala ya mazingira kutoka idara hiyo wanasema kwamba miji inapakana na bahari ndiyo inatokea kuwa wachafuzi wakubwa wa mazingira, Mombasa ikiwa ni sehemu moja ambayo inachafuliwa sana, ikisemekana ni kutokana na idadi kubwa ya binadamu na shughuli mbalimbali, ambazo sasa imeshinda uwezo wa nyumba na kuweza kushughulikia tatizo hilo la majitaka, na sasa huenda wenye kujenga nyumba za kukodi basi wakalazimika kubuni mbinu za kusafisha maji hayo kabla ya hajaishia baharini. Huyu hapa Samuel Lepokoyit, ambaye ni mkurugenzi wa mamlaka ya mazingira e, Mombasa, Kenya. Sisi kama namba tunapata mingi sana especially hapa Mombasa kwa sababu ya urban density na lack of infrastructure ya the waste management na ya siwa Uh, ukiangalia Mombasa zaidi eh, tuko na siwa coverage ya about 10%. Sasa hiyo imeachia wanye biashara na wenye wana bahati ya kukaa manyumba waweze kukua na treatment systems at their own cost. Na tumemaliza na sasa tunataka kukumbusha wenye wanaojenga nyumba ya watu kuishi. Landlords. Two, two, three months kuna changamoto sana ya maji taka. Naam, ni sauti yake Samuel Lopokiyot ambaye ni mkurugenzi wa Nema Mombasa. Bahari hii sasa hivi wataalamu uh, Collins wanaiangalia kama uh, moja ambayo itasaidia katika maswala ya usalama wa chakula hasa ikibainika kwamba bahari ina uwezo wa kumeza ile hewa chafu, asilimia 30 ya hewa chafu ambayo inatolewa ama inatokana na shughuli za kibinadamu inamezwa na bahari, na hivyo basi uh, kuifanya bahari sasa hivi iwe ni kimbilio uh, katika masuala haya ya kusaidia katika usalama wa chakula na vile vile uh, kutengeneza ajira. Ya sasa hivi asilimia tisini ya samaki wale wakubwa wanaendelea kupungua, huku yale matumbawe ambayo yanatumika katika mazao ama mazazi ya samaki asilimia hamsini, kulingana na wataalam wanasema kwamba nayo yameharibiwa. Huyu hapa ni Hashim Omar Said, ni mtafiti wa viumbe vya baharini kutoka shirika la WWF ambaye anasema kwamba huenda samaki ambaye ni kitoweo kwa binadamu wengi akafikia mahali akawa ni sumu kulingana na mabadiliko ya hali ya anga ambayo yanaendelea. Sahihi, tunapata matumbawe yetu ambayo yako pale baharini, ambayo ni viumbe hai ambao sana sana watu wanavikonfuse wana na, na mawe tu, lakini haya matumbawe ni muhimu pale baharini na ni nyumba ya samaki na ni sehemu ambayo samaki pia wanazaliana, na wao samaki wakizaliana wanapatia, wanapatia kazi wale wavuvi wetu, ili wapate kujikimu kimaisha. Hasa yale matumbawe yakipata ya, ya ile athari ya climate change, ile bahari ikizidi kuwa na joto, yale matumbawe yanafanya ya, ya bleaching, yanakuwa meupe alafu ya yanakufa. Yakifa wale samaki wanaondoka, wanatoweka. Wale samaki wakitoweka, wavuvi wetu wanakosa kazi. Asa kwa hivyo, na jambo lingine ambalo linaathiri pale baharini ni, ni takataka ambayo tunatupa kama plastiki na pia industrial waste ambayo ni kemikali ambazo zinatupwa baharini ambazo zinaisha pale baharini. Hizi kemikali na hizi na hizi plastiki zinaathiri pia yale matumbawe na wale samaki, pia inafanya watu watoweke, na to some extent, ikiendelea hivi hivi katika miaka ambayo itakuja wale samaki wataku, watajeuka watakuwa sasa ni sumu, mpaka sisi pia kula itakuwa sasa ita inatuathiri Hashim Omar Saidi huyo akichoeka. Uh, huenda magonjwa mengine ambayo yanawapata samaki sasa yakavuka akawashika binadamu hmm. Na hata kukatokea magonjwa mengine ambayo ni sugu zaidi yakawashika samaki, hii ikiwa ni hatari kwa kiwango cha chakula duniani. Hiyo hali mbaya ya miji uh, pia inachangia kuwepo kwa maradhi kama vile chikungunya, kutokana na kwamba maji haya yanaingia katika bahari na bahari hii E, wananchi wengi tu wanaitegemea, kwa hivyo kumaanisha kwamba kuna hatari kubwa kodolea macho e, wenyeji katika maeneo ambayo yanazungukwa na bahari. Na kumbuka ni asilimia sabini ya ulimwengu iko na bahari. Kwa hivyo Amina, pia kuna swala la uchumi bluu, ambalo ni swala ambayo mataifa ya bara Afrika sasa yanaangazia. Sasa kuna ukuzaji wa mwani yani seaweed. kuna biashara nyingi ambazo zinaendelea kuhakikisha kwamba wale wakaaji katika maeneo karibu na bahari wanafaidika nayo na tumepata fursa pia ya kuzungumza na mama mvuvi anayejihusisha sana na utunzaji wa bahari akijua kwamba hapo ndipo anapofaidika yeye kama mvuvi eh, Bi Masi Mganga. Kulinda hii bahari, ni kila mtu ajue kilichoko pale ndani ni muhimu. Jambo la kwanza, tubadilishe uvuvi wa kisasa maanake, tukifanya modern fishing hatutaharibu mazingira kwa sababu ile kuburuta tulikuwa tunavunja corals kwa kutokujua kule kuburuta tunang'oa sigras, ile kuburuta, yaani, tunaharibu katika zile nyumba ambazo za mazalia ya samaki. Nam, ni sauti yake Mama Masi Mganga ambaye ni mvuvi akitoa wosia kwa binadamu. K na pia unamsikia kwamba me, amegusia swala la utalii uh, kwamba utalii pia umetegemewa sana na bahari, na hata janga la COVID-19 wakati lilitokea, wao kama wafanyabiashara biashara wanaotegemea bahari uh, utalii ulikuwa umeathirika. Kwa hivyo ni mambo ambayo yanaoana hasa katika swala la blue economy. Na kufikia hapo tunahitimisha kwa undani kutoka Mombasa, ambapo tumeangazia siku ya bahari duniani, umuhimu wa kuhifadhi rasilimali hii. Kwenu Washington Kufikia hapo nakamilisha kwa undani. Kipindi kimesimamiwa na Saida Hamdun, mimi ni Kenneth Bwire. Uwe na usiku mtulivu.