Hivi sasa ni saa tatu kamili, saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati, hapa Washington saa nane mchana. Zifuatazo habari za dunia, msomaji Sandey Shomari. Wamarekani wametoa maoni yao yanayotofautiana kufuatia kikao cha kwanza cha hadhara cha kamati ya bunge la Marekani iliyokuwa ikichunguza shambulio la Januari 6 mwaka 2021 kwenye jengo la bunge la Marekani. Kwenye kikao hicho cha utangulizi wa vikao kadhaa, wajumbe wa kamati wamesema baada ya uchunguzi wao wamegundua kile walichokitaja kama jaribio la mapinduzi dhidi ya raisi wa zamani Donald Trump. Wamarekani wengi wanasema wameshangaza matokeo hayo ya awali, huku wafuasi wa, wa rais wa zamani Donald Trump wakiendelea kudai kuwa hiyo ni njama ya kumharibia sifa Kikao hicho cha saa mbili kwa njia ya televisheni cha kwanza katika mfululizo lilopangwa mwezi huu kilifuatia uchunguzi wa kina juu ya shambulio lililofanywa na wafuasi wa Trump baada ya Trump kushindwa katika uchaguzi wa rais wa mwaka elfu mbili na ishirini na rais Joe Biden na kuendesha kampeni ya kuzua vizuizi. Mbunge wa chama cha Demokrat Bennie Thompson, mwenyekiti wa kamati hiyo, amesema kwamba shambulio hilo ambalo halijawahi kushuhudiwa lilikuwa kilele cha jaribio la mapinduzi akiongea kusema kwamba ghasia hizo zilitokana na njama iliyoenea iliyolenga kupindua uchaguzi na Trump alikuwa katikati mwa njama hiyo. Muungano mkuu wa upinzani wa kiraia nchini Sudan umeanza mkutano usio rasmi kati ya jeshi unaosimamiwa na Marekani na Saudi Arabia, vyanzo viwili vya siasa vimesema Alhamisi. Mkutano huo ni wa kwanza wa aina yake tangu jeshi ilichukua mamlaka nchini Sudan Oktoba 2021. Muungano huo unajulikana kama Forces of Freedom and Change, FFC, ulikubali kutana na jeshi, ingawa si rasmi, kujadili njia za kumaliza mapinduzi ya Oktoba 25 na kukabidhi madaraka kwa miungano ya kiraia. Chama cha Kongres cha Sudan kilichotangaza katika taarifa yake Alhamisi mapinduzi hayo yalihitimisha mpango wa kugawana madaraka uliokubaliwa mwaka 2019. Na vyama vya kisiasa vya kiraia kufuatia kuondolewa madarakani kwa Rais Omar al Bashir. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA ya ikitangaza kupitia 7 na FM Nairobi, Kenya. Watu 15 wamefariki dunia na wengine 37 kujeruhiwa hii leo wakati basi na lori zilipogongana kwenye barabara kuu ya Afrika ya Kusini, karibu na mji mkuu Pretoria. Msemaji wa huduma za dharura aliiambia AFP ajali hiyo ilitokea kabla ya mapambazuko, na waokoaji waliitwa saa 11 za alfajiri. Huduma za dharura zilifika eneo hilo la tukio na kukuta basi na lori ambao waligongana uso kwa uso, na watu wengi wamelala chini na wengine wakiwa bado wamekwama ndani ya magari yote mawili. Huduma za dharura zilisema katika taarifa yake, wanawake wanane na wanaume saba walifariki katika eneo hilo wakipelekwa hospitali na saba walikuwa katika hali mbaya, ilieleza taarifa hiyo. Wakipambana na mfumuko wa bei uliokithiri wa Zimbabwe wanahesabu vidole vyao vya miguu huku wakihangaika kununua chakula kwa ajili ya familia zao. Uvumi wa kwenye mtandao ulivuma nchini kote kwamba watu waliokata tamaa walikuwa wakiuza vidole vyao vya miguu ili kupata fedha. Ripoti hiyo ya uongo ilienea sana hivi karibuni. Mpaka naibu waziri wa habari wa nchi hiyo, Kindness Paraza, aliwatembelea wachuuzi wa barabarani katikati mwa jiji la Harare mapema mwezi huu ili kufafanua na kuondoa dhana hiyo. Wafanyabiashara hao mmoja baada ya mwingine walivua viatu vyao kuonyesha kwamba walikuwa na vidole vyote kumi vya miguu, huku vyombo vya habari vya Zimbabwe vikirekodi uchunguzi wa kidigitali. Paraza alitangaza kwamba habari ya kuuza vidole kwa fedha ni udanganyifu tu kama vile ambavyo wakaguzi wa taarifa za kweli wa ndani na wa kigeni walivyofanya. Baadaye polisi walimkamata mchuuzi mmoja wa mtaani ambaye sasa anakabiliwa na faini au kifungo cha miezi sita jela kwa madai ya kero ya uhalifu kwa sababu ya kuanzisha habari hiyo ya uongo. Na rais wa Senegal Makesal alisema Alhamisi bado na matumaini kwamba maafikiano yanaweza, yani, kufikiwa na utawala wa kijeshi unaotawala nchini Mali kuhusu ratiba ya kurejesha utawala wa kidemokrasia. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari. Kwa heri kwa sasa. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, America VOA. Ijumaa inakuwa ni mtazamo wa waandishi wa habari, meza duara ya waandishi wa habari kuelezea wanaoyajua, wanayofahamu zaidi, na kukuchambulia habari jinsi wanavyoziona kwa upande wa pili, ambao sio kawaida. Tunaripoti kila kitu katika muda ambao mwandishi amepewa, dakika mbili ama dakika moja ya kuandaa habari na kukuletea. Naitwa Kennes Bwire. Kwenye laini ya simu kutoka Dar es Salaam, Tanzania, ninaye Halifa Saidi ambaye anafanya kazi na Chanzo Online Media were muhusia. Michael ni mwandishi wa habari wa K24 TV na Milele FM akiwa Nairobi, Kenya. Wangwana karibu. Asante sana Bwire. Haya, bila shaka wiki hii mambo mazito sana katika eneo letu yametokea Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo ambapo nchi wanachama Jumuiya ya Afrika Mashariki Uh, zilikubaliana zikiwa Nairobi katika mkutano kwamba waunde jeshi la pamoja kusaidia DRC kupambana na ukosefu wa usalama mashariki mwa nchi hiyo. Na wiki hii makamanda wakuu wa jeshi ama wanajeshi kutoka izi, nchi hizi wamekutana Goma na kuanza majadiliano hayo ya kuunda jeshi la pamoja lakini, kamanda wa Rwanda, mkuu wa majeshi wa Rwanda hakuwepo na ni maswala ambayo yamezua maswali mengi hasa baada ya Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo Felix Chisekedi akiwa Congo Brazzaville kusema kwamba hana shaka yoyote kwamba Rwanda inahusika na vita vinavyoendelea mashariki mwa nchi hiyo vinavyoongozwa na M23. Tuanze nawe e, Halifa Said, hatua ambayo inachukuliwa kwa sasa na usemi ambao unazungumzwa kwa sasa, kwa jicho la mwandishi wa habari, unalionaje? Uh, sitaki kuamini, kwa mfano kama rais wa nchi ambaye ana ana, ana ana nafasi au ana fursa ya kupata taarifa nyingi za kiintelijensia akawa anaweza akazungumza uongo kwa makusudi. Na unaweza ukajiuliza kwa nini pengine hajasema, hajaishutumu Uganda au kwa nini hajaishutumu Kenya, kwa nini anaishutumu uh, Rwanda. Uh, lazima kutokuwa kuna sababu za msingi ambazo yeye anaona Uh, kwa nini anafanya hivyo? Na, na, na, na ni bahati mbaya kwa mfano uh, kwa Rwanda kufanya kitu kama hicho anachokifanya, kwa mfano kuto kushiriki kwenye hiyo juhudi ya pamoja, na inashangaza kwa sababu uh, inaenda kinyume na uh, matamko ya hadharani ambayo rais wa Rwanda hapo Kagame amekuwa akiyatoa uh, kuhusiana na umuhimu wa jumuia wa nchi za Afrika Mashariki au mataifa ya Afrika kwa ujumla kuja pamoja na kutatua matatizo yao wenyewe kama wao sasa. Inapotokezea kwa mfano, nchi kama ya Kongo inakabiliana na tishio la kiusalama, na nchi wanachama wa Afrika Mashariki wanakubaliana a, kwamba tuende tukaisaidia hii nchi kukabiliana na hili jambo, halafu wewe kama mwanachama wa, wa, wa, wa jumuiya ya Afrika Mashariki unajiweka kando, kusema kweli Uh, inaleta mashaka kwa pande mbili. Inaleta mashaka kwamba madai ya tisekedi yanaweza ikawa ni ukweli, lakini uh, kwa upande wa pili ni kwamba nia ambayo anaionyesha Kagame kwenye matamko yake ya hadharani inakuwa inaweza ikawa sio nia anayokuwa nayo yeye moyoni wakati anapokuwa sirini, were uh, ni hatua kubwa ambayo inapigwa kwa ajili ya kutatua mzozo ambao uh, kidogo inaonekana inaanza kutokota katika Jamhuri ya ya kidemokrasia ya Kongo, na tunafahamu fika Kongo, eh, kwa muda mrefu imekuwa katika vita vya wenyewe kwa wenyewe, na mara nyingi pia vilevile inachochewa na waasi ambao wanaaminika labda wanaungwa mkono na baadhi ya mataifa jirani ama, ama wanasiasa kutoka taifa hilo na pia vilevile wahusika wengine kutoka mipaka ya bara la Afrika. Hatua ya kuwaita wahusika wote, makamanda wa jeshi, na kuwepo na jeshi la uh, kwa pamoja ni jambo ambalo pia tukazungumzia, tukasema itakuwa ni afadhali kana kwamba hata hivyo wamesikia, na ni jambo la busara. Sisi tunahusika pakubwa eh, kama watoto wa bara la Afrika. Haijalishi niko Kenya, mwingine ko Tanzania, huko Uganda ama huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, manake uh, bara hili ni letu sote. kwa hiyo utulivu kwa faida bara hili ni faida kwa wote. Tatizo ya uh, kupogolewa kwa Jamhuri ya Rwanda kidogo uh, inamaana kwamba bado kuna ukakasi mkubwa wa kupata kupiga hatua eh, kwa ajili ya kupata utulivu, lakini sio jambo ambalo kidogo inaweza eh, sema kwamba itatuvuta na kutuweka nje kwa muda mrefu, maanake ni taifa moja tu au wengine, mradi wamekubaliana, ni sawa. Kwa hiyo itakuwa ni juhudi fanyika kwa ajili ya kumshawishi eh, mheshimiwa rais wa Jamhuri ya Rwanda Paul Kagame angalau huku tuliza, eh, kutulia pamoja na mwenzake, eh, Felix Tshisekedi, eh, kuweza kuweka vichwa pamoja, maanake ni taifa jirani. Eh, mipaka yao hii ina watu ambao wanatoka ah, katika kabila moja, lakini wamegawanywa. Tuna mpaka ambao uliletwa na, na mzungu. Kwa hiyo wao wenyewe, kusema la kweli, ni vita vidogo vidogo, vidogo hivi. Inaonekana kwamba kuna interest fulani aidha kutoka Rwanda ama Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, na huenda pengine wapo ambao wanahusika na kufaidi waasi kwa ajili ya kupata uh, madini ama bidhaa zinginezo kutoka Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kwa hiyo ni jambo ambalo lazima tuangalie kwa uh, jicho la tatu, kwa ajili ya kupata mwafaka. Yenyewe kubwa zaidi ni kwamba ndio wamekubali kuunda jeshi la pamoja, lakini uh, juzi nasikia fununu kwamba ni tetesi kwamba uh, Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo imeshutumu Rwanda kwa kuingiza wanajeshi wake kinyume na Ki, kinyume na taratibu za Umoja wa Mataifa kwa ajili ya kupambana na waasi ambao wapo upande wa pili, na tetesi ni kwamba waasi hao muda wote wamekuwa wakileta hali ya wasiwasi e, katika taifa la Rwanda. Kwa hiyo Kagame mwenyewe ameamua kuwafuata, kuingia ng'ambo ya pili. Wakati uliopita tulisikia kwamba Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ilikuwa amewapa idhini Uganda pamoja na Burundi kuingiza wanajeshi wake katika taifa hilo, kwa maana DRC, na nikasema sio jambo ambalo ni kimamu, maanake ukiruhusu mataifa uh, tofauti kuingia ardhi yako ili wafanye kile wanachofanya, kwa maana operesheni za kijeshi dhidi ya wasi, basi inamaanisha kwamba umeanzisha vita ambavyo vitadumu na kudumu kwa muda mrefu. Kwa hiyo jeshi la pamoja ndio mwafaka wa kipekee kwa ajili ya kupatikana kwa suruhisho. Na, uh, Rwanda imekana shutuma zote ambazo zimeelekezwa kwa serikali hiyo ya Kigali na Paul Kagame. Waziri wa mambo ya nje wa Rwanda akikutana na mabalozi wa nchi zingine ambazo wapo Rwanda, akaendelea kusisitiza kwamba hawahusiki kwa namna yoyote. Siku mbili zilizopita, katika mahojiano na msemaji wa waasi wa M23 katika kipindi hiki cha kwa undani, vile vile alisema kwamba hawapokei msaada wote kutoka kwa Rwanda, ila silaha wanazopata, wanashambulia kambi za kijeshi za DRC na kuwanyang'anya silaha na kuendelea na mashambulizi. Lakini je, wangwana, mnapotazama um, jinsi inavyokwenda, kwa sababu waso M23 wanasema jeshi linashambulia ngome zao na nilipouliza msemaji wa waasi mbona mseme ngome zenu? wakati Jamhuri ya, ya Kidemokrasi ya Congo ni nchi ambayo ipo chini ya utawala wa serikali inayojulikana ya Felix Tshisekedi, na Felix Tshisekedi aliapa kulinda kila sehemu, kila ardhi ya nchi hii. Alisisitiza kwamba kuna mkataba mwafaka, ungekuwa nini iundwe waruhusiwe hawa waasi waunde chama cha kisiasa, wakutane na chama cha Chisekedi na vyama vingine, anayeshinda basi aingie madarakani, ama basi mikataba iendelee kuzungumziwa ambao hawaheshimiwi. E, Halifa, uh, ni nchi gani kwa mfano ambayo itakubali kukaa mezani na watu ambayo ambao inawaita, we, tuseme magaidi au watu ambao wanalenga kusababisha hali ya ya ya ya, ya, ya, sintofahamu hali ya changamoto za kiusalama. Kwa hiyo nadhani ni ngumu kwa mfano kwa kwa majadiliano kwa mfano kufanyika. Lakini kitu kingine pia ambacho mimi naona ni a, ni muhimu a, labda pengine ni kwa hao waasi sijui au a, a, waweke wazi matakwa yao, malengo yao ni nini hasa, kwa sababu hivi vitu vimekuwa vimekuwepo kwa siku nyingi na kama tunavyoona hapo, hiyo M23 ambayo aa, ilijulikana kwamba imeshatokomezwa. Majeshi ya Tanzania ilienda kule kuyatokomeza, na tunaona umejirudia. Kwa hiyo maana yake suluhisho la kijeshi au suluhisho la kutumia silaha unaweza ukaona hapo kabisa kwamba sio suluhisho sahihi la kukabiliana na, na, na, na, na, na, na, na, na tishio kama hili, kwa sababu tayari jeshi lilienda, hiki kikundi kikaondoka kwa kwa kipindi fulani, lakini tunaona sasa kimerudi. Kwa hiyo, kwa upande mmoja una changamoto ya kukaa chini na watu kama hawa aa, na kuzungumza nao aa, kwa sababu BNG ya njia wanayoitumia wao kufanikisha malengo yao, lakini una, kwa upande wa pili una una changamoto kwamba ukiendelea kutumia mbinu za kijeshi hii mbinu inaweza isizae uh, isi, uh, isizae matunda uh, au isifanikishe lengo lengo husika kwa sababu kama historia inavyotufundisha pengine pengine, kinachoweza kufanyika labda, sijui labda ni kutafuta msuluhishi labda pengine, uh, kama ni Umoja wa Afrika au uh, Umoja wa Mataifa labda pengine kuingilia kati, hata kama si serikali ya, ya, ya, ya Kongo, kukaa chini na wasi, labda kuwepo na mtu wa kati kama ni, ni, ni, ni, ni ujumbe kutoka Umoja wa Mataifa au ujumbe kutoka Uh, kutoka Umoja wa Afrika akuona uh, namna gani wanaweza wakatafuta suluhu ya pamoja uh, ili kuenda mbele. Labda pengine wanaweza wakafata ushauri kama uliotoa wa kuunda chama cha siasa au hata kama si cha siasa uh, uh, uh, uh, vuguvugu lolote ambalo ni rasmi linalotumia ushawishi uh, na hoja uh, kwenye kufanikisha malengo yake badala ya kutumia silaha. Mike, um, Wiki hii mazungumzo kuhusu Ukraini yanaendelea. Ziara ya Macky Sall kukutana na Putin inaonekana haikuzaa lolote, hakuna matunda yaliyopatikana, kando na kupigwa picha na kurejea kuongoza umoja wa Afrika. Mazungumzo ya Marekani pamoja na umoja wa Ulaya kujaribu mbinu zote kuhakikisha kwamba chakula kinaondoka Ukraini kifikie mataifa ya Afrika na mashariki ya kati bado vinaendelea kugonga mwamba. Rusia Upande mmoja, mpatanishi akiwa Uturuki, anajaribu kusema basi, nipo tayari kuruhusu meli kuondoka bandari ya Donbas, lakini Ukraine inasema hatumwamini huyu mtu kwamba tukifanya anayotaka, ikiwemo kuondoa mabomu baharini, anaweza akatushambulia zaidi. Kuna mwelekeo ambao tunafuata hapa ama ni kutoaminiana kunazidi? Aa, hii ni vita na mara baada ya kutangaza kuanza kwa, kwa vita rais Putin wa Urusi alifahamu fika kwamba vita siku zote huwa inachukua mkondo tofauti hatua baada ya hatua, na alifahamu fika kwamba e baada ya kutekenya kiasi cha haja Ukraine na wao wenyewe kuanza vita Ukraine pia ikijaribu kujibu, na Ukraine pia ikiendelea kupata misaada za hapa na pale kutoka mataifa kwa mataifa kadhaa wa kadhaa, na mataifa mengine barani Ulaya ni kwamba ni kitu ambacho itachukua muda mrefu. Wana lengo fulani. Lengo hasa ya vita hivi ni ipi? E, kwa maana ni kwa nini Urusi ivamie Ukraine na wamekataa hata hivyo kuketi katika meza mazungumzo kwa ajili ya kusuluhisha mambo yote, na njia mojawapo ya kuweza kusikika ni kufunga bandari aa, angatua kwa maana airport viwanja vya ndege na maeneo mengine ambayo kidogo huenda pengine ikawa ni uh, njia ya pekee kwa taifa husika kama Ukraine kuendelea kupata silaha na uh, vifaa vinginevyo, achiambani, pia vilevile kuendeleza biashara zake, ikiwemo kusafirisha vyakula na kadhalika. Kwa hiyo ni njia moja ya kuwafinya kwa pani na kuwanyima uwezo wa kupumua kikamilifu. Kwa hiyo Kwenda kwake sali kule kuzungumza na Putin, wakati uliopita nilisema ni sawa na kunyamba kwa punda asha kumsimatusi kwa sababu huyu Putin tayari aliweka mikakati ya kuingia vitani, akifahamu fika mambo haya yote angetokea, maanake ni vitu na panga mapema unapanga mbeleni kwamba hii na hii huende ikatokea vita. Ikianza ni mahesabu tu kwayo, u, kwa hiyo kwenda kule kwa ajili ya kuzungumza pana pale, haikuwa lolote wala chochote kwa Putin, akifahamu hufika bara la Afrika, wakati wote ule atakapobisha hodi ipo wazi tu e, kwa ajili ya kushirikiana na, na Urusi wakati wowote. Kwa hiyo ni changamoto hata kwa Uturuki pia vilevile, kwa mtazamo wangu, maanake hapa kuna kule kuogopeana, hapa kuna kule kutokuaminiana. Hakuna atakayemwamini yeyote katika taratibu hizi za uh, kujaribu kusitisha vita, maanake lengo haswa ya taifa la Urusi ni kujaribu kuidofisha kabisa kijeshi uh, taifa la Ukraine na atatumia mbinu zozote zile kufanikisha hayo yote, hata mkifa njaa kwake haimuhusu chochote ye. Kwa hakika amezidi kuvaa miwani ambao na kuziba masikio yake. Halifu unadhani nguvu zitumike watu wapate chakula kutoka Ukraine. Ah, sasa nguvu gani? kwa sababu kama ingekuwa <laughs> ipo ingekuwa imeshatumika isipokuwa, mi eh, nachotaka kusema ni kwamba inawezekana pengine Macky Sall hakuwa na sababu. Putin, kwa nini achukue uamuzi wa ambao wao kama Umoja wa Afrika wangemtaka wange achukue. Unajua, ni kitu kimoja. Uh, kwenda kumwambia mtu kwamba bwana, uh, tunaomba ufanye hiki kitu na nini na vitu kama hivyo, na ni kitu kingine kumwambia bwana, sisi tumekuja, uh, uamuzi ambao wewe unaofanya unaathiri wananchi wetu, uh, na hii inaweza ikaleta athari kubwa kwetu sisi, uh, tuna, tunataka uondoshe, na kama hautofanya hivyo, kutakuwa kuna athari zake za kufanya hivyo na pengine tutashindwa kusimama na wewe. Inachowaza ni kwamba inawezekana uwasilishaji wake haukuwa na ushawishi kwa Putin ambaye kusema kweli ni mtu asiyejali jali, lakini kitu kingine cha kusisitiza hapo ni kwamba kusema kweli, naona huu ni kama mchezo wa paka wapaka na panya yaani, Putin anaweza akaatia chakula kitoke au hata kito, aie kitoke kwa sababu kama tumethibitisha tume, tume kwamba kinampa Uh, silaha ya yeye ku unajua aina uh, tofauti ya silaha badala ya mabomu na risasi, akuweza uh, kufanikisha mpango wake pale uh, Ukraine, ataendelea kusisitiza uh, kusisitiza hilo. Kwa hiyo mi nadhani ni sahihi kusema, kwa mfano, tuna tunakuja na solution gani kuhakikisha kwamba chakula kinatoka, lakini tusisahau, uh, tuendelee kusisitiza umuhimu wa hivi vita kumalizika wa hivi vita kufikisha mwishoni kwa sababu Uh, haya masuala ya chakula ni moja tu kati ya matokeo mengi ya vita vinavyoendelea. Kwa hiyo, nadhani juhudi ziende ziende sambamba. Tunataka so chakula, lakini pia lazima tuzishinikize hizi nchi mbili uh, zikae pamoja, zimalize tofauti zao na kwa uh, uh, Urusi kutoa vikosi vyake nchini Ukraine na kwa Ukraine kuhakikisha kwamba haito uh, haitoruhusu NATO kujipanua huko uh, Ulaya Mashariki na, na hivi ndivyo vitu vinavyowezekana kusema kwa inashangaza kwamba tunaishi kwenye karne ya ishirini na moja na ni vitu, vitu ambavyo unaona kabisa ni vya uh, vya akili ndogo kabisa, lakini vinashindwa kutekelezwa na mataifa uh, yetu tunayokuwa tuna nayo duniani um, Umoja wa Mataifa nao umekuwa katika juhudi ukiongezwa uh, na Guterres kujaribu namna iwezekanavyo kusuluhisha mgogoro huu, lakini Ukraine inaendelea kupokea silaha, Urusi inaendelea ku na vita vyake. Vinaripoti vyombo vya habari vya kimataifa kwamba asilimia themanini ya wanajeshi wa Urusi wako Ukraine kuendelea na kupigana. Wanaoumia zaidi ni Afrika na mashariki ya Kati, ambao wanategemea nchi hizo mbili kwa ngano, nafaka, mafuta ya kupika na mbolea. Miaka mitano imekamilika tangu Kenya ilipoandaa uchaguzi mwaka elfu mbili kumi na saba ulio sitisho ama kupigwa marufuku na mahakama kuu na kuambia IBC, tume huru ya uchaguzi, kwamba kulikuwepo na dosari katika uchaguzi huu ambao awamu ya kwanza ama duru ya kwanza ilikuwa imempa Uhuru Kenyatta ushindi, rais anayeondoka kwa sasa. Uchaguzi ulilazimika kurudiwa, na zile dosari ambazo mahakama iliona kwamba IBC inastahili ku weka sawa kabla ya uchaguzi mwingine, bado zinaning'inia katika fikira za wakenya wengi. Mwaka mmoja uliopita, mwenyekiti ya tume ya uchaguzi Wafula Chebukati alisema kwamba tayari alikuwa amewasilisha mapendekezo kadhaa namna ya kuandaa uchaguzi ulio huru na haki, lakini alikuwa amekaliwa na bunge. Bunge limemaliza vikao vyake, hayajazungumziwa na baadaye limesema kwamba hamna wakati wa kufanya vile. La pili, raia hawakushirikishwa katika yale ambayo yaliwasilishwa na IEBC. Muhusia nchini kwako, wanasemaje pigo tena linaning'inia wasiwasi ama sheria zilizopo zinatosha IEBC kwa ndao uchaguzi ulio huru na haki? Sheria hizi ni nyingi sana katika mataifa bara la Afrika ni na ni sheria ambazo zipo tu kuchanganya ama kukanganya watu. E, cha mno ni kuheshimu Uh, katiba ya nchi na ku, kuenenda kulingana jinsi inavyosema. Ukiangalia okay, mataifa mengine Kenya, uh, katiba yake unaangalia ni kurasa takriban mia mbili na kitu. uh, Marekani ni nane tu, Uingereza Australia, wala hata wana uh, katiba uh, vitu ambavyo vinafanyika ni wao wenyewe wanaketi bungeni na kusuluhisha. Kwa hiyo hizi uh, vipengee nyingi ambavyo vimetengenezwa ni kutokana na ubinafsi na kuchanganyikiwa kwa Uh, wengi wetu katika bara hili la Afrika, Kenya, uh, unapozungumzia uchaguzi, narudi nyuma mwaka elfu moja mia kenda tisini na mbili wakati ambapo eh, kipengee cha katiba kilibadilishwa section 2A na serikali ya mwishe, hayati Daniel Toroitich arap Moi na kuruhusu sasa kuwepo kwa vyama vingi vya kisiasa kisha. Ikaja mwaka elfu moja mia kenda tisini na saba uchaguzi tena, Moya akashinda. Kulikuwepo na madai ya wizi wa kura. Ikaja tena mwaka elfu mbili na mbili sasa wakati Moya ikalazimika kung'atuka madarakani. Sasa mabadiliko kidogo yakawepo kwamba kura zinapopigwa basi zihesabiwe hapo hapo, na kisha baada ya kuhesabiwa eh, matokeo inarushwa sasa ina kwa njia ya simu E, kwenye makao makuu mahali ambapo sasa imetengwa e, rasmi kwa ajili ya kupokea matokeo ya kura kutoka kwenye maeneo bunge yote. Mwaka elfu mbili na saba tukashuhudia tukashuhudia machafuko, ikabidi tena tuanze mchakato mzima wa kupata katiba mpya. Ikaja tena mwaka elfu mbili kumi na tatu vurugu hapa na pale e, mahakamani sasa. Unajua, sasa pale ni vichwa wasomi, e, wakili wasomi ambao walifika kwa ajili ya kutekeleza mambo yao mwaka elfu mbili tena kumi na saba Jaji Mstaafu David Maraga pia vilevile kuangalia uh, kuona kwamba uchaguzi ulifanyika, lakini kulikuwa po na njia za mkato, ukora ukora tu wa wale ambao wanataka kukatalia madarakani. Ndio sababu mara nyingi wanajaribu kupindapinda, lakini sheria iko pale pale, pale ukifuata basi mambo ni sawa. Nakumbuka Bwana Maraga kwenye mahakama akasema, naomba mwende mkaangalie kile kitu ambacho, yaani matokeo ambayo yanaonekana kwenye saba, kwenye ule mtandao maanake kwa sasa tunapiga kura kielektroniki, kwa hiyo kila kitu unapopiga kura unahesabika kwenye kwenye mtandao. Kwa hiyo aliomba mendene mkasomi tu, ni nani ujinga alipata ngapi, Uhuru Kenyatta alipata ngapi, lakini IEBC haikubali. Waliogopa kisa na maana, mpaka leo haijafunguliwa kuwekwa. Kwa hiyo unaweza kuona kwamba ni ujanja wa watu wachache katika, uh, taratibu za uh, kutangaza matokeo na hususan tunapoelekea kwenye, kwenye uchaguzi mkuu. Kila mmoja siku zote anavutia upande wake, lakini kwa mtazamo wangu sheria iko salama, sheria iko pale pale, ni kwa vile watu wachache hawataki kuheshimu katiba ya nchi hmm. Ametoa maelezo ya kina sana, halafu tumalizie na wewe kuhusu uchaguzi wa Kenya. Sitaleta swali, lakini tutasubiri kusikia maoni kama mwandishi. Asante ah, nadhani na, na, ameelezea na, na, na, vizuri, ila mi nachoweza kusema ni kwamba ni vizuri uh, kwa nchi kwa mfano uh, kuwa na sheria kanuni, uh, na taratibu nzuri ambazo zinaongoza namna ya kufanya uchaguzi. Lakini kuhakikisha uchaguzi wa uhuru na haki haipaswi kuishia hapo, haipaswi kuishia kuwa na katiba nzuri tu au sheria au, au kanuni nzuri tu. Uh, lazima iende mbali ya hapo, ihusishe uadilifu wa wasimamizi au wa watu wanaopewa kazi ya kusimamia zoezi zima la, la, la uchaguzi. Kwa hiyo unaweza ukawa na hivi vitu vyote vizuri lakini, kama wasimamizi ambao wanapaswa wasimamie hii mifumo ni, ni watu ambao hawana uadilifu, ni watu ambao imani zao miongoni mwa mioyo wa, wa wananchi inatetereka, si dhani kama unaweza ukapata uh, ukapata matokeo mazuri kwenye uchaguzi. Kwa hiyo hata kwa mfano kwenye suala la Kenya kwa mfano Uh, kushindwa kwa mfano ku- kuyatekeleza ku, ku hayo matakwa ya kisheria uh, na kwamba bunge tayari limeshamalizika, sidhani kama hicho kinaweza kikawa ni kisingizio au uh, hoja imara ya kuhalalisha uharibifu wa uchaguzi utakaofanyika hapo baadaye uh, mwezi Agast. Uh, nadhani hizo uh, hizo zilizopo kanuni hizo hizo zilizopo katiba hiyo iliyopo sheria zilizopo kama kutokuwa na uadilifu tu miongoni mwa wale waliokabidhiwa dhamana ya kusimamia zoezi zima la uchaguzi, basi wanaweza wakaivusha Kenya, aa, na kuiepusha na, na, na machafuko kama ambayo tumekuwa tukiyashuhudia kila mara uchaguzi unapofanyika nchini humo. Halifa Said ni mwandishi wa habari wa Chanzo Online Media akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Ameshirikiana na Were Muhusia Michael, mwandishi wa K24 TV na Milele FM, Nairobi, Kenya. ni washukuru wangwana kwa mchango wenu katika meza ya uandishi kwa undani hii leo. Asante sana. Kenneth, nashukuru pia. Kipindi kimesimamiwa na Saida Hamdun. Naitwa Kenneth Bwire, kwa niaba ya wote na kutakia usiku mwema.