Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Jina langu Harrison Kamau Tani, kipindi kinachoangazia matukio makuu duniani kwa undani zaidi. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Katika sehemu ya kwanza tunaangazia mazungumzo kuhusu namna ya kusafirisha chakula kutoka Ukraine hadi katika masoko ya kimataifa hasa Afrika na mashariki ya kati. Sehemu ya pili tutaangazia uhifadhi wa bahari karibu. Utawala wa rais wa Marekani Joe Biden unafanya kazi leo Jumatano na kesho Alhamisi. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken anaongoza mkutano wa mawaziri kuhusu usalama wa chakula katika makao makuu ya Umoja wa Mataifa mjini New York. Hakuna ishara za kupatikana makubaliano kufikia sasa, iwapo chakula kitasafirishwa kutoka Ukraine. Profesa Chacha Nyegoti Chacha, mchambuzi wa siasa na diplomasia mhadhiri katika chuo kikuu cha Nairobi Kenya, ameambia kwa undani kwamba bado wanadiplomasia katika mazungumzo hayo ya chakula wana kazi ya ziada na ya muda mrefu. Ni jukumu la Umoja wa Mataifa kuhakikisha kwamba hivyo vikwazo na vizuizi ambavyo vinasababisha kukwamisha usafirishaji mwafaka wa nafaka au aina yoyote ya chakula kuwafikia wale wanaotarajiwa kuitumia kama chakula au kwa lishe yao ni jambo ambalo ni jukumu la Umoja wa Mataifa. Kwa hivyo ninafikiri ni vizuri kwamba mazungumzo hayo yaendelee na pamoja na hayo, yanaweza kuzua pia mazungumzo, kwa sababu vita kati ya Ukraine na Russia ni vita ambayo sasa hivi hatujui inaenda wapi. Ulimwengu unakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula. Bei ya ngano, mahindi, maharagu ya soya, mafuta ya kupika na nafaka nyingine inaendelea kupanda kote duniani kutokana na uvamizi wa Russia nchini Ukraine. Afisa kutoka shirika la chakula duniani ameonya kwamba maghala ya chakula ya Ukraini yamejaa na hivi karibuni nchi hiyo itashindwa pa kuweka chakula na hivyo kupelekea chakula kuharibika. Kabla ya uvamizi wa Rasha, usafirishaji wa ngano kutoka Rasha na Ukraini ulichangia asilimia thelathini ya soko la dunia. Ukraini ni ya nne kote duniani kwa uzalishaji wa mahindi na ni ya tano kote duniani kwa uzalishaji wa ngano. Shirika la chakula duniani WFP hununua nusu ya ngano kutoka Ukraini kila mwaka na kusaidia kukabiliana na uhaba wa chakula kote duniani. WFP limeonya kwamba kutatokea athari kubwa za uhaba wa chakula iwapo bandari za Ukraini hazitafunguliwa haraka iwezekanavyo. Lakini Profesa Chacha anasema kwamba Rusia inatumia uhaba wa chakula kama ngao kubwa kwake katika vita dhidi ya Ukraini. Inatumia hiyo kama silaha yake, lakini pia tukumbuke kwamba Russia haitoi chakula kama msaada. Russia ina wakulima ambao wanalima na wakati wanazalisha mazao yao, mazao hayo yanahitaji soko na mojawapo ya masoko ambayo yamekuwepo ni Afrika na sehemu uh, uh, za Mashariki ya Kati ambako uh, walaji wanapatikana na hao walaji wanapopatikana ni kwamba wanalipia chakula hicho ambacho kinatokea Ukraini na kinatokea mataifa mengine na kupitia labda katika nchi ya Rasia. Suala la chakula limeripotiwa kutumiwa kama silaha kuu katika vita vya Ukraini. Katika mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje wa nchi saba tajiri duniani G7 uliofanyika Ujerumani, pamoja na mkutano ulioongozwa na Marekani na Umoja wa Ulaya nchini Ufaransa wikendi iliyopita, swala hilo lilijadiliwa. Waziri wa mambo ya nje wa Ujerumani, Annalena Baerbock, alisema kwamba ulimwengu unastahili kukubali kwamba Russia imechukua nafaka kuwa sehemu kubwa ya vita vyake nchini Ukraine. Mkutano huo wa mawaziri wa mambo ya nje wa G7 ulikubaliana kujitolea vikamilifu kuhakikisha kwamba chakula kinasafirishwa kutoka Ukraine na kufikia masoko ya kimataifa. Mazungumzo yanaendelea kwa sasa kuhusu namna bandari za Ukraine zinaweza kufunguliwa ili kuhakikisha kwamba meli zinaondoka na kuingia kwa ajili ya kusafirisha chakula, lakini Ukraine ina wasiwasi na hilo kwamba Russia inaweza kutumia fursa hiyo kudhibiti bandari na kuongeza mashambulizi zaidi, anavyoeleza Profesa Chacha Nyaigoti Chacha. ni wasiwasi ambao unahitaji kutiliwa maanani, na kama Umoja wa Mataifa inashirikishwa katika jukumu hili la kuhakikisha kwamba usafirishaji wa vyakula nafaka kutoka nchi ya e Rusia, Ukraini, kuja katika mataifa yanayohitaji ya hitaji Afrika na Mashariki ya Kati, ni lazima Umoja wa Mataifa pia uwajibike kuhakikisha kwamba kuna ulinzi mwafaka katika bandari, ili Urusi isitumie nafasi hiyo kuingiza majeshi yake na kuteka sehemu mbalimbali za Ukraini. Japo katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alifanya mazungumzo na rais wa Rusia Vladimir Putin mwezi uliopita kuhusu usafirishaji wa chakula, hakuna mabadiliko yametokea hadi sasa. Baadhi ya wanadiplomasia wa Marekani na Umoja wa Ulaya wanataka Umoja wa Mataifa kuchukua jukumu na hatua za haraka kupata suluhisho. Chacha anasema kuna haja ya kuwa na wanajeshi maalum kwa ajili ya kulinda bandari na kuruhusu nafaka kuondoka Ukraine. Kuna tofauti kati ya wanajeshi ambao wanaweza kujiingiza katika vita na wanajeshi ambao wanaweza kuwekwa katika mahala maalum kuhakikisha kwamba ulinzi upo unapatikana kwa sababu ya mwafaka na manufaa mengine ambayo hayana uhusiano na vita, kwa sababu sasa hivi ni kwamba kama nafaka haitasafirishwa basi kutakuwa na matatizo ya bei kupanda na vyakula kupungua, na hatimaye tutaanza kushuhudia mataifa kadha wa kadha yakipata uh, njaa. Profesa Chacha anasema kwamba mpatanishi wa sasa katika mazungumzo hayo ambaye ni Uturuki ni mwanachama wa NATO na hatua ya Ukraini kutaka kujiunga na NATO ndiyo ilisababisha vita hivyo, japo Uturuki ni mshirika wa karibu sana wa Rusia. Suala hilo linaongeza hali ya kuchanganyikiwa zaidi. Inaweza ni lazima kuwe na nia nzuri, matatizo ya hali iliyoko sasa. Utete wake ni kwamba urusi haina imani, na wakati mwingine kama haina imani, basi hata kama uturuki ina nia njema ya kujaribu kufanya uh, suluhisho lipatikane kati ya Ukraine na Russia, basi Russia ikikataa kwamba haina imani na msuluhishaji itakuwa ni kazi ngumu. Labda ni jambo ambalo linahitaji kuzingatiwa, ni ukweli kwamba wakati ambapo kumepatikana mahasimu wawili, ni lazima kutokee mtu wa tatu ambaye anaweza kuwapatanisha. Uturuki vilevile inadaiwa kuuza nafaka iliyoibwa kutoka Ukraine. Njia salama na rahisi ya kusafirisha chakula kutoka Ukraine ni kutumia meli. Kuna pendekezo kwamba meli maalum za Umoja wa Mataifa ndizo zinastahili kuruhusiwa kuingia katika bandari za Ukraini. Kuna wasiwasi kuhusu hatua itakazochukua Rusia endapo njia itafunguliwa kwa meli hizo katika bahari ya Black Sea. Rusia imefunga uwezo wa Ukraini kuingia bahari ya Azov, lakini Ukraini inadhibiti Black Sea na sehemu za bandari ya Odessa, ambayo ni muhimu sana kwa shughuli zake za baharini. Kutokana na mashambulizi ya Russia, meli haziondoki bandari ya Odessa kwa sasa. Russia imeshambulia bandari hiyo kwa makombora, na kuna ripoti za nchi hizo mbili kutega mabomu baharini na hivyo kuhatarisha safari za baharini. Russia imesema kwamba ni lazima mabomu yaliyotegwa baharini yaondolewe. Tatizo kubwa hapa ni kuwe na imani, ni lazima watu waweze kusema kwa jambo hili Tunahitaji kuaminiana na kama hakuna imani, basi ni vigumu sana Ukraini kukubali kujumuishwa kwa Uturuki katika mazungumzo ya kuleta amani na afueni katika kati ya vita yao na, na Urusi. Kulingana na profesa Chacha, suluhisho la haraka kwa sasa ni kusafirisha chakula kutoka Ukraini kwa kutumia reli. Mazungumzo yanaendelea kati ya Ukraini na Umoja wa Ulaya kuhusu namna ya kutumia reli hadi Romania, Slovakia na Poland kabla ya kusafirisha hadi masoko ya kimataifa. Tatizo kubwa ni kwamba mfumo wa reli unaotumika nchini Ukraine ni tofauti na unaotumiwa Romania, Slovakia na Poland. Uh, nafikiri itakuwa ni jambo gumu kidogo, na labda njia mwafaka ya kupata nafaka na kuhakikisha kwamba nchi ambazo zilikuwa zinategemea nafaka ya kutoka Ukraine zinapata nafaka ili zisije zikaingia katika shida ya u, u, ukosefu wa chakula na lishe, ni lazima mambo yazungumziwe. Lakini utata wa hii ni kwamba Urusi sasa hivi inachukulia hili jambo la chakula kama ni mojawapo ya silaha zake za kutumia ili kushurutisha Ukraine isalimu amri. Waziri wa mambo ya nje wa Uturuki, Mevlut Kavusoglu, ambaye anaongoza mazungumzo kuhusu usafiri wa chakula amesema kwamba mpango wa Umoja wa Mataifa wa kuanzisha usafiri wa chakula kutoka Ukraine kwa kutumia njia maalum unawezekana, lakini mazungumzo zaidi yanahitajika kati ya Moscow na Kiev. Cavusoglu alikuwa akizungumza baada ya kikao na mwenzake wa Russia Sergey Lavrov mjini Ankara. amesema kwamba jukumu ni kwa Ukraine kuondoa mabomu baharini na kwamba Russia ipo tayari kuruhusu usafirishaji wa chakula. Wachambuzi wanasema Ukraine haiwezi kuamini hayo kwa haraka, labda kwa sasa hivi. Ni lazima kwanza tuwe na ithibati, yani watu wawepo nchi ambazo zinaweza kuonekana kama hazijakuwa na msimamo kuhusu hivi vita waweze kwenda kukagua na kutoa uhakika wa mabomu hayo kama ni mabomu yapo na yaweze kutolewa, kwa sababu pia kutega mabomu katika eneo ambalo chakula kinapita basi ni kuhakikisha kwamba chakula hakitapita. Ukraine imesisitiza kwamba inahitaji uhakika wa kutosha kiusalama kabla ya kuanza usafirishaji wa chakula, na kwamba Russia inaweza kutumia fursa hiyo kuishambulia na kudhibiti bandari ya Odessa. Rasia inasisitiza kwamba haihusiki kwa vyovyote kabisa na uhaba wa chakula duniani. Uturuki imeashiria kwamba inaweza kutoa ulinzi kwa meli zenye chakula kutoka Ukran katika bandari ya Odesa, lakini Ukrain haina imani na nchi hizo mbili ambazo ni marafiki. Uturuki pia ina uhusiano mwema na Ukran. Jeshi la Uturuki ndilo la pili kwa ukubwa katika muungano wa NATO. Mkuu wa muungano wa wauzaji wa nafaka nchini Ukrain, hata hivyo amesema kwamba uturuki haina uwezo wa kutosha kuhakikisha usafiri wa chakula kutoka bandari wakati kuna tisho kubwa la mashambulizi kutoka kwa Russia. Juhudi za mwenyekiti wa umoja wa Afrika maki sali za kumwomba rais Vladimir Putin kuhakikisha kwamba chakula kinasafirishwa kwa njia salama ziligonga mwamba. Putin kwanza na kiburi na na kiburi kwamba huyu sali na kutoka Afrika alikuwa anaenda pale ni kama hakuwa na nguvu ya usawa kati yake na Putin. Kwa hivyo Putin alimchukulia tu kama ni mojawapo wa Afrika ambao wanakuja kuzungumza, lakini Putin kiburi chake kinamwambia kwamba kwa sasa hivi ataweza kutumia chakula kama njia mojawapo ya silaha zake za kushurutisha Ukraini salimu amri. Putin aendelee kuzuia chakula ambacho kinawabana sana Waafrika na mataifa mengine ya Mashariki ya Kati. Hili linaweza likamsaidia kwa namna yoyote, kwa njia yoyote katika vita vyake Ukraine. Nafikiri Putin kiburi chake kinamfanya asijali sana makubaliano ya dunia. Kwa mfano, ni wazi kwamba chakula hakikuwepo katika mojawapo ya vile bidhaa ambazo zimezuiliwa au zimewekewa vizuizi, sasa yeye mwenyewe anaitumia kama njia ya kushurutisha mambo yake yatendeke bila anavyotaka, na ninafikiria hakuna njia tunaweza kuwa na imani kwamba nchi za Afrika zinaweza kushauriana na Putin ya kakubaliana nao. Msemaji wa Kremlin, Dmitri Peskov, amesema kwamba jeshi la Rusia ni lazima litakagua meli zinazoingia au kutoka Odessa kuhakikisha kwamba hazibebi silaha na kwamba baada ya meli hizo kupakiwa nafaka Rasia inataka kuzisindikiza hadi katika maji ya kimataifa. Waziri wa ulinzi wa Uturuki Hulusi Akar amesema kwamba masuala ya kiufundi yanahitajika kujadiliwa zaidi. Uturuki imeshitumu uvamizi wa Rasia nchini Ukraine, lakini haijaunga mkono hatua ya jumuiya ya kimataifa kuiwekea Rasia vikwazo vya kiuchumi. Uturuki imeunga mkono Rasia kutaka kuondolewa vikwazo. Rais wa Ukraini Volodimir Zelenski amesema kwamba nchi yake haikualikwa katika mazungumzo kuhusu usafirishaji wa chakula ya mjini Ankara. Waziri wa mambo ya nje wa Uturuki amesema kwamba Ukraini imeonyesha nia ya kuongoza meli kupitia baharini. Hakuna taarifa imetolewa na Ukraini kuhusu hilo. Marekani na washirika wake wanaendelea kutoa silaha kwa Ukraini kuendelea kupambana na Rasia. Profesa Chacha amesema kwamba mgogoro bado ni mrefu awali zitamchochea zaidi kuendelea kupambana, lakini akiona kwamba azma yake ya awali ile aliyokuwa anafikiria Ukraini itasalimu amri kwa haraka haitendeki, basi labda hatimaye atafikiria wazi kwamba njia rahisi ya kujiondoa ni kupata njia polepole pole ya kujiondoa bila kujiletea aibu na izara, kwa sababu majeshi yake yakianza kudidimizwa na kushindwa katika harakati hizo za mafarakano atajikuta kwamba yeye mwenyewe sasa anatengwa na dunia. Ukraini imesema kwamba haina imani na Rasia, kwamba endapo bandari zitafunguliwa wanajeshi wa Rasha hawatatumia fursa hiyo kuivamia Ukraini, kwa kuzingatia matamshi ya Rasha kabla ya kuivamia Ukraini yaliyoashiria kwamba haitavamia nchi hiyo. Sergey Lavrov amesema kwamba Rasha ipo tayari kusaini makubaliano ya ahadi ambazo zimetolewa kufikia sasa lakini ni lazima Marekani na washirika wake walegeze vikwazo dhidi ya Rasia. Uturuki inakubaliana na, na Rasia. Marekani imekataa pendekezo hilo la kulegeza vikwazo. Kila upande unakiri kwamba uhaba wa chakula ni janga kubwa kwa sasa na kwamba chakula kipo Ukraine na kinastahili kufika soko la kimataifa. Waziri wa kilimo wa Ukraine Mikola Soliski ameambia gazeti la Uturuki kwamba ni mapema sana kuzungumzia matokeo ya mazungumzo kuhusu usafirishaji wa chakula kutoka Ukraine. Japo Uholanzi nayo imesema ipo tayari kutuma wanajeshi wake na meli za kivita kusaidia katika kusafirisha chakula kutoka Ukraine. Kwa sasa ulimwengu unasubiri. nakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Narejea muda si mrefu na sehemu ya pili. Unasikiliza kwa undani kutoka sauti ya Amerika VOA. Mimi ni Kenneth Bwire. Tunaungana na wenzetu wa Mombasa ambao wameandaa ripoti kuhusu uhifadhi wa bahari. Kenya imeungana na mataifa ulimwenguni kuadhimisha siku ya bahari. Hii ni siku ambayo inatumiwa kuhamasisha umma kuhusu umuhimu wa kuhifadhi bahari, rasilimali muhimu sana kwa binadamu rasilimali ambayo inamsaidia binadamu kupata chakula, ikiwa ni chakula kutokana na viumbe vya baharini, na pia rasilimali ambayo inamsaidia binadamu kufanya uchukuzi, na pia ni rasilimali ambayo inasaidia binadamu kuchangia mvua mvua ambayo inapatikana katika maeneo mbalimbali inatokana na upepo wa mvuke ambao unatoka baharini na kunyesha katika maeneo mengine. Kauli mbiu ya mwaka huu ikiwa ni kuzungumzia juhudi za pamoja katika kuhifadhi eh, bahari ambayo inatupatia asilimia hamsini ya hewa ambayo tunavuta sisi kote huku, ajira ikitarajiwa kufikia watu milioni arobaini mwaka elfu mbili na thalathini. Hii ikiwa ni kutokana na viwanda ambavyo vinatengenezwa eh, tokana na rasilimali za bahari. Bahari ni rasilimali ambayo imechafuliwa zaidi kushinda maeneo mengine yote duniani, kutokana na kwamba maeneo ya bara uhamasisho umetokea, na sasa binadamu wanajaribu kurekebisha tabia ya kuangazia sehemu za bara, japo uchafuzi unaoelekea baharini ni mzito sana. Miongoni mwa maswala ambayo yanasababisha uchafuzi wa bahari ni pamoja na maji taka kutoka katika nyumba ama sehemu za makazi ya maeneo mbalimbali plastiki ambazo zinaishia baharini kutokana na kuoshwa na mvua na pia vyuma ambavyo vinaishia kuanguka baharini, na pia kemikali kutoka kwa viwanda mbalimbali mbali ambazo zinatekeleza shughuli mbalimbali za kibinadamu, na shughuli za uvuvi na hata usafiri. Uh, utafiti unaonyesha kwamba kila mwaka tani milioni kumi na moja za plastiki zinatupwa baharini, hiyo ikiwa ni sawa na lori moja la taka ambalo linaingia baharini kila dakika, kulingana na mamlaka ya masuala ya mazingira nchini Kenya. Watafiti na maafisa wa masuala ya mazingira kutoka idara hiyo wanasema kwamba miji inapakana na bahari ndiyo inatokea kuwa wachafuzi wakubwa wa mazingira, Mombasa ikiwa ni sehemu moja ambayo inachafuliwa sana, ikisemekana ni kutokana na idadi kubwa ya binadamu na shughuli mbalimbali ambazo sasa imeshinda uwezo wa nyumba na kuweza kushughulikia tatizo hilo la majitaka na sasa hu enda wenye kujenga nyumba za kukodi, basi wakalazimika kubuni mbinu za kusafisha maji hayo kabla ya hajaishia baharini. Huyu hapa Samuel Lepokoyit, ambaye ni mkurugenzi wa mamlaka ya mazingira eh, Mombasa, Kenya. Sisi kama namba tunapata sana especially hapa Mombasa kwa sababu ya urban density na lack of infrastructure yeah, the waste, waste management Uh, ukiangalia Mombasa zaidi eh, tuko na siwa coverage ya about 10%. Sasa hiyo imeachia wenye biashara na wenye wana bali ya kukaa manyumba waweze kukua na treatment systems at their own cost na tumemaliza na sasa tunataka kukumbusha wenye wanajenga nyumba ya watu kuishi landlords, tum two, two three months kuna wapudia, tumepata changamoto sana ya maji taka nam. Ni sauti yake Samuel Lopokiyot ambaye ni mkurugenzi wa NEMA Mombasa. Bahari hii sasa hivi wataalam uh, Collins, wanaiangalia kama mmoja uh, ambayo itasaidia katika maswala ya usalama wa chakula hasa ikibainika kwamba bahari ina uwezo wa kumeza ile hewa chafu asilimia thelathini ya hewa chafu ambayo inatolewa ama inatokana na shughuli za kibinadamu inamezwa na bahari, na hivyo basi uh, kuifanya bahari sasa hivi iwe ni kimbilio eh, katika maswala haya ya kusaidia katika usalama wa chakula na vilevile vile, vile eh, kutengeneza ajira. Kwa sasa hivi asilimia tisini ya samaki wale wakubwa wanaendelea kupungua, huku yale matumbawe ambayo anatumika katika mazao ama mazazi ya samaki asilimia hamsini kulingana na wataalam wanasema kwamba nayo yameharibiwa. Huyu hapa ni Hashim Omar Said, ni mtafiti wa viumbe vya baharini kutoka shirika la WWF ambaye anasema kwamba huenda samaki ambaye ni kitoweo kwa binadamu wengi akafikia mahali akawa ni sumu kulingana na mabadiliko ya hali ya anga ambayo yanaendelea. Sahihi napata matumbawe yetu ambayo yako pale baharini ambayo ni viumbe hai ambayo sanasana watu wanavikonfuse wana na, na mawe tu lakini haya matumbawe ni muhimu pale baharini, na ni nyumba ya samaki, na ni sehemu ambayo samaki pia wanazaliana. Na wao samaki wakizaliana, wanapatia, wanapatia kazi wale wavuvi wetu, ili wapate kujikimu kimaisha. Hasa yale matumbawe yakipata, yakipata ile athari ya climate change, ile bahari ikizidi kuwa na joto, yale matumbawe yanafanya bleaching, yanakuwa meupe alafu yanakufa. Yakifa wale samaki wanaondoka, wanatoweka. Wale samaki wakitoweka, wavuvi wetu wanakosa kazi hasa kwa hivyo. Na jambo lingine ambalo linaathiri pale baharini ni, ni takataka ambayo tunatupa kama plastiki na pia industrial waste, ambayo ni kemikali ambazo zinatupwa baharini ambazo zinaisha pale baharini. Hizi kemikali na hizi na hizi plastiki zinaathiri pia yale matumbawe na wale samaki, pia inafanya watu watoweke, na to some extent, ikiendelea hivi hivi katika miaka ambayo itakuja wale samaki watajeuka, watakuwa sasa ni sumu, mpaka sisi pia kula itakuwa sasa ita inatuathiri. Hashim Omar Saidi, huyo akitoweka, uh, huenda magonjwa mengine ambayo yanawapata samaki sasa yakavuka akawashika binadamu mm -hmm, na hata kukatokea magonjwa mengine ambayo ni sugu zaidi yakawashika samaki, hii ikiwa ni hatari kwa kiwango cha chakula duniani. Hiyo hali mbaya ya miji uh, pia inachangia kuwepo kwa maradhi kama vile chikungunya kutokana na kwamba maji haya yanaingia katika bahari na bahari hii E, wananchi wengi tu wanaitegemea, kwa hivyo kumaanisha kwamba kuna hatari kubwa kodolea macho, e, wenyeji katika maeneo ambayo yanazungukwa na bahari, na kumbuka ni asilimia sabini ya ulimwengu iko na bahari. Kwa hivyo, Amina, pia kuna swala la uchumi bluu, ambalo ni swala ambao mataifa ya bara Afrika sasa yanaangazia. Sasa kuna ukuzaji wa mwani yani seaweed. kuna biashara nyingi ambazo zinaendelea kuhakikisha kwamba wale wakaaji katika maeneo karibu na bahari wanafaidika nayo na tumepata fursa pia ya kuzungumza na mama mvuvi anayejihusisha sana na utunzaji wa bahari, akijua kwamba hapo ndipo anapofaidika yeye kama mvuvi. Eh, Bi Masi Mganga, kulinda hii bahari ni kila mtu ajue kilichoko pale ndani ni muhimu. Jambo la kwanza tubadilishe uvuvi wa kisasa, maanake tukifanya modern fishing hatutaharibu mazingira, kwa sababu ile kuburuta tulikuwa tunavunja corals kwa kutokujua kule kuburuta tunang'oa sigras, ile kuburuta yani tunaharibu katika zile nyumba ambazo za mazalia ya samaki. Nam ni sauti yake Mama Masi Mganga ambaye ni mvuvi akitoa wosia kwa binadamu. K na pia unamsikia kwamba amegusia swala la utalii uh, kwamba utalii pia umetegemewa sana na bahari. Na hata janga la COVID-19 wakati litokea, wao kama wafanyabiashara wanaotegemea uh, bahari uh, utalii ulikuwa umeathirika. Kwa hivyo ni mambo ambayo yanaoana hasa katika swala la blue economy. Na kufikia hapo tunahitimisha kwa undani kutoka Mombasa, ambapo tumeangazia siku ya bahari duniani, umuhimu wa kuhifadhi rasilimali hii. Kwenu Washington. Kufikia hapo nakamilisha kwa undani. Kipindi kimesimamiwa na Saida Hamdun, mimi ni Kenneth Bwire. Uwe na usiku mtulivu. Asante sana kwa muda ulionipa, wakati tukiwa na wewe, wakati tukisikiliza marudio ya kipindi cha Kwa Undani kutoka hapa Washington DC, hadi wakati mwingine. Jina langu Harrison Kamau, nikikutakia furaha, fanaka na baraka popote ulipo. Kwa heri ya kuonana. Kata, kata, we, kata mwanangu, kata kiuno chako mwenyewe, wala ukuazima. Kata, kata, we, kata mwanangu, kata kiuno chako mwenyewe, wala ukuazima kata