Karibu kusikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya amerika VOA. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Katika sehemu ya kwanza tunaangazia hatua ya bunge la Kenya kukataa kujadili mapendekezo yaliyowasilishwa mbele yake na tume huru ya uchaguzi IEBC, zikiwa zimesalia siku 60, kuelekea uchaguzi mkuu. Ni mapendekezo ambayo yalikuwa yameamriwa na mahakama kuu katika uchaguzi wa mwaka 2017. Katika sehemu ya pili tutaangazia namna mataifa ya Afrika Mashariki na Kati yanapanga mikakati ya kulipa madeni huku yakiendelea ya kukopa. Ni kwa undani kutoka Sauti ya Amerika. Msikilizaji, zikiwa zimesalia siku 60 kuelekea uchaguzi mkuu wa Agosti 9 mwaka huu nchini Kenya, bunge la kitaifa la nchi hiyo limekataa kujadili mapendekezo ambayo yaliasilishwa mbele yake na tume huru ya uchaguzi IEBC, kulingana na amri ya mahakama kuu iliyotolewa mwaka 2017 baada ya ushindi wa rais wa sasa Uhuru Kenyatta kukataliwa na mahakama hiyo. Bunge la Taifa limesema kwamba mapendekezo ya IBC yamewasilishwa kwa kuchelewa na kwamba hakuna muda wa kuyajadili. Lakini IEBC ilinukuliwa mwaka uliopita na mwenyekiti wake Wafula Chebukati akisema kwamba walikuwa wamewasilisha mapendekezo hayo kwa Bunge, lakini wabunge wameamua kuyakalia na kukataa kuyajadili. Kati ya mapendekezo ambayo mahakama kuu iliamuru mwaka elfu mbili kumi na saba ili kuhakikisha kwamba tume huru ya uchaguzi inaandaa uchaguzi ulio huru na haki ni kuhusu namna matokeo ya uchaguzi yanastahili kuwasilishwa kutoka katika kituo cha kupigia kura hadi sehemu maalum ya pamoja ya kujumulisha kura na kutangazwa kwa taifa. IEBC inasema kwamba mojawapo ya changamoto ni kutokuwepo mfumo wa mawasiliano wa 3G kote nchini Kenya. Pamoja na hayo, ni uteuzi wa maafisa wa kusimamia uchaguzi katika vituo vya kupiga kura, ambapo vyama vya kisiasa vinataka kuhusika moja kwa moja na kuteua wakilishi wake kusimamia uchaguzi huo. Lakini IEBC inasisitiza kwamba ndipo uchaguzi uwe huru ni lazima iwe na haki ya kuteua maafisa wa wenyewe. Bob Mkangi ni wakili wa katiba nchini Kenya. Hatua ya uh, bunge kutupilia mbali ya mapendekezo ya IEBC kwa namna yoyote ina, inaleta mashaka kwa wapiga kura Kenya. Nadhani ni ndiyo lazima kwa namna moja au nyingine iweze kuleta mashaka kwa Wakenya, manake wanafahamu kwamba uh, hizi kanuni ambazo IEBC ilikuwa imewakilisha E, bungeni ni kanuni ambazo zili e, lenga kuziba zile nyufa ambazo mahakama ya upeo iliweza kutaja kama changamoto zilizochangia uh, hiyo mahakama kuweza ku kuona kwamba na kutoa kauli kwamba uchaguzi na matokeo ya uchaguzi wa urais wa mwaka wa elfu mbili kumi na saba uh, yalikuwa siyo halali kwa sababu ya changamoto E, ambazo ziko haba na walizitaja na wakashauri ama kuiamuru uh, IDC e, kurekebisha uh, masuala hayo. Kwa hivyo e, na kwa IDC kuweza kutayarisha e, uh, hizi kanuni na njia e, ya ya kuweza kurekebisha uh, hayo matatizo, na kwamba bunge uh, limetupilia mbali hizi kanuni. Eh, ni kwa Wakenya wengi pengine watahofia kwamba basi mambo yatakuwa vile vile kama mwaka wa elfu mbili kumi na saba, na endapo eh, uchaguzi pengine hauta na IBC haitakuwa uh, na uwezo wa kuangazia haya maneno kisheria, basi eh, yale matatizo na hizo changamoto zitakuwepo, kwa hivyo nadhani kwa Wakenya eh, lazima kuna wale ambao watahisi kwamba hatuta uh, uh, kuwa na uwezo wa kurekebisha uh, yale ambayo yalikuwa ni ya dosari mwaka huo na uh, ila tu niseme kwamba ndio, mm -hmm. Niendelea useme kwamba niseme kwamba eh, maanake zilikuwa ni kanuni zinazogusia maswala tofauti eh, kuna masuala ya uh, usajili wa wapiga kura, masuala ya uh, kutoa mafunzo ama elimu raia eh, kuhusu uchaguzi uh, na masuala pia ya upeperushaji, namna eh, na mikakati na, na ya kupeperusha eh, matokeo ya uh, uh, uh, uchaguzi wa urais eh, kutoka vituo vya kupiga kura hadi eh, kituo kikuu eh, Nairobi kwa hivyo ni masuala tofauti mengine, nadhani IDC imeweza basi uh, uh, na kuwa uh, kwamba hizi kanuni zilikuwa hazijaidhinishwa rasmi, lakini nadhani imeweza kutumia mita, baadhi ya mikakati iliyokuwemo katika ama ambayo imo katika hizi kanuni kufanikisha mambo ama um, michakato eh, tofauti. Hmm. Na hizi, Paolo, hizi, Bob, hizi ni kanuni ambazo ziliamriwa na mahakama kuu ambayo ilitupilia mbali ushindi wa rais anaoondoka kwa sasa Uhuru Kenyatta mwaka elfu mbili kumi na saba. Mwaka mmoja uliopita, mwenyekiti wa IBC Wafula Chebukati alisema kwamba walikuwa wamewasilisha kanuni hizi kwa bunge lakini zilikuwa zimekaliwa Siku chache zilizopita tumemsikia mgombea wa urais raila Odinga akisema amewasilisha masharti kumi kwa IBC kuhakikisha uchaguzi huru, uchaguzi ulio huru na haki. Haya yote bunge baada ya kutupilia haya yote yakiendelea, IBC ikisema inajitayarisha, inaiweka IBC katika nafasi gani? Ipo sheria ya sasa ambayo inaweza iruhusu IBC kuandaa uchaguzi ulio huru na haki hata bila ya hizi kanuni ambazo zimetupiliwa mbali na bunge. Ndiyo, sheria zimo na ni sheria thabiti. Tukumbuke kwamba e, chimbuko cha sheria e, ambazo zinaongoza e, maandalizi ya uchaguzi ni katiba yenyewe, na pia kuna sheria ya uchaguzi, na kwamba hata hizi sheria ambazo zimetupiliwa mbali ni kanuni zinaweza kusema zilikuwa ni zile sheria ama kanuni wezeshi, lakini sheria zimo ambazo ndizo, uh, ambazo kufikia kufikia kwa sasa imekuwa ikitumia kuandaa uh, uchaguzi. Kwa hivyo, ha, hizi kanuni zinaweza kusema ni yale mambo ya kina mambo ya uh, utendakazi ama ya kiufundi ambayo kwa namna moja au nyingine IBC imekuwa ikitumia. Ndio ilikuwa najaribu kusema kwamba kuna hatua ambazo na michakato ambayo IBC imefanikisha kufikia kwa sasa, kama usajili wa wapiga kura, kutoa elimu e, jamii ya uchaguzi e, na mambo kama hayo e, kufikia sasa hata hizo hatua zishakamilika, na nadhani IBC imekuwa ikitumia baadhi ya e, ile mikakati ambayo ilikuwemo katika ikanuni hmm, lakini e, sheria za kuiongoza ku na kuweza kuandaa uchaguzi zimo, um, na nadhani na, ni, ni masuala ya kimkakati e, ambayo IBC inaweza kutumia e, ili ku, ku, ku, kufanikisha uchaguzi ambao unafanikika na ni wa na, na, na uhuru na, e, kwa Wakenya kwa na kwa mkakati <clears throat> huo vilevile vile IBC ilitaka kwamba kama kwa namna yoyote ama yoyote ile inahisi kwamba rasi za kupiga kura ambazo zimefunikwa kwenye kijisanduku na hesabu ambayo imepewa havilingani iwe na uwezo wa kufungua sanduku lile, kuhesabu kabla ya kutoa hesabu hakiki. Mbona hili lionekane kama pingamizi kwa wanasiasa na wale ambao wanaikosoa IBC? Uh, na, nadhani na, ni kwa sababu wananchi kwamba pengine IBC uh kwa na, ni, ni chombo huru kikatiba na kisheria uh, lakini nadhani kuna wale ambao um, na haswa, mara nyingi utakuta kwamba wale ambao wana eh, wanapinga wana baadhi ya eh, tuseme kanuni ambazo zinaweza ku, ku, kuipa eh, IBC madaraka eh, na majukumu ya kuweza kufanya mambo ambayo ni tuseme moja o ya, ya moja kwa moja kwao kuamua kana kwamba ABC pengine itakuwa imeegemea upande mmoja, kwa sababu uchaguzi ni, ni mashindano ya kisiasa, ni kama mchezo wa mpira, kwamba kuna wale ambao wanahisi hata wakiingia ugani, pengine refa anapendelea uh, na, na, na, na, na upande mmoja au mwingine uh, na endapo atapatiwa ma, madaraka ya ziada ya kuweza kutoa maamuzi fulani uh, basi pale uh, itakuwa ni ni kama uh, uh, kauli ishafanyika, ndiposa wanahisi kwamba pengine endapo dosari zitatokea uh, pale uh, katika Uh, hali ya kupiga kura uh, vituo vya kupiga kura, basi pengine marekebisho yaweze kufanywa na chombo kingine ila si IBC. Na kwa, kwa sababu hiyo, pamoja na mikakati hiyo, pia wanasiasa wanataka kuwa na wawakilishi wao kama returning officers. Wawe na uwezo wa kuchagua wale ambao wanasimamia upigaji kura katika vituo vya kupigia kura. Kwa upande mwingine IBC nasema ni jukumu letu katika kanuni zilizopo kwa sasa, zile ambazo zimetupiliwa mbali na Bunge zimeshatupiliwa mbali, zile zilizopo kwa sasa zitaweza kuipa IBC mamlaka hiyo ya kuteua wasimamizi wao wenyewe katika vituo vyote vya kupigia kura. Naam, maanake na IBC kama nilivyotaja, inaongozwa na katiba na katiba ndiyo inaipa IBC uh, mamlaka na madaraka ya kuandaa na kuendesha shughuli za uchaguzi. Uh, kwa hivyo na ndiposa pia IBC eh, ni mojawapo ya zile tume eh, urdu na pia, ukiangalia falsafa ya mtazamo wa uendeshaji uh, wa shughuli za kisiasa eh, katika katiba utakuta kwamba ndiyo, eh, um, masuala ya kisiasa yameorodheshwa ama haki ya ya kisiasa imeorodheshwa kama mojawapo wa haki za kimsingi katika katiba, kila ambayo kila Mkenya nayo na kwamba anaweza kushiriki katika shughuli hizi kwa njia tofauti, kupitia vyama vya kisiasa lakini kwa njia pia binafsi. Ndiposa pia katika hii katiba ya elfu mbili kumi na kumi kuna uwezo wa wagombea wa kujitegemea, yaani independent candidates. Kwa hivyo wanasiasa wakisema kwamba wao, na haswa vyombo vya kisiasa ndivyo ambavyo vitakuwa e, uh, vyombo vya kimsingi vya kuteua hawa mareturning officers, basi itakuwa ni kama wanaminya eh, hii haki ya kisiasa na, na mtazamo wa katiba. Mgombea urais Raila Odinga tayari ameshatoa amesha hoja zake kwa IBC na ishara kwamba anakosoa yale ambayo <coughs> yamefikiwa kufikia sasa. Ametoa vigezo kumi ama masharti kumi ambayo anataka IBC tekeleze. Mgombea mwingine wa urais William Ruto naye amesema kuna wapiga kura karibu milioni moja wameondolewa kwenye orodha ile kwa njia ya tatanishi. Ishara kwamba wameanza kuangazia IBC, hii ni kushinikiza IBC kufanya kilicho sawa, ama ni kukosa imani katika IBC? Nadhani ni, ni kwa upande mmoja, ni yote mawili. Upande mmoja ni, ni, ni, ni kuanza, ni kushinikiza uh, na pengine pia ku, kwa namna nyingine weza kusema ni kuisaidia IBC ku, Ku, ku, kutathmini uh, kwa mapema. Najua pengine si mapema sana, lakini eh, kabla ya uchaguzi, ni mambo yapi ambayo inapaswa kurekebisha kabla ya ya uchaguzi eh. Kwa hivyo, kwa namna moja ni taarifa ambazo zinaisaidia ICT, endapo ICT itaweza kuziba eh, hizi nyufa ambazo zimeangaziwa kwa sasa kwa upande mwingine, na haswa tukikumbuka historia ya chaguzi za awali, haswa chaguzi za wadhifa wa urais hapa nchini uh, itakuwa ni kama kuanza kuilaumu IDC na kuanza ku tuseme kujenga ile nadharia ya kwamba um, hawa wagombea mwishoe endapo hawatafaulu e, watakuwa wata, wata na sababu za kuelekea e, mahakamani. Ni Bob Mkangi wakili wa masuala ya katiba nchini Kenya akizungumza nasi kutoka Nairobi. Nakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani. Baada ya muda mfupi narejea na sehemu ya pili. Unasikiliza kwa undani kutoka sauti Amerika, VOA. Sasa naungana na mwenzetu Jason Nyakundi ambaye anaangazia namna mataifa ya Afrika Mashariki na Kati yanavyojizatiti kulipa madeni pamoja na kuepukana na madeni hayo ambayo yameripotiwa kuendelea kuongezeka katika siku za hivi karibuni, kila nchi ikikopa kwa sababu za kimaendeleo. Viwango vya madeni vimeongezeka, huku nchi nyingi za kusini mwa jangwa la Sahara zikiendelea kukopa Deni la Zambia sasa ni sawa na jumla ya pato la taifa, wakati Kenya ikikabiliwa na hatari ya kukumbwa na mgogoro wa kiuchumi. Uwiano wa deni kwa pato la taifa kwa nchi 12 za Afrika kusini mwa jangwa la Sahara umevuka kwa kiasi kikubwa kiwango kilichopendekezwa na shirika la fedha duniani IMF kwa asilimia 45 kwa nchi zenye kipato cha chini, jambo ambalo linazusha hofu juu ya ukubwa wa deni la Afrika wakati bara inajaribu kufufua uchumi baada ya janga la Covid 19. Afrika Kusini, Guini Bisau, Eritrea, Ghana, Togo, Sierra Leon, Gabon, Congo, Angola, Msumbiji, Kenya na Zambia zote zina deni ya jumla ya zaidi ya asilimia 70 ya pato lao la taifa kulingana na data kutoka kwa IMF na Benki ya Dunia. Sehemu ya madeni haya inaweza kuhusishwa na kuongezeka kwa hamu ya kukopa, huku serikali nyingi zikisisitiza kwamba pesa zinahitajika kuwekwa katika miradi ya kuinua uchumi, lakini si kila mtu anakubali kwamba ni hatua ya busara. Walter Nguma ni mtaalamu wa masuala ya uchumi nchini Tanzania. Ukiangalia kiuhalisia, ni kweli kwamba madeni haya ambayo yanakumba nchi nyingi za Kiafrika ni madeni ambayo yataendelea kuwa ni mzigo mkubwa sana kwa wananchi wa nchi hizi za Afrika Mashariki kwa sababu e, kodi nyingi ambayo itakuwa inalipwa na wananchi hawa haitakuwa inaenda moja kwa moja katika zile shughuli za maendeleo. Maana yake ni kwamba pesa nyingi ambayo itakuwa ina, ina, inatolewa na wananchi itakuwa inaenda kutumika kwa ajili ya kulipa madeni haya ambayo yamechukuliwa na serikali. Na ugumu unaotokea ni kwamba, unajua, unapolipa deni maanaake ni kwamba unaendelea kupunguza ule mzunguko wa fedha ndani ya nchi yako. Kwa hiyo maanayake ni kwamba bado E, wananchi wa nchi hizi za Afrika ya Mashariki wataendelea kuwa na hali ngumu ya kiuchumi. E, madeni haya yataturudisha nyuma sana katika kuweza e, kufanya shughuli nyingi za kimaendeleo maanake ni kwamba bado ili uweze kufanya shughuli za kimaendeleo e, ni pamoja na kwamba bado tunahitajika kuendelea kukopa. Kwa hiyo kwa kweli, madeni haya ni mtihani mkubwa, ni mtihani mkubwa katika, katika chumi zetu hizi nchi za Afrika ya Mashariki. Kila nchi ukiziangalia e, zote uende mpaka Kongo kule, mikopo hii inaendelea kutoa picha ya kwamba e, sisi kuweza kujitawala kiuchumi bado itakuwa ni ngumu sana, kwa sababu e, madeni haya yanatunyima uhuru huo, kwa sababu unajitawalaje kiuchumi wakati bado e, wakati unadaiwa mapesa mengi ambayo ni mapesa yanayozidi hata bajeti yako ya ndani ya nchi inazidi. Sasa matokeo yake ni kwamba bado tutaendelea kuwa e, tutaendelea bado kunyenyekea wenzetu, ili angalau kuendelea kupata unafuu wa kuweza e, kumaliza kulipa madeni haya. Hazina ya Kitaifa ya Kenya imekuwa ikitoa tahadhari tangu mwaka uliopita kuhusu kiwango cha ukopaji wa nchi ikionya kwamba inaweza kufuata nyayo za nchi zingine kama Zambia ikiwa hatua hazitachukuliwa. Tangu aingia mamlakani mwaka elfu mbili kumi na tatu Rais Uhuru Kenyatta ametanguliza ujenzi wa miundo mbinu kama vile barabara na reli, jambo ambalo limehusisha kiasi kikubwa cha mikopo. Ofisi ya bajeti bungeni inasema nchi imevuka viwango vya uhimilivu wa deni, aswa uwiano wa malipo ya deni kwa mapato, ikimaanisha kwamba uchumi hauleti mapato ya kutosha kufidia malipo ya deni lake. Mnamo mwaka 2021 shirika la fedha ulimwenguni lilikadiria hatari ya Kenya ya deni kuwa juu. Deni la umma la Kenya kama sehemu ya pato la taifa ilikuwa asilimia 66.2 kutoka asilimia 48.6 mwaka 2015. Nayo serikali ya Tanzania inapanga kutumia shilingi trilioni 9.09 sawa na dola bilioni 3.9 katika kulipia deni katika mwaka wa fedha 2022 na 2023 kulingana na waziri wa fedha na mipango Mwigulu Nchemba. Kiasi hicho ni sehemu ya shilingi trilioni 14.94 au dola bilioni 6.4 ambazo aliomba bunge liidhinishe kwa ajili ya bajeti ya wizara yake ya mwaka ujao wa fedha unaotarajiwa kuanza Julai mosi. Dkt Nchemba aliliambia bunge kuwa kati ya shilingi trilioni 14.94 au dola bilioni 6.4, takriban shilingi trilioni 13.62 au dola bilioni ni kwa ajili ya matumizi ya kawaida ambapo zingine zitaelekezwa katika miradi ya maendeleo. Bwana Guma anasema kwamba viongozi wa nchi za Afrika ni lazima wazingatie kufanya miradi ambayo itawanufaisha wananchi wakati huu na vizazi vinavyokuja. Yaani ukija kuangalia ni kwamba, ukija kuangalia mikopo mingi ambayo tunaichukua na namna ambavyo tunaenda kuwekeza kwenye hii mikopo, tunafanya makosa makubwa sana, kwa sababu tunaenda kuwekeza wakati mwingine katika maeneo ambayo hayawezi kuzalisha. Tunaenda kuwekeza maeneo ambayo kesho lazima turudi tena kwenda kuomba mikopo. Na ndio maana unakuta kwamba wakati mwingine baadhi ya mikopo wanatupa haraka, kwa sababu wanat..., wanajua kabisa hawa hawataweza kurudisha mkopo huko, wakati kutokana na eneo ambalo huu mkopo unaenda kutumika. Na ndio maana unakuta kwamba ukija kuangalia kuna wakati mwingine unakuta kwamba serikali inachukua ina, ina, ina fedha ya mkopo inakwenda kujenga hoteli. Unajiuliza, kweli unaweza kutumia fedha kwenda kujenga hoteli? Kwa nini usitumie fedha hiyo kwenda kujenga kiwanda ambacho kitazalisha ajira, kiwanda ambacho kitaendelea kufanya taifa kuendelea kujitegemea. Kwa hiyo unakuta kuna kwamba kuna makosa mengi sana, mikopo hii tunaichukua, lakini sehemu ambazo tunaenda kutumia mikopo hii ni makosa. Ukija kuangalia, nikupe mfano mzuri, ukienda China mwaka jana, waliondoka vijiji takriban vijiji milioni, milioni moja viliondokana na umaskini, viliondokana na umaskini kwa sababu serikali ya China ilienda kuwekeza kule vijijini ikajenga viwanda, miundombinu mizuri. Kwa hiyo ikapunguza ika hata ile idadi ya watu wengi kutoka vijijini kuja mjini. Lakini ja kuangalia ni kwamba viongozi wengi wanazunguka hapa mjini, watazunguka na viwanja vya ndege, watazunguka na bandari, watazunguka sijui na nini. Hapo hapo hatutaki kupanua u, u, uchumi wetu. Yani uchumi wetu unakuwa centralized; unakuwa uko sehemu moja. Nafasi tungetakiwa tufanye huu uchumi wetu ukawa kila sehemu, kwamba angalau mtu akitoka mkoa mmoja kwenda mkoa mwingine bado ana uwezo wa kufanya shughuli za kiuchumi, bado ana uwezo wa kuendelea kunufaika. Kwa hiyo hiyo ndio shida tuliyonayo, na ndio wakati na ndio tatizo tulilonalo kwamba mikopo tuliyoichukua, sehemu tuliozipeleka kwa ajili ya kufanya uwekezaji sio sehemu sahihi, na ndio maana mwisho wa siku tunashindwa kurejesha mikopo hii. Lakini mikopo hii ingekuwa imetumika kuwekezwa katika sehemu ambazo kuna uzalishaji matokeo yake tungelikuwa na uwezo mkubwa wa kuweza eh, wa kuweza kurejesha mikopo hii. Nikupe mfano mwingine. Nenda sasa hivi, tizama, serikali zinakazana kujenga maapartment kwa ajili ya kuuza. Ukiuliza sababu ni nini, hupate jibu. Ni kwa nini wasingejenga eh, majengo ambayo wananchi wangeweza eh, kupangisha na hivyo wakaweza kulipa kodi kwa wakati mmoja. Sasa wewe unaenda kujenga apartment ya mabilioni ya fedha, na mwisho wa siku unategemea kuziuza kitu ambacho ni ngumu. Wewe unauzaje maapartment katika nchi ambayo wananchi wake bado hawana uwezo wa kiuchumi? Kwa nini usingetenga nyumba ambazo ni affordable, wananchi wakakaa katika nyumba nzuri e, na hivyo kuweza kutumia pesa hizo katika kuweza kufanya uwekezaji katika maeneo mengine? Kwa hiyo kuna shida ambayo bado haijafanyiwa kazi katika nchi zetu za Afrika, na hivyo inaendelea kutoa mzigo mkubwa sana e, kwa wananchi. Wakati mwingine viongozi hawapendi kuyasikia haya, lakini huo ndio ukweli, kwa sababu tunahitaji mabadiliko na tunahitaji eh, kuona nchi zetu hizi zinajitegemea. Mikopo hii tunayoichukua lazima tujiridhishe kwamba tunapochukua mikopo hii itaenda kuzalisha kiasi gani, itaenda kutoa ajira kiasi gani, na hilo eneo linalopelekwa huu mkopo inaweza kuzalisha eh, inaweza ikaleta mapato au ikaleta mchango kiasi gani katika chumi zetu. Nchini Uganda, mkopaji mkubwa wa China ameweka masharti makali ya ulipaji wa mkopo wa dola milioni mia mbili uliotumiwa kupanua uwanja wa ndege wa kimataifa wa Entebbe. Kulingana na mkopo huo kutoka kwa benki ya Exim ya China, serikali ya Uganda inatakiwa kuelekeza mapato yote ya uwanja huo wa kimataifa kwenye akaunti iliyoshikiliwa kwa pamoja na mkopeshaji. Kisha serikali inatakiwa kutumia sehemu ya mapato kulipa mkopo huo kila mwaka kabla ya kuwekeza kwenye huduma za umma. Takwimu za muda kutoka kwa benki ya Uganda zinaonyesha kuwa jumla ya deni la umma Kufikia Oktoba 2021 ilifikia shilingi trilioni 73.78 au dola bilioni 20.72 wakati deni la nje likifikia dola bilioni 12.78 katika kipindi hicho. Jason Nyakundi na taarifa hiyo kuhusu madeni ya mataifa ya Afrika Mashariki na Kati anakamilisha kwa undani. Kipindi kimesimamiwa na Saida Hamdun, naitwa Kennes Bwire, huwe na usiku mtulivu. Mlikuwa mkifuata kipindi cha marudio cha Kwa Undani. Tuna waageni tukiwaachia kibao hiki cha muziki.