Ujambo mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza, hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu katika matangazo ya leo Jumatatu, tarehe 13 Juni mwaka wa 2022. Jina langu ni Patrick Ndwimana na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki pamoja na eneo zima la Maziwa Makuu, ikiwemo TKFM Tanga Tanzania, Voice of Africa Korogwe huko Tanzania, 92.3 FM Manyara katika mkoa wa Manyara, na katika mikoa ya Singida na Dodoma, Redio RNA Baraka Fizi huko DRC, Life HD Redio Kolwezi nchini DRC. Vilevile vile tunasikika kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com. Katika ripoti zetu leo, mapigano makali kati ya jeshi la DRC na waasi wa M23 yazuka tena katika mji wa Bunagana na kupelekea maelfu ya wakazi kutoroka nyumba zao, baadhi yao wakikimbilia nchini Uganda. Mashirika ya kiraia yana wito kwa serikali ya DRC. Hii hali kukimbia kila siku inapasha, sema guvernema yetu ifanye nguvu kusema mutu apige rahia. Eh, batu masasi kukimbiakimbia ni juu kila wakati M23 iko na menase FADC na katika taarifa nyingine ni kwamba Wafaransa wamepiga kura Jumapili katika duru ya kwanza ya uchaguzi wa bunge ambao umegubikwa na kuongezeka kwa ushirika wa muungano wa vyama vya siasa vya mrengo wa kushoto na hofu ya watu wengi kutopiga kura. Ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ambayo yanaduma nusu saa, lakini kwanza anamkaribisha mwenzangu Mkamiti Kibayasi akusomea habari za dunia. Maseneta wametangaza muundo wa pande mbili Jumapili kujibu mashambulizi ya bunduki kwa umma ya mwezi uliopita, ikiwa mafanikio ya kawaida yanayotoa hatua za udhibiti wa bunduki na kuongeza juhudi za kuboresha usalama katika shule na programu za afya ya akili. Pendekezo hilo lipo kwenye hatua kali zilizoangaziwa kwa muda mrefu na Rais Joe Biden na wademokrati wengi. Hata hivyo, kama makubaliano haya yatapelekea kupitishwa kuwa sheria, inaweza kuashiria mabadiliko kutoka mauaji ya bunduki ya miaka kadhaa ambayo yameleta mwamko kidogo kutokana na kukwama katika bunge. Viongozi wanatarajia kusukuma haraka makubaliano yeyote kuwa sheria, wakiwa na matumaini itakuwa mwezi huu kabla ya kasi ya kisiasa kufifia, ambayo imechochewa na ufyatuaji risasi wa umma wa hivi karibuni katika mji wa Buffalo kwenye jimbo la New York na mji wa Uvalde katika jimbo la Texas. Katika maendeleo makubwa, maseneta ishirini wakiwemo kumi wa Republican, walitoa taarifa ya kupitishwa huenda hilo ni muhimu kwa sababu kikwazo kikubwa zaidi cha kupitishwa kwa hatua hiyo pengine ni katika Baraza la Seneti, ambapo kila upande una viti hamsini kwa hamsini na hivyo zinahitajika kura kumi za Warepublican ili kufikia kiwango cha kawaida cha kura sitini ili mswada uweze kuidhinishwa. Mamlaka katika eneo la mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, DRC, ilisema wanajeshi wa Rwanda pamoja na silaha walisaidia mashambulizi yanayofanywa na, na kundi la waasi wa M23 siku ya Jumapili ikiwashutumu Rwanda kwa kutaka kuuteka mji wa mpakani wa Bunagana. Ghasia hizo ziliwasukuma zaidi ya watu elfu ishirini na tano kukimbia eneo hilo huku maelfu wakitorokea nchi jirani ya Uganda. Shirika la Umoja wa Mataifa la misaada ya kibinadamu OCHA lilisema shutuma zinazotolewa na Kongo ni sehemu ya mzozo ongezeka kati ya majirani hao ambao wamefufua chuki za zamani. Rwanda inakanusha kuunga mkono mashambulizi yanayofanywa na, na M23. Taarifa zaidi tutakuletea baadaye kidogo kutoka kwa mwandishi wetu wa DRC. Meli iliyojaa maelfu ya kondoo ilizama Jumaapili katika bandari ya bahari ya Sham ya Swakin nchini Sudan, na kusababisha vifo vya wanyama wengi waliokuwa ndani, lakini wafanyakazi wote walinusurika, maafisa wameeleza. Patrick Ndwimana anaisoma taarifa kamili. Meli hiyo ya mifugo ilikuwa inasafirisha wanyama hao kutoka Sudan kuelekea Saudi Arabia wakati ilipozama baada ya maelfu kadhaa ya wanyama zaidi kupakiwa ndani ya meli hiyo kuliko kiwango kinachotakiwa kubeba meli hiyo. Badrawan ilizama mapema Jumapili asubuhi. Afisa wa juu kwenye bandari amesema akizungumza kwa masharti ya kutotajwa jina, ilikuwa imebeba kondoo elfu kumi na tano na mia nane ambayo ni zaidi ya uwezo wake wa kupakia mizigo. Afisa huyo amesema meli hiyo ilikuwa inatakiwa kubeba kondoo elfu tisa pekee. Afisa mwingine ambaye alisema wafanyakazi wote waliokolewa, ameelezea wasiwasi juu ya athari za kiuchumi na kimazingira za ajali hiyo. Meli hiyo iliyozama itaathiri shughuli za bandari, amesema ameongeza kuwa huenda ikasababisha pia athari za kimazingira kutokana na idadi kubwa ya wanyama waliokufa ambao walikuwa wamebebwa na meli hiyo. Omar al Khalifa, mkuu wa chama cha kitaifa cha wanaosafirisha bidhaa nje, alisema meli hiyo ilifanya saa kadhaa kabla ya kuzama, ikimaanisha kuwa ingeweza kuokolewa. Thamani ya jumla ya mifugo iliyoteketea ni takriban rial za Saudia milioni 14 sawa na dola za Marekani milioni 4, amesema Saleh Salim mkuu wa kitengo cha mifugo kwenye chama hicho, akithibitisha pia kwamba kondoo hao walipakiwa kwenye meli hiyo katika bandari ya Suakin. Amesema wenye mifugo walipata kondoo mia saba pekee, lakini walikutwa wameumia sana na hawatarajii kwamba wataishi muda mrefu. Selim ameomba uchunguzi ufanyike juu ya tukio hilo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Mfalme wa Ubelgiji Filipe alimaliza ziara yake ya kihistoria katika jamhuri ya kidemokrasi ya Congo siku ya Jumapili katika mji wa mashariki wa Bukavu, huku jeshi la Congo likizima shambulizi la waasi kuelekea kaskazini. Mfalme alimtembelea mshindi wa tuzo ya Nobel Denis Mukwege nje kidogo ya jiji katika hatua za mwisho ya ziara yake ya siku sita katika nchi hiyo ambayo ilikuwa koloni la zamani la Ubelgiji. Mukwege, daktari wa masuala ya wanawake raia wa Kongo, alishinda tuzo ya amani ya Nobel mwaka elfu mbili kumi na nane kwa juhudi zake za kukomesha unyanyasaji wa ngono kama silaha ya vita ambao umekithiri mashariki mwa DRC. Lakini ziara ya mfalme huyo wa Ubelgiji ilikuja wakati waasi kutoka kundi la M23 takriban kilomita mia tatu kutoka kaskazini walipofanya mashambulizi katika mji wa kimkakati wa Bunagana. Hata hivyo, siku ya Jumaapili Mukwege pia aliishutumu Rwanda kwa kuwa nyuma ya kundi la M 23 na kuiomba Ubelgiji kuisaidia DRC kuelezea kesi yake kwa jumuiya ya kimataifa. Vikosi vya Rasia vilishambulia kwa mabomu kiwanda cha kemikali kinachohifadhi mamia ya wanajeshi na raia katika mji wa Sievirodonetski, mashariki mwa Ukrain, siku ya Jumapili, lakini gavana wa mkoa wa Luhanski alisema kiwanda hicho kiko chini ya udhibiti wa Ukrain. Gavana Serhii Haidai alisema huo ni uongo unaotolewa na wanaotaka kujitenga wanaoungwa mkono na Rasia, kwamba wanajeshi mia tatu hadi mia nne wa Ukrain wamekwama katika kiwanda cha Azot pamoja na mamia ya raia eneo la kiwanda hicho linapigwa risasi. Haidai alisema mapigano yanaendelea kwenye viunga vya jiji katika mitaa karibu na kiwanda hicho. Alisema moto mkubwa ulizuka kwenye kiwanda siku ya Jumamosi wakati wa shambulizi la Rasia. Rasia inadai kwamba tayari inadhibiti asilimia tisini na saba ya mkoa wa Luhanski, lakini kuuteka mji wa kiwanda cha Sievierodonetski wenye wakazi laki moja kabla ya vita ni bado muhimu kwa lengo pana la Moscow kudhibiti eneo la mashariki la Donbas ambalo linajumuisha mikoa ya Luhanski na Donetski. <tune> unaendelea kusikiliza matangazo ya ya Kumekucha Afrika kutoka studio za sauti ya Amerika, Washington DC. Huko Bunagana, matangazo haya yanasikika kupitia redio Racom. Maelfu ya wakazi wa Bunagana na Jomba wamelazimika kwa mara nyingine kuhama makazi yao na kukimbilia nchini Uganda na wengine porini, kufuatia mapigano mapya na makali kati ya jeshi la DRC na waasi wa M23 karibu na mji wa Bunagana jana Jumapili. Oster Malivika anaripoti zaidi kutoka mjini Goma. Wakibeba mbuzi, watoto na mavazi mikononi na hata mgongoni, wanawake na watoto wameonekana na uchovu, wengi wao wakikimbilia Uganda na wengine kukimbilia katika pori za Bunagana. Mama huyu amekimbilia Kisoro, Uganda akihifadhi jina lake. Tumezungumza naye kwenye laini ya simu. Hali ya ukimbizi inatuchokesha sana, juu tuko na kufisha kila siku, baba kufisha. Na tue sababu ya kukufisha, tunaomba guvernementi tusaidie na komunite internasionali tusaidie, hatutakuwa nalia kila siku sa vile. Bakongomani nchi ni yetu, tuko na haki ya kuriti hayo, lakini Rwanda inatushambulia sana. Mashirika ya kirahia eneo la chengerero Jomba ikiomba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutafuta njia mubadala ya kupatikana kwa amani, kwa sababu kukimbia kila siku inachosha wananchi Uh, eh, nguvu iwezekanavyo ipige jinsi ina, inawezekana mwenyewe nimekuwa kwenye mstari wa mbele wa mapigano katika kijiji cha Kakimonyo Ruhona, na kutana naye mzungu Kamwana akitaabika na familia yake, risasi ikiwa karibu na nyumba yake akiwa amejifungia nyumbani. Sasa tulisikia masasi. Basi tukakimbilia kwa nyumba, tulikuwa tuko hapa kidogo. Ili kuingia saa moja na nusu. Masasi iko nalia sana, jamii iko kwa nyumba, tunalala kwa nyumba sana, hakuna kutoka. Basi tulikuwa tunakamata tu nani bakubeba Uganda wa kukula. Kama sasa kalia tuka, basi tukaingia kwa nyumba. Na hapo nasikia masasi na jisikiaje? Eh, niko naoga sana. Sisi, jamii yangu tulikuwa tunakamata mimaya kwenda kula nani nyakawande. Basi, masasi kali asile, basi oga ni mingi sana hapa. Jina lako. Na wengine wakikataa kukimbia, hasa vijana sisi kusudi atukimbie tuko naona ginsi wale warebere wako na wakimbiza kule nyuma, maka sisi tuko tayari ku kuikala na waguvernema yetu wale wasoda yetu. Lakini mbona wengine wamama wamekimbia na mbuzi, nyinyi vijana mwende Make na loya, kifupi hata na Waasi wa M23 wakiomba serikali kukubali mazungumzo ya moja kwa moja waliyoafikiana Nairobi, Kenya iweze kutekelezwa, huku serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ikiwa imetangaza kwamba kundi la waasi wa M23 ni kundi la kigaidi. Oser Malivika, kumekucha Afrika, Kakimonyo Ruhona Ruchuru. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Mkamiti Kibayasi anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Mkuu wa shirika la biashara ulimwenguni, WTO, alitabiri hali isiyo ya kawaida yenye misukosuko wakati alipofungua mkutano wa viongozi wa juu katika muda wa miaka minne na nusu hapo siku ya Jumapili, huku masuala kama maandalizi ya majanga, ukosefu wa usalama wa chakula na uvuvi wa kupita kiasi katika bahari ya ulimwengu yapo kwenye ajenda, wakati ambapo baadhi ya watu wanahoji umuhimu wa WTO. Mkurugenzi mkuu wa shirika hilo Ngozi Okonjo Iweala anatumai kuwa mkutano huo unaohusisha zaidi ya mawaziri mia moja na ishirini kutoka nchi mia moja na sitini na nne wanachama wa kundi hilo watatoa mafanikio katika kupunguza kukosekana kwa usawa na kuhakikisha biashara ya haki na huria. Okonjo Iwela alikiri shirika hilo la biashara lenye makao yake makuu mjini Jiniva linahitaji mageuzi, lakini alisema kwamba alikuwa na matumaini makubaliano yanaweza kufikiwa kuhusu angalau moja malengo makuu ya mkutano, kama vile uvuvi au chanjo ya COVID-19. Barabara haitakuwa iliyonyooka, kunaweza kuwa na vizuizi vichache kuelekea huko, Okonji Iwela alisema. Inatubidi kutathmini vizuizi hivyo na kuona jinsi gani tunaweza kuvuka na kufanikisha kitu kimoja au viwili. Katibu mkuu wa NATO Jens Stoltenberg alisema Jumapili kwamba Uturuki ina wasiwasi halali juu ya ugaidi na masuala mengine ambayo yanapaswa kuangaliwa kwa dhati. Uturuki inazishutumu Finland na Sweden kwa kuwaunga mkono wanamgambo wa, wa kikurdi na kusema kwamba haitaunga mkono mataifa hayo mawili ya Nordic kujiunga na NATO hadi pale watakapobadili sera zao. Akizungumza katika mkutano wa pamoja na waandishi wa habari na rais wa Finland Sauli Niinisto, Stoltenberg alisisitiza kwamba hakuna mshirika mwingine wa NATO ambaye amekumbwa na mashambulizi ya kigaidi zaidi ya Uturuki, na kuashiria eneo lake la kimkakati la kijiografia na majirani kama Iraq na Siria. Huu ni wasiwasi halali, huu ni kuhusu ugaidi, ni kuhusu uuzaji wa silaha nje ya nchi, Stoltenberg alisema. Tunapaswa kushughulikia masuala ya usalama ya washirika wote ikiwa ni pamoja na wasiwasi wa Uturuki kuhusu kundi la kigaidi la PKK. Stoltenberg alizungumza katika makazi ya rais wa Finland katika majira ya joto huko Koltaranta, Magharibi mwa Finland. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayashi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Katika ripoti nyingine ni kwamba Wafaransa wamepiga kura Jumapili katika duru ya kwanza ya uchaguzi wa bunge ambao umegubikwa na kuongezeka kwa ushirika wa muungano wa vyama vya siasa vya mrengo wa kushoto na hofu ya watu wengi kutopiga kura. Mwandishi wa VOA Lisa Bryant anaarifu kwamba muungano wenye nguvu wa vyama vya mrengo mkali wa kushoto Unaweza kukwamisha ajenda ya chama cha mrengo wa kati cha Emmanuel Macron. Patrick Ndwimana anaisoma ripoti kamili. Ni vigumu kumpata mfuasi wa Rais Emmanuel Macron na chama chake katika kitongoji kunakoishi wafanyakazi wengi kaskazini mashariki mwa mji wa Paris. Nilimpigia kura Malencho kwa sababu nadhani tunatakiwa kuibadili nchi hii. Martin Barate akiondoka kwenye kituo cha kupiga kura na mme wake na mtoto wao wa kike wa miaka minane amepigia kura muungano wa vyama, vyama vya mrengo wa kushoto na kiongozi wake Jean Luc Melanchon. Social... nina matumaini makubwa, namtakia binti yangu maisha bora. Masuala ya kijamii na mazingira yanaingiliana. Nadhani Melenchon ndiye anafaa kwa sababu amepata ushirika mkubwa wa vyama vinavyomuunga mkono, wanaume na wanawake wanaofikiria ambao wanataka kubadili mambo, kwa sababu tunahitaji mabadiliko. Jean Luc Melenchon, kiongozi wa chama cha siasa kali za mrengo wa kushoto, si mgombea, lakini alifanikiwa kuunda muungano miongoni mwa vyama vya mrengo wa kushoto wakipata viti vingi katika bunge la taifa, Melanchon anatumai kumlazimisha rais Emmanuel Macron kumchagua yeye kama waziri mkuu. Vianne Moser aliupigia kura muungano wa vyama vya mrengo wa kushoto, kushoto. unaojulikana kama New Ecological and Sociopopular Union au NOPS. Moser anasema hakubaliani na kila jambo kwenye muungano huo, lakini hataki Macron apate wabunge wengi Kabla ya duru ya kwanza kura ya maoni ilionyesha muungano wa NUPS na chama cha mrengo wa kati cha Macron Ensemble au Together wakiwa bega kwa bega. Chama cha siasa kali za mrengo wa kulia ambacho kina viti vichache katika bunge nacho kinataka ushindi. Mchambuzi Lisa Thomas Darbois kutoka taasisi ya utafiti ya Montaigne yenye makao yake mjini Paris anasema wote vyama vya mrengo mkali wa kulia na mrengo mkali wa kushoto wanataka kuwa nguvu ya kweli ya kukabiliana na mapendekezo ya mageuzi yenye utata ya Rais Macron ambaye ilichaguliwa kwa muhula mwengine wa miaka mitano mwezi April. Bado kuna wapiga kura wengi ambao hawakubaliani na Macron walimuunga mkono ili tu kumziwia mpinzani wake mgombea urais mwenye siasa kali za mrengo wa kulia. Gauche et Ali Sheti, ambaye amestaafu ameupigia kura muungano wa vyama vya mrengo wa kushoto. Sheti anasema anadhani watafanya kazi nzuri kwa kupambana na ukosefu wa ajira. Binti yake ambaye ana shahada ya masters hawezi kupata ajira. Macron na chama chake wanaonya kuwa ushindi wa vyama vya siasa kali za mrengo wa kushoto utadhoofisha mageuzi muhimu na kupunguza ushindani nchini Ufaransa. Kura ya maoni ya hivi karibuni imeonyesha wakati Wafaransa wengi wanataka upinzani wa kisiasa wenye nguvu dhidi ya chama cha mrengo wa kati cha rais Macron katika bunge, wengi hawamtaki kiongozi wa mrengo mkali wa kushoto Jean Luc Melanchon kama waziri mkuu. Hii, unasikiliza Na Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Mataifa wanachama wa jumuiya ya uchumi ya Afrika Magharibi, ECOWAS, yametakiwa kutoa na kutekeleza sera zitakazoshughulikia ukosefu wa usalama, umaskini, kuendeleza uchumi na mabadiliko ya serikali kinyume cha katiba, ili kuimarisha amani katika eneo hilo. Spika wa bunge la jumuiya hiyo Sidi Mohamed Tunis alitoa changamoto kwa wabunge katika kikao cha bunge hilo kinachoendelea mjini Abuja, Nigeria. Mwandishi wetu wa Lagos Collins Atuhembe ametuandalia ripoti ifuatayo. Wabunge hao wa Afrika Magharibi wameombewa kuzingatia haja ya kuboresha maisha ya raia wa eneo hilo na kuhakikisha wanapitisha sera ambazo zitakubaliwa katika majadiliano ya kikao ili zipitishwe na kutekelezwa bila matatizo. Spika wa bunge Sidi Mohamed Tunis anasema miongoni mwa masuala muhimu yanahitaji ridhaa ya wabunge ikiwa ni pamoja kutilia maanani ukosefu wa chakula, gharama kubwa ya nishati, umaskini, ukosefu wa usalama, pamoja na maendeleo ya uchumi na kubadilisha serikali kinyume na katiba. Makamu Rais wa tume ya ECOWAS, Bibi Kinda Koroma, Sema, ugaidi ndilo tatizo kubwa kuliko ambalo linaikabili eneo hilo, na anasema ni lazima wabunge kupitisha mkataba wa Akra na makubaliano mengine muhimu ili kushughulikia swala la ugaidi katika nchi wanachama wa wa jumuiya hiyo ili amani na usalama urejeshwe our Kikao cha sasa kinatarajiwa kupitia sera mbali mbali ambazo zimeshapitishwa na kuona utekelezaji wake kwa ajili ya maendeleo ya uchumi na kijamii, haswa zile ambazo zinaendelea kusababisha kushuka kwa uzalishaji kwa sababu ya janga la COVID-19. Kikao cha bunge ki taendelea mpaka Julai 2 ambapo mapendekezo yatakayofikwa yatawasilishwa kwa viongozi wa ECOWAS kwa ajili ya kuidhinishwa. Kutoka Lagos, jina langu ni Collins Atohengwi kwa Sauti ya America, Washington, katika makala ya jamii na maendeleo leo, leo. Ushirikishaji mdogo wa vijana na wanawake katika sekta za uzalishaji unatajwa kuwa moja ya sababu zinazochangia nchi nyingi za Afrika kuendelea kukabiliwa na umaskini licha ya kuwa na rasilimali nyingi. Mwandishi wetu wa Arusha, Asiraji Muvungi, anayo taarifa zaidi. Wakati wanawake wakikadiriwa kufikia zaidi ya asilimia sabini katika bara la Afrika, asilimia sitini ni vijana ambao licha ya ukubwa wa kundi hilo wengi wao wako nje ya mifumo iliyo rasmi ya uzalishaji. Hali hiyo inatajwa kuwa moja ya sababu zinazochangia kuongezeka kwa umaskini katika nchi nyingi za Afrika zikiwemo za ukanda wa kaskazini. Waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa kimataifa wa Tanzania, Balozi Liberata Mulamula, anasema kukosekana kwa kundi kubwa kama hilo kwenye sekta za uzalishaji ni kikwazo kikubwa cha maendeleo. Amwezi kusema kufanya biashara, mkawacha wakina mama? Maanake wakina mama, mtaenda mkienda sokoni, ukienda mipakani, ukienda popote, wanaofanya biashara sana ni wakina mama. Aidha balozi Mulamula anasema licha ya mikataba mbalimbali mbali ya kimataifa kuwa na ajenda zinazotaja kuwashirikisha vijana na wanawake, ushirikishaji wake kwa vitendo bado ni mdogo. Hii mkataba mpya umetambua, lakini haujatambua sana ajenda ya wakinamama kuwahusishwa katika biashara iwe ni ajenda namba moja. Maanake mnajua karibu asilimia sabini ni wanawake, mtawachaje nyuma kwenda mbele? Lazima tuende pamoja, twende pamoja na wakinamama, twende pamoja na vijana. Suala la kukosekana kwa michango ya vijana katika sekta ya uzalishaji ukiwemo wa kilimo linazungumziwa pia na Rais wa Baraza la Biashara la Afrika Dr. Amang Asfo ambaye amesema licha ya bara la Afrika kuwa na fursa kubwa ya kuzalisha chakula cha kujitosheleza kuliko mabara mengine, bado imekuwa likitegemea chakula na misaada mingine kutoka mataifa mengine. We have all. Alipokuwa anazungumza wakati wa mkutano wa watendaji wakuu wa jumuiya za kikanda uliofanyika Arusha kaskazini mwa Tanzania, Katibu wa Jumuiya ya Afrika Mashariki Dr. Peter Mathuki amesema katika jumuiya hiyo nguvu kubwa kwa sasa imeelekezwa kuondoa vikwazo vya kibiashara pamoja na usafirishaji wa bidhaa miongoni mwa nchi moja na nyingine, na kwamba nguvu kubwa ya kuwawezesha kunufaika na fursa hizo imeelekezwa kwa vijana na wanawake. Umoja wa Afrika, cha muhimu zaidi ni kuona ni vipi ili jumuiya letu la Afrika na konde nzima itawasaidia wananchi wa Afrika nzima kwa sasa hivi tunataka tuko hapa, tuone kwa pamoja tutafanya kazi namna gani, lakini tuone kwa umuhimu tutafanya wamama katika biashara wawe namna gani pale ka biashara na vijana pia wawe mle ndani, lakini pia tuweke mikakati ya kufanya kazi kwa pamoja kama jumuiya za Afrika, na ndio tuone kama Afrika na ili bara letu la Afrika, asilimia kubwa ya vijana katika bara la Afrika wako nje ya mifumo ya ajira na pia mifumo ya uzalishaji, suala ambalo limekuwa likilalamikiwa kwa muda mrefu na kuwekewa mikakati mbalimbali mbali ya kulitatua, lakini tija yake bado haijaonekana. Lakini pia naona hiyo ni fursa pia, tukiwa tunafanya kazi pamoja na jumuia ya Afrika yote imeamua kupitia kwa hizi communities tuwe hapa na tuone tunaondoa umasikini, na ndiyo tunasema sekta binafsi, sekta ya umma tufanye kazi kwa pamoja tukiuzisha vijana tukiuzisha wamama katika biashara tuondoe umasikini. Mwaka 2018, viongozi wa nchi 44 za Afrika walikutana mjini Kigali, Rwanda, kwa ajili ya kupitisha mkataba wa biashara huru barani Afrika ambao ulilenga kuongeza tija katika swala zima la uchumi, mkataba ambao pia umebeba ajenda kubwa ya kuwashirikisha vijana na wanawake katika masuala ya kiuchumi, utaratibu ambao hata hivyo bado utekelezaji wake kwa vitendo haujaweza kuonekana katika nchi mbalimbali mbali za Afrika. Nikiripoti kwa niaba ya Sauti ya Amerika kutoka Arusha, jina langu naitwa Asiraji Mvungi. Kabla ya kukamilisha matangazo haya, huu hapa muktasari wa habari za dunia. Na mkamiti kibayasi maseneta wametangaza muundo wa pande mbili hapo Jumapili kujibu mashambulizi ya bunduki kwa umma ya mwezi uliopita, ikiwa mafanikio ya kawaida yanayotoa hatua za udhibiti wa bunduki na kuongeza juhudi za kuboresha usalama katika shule pamoja na programu za afya ya akili. Mamlaka katika eneo la mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, DRC, ilisema wanajeshi wa Rwanda pamoja na silaha zao walisaidia mashambulizi yanayofanywa na, na kundi la waasi la M23 siku ya Jumapili, ikiwashutumu Rwanda kwa kutaka kuuteka mji wa mpakani wa Bunagana. Meli iliyojaa maelfu ya kondoo ilizama Jumapili katika bandari ya bahari ya Sham huko nchini Sudan na kusababisha vifo vya wanyama wengi waliokuwa ndani, lakini wafanyakazi wote walinusurika, maafisa wameeleza. Mfalme wa Ubelgiji Filipe alimaliza ziara yake ya kihistoria katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, DRC, hapo Jumapili katika mji wa mashariki wa Bukavu, huku jeshi la Congo likizima shambulizi la waasi kuelekea kaskazini. Matangazo ya alfajiri kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ya Amerika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa BMJ Moridhi, mwelekezi wetu Jumbe Hamza. Naitwa Patrick Nduimana, hewani nimeshirikiana Mkamiti Kibayasi. Kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia asubuhi njema.