Kumekucha Afrika. Ujambo mpenzi msikilizaji popote unapotusikiliza, hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika Washington DC. Karibu katika matangazo ya leo Jumanne, tarehe 14 Juni mwaka wa 2022. Jina langu ni Patrick Ndwimana na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki pamoja na eneo zima la Maziwa Makuu, ikiwemo Storm FM ya Geita Tanzania, Plus 255 Global Redio Dar es Salamu nchini Tanzania, Redio Soleil ya Butembo huko DRC, Redio Malaika ya Lubumbashi nchini DRC, Sauti ya Mwananchi Nakuru nchini Kenya, Mitume Redio huko Kitale nchini Kenya pamoja na Redio UBC Uganda ya nchini Uganda. Vilevile tunapatikana kupitia mtandao wetu VOA Swahilicom. Katika ripoti zetu leo mkuu wa baraza la Umoja Mataifa la haki za binadamu Michelle Bachelet amesema ataacha wadhifa wake kama kamishna mkuu wa baraza hilo wakati muhula wake utakapokuwa umemalizika mwishoni mwa mwezi Agosti. Katika taarifa nyingine ni kwamba serikali ya Tanzania imeanza kuweka alama za mipaka ya kutambulisha maeneo muhimu kwa ajili ya uhifadhi katika pori la Loliondo lililoko kaskazini magharibi mwa nchi hiyo. Nao viongozi wa Arusha wanaeleza ni kwa nini wamechukua hatua hiyo. Eneo ambalo ni pori tengefu, ni kilomita za mraba lakini serikali kwa makusudi kabisa, kwa kujali shughuli za wananchi, sasa imetenga meta elfu mbili mia tano za mraba kwa ajili ya wananchi kuendelea shughuli zao. Ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ambayo yanadumu nusu saa, lakini kwanza namkaribisha la mwenzangu Mkamiti Kibayasi akusomea habari za dunia. Watu wenye silaha waliwaua takriban raia mia moja katika wilaya ya mashambani kaskazini mwa Burkina Faso, karibu na mpaka na Nija, mwishoni mwa wiki, chanzo cha usalama kilisema. Washambuliaji waliwalenga wanaume, lakini walionekana kuwaachia wanawake na watoto katika wilaya Seitenga Jumamosi usiku, chanzo cha usalama na vyanzo vingine viwili vilisema wote wakizungumza kwa sharti la kutotajwa majina. Hakuna kundi lililodai kuhusika, lakini shambulizi hilo lilitokea katika maeneo ya mpakani ambako wanamgambo wanaohusishwa na, na Alqaida na Islamic State wanaendesha uwasi huko. Takriban watu elfu tatu waliokimbia shambulizi hilo wamewasili Dori, mji mkuu wa Burkina Faso, katika eneo la Sahel ambako mashirika ya misaada yapo kwenye eneo, alisema afisa wa eneo hilo ambaye aliomba jina lake lisitajwe. Kulikuwa na taarifa tofauti juu ya idadi ya vifo. Afisa huyo wa usalama alisema siku ya Jumatatu kwamba takriban watu mia moja walikufa. Chanzo katika eneo hilo ambacho hakikutaka kutajwa jina kilisema kwamba idadi ya watu waliokufa ilikuwa mia moja sitini na watano. Zaidi ya watu mia moja na hamsini wamefariki kutokana na kuibuka tena kwa ugonjwa wa kipindupindu nchini Cameroon katika kipindi cha miezi minane iliyopita, Umoja wa Mataifa ulisema Jumatatu. Wizara ya afya iliandikisha kesi elfu nane mia mbili arobaini na moja na vifo mia moja hamsini na nne hadi mwisho wa mwezi Mei. Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadamu OCHA ilisema mikoa saba kati ya kumi ya taifa hilo la Afrika Magharibi imeripoti kesi za kipindupindu. Mikoa iliyoathirika zaidi ni mikoa inayotumia lugha ya Kiingereza huko kusini magharibi ikiwa na kesi elfu tano mia sita ishirini na nane na vifo tisini ikifuatiwa na wilaya ya Litoro yenye kesi elfu mbili mia mbili na nane na vifo hamsini na nane. OCHA ilisema fursa ya kufika kusini magharibi bado ni ngumu sana, baada ya miaka mingi ya ghasi ya kati ya watu wanaotaka kujitenga wanaotumia lugha ya Kiingereza na jeshi, alisema mkuu wa OCHA ofisi ya Cameron, Karen Perrin. Kipindupindu ni ugonjwa wa kuharisha ambao unatibika kwa dawa za antibiotic na kunywa maji kwa wingi, lakini ugonjwa unaweza kuua ndani ya saa chache kama usipotibiwa. Milipuko hutokea mara kwa mara nchini Cameron ambapo kuna wakazi zaidi ya milioni ishirini na tano. Janga la mwisho la kipindupindu lilitokea kati ya Januari na Agosti mwaka elfu mbili na ishirini ambapo watu sitini na sita walifariki. Felician Kabuga anayedaiwa kuwa mfadhili wa mauaji ya kimbari ya mwaka elfu moja mia tisa tisini na nne nchini Rwanda yuko tayari kiafya kujibu mashtaka yanayomkabili. Mahakama ya Umoja wa Mataifa iliamua Jumaatatu, ikisema ni lazima kesi yake ianze haraka iwezekanavyo mjini The Hague. Patrick Ndwimana anaisoma taarifa kamili. Upande wa utetezi haujathibitisha kwamba Kabuga kwa sasa hawezi kuendelea na kesi kwa sababu ya afya yake, uamuzi huo wa mahakama umesema, baada vale ya mawakili wake kutaka kesi hiyo isimamishwe kwa misingi ya kiafya. Kabuga katika kitongoji cha mjini Paris baada ya kukaa mafichoni kwa miaka 25. Anashutumiwa kusaidia kuunda kundi la wanamgambo wa Interahamwe, kundi kuu lenye silaha ambalo lilihusika katika mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 yaliyosababisha vifo vya zaidi ya watu laki nane kulingana na Umoja wa Mataifa. Kabuga mwenye umri wa miaka 87 yuko jela kwa sasa mjini The Hague, Uholanzi akisubiri kufikishwa mbele ya mahakama maalum ya kimataifa ya uhalifu MICT ambayo inakamilisha kazi ya mahakama ya kimataifa ya uhalifu kwa ajili ya Rwanda iliyovunjwa. Wataalamu mbalimbali walihusika katika kuandaa shauri hilo ambalo linadhihirisha bila shaka kwamba Kabuga yuko katika hali ya hatari na dhaifu na anahitaji huduma ya matibabu na ufuatiliaji wa kina, mahakama hiyo MICT ilisema. Unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha kutoka hapa Washington DC. Habari zaidi ni kwamba afisa wa Ukraine alisema kuwa wanajeshi wa Rasia wameingia katikati mwa mji wa mashariki wa Sieviero Donetski na kuendelea kushambulia kwa makombora ya kiwanda cha kemikali kinachohifadhi mamia ya wanajeshi pamoja na raia. Gavana wa mkoa Sehi Haidahi alisema Jumatatu kwenye app ya Telegram kwamba wanajeshi wa Rasia wanadhibiti takriban asilimia sabini ya jiji na wameviondoa vikosi vya Ukraini kutoka katikati mwa jiji alisema. Kiwanda cha kemikali cha Azot kwenye jiji hilo, ambapo mamia ya raia wanajificha, kinapigwa makombora mno. Haidai alisema takriban raia mia tano bado wapo kwenye uwanja wa mtambo huo na kwamba wanajeshi wa Ukraini wanajaribu kuwafikisha mahala salama. Russia inasema madaraja yote ya mji huo yameharibiwa. Maafisa wa Ukraine wanasema bado kuna njia nyingine za kutoka nje ya mji, lakini njia hiyo imeharibika sana. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky alisema vikosi vyake na vile vya Russia vinapigana kila mita huko Severodonetsk, huku akiwasihi washirika wa kimataifa kwamba Ukraine inahitaji mifumo ya kisasa ya ulinzi wa makombora. Mahakama nchini Senegal Jumatatu ilimhukumu kiongozi mtoro wa waasi na wanaume wengine wawili kifungo cha maisha jela kwa mauaji pamoja na uasi wa kutumia silaha kutokana na mauaji yaliyogharimu maisha ya watu kumi na wanne. Sesa Atoute Badiate, mkuu wa Movement for Democratic Forces of Kasamanse, MFDC, kundi la waasi linalopigania uhuru katika eneo la kusini mwa Senegal alihukumiwa bila yeye kuwepo kufuatia mauaji hayo. Omar Ampoy Bodian, mwanachama mwingine wa kundi hilo, na mwandishi wa habari Rene Kaptein Bassene walipewa hukumu hiyo hiyo. Wakili wao Sire Cledor Lee aliliambia shirika la habari la AFP. Mahakama ya Zijincho, jiji kuu la Kasamanse, ilitoa hukumu zilizosimamishwa kwa miezi sita kwa washtakiwa wengine wawili na kuwaachilia wengine kumi na mmoja. Kesi hizo zilitokana na tukio la Januari sita mwaka elfu mbili kumi na nane wakati wanaume kumi na wanne walifungwa kamba na kuuawa walipokuwa wakienda kukata kuni katika msitu uliohifadhiwa karibu na Zinzicho. Wapiganaji wa waasi wa Kasamanse walitumia msitu huo kama kituo na mamlaka ya Senegal inawashutumu kwa kufadhili shughuli zao kwa kusafirisha kuni pamoja na bangi. Kundi la waasi lilikanusha kuhusika kwa vyovyote vile likiwashutumu maafisa wa serikali kwa ufisadi. Nam. Na katika ripoti nyingine ni kwamba mkuu wa baraza la Umoja wa Mataifa la haki za binadamu Michel Bachelet amesema ataacha wadhifa wake kama kamishna mkuu, wakati muula wake utakapokuwa umemalizika mwishoni mwa mwezi August. Ametoa taarifa hiyo bila maelezo zaidi kwenye uzinduzi wa kikao cha hamsini cha baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa. Mwandishi wa VOA Lisa Schlein anaripoti kutoka mjini Jiniva na Patrick Nduimana anaisoma ripoti kamili. Kufuatia tathmini yake ya matukio ya haki za binadamu ulimwenguni kwa baraza hilo, Bachelet amewaambia waandishi wa habari mjini Jiniva kwamba anastaafu kwa sababu zake binafsi. Amesema uamuzi wake hauna uhusiano wowote na ukosoaji kuhusu ziara yake ya hivi karibuni nchini China. Wanaharakati wa haki za binadamu walimkosoa kwa kushindwa kulani hatua ya Beijing ya kuwaweka kizuizini kwa nguvu karibu wa Uighur milioni mbili huko Xinjiang. Wakati wa ziara yake, Bachelet ameviambia vyombo vya habari kwamba alimwelezea katibu mkuu wa Umoja Mataifa Antonio Guterres miezi miwili kabla ya kwenda China kwamba hatawania muhula wa pili. Personal... aliniambia kwamba angefurahishwa na kuona nikiendelea na kazi yangu, lakini nilimwelezea kwamba kutokana na sababu binafsi nataka nisitishe. Mimi si msichana tena, na baada ya kazi yangu ya muda mrefu na yenye maana nataka kurejea nchini mwangu kwa familia yangu. Baada ya kuwa waziri, rais Kamishna mkuu kwa miaka mingi, nadhani wakati umefika ni wakati wa kurudi nyumbani. Awali katika hotuba yake kwa baraza hilo, Bashle alizungumzia wimbi la ukosoaji uliotolewa dhidi yake. Bashle amesema alijadili masuala maalum ya haki za binadamu na maafisa wa China ambayo ni pamoja na sera za serikali ya China kukabiliana na ugaidi ulinzi wa haki za makabila na dini kwa walio wachache na ulinzi wa kisheria kwa wanawake. Niliwasilisha pia hofu kuhusu hali ya haki za binadamu ya Wajir na jamii nyingine za walio wachache zenye waumini wengi wa Kiislamu huko Shinjiang, ikiwemo ukamataji mkubwa wa kiholela na vitendo vya manyanyaso katika vituo vya elimu ya ufundi na vituo vingine vya kuwasaidia watu. Tathmini ya ofisi yangu kuhusu hali ya haki za binadamu huko Xinjiang bado inasahihishwa, itawasilishwa kwa serikali ya China kabla ya kuchapishwa. Mmoja wa wakosoaji wa Bashle ni Rashan Abbas, mwasisi na mkurugenzi mtendaji wa shirika la kutoa hamasa juu ya haki ya wa waigur lenye makao yake mjini Washington DC. Abbas alisema hivi karibuni kwamba Bashle aliikejeli ofisi ya haki za binadamu ya Umoja Mataifa kwa kuidhinisha maelezo ya Beijing. Alimtaka jiuzulu akisema kwenye Twitter kwamba anapuuza mamlaka yake na kanuni za msingi za Umoja wa Mataifa. Wanaharakati wa haki za binadamu walimuomba mara kadhaa Bashle kutangaza ripoti yake inayosubiriwa kwa muda mrefu kuhusu ukiukaji wa haki za binadamu unaofanywa na China. Kamishina huyo mkuu alisema ripoti hiyo itatolewa kabla ya kuondoka kwenye wadhifa wake. Beijing inakanusha tuhuma za ukiukaji wa haki za binadamu. Katika taarifa yake ndefu kwa baraza hilo, Bashle ameripoti kwamba ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu unaharibu na kuweka katika umaskini maisha ya mamilioni ya watu katika maeneo wa yote ya dunia. Aliangazia zaidi vita nchini Ukraine, ambavyo anasema vinaendelea kuharibu maisha ya watu wengi na kusababisha pia uharibifu Alibaini kwamba ukatili unaotendewa raia utaacha makovu makubwa kwa vizazi vijavyo. Ameilani Russia ambayo iliivamia Ukraine Februari 24 kwa kukamata kinyume cha sheria idadi kubwa ya waandamanaji wanaopinga vita. Alitaja ongezeko la udhibiti na vizuizi kwa vyombo vya habari huru vya Russia kuwa jambo la kusikitisha. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Mkamiti Kibayasi anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Raia mmoja wa Iraq ambaye amekuwa akishikiliwa katika kituo cha Guantanamo Bay kwa zaidi ya miaka kumi na mitano alikiri mashtaka ya uhalifu wa kivita siku ya Jumatatu kwa kuhusika kwake katika mashambulizi ya Al-Qaida dhidi ya Marekani na majeshi ya washirika pamoja na raia nchini Afghanistan. Ombi la mfungwa huyo ambaye anajulikana kwa jina la Abdi al-Ahdi al-Iraq, mbele ya tume ya kijeshi katika kituo cha Marekani nchini Cuba, ni hatua muhimu ya kisheria kusaidia juhudi za kutatua mahakama za Guantanamo zilizokwama kwa muda mrefu na kusitisha shughuli katika kituo hicho. Kutoa hukumu kwa hadi al-Iraq kumecheleweshwa kwa miaka mingi na changamoto zile zile za kisheria na vifaa ambazo zimeshikilia kesi nyingine za Guantanamo na vilevile vile hali yake ya kiafya ya matatizo ya uti wa mgongo inayozidi kuwa mbaya ambayo imesababisha kupooza kwa sehemu ya mwili. Hadi al-Iraq ambaye ana umri wa miaka sitini na anasema jina lake halisi ni Nashwan al-Tamir alifikishwa Guantanamo mwaka elfu mbili kumi na nne mbele ya tume hiyo ambayo iliundwa kuwashitaki wafungwa wa uhalifu wa kivita katika mahakama ya usalama wa juu inayojumuisha jeshi pamoja na sheria ya kiraia. Mashirika ya kutetea haki za binadamu yanasema yanakaribisha tangazo la serikali ya Malaysia kukomesha hukumu ya lazima ya kifo, lakini wanahoji kwamba kama wabunge watafuata baada ya kuona mipango kama hiyo siku za nyuma ikiporomoka. Wajunaidi Tuanku Jafar, waziri wa sheria katika ofisi ya waziri mkuu, alisema katika taarifa yake siku ya Ijumaa kwamba hukumu ya kifo kwa uhalifu wa kumi na moja ambao sasa inafanya jukumu hilo kuwa la lazima, badala yake itatolewa kwa hiari ya mahakama. Alisema baraza la mawaziri pia lilikubali kusoma hukumu mbadala kwa makosa hayo ambayo ni pamoja na ubakaji na mauaji. Bunge la Malaysia bado litalazimika kupitisha marekebisho ya sheria kadhaa ili kufanya ahadi ya baraza la mawaziri kuwa kweli. One United, hakutoa maelezo ni lini serikali ingependekeza sheria inayohitajika. Waziri wa sheria hakujibu ujumbe mbalimbali mbali, alipoombwa kutoa maoni yake. Mwisho wa habari kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Huko Arusha matangazo haya yanasikika kupitia radio Sunrise. Serikali ya Tanzania imeanza kuweka alama za mipaka ya kutambulisha maeneo muhimu kwa ajili ya uhifadhi katika pori tengefu la Loliondo liliyoko kaskazini magharibi mwa nchi hiyo. Serikali inasisitiza kwamba utekelezaji wa mpango huu wa muda mrefu wa kubainisha maeneo yanayohitaji kuhifadhiwa ni kwa lengo la kutunza ikolojia, vyanzo vya maji na mazalia ya wanyama na maeneo ambayo yanatumiwa na wananchi kwa ajili ya shughuli mbalimbali ikiwemo ufugaji. Mwandishi wetu wa Arusha, Asiraji Mvungi, ametuandalia ripoti ifuatayo. Kwa mujibu wa Waziri Mkuu wa Tanzania, Kasim Majaliwa, hatua hiyo ni utekelezaji wa mipango ya muda mrefu ya serikali ya kubainisha maeneo yanayohitaji kuhifadhiwa kwa lengo la kutunza ikolojia, vyanzo vya maji na pia mazalia ya wanyamapori na maeneo ambayo yanatumiwa na wananchi kwa ajili ya shughuli mbalimbali ikiwemo ya ufugaji. Hata hivyo utekelezaji wa zoezi hilo unakabiliwa na baadhi ya changamoto ikiwemo ya kupingwa na baadhi ya wananchi wa jamii za wafugaji ambao wana hofu ya kuondolewa katika maeneo hayo, suala ambalo hata hivyo serikali kupitia viongozi mbalimbali, akiwemo mbali waziri mkuu, imekuwa ikilikanusha kila wakati: na kwa eneo la Loliondo zoezi hili halitawezesha kuondoka mtu yeyote anayoishi kwenye eneo lile, vijiji vitaendelea kubaki kama vijiji, shughuli za wananchi zitaendelea kuwepo na eneo lile tutaendelea kulitunza sote. Kutokana na hofu hiyo ambayo pia imekuwa ikisukumwa na baadhi ya wanaharakati walioko maeneo mbalimbali ndani na nje ya Tanzania, limesababisha baadhi ya wananchi kuwashambulia wataalamu wanaoweka alama hizo za mipaka na kusababisha kifo cha askari wa jeshi la polisi ambaye aliuawa kwa kupigwa mshale wakizungumzia suala hilo kuwa mkoa wa Arusha John Mongela wamesema zoezi linaendelea na wananchi wanaendelea na shughuli zao kama kawaida, kwani serikali haina haja ya kuwahamisha bali kinachoendelea ni zoezi la uwekaji wa alama za mipaka. Eneo ambalo ni poli tengefu ni kilometa za mraba elfu nne, lakini serikali kwa makusudi kabisa kwa kujali shughuli za wananchi, sasa imetenga kilometa elfu mbili mia tano za mraba kwa ajili ya wananchi kuendelea shughuli zao na kilomita elfu moja mia tano za mraba kwa ajili ya uhifadhi wa eneo nyeti la mazalia ya wanyama mapito na vyanzo vya maji, ndio chanzo kikuu cha maji kwenye hifadhi yetu kubwa ya Serengeti, Ngorongoro ngoro, na hata kwa upande wa mpaka wetu upande wa pili Masai Mara nchini Kenya. Mkuu wa jeshi la polisi Tanzania, IGP Simon Siro, ametembelea eneo linakofanyika zoezi hilo na kushuhudia zoezi hilo likiwa linaendelea, huku akiwataka wananchi kuepuka kutumika kuvunja sheria na kupambana na serikali, na pia kutambua kuwa serikali ina nia njema ya kuendelea kufanya shughuli zao za uzalishaji. Hawa ndugu zangu wanafuga mifugo humu hivi, bila serikali wangeweza kufuga mifugo ikawa mingi kiasi kile? Wanafuga kwa sababu kuna amani. Serikali hiyo hiyo ndiyo imefanya kumekuwa na amani. Ripoti kwa niaba ya Sauti ya Amerika kutoka katika eneo la pori tengefu la Loliondo nchini Tanzania. Jina langu naitwa Asiraji Mvungi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Katika ripoti nyingine ni kwamba Botswana ni mwenyeji wa mkutano kuhusu kupambana na ufisadi kuanzia jana Jumatatu hadi leo Juni kumi na nne, Ukiongozwa na Umoja wa Afrika pamoja na shirika la fedha duniani IMF. IMF inasema janga la COVID-19 limedhihirisha umuhimu wa utawala bora. Mgondisi Dube anaripoti kutoka mjini Gaborone, na Patrick Nduimana anaisoma ripoti kamili. Naibu mkurugenzi wa IMF Antoinette Saye anasema bara la Afrika linakabiliwa na changamoto nyingi katika kupambana na ufisadi hasa kutokana na mzozo wa COVID-19. Bila shaka ufisadi umekuwa tatizo la muda mrefu lakini leo tunapokabiliana na majanga mengi kwa wakati mmoja, janga la COVID-19, vita nchini Ukraine na changamoto zinazoendelea za mabadiliko ya hali ya hewa na hali ya usalama katika eneo la Sahel, umuhimu wa utawala bora limekuwa suala la dharura zaidi. Sayeh anasema nchi zenye taasisi thabiti za kiuchumi zinakabiliana vyema na changamoto hizo mpya na zinajiandaa kwa afueni iliyothabiti. Anasema IMF ilianzisha juhudi za kupambana na ufisadi, kuhakikisha uwajibikaji wakati wa janga la COVID. Countries receiving IMF emergency financing must commit to transparency and accountability safeguards. Nchi ambazo zinapokea ufadhili wa dharura wa IMF lazima zikubaliane na mikakati ya uwazi pamoja na uwajibikaji, ni pamoja na uchapishaji wa kandarasi za ununuzi zinazohusiana na COVID 19 ikijumuisha umiliki mzuri wa makampuni kuendesha na kuchapisha ukaguzi pamoja na kuripoti kwa kina kuhusu matumizi ya fedha za COVID 19. Katika visa vya udhaifu mkubwa wa utawala bora, tunashirikiana na mamlaka husika ili kuhakikisha hatua madhubuti zinachukuliwa. Mkurugenzi wa idara ya kamisheni ya Umoja wa Afrika Jamel Greib anasema kuna umuhimu kwa bara la Afrika kutumia teknolojia katika kupambana na ufisadi. Corruption however does not seem to be moving and Africa remains the region most affected by this scourge. Ufisadi, hata hivyo, huonekani kukomeshwa, na Afrika bado ni bara linaloathiriwa zaidi na janga hilo. Sote tunapaswa kutumia fursa ya maendeleo ya kiteknolojia na matokeo mengi mazuri iliyoleta katika maisha yetu Fursa ya kuweka mfumo wa kidijitali kukabiliana na ufisadi iko hapa na tunahitaji kuitumia vyema. Shirika la kimataifa la kupambana na ufisadi Transparency International linabaini kuwa wakati teknolojia ipo sasa kusaidia kufichua ufisadi, ukosefu wa mkakati wa kisheria, kati ya masuala mengine, unakwamisha maendeleo. Waziri wa fedha, maendeleo na bajeti wa Botswana, Olisitse Masimega anasema ufisadi unadhoofisha maendeleo katika nchi nyingi za Afrika. I need to mention the possibility of weak governance and corruption scaring foreign... Nataka kugusia uwezekano na wa utawala bora dhaifu na ufisadi kuwatishia wawekezaji wa kigeni na washirika wa kibiashara ambao wanaweza kusaidia kwa kuimarisha uchumi na mfumo wa kisasa au kujenga mifumo mibaya ambayo inaweza kusababisha matokeo mabaya kwa uchumi na jamii. Licha ya ahadi zilizotolewa na viongozi wa Afrika mwaka 2018 kupambana na ufisadi, eneo la kusini mwa jangwa la Sahara bado linaorodheshwa miongoni mwa maeneo yaliyoathiriwa sana na ufisadi ulimwenguni, kulingana na ripoti ya Transparency International. Kabla ya kukamilisha matangazo haya, pata muktasari wa habari za dunia na mkamiti kibayasi <mucho> Watu wenye silaha waliwaua takriban raia mia moja katika wilaya ya mashambani kaskazini mwa Bukina Faso karibu na mpaka na Nija mwishoni mwa wiki, chanzo cha usalama kilisema. Zaidi ya watu mia moja na hamsini wamefariki kutokana na kuibuka tena kwa ugonjwa wa kipindupindu nchini Kamerun katika kipindi cha miezi minane iliyopita, Umoja wa Mataifa ulisema Jumatatu. Matangazo ya alfajiri kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ya Amerika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi BMJ Moridhi, mwelekezi wetu Jumbe Hamza, naitwa Patrick Nduimana hewani nimeshirikiana Mkamiti Kibayasi, kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia asubuhi njema. Ifuatayo ni tahariri inayoangazia mtazamo wa serikali ya Marekani. Wapalestina walioko Gaza wanakabiliwa na hali ngumu ya maisha pamoja na kiuchumi chini ya Hamas. Licha ya kundi hilo kujizolea mamilioni kupitia uwekezaji wa siri, Hamas wamedumisha ajenda inayowadhiri Waisraeli pamoja na Wapalestina. Marekani ina azma ya kuhakikisha kwamba Hamas haiendelei kujipatia fedha wakati pia ikiwajibishwa kutokana na kutekeleza vitendo vya kigaidi. Ni kwa sababu hiyo ndiyo ofisi inayodhibiti mali za nje ya wizara ya fedha ya Marekani OFAC, iliteua afisa wa kufuatilia fedha za Hamas pamoja na kutambua wafadhili kadhaa pamoja na makampuni sita ambayo yamekuwa yakiiletea ya kundi hilo faida kupitia mtandao wa kimataifa wa watu. Pamoja na makundi yafuatayo wameorodheshwa chini ya amri ya kiutendaji nambari moja, tatu, mbili, mbili, nne inayolenga viongozi wa ugaidi pamoja na maafisa wengine wa, wa makundi ya kigaidi wakiwemo wale wanaofadhili au kutekeleza matendo ya kigaidi. Ahmed Sharif Abdallah Ode aliwahi kusimamia uwekezaji wa kimataifa wa Hamas hadi mwaka wa 2017, na kisha baadaye akawa msimamizi wa uwekezaji kwa niaba ya baraza la shura la Hamas katikati ya mwaka wa 2017. Usama Ali aliteuliwa kuwa kiongozi wa ofisi ya uwekezaji, wakati jukumu lake likiwa ni kuratibu maswala ya kifedha kwenye kundi hilo. Hisham Yunis Yahiya Kwafishe alikuwa naibu wa Usama wakati akishikilia jukumu muhimu la kusafirisha fedha kwa niaba ya makampuni yanayohusishwa na Hamas. Makampuni ya Anda Aggregate Holding, Trend GYO, Roland Estate Development yote yamehusishwa kwa namna moja au nyingine na, na kundi la Hamas. Makampuni ya Sida na Itkan Real Estate JSC yote yaliyoonekana kufanya biashara halali, lakini ukweli ni kwamba yalikuwa chini ya udhibiti wa Hamas wakati akipeleka fedha zao kwa kundi hilo. Mwishowe, Abdallah Yusuf Faizal Sabri ni mhasibu ambaye amefanya kazi kwenye wizara ya fedha ya Hamas kwa miaka mingi. Orodha iliyoko inamulika watu pamoja na makampuni ambayo Hamas imekuwa ikitumia kuficha na kusafirisha fedha, amesema waziri msaidizi kwenye wizara ya fedha ya Marekani kwenye maswala ya ufadhili wa ugaidi pamoja na ubadhilifu wa fedha, Elizabeth Rosenberg. Ameongeza kusema kwamba Marekani inaazimia kuhakikisha kwamba Hamas hawana uwezo wa kupata fedha za kusafirisha, wakati pia wakiajibishwa kutokana na jukumu lao la kuzua ghasia kwenye eneo hilo. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea mtazamo wa serikali ya Marekani.