iyo maaraynta wuxuuna ka qaatay jaamacadda international Juni 15 mwaka 2022 ni saa moja na nusu jioni Afrika Mashariki. Hapa Washington DC Marekani ni saa sita na nusu mchana. Karibu kwa nusu saa ya habari za jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Na mimi jina langu Harrison Kamau. Tunasikika kupitia Radio Free Africa kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu, Radio Citizen kote nchini Kenya, na kupitia mtandao wetu wa www voaswahili.com. Ripoti na taarifa tulizo nazo ni pamoja na maandamano ya raia wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo kutokana na madai ya kwamba Rwanda inaunga mkono waasi wa M23 wanaopigana na jeshi la DRC. Stop, stop, stop! Na Kongo ipo na nguvu, na Kongo hata siku moja haitakabuliwa. Na katika taarifa nyingine ni kwamba serikali ya Tanzania yasisitiza kwamba shughuli ya kuhamisha jamii ya Wamasai kutoka hifadhi ya Ngorongoro -ngoro, inaendelea kwa hiari licha ya kuwepo ripoti za mgogoro kati ya jamii hiyo na maafisa wa usalama. Kukaa na wananchi kupata suluhu na wakubaliane na zoezi ile la uwazi, hata unavyochukua hizo, hata kama ungekuwa unachukua skwea ya mita kilomita zote hizo elfu nne ukiwa na uwazi na ushirikishwaji, ni kitu kirahisi sana ni miongoni mwa taarifa pamoja na ripoti utakazosikia kwenye matangazo haya ya nusu saa. Habari za dunia zinasomwa na Harison Kamau. Rais wa Marekani mapema leo ameomba makampuni ya kusafisha mafuta yaongeze uzalishaji wake wa mafuta ya dizeli na petroli, akisema kwamba faida yao imeongezeka mara tatu wakati wa vita kati ya Rusia na Ukraine huku Wamarekani wakipambana na hali ngumu ya mfumuko wa bei za bidhaa. Biden ameongeza kusema kwamba makampuni hayo yanahitajika kushirikiana kwa karibu na utawala wake ili kutafuta suluhisho la haraka. Bei ya galoni moja ya mafuta kwenye maeneo mengi ya Marekani imepanda kwa wastani wa dola tano na kusababisha mzigo mkubwa kwa watu wa Marekani, huku ukitishia nafasi ya Wademokrat wengi wakati wa uchaguzi wa katikati ya mhula. Bei za bidhaa zilianza kupanda mwaka jana, wakati uchumi wa Marekani ulipokuwa ukijikwamua kutoka kwenye janga la korona, lakini hali hiyo imedorora zaidi katika miezi ya karibuni kutokana na kupambana au kupanda kwa bei za nishati pamoja na chakula baada ya Urusi ya kuvamia Ukraine na kuadhiri masoko ya kimataifa. Miaka minne iliyopita, India ilikuwa mwenyeji wa mkutano wa viongozi wa Muungano wa Mataifa ya Kusini Mashariki mwa Asia, yaani ASEAN wakati wa maadhimisho ya kila mwaka ya gwaride la jamhuri, hatua iliyoashiria ari ya taifa hilo ya kukuza muungano huo wenye wanachama kumi. Muungano huo unaonekana kuendelea kushamiri wakati mataifa mengine kama Marekani yakishirikiana na muungano huo katika kudhibiti ushawishi wa China kwenye eneo la Indo Pacific. Kuanzia Alhamisi, New Delhi itakuwa mwenyeji wa kikao cha siku mbili cha mawaziri wa mambo ya kigeni wa mataifa ya ASEAN yakiwa maadhimisho ya miaka 30 ya ushirikiano wao wakati wakizungumzia ushirikiano zaidi. Mwaka huu wa 2022 umetengwa kama mwaka wa urafiki wa India na mataifa ya ASEAN. Mataifa wanachama wa ASEAN ni pamoja na Singapore, Thailand, Vietnam, Brunei, Cambodia, Indonesia, Laos, Malaysia, Myanmar na Ufilipino. Ufaransa imetangaza mapema leo kwamba wanajeshi katika operesheni za kupambana na wanamgambo wa Kiislamu wenye msimamo mkali katika eneo la Sahel la Afrika Magharibi imemkamata Oumeya Ould Albakaye, kiongozi wa juu wa kundi la Islamic State nchini Mali. Wizara ya Ulinzi ya Vikosi vya Ufaransa imesema Abakaye amekamatwa katika operesheni za Bakane kati ya siku au usiku wa Juni 11 na majira alfajiri ya Juni 12 karibu na mpaka wa Mali na Niger. Uhusiano mbaya baina ya Ufaransa na jeshi katika koloni lake la zamani la Mali umesababisha Ufaransa kuondoa vikosi vyake vilivyopelekwa huko mwaka wa 2013 ili kuwasukuma nyuma wanamgambo wenye uhusiano na Al Qaida na Islamic State. Mali imegubikwa na kasi ya tangu mwaka wa 2012, wakati jeshi lilipochukua madaraka upande wa kaskazini. Ufaransa ilikabiliana nao, lakini mwaka wa 2015 walijipanga tena na kuanzisha wimbi jipya la mashambulizi na makubaliano ya kusitisha mapigano kwa muda nchini Yemen tangu Aprili mbili mwaka huu yamesaidia katika kupunguza ugumu wa maisha, lakini nchi hiyo bado inakabiliwa na mzozo mkubwa wa uhaba wa chakula ambapo watu milioni 19 wapo kwenye hatari ya kuangamia kutokana nanja, na njaa kulingana na maafisa wa Umoja wa Mataifa. BMJ Mreidhi anatuarifu zaidi kwa mujibu wa kaimu mkurugenzi wa operesheni na utetezi katika afisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu maswala ya kibinadamu Gada El Tahir Mudawi takriban wa Yemen milioni 19 wanakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula na kwamba elfu 160 kati yao wako katika hatari ya kufa njaa. Mudai aliuambia mkutano wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa jana Jumanne kwamba mgogoro wa kibinadamu wa Yemen bado ni mkubwa hii leo kama ilivyokuwa kabla ya kusitishwa kwa mapigano, na kwamba mashirika ya misaada yanajali zaidi dalili za kuongezeka kwa mahitaji, kupungua kwa nafasi ya kibinadamu, na kushuka kwa bajeti. Tunahitaji hatua za haraka kushughulikia maswala yote matatu, alisema Mdawi. Lakini mapatano ya muda ambayo serikali ya Yemen inayoungwa mkono na Saudi Arabia na waasi wa Kihudhi wanaoungwa mkono na Iran yaliyofanywa upya tarehe mbili mwezi Juni mwaka huu kwa miezi miwili zaidi yanaonekana kuleta afueni. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. tunaendelea nazo habari za dunia. Wizara ya mazingira na utalii ya Namibia imesema imegundua mizoga ya vifaru 11 wanaotuhumiwa kuuawa na wawindaji haramu katika hifadhi tangu mwanzoni mwa mwezi. Imesema uchunguzi unaonyesha kwamba mizoga ya vifaru weusi kaskazini mwa hifadhi ya wanyama ya Etosha walikuwa kati ya umri wa wiki tatu hadi waliokomaa. Taarifa zinasema hii inaonyesha kuwa mapambano dhidi ya uwindaji haramu bado haijamalizika. Hakuna mtu yeyote aliyekamatwa kuhusiana na tukio hilo. Wakati uchunguzi ukiendelea, wizara imeomba raia yeyote wa Namibia mwenye maelezo kutoa taarifa katika kituo cha polisi au kwenye ofisi ya wizara hiyo. Jumla ya vifaru ishirini na wawili wameuawa na wawindaji haramu tangu mwanzoni mwa mwaka huu, kwa mujibu wa wizara hiyo. Zambia inapata balozi mpya wa Marekani miaka kadhaa baada ya kulazimishwa kuondoka kufuatia mzozo wa kidiplomasia kuhusu matamshi yake ya haki za mashoga nchini humo. Balozi mpya aliyeteuliwa Michael Gonzales anatarajiwa kuwasili nchini humo mwezi ujao baada ya kuthibitishwa na bunge la Marekani. Mwaka wa 2019 Marekani ilimuita balozi wake Daniel Foot baada ya kusema kuwa alishtuka sana kwa maamuzi ya jaji kutoa hukumu ya wanandoa wa jinsia moja na kuwapa kifungo cha miaka 15 jela. Rais wa Zambia Hakainde Hichilema Alimuaga balozi mdogo wa Marekani anayemaliza muda wake Martin Del na kuhakikisha kuimarisha uhusiano wa muda mrefu kati ya mataifa yote mawili. Na Ukraine imepuzia muda wa mwisho uliowekwa na Russia kwa kutaka ijisalimishe katika mji wa Severdonetsk hivi leo, wakati mawaziri wa ulinzi wa NATO wanapokutana Brussels kujadiliana kupeleka silaha nzito ili kuiongeza Kiev ambayo huenda inapungukiwa na silaha. Rusia iliwaambia wanajeshi wa Ukraine waliokuwa wamejificha kwenye kiwanda cha kemikali katika mji huo uliosambaratika kuacha upinzani usio na maana na kuweka silaha chini kuanzia Jumatano asubuhi, ikisisitiza ni fursa nzuri katika vita vya kuwania udhibiti wa mashariki mwa Ukraine. watu wanaotaka kujitenga walinukuliwa na shirika la habari la RIA wakisema mipango inayotangazwa na Moscow kufungua njia kwa ajili ya misaada ya kibinadamu kufikishwa raia, kwa raia waliokwama katika kiwanda hicho imevurugwa na mashambulizi kutoka upande wa Ukraine. Unasikiliza Sauti ya Amerika, VOA, kutoka Washington DC, Marekani. Habari za dunia zimesomwa na Harrison Kamau. Mimi ni Kenneth Bwire. Maelfu ya watu wameandamana katika mji wa Goma, jimbo la Kivu Kaskazini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wakishutumu Rwanda kwa kuunga mkono waasi wa M23. Maandamano hayo yanafuatia madai ya rais wa DRC Felix Tshisekedi kwamba serikali ya Rwanda inaunga mkono waasi hao katika vita dhidi ya wanajeshi wa serikali ya DRC. Rosten Malvika anaripoti. Ripoti kamili wakiwa na mabango yenye maandiko mbalimbali ya kupinga uasi wa M23 pamoja na majirani wanaowaunga mkono, wakazi wa Goma wakivaa vitambaa vyekundu kichwani na wengine wakifunga kwenye mikono yao, wameandamana katika barabara mbalimbali mjini Goma hadi kwenye mpaka wa Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ikiwa ni muji wa Gisenyi, wengi wao wakiwa ni wanawake pamoja na vijana. Mama huyu ni mmoja wa waandamanaji. leo tunaandaa mana leo le 15 ju 2022 sababu ya mavita ambayo M23 inatatiza Kongo. Ambia Rwanda stop stop stop. Kongo iko na nguvu na Kongo hata siku moja haitakubaliwa. Kongo itabaki na umoja. Le Congo restera uni toute la vie. wengi wao wakiwa na nia ya kuvuka hadi Rwanda, lakini walizuiliwa na polisi ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na kutumia bomu za kutoa machozi. Mashirika mbalimbali ya vijana imeshiriki maandamano hayo. Hodari Darius ni mmoja wa uandamanaji. ni kwa ajili ya kuonyesha nguvu za vijana wa Kivu kaskazini kwa ajili ya kusapoti jeshi letu la FRDC ambalo limekumbwa na tatizo la kuvamiwa na, kuvamiwa na wandugu jirani kwa vita, ili tupate kurejesha tena amani katika jimbo letu la kivu kaskazini. E, picha za rais wa Rwanda zimefika katika maandamano hii kwa sababu imesemeka na imeonekana ya kuwa jeshi la Rwanda tumeenda jikutali na gombanisha jeshi letu la kijamhuri letu la kidemokrasia ya Kongo. Waasi wa M23 bado wakiendelea kushikilia mji wa Bunagana, ukiwa ni mji muhimu kwa biashara hapa Kivu Kaskazini, ukiwa pembeni ya inji ya Uganda. Nimezungumza naye Willy Ngoma, msemaji wa waasi hao. kila siku wanatusokoa, wanashambulia ngome zetu, ndege ya MONUSCO na pande natupiga hapo Bunagana banaistali vifaa kubwa kubwa, wanatushambulia na hiyo, tuamua kushika hiyo mgini ajili ya kujilinda peke yake. Tunataka government ya Congo tuikaa fasi moya tuongei, tunaomba mazungumuzo. Sisi tunapenda amani peke yake, tunaomba mazungumuzo. Wili Ngoma watu wanaandamana wanapinga uwasi wenu, na kama raia wanafanda manyamando ajili vita ishimame, na sisi tunapenda vita ishimame. Jamana, tunaandikia hiyoe, tuliandikia Sadek, tuliandikia uno europeen, tunasema watafute ceasefire. Donc, entre si na guverneme, na sisi tunapenda hiyo kabisa. Government ya Congo imekata hiyo swala ambalo linatupiliwa mbali na wananchi pamoja na serikali ya Congo. Oscar Malivika, sauti Amerika, Ruchuru rais wa zambia hakainde hichilema amefanya mazungumzo na rais wa kenya uhuru kenyatta jijini nairobi kenya wamejadiliana maswala yenye maslahi kwa upande zote na kusaini mkataba wa makubaliano katika sekta mbalimbali mbali kwa lengo la kuimarisha ushirikiano wa kiuchumi kati ya nchi hizo mbili mwandishi wetu wa nairobi kennedy wandera anaripoti kamili Kenyatta na Hichilema wamehitimisha mazungumzo baina ya nchi mbili Jumatano katika ikulu ya Nairobi yanayolenga kuimarisha ujazo wa ufanyikaji biashara na uwekezaji katika nyanja za utalii na kilimo, elimu, sayansi na teknolojia na kuchunguza njia bunifu za kuimarisha mahusiano ya nchi mbili kwa manufaa ya raia wa pande mbili. Kenya na Zambia ambazo ni nchi wanachama wa mashirika kadhaa ya kimataifa yakiwemo Umoja ya wa Mataifa, Umoja wa Afrika, jumuiya ya nchi zisizofungamana na siasa za upande wowote, jumuiya ya madola na jumuiya ya soko la pamoja la nchi za mashariki na kusini mwa Afrika, COMESA, zimetia saini mkataba wa makubaliano katika sekta mbalimbali utakaowezesha uimarishaji zaidi wa ushirikiano wa kiuchumi, wa kijamii, wa kibiashara na uwekezaji kati ya nchi hizo mbili, kuongeza kasi ya mafanikio yatokanayo na mahusiano katika nyanja hizo. Kenya inaingiza Zambia bidhaa kadhaa kama vile dawa, tumbaku iliyochakatwa, mafuta, bidhaa za chuma, sabuni, unga wa kuoka, samani, bidhaa za urembo, vyoo, pampu za umwagiliaji na nguo, na katika kipindi cha miaka 20 iliyopita mauzo ya Kenya hadi Zambia yameongezeka kwa kiwango cha kila mwaka cha zaidi ya asilimia 13.5 13, Zambia inaingiza Kenya bidhaa zake kama vile sukari, nyaya nyekundu za shaba, mbegu za mahindi, tumbaku, mabati na vigai vya asbesto na katika kipindi cha zaidi ya miaka ishirini iliyopita mauzo yake nchini Kenya yameongezeka kwa kiwango cha kila mwaka cha zaidi ya asilimia 11.2. Ujazo wa biashara kati ya Nairobi na Lusaka umekuwa ukiongezeka na kusajili ukuaji wa kasi katika kipindi hicho, hasa kutokana na kuzinduliwa kwa soko huria la biashara la COMESA mwaka 2001. Ndege za Kenya Airways kufanya safari za ndege mbili kila siku hadi Lusaka, safari sita za kila wiki hadi mji wa Ndola, ambacho ni kituo muhimu cha kibiashara nchini Zambia, kilomita 220 kaskazini mwa jiji kuu la Lusaka, na safari za kila siku hadi Lilongwe zinazounganisha Lusaka, Lilongwe hadi Nairobi ya d shatlefe iliyo na makao yake nchini Kenya na inayojishughulisha na pampu za maji na vifaa vya umwagiliaji Kobil inayoendesha vituo vya mafuta ya petroli na bidhaa zake, na kampuni ya Mastermind Tobacco iliyo na makao yake nchini Kenya inasambaza bidhaa zake za tumbako katika soko la Zambia. Haya yakiwa ni baadhi tu ya makampuni ya kutoka Kenya yanayofikisha bidhaa katika soko la Zambia. Je, ziara ya kiserikali ya Hakainde Hichilema jijini Nairobi inadumishaje mahusiano haya? Profesa Chacha Nyegoti Chacha, mfuatiliaji wa diplomasia ya Afrika, anaeleza. Zambia ni nchi ambayo ina madini, kwa mfano Madini ya kopa yametoka Zambia kwa wingi na kwa upande mmoja madini hayo yanahitaji yapate soko na masoko hayo mengine yatapatikana kupitia kwa nchi ya Kenya kama si direct, au iwe ni njia ya mpito kwamba wanaweza kusafirisha baadhi ya bidhaa zao kupitia nchi ya Kenya kwenda kaskazini mwa Afrika au Kennedy, Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Serikali ya Tanzania imesisitiza kwamba zoezi la kuhamisha jamii ya Maasai kutoka hifadhi ya Ngorongoro inaendelea kwa amani na kwa hiari. Wanaondoka Ngorongoro wanapelekwa katika wilaya ya Handeri mkoani Tanga. Dina Chahali anaripoti kamili. Zoezi hilo limeanza kutekelezwa kwa wakazi wa hifadhi ya Ngorongoro waliojiandikisha kwa hiari kuondoka hifadhi hiyo kuhamia kata ya Msomera, wilaya ya Handeni, mkoani Tanga, kupisha juhudi za serikali kuhifadhi eneo hilo. Baadhi ya wakazi hao wamezungumzia hatua wa hiyo ya kuhama kwa hiari ndani ya hifadhi ya Ngorongoro. Kwa hiyo mimi niko tayari kesho, na majengo yangu nimeshafungasha, niko na familia yangu yote hapa, wote tumejiandikisha kwa hiari. Kwa kweli masuala ya fidia imekamilika jana tungeletwa hii fursa mapema, leo hii tungekuwa mbali mno. Na namshukuru pia afisa tarafa wetu kwa kutuhamasisha, kwa kutuandikisha mapema, na tumeenda tumeona. Mimi na familia yangu tuna furaha kwa zoezi hili ambalo serikali linaendesha la watu kujitolea kwa hiari kujiandikisha kwanza ni, ni faida kwa taifa kwa, kwa ujumla inania njema na utalii, ili utalii wa Ngorongoro usife. Naye mkuu wa mkoa wa Arusha John Mongela kwa upande wake amezungumzia hatua hiyo ya baadhi ya wakazi wa Loliondo wanaohamia wilayani Handeni kwa hiari. Wananchi wenyewe waliojiandikisha, tumewaambia hatutagusa majengo yao wala mali zao. Mmewaona wanabomoa wenyewe, na tumetoa fursa pamoja na fidia waliopata mali wanazozitaka kuzibeba wazichukue na watapewa usafiri bure kufikishwa mpaka Msomela Handeni. Maeneo haya ya tarafa ya Ngorongoro watu wanakwama kwa hiari na eneo la tarafa ya Loliondo, eneo hili la poli tengefu kilomita za mraba elfu moja mia tano. Ndugu zangu, ni mambo mawili tofauti. Hata hivyo, mwanasheria kutoka Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu Tanzania LHRC, Fulgens Masawe amesema njia rahisi ya kumaliza mgogoro kwa wakazi wa hifadhi ya Ngorongoro ni kuwa na uwazi na kuwashirikisha wananchi hao, kukaa na wananchi kupata suluhu na wakubaliane na zoezi hilo la uwazi. Hata kama unapochukua hizo, hata kama ungekuwa unachukua eh, siku ya mita kilomita zote hizo elfu nne ukiwa na uwazi na ushirikishwaji, ni kitu kirahisi sana. Maeneo mengi sana ameshatwaliwa, hizi mbuga zote ulizonazo huko Tanzania nyingine zilikuwa ni makazi ya watu na watu waliondoka na walizipisha, lakini pale taratibu zizofuatwa na ushirikishaji wa jamii husika na kwa mbaya sasa, tukiangalia jamii nao shirikishwo aya kwetu, hii ni jamii ambayo tunasema ni ni watu ambao wanaishi kwenye mbuga, ni sehemu ya maisha yao. Wakati huo huo, mkoani Tanga, mkuu wa mkoa huo Adamu Malima amekaririwa akieleza kwamba taratibu zote zimekamilika za kuanza kupokea wakazi hao kata ya Msomera wilayani Handeni, ambao inaelezwa ni takribani kaya ishirini na tatu. Dina Chahali, Dar es Salaam. Karibu msikilizaji katika makala yetu ya afya hivi leo. Mimi naitwa Meri Mgawe na tunazungumza na Profesa Walter Jaoko kutoka chuo kikuu cha Nairobi nchini Kenya, ambapo leo katika makala haya tutazungumzia kuhusu magonjwa ya kuambukiza. Na kwanza kabisa, kwa msikilizaji ambaye anatusikia hivi sasa, pengine angependa kujua, tunapozungumzia magonjwa ya kuambukiza tunamaanisha nini? Haya magonjwa ya kuambukiza ambako kwa kimombo tunaita infectious diseases, ni magonjwa ambazo huwa zinatoka kwa mtu kumwelekea kwa mtu mwingine kwa njia ya ukaribu, ukiwa ukikaribia mwenzako ambaye ameambukizwa, na hivyo viini vya ugonjwa vinatoka kwa huyu ambaye ameambukizwa, na hizo viini vinamwelekea kwa huyu mwingine. Kwa hivyo hauwezi ukapata uh, hizi ugonjwa za kuambukiza ikiwa utakuwa mbali na yule ambaye tayari ameambukizwa hizo viwili. Ungetupa mfano magonjwa kama haya, na yanatokana na nini? Na kitaalamu vijidudu ambavyo vinaambukiza magonjwa haya. Sasa vidudu ni tofauti sana lakini, zile ambazo tunaogopa zaidi, ambazo shirika la, dun, la afya duniani inaonya watu kwamba huenda ikawa za hatari zaidi, ni zile ambazo zinatoka kwa wanyama na hizi, hizi, hizi ugonjwa sio mpya. Kuna magonjwa nyingi kama TB ambayo tunajua tuna kabisa ugonjwa kama hizi tunaita m um, za watoto zinatoka kwa um, mtoto ambaye ameambukizwa um, na hizo viini zi, zi, zi alafu zinaenda kwa ule ambaye ajaambukizwa akiwa karibu. Ugonjwa kama hizi za homa uh, homa pia ni ugonjwa za kuambukiza, zinatoka kwa yule ambaye ambukizwa kuelekea mwingine. Lakini yale ambayo inatupatia hofu zaidi ni magonjwa kama hivi ya Covid kumi na tisa ambayo imeisha kwa sasa. Hiyo pia ni ugonjwa wa kuambukiza, na ni zile ambazo zinatoka kwa wanyama, ugonjwa kama umetukia, ugonjwa kama Ebola ambazo zinatoka kwa tumbiri na zingine, ambazo dunia ilikuwa na hofu zaidi, ambayo ingetoka kutoka kwa, kwa ngurue na kuku ambazo tunaita bird flu na swine flu. Hizo ndio tunaogopa zaidi. Kwa nini tunaziogopa zaidi? Ni kwa sababu miili ya wanadamu haijazizoea hizi. Zingine kama tuberculosis hivi miili za wanadamu zimezoea, kwa hivyo tumeanza kutengeneza kinga cha kiasi fulani, lakini zikitoka kwa mnyama utapata kwamba mili yetu haiziko tayari, zinafanya watu wengi sana wanaaga, kama Ebola ama covid kumi na tisa. Na je, tiba yake ya magonjwa haya ya kuambukiza ni rahisi ukilinganisha na magonjwa mengine? Hakuna tofauti. Kwa hivyo, unajua virusi ambazo zina vini ambazo zinaleta zina ugonjwa hizo za kuambukiza ni tofauti sana. Ukiangalia kwa kimombo, kuna vile ambazo tunaita bakteria ambazo kwa utapata kwamba tiba ni rahisi, unaweza ukapata dawa ambayo inazitibu kwa urahisi, lakini zile ambazo tunahofia zaidi ni zile tunaita zimeletwa na virusi ama virusi kwa jumla. Viini vya virusi ni vigumu sana kutibu, ndio tunaona kwamba kutibu kama ebola ama kutibu Covid kumi na tisa imeleta shida zaidi. Yanaweza kuzuulika magonjwa kama haya kuambukiza, ya kuambukiza zinaweza kuzuulika. Kwa hivyo magonjwa ya kuambukizwa njia kuzi uk, ya kuzizuia ni ukishajua kwamba mtu ambaye tayari ameambukizwa ni kuwatenga wale watu ambao wameambukizwa, uh, kuvaa vitu kama vile tumekuwa tukivaa hizi barakoa, kuosha mikono, vile hatua zote ambazo tumechukua kujaribu kujikinga kutokana na uh, ugonjwa wa covid kumi na tisa zaidi kutumiwa. Shukran sana Profesa Walter Jaoko kutoka Kenya, chuo kikuu cha Nairobi, kushiriki nasi katika makala hii ya afya kupitia VOA Swahili hapa Washington DC. Jina langu ni Meri Mgawe na kusii sana msikilizaji, tuonane tena wiki ijayo katika makala nyingine. Sasa tupate muktasari wa habari. Rais wa Marekani mapema leo ameomba makampuni ya kusafisha mafuta yaongeze uzalishaji wake wa mafuta ya, ya dizeli na petreli, akisema kwamba faida yao imeongezeka mara tatu wakati wa vita kati ya Rusia na Ukraine, huku Wamarekani wakipambana na hali ngumu ya maisha. Ufaransa imetangaza mapema leo kwamba wanajeshi katika operesheni za kupambana na wanamgambo wa Kiislamu wenye msimamo mkali katika eneo la Sahel la Afrika Magharibi imemkamata Umea Old bakae ambaye ni kiongozi wa juu wa kundi la Islamic State. Miaka minne iliyopita, India ilikuwa mwenyekiti wa mkutano wa viongozi wa muungano wa mataifa ya kusini mashariki mwa Asia, ASEAN, wakati wa maadhimisho ya kila mwaka ya gwaridi ya Jamhuri, hatua iliyoashiria hali ya taifa hilo ya kukuza muungano huo wenye wanachama kumi. Wizara ya mazingira ya utalii ya Namibia imesema imegundua mizoga ya vifaru 11 wanaotuhumiwa kuuawa na wawindaji haramu katika hifadhi tangu mwanzoni mwa mwezi huo. Zambia itapata balozi mpya wa Marekani miaka kadhaa baada ya kulazimishwa kuondoka kufuatia mzozo wa kidiplomasia kuhusu matamshi yake ya haki za mashoga nchini humo. Balozi mpya aliyeteuliwa, Michael Gonzales, anatarajiwa kuwasili nchini humo mwezi ujao baada ya kuthibitishwa na bunge la Marekani. Ukraini imepuuzia muda wa mwisho uliowekwa na Rusia wa kutaka jisalimishe katika mji wa Severodonetsk hivi leo wakati mawaziri wa ulinzi wa NATO wanapokutana huko Brussels. Mwisho wa matangazo ya jioni kutoka Sauti Amerika. Matangazo yamesimamiwa na BMJ Muridhi, mwelekezi Aida Isa. Hewani nimeshirikiana na Harrison Kamau. Jina langu ni Kenneth Bwire, asante sana kusikiliza Sauti Amerika. Uwe na jioni tulivu. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani. Jamii huru na ya kidemokrasia haiwezi kuwepo bila vyombo vya habari imara na huru. Hii ni kwa sababu wanahabari kwa ufanisi na mara kwa mara hufichua shughuli na mbinu ikiwemo udanganyifu wa serikali na ufisadi ambao unadumaza na kusambaratisha taasisi za kidemokrasia. Wanaendelea kuufahamisha umma. Kwa kufanya hivyo wanaiweka serikali na wenye ushawishi mamlakani wakiwa waaminifu. Kujaribu kudhibiti habari nyingi na kuondoa uchapishaji wa habari zinazokosoa wadau wa serikali na washirika wao vibaraka, kwa viongozi wa kimabavu na serikali, wamekuwa wakiendesha kampeni kubwa na mara nyingi ya kikatili kunyamazisha ya vyombo vya habari huru. Waandishi wa habari, wahariri, wachapishaji na wafanyakazi wengine wa vyombo vya habari walinyanyaswa, kusingiziwa tuhuma za uongo, kutiwa mbaroni, kuumizwa, hata kuuawa. Kulingana na shirika la wanahabari wasiokuwa na mipaka Reporters kote ulimwenguni karibu waandishi wa habari elfu moja na mia moja waliuawa katika mwongo mmoja uliopita. Tangu mwanzoni mwa mwaka huu waandishi wa habari ishirini na sita na wafanyakazi wawili wa, wa vyombo vya wali habari waliuawa. Wanahabari wengine mia nne na sitini wafanya na wafanya wafanyakazi kumi na wanane wa vyombo vya habari wametiwa mbaroni. Marekani bado inatiwa wasiwasi mkubwa na unyanyasaji unaolenga waandishi wa habari katika maeneo mengi ya dunia, alisema mwakilishi wa Marekani kwenye Baraza la Uchumi na Jamii kwenye Umoja Mataifa, Liza Kati. Mwaka huu, usalama na mazingira ya kufanya kazi kwa waandishi wa habari ndani ya Rasia na katika maeneo ya Ukrain yaliyo chini ya udhibiti wa Rasia bado ni changamoto kubwa. Takriban waandishi wa habari saba waliuawa wakiripoti kuhusu vita vya Rasia dhidi ya Ukrain. Kumeripotiwa pia kwamba wanahabari ishirini na moja zaidi waliwekwa mbaroni kinyume cha sheria ndani ya maeneo ya Ukrain yanayodhibitiwa na, na Rasia. Wengi wao hatima yao wa haijulikani. Takwimu hizo ni ndogo sana ukilinganisha na ukweli wa mambo, na zinaonyesha hofu ya serikali ya Rusia ya kuripoti ukweli kuhusu vita vyake. Akizungumza kwenye mkutano wa baraza la usalama la Umoja Mataifa kuhusu kuwalinda waandishi wa habari, Balozi Kati alibaini kwamba kote ulimwenguni waandishi wa habari wanawake wanaathiriwa zaidi na vitisho na mashambulizi ambayo mara nyingi ni ya kijinsia na kingono kuliko vitisho wanavyofanyiwa wenzao wanaume na ambavyo hufanyika zaidi mitandaoni. Marekani ina laani vitisho vyote, unyanyasaji na ukatili dhidi ya waandishi wa habari na wafanyakazi wa vyombo vya habari. Vyombo vya habari huru ni muhimu kwa demokrasia na vina jukumu kubwa katika ubadilishanaji wa habari na maoni, kupambana na ufisadi, kuifanya serikali kuwajibika zaidi na kuwa wazi, alisema balozi Kate. Hakuna wanahabari wanaopaswa kukabiliwa na unyanyasaji, vitisho au ukatili kwa kufanya kazi yao. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani.