Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Na kuwa mkuu wa msikilizaji popote ulipo, jina langu ni BMJ mridhi na mimi ni Sunday Shomari ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Alhamisi tarehe 16 mwezi Juni mwaka 2022 ambapo tunasikika kupitia redio zetu shirika katika ukanda mzima wa Afrika Mashariki na ya Kati, zikiwa ni pamoja na Redio Free Africa inayosikia kote nchini Tanzania na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia mawimbi ya masafa mafupi na Radio Citizen inayosikia kote nchini Kenya. Andamana nasi hadi mwisho wa matangazo haya, karibuni. Katika matangazo yetu jioni ya leo, mahakama ya rufaa ya Kenya yabatilisha uamuzi wa mahakama kuu kuhusu mahakama ya rufaa kuataka kuwaajiri au serikali kuwaajiri majaji kutoka mahakama hiyo na mahakama ya chini. Baadhi ya mawakili wanasema nini? Ilikuwa imelemaa kabisa, sababu majaji walikuwa ni wachache na walikuwa katika taifa la Kenya, walikuwa chini ya majaji kumi. Na katika habari nyingine, viongozi wanne wa mataifa ya Ulaya wafanya ziara nchini Ukraine na kuahidi kuiunga mkono azma ya nchi hiyo kujiunga na Umoja wa Ulaya na kuipatia misaada zaidi ya kijeshi. Uweza kupambana na Russia. Ni kati tu ya yale utakayoasikia katika matangazo yetu haya takriban dakika 30 kutoka hapa Washington, na unaweza pia kuyapata kupitia tovuti yetu www.voaswahili.com. Na kabla ya kusikiliza yalojiri kutoka kwa waandishi wetu, tupate habari za dunia zikisomwa hapa studio na Sande Shumari. Safari za ndege zimesitishwa na usafiri wa umma kusimamishwa na ofisi za serikali kufungwa katika mgomo wa kitaifa ulioitishwa na shirika, shirikisho la vyama vya wafanyakazi nchini Tunisia hii leo Alhamisi, ambao lilipelekea shinikizo kwa rais ambaye tayari anakabiliwa na msururu wa migogoro. Shirikisho lenye nguvu la wafanyakazi la Tunisia UGTT lilitoa wito kwa wanachama wake wapatao milioni tatu wa sekta ya umma kugoma na kusitisha kazi katika mashirika 159 ya serikali na makampuni ya umma kudai nyongeza mishahara na kutishia mageuzi. Kitendo hicho kilionekana kuangaliwa sana. Mgomo wa wafanyakazi wa sekta ya umma katika uwanja wa ndege wa Tunis ulisababisha darzeni ya safari za ndege kufutwa huku huduma za umma na ofisi za posta zikifungwa. Takriban watu elfu moja waliogoma walikusanyika nje ya makao makuu ya UGTT katikati mwa jiji la Tunis wakiimba wimbo wa taifa na kupeperusha bendera. Umoja wa Mataifa umesema hii leo Alhamisi kwamba msukosuko wa kisiasa na kiuchumi umesababisha theluthi moja ya watu wa Sudan kukabiliwa na uhaba wa chakula unaotishia maisha na huenda hali ikawa mbaya zaidi. Tathmini ya shirika la mpango wa chakula duniani la Umoja wa Mataifa ilionyesha kuwa idadi kubwa kuwahi kutokea ya watu milioni 15, lakini nchini humo, sawa na theluthi moja ya wakazi wake, kwa sasa wanakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula ambao WFP inafafanua kama wakati mtu awezi kutumia chakula cha kutosha, huweka maisha au riziki zao katika hatari. Tathmini ya WFP ilisema uhaba wa chakula umeyakumba majimbo yote 18 ya Sudan, lakini maeneo yaliyoathirika zaidi ni katika jimbo la Darfur ambao limeshuhudia ongezeko la mapigano makali kati ya makundi ya simu katika miezi michache iliyopita. Mamia wameuawa huko. Msukosuko wa kiuchumi na kisiasa katika nchi hiyo ya kaskazini mashariki mwa Afrika umechochewa na mapinduzi ya kijeshi ya mwezi Oktoba yaliyoongozwa na mkuu wa jeshi Abdulfatah Alburhan. Afrika imeorodhesha watu 1597 wanaodhaniwa wameambukizwa virusi vya monkey pox tangu mwanzo wa mwaka huu ambapo 66 kati yao imethibitishwa wamefariki dunia. Kaimu mkurugenzi wa idara ya afya ya umma barani Afrika, Ahmed Ogweli Umma, alisema leo Alhamisi ugonjwa huo bado haujathibitiwa katika bara hili akiongeza kuwa wakati kampeni ya chanjo ya ndui inapoanza kudhibiti monkeypox ulimwenguni inapaswa kuanzia barani Afrika. Msimamo wetu ni kwamba chanjo ni zana muhimu na inahitaji kuanzia hapa Afrika, Ouma alisema wakati wa mkutano wa kila wiki na vituo vya Afrika vya kudhibiti na kuzuia magonjwa. Hapa mzigo ni mkubwa, hatari iko juu na kuenea kwa kijiografia pia ni kupana, alisema. Nchi za Afrika ambazo zimeripoti kesi zilizothibitishwa ni Cameroon, Jamhuri ya Afrika ya Kati, Jamhuri ya Kongo, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Nigeria, Morocco, Ghana, Liberia na Sierra Leone, Ouma aliongeza. Na viongozi wa mataifa manne ya Umoja wa Ulaya wamezuru Ukraine hii leo Alhamisi na kuahidi kuunga mkono ombi la Kiev la kutaka kuwa mgombea rasmi wa kujiunga na umoja huo katika kile kinachotajwa na wachambuzi kama uungwaji mkono wa hali ya juu kwa nchi hiyo inaendelea kushambuliwa na Urusi. BMJ Muridhi anaisoma taarifa kamili. Kati ya viongozi hao ni rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ambaye pia ameahidi Ukraine silaha nyingine sita zenye za nguvu zaidi zinazofyatuliwa kutoka kwenye malori, ikiwa ni duru ya hivi punde zaidi ya ahadi za silaha kutoka mataifa ya magharibi kwa Ukraine wakati vita vikiendelea katika eneo la mashariki la Donbas. Akiwahutubia waandishi wa, wa habari Macron amesema kwamba yeye na viongozi wenzake wanafanya kila kitu ili Ukraini pekee iamue hatima yake, huku Kiev ikiwa na hofu kwamba azima ya nchi za magharibi ya kusaidia inaweza kupungua. Ziara ya Macron na viongozi wa Ujerumani, Italia na Rumenia ina uzito wa kinadharia na kitaswira. Mataifa hayo matatu yenye nguvu ya, ya Ulaya magharibi yamekuwa yakikabiliwa na ukosoaji kwa kuendelea kushirikiana na raisi wa Rusia Vladimir Putin na kushindwa kuipa Ukraini kiwango cha silaha ambacho inasema ni muhimu kukabiliana na washambuliaji hao kutoka Rasia. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Mji mkuu wa Rwanda unajiandaa kwa mkutano wa wakuu wa serikali wa Jumuiya ya Madola ambao utawaleta pamoja viongozi wa mataifa 54 ambayo ni mengi makoloni ya zamani ya Uingereza na kuna hoja juu ya umuhimu wake. Rais Paul Kagame atakuwa mwenyeji wa Prince Charles, waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson na viongozi kadhaa wa dunia katika mkutano utakaofanyika kati ya Juni 20 na 25, ambao anatumai utakuza hadhi ya nchi hiyo. Polisi wa Nigeria wamesema wameokoa wasichana wapatao 35 kutoka hoteli moja walimokuwa watumwa wa ngono na kisha kulazimishwa kupata uja uzito na kujifungua na hapo baadaye kuwauza watoto wao. hapo awali, polisi wa Nigeria wameokoa darzeni ya wanawake na watoto wa changa kutoka katika nyumba haramu za uzazi zinazojulikana kama viwanda vya vi kuzalisha watoto, ambapo wanawake wanalazimishwa kupata ujauzito na kujifungua watoto kwa ajili ya kuuzwa kwenye soko la biashara. Moja kati ya manwari kubwa ya kivita China na yenye uwezo mkubwa zaidi inafanya mazoezi ya masafa marefu katika bahari ya Japan, ikidhihirisha kuongezewa kwa nguvu za majini za China. Gazeti la chama cha Komunisti Global Times lilisema hii leo kuwa operesheni hiyo ilikuwa kwanza kwa manuari, ya kwanza kwa manuari aina ya 055 destroyer Lhasa. Unasikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika yakikujia mubashara kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Habari ambayo tunaipa kipaumbele katika matangazo yetu leo ni kutoka nchini Kenya, ambako mahakama ya rufaa katika taifa hilo la Afrika Mashariki imebatilisha uamuzi wa mahakama kuu ya taifa hilo wa kusitisha uajiri wa majaji sita wa mahakama ya rufaa na wengine ishirini wa mahakama kuu kufuatia kesi iliyowasilishwa na taasisi ya Katiba Institute. Mwandishi wetu wa Nairobi Kenneth Wandera anatuarifu zaidi. Katika uamuzi wao Alhamisi, majaji Wanjiru Karanja, Agnes Murgor na Imana Laibuta, wakibatilisha uamuzi uliotolewa na jaji Anthony Mrima wa Juni tarehe tatu kusitisha ufanyikaji wa zoezi la kuajiri majaji wapya mahaka mahaka wa mahakama ya rufaa na mahakama kuu, wameeleza kuwa mchakato huo unapaswa kuendelea ilivyopangwa, sawia na kesi iliyowasilishwa na Katiba Institute kupinga ufanyikaji wa zoezi hilo kwa masilahi ya umma kufikia haki Majaji hao watatu aidha, wameeleza kuwa hali hiyo bado inaweza kurekebishwa au kubatilishwa iwapo majaji 26 wataajiriwa na mchakato huu ukapingwa na maamuzi yakatolewa iwapo ni batili. Mwaka jana Rais Kenyatta aliteua majaji 34 kati ya 41 waliopendekezwa na JSC mnamo Juni mwaka 2020 lakini akakataa kuidhinisha uteuzi wa majaji sita, Profesa Joel Ngugi, George Odunga walioharamisha ufanyikaji wa kura ya maamuzi kufanyia katiba ya Kenya marekebisho makubwa ya kiutawala, pamoja na Jaji Weldon Corir Agrem Chelule, hakimu mkuu wa mahakama kuu Evans Macori na msajili wa mahakama hiyo Judith Omange. Kwa mujibu wa nyaraka mbele ya mahakama, ilifahamika kuwa rais Kenyatta aliwachuja majaji hao sita katika uteuzi aliofanya Juni kwa tuhuma za kuwa na doa za kimaadili, akitaja ripoti ya kijasusi. Hata hivyo, Oktoba mwaka 2021 ya mahakama kuu nchini Kenya iliamuru rais Kenyatta kuwateua majaji sita waliosalia, ambao alikuwa amewakataa hapo awali, ndani ya siku 14, na iwapo hangefanya hivyo, basi kwa kumalizika kwa kipindi hicho ingechukuliwa kuwa mamlaka yake juu ya uteuzi huo yamepitwa na wakati na majaji hao wangechukuliwa kama walio teuliwa ipasavyo kuchukua majukumu yao ya kikatiba na kumtaka Jaji Mkuu Martha Kome kuwaapisha, kipindi hicho kikikamilika bila ya rais kutekeleza amri hiyo. Katiba Institute mlalamishi katika kesi hii, ilikuwa imeieleza mahakama hiyo kuwa JSC ilishindwa kuhakikisha majaji sita walioorodheshwa katika orodha ya awali ya kuajiriwa wameteuliwa afisini baada ya Rais Kenyatta kukataa, lakini haikufanya hivyo, na hivyo basi haiwezekani mchakato mwingine wa kuajiri majaji kufanyika bila Kenyatta kutekeleza wajibu wake wa kisheria. Je, kushindwa kwa Kenyatta kuajiri majaji sita wa mahakama za Kenya kunaathiri vipi utendakazi wa idara ya mahakama za Kenya? Danstan Omari, wakili wa mahakama kuu nchini Kenya, anaeleza. Kumelemaza shughuli za mahakama katika taifa la Kenya. Kwa mfano kwamba kabla hawa thelathini na nne kuteuliwa, mahakama ile ambayo inaitwa employment ilikuwa imelemaa kabisa, sababu majaji walikuwa ni wachache na walikuwa katika taifa la Kenya walikuwa chini ya majaji kumi. Sio mara ya kwanza kwa Rais Kenyatta kupendekezewa majaji kuteuliwa. Mwaka 2014 aliwateua majaji 11 kwenye orodha ya majaji 25, lakini karibu mwaka mmoja baadaye aliwateua majaji waliobakia kumi na wanne. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ziara ambayo imefanywa hii leo nchini ukraine na viongozi wa mataifa mane ya umoja wa ulaya inaleta taswira tofauti kuhusu jinsi ba baadhi ya nchi za ulaya zinavyotazama mzozo kati ya rusia na ukraine na hatua ambazo nchi hizo ziko tayari kuzichukua abdu shakur abud anayo maelezo zaidi Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa, kansela Olaf Scholz wa Ujerumani na waziri mkuu wa Italia Mario Draghi wanaowakilisha mataifa matatu ya Ulaya yenye uchumi mkubwa wametembelea Kiev kwa pamoja kwa treni maalum ili kwenda kuonyesha uungaji mkono wao kwa Ukraine. Rais Klaus Ihones aliwasili huko peke yake. Viongozi hao moja kwa moja walielekea hadi kitongoji cha Irpen na kushuhudia uharibifu ulifanyika na kufahamishwa juu ya watu waliowawa huko. Rais Macron amesema kile walichokiona ni ishara za uhalifu wa vita uliotendeka katika kitongoji hicho cha Kiev kufuatia mauaji Jesho,, autres, ukrainian, ukrainian. Jeshi la rasia limezuiliwa katika miji kadhaa, mauaji hala ya halaiki yamefanyika, na tumeshuhudia ishara za kwanza za kile kinachoweza kuwa ni uhalifu wa vita, na katika uchunguzi unaofanyika tunashirikiana pia kikamilifu. Ningelipenda kuwashukuru wanajeshi, wataalamu na majaji wa Ufaransa waliopelekwa huko tangu siku ya kwanza pamoja na wataalamu wengine Kansela wa Ujerumani Scholz amelaani vita hivyo vya kikatili vilivyoharibu kabisa mji huo, akieleza mashambulizi ya Russia ni mambo yasiyoingia ya akilini na kuahidi kuwasaidia kujenga upya mji huo. Ni uharibifu mbaya sana uliofanyika kutokana na vita hivi. Mambo ni mabaya zaidi, kutokana na adhari za ghasia hizi zisizoeleweka tunazoshuhudia hapa. Raia wasio na hatia wameathirika, nyumba zimeharibiwa, miji kamili imeangamizwa, ingawa hakuna miundombinu ya kijeshi hapa. Haya yote yanaeleza ukatili wa uvamizi wa Russia wenye lengo la uharibifu na kunyakua ardhi. Waziri wa maendeleo ya mikoa wa Ukraine Oleksii Chernoshov Aliyefuatana na viongozi hao wa Ufaransa, Ujerumani, Italia na Rumania hadi Irpin alikuwa na furaha kwamba viongozi hao wa Ulaya wameamua kuanza ziara yao katika kitongoji cha mji mkuu kilichoharibiwa kabisa. It is obviously a very important visit of European... Bila shaka ni ziara muhimu sana kwa viongozi wa Ulaya kutembelea Ukraine, na nimefurahi kwamba ziara hii ni mwanzo wa kushuhudia hali ya Irpin, uharibifu na ukatili uliofanywa hapa. Baada ya kutembelea Irpin, viongozi hao walikaribishwa na Rais Volodymyr Zelenski katika ikulu kwa mazungumzo, ambapo Kansela Scholz alitangaza kwamba anamwalika mwenyeji wao kwenye mkutano ujao wa viongozi wa mataifa tajiri duniani G7 baadaye mwezi huu. Na katika ujumbe wa Twitter, Zelenski anasema atahudhuria mkutano huo utakaofanyika katika mji wa mapumziko wa Ujerumani wa Scholz, Elmau. Wakati huo, wanajeshi wa Ukraine wanaripotiwa kwamba wanaendelea kupambana dhidi ya wanajeshi wa Rusia kwenye uwanja wa mapigano. Abdu Shakur Abud, Sauti ya Amerika. <tune> Iwapo ndo kwanza unajiunga nasi, ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ambayo pia husikika kupitia redio zetu shirika, ikiwemo Mbeya FM kule Mbeya Tanzania na Nuru FM huko Iringa nchini Tanzania. Ripoti ya kila mwaka ya shirika la kimataifa la wakimbizi UNHCR inasema kwamba takriban watu milioni 89.3 kote duniani wamelazimika kuondoka makwao kutokana na vita, hasia, mateso na ukiukwaji wa haki za binadamu kufikia mwisho wa mwaka uliopita, likiwa ni ongezeko la asilimia 8 ikilinganishwa na mwaka uliotangulia. Harrison Kamau anaisoma ripoti iliyotayarishwa na mwandishi wa VOA Lisa Schlein akiwa Jeneva, Uswizi. Kamishna mkuu wa UNHCR Filipo Grandi anasema kwamba idadi itakuwa mbaya zaidi wakati idadi ya watu wanaotoroka Ukraine kufuatia uvamizi wa Rusia ikiongezwa kwenye orodha hiyo. Ukraine has displaced, uh, anyway, between 12 vita vya vi Ukraine vimesababisha kati ya watu milioni kumi na mbili na kumi na nne kukimbia makazi yao kwa kutegemea jinsi unavyoorodesha idadi yao. Sasa hivi idadi ya watu yaliyolazimika kukimbia makwao huenda imepita milioni mia moja. Hali ya dharura imesababisha idadi ya wakimbizi na wahamiaji kuongezeka kila mwaka kote duniani katika mwongo mmoja uliopita. UNHCR inasema kwamba vita vya Ukraine vimesababisha uhamiaji wa watu wengi zaidi tena katika muda mfupi sana tangu vita vya pili vya dunia. Wakati macho ya dunia yakiwa ameelekezwa Ukraine, Grandi amehimiza serikali kuangazia dharura nyingi zinazoanza kabla au zilizoanza kabla ya Ukraine na ambazo zinaendelea kuathiri mamilioni ya watu ulimwenguni. We We had had Ethiopia at the the the end of 2020 and through 21. We had the Afghanistan situation in the summer. Kumekuwepo na mzozo wa Ethiopia tangu mwaka 2020 hadi 2021. Kumekuwepo mzozo wa Afghanistan tangu mwisho wa majira ya kiangazi mwaka jana. Syria pamoja na Sudan. Kuna mzozo wa Palestina ambao umedumu kwa muda mrefu sana na majanga yote hayo yanaongeza idadi ya wahamiaji. Kulingana na UNHCR idadi ya wakimbizi iliongezeka kwa zaidi ya milioni 27 mwaka jana, wakati ile ya watu waliokoseshwa makwao ndani ya nchi ikipanda hadi milioni 53.2. UNHCR inasema kinyume na dhana ya watu wengi, kuna zaidi ya asilimia 80 ya wakimbizi waliokimbilia hadi mataifa maskini au yale yenye kipato cha wastani. Ripoti ya UNHCR imegundua kwamba mataifa matano: Sudan Kusini, Myanmar, Venezuela, Siria na Afghanistan zimetoa karibu theluthi mbili ya wahamiaji kote duniani, na inasema Uturuki ndiyo nchi inayowapokea wakimbizi wengi ikifuatiwa na Colombia, Uganda, Pakistan na Ujerumani. Marekani ingali ndiyo nchi ya juu katika kuwapatia makazi mapya ya wahamiaji kuliko nchi nyingine yoyote ulimwenguni. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia juhudi zinazofanywa na serikali ya Uingereza kuwahamishia nchini Rwanda wahamiaji haramu wanaofika nchini humo, ingawaje ndege ya kwanza kutoka Uingereza haikuondoka kusafirisha wahamiaji hao kama ilivyokuwa imepangwa, kutokana na changamoto mbalimbali mbali za kisheria, ikiwemo maamuzi yaliyotolewa na mahakama ya Ulaya ya haki za binadamu echo kuingilia kati hatua hiyo. Katika makala ya leo tunazungumzia baadhi ya wahamiaji na wadau wakitathmini kuhusu hatua hii, ingawaje serikali inajitetea kwamba sera hii walioipitisha itazuia biashara ya mitandao ya usafirishaji haramu wa binadamu. Hadija Riami anatuarifu ya zaidi katika makala haya. Pita Anyoni mwenye umri wa miaka ishirini na mbili alikimbia Sudan Kusini na kaka zake wawili mwaka 2014 wakati nchi ilipokuwa kwenye vita vya wenyewe kwa wenyewe. Alisema alitumia fedha nyingi kuwalipa wasafirishaji haramu wa watu na kuona kaka zake wakiuawa na yeye kukaa jela takriban miaka saba nchini Libya. mwishoni mwa mwaka 2021, Nyoni alihamishiwa nchini Rwanda na shirika la umoja mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR. Yeah, kwa that... serikali ya Uingereza, ujumbe wangu ni kwamba binadamu ni binadamu. Huwezi kuwambia nenda ukakae hapa au nenda ukafanya hivi. Hapana, kwa sababu kama wakimbizi wanajihisi vizuri wakiwa Uingereza, basi Uingereza ni bora kwao ni lazima wakubaliwe kama binadamu na sio kuhamisha kama hivi inavyofanyika sasa. Serikali ya Boris Johnson imefikia makubaliano na Kigali kuwapeleka watu wanaoingia nchini Uingereza kinyume cha sheria kwenda nchini Rwanda kwa mabadilishano milioni ya dola kama msaada wa maendeleo. Uingereza inaamini itazuia watu kuwalipa walanguzi kuwasaidia kufanya safari hatari ya kuvuka mkondo wa bahari ya Atlantic unaotenganisha kusini mwa Uingereza na kaskazini mwa Ufaransa, maarufu kama English Channel. Wahamiaji hao hutumia usafiri wa boti ndogo kuingia Uingereza. Sera hiyo inakabiliwa na mfululizo wa changamoto na kuchochea upinzani mkali nchini Uingereza, huku serikali ikiendelea kutetea uamuzi wake. We have had to stop it. It's been extremely difficult to...: ilitulazimu tusitishe, ilikuwa ni vigumu sana kubuni njia ya kufanya hivyo kwa ubinadamu. Si sawa kujaribu kuzirudisha boti zikiwa baharini, maji hayo ni hatari sana. Ili tulazimu kufanya kazi kwa kuangalia ubinadamu na huruma, hilo ndilo jambo sahihi kufanya. Ili tulazimu kuingilia kati magenge ya biashara, na tunachokiona sasa ni sera yetu, ushirika wa uchumi na uhamiaji wa Rwanda vikishambuliwa vikali. uh, wakati serikali inatetea uamuzi wake wa kuichagua Rwanda kwa kuelezea maendeleo ya kiuchumi na uthabiti tangu mauaji ya kimbari ya mwaka 1994, wakosoaji walisema kwamba uthabiti huo unakuja kwa gharama ya ukandamizaji wa kisiasa. Christian Rumu, mwana kampeni mwandamizi katika Amnesty International kwa eneo la maziwa makuu anaelezea. Kwa kweli tumeeleza wasiwasi wetu kuhusu kile ambacho waomba hifadhi huenda wakakabiliana nacho nchini Rwanda, ambako tuna habari kuhusu ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu, na Rwanda inajulikana kwa kuzuia uhuru wa kujieleza, uhuru wa kukutana kwa amani, kutoweka kwa watu, mashambulizi kwa taasisi za upinzani, taasisi za haki za binadamu. Kwa hivyo ni vigumu sana kuona hawa wanaoomba hifadhi mara watapokuwa nchini Rwanda, jinsi watakavyojihisi katika uwanja wa kiraia wenye vikwazo nchini humo. Maafisa wa Rwanda walisema watawapatia nyumba na fursa waomba hifadhi wanaowasili nchini humo kwa mujibu wa makubaliano mapya na Uingereza, Yolanda Makolo, msemaji wa serikali ya Rwanda, anafafanua to... hatudhani kama kuwapatia nyumba watu hao siyo uadilifu. Ni kitu ambacho tumefanya hapa kwa zaidi ya miaka thelathini na tunafanya hivi kwa sababu sahihi. Kwa hiyo watu huenda wana maoni yao kuhusu programu hii, lakini inategemea wanatokea wapi. Lakini ninakutokea, tunafanya hivi kwa sababu tunataka Rwanda iwe ni sehemu ya kukaribisha na kufanya kila zuri kuhakikisha kwamba wahamiaji wanahudumiwa na wanaweza kujenga maisha yao hapa Kavai. Lakini vyama vya upinzani nchini Rwanda vinahoji iwapo mpango huu wa kuwapatia makazi utafanya vyema ukizingatia viwango vya ukosefu wa ajira kwa vijana. Victoria Ingabire ni rais wa upinzani wa maendeleo na ukombozi wa wote Dafla Umurunzi, chama ambacho hakitambuliwi na serikali ya Rwanda. Tuna maelfu ya vijana wa Kenya Rwanda ambao hawana ajira kama huwezi kuwapa kazi watu wako mwenyewe vijana wako, vipi serikali itaweza kuhamasisha kazi kwa hawa wakimbizi ambao wanakuja hapa nchini Rwanda waomba hifadhi? Ambao watakwenda Kigali watawekwa katika hosteli ya Hope ambayo ilijengwa mwaka elfu mbili kumi na nne ili kuwapa hifadhi ya tima mauaji ya kimbari ya mwaka elfu moja mia tisa tisini na nne ambapo watusi laki nane mpaka milioni moja waliuawa msikilizaji usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja live talk kila ijumaa kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika washington kaa tayari kwa maswali na maoni yako piga simu plus moja mbili sifuri mbili sita moja tisa sifuri kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ni Live Talk Friday. Ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Usikose kama ulivyosikia hapo, kujiunga nasi hapo kesho katika Live Talk. Katika masala mengine, ni uwezeshaji wa wanaume katika jamii. Utapata yote hayo Eh, yakiongozwa na Harrison Kamau hapa hapa studio nambari 15, idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Sekunde chache zijazo, mwenzangu Sande Shomari atakusomea muktasari wa habari. Safari za ndege zimesitishwa, usafiri wa umma kusimamishwa na ofisi za serikali kufungwa katika mgomo wa kitaifa ulioitishwa na shirikisho la vyama vya wafanyakazi nchini Tunisia hii leo Alhamisi, ambao ulipelekea shinikizo kwa rais ambaye tayari anakabiliwa na msururu wa migogoro. Shirikisho la nguvu la wafanyakazi la Tunisia UGGT, UGTT lilitoa wito kwa wanachama wake wapatao milioni tatu wa sekta ya umma kugoma na kusitisha kazi katika mashirika 159 Umoja wa Mataifa umesema leo Alhamisi kwamba msukosuko wa kisiasa na kiuchumi umesababisha theluthi moja ya watu wa Sudan kukabiliwa na hali ya uhaba wa chakula unaotishia maisha na huenda hali ikawa mbaya zaidi. Tathmini ya shirika la mpango wa chakula duniani la Umoja wa Mataifa inaonyesha kuwa idadi kubwa kwa ikutokea ya watu milioni 15 nchini humo, sawa na theluthi moja ya wa wakazi wake, kwa sasa wanakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula. Afrika imeorodhesha watu 1597 wanaodhaniwa wameambukizwa na virusi vya monkeypox mwanzo wa mwaka huu, ambapo 66 kati yao imethibitishwa wamefariki dunia. Kaimu mkurugenzi wa idara ya afya ya umma barani Afrika Ahmed Ogwel Ouma alisema hii leo ugonjwa huo bado haujathibitishwa katika bara hili, alisema akiongeza kuwa kampeni ya chanjo ya ndui inapoanza kudhibiti monkeypox ulimwenguni inapaswa kuanzia barani afrika na mji mkuu wa rwanda unajiandaa kwa mkutano wakuu wa shirika wa serikali za jumuiya ya madola ambao utaleta pamoja viongozi wa mataifa 54 na kwa habari hizo kuhusu mkutano nchini rwanda tunafika mwisho wa matangazo yetu jioni ya leo kutoka hapa washington kwa niaba ya wote walioyafanikisha msimamizi amekuwa ni harrison kamau mimi naitwa BMJ Mrithi, nimeshirikiana na Sandi Shomari, kwa upande wa pili tulikuwa naye Aida Isa. Tunakutakieni usiku mwema kutoka hapa Washington.