moja moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Jina langu Harrison Kamau. Na mimi ni BMJ Murithi nikikukaribisha kwa matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Ijumaa Juni 17 mwaka 2022, ambapo tunasikika kupitia redio zetu shirika za FM katika eneo la maziwa makuu ikiwemo ile ya Radio Citizen kote nchini Kenya. Basi leo ikiwa ni Jumaa, kama ilivyo ada yetu, ni siku ya live talk. Leo hii mada ikiwa ni kuhusu akina baba ambao watasherehekea siku yao hapo Jumapili, maarufu kama Fathers Day kwenye maeneo mengi ulimwenguni. Tutapata kusikia maoni ya wasikilizaji, tutapata kusikia pia mchango wa wageni ambao tutakuwa nao kwenye live talk hivi leo. Na kwenye taarifa nyingine ni kwamba serikali ya Kongo imefunga mpaka wake na nchi ya Rwanda wakati ikiarifiwa kwamba ndege moja ya helikopta pia imetunguliwa kwenye mpaka kati ya Rwanda na DRC. Hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza, kabla ya kuingia kwenye uhondo wenyewe wa live talk, tupate habari muhimu za kimataifa zikisomwa naye mwenzangu hapa BMJ Muridi. Habari za hivi punde kutoka chumba chetu cha habari zinaarifu kwamba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imefunga mpaka wake na Rwanda, huku hali ya mvutano kati ya nchi hizo mbili ukiendelea kuongezeka kufuatia madai ya Rwanda kuunga mkono waasi wa M23. Kuhusiana na hilo, kivuko cha barabara cha Petit Baria kilicho mjini Goma kitakuwa kikifungwa kuanzia saa 9 alasiri hadi saa moja asubuhi ili kuruhusu wafanyabiashara ya kuendelea na shughuli zao. Awali mwanajeshi wa DRC alivuka mpaka na kuingia Rwanda ambapo aliwashambulia kwa risasi na kuwajeruhi maafisa wawili wa polisi wa Rwanda kabla yake yeye kupigwa risasi na kuuawa. Wakati huo huo kundi la wapiganaji wa M23 linaelezwa kwamba limepiga risasi na kuitungua ndege ya jeshi la DRC ya FF, frdc karibu e, na mji wa Goma. Msemaji wa waasi hao meja willi Ngoma amemwambia mwandishi wa habari wa Sauti Amerika mjini Goma kwamba waliiangusha ndege hiyo kwa sababu ilikuwa imeingia katika ngome zao kwa lengo la kuwashambulia hakuna taarifa kuhusu vifo wala majeruhi kufikia sasa, wakati tukikuletea ripoti hii. Katika tukio hilo la awali, polisi wamesema kwamba baadhi ya raia walikuwa wakisubiri kuvuka mpaka walijeruhiwa na makabiliano hayo ya bunduki. Kwa mujibu wa mwandishi wa habari wa AFP, wajumbe wa Kongo wa na Rwanda walikutana kwa muda mfupi kuzungumza na kuondoka ili kuendelea na majadiliano yao baadaye. Wakati huo huo polisi wa Congo wamezuia waandamanaji karibu mia moja waliokuwa wakijaribu kuelekea kwenye kituo cha mpakani huku wakiimba nyimbo za kumpinga rais wa Rwanda Paul Kagame. Mapigano kati ya wanajeshi wa Congo na vuguvugu hilo la waasi wa M23 yamezusha hali ya wasiwasi kati ya majirani hao wawili, na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo inashutumu Rwanda kwa kuwaunga mkono waasi hao kuwafadhili na kuwapa silaha, tuhuma ambazo serikali ya mjini kigali Kigali imekuwa ikikanusha mara kwa mara. Wakati huo huo, jeshi la Uganda limesema limegundua vifaa vya kutengeneza mabomu katika kituo cha mafunzo kwa ajili ya kundi lenye ushirikiano na ISIS kilomita 60 magharibi mwa mji mkuu Kampala, na kwamba watu watatu wamekamatwa kuhusiana na hali hiyo. Hayo amesemwa na msemaji wa jeshi Felix Kulaiye leo al, jana Alhamisi wakati wa kufuatana na waandishi wa habari katika e, kijiji cha kukubanjia e, kilicho katika wilaya ya Luwero. Kulaiye alisema kwamba kituo cha mafunzo kiligundulika katika e, nyumba nahan na handaki linalotumika kwa mafunzo lilikuwa limechimbwa katika moja ya vyumba msemaji huyo wa jeshi ameeleza kwamba walianza kupata shaka baada ya kupokea taarifa kutoka kwa majirani kwamba hakukuwa na mtu yeyote aliyeruhusiwa kuingia na kwamba hakuna mtu aliyeonekana kutoka humo ndani. Maafisa wa usalama walipata vifaa vya kutengeneza mabomu ikiwa ni pamoja na chuma, misumari na nyaya pamoja na risasi na bastola iliyokuwa na kifaa cha kuzuia sauti. Umoja wa Ulaya umeidhinisha hii leo Ijumaa pendekezo la kuiruhusu Ukraini na jirani yake Moldova kuwa wagombea wa kujiunga na umoja huo, jambo ambalo litaleta mabadiliko makubwa ya kisiasa kutokana na uvamizi wa Rusia. Ukraini imeiomba kujiunga na EU siku nne baada ya wanajeshi wa Rusia kuvuka mpaka mwezi Februari. E, hivyo hivyo Moldova na Georgia, majimbo madogo ama nchi ndogo za zamani za Urusi yanashindana pia na maeneo yanayotaka kujitenga yaliyokaliwa na wanajeshi wa Rusia. Mkuu wa tume ya utendaji wa EU Usla von de Leyen alisema huko Brussels kwamba Ukraini imedhihirisha wazi matarajio na azma ya nchi kuheshimu maadili na viwango vya Ulaya. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski alimshukuru von de Leyen na wajumbe wote wa EU kwa njia ya mtandao wa Twitter kwa uamuzi ambao waliuita kwamba ni hatua ya kwanza ya wanachama wa Umoja wa Ulaya ambayo hakika itasababisha wapate ushindi hivi karibuni. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ubalozi wa Marekani nchini Mali umetoa onyo la uwezekano wa kutokea mashambulizi ya kigaidi katika mji wa Bamako. Uh, linaloweza kulenga majengo muhimu ya serikali na viwanja vya umma ambako kuna idadi kubwa ya watu. Hii ni mara ya tatu ubalozi wa Marekani nchini Mali kutoa onyo kama hilo tangu mwaka wa elfu mbili na ishirini na moja. Onyo hilo limetolewa siku chache baada ya raia ishirini na wawili kuuawa kaskazini mwa Mali katika jimbo la Menaka kufuatia shambulizi la wanamgambo na wanachama wa shirika la biashara duniani WTO wamekubaliana kutekeleza mipango ya kukabiliana na uvuvi wa kupindukia, kuongeza utengenezaji wa chanjo dhidi ya virusi vya korona katika nchi zinazoendelea na, na kufanyia mabadiliko shirika hilo la biashara la dunia lililoanzishwa miaka 27 iliyopita na ambalo limeimarisha utendakazi wake katika miaka ya hivi karibuni. Mkurugenzi mkuu wa WTO Nzogi e, Okonjo Iweala amewakilishia e, ama ameuambia ameuambia mkutano wa kwanza wa mawaziri ambao umefanyika baada ya miaka minne na nusu e, kwamba ametoa ahadi ya ushirikiano dhabiti kati ya nchi zote wanachama. basi hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc karibu sana kwenye live talk na kama tulivyodokeza hapo awali mada yetu leo ni kuhusu siku ya kimataifa ya baba ama fathers day itakayosherehekewa kwenye sehemu nyingi siku ya jumapili siku ya fathers day ilibuniwa kama njia ya kutambua jukumu la baba au mwanaume kwenye malezi kutokana na mapenzi yanayoonyesha jamii na hasa kwa watoto kwa njia ya kujitolea kutoa mafunzo na pia ulinzi kwa watoto na familia kwa ujumla Baba pia ni kiongozi wa jamii anayetajwa kuwa na hekima kubwa ya kutosha katika kufanya maamuzi muhimu maishani. Kila mwaka siku ya Father's Day husherehekewa kila Jumapili ya tatu mwezi wa Juni. Kulingana na historia, siku hii ilianza kuidhinishwa ama kukumbukwa siku mwaka wa 1910 ikiwa na maana kwamba wakati huu itakuwa ni mwaka wa 112. Historia inasema kwamba siku hii huenda ilianzishwa na binti wa shujaa wa haki za binadamu na pia watu weusi hapa Marekani, William Jackson Smart, kwa jina Sorona, wakati wakiishi kwenye mji wa Spokane huko katika jimbo la Washington. Inasemekana kuwa mama wa Sorona aliaga wakati akijifungua mtoto wake wa sita. Basi kuanzia hapo Sorona alianza kusaidia baba yake kulea watoto wao. Wakati mmoja akihudhuria ibada na baba yake siku ya Mother's Day kanisani, wazo la kusherehekea ya baba yake lilimjia na akaona umuhimu wa kutambua jukumu la kina baba. Basi kuanzia siku hiyo alianza kusherehekewa, ama ilianza kusherekewa kote ulimwenguni. Na mwaka wa elfu moja tisa mia sitini na sita rais wa Marekani wa wakati huo Leonard B. Johnson alitia saini na kutambua rasmi kila Jumapili ya tatu ya Juni kama siku ya Father's Day. Basi leo kwenye live talk, tutakuwa na wageni wetu wakati tukiangazia maswala mseto ya umuhimu wa siku ya, ya, ya Father's Day na maisha ya baba katika jamii. Baadhi ya mambo ni majukumu yake, nafasi yake j anapewa heshima inayostahili jamii inampa motisha wa kutosha, sheria zinamlinda, hali ya baba ikoje katika dunia sasa? Ili kuzungumzia masuala hayo, tutakuwa na mchango wa wasikilizaji wetu kwa njia ya simu na kwenye mitandao, pamoja na wageni wetu ambao ni pamoja na Boniface Dirango ambaye ni mwanzilishi wa Eden Rehabilitation Center Nairobi, Kenya. Vilevile tunaye Jeri Otieno Kisewa, ni mwalimu wa Kiswahili, yuko kule nchini Uganda. Tunaye Dai Tigo, ni mchambuzi na pia mwanahabari kutoka Tanzania, na vilevile Rosmary Dirangu ambaye ni mwanzilishi wa African Boy Child Network Kenya, taasisi ambayo inashughulikia maslahi ya wavulana na pia akina baba hawa tunaenda kuzungumza uh, kuwahusu. Vilevile tuna wasikilizaji wengi ambao wanaendelea uh, kuleta maoni yao kupitia mtandao wetu wa Facebook. Tutasoma baadhi na tutawapa nafasi pia wasikilizaji wetu kutoa au kuchangia mada ya leo ma. Moja kwa moja nataka kuwakaribisha wageni, lakini kwanza nitaje jina langu kwamba mimi naitwa Harrison Kamau na hapa studioni niko naye BMJ Murithi. Sasa moja kwa moja naanza kwa kukaribisha Boniface Dirango. Kwanza kwa utangulizi tu, karibu sana wewe. Ni mwanaume labda ni baba, hebu tueleze siku ya kusherehekea baba duniani inapokaribia kwako, kwa unahisi vipi ndani yako, wakati ulimwengu unaenda kumkumbuka kum baba? Asante sana Harrison. kwa majina me inaitwa Boniface Dirango ya mimi na miaka hamsini, ni baba wa watoto watatu, na jukumu la na kuwa baba, nahisi ni kwamba siku hizi hata lazima nitumie Google. Google amenisaidia sana katika hali ya kuwa mzazi bora. Wakati mwingi lazima niulize, sasa hapa nitafanya vipi? Nitakuwaje? Watoto wa siku hizi tunadili nao vipi? eh Nakasirika kwa sasa, itabidi nitulize boli kidogo, hacha niulizie niulizie hata in fact. uh -huh. Niko na msaada na, na counselor fulani ambao wana ni child, child psychologist wananisaidia sana katika hali ya kuelewa no. Ma, mambo ili nisije nikafanya makosa zaidi katika eh, katika hali ya kuwa parent no. Eh, asante salam, yeah. Asante sana Bonfis, usiondoke kwenye laini ya simu, tutaendelea na mjadala. Nataka tu niwakaribisha wageni wetu wote, mara moja turuke kwe kule Uganda. Uh, kwake Otieno Kisewa, karibu sana kwenye Live Talk, hali ikoje Uganda na maisha ya akina baba yakoje? Eh, asante sana Harison na leo umeleta mara mzuri kabisa kabisa. uh, nasikizazi wenzangu mimi nataka kuwashukuru kabisa kwa wakati kama huu ambaye sisi ni wazazi. Mimi ni Jeri Otieno, mzazi wa, wa watoto wanne wasichana wawili na vijana wawili. Ah, vile vile nataka kuambia hapa Uganda, ah, nchi tunaendeleza mambo zetu vizuri kama wazazi, lakini kuna changamoto ambazo uh, vile nasema hivi zimetokea kama changamoto kama za uh, wameanza kutoa uh, watoto, wanasema watoto wa shule waanze kutumia mtandao katika darasa kwa darasa uh, na hiyo sisi tunafikiri hiyo ita, uh, italeta, ma, italeta maradhi zingine ambayo zinaweza uh, kuumiza mtoto katika shule na vile vile tutapata changamoto nyingi sana uh, kuendeleza masomo na kuendeleza utamaduni wa, okay, uh, wa, wa, wa sisi wa Afrika. Sasa mimi nafikiri ni jukumu kwetu tuanze tu uh, kufanya vile vile tunatakikana kufanya kama wazazi kulea watoto wetu na sana sana, sana sisi kama wababa baba, natakikana tuwe pamoja na wamama tuweze kulea watoto. Asante sana. Uh, naam na mm -hmm. Endelea kubakia kwenye laini ya simu. Naona tuende kwa dada yetu Rosemary Dirangu, kisha nitakuja Tanzania kwako Tigo. Rosemary, karibu sana. Nasikia kipindi hapa kinahusu wanaume, akina baba. Ni lazima tusikie sauti ya wanawake, hasa wewe ukiwa mwanaharakati wa haki za wanaume hao tunawazungumzia. Karibu sana kwenye Live Talk. Hebu kidogo sasa, wewe tueleze shughuli yako katika African Boychild network ni gani huko nchini Kenya? Okay. Kwa majina nimesema anaitwa uh, Rosemary Kimutia na shukuru sana kwa nafasi hii. Ah, uh, mimi ni mwanzilishi ama director wa hiyo na, na, na organization organization ya African Social Network. African Social Network 99% wakati um, ya wakati wetu tuna inisisha, um, ku transform uh, maneno ya, ya mtoto wa kiume sisi wote tunajua boychild amekuwa neglected na society, inajali sana ama ina huzuni, inasema ati siku hizi hakuna wazee ama baba wameneglect watoto wao, wanasema vijana wameanza kuingilia mihadarati, vijana wamekataa shule, lakini society imekataa na imeamua kuneglect mtoto wa kijana. So organization yetu ina focus na venye tunaweza trans inaitwa sustainable transformation of the boy child kielimu na ku make sure that aingii kwa maneno yenye inaweza fanya maisha yake yakuwe, uh, yaendelee ya, ya, ya, ya, uh, ya vizuri. So our focus is on education. Kuna conflict ya eh, conflict uh, boy youth in conflict in the law. So ni mambo mengi tunafanya, na ni vizuri sana leo tunaongea maneno ya baba, na wanasema sisi, tunasema eh, kazi yenye tunafanya mshughulikie mtoto wa kiume ndio siku ile atakuwa baba na yeye ashughulikie watoto wake. Sosayati ya leo inafai tuulize, ni kweli tunashughulikia mtoto wa kiume? Otherwise kesho, miaka kumi itakayokuja, kidgani kutakuwa na baba wenye kitakuwa kina kopraudo. Haya, hayo tutayangalia Rosemary kwa kina, kwa nini hatutakuwa na baba ambaye tutakuwa na na fahari naye wakati katika miaka ijayo. Lakini tuende nchini Tanzania. Dahi Tigo, karibu sana kwenye live talk. Hali ikoje Tanzania? ana je, watu wanazungumzia siku ya baba katika taifa hilo? Naam, jina uh, langu linatamkika li, li ni Kibwana Dachi uh, Kibwana Dachi, baba wa watoto sita, wawili wa kiume na wanne wa kike, na katika watoto wao sita, tayari watoto watatu na wenyewe ni wazazi, mebakiwa na watatu ambao ndio bado wanasoma hapa Tanzania. Kusema ukweli, siku hii haizungumzii sana kwa sababu ni ngeni. Kumbuka sisi, huko nyuma tulikotoka, sherehe kubwa ilikuwa labda Christmas, Pasaka au Idi au, shu, shu, au za kisiasa uhuru E, Muungano e, au siku ya ukombozi wa Afrika, siku ya jeshi Tanzania. Hayo ndio yalikuwa maisha yetu wakati sisi tunakua. Kwa hiyo hii siku ya baba imekuja kipindi ambacho na sisi wenyewe watu wazima, inatufanya mpaka wakati mwingine tunasahau kwamba leo ni siku yetu, kutokana na kwamba huko nyuma tumekuwa hatukuizoea, tofauti na wenzangu wa Kenya au Waganda wao imekuwa katika kalenda yao kwa muda mrefu sana. Lakini kama alivyosema dada yangu hapo Rosemary kwamba katika kulea, nimegundua pia kwamba watoto wa kiume wamesaulika sana, yani tunalinda sana watoto wa kike kuliko mtoto wa kiume. Matokeo yake eh, kuna matatizo kwenye jamii makubwa, ambayo kipen, na wasiwasi kipindi kijacho itakuwa sio kizuri kwa wao, kwa sababu sijui kama watakuwa baba wazuri kama sisi tulivyojaribu kuwaiga uh, wazazi wetu uh, au mafunzo tuliyopata kutoka kwa wazazi wetu ambayo akatufanya na sisi tuwe wa baba wa aina fulani hivi ambao tumeweza kuwakuza wale watoto mpaka kufika. Kwa mfano, mtoto wa kiume wa sasa hivi hawezi akajinyima ili labda tu akusaidie wewe au akusaidia wadogo zake. Mimi nilikuwa naweza kujinyima ili wao wasome ili wao wale no. ili wao wa, wasafiri naam. no, like. mm. No, shukran sana, shukran sana. Uh, e, bwana Dachi ukiwa Dutch. kibwana Dachi ukiwa ukiwa uko Tanzania, lakini uh, usiondoke kwenye laini. e, tuna mengi ya mm. kuzungumza, lakini nianze nirudi kwake Boniface Ndirango, yuko huko Kenya. E, wewe kama mwanzilishi wa Eden Rehabilitation Center, kituo hicho Eh, kuna mambo ambayo mwenzangu Harrison kama alisema hapo katika utangulizi, wakati anatoa historia na pia akasema kwamba eh, hapa Marekani kuna bwana huyo alikuwa anaitwa Sonora Smart Dodd, lakini hata kabla ya hapo masala ya ya wanaume alikuwa yanaangaliwa duniani kote, na hata kabla ya hapo kwa miongo kadhaa eh, kwa karne nyingi, kwa kweli eh, ilikuwa inajulikana kama Saint Joseph's Day ninaleta historia hii kutaka kujua kutoka kwako wewe kama mmoja wa watu ambao unashughulika moja kwa moja na masuala ya wanaume, ni kwa nini e, basi wakati kuna inapoelezwa kuhusu chochote kinachohusu labda e, familia ma, e, vita katika nyumba, mwanaume ndiye sana sana ananyooshewa kidole? Je, kuna ukweli kwamba ni wao wanakuwa wana masuala mengi mabaya kuliko e, wanawake? <coughs> Kweli hata sisi wakati tunapo admit eh, inafanya ka, katika mimi nafanya katika kituo cha kurekebisha tabia na sana sana kinaambatana na na ulezi kupotea eh, watu kuingia katika hali ya addiction ambayo inaitwa uraibu, uraibu. Sasa, eh, wakati mwingi especially tukipata watu wa, wa watu wanaokuja mapema katika, wa karibu, tisa, shirini, shirini mingi, katika hali ya maisha wakiwa na miaka karibu kumi na tisa, ishirini, ishirini na nne. Wakati mwingi ukiangalia vizuri sana katika ile hali ya kufanya assessment. Kutoka kujua kiini cha eh, kupotea njia ama kutumia madawa za kulevya ama ulesi, ukiangalia vizuri sana utapata inaambatana na eh, jambo linaitwa childhood trauma, jambo ambalo wa lilifanyika wakiwa wachanga, ambalo tunataka kuangalia nini ilifanyika katika u, u, u, u childhood yao, na sana sana utapata wengi ni wazazi ni, ni, kuwa aidha uh, hawakuwa informed ama hawajaajibika katika role yao ya kuwa mzazi. Aidha hakuwa sana katika familia, hakuwepo. mm -hmm. Alikuwa kazi sana mingi out of the country for long, ama kuna jambo ambalo walikuwa wengine wao, eh, uh, unapata ulikuwa na labda ulezi ama kutoelewana na, na mke, kuna divorce ama kuna violence in childhood uh, ama neglect no. childhood neglect mm -hmm. ama kwa wengine mm -hmm. eh, utapata labda kutakuwa na jambo like uh, uh, uh, due to neglect kunakuwa na abuse, abuse no. Uh, either inaweza kuwa child abuse ama sexual abuse no. Sometimes mambo haya eh, uh, yanategemea sana uzazi na na mzazi kuwa ambaye amewajibika katika role yake. Wakati mwingine mimi nafikiria eh, uh, kwamba hata hii, hii inafaa kuwa ni a very strong cause in the education system ikuwe watu wana- wanafundishwa kutoka kwa sababu wengine wetu, hata mimi kama mimi ni mmoja watu ambao eh, nilewa bila wazazi. Sasa ndio taimi yangu ya kutaka kufanya nisifanye makosa ambayo wazazi wangu walifanya. Naam, asante sana. <laughs> Asante sana Hello? asante sana naona kuna msikilizaji kwenye laini ya simu nataka useme jina lako na utoe mchango wako kwa live talk hebu kwanza tumsikie msikilizaji asante mimi kwa majina naitwa Sayenda Mabula Magesha napiga simu kutoka hapa Shibalanga wilaya Nyangale mkoani Geita nchini Tanzania mimi kwa mchango wangu baba, katika, baba katika jamii au katika familia anakuaga na mchango mkubwa sana kwa mfano kuna kuna vitu ambavyo baba anaweza akavifanya ambavyo hata mama haviwezi akavifanya. Kwa mfano kuna hizi shughuli hizi ngumu ngumu, na uwezo wa kuzifanya akamaliza kabisa, lakini tofauti na tofauti na mama. Alafu kitu kingine baba kama baba kwa upande labda wa jamii, labda wa jamii labda kunyanyaswa, kwa mi navyoona, wakati mwingine baba anakuaga kama hana, hana nguvu. Kwa mfano ikitokea labda kesi fulani labda wame labda wamekorofishana labda na mwanamke, asilimia kubwa baba huwa ana, anawekwa kando, alafu ndipo anapo anamsikiliza mwanamke, na hata kama labda mwanamke labda atakuwa yuko kwenye labda kwenye labda kwenye hatia hivi, lakini baba huwa asilimia kubwa huwa hajali. Umeona? Aha, na asante sana Magesha, ukiwa Tanzania. Sasa Rosemary, umesikia kwamba wakati wa mwingi akina baba wakikosea ama labda mama hao yana makosa, mara nyingi baba ndio analibikiziwa uh, lawama. Je, unaona kama labda ulimwengu ama maisha ya sasa ama kama maisha yalivyo ya wakati mwingi, mwanaume anakuwa kwamba amefinyiliwa sana na mambo? Sidhani huwa ndivyo kuko siku hizi hata baba, nitakupatia kama mfano mwema Uh, ukiangalia sana wengi wetu lelewa na baba zetu. Uh, zamani utapata baba yako ndio alienda kazini, anawalea watoto labda, uh, mama ako nyumbani. Na ukiangalia sana jamii nyingi hata hapa Kenya, mzee hata akimaliza ama akiritaya kutoka kazini, labda amefanya miaka arobaini ama miaka hamsini ama miaka thelathini, utapata ameritaya, watoto wamepata makazi Um, mwaka moja mbili, tatu anaaga. Ni kwa nini? Ni kwa sababu jamii zetu ziki for a modern modern world imekataa kumpatia baba heshima yake ama kumpatia motisha. Umelea watoto kisha ukishamaliza kazi, hauna senti kwa mfuko, au watoto wanakugeuka na pia bibi yako anakugeuka ukisema niupeleke gari kutoka Nairobi mpaka Nakuru Utapata hata jeneza nyingi sana ni mataarii wenye wamelea watoto wao. Kwa hivyo wenye huyo mwenye amefika kutoka Tanzania anasema ni ukweli kuendelea mbele It can only be. Ni ni huzuni sana kusema kwa redio kama hii, ati hata sio pekee jamii yenye imekataa kumwangalia baba na kumpatia heshima yake. Ukiangalia hata UN calendar zile siku zote, UN calendar yenye ina -celebrate, unasema Father's Day inakuja, ni vizuri ujue hata United Nations calendar. Hakuna hata siku moja, hata siku moja imeweka kando ya kusherehekea male jenda mwanaume ama mtoto wa kiume. Siku nyingi sana utapata ini ya siku yenye wasichana siku nyingine ni ya majaji wanawake, siku nyingine ni ya wanawake wenye wanafanya science. Hizo zote ziko kwa UN calendar na tunazisherehekea, lakini hata siku moja United Nations imekataa ku, ku, ku, ku, ku recognize epo, yenye mwanaume anafanya, na ndio sababu jamii Naam, <laughs> exactly. Tutaendelea. uh, Dachi yuko kule, uh, kwenye laini ya simu. najua kwamba uh, ukiwa kule Tanzania una jambo labda la kuongeza. Hebu endelea Dachi bwana, kwamba okay, kwamba mtoto wa kiume unapokuwa unapokuwa mdogo, huruhusiwi kuchezea mdoli, huruhusiwi kuosha vyombo unatakiwa uwe mkakamavu tangu mdogo, na neno kubwa linatumika, usiwe kama mwanamke, usiwe kama mwanamke mwone. Na hata ukiwa mkubwa unamuke, ela, zarau, so we, una mke na amini mkeo hategemei wewe uishiwe na hela. Ukiishiwa na hela unaiona dharau usoni mwake kwamba wewe huna kitu. mm -hmm. sasa hali kama hiyo ambayo mimi na miaka sitini na moja namshukuru Mungu kwamba nime experience ya mambo nimepita ni kwamba mara nyingi kwamba wanawake ukiwaambia tu kwamba huna hela tayari, na thamani yako inashuka. <laughs> inashuka lakini vile mwle. vile ye, kwa kwake uh -huh. inashuka lakini vile vile sheria za nchi wakati mwingine pia nam. zinachangia nam. kushusha hiyo. Kwa mfano, mwanamke akisheria hapa kwetu Tanzania, mwanamke anaweza kukopa pesa mahala bila kukwambia naam, dachi, lakina, dachi, wewe ndo ukalipe deni. Dachi, nataka usiondoke, msiondoke wageni wetu kwenye laini ya simu. Tunamaliza sehemu ya kwanza ya Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika Washington DC, mada yetu ikiwa ni kuhusu siku ya baba ambayo itasherehekewa siku ya Jumapili, lakini tunaangalia kwa ujumla hali na maisha ya baba tukiwa na wageni wetu kutoka Tanzania, Uganda na Kenya watu wakiwa ndani ya Livetalk pamoja pia na wasikilizaji wetu. Jina langu Harison Kamau, tukiwa naye BMJ Muridhi, na katika baada tu ya sekunde chache tutaingia kwenye sehemu ya pili ya Livetalk kutoka hapa Washington DC. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kama alivyosema mwenzangu Harrison Kamau, uh, leo tuko kwenye live talk tunazungumza maswala ya kijamii eh, siku kama uh, wikendi kama hii inayokuja, wikendi ambayo ni siku ya baba, anasema kwa ki ingereza wanasema Fathers Day, siku ambayo kama alivyoeleza hapo e, nani e, huyu mmoja wa wageni wetu anajulikana kama Rosemary kinu, Kinuthia a, amesema kwamba inakuwa ni nadra sana kama ukuona e, wanaume ama wababa wakiwa wanaorodheshwa. Kuna siku chungu nzima kwenye kalenda ya Umoja wa Mataifa, lakini wanaume wanakuwa labda awapo kabisa. Kwa hivyo na a, ni siku muhimu na ndio idhaa hii pia ikaamua kwamba e, tulizungumze hili, na kabla ya hapo ulikuwa kuna kauli ambayo ulikuwa unaitoa kibwana Dati, nisikukatize kabla, labda tukupe nafasi umalizia alafu ndo tuzungumze na Jerry Otieno akiwa kule Uganda. A, malizia tu kwa labda dakika moja. Sasa kwa hiyo nilichokuwa nikisema ni kwamba mwanaume, uh, tangu mdogo unafundishwa kuwa na moyo mgumu kwamba uchezee, uh, toi za bastola, toi za baskeli, toi za gari eh, na vitu kama hivyo, yani vya, vye, vye, nikitumia lugha ya Kiingereza vitakavyo viko masculine kidogo, sio sio vitu hivi vimekaa laini laini. Kwa hiyo huo moyo mgumu wa mwanaume unatokana pia na malezi na hata aina ya kazi tunafanya. Kuna mkoa hapa Tanzania, ukienda kuambia mimi ni mwandishi wa habari wanakushangaa, ni kazi gani? Wao kazi wanaoitambua ni ya nguvu nguvu, kama kuwa askari kwa jeshi laurinzi, la ulinzi, labda kuwa mgambo, kuwa polisi, kuwa magereza. Hizo ndo wanaita kazi za kiume. Sasa hayo ni mambo ambayo tunajenge- tunajengewa tangu udogo mpaka um, ujana. Kwa hiyo un, unapooa unatakiwa u, uwe na moyo fulani na wewe wa kubadilika. Yule mtu kama unampenda kweli, umsikilize, usimpige, usimtukane, usimpandishie sauti. Kwa kweli tunapata tabu sana kwa just kufikia mm hiyo -hmm. level inayotakiwa ili wao wakumbuke. Sasa baba role anao play hapa nyumbani ni ni mwangalizi wa family, kwamba tumsherekee siku yake. Wanakuwa wanasahau kabisa, wao wanaona wao ndio wanastahili kusherekewa hiyo sherehe kwa sababu wao Naam. E, wanajiona kwamba wame, wame- wanajukumu kubwa sana kwa sababu mpaka nyimbo zimetungwa. Simewahi kusikia wimbo nani kama, mama, e. Sasa mm -hmm. Yani role ya mwanaume pale imefichwa ime, ime naam kwamba anaambiwa mwanamke ndio ndio ndio zaidi ya mwanaume. Kwa hiyo ile Mother's Day hapa Tanzania inasherekewa haswa, sio mchezo hapa. Mother's Day ni Mother's Day kweli na watu wanatuma salamu lakini hii Father's Day bado kabisa haijaingia kichwani kwa sababu tunaonekana kwamba eh, kulea familia ni, mm. ki, ni kitu natural yani kwamba lazima tule. mm. so, eh... uh, asanti sana Bwana Dachi endelea kubaki pale kwenye laini ya simu napo peperuka moja kwa moja hadi kule Uganda Jerry Otieno umesikia kwamba mwanaume amesukumwa kwenye kona je nchini Uganda wanaume wana usemi na kama hawana kuna shughuli ambazo mnafanya labda katika jamii kuwezesha wanaume kupata usemi wao na kupata sehemu yao katika jamii ili waheshimike inavyostahili? Je, kuna changamoto kama hizi za wanaume labda kutokuwa na sauti nchini Uganda? Naam, kweli uh, mi nataka kusema hapa Uganda tuna changamoto nyingi sana kama wababa, ama uh, uh, mzazi wa kiume, ukiangalia uh, hata hata juzi tu hapa utume, tumepewa uh, uh, a law coming up wakisema uh, wanawake women is uh, uh, bill, something coming up, marriage bill. Unaona vitu kama hizo zinatokea, lakini kila wakati zinatokea wanaangalia kama mwanaume ndiyo huo anaumiza mwanamke mwana. Ukiangalia, ukienda kotini, unaangalia kwamba uh, kukiweko kuki, na kesi yoyote ni mwanaume ndiye anaua sana sana, anadhiriwa anawekwa ndani. Hata wanawake sio sana sana, wa, waangalie ni mambo ilitokea wapi, vita ilitokea wapi? Nataka kuambia kuna kuna shida uh, katika nyumbani mwetu kama hapa Uganda. Nimejaribu nime kuwaongea na wanaume kadhaa, na wanakuambia wanafinyiliwa sana sana na hawezi hawezi kuongea hawezi toka nje, akasema mimi ninafinyuliwa na mwanamke nimepigwa. Kuna, kuna kuna kuna, kuna baadhi ya wanaume ambao wamepigwa wamechapa vile enyewe wajaleta chakula mwanaume mwanamke anamnyima chakula chakula. Uh, watoto pia wana- wanamdharau wanampitisha vibaya. Sasa kuna changamoto nyingi sana, lakini vile uh, naweza sema vile uh, Rosemary alisema sisi kama wanaume uh, ni malezi ambayo tulipitia wakati mwingine ndio natuletea shida na mi nafikiri kwamba kama wakati kama huu tu, tuendelee na ku kulinda watoto, sisi tuendelee kufunza watoto kwamba lazima upende wazazi wako, vile uh, vile vile napenda mama, vile upende baba wako. Juu uh, ukiangalia uh, wengi wa, wa baba wengi wakishaa wa wa retire wakirudi nyumbani, wengi wao ufa nini mbaya Unaangalia kwamba anapata, anapata ka kanyumba ka, ka, ka kadogo hivi ndi anaweza kalia, anaanza kujilisha mwenyewe, ananunua kanyama ananunua kanini, ndi aweze kujipigia huu bibi wake mwenye alioa. mm -hmm. wakati alizaa watoto wakati Nam. walikuwa wanazaa watoto walikuwa mm -hmm. wanaendelea vizuri mm -hmm. lakini baadaye shida inatokea sasa. Kuna shida kabisa hata hapa Uganda ukiangalia uh, kuna shida kabisa Asante. unaendelea kusikiliza, kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kipindi ni Live Talk. Uh, naona kidogo tuangalie maoni kadhaa ambayo yamemiminika kupitia mtandao wetu wa Facebook. Safi kabisa, nimekuwa nikipekua pekua hapa hapa studio kuona ni nini mnachokisema kuhusu eh, mada ya leo ambapo kwa kweli mmejibu kwa wingi na bado naona mnaendelea kuzungumzia hilo kwenye hasa kwenye ukurasa wetu wa Facebook. E, huyu anajulikana kama Andrea John AJ, anasema ni wa The Good Media Team, anasema kila la heri siku ya Father's Day hapo Jumapili. Hakuongeza chochote lakini anawatakia kina baba wote kila la heri. E, Olive uh, Adiva anasema Uh, yuko Kenya, amesema kwamba eh, tumepata mmoja wa kuturepresenti hapa Kenya kama baba yetu, anajulikana kama Wajakoya na pia tutampigia kura sasa. Sijui ma siasa zimeingia kwenye mambo haya <laughs> lakini sawa, maanake wajakoya pia nisikia ni mzazi, ana watoto <laughs> naam naam. Masanja Ngosha Mtanzania anasema kapteni eh, wa Mwashele kipashu Shinyanga anasema kwamba nini, siku ya baba duniani naona inaenda kufungua milango ya majukumu ya akina baba. Sasa huu ni wakati wa mwafaka kabisa wa akina baba kutimiza majukumu yao katika jamii. Naye David Sechenga anasema yuko wagumu Eh, anasema tunadumu. Eh, anasema baba anayo nafasi kubwa sana katika jamii yetu, kwani hata katika vitabu vya Mungu vinasema kwamba baba ni kichwa cha nyumba au familia, hivyo baba ana nafasi isiyokuwa na mpinzani na kuwa na nafasi isiyopingika katika jamii yetu. Bernard Sang anasema yuko kule Kuresoi nchini Kenya, anasema mimi nitaanza sasa kusherekea, ingawa baba wengi wamefinywa sana nyumbani. Pia hawa baba wamejia, wameacha pia majukumu yao na akina mama bado ndio wamefanya baba kuteseka au kuteswa katika jamii. Naona ni maoni mengi sana, labda tukipata nafasi tutasoma mengine hata zaidi, lakini moja kwa moja niende kwako, Bonfos Dirangu. Wewe ukiwa kama uh, mtu ambaye anatangamana na wanaume we, ambao wengine unapitia hali ngumu za maisha, labda msongo wa mawazo depression na, ma, na pia stress, labda pengine utueleze. Kuna swala ambalo nimeliona pia kwenye mitandao watu wanasema, labda wanawake wamejikimu sana kifedha, wamejiweza uh, upande wa pesa. Inakuwa labda pengine hili ni tatizo ambalo limefanya hadhi ya mwanaume ishuke, akawa hana heshima ya kutosha na pia usemi wake ukashuka. Wanaume ambao wewe unatangamana nao kila wakati Je, suala la pesa au la fedha wanalileta kama mojawapo ya masuala ambayo yanafanya ama kuleta ugumu kwa maisha yao? Kweli kabisa, kweli kabisa. Swala la pesa na umuhimu wa mwanaume ni kama tunaambatana hapa kwa hapa. E, wengi hata sasa Kenya tumekuwa na hali kubwa sana ya suicide. Suicide, kwa Kiswahili watu wana wanajiua kujitoa moyo. mm -hmm. ya wanaume especially the ages of 20 27 vijana. Na wakati mwingine ni hata pesa mingi, watu ambao wamezoea pesa mingi ikianza kudidimia uh, ana, anaanza ana kuona ni kama yeye hata kuwa watu wa juu. Tulikuwa na kesi ambayo kijana mmoja ambaye alikuwa multi millionaire billionaire ambaye alikuwa ametengeneza manyumba mengi alafu biashara ikaanza ku, kuenda chini. Economy ya Kenya imeshuka sana, kwa sababu hii, nasikia ntumia mzima na watu kadhaa, hiyo imeleta basi. Naona kama malizia malizia, dakika moja eh. Sasa sana sana ukiangalia haya mambo umuhimu hata wangu kama baba hata nao mekuwa nimekasana na my daughter she is eleven, kwa sababu namuuliza kwani akiniona ni kuingia tu supermarket. Tumekuwa ni kama, watoto wetu wanatuangalia kama a source, sio source of comfort, lakini source of resource. Unakuwa we ni ni kama ATM t m ehhe, talipa school fees, talipa rent ulipe nyumba kila kitu ambayo unafanyia mtoto. Wakati mwingi myingi muda wakiwa na group, wanaona wewe ndio ni kama hiyo ndio kazi yako hiyo, hiyo ndio kazi yako sasa. Wakati hiyo itakuja ito, itoke ambao wanaweza kujitegemea wenyewe, wewe mm, wakati yako imechukuliwa sasa. Wewe ndio ulikuwa unafanya, umetolewa toka hapo. Wazazi wengi ama vijana ambao wamefitiuzika wanakosa rule de rules of imetolewa. Bila ina shaka sana, hiyo ndio imekuwa changamoto. Bila shaka, o Boniface, uh, swala hilo unalolizungumza sidhani ni hapo Kenya pekee yake, maanake nimelisikia kwingineko katika e, hasa eneo hilo la Afrika mashariki na kati, lakini nikija niki kwako Rosemary, kuna swala kuna jambo ambalo ulilisema na limekuwa likizunguka kwa kichwa changu kuhusu mwanaume kutoorodheshwa e, au maswala ya wanaume kutopewa kipaumbele. Lakini hapo Kenya panafahamika kama pahali ambapo mambo mengi yanazunguka e, kuhusu swala lile la, uh, jendarul, ambalo kwa Kiswahili wanasema ni Eh, kwamba ku, hisia moja isiwe inapita uh, theluthi mbili eh, katika uongozi na, na, na kuna watu ambao nimeona wakizungumza kusema kwamba eh, labda watu wanaogopa kwamba iwapo suala la wanaume litapigiwa upatu, basi mambo ambayo yanahusu wanawake yatatelekezwa yata, kiasi kwamba eh, kama hayo tunasema ya, ya theluthi mbili yatakuwa hayazungumzwi, alafu ya tutarudi pale pale, inakuwa mwanaume anapa, anabaki kuwa juu e, baba anabaki kuwa juu sijui, utasemaje kuhusu hili maneno ya tutakienda rule? Ni vizuri tujue na, nafkiri nimezungumza hata kwa televisheni before nikasema, hakuna mwanaume anaamka asubuhi anasema anataka kuwania kiti cha m anapata kuwa akiwa kwa nyumba, jamii inafai ijue. Hata huyo mwanaume anatoka nje anaenda kupigania kiti, siyo so, maneno ya kupeana viti za bunge ni watu watekele watoke wa, wanawake wamesoma wanawake wana pesa, ni mtu atoke ajitokeze kwa wananchi aombe kura, sio maneno ya kusema ati kwa sababu sisi ni wanawake tupewe hizi viti . Sidhani kuna mwanaume wote amepewa kiti bure. Huwezi kuwa we, kwa siku moja ama mbili. Ukiangalia tumetoka kwa enzi yenye jamii ilikuwa ime, imempatia kipaumbele ki, uh, ki uh, mtoto wa kiume For a very long time maneno imeanza kubadilika, lakini tusikuwa tunabadilisha maneno kuafrudu ule mtoto wa kiume tuweke mtoto wa kike, na hivyo ndio tunafanya tunafai tupiganie equality yenye inapatia watu, opportunity for everyone pia. yes, tunapatia opportunity huyu, kuna mnima huyu, ukiangalia hata vizuri sana mm -hmm. constitution yetu ya 2010 ilileta maneno ya kaunti ile inaitwa women representation women representation na, na sina aibu hata nikisema leo women representation ni viti za bure za wanawake viti za bure za wanawake wamepewa 47 tena turudi hapo tuseme ni lazima tulazimishe wakenya wa make sure wameelect wanawake ndio tukue na hiyo tuutat gender, waende huko nje. Mimi niende huko nje nikiwa mwanamke niongee na wakenya wanielect nye niende parliament, sawa. Lakini nakuuliza Rosemary, Rosemary kabla ka, ka, kabla hujamalizia nilikuwa na nataka tu, eh, ufafanuzi hapa uh, eh, na, na, na, nilichokuwa najaribu kusema ni kwamba kuna wale wanaoona iwapo tutaanza kuwapigia uh, debe sasa kina baba huenda ikasahaulika kwamba kulikuwa na msukumo wa kuwainua kina mama. Unakubaliana na hilo? iipatia iko opportunities kwa watu uh, wote, sio kunyima huyu, uh, kampe huyu, ndio wanawake wawe wengi. Na ndio nimesema kitambo, walikuwa wanapatia mtoto wa kiume ama man preference. Leo hii hatupatii, hatupatii tunasema tuna fai tuna tuseme iwe mtoto wa kiume ama mtoto wa kike wote wapewe opportunity. Leo hii nitaenda shule kama ndugu yangu ka lio. Hata ukisema ati tukianza kupromote maneno ya benzi, tuna suppress ile, na wanaume watakuwa wengi. Ni jukumu ya wanawake wajitokeze. Waume sera zao wachaguliwe na Wakenya, lakini nafasi nam nam nam, naona muda unakimbia kweli kweli, na ninataka kwanza niende kwake Dachi. Dachi, umesikia kwamba wanaume mambo hayaendi vizuri, wamefinyiliwa sana katika jamii? Ndivyo inaonekana kulingana na maoni ya wasikilizaji wetu, na pia mm. namna mazungumzo yanavyoelekea, sijui kama Tanzania labda wanaume wenyewe wamejimudu na kuungana pamoja ili kuhamasishana na kujipa nguvu ili wapate kurudi kwenye nafasi yao katika jamii. unafikiria hilo linafanyika? Ah, hapana, kwa sababu kwa upande wa Tanzania ile wanaita male dominance ni kubwa, yaani kwetu sisi bado mfumo dume ni mkubwa Mm-hmm. kwa hiyo hatujafikiria labda kuunda kikundi au kuweka msukumo, yani kwa maana ya pressure, ili kwamba nafasi zetu zibakie kama zilivyo tunakubali kila kitu unaona. uh, rais wetu kwa mfano alioko madarakani sasa hivi hakutokea kwenye kama anavyosema dada Rosemary, kwamba alipewa tu viti akaingia bungeni. Ametoka kwenye jimbo alikuwa gombe, amegombea ameshinda, akawa kwenye jimbo baadaye akachaguliwa makamu wa rais na the rest is history. Sasa uh, kwa hapa Tanzania kwa sasa hivi kinachoonekana kwamba hawa wanawake wenye pesa ndio wanaoumiza vichwa wanaume Yani, wanawake wamesoma sasa hivi tena, wamesoma vizuri kweli na wanaelekea kwamba watakuja kuwa wasomi wazuri kuliko wanaume. Sasa tatizo linazuka ni kwamba kunahitaji wanawake wapewe elimu kwamba kuwa na kazi, kuwa na pesa sio kunabadilisha rol ile ya mwanamke na mwanaume. E, rol yetu itaendelea kuwa pale pale, tutaheshimiana kwamba mi mwanaume na majukumu yangu ya kiume na kike majukumu yako ya kike, lakini sasa kunatokea imbalance. Kwa hiyo kweli kabisa, kama unavyouliza, itabidi wanaume wa Tanzania sasa wakae chini, wazungumze kwamba ni namna gani tutawastua tuta wenzetu, maana ni kuwastua kwamba uh -huh. wa, wa, wasidhani kwamba tunawanyima nafasi, isipokuwa tukae sawasawa. Wanataka sawa, sawa, fifty fifty. Uh, shukran sana Adachi. Uh, nikienda huko Uganda uh, Jerry E, Jeri, kuna suala ambalo hapo Uganda wakati unamsikia hapo Kibwana Dachi akizungumza kuhusu mfumo dume, na hapo Uganda panafahamika, mimi wakati nakuwa nikisomea historia naona kwamba e, kulikuwa na uh, wale wafalme kule kina kina kabaka na kina nani na, na ni ni hulka ni, ni jambo ambalo limeendelezwa mpaka likawa kwamba waliamini kabisa ingekuwa ni mwanaume ndo waongoze jamii na imekuwa hivyo kwa muda mrefu. Sijui kama hili lina athiri kwa njia yoyote msukumo ambao umekuwepo wa kujaribu kubadilisha na hata kuwapa pia kina mama nafasi eh, ya uongozi, isiwe kwamba ni baba tu. Ingawa nilisikia ukisema kwamba wanaume pia hapo wanaumizwa wana, hebu tulizungumzie hilo kwa kifupi. Ya yeah, uh, nataka kuambia ile ilikuwa kitambo, lakini vile tunasema hivi sahizi, uh, Mseveni vile alikuja akaanzisha kazi yake, amepewa wanawake kipaumbele sana. Na hata vile nasema, ukienda wakati wa university, ukiwa unaingia university unapewa one, mwanamke anapewa one, uh, one point point. kwa zile zenye amepata akiwa amepata 8 points sasa anapata 9.5 points ni aweze kuenda ku university. Hasa naona kwamba wamepewa, uh, kipaumbele sana na na, hivyo hivyo, imeathiri sana wa wanaume. Mi naweza sema ukiwa tunaongea sahizi, ukiangalia maswala kama mambo kama ya separation Uganda, ukiangalia. Hello, unanipata ariton, unanipataunanipata uki, ukiangalia mambo kama ya separation tunaendelea eh, uh, ya shida kabisa. mwana, mwanaume amefanya kazi kwa miaka yote ana retire, lakini mwanamke mwana, mwana, akianza shida zake, alafu akiseparate, hata wanachukua hiyo, hiyo kazi yote nyalifanya na mali yote nyalisanya, inagawanishwa uh, kwa uh, kwa equal sasa unaona kwamba inaathiri sana huyu mwanaume, hawezi pata nguvu ya kufanya kazi vile vile angelifanya asante sana naona, asante sana naona muda pia unakimbia kweli kweli, na nataka tumpe msilikizaji huyu nafasi tu atoe mchango wake. Karibu sana kwenye live talk, toa mchango, sema ulipo usema. So, asante sana ndugu mtangazaji, mimi ni Benard Arapsang kutoka Kuresoi eneo la Kenya na ninashukuru kwa Sauti ya Amerika kwa hili swala ambayo ametembetea siku ya leo, kuhusiana na hii hii sherehe ya kumkumbuka baba. Mimi kama baba, sisi tunaweza sema tunapitia changamoto kama baba, si kwa sababu ya ya, ya kusema ati tunasumbuliwa na, na, na, na, na, na, na sehemu zingine, ni kuna vitu ambayo sisi kama mababa tumeacha majukumu yetu tulipo acha majukumu letu, hapo ndio sisi hata sisi tukawaza kuachwa. Lakini wanaume wenzangu, kama tutazingatia ile ile vitu ambayo tunastahili kuyatekeleza kama mwanaume, bila shaka mababa wataheshimiwa ulimwenguni. So kazi yetu ama jukumu letu kama mababa ni kuongoza jamii zetu, kuongoza familia zetu, kuwaelekeza kwa mambo mengi ambaye ya, ya kimsingi ya kila siku ha. Haya, Sang yuko Kenya anasema kwamba pia akina baba wamezembea kidogo katika majukumu yao, kwa hivyo pia wanalaumiwa, sio kwamba wamefijiliwa sana. Pia wengine labda wamekuwa kwamba wamezembea katika majukumu. Sasa Bwana Bonfesdi Dirangu, wakati mkizungumza na wale akina baba wale wanaume ambao wakati mwingine unatangamana nao kwenye Eden Rehabilitation, wakati mkijaribu kuwarudisha katika hali ya kawaida, je, mnawapa mawazo ambayo yatawapa nguvu ya kuweza kukabiliana na changamoto za maisha? Mnawaonyesha kwamba kuna umuhimu wawe watu responsible, ili waweze kupata heshima katika jamii? Jambo la muhimu sana kwa sana, sababu sana, uh, wakati mwingi labda utapata kunaweza kuwa na kutegemea sana, labda ulezi umeingia katika mwili. Wengine wao wameanza kupoteza majukumu yao kwa sababu ya kuwa na kunywa sana, ama anatumia madawa za kulevya. Um, pesa yake mingi inapotelea pande hiyo, wakati wake mingi imeenda pande huo. Sasa kuwarekebisha tabia katika, katika kituo hichi cha Hey, inakuwa ni jambo la muhimu sana inakuwa kumbusha majukumu yao, heshima yao labda imedidimia kwa sababu ya kutokuwajibika, uh, na, na, na, na, na, na, wakati mwingine hujui jambo gani ilikuja before ingine, uh, kama ni mental health ama kama ni mambo ya ya ulezi ambayo imefanya wakawa wamepoteza mm -hmm. eh, ile Uh, wajibu, uh, kujua, bile, uh, behave katika, katika familia. Naam. Uh, uh, swali umelijibu tena vizuri kwa kifupi, kwa sababu naona muda tulionao labda kila mmoja atapata nafasi kidogo tu mm -hmm. ya kuzungumza neno la mwisho BMJ twende wapi? Nafikiri tuanze na Rosemary kama kauli za mwisho mwisho, wala sitamuuliza swali kwa sababu nimesikia ana maswala ya nyeti ambayo anayazungumzia. Basi Rosemary, eh, kauli zako za mwisho mwisho na labda ushauri unaweza kutoa kwa labda mamlaka husika kuhakikisha eh, kwamba pia mwanaume anapata nafasi yake katika jamii kuliko ilivyo sasa katika baadhi ya maeneo. Okay uh, hii iende kwa all fathers wenye wako ama wenye wanatusikiliza siku ya Fathers Day, ujiangalie we mwenyewe kimwili, kiakili, kiroho, uji uji- ujitreat yourself. Fathers Day isikuwe ni wewe in reference to others, kwa sababu nime- tume- tume- tumegundua any time kuna celebration ya male gender Wanaangalianga mwanaume in reference to others. Mimi nitajua wewe ni baba mzuri, watoto wako wamesoma, umeweka bibi yako mzuri, umejenga nyumba kubwa, akie ndio mesha ya kukuwa baba mzuri. Ni vizuri baba wenye wote wako uko nje, wajue pia wewe ukiwa baba wewe ni mtu kwanza, unafaa ujiangalie. Kama ni hospitali, nenda hospitali uangaliwe. Kama ni kiatu umetamani miaka mingi, hii ni siku tu moja yako ya kuwa fadha, enda kwa duka ununue hiyo kiatu umetamani, ujifurahishe roho. mm -hmm. Kama ni pahali unataka kwenda holiday, funga macho, weka pesa kwa mvuko, enda holiday siku mbili, ukae vizuri, urefresh ndio urudi nyumbani. Ikizahai time, baba ama menda ianze kujipenda. Asante sana. Wanaume wametumika sana. Asante sana. Lazima wakatae na wajiangalie. Asante sana ushauri na saha kabisa kwa wanaume kutoka kwa Rosemary na ninafurahi sana kwa sababu ushauri huu unatoka kwa upande wa kwa mwanamke. Kwa hivyo wewe umesimama kabisa kidete kutetea haki za mwanaume. Uh, maneno ya mwisho Otieno, kutoka Uganda kisha tutamalizia na Dachi kwa sekunde chache tu. Tuende kwa kwa Otieno. Uh, uh. Eh, na, na, na, asante sana kwa muda aa, uh, kwanza kabisa nataka kusema uh, wazazi ama baba pata... inaonekana kidogo kama kuna matatizo ya mawasiliano ba, Dachi sema maneno ya mwisho tunapomaliza, tunapomaliza nasema kwamba huu uh, mfumo mpya uliokuja ambao unatukataza kuwadisiplini watoto wetu kwa kutumia zile, zile kwa Kiingereza wanasema capital punishment zile kama bakora, makofi na hii ndio inatuletea madhara na kuelekea watoto kutudharau ndani ya nyumba e, pamoja na, na wanawake kwa upande mmoja. Sasa una- unaenda una, una kwenye jamii inakuasa kwamba usipige mke, usipige mtoto. Umenielewa? Um, lakini ukienda kwenye uhalisia mimi, mimi kwangu katika watoto sita imeshanitokea bwana mtangazaji, mm -hmm. Ni, mimi sijawahi kupiga watoto wangu, sijawahi kupiga vibao mm -hmm. hata mmoja kwa sababu nimetoka kwa mzazi mkali sana. Baba yangu alikuwa askari na mama yangu waliolea askari, kwa hiyo nimepigwa throughout, lakini mimi kaapa kwamba watoto wangu sitawagusa, kwa hiyo sikupiga, lakini madhara yake, mmoja wao alitoroka nyumbani mm -hmm. kwa muda wa miaka mitatu akawa chokoraa bila sababu kwamba tu nilimpiga siku moja, basi akaondoka nyumbani. Naam. Akapoteza miaka mitatu akaja akarudi. Wakati mimi nilikuwa na kumpiga ni kumweka sawa, kwamba azingatia shule. Naona, naona maneno mm, mazuri yanakuja, wakati karibu, muda nao unakimbia hapo kume, <laughs> hapo kumetokea ha, ningetamani ha, kuisikia kuisikia hadi hiyo hadi mwisho, lakini muda hauruhusu hmm. Nashukuru sana wageni wetu Bwana Dirango Otieno Rosemary na pia Bwana Dachi, pamoja na wasikilizaji walio shiriki. Jina langu Harrison Kamau, nimekuwa naye BMJ Muridi upande wa pili, tumekuwa na tayarishi ambaye Sande Shomari na produsa wetu Aida Isa kutoka hapa Washington DC, tukikutakia wakati mwema, na kwa akina baba wote wikendi hii mpate siku njema ya akina baba. Kwa heri ya kuonana.