Jambo, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Mary Mgawe na mimi ni Harrison Kamau. Ni kukaribisha katika matangazo yetu leo, ikiwa ni Jumaa Juni 24 mwaka ni wa 2022 ambapo tunasikia kupitia redio zetu shirika za FM kwenye eneo zima la Maziwa Makuu ikiwemo ile ya 107.5 FM Nairobi. Karibuni kwenye matangazo yetu hivi leo, ni kipindi cha live talk ambapo tunazungumzia kuhusu mfumo wa elimu Afrika Mashariki, ajenda kuu ikiwa ni elimu bure kwa wote. Wadau wanayapi ya kusema, kumekuwa na ongezeko kubwa sana la, la wanafunzi kiasi yes, kwamba madarasani sasa hivi tuna overcrowded tunaita. Kuna baadhi ya shule ambazo vyumba vya madarasa havitoshi kwa ajili ya wingi wa wanafunzi mashuleni. Wanafunzi wapo kwa wingi sana, tofauti na zamani na katika taarifa nyingine tuna habari kuhusu viongozi na wakuu wa Jumuiya ya Madola pamoja na serikali ambao wanaendelea mkutano wao mjini Kigali, Rwanda. Basi hayo na mengine mengi utasikia kwenye matangazo yetu ya hivi leo, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa na mwenzangu Harrison Kamau. Kwenye hatua iliyokuwa imesubiriwa kwa makini, mahakama ya juu ya Marekani imetupilia mbali uamuzi wa nusu karne uliotoa haki za kikatiba ya kutoa mimba, na kwa hivyo sasa majimbo yameachiwa uhuru wa kuamiwa iwapo yataendelea na sheria hiyo au la. Uamuzi huo wa leo kutoka kwa mahakama hiyo yenye wa conservative wengi umekuja chini ya miezi miwili baada ya nakala ya uamuzi huo kuvuja kupitia kwenye mtandao na kuzua maandamano makali ya kitaifa kutoka kwa wanaharakati wa haki za utoaji mimba. Ingawa hatua hiyo ya kupatilisha uamuzi wa mwaka 1973 maarufu kama Roe v Wade pamoja na kesi tofauti iliyojulikana kama Planned Parenthood v Casey haijapiga marufuku ya utoaji mimba moja kwa moja, ingawa adhari zake za kisheria huenda zikaenea kote Marekani mara moja. Wanaharakati wa haki za binadamu wa Nigeria wamekasirika baada ya mwanasiasa kutoka taifa hilo pamoja na mke wake kufunguliwa mashtaka nchini Uingereza ya ulanguzi wa binadamu kwa nia ya kutoa viungo vya mwili wa kijana mmoja. Ike Ekweremadu aliyekuwa naibu wa spika kwenye baraza la Senate nchini Nigeria amefikishwa mbele ya mahakama ya Uxbridge Alhamisi, siku mbili baada ya kukamatwa na polisi wa London. Waongoza mashtaka wanamlaumu kwa kupeleka David Nwamini Ukpo mwenye umri wa miaka 15 hadi Uingereza kwa nia ya kumtoa figo ya kusaidia binti yao. Ekwere madi na mke wake pia wanashutumiwa kudanganya kwamba kijana huyo alikuwa na umri wa miaka 21. Haijabainika iwapo Ukpo alifahamu kwamba alipelekwa Uingereza kwa, kwa nia ya kumtoa figo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Viongozi kutoka mataifa ya Jumuiya ya Madola wameanza mkutano wao wa siku mbili mjini Kigali, Rwanda, wakitarajiwa kushughulikia mabadiliko ya hali ya hewa, magonjwa ya kanda za joto duniani, pamoja na changamoto nyingine zilizosababishwa na janga la korona. Kikao cha leo ambacho ni cha wakuu wa nchi kinafuata vikao vingine kadhaa wiki hii ambavyo vimeripoti mafanikio kwa kiasi fulani katika kuimarisha maisha ya wakazi takriban milioni 250 kutoka mataifa 54 wanachama. Idadi ya mataifa wanachama inatarajiwa kuongezeka iwapo maombi ya Gabon na Togo yatakubaliwa licha ya kwamba mataifa hayo hayakuwa koloni za Uingereza. Baadhi ya viongozi kwenye mkutano wa Rwanda ni pamoja na waziri mkuu wa Canada justin Trudeau, rais wa Nigeria muhammadu Buhari, waziri mkuu wa Uingereza boris Johnson, ambaye utawala wake wa chama cha Kiconservative umepata pigo kubwa usiku kucha baada ya wanachama wake kupinga wagombea wake wawili kwenye uchaguzi maalum nchini Rwanda mwanamfalme wa Uingereza Charles pia yuko Rwanda akiwakilisha mama yake Malkia Elizabeth ambaye sasa amefikisha umri wa miaka 96 na kwa hivyo kuwa vigumu kwake kusafiri mataifa ya kigeni. Kiongozi mmoja wa kijeshi wa kieneo wa Ukraine amesema mapema leo kwamba vikosi vya Ukraine vitaondoka kwenye mji uliozingirwa wa Severodonetsk, akisema kwamba haina maana ya kuendelea kushikilia tena kwa kuwa umeendelea kushambuliwa na Russia kwa miezi kadhaa sasa. Umoja wa Ulaya Alhamisi umepiga kura kwa wingi wa kutoa nafasi kwa wagombea wa wanachama wa, wa Ukraine kwenye muungano, na hivyo kusogeza taifa hilo karibu na mataifa ya magharibi ambayo yamekuwa yakitoa silaha za kusaidia taifa hilo dhidi ya uvamizi wa Russia. Kura 529 dhidi ya 45 za kuunga mkono zilipigwa ili kujiunga kwa Ukraine kwenye muungano huo, wakati mataifa kumi na manne yakisusia kura hiyo. EU pia imeidhinisha ugombea wa Georgia na Moldova. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky amesema kwamba kupitia ujumbe wa Twitter, huu ni wakati wa kihistoria kwenye uhusiano kati ya taifa lake na EU. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Msemaji wa wizara ya dharura ya Afghanistan ameambia shirika la habari la Reuters kwamba taifa hilo halina uwezo wa kutosha wa kukabiliana na athari za tetemeko la ardhi lililotokea mapema wiki hii. Muhammad Nasim Hakani ameambia shirika hilo kwamba wizara ya afya haina vifaa muhimu pamoja na dawa za kukabiliana na mkasa huo kutokana na, na ukubwa wake. Tetemeko la ardhi lenye ukubwa wa 6.1 kwenye vipimo vya Richter liligonga majimbo ya kusini mashariki mwa Afghanistan Jumatano, karibu na mpaka wa Pakistan. Maafisa wa uokozi wamesema kwamba tetemeko hilo limefunika familia nyingi kwenye vifusi, na hasa kwenye majimbo ya Paktika na Khost. Hakani ameongeza kusema kwamba shughuli za uokozi zimesitishwa zime, bila kutoa maelezo zaidi ni kwa nini zimesitishwa baada ya siku chache tu. Wakati viongozi wa NATO wakikutana wiki ijayo nchini Uhispania, ajenda kuu huenda ikawa ni vita vya vi Ukraine na namna ya kuzuia Russia kuendelea na uchokozi wake barani Ulaya. Hata hivyo, dalili za karibuni zinaonyesha kwamba mataifa ya magharibi yanaangazia macho yao upande wa mashariki, ambako kuna tishio la moja kwa moja kutoka China. Kwa mara ya kwanza mkutano huu wa NATO utakuwa na viongozi wanne kutoka mataifa ya Asia, yani ikiwa Japan, Korea kusini pamoja na Australia na vilevile New Zealand, ambayo sio wanachama wa muungano huo, yote pia yakiwa na wasiwasi wa kuendelea kwa ushawishi wa China katika miaka ya karibuni. Tangu mwaka elfu mbili na ishirini NATO imekuwa na ushirikiano wa karibu na mataifa hayo ambayo yanajulikana kama washirika wa Asia Pacific. Ushirikiano wa karibu wa China na Russia katika miaka ya karibuni ni jambo ambalo limepewa kipaumbele miongoni mwa wanachama wa NATO katika siku za karibuni na shirika la habari la Ureno la Lusa limeripoti kuwa rais wa zamani wa Angola Jose Eduardo Dos Santos yuko katika hali mahututi kwenye hospitali moja huko Barcelona nchini Uhispania. Dos Santos aliyetawala taifa hilo la pili lenye utajiri mkubwa wa mafuta barani Afrika kwa miongo takriban minne, Santos mwenye umri wa miaka 79 amekuwa akipokea matibabu tangu mwaka 2019 lakini afya yake imezidi kuzorota na hivyo kuhamishiwa kwenye chumba cha wagonjwa mahututi. Serikali ya ya Angola haijajibu hadi sasa kuhusu hali yake ya afya. Dos Santos ni mmojawapo wa viongozi waliotawala kwa muda mrefu barani Afrika na alistaafu miaka mitano iliyopita. Uongozi wake uligubikwa na vita vikali vya wenyewe kwa wenyewe vilivyoendelea kwa takriban na miongo mitatu, baina ya serikali na kundi la waasi walioungwa mkono na Marekani la UNITA kati ya mwaka wa elfu mbili na mbili na elfu mbili kumi na nne pale uzalishaji wa mafuta ulipoongezeka na bei ya mafuta kupanda uchumi wa angola ulipanuka zaidi kutoka bilioni kumi na mbili nukta nne hadi bilioni mia moja ishirini na sita lakini utajiri huo haukutiririka kwa watu maskini ila wale waliokuwa karibu zaidi na rais dos santos walizidi kutajirika ikiwa ni pamoja na mwanawe isabela ambaye jarida la Forbes lilimtaja kama mwanamke tajiri zaidi barani Afrika akiwa na thamani ya takriban dola bilioni tatu. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC tunapojiandaa kuingia kwenye kipindi cha Live Talk. Barabara bara kabisa mpenzi msikilizaji, moja kwa moja kutoka VOA Swahili hapa Washington DC. Shukran kabisa kuendelea kuungana nasi kutoka idhaa yetu hapa, tukirusha matangazo yetu katika jiji kuu hili la Washington DC. Kipindi hewani ni Live Talk, ambapo hivi leo tunazungumzia kuhusu mfumo wa elimu Afrika Mashariki. kutoka Burundi kwa sasa iko Uingereza. Tutakuwa na mchambuzi wa masuala ya elimu na kisiasa, Tadeo Olemushi kutoka Tanzania, Anastazia Rugaba, meneja utetezi na mahusiano kutoka shirika la Toweza Afrika Mashariki, lakini bila kusahau mchambuzi na mwandishi wa habari wa vitabu, Francis kutoka kule Kenya. Naam, kwa utangulizi tu ni kwamba serikali katika baadhi ya nchi za Afrika zimetangaza elimu bure kwa wote kuanzia shule ya msingi hadi sekondari. Hatua hii imeleta manufaa lakini changamoto kwa baadhi ya wazazi, wengine wakidai hawaoni faida kubwa kutokana na tangazo hili. Katika nchi nyingi, shule ya msingi ni bure kabisa. Shule za sekondari yawapasa baadhi ya wazazi kuchangia vitu vya msingi kama vifaa na matumizi mbalimbali mbali, ikiwemo ujenzi wa majengo na kadhalika, ikiwemo kama vile ndoo na vifaa vya namna hiyo. Leo tutajua haya kwa kina tukijadiliana na washiriki wetu basi, kama u, kama ambavyo mada yetu inajieleza hivi sasa, wakati mzalishaji wetu akiendelea kuwatafuta baadhi ya watu yeah. Leo tutakuwa na wakati mzuri tukijadiliana kuhusiana na maswala haya ya mfumo wa elimu katika Afrika Mashariki na kati, na bila shaka ulikuwa umenidokeza kabla hatujaingia hapa studio kwamba uh, lile ile taarifa tuliiweka katika mtandao wetu wa Facebook kwamba imezaa matunda mengi na inaendelea kuchangia maoni mengi kutoka kwa kuhasik wasikilizaji wetu na muda usio mrefu pia tutaangalia wanasemaji kwenye wa mtandao wa Facebook. Maana yake naona tu maoni yanaendelea kumiminika kuhusiana na uh, uh, mfumo wa elimu katika Afrika Mashariki. Sijui labda pengine tungealika baadhi ya wa wageni ambao tayari wameshaingia. Safi kabisa, na anaambiwa kwamba uh, tunaye mwalimu Kisitu Samuel kutoka Uganda, lakini Anastasia Rugaba, meneja utetezi wa mahusiano kutoka shirika la Twaweza Afrika Mashariki. Basi karibuni sana washiriki wetu katika kipindi chetu hiki cha Live Talk moja kwa moja kutoka VOA Swahili hapa Washington DC. Na kwa kwanza tu maswali yetu, karibu sana kwa kwanza tu maswali yetu, tutakuwa tunajadiliana kwa pamoja. Tuanze kuangalia kwamba tofauti gani ya hatua hii ya elimu bure hivi sasa ikilinganishwa na miaka mingine iliyo na hili swali nitalitupa kwako Mwalimu Kisitu Samuel kutoka hapo Uganda, kwa kuwa wewe nje uko kabisa katika kiti hicho. Karibu Mwalimu Kisitu. Kisitu karibu, kana kamba kidogo kuna matatizo labda kidogo tunapo Ah, naelezwa kabla kama kidogo kuna matatizo ya mawasiliano, lakini naelezwa kwamba pia, uh, bwana wa ngome ameingia kule Nairobi. Karibu sana, sijui kama ulipata swali la mwenzangu Mary aliuliza, je, wakati huu ambapo elimu inatolewa bure bila malipo katika baadhi ya nchi au nchi nyingi, tofauti ya sasa na wakati wa nyuma ambapo elimu ilikuwa ikilipiwa, ni gani wewe umeona ukiwa kama mtaalamu wa elimu? Naam, asante sana Harison. Eh, nafikiri kulikuwa na matatizo tu ya kimtambo, lakini nakisha jaja ndio. Nashukuru sana kwa kunijumuisha katika mjadala wa leo. Eh, ni kwamba eh, elimu inayotolewa bila malipo katika nchi nyingi za bara la Afrika ina matatizo chungu nzima. Sasa na mambo ambayo yanahusika sana sana, naona kwamba swala la fedha ndilo ambalo lina kuwa kikwazo kikubwa, kwa sababu nchi nyingi za Afrika zina uchumi wa kujitegemea na bado katika ule ukuaji wake, ule ustawi wa viwanda ambao ba, ia ama pengine kuwe na madini ambayo wanaweza kusaidia kwamba kuna e, ili faida kubwa inapatikana katika ma, mapato ya nchi. Nchi ambazo zinategemea misaada kutoka nchi za nje inakuwa ni muhali sana e, kutoa hakikisho la elimu bila mali. Lakini utaratibu huu Bwana Wangome unafanyikaje? Maanake tume, tumefanya utafiti mdogo tu na tukagundua kwamba malalamiko yapo kwa kweli. Wengine wanasema upo na faida, lakini wazazi wengine wanaona kwamba uh, inapozungumziwa kwamba elimu bure, hawaoni kama ni elimu bure kwa sababu ya ile michango ambayo wanatakiwa wa waitoe wa, wa, kwa mfano kunakuta kuna, kuna ujenzi wa madarasa unaendelea pale wengine wanaona kwamba hili ni jukumu la serikali kufanya vile lakini utakuta mtoto anaambiwa utamwambia mzazi wako alete kwa mfano shilingi elfu ishirini na asipoleta ile pesa hatima yake anaweza siku nyingine ikiwa imewekwa deadline ama siku ya mwisho ya kutoa akaambiwa utarudi nyumbani ubaki sasa utaratibu huu unakuwaje ni sahihi hasa nyinyi waalimu ambao mko pale mnapokea malalamiko kama hayo malalamiko yako sana kizingatia kwamba sunu kwa mfano mzazi yametoka katika familia maskini, licha ya kwamba serikali imetangaza kwamba elimu inatolewa bila malipo. Kwa mfano zunu kwa mfano katika nchi kama hii ya Kenya, kwamba kuna ile shule ya umma iko pale, migogoro iliyopo baina ya waalimu wakuu na wazazi na bodi ya shule mara nyingi inakuta kwamba serikali yenyewe waziri anatokea na tangaza kwamba elimu inatolewa bila malipo, lakini ukiangalia sana ni kwamba elimu inayosemekana kwamba inatolewa bila malipo, kuna mlizi katika shule hiyo ili ambayo anahitajika afanyie alipo, kuna vifaa vingine ambavyo vinacheleweshwa. Wakati nyingi inakuta kwamba serikali inasema kwamba kwa hata huyo mgao wa fedha za serikali unatakiwa kufikia tarehe fulani, unakuta kufikia katikati mwa mhula ungali kwamba hata hizo fedha kidogo, ambapo unakuta mwanafunzi mmoja amepekewa shiriki ishirini na ama mia mbili na thelathini sio kutegemea kwa nchi yenyewe nchi yenyewe. Lakini unaona vile fedha hiyo fedha itagharamia vitabu ama itagharamia kitu gani? Kwamba hakuna utaratibu wengine unakuta mpaka wanaandikia eh, wizara labda pengine, ama wakuu wa elimu katika nyanja mbalimbali, ama wana wana pengine sema kwa mfano kuna elimu eh, za mashinani Samuel hebu tupe uzoefu wako na wewe, unaona tofauti gani hapa, elimu bure kwa wote? Uh, uh, shukran sana kwa kunishirikisha na kunipa kipaumbele uh, katika kujadili mada hii uh. Pia natoa shukrani zangu za dhati kwa Sauti ya Amerika kwa kuendeleza Kiswahili duniani. Karibu kwangu. um, kama mwalimu um, swala la elimu ya bule ni swala zuri sana ila uh, kuna namna ambavyo uh, linatokea kuwa baya kutokana na utekelezaji, changamoto zilizo kwenye utekelezaji uh, kwanza kabisa um, tunaona kwamba nikizungumza kwa upande wa kuwa mchakato huo ni mzuri uh, umewe, umewe, umewezesha wananchi wa matabaka yote. Kuwa watoto wao kuweza kupata nuru ya elimu, hilo ni jambo zuri sana sana. Kule mashinani vijijini kule, uh, kuna wazazi ambao kwa kweli hawajiwezi, na tunaona kwamba wamefaidika sana kutokana na uh, mchakato huu wa elimu ya bure. Uh, pia na tunaona kwamba Um, kuna shule nyingi ambazo kwa kweli zimejengwa kutokana na kwamba kulikuwa na ongezeko la wanafunzi uh, katika shule za viwango mbalimbali hapa Uganda kuanzia uh, shule za msingi na hata kwa sasa wa sekondari uh, walipotangaza elimu ya bure, tunaona kwamba uh, shule nyingi kwa kweli uh, zilijaa zilija wanafunzi na serikali ikaanza mkakati wa kujenga shule katika sehemu mbalimbali na huko mashinani. Kwa upande mwingine, ninaona kwamba suala hili la elimu bule limeharibu mchakato mzima wa elimu. Kwanza, kwa upande wa wazazi mzazi akishafikia kwamba elimu ni ya bule an, an, an, anakatu raha mstarehe, na kufikiri kwamba serikali itakidhi mambo yote, wakati hicho ni kinyume. Kuna mambo ambayo uh, serikali hailipii kama mwalimu mwenzangu ameyataja, uh, uh, uh, kama vile, uh, kuna Uh, semina kuna vitabu, kuna wafanyakazi wa ziada ambao hawalipi mshahara na serikali, na hapo ndipo uh, uh, shule yenyewe inafaa kugharimia. Kuna mambo mengi ambayo kwa kweli uh, serikali uh, hailipi, na mambo hayo yote lazima uh, kama mwalimu mkuu pamoja na, uh, uh, na uongozi wa shule watafute namna ya kukidhi uh, mahitaji hiyo. Uh, jambo lingine ni kwamba uh, kumekuwa na, na, na ku, ku, ku, ku, kuwadekeza na ku, kuwapumbaza Nam. wazazi. Wanasiasa wengi mm -hmm. wamewapumbaza wazazi kwamba kutokana kwamba elimu ni ya bule wanawaambia eti kutokana kwamba elimu ni ya bule mm -hmm, mzazi usikubali, usikubali kulipa chochote. Euh, tutarudi tu, tu, te, tu, tena kwako Tuta, Una, tena tutarudi tutarudi tena e-tena kwako kwako bwana kisitu Samuel kutoka Uganda. Tunaye mwalimu mwingine Kamau ni kutoka Kenya. Uh, tuna, naona kuna, kwenye laini ya simu pia kunaye Masi Amiani, Masi Amiani, karibu sana kwenye live talk. Nataka sasa wewe uzungumze kama, naamini wewe ni mama, tuzungumze ukiwa upande wa mzazi, mzazi ambaye sasa pia anatazama masomo haya ya bure ama elimu ya bure, inakuwaje uh, katika uh, maisha ya sasa na mazingira ya sasa na pia vilevile vile, ukawa pia unaelewa mambo yanavyoendelea kule shuleni, pia kwa upande wa mwalimu sasa. Nataka kuanza kwanza, kama mzazi, je, unaona kama kumekuwa na afueni tangu kuwe na masomo ya bure kwa, ama elimu ya bure kwa watoto kwa upande wa wazazi, na pia walimu nao hali imekuwaje na mazingira yamekuwaje kule shuleni? Asante sana, ni kutoka Kenya, sanabasiknnna elimu bure E, kwa hakika limesaidia, imesaidia sana. Nikutangulia kama mzazi hapo mbeleni, elimu ilikuwa tu watoto wa matajiri ndio walikuwa wanasoma peke yao. Napata mtoto mwenye ajiwezi anasoma anafika mahali anakwama, lakini tangu waanzishi wa msimu wa elimu bure imesaidia sana watoto kuweza kusoma, kusonga mbele ati, kufika hata chuo kikuu nawatakuweza kujitegemea utapata. Um, kuna mahitaji ambayo yalikuwa mengi tukiwa kama third world country. Wazazi wengi wenyewe walikuwa hawajimudu, hata wengine wako wanajua umuhimu wa elimu. mm-hmm. basi tu... uh-huh. yeah? Endelea, endelea nikiongea kama mwalimu utapata pia inaweza kufanya kazi yetu ya walimu imekuwa rahisi, kwani tunashughulikia watoto wote. Ingawaje kwa upande mwingine pia umeleta ulegevu, napata wazazi nao wamelegea kwa majukumu yao, napata wanategemea serikali kwa kila kitu. Na tukisema elimu bure, kuna vitu ambavyo serikali hawezi peana, inabidi tu wazazi wajitolee, wanapata wazazi hawataki hata wakiambiwa kidogo, wanafumbua sana. Om, mm -hmm. Yeah. Tuko na meneja utetezi na mahusiano kutoka shirika la Twaweza Afrika Mashariki, ambapo pia ambalo pia linajikita katika tafiti, Anastasia Rugamba kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Kwa upande wako, ni mbinu gani zinastahili kutumika kuhamasisha waalimu kufundisha katika mfumo huu sasa ili kutoa matokeo bora kwa wanafunzi? Asante sana, nami niungane na wenzangu kuwashukuru kwa kutupatia fursa ya kujadili suala hili. Nikianza tu hapo kwenye mtazamo huu wa elimu ya bila malipo Uh, imekuwa na faida lakini pia imekuwa na hasara. Hata kwa nchi ya Tanzania tumekuwa na faida lakini pia tumekuwa na hasara. Hasara ndio kwa namna hiyo ambavyo wazazi sasa, ile tunasema ownership, umiliki wa pamoja umeondoka kabisa, wanaiachia shule uh, ifanye kila kitu, wanaachia serikali ifanye kila kitu. Ilikuwa kichekesho wakati fulani ambapo mzazi anampeleka mtoto shuleni hata bila uniform, anasema si wamesema elimu ni bure, kwa kwa hiyo hiyo hata uniform anaamini zitapatikana huko huko, kwa hiyo tumeende a kutoa elimu kwa umma na tumeendelea kufanya tafiti kuangalia faida na hasara za uh, swala hilo. Lakini vilevile, kwenye upande wa ufundishaji tumeendelea kukazana kubuni mbinu mbadala za kuweza kuwamotisha walimu, kwa sababu tunaelewa jinsi ambavyo bajeti ya serikali ni finyu, haiwezi kuwalipa walimu wote motisha na haiwezi kuwaongezea mishahara kama wanavyohitaji kila mwaka, lakini tukabuni mbinu ya motisha kwa walimu kutokana na matokeo ya kujifunza kwa watoto inayoitwa Kiufunza, yaani kiu ya kujifunza kwa maana kwamba tuna ahidi walimu kwamba endapo watoto watafaulu, basi tutakupatia bakshishi ya kiasi kadhaa katika kila a ya mtoto atakayofaulu lakini pia tutafanya u, u, u, upembuzi yakinifu wa kuangalia ni mbinu gani za kibunifu ulizozitumia ili kuwawezesha watoto wajifunze na waelewe na wafaulu. Basi mbinu hiyo imeleta tija sana nchini Tanzania, kwa sababu tumeweza kuwapatia walimu wengi sana bakishishi na wameweza kunufaika na mfumo huo na tafiti zimeonyesha kwamba walimu wanasema ni bora wapewe motisha baada ya matokeo ya kujifunza, kwa sababu wanakiri kwamba motisha asipewe tu kila mtu. Aa, ukipafomu vizuri basi upewe motisha. Kwa hiyo, hiyo ndo mbinu ya kiufunza, na tunashukuru serikali imeikubali imeipokea. Tumeingia makubaliano MOU na serikali ya wizara ya elimu pamoja na wizara ya tawala za mikoa na serikali za mitaa kwamba serikali sasa itaweza kuingiza mfumo huu wa kutoa baksishi kwa walimu, kwa mujibu wa mtazamo wetu sisi wa utafiti. Wameuchukua sasa, wanauingiza serikali nayo iweze kutoa motisha hiyo, kwa sababu motisha hiyo imeleta tija na imeboresha sana elimu kwa watoto wetu, kwa sababu kumbe walimu wanazo mbinu nyingi sana za kufundisha na kuwasaidia watoto wetu waweze kuelewa, katika mtaala huu tulio nao, mazingira haya, haya tulionayo na shida hizo hizo tulizonazo, walimu wana uwezo mkubwa hmm. sana wa kuwafanya wajifunze ila tu wanahitaji motisha. Sawa kabisa. Uh, Kisutu Samuel kutoka Uganda, kwa upande wako umemsikiliza vizuri uh, mchangiaji aliyepita hapo. Amedokeza hey, vitu mpana viwili. Eh, amedokeza vitu viwili ambavyo nimevidaka, ni muhimu. Anasema wazazi wanalega-lega katika majukumu yao lakini umiliki wa pamoja umeondoka kabisa. Mchango wako hapo ni upi? Sa uh, ni ukweli kama alivyosema mchangiaji hapo uh, ni kwamba Uh, wazazi kwa kweli wamesahau wajibu wao, wengi wao hawawajibiki kama wanavyofaa kuwajibika uh, mbee ya watoto wao, um, na pia nikiongezea pale ambapo wameishia, uh, tunaona kwamba uh, wanasiasa wa, wa pia wamefanya uh, juhudi za kuwalimaza Uh, wazazi wetu kwamba sana sana wakati wa msimu wa ku, wa kuomba kula, wanawaambia kwamba msilipe chochote. Jambo hilo limewafanya wazazi wawe wazembe sana, hawataki kuchangia chochote, hata zikiwa ni hela za Uh, za ku, ku, ku, ku, ni ku, kununulia mitihani ya ziada kwa hawa watahiniwa mm-hmm. Hata ikiwa ni mchakato wa, ku, wa u, ku, ku, kuchanga pesa za kununulia watoto wa chakula hawataki kabisa, na wanasiasa wanawaambia msichangie chochote, serikali inakivi kila kitu. Sawa kabisa. Basi basi, tukamilishe sehemu yetu ya kwanza kwa njia uh, katika katika ya redio katika sehemu hii, na tafadhali msiondoke hapo mlipo, tunarejea baada ya ujumbe huu tu. Uh, unaweza kufuatilia katika mtandao mwingine www.voaswahili.com. Tukutane kule kwa ajili ya kuendelea na mjadala huu. Baki hapo hapo, tutaendelea na maswali yetu Barabara bara kabisa. Karibu tena, msikilizaji uliojiunga nasi kwa njia mtandao, kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com. Tunatangaza moja kwa moja kutoka VOA Swahili hapa Washington DC. Leo katika Live Talk tunazungumzia kuhusu mfumo wa elimu bure kwa wote, mada kuu ikiwa tunazungumzia kuhusu mfumo wa elimu Afrika Mashariki, lakini mada kuu ikiwa ni elimu bure Washiriki wa wetu ambao tayari tuko nao katika laini ya simu kuchambua kwa pamoja kuhusu mambo haya ni Mwalimu Kisutu Samuel kutoka Uganda, lakini vilevile Mwalimu Martha Miani kutoka Kenya na vilevile Anastasia Rugaba wageni wetu, labda kidogo tu nitoe takwimu kidogo, kwamba katika mataifa hamsini na tatu ya Afrika na mawili tayari yametoa elimu ya bure kwa wanafunzi wao, na baadhi ya mataifa ambayo anasemekana anafanya vizuri sana kwenye mfumo huu ni miongoni mwao ni Ghana, Kenya, Malawi na Tanzania. Lakini pia kuna swali ambalo wengi wanauliza, je, katika mataifa ya Afrika, je, ni taifa lipi ambalo limefaulu kabisa na ambalo katika uh, fani ya kimataifa liko juu katika elimu? Taifa lenyewe ni Usherisheri na wanasema kwamba kufaulu kwa Usherisheri kwa sababu serikali imegawa fedha nyingi sana za hmm, elimu kwa wanafunzi wake. Alafu pia likiwa ni taifa la kisiwa, inasemekana kwamba ni rahisi kwa serikali kumudu au kuweza kuendesha masuala ya elimu katika kisiwa hicho. Basi naenda kwake moja kwa moja, Masi Amiani, wewe kama mwalimu kwa maoni yako unaona kama serikali ya Kenya, kwa mfano wewe uliko, inatenga fedha za kutosha za kukidhi mahitaji ya elimu, au elimu hii ya bure hivi kwamba mambo yanakuwa rahisi kuliko ilivyokuwa wakati wa wazazi walipokuwa wakilipa? Je, unaona kama kuna fedha za kutosha kutoka kwa serikali? Kama <laughs> hapa Kenya tuko na msingi ya elimu uko ya CBC Hiyal ni msimu mpya ambao tumeanza kutumia hapa Kenya. Kwa kweli, serikali inajimudu sana e, kununua vitabu na kadhalika, lakini msimu wenyewe uko na gharama mingi sana ambayo inabidi wazazi wajimudu, na hiyo imekuwa kidogo ngumu kwa wazazi ambao walikuwa wamezoeshwa vitu za bure. Sasa watoto wao oh, okay, wamekuwa wengi madarasani. Ujumbe wa elimu, elimu bure kwa wote unamaanisha kwamba kutakuwa na elimu bure kuanzia madarasa ya awali mpaka kidato cha sita, ambapo mwanafunzi atalazimika kusoma bila malipo yoyote. Nikisema malipo, ina maana ni karo za shule, lakini mzazi atalazimika kuchangia vifaa vifuatavyo: uniform pamoja na mahitaji muhimu ya mwanafunzi, matibabu na matumizi lakini elimu kama elimu, kwenye karo kwenye suala la karo ndo itakuwa bule. Sa, lakini pamoja na hayo, kuna baadhi ya shule ambazo zina mabweni, watoto wanalazimika kulipia yale mabweni, yani hostel. Lakini kuna shule ambazo tayari zimejengwa, zina mabweni hapo hapo, wanafunzi hawalipii katika mfumo huu wa elimu bule. Kitu ambacho kimeondolewa kama nilivyosema ni karo, lakini vifaa ambavyo mwanafunzi anahitaji kutumia kuna wakati inalazimika mzazi atoe, kwa mfano hivyo nilivyosema, matumizi ya mwanafunzi awapo shuleni, sabuni, ndoo, matibabu, hapo mzazi, uniform, viatu, soksi, madaftari, hapo mzazi analazimika kuchangia. Na kuhusu masuala ya madawati, viti, meza, hiyo ni serikali inatakiwa inate, inatoa serikali inatoa. Ni mara chache sana kuona kwamba wazazi wanachangia madawati, ni mara chache yaani, ni miaka ya nyuma. Mabadiliko yapo, kwa sababu umekuwa na ongezeko kubwa sana la idadi ya uandikishaji wa wanafunzi, tofauti na mfumo ule wa zamani. Mzazi alikuwa analazimika kulipa karo ya shule, lakini kwa sasa mzazi akisikia kwamba hakuna malipo, watoto wanakwenda kwa wingi sana shuleni sababu unaponunua vile vifaa, unanunua kwa mara moja, labda mwanafunzi apoteze au aidiwe, wapo shuleni, ndipo hapo utalazimika kununua kitu king, kingine. Lakini kwa sasa hivi umekuwa na ongezeko kubwa sana la la wanafunzi kiasi yes, kwamba madarasani sasa hivi tuna overcrowded tunaita, kuna baadhi ya shule ambazo vyumba vya madarasa havitoshi kwa ajili ya wingi wa wanafunzi. Lakini pamoja na hayo tunamshukuru sana mama yetu Samia Suluhu, anaongeza vyumba vya madarasa kwa haraka zaidi na Nashukuru walimu tunao wa kutosha kwa tu tuna changamoto hiyo ya kuzidiwa na wanafunzi mashuleni. Wanafunzi wapo kwa wingi sana tofauti na zamani. Sawa, so kabisa basi bila shaka tumepata picha halisi kabisa kuhusiana na hii mada tunayojadiliana. Wangome, sasa twende kwenye ni jinsi gani tukija kwa upande wako. Utoe maoni yako kuhusu kwamba ni jinsi gani sasa tutaweza serikali ndio zimeshatangaza hivyo kukabiliana sasa na hatua hii ambayo imewekwa. Kama hivyo tunasikia madarasa wanafunzi wanajaa sana. Kuna wanasiasa sijui wanawashawishi wazazi kwamba msitoe kitu chochote, lakini kuna kitu kingine ambacho nimeona pengine hata uelewa wenyewe, kwamba kuna mshirika mwingine, um, mchangiaji mwingine anastazi, alisema pale, akasema mzazi anapeleka mwanafunzi hata uniform anafikiri kwamba serikali itatoa. Nini kifanyike sasa ili kuhakikisha kwamba watu wote wako katika, uh, kundi moja na makubaliano, na inakwenda na hatua hii inatekelezwa? wa Ngome, asante sana. Ni jambo sijui tuseme la <laughs> kichekesho ama tuseme ni nini, kwa sababu unaona kwamba katika serikali zetu kuna tuseme utapeli, tuite ule utapeli wa kisiasa, kwa sababu tutaita hivyo, kwa sababu wakati mwanasiasa anaposimama jukwani na kuahidi kwamba elimu itatolewa bila malipo ni kwamba mpaka wazazi na wao no? Wanaona kwamba kama hii serikali imesema itatoa elimu bila malipo, na anasimama mpaka juukai inasema nii kazi yenu ni ni kuchumbua tu, na serikali itagharamia haa, kwamba huo ni utotoshi wa, wa hali ya juu sana. Hawataki kueleza ukweli. Na ndugu eh, watangazaji pale studioni na wasikilizaji wetu pamoja na wale eh, wanaochangia ni kwamba ni jambo la kushangaza sana, hasa shule zetu za umma ni kwamba eh, tolea ni duni mno o katika shule za umma ikilinganishwa na shule za kibinafsi, na hili inatokana na masuala kama hayo kwamba kuna vile vifaa serikali iliahidi kwamba itatoa. Tatizo la kielimu ni kwamba mwalimu mkuu si mwanasiasa, na kwa hivyo anaogopa kwamba asije atatoa ugube, asije atachukuliwa hatua za kinidhamu za kisheria kwamba amelaamikia kwamba serikali haijatoa hii na hii kwa shule yake. Hivi sasa ukienda ukiwa mwanahabari, uingie katika shule fulani, utake ujajishi um, um, wale waalimu changamoto walizo nazo watakwambia, taja tu kwa jumla na hositaiamishuda gani kumaanisha nini. Zile changamoto zao zinabaki na wao wanatafunwa na ule ugoga ule, ule, ule, ule, ule, ambao wametiwa na viongozi hao hao wa serikali ambao ni labda wakuwa elimu katika nyaja mbalimbali, ambapo wanawambia nini kaunti yangu. Sema kwa mfano kama ni Kenya ama ama mikoa mbalimbali katika nchi za afrika mashariki, unakuta kwamba unaambiwa kwamba usijaribu kusema kwamba imetoka katika maeneo gani, uesema i kwa jumla uchunguzi tuliofanya na majina kumeabana. Kwa nini ni yabana majina wakati taarifa kama hizo zinatolewa? Kwa sababu wale watu wanakuwa katika hatari ya kufukwa kazi. kwenye jambo la kwanza ambalo linaonekana uwazi kwamba hakuna uwazi katika serikali zetu hivi sona. Kwa mfano, ni vifaa kama vitabu vilivyosomekana kwamba vinatolewa. Kuna kitu ambacho kinaitwa hii ni kwa ajili ya kamera, kamera ambazo na Hudson Kamau kutoka VOA akifika pale aonyeshe kwamba serikali imetoa vitabu vya masomo vile vya kufunzia bila malipo. Unakuta kwamba kwa mfano tuna kwa mfano ni nchi ya Kenya kwamba kuna Kiswahili, kuna Kiingereza, kuna hisabati eh, kuna elimu jamii na masomo mengine kama hali ya kifunzi. Unakuta kwamba wakati ambapo eh, eh, eh, mambo kama hao yanafanywa ni kwamba watakuja na kamera pale, na wanahabari. Wakishakuja pale, wanahabari ni vigumu sana wajue ni masomo gani yametolewa. Wakati huo wanaweza kutoa kiingereza na kiswahili kwa shule tatu hapa uh, na masomo mengine kama elimu jamii yanapelekwa katika shule nyingine, kwa mfano katika shule jirani nayo inapewa kwa. So, hivyo watasema vitabu vizetwa, lakini sio ndio somo masomo yote. Unakuta kati ya masomo labda saba ama kumi na mawili masomo uh -huh. matatu a manne ndio yamepata nini vitabu, nasi vyote ni vitabu nusu. Lakini serikali pale katika matangazo yake, labda pengine ni waziri amesema kwamba tumetoa nakala moja kwa kila mwana, ukienda uh -huh. mashinani mambo ni tofauti kabisa. Kwa hivyo kuna changamoto kubwa zaidi kwa upande wa wazazi mao wakiangua elimu mshauri. Asanti sana Wangombe Wang, tutarudi kwako kwa, uh, hapo nimesikia kuna jambo ambalo pia ni muhimu ambalo umelitoa kwamba ukweli wa mambo sio vile tunauona labda kwenye vyombo vya habari, kule chini kuna uh, labda matatizo. Nataka nimwalike ni Sayeda Mabula Magesha aje pia atoe mchango wake, na ninaamini kwamba amesikiliza mchango wako. Karibu sana, Sayeda Mabula, na utoe mchango wako. Asante. Mimi mchango wangu ni kwamba serikali tayari imeshatimiza wajibu kuhusu elimu eh, bule. Lakini kwa shule ambazo zimeshawekewa nafasi kwa ajili ya elimu bule ni hizi shule za kiserikali ambazo ufundishaji wake umekuwa ni tofauti na zile shule za kiserikali nani, za watu binafsi au shule za makampuni. Ndio maana siku hizi mfano labda mwanafunzi amesoma shule ya, ya msingi ya serikali halafu ya akafaulu kwenda sekondari, wa baadhi ya watu ha hawapeleki wa, kwenye zile shule ambazo zimewekwa kwa ajili kuwa ya kusomesha nani elimu bule. Ndio maana wanajikita kwenye sehemu nani, kwenye shule za watu binafsi au kwenye, kwenye shule za makampuni. Hii ina maana ya kwamba kule kwenye shule za makampuni au watu binafsi zinakuaga na, na ule ufundishaji mzuri ambao mwanafunzi anaweza akafundishwa akatoka ameelewa aftivnakuwa mashaa atengenezewa mazingira mazuri na mzazi wake, tofauti ya kutoka kwenye shule za kiserikali. Lakini na inge, ingependeza, ingependeza sana na hizi shule za kiza, watu binafsi au shule za makampuni zikawa labda za bula, hapo ingekuwa afadhali kutokana na ufundishaji ulivyo tofauti kwa hizi shule mbili. Shukran sana msikilizaji. Na bila shaka wasikilizaji wetu wengine ambao mko kwenye laini mkisubiri kupigiwa simu, endeleeni kukaa chonjo. Baada ya dakika chache tu, mtapata nafasi nanyi ya kutoa maoni yenu. Hivi sasa moja kwa moja tuende kwenye ujumbe wa Facebook, ambapo jumbe zinamiminika kweli kweli, kamao. Kwa hakika naona kwamba swala hili la elimu kweli ni jambo ambalo lina wengi sana wenye kuchangia. Namwona huyu Nazael Madede anasema yuko Dar es Salaam, Tanzania. Anasema binafsi nadhani bado kuna changamoto kubwa sana katika suala la elimu. Japokuwa serikali inajitahidi kutoa elimu ya bure, bado tunakabiliwa na ubora wa elimu ambao umeonekana kuwa wa chini sana huku pia elimu ikishindwa kuendana na kasi ya nyakati. Vedasto Romani anasema ni mkazi wa Nzega, Tabora, Tanzania. Anatoa heshima kubwa lakini anasema elimu itolewe kwa jamii zaidi. Richard Mena anasema yuko kule Arusha. Anasema kwamba wajanja, mimi naona elimu haitolewi ipasavyo. Hiyo elimu ingetolewa ingesaidia sana wanafunzi na wazazi, kwa kuwa wangeelewa wa zaidi. Nataka Ijumaa, ametutakia Ijumaa njema, na mimi nasema ni asante Richard Mena. Kasore Ruhindukira kutoka DRC Fizi, anasema hacha nizungumzie nchi yangu ya Kongo. Serikali imewaambia wazazi kwamba italipia watoto wao kwenye shule za msingi, lakini cha ajabu, walio wengi hawapewi pesa zao kama walivyoahidiwa na serikali. Elias Mhino yuko kule Goma Kivu upande uh, wa DRC na anasema kwamba ubinafsi, elimu ya sasa imekuwa ikirudi kidogo, sababu kwanza, baadhi ya serikali za Kiafrika, uh, kwa upekee serikali ya nchi yangu hawaoni dhamani ya walimu wanaotoa huduma kwa wanafunzi. Festo Kelisoni Myuka huyo anasema yeye anatokea Ihegela, sijui ni wapi huku, lakini maoni yake ni kwamba elimu ya sasa bora liende tu, kikubwa inatakiwa unayesoma ujitume kwelikweli. Hayo ni maoni ya msikilizaji David Seychenga. Anasema kwamba yuko kule wagumu na anasema kwamba uh, ahadi huwa zinatimizwa ila hakuna gharama za ziada tena kubwa kuliko hiyo ada. Ikiwa ada kwa shule za sekondari ni elfu ishirini na gharama ya vifaa ambavyo inatakiwa mwanafunzi kwenda navyo shule nizaidi, ni zaidi ya laki kadhaa. Maneno yake hayakuonekana yote, lakini anavyomaanisha ni kwamba licha ya kulipiwa shule mm. na serikali labda, vifaa wanavyoitishwa na vimepita gharama wanayolipiwa na serikali mm. Dan Kanywe huyu, yeye ni Mkenya, anasema kwamba haoni kama serikali ikisaidia elimu yote. Basi, Dani, wakati mwingine unaweza ukatoa maelezo zaidi, ili sauti yako yako na na wewe na maoni yako yapate kusikika kwa njia ya Facebook. Unaendelea kusikiliza mjadala huu moja moja kwa moja, kutoka VOA Swahili hapa Washington DC, tukiwa tunazungumzia kuhusu mfumo wa elimu elimu Afrika Mashariki, mada kuu ikiwa ni elimu bure, na hivi sasa tuko ukwamba, sasa tuko katika eneo ambalo tumekuwa tukijadili kwamba yale matatizo ambayo yameonekana zile changamoto zitatuliwe vipi, tumeshamsikia Wangoma, lakini nafikiri sasa Wangome, Wangome, Wangome, Wangome. Nafikiri sasa turejee kwake Anastasia Rugaba, naye akiwa katika hili shirika la Twaweza. Bila shaka kuna tafiti mbalimbali mbali ambazo wamezifanya. Tupe mchango wako Anastasia. Ndio, ndio, kama nilivyosema awali kwamba kwa sasa wadau wote wa elimu tunatakiwa kubuni mbinu ambazo zinaweza kusaidia ujifunzaji na ufundishaji wa watoto wetu uwe mwepesi kwa sababu serikali peke yake haiwezi. Waswahili walisema kidole kimoja kiwezi kuvunja chawa. Kwa hiyo tunao tunao wazazi ambao tunawahamasisha kushiriki kwenye elimu ya watoto wao kupitia kukagua madaftari ya watoto wao kufuatilia maendeleo ya watoto wao, lakini pia kwenda kushiriki shuleni kwenye vikao vya wazazi, kwa sababu wanapoenda kwenye vikao, pale ndipo wanagundua changamoto zinazoikabili shule na wanashirikiana na walimu kuzitatua pamoja na uongozi wa kijiji, lakini pia wanasiasa tunaendelea kuwahimiza kuwa, kuwa waache kui- kuipoliticize kui, yani waache kuiletea kui, si, elimu siasa, kwa sababu siasa ndio imeiasili elimu yetu kwa sehemu kubwa. Kwa mfano nchini Tanzania unakuta kila waziri alipokuwa akiingia madarakani anakuja na kitu chake anasema mimi nataka tufanye tofauti hivi, mimi nataka tufanye tofauti hivi. Kwa hiyo tukiendelea kuwaachilia wanasiasa watuharibie elimu, wanasema ukicheka na nyani utayavuna mabua. Kwa hiyo mimi niwahamasishe wananchi, tusikubali wanasiasa watuharibie elimu, tushiriki kikamilifu kwenye elimu ya watoto wetu. Mtaala wa elimu wetu wa elimu yetu tunahitaji sisi kuuchangia, kwa sababu mifumo ya kubadilisha mitaala kwenye nchi zetu ina mlolongo mrefu sana. Kila siku utasikia mchakato bado unaendelea, wakati mambo ya teknolojia hayasubiri huo mchakato uendelee. Leo ukimfundisha kijana kuchapa kwa kutumia typewriter, kesho akaenda kazini akatakiwa kuchapa kwa kutumia kompyuta, unakuwa umemchelewesha na hatima yake umeitia doa na hawezi kuchangia kwenye gurudumu la maendeleo. Kwa hiyo, kwa kuwa teknolojia haitusubiri, ninatamani niwahamasishe wadau wote wa elimu, hasa hasa serikali inayofanya muzi tuweze kukubaliana kwa pamoja kukimbizana na teknolojia. Kuna baadhi ya vyuo kwa mfano, tumekuwa tukiwashawishi kwamba kwa kuwa sasa mambo yamebadilika, basi kwa mfano, tunafundisha wanafunzi tuseme wa uandishi wa habari, hebu tuwafundishe kufanya data journalism, yani utafiti uandishi wa habari wa takwimu, tuwafundishe kufanya solution journalism, yani uandishi wa habari wa kuleta ufumbuzi, tuwafundishe kutumia njia mbadala za teknolojia lakini wao bado wanakazana tu na ufundishaji wa kizamani. Wanasema mchakato wa kubadilisha mtaala kidogo ni mrefu na unahitaji muda mrefu. Kwa hiyo hayo ndiyo mawazo yangu kwamba yako mambo mengi ambayo teknolojia haitusubiri, tushirikiane kwa pamoja, ikiwemo masuala ya kuboresha mtaala mara kwa mara, kwa sababu hatuwezi kukaa na mtaala, kwa mfano Tanzania, wa tangu elfu mbili nafikiri na kumi na tano, mara ya mwisho elfu mbili na tano, sori, ndo tulikuwa na mijadala hiyo. Mpaka leo ni miaka mingapi imepita, na teknolojia haitusubiri. Hayo ndio mawazo yangu. Asante sana um, nafikiri kuna msikilizaji kwenye laini ya simu. Karibu sana, toa mchango wako kwenye Facebook, kwenye live talk. Samahani, ndio. Asante sana. Kwa majina naitwa Monika Tana. Endelea kutoa mchango wako. Uh, mchango wa elimu ni bora katika jamii kama itakuwa hakuna malipo, malipo yoyote, kwa sababu jamii nyingi sana sasa ni Kenya, ni watu ambao maisha yao yako chini So mchango wangu ni kwamba elimu ikiwa bila malipo, watoto watapata elimu vizuri na wao watasoma, kwa sababu tulipeza wakati wa Mwai Kibaki ndo elimu ilikuwa bila malipo ya primary. Sasa ukiangalia sahii uongozi vile ulivyo, elimu watu, watoto watakusoma, lakini pia masomo nayo pia ni ile nusunusu, kwa sababu wazazi hawana pesa ya kutosha, kwa sababu ukiangalia gharama ya maisha imepanda. So ninaomba sana, kama itawezekana serikali pia ipunguze hiyo gharama ya uh, shuleni kuanzia primary mpaka university. Na kidogo, ndugu yetu, labda ume, uko Kenya, upande gani? Labda haukusema sehemu unakopigia simu. Natokea sehemu za pwani ya Kenya, Mombasa. Asante sana, mm. Tuende kwake Mwalimu Kisutu Samuel kutoka Uganda. Sasa tumesikia msikilizaji mwingine, mchangiaji mwingine aliyepita, Anastasia no. Rugabo, ametoa mapendekezo ambayo kwa kweli ninayaona kama kweli yana ubora ndani yake mm -hmm. kwamba elimu iboreshwe pamoja na kwamba tunasema elimu bure lakini basi elimu iboreshwe kwa maana ya kwamba vifaa vya kufundishia, lakini ule mtaala wenyewe, teknolojia na ukiangaliana, mm. Ukiangalia sasa hivi teknolojia ndio inakimbia kweli kweli. Sasa kama mfumo utakuwa ni ule ule wa kufundishia mm. na tunasema elimu bure, tutaendelea kukaa hapo hapo elimu bure. Lakini watoto wanapotoka pale sasa katika elimu bure, nini kinachofuata? teknolojia imesha kwenda mbele kwao, ndo wakasema kwamba bila shaka wadau wote wa elimu waje pamoja sasa kuhakikisha kwamba inatekelezwa, uh, haya mapendekezo ambayo anatolewa kila wakati kuhakikisha inaboresha. Mm-hmm. Sasa kwako sa, kisitu Samuel, tuambie wewe. mm-hmm. Uh, wazazi kwamba wanasemaje, je, wanataka elimu bule au wanataka elimu bora, lakini wachangie kidogo? Tulipata zaidi ya wazazi asilimia themanini wakitamani kwamba ni bora wachangie kidogo, lakini elimu iwe bora kuliko elimu bule. Kwa hiyo wakati mwingine ni sisi watunga sera tunawaza, ah, tufanye bule, watu hawana uwezo wa kuchangia, kumbe watu wako tayari hata kuchangia kidogo ili wapate kitu kilicho bora. Asante sawa sa, sa, kabisa. Tena kwako Kisitu Samuel, bila shaka swali ulilipata. Endelea. Ndiyo. Uh, kwangu kama mwalimu na tena mzazi uh, natoa ushauri kwa wazazi kwamba wasisubiri serikali uh, kuwatolea ku, ku, ku michango ya kila aina katika ku, ku, ku, kuwajenga watoto wao kielimu wawajibike wazazi, wanataka kuwajibika na kuhusika kikamilifu katika uendelezaji wa swala la elimu uh, katika jamii yetu. Pia uh, ninatoa ombi kwa serikali, kwa sababu kuna kikwazo kwamba ufadhili uh, wa serikali kuzifikia shule lengwa wakati mwingine unachelewa. Shule inachukua muhula mzima bila ya kupata ufadhili wowote Uh, kutoka serikalini na uki- ukiwahi unakuja una, wakati mwingine uh, mwishoni mwa muhula. Kwa hivyo kwa mwalimu mkuu, ambaye kwa kweli hawezi kukidhi baadhi ya mahitaji ya kila siku ya shule, pale unakuta kwamba kunakuwa na ukosefu wa vifaa, kunakuwa na ukosefu wa, wa, wa, wa mahitaji, yaani yale ya msingi ya kulea elimu pale shule na kuwawezesha wafanyakazi pamoja na walimu na wanafunzi uh, kuimudu elimu vile. Uh, vile ninatoa uh, uh, ushauri wangu kwa uh, serikali kwamba uh, uh, wakati uh, wanafunzi wameongezeka katika shule uh, za viwango mbalimbali, ambako kwa mba, kweli kuna elimu ya bure nifikirie kadiri ya uwezo wake kuona kwamba walimu wanaotekeleza swala la elimu katika shule hizo, katika viwango hivyo, wanalipa vizuri, kwa sababu gharama ya maisha imepanda, kila kitu kiko juu sana, bei ya mafuta, yani kila kitu katika ya, ya, ya, ya, ambacho ya, lazima mwalimu anakihitaji katika maisha yake ya kila siku kimepanda. kwa hivyo Uh, walimu hawa wanafaa kupewa nyongeza na tena nyongeza isibague, mm -hmm. kwa sababu hapa Uganda no. uh, kuna kuna kuna suala la, la, la malipo ambapo uh, uh, serikali ya Rais Museveni imewapa ini, wale walimu uh, no. wow, wa, wa, wa sayansi kipaumbele na tunaona kwamba wao walimu wa sayansi wamepewa nyongeza ya ya ya, ya asilimia ya mia tatu, yani kutoka kwenye uh, uh, laki nane mm -hmm. hadi kwenye milioni nne. Fedha nyingi kweli. wari, wale waalimu wa, wa, wa, wanaofundisha masomo ya ati, yani masomo ya sanaa au walimu, wameacha nyuma hao. uh, wamejaribu kuandamana hapa na pale, wamegoma kufundisha kwa sasa. Hii ndo wiki asanti asanti Kisutu, serikali inaotolea tu vitisho uh -huh. Na kwangu, kama mwalimu naona kwamba na, serikali inafaa iingilie kati iangalie ile mipango mbadala ambayo iangalie swala yongeza, swala, la swala la elimu uh, la elimu wasitoe nyongeza ya mshahara wa kibagua masomo. Asante uh, jambo ambalo litaleta migogoro zaidi. Uh, shuleni sana sana baina ya walimu mwenyewe viwango wa bayi. Asante sana mwalimu Kisitu kwa sababu hapo pia umeleta swala la malipo ya walimu ambayo labda hayatoshani, na pia inaua wengine motisha na kuongeza wengine motisha. Lakini kwenye laini ya simu tunaye msikilizaji, karibu sana uh, jina lako sehemu na utoe mchango wako. Asante sana kwa majina ni Chieng George nikiwa hapa Kakamega, magharibi mwa Kenya ni kile ambacho inaozungumzia kuhusu elimu ya bure ambayo labda serikali ya Kenya inahimiza ina, ina kwamba ipo kwa sasa, elimu hiyo japo ni ya bure, lakini wazazi hawahisi ya kwamba kuna elimu ya bure. Ni kwa sababu gani? Anasema haya, juzi limekuwa katika mkutano ya wazazi shuleni na kumekuwepo na malalamishi tu kadhaa E, kutoka kwa wazazi ya kwamba zile fedha wanazolipishwa kulipa shuleni ni nyingi sana, na walimu pia wanasema ya kwamba japo kuna pesa ambazo serikali inatoa kwa kila mwanafunzi kulipia kila mwanafunzi karo, hizo fedha ni chache mno, na unakuta ya kwamba mzazi anapopeleka mtoto shule yeye anajua y kwamba e, serikali imeshalipa, lakini yule mwalimu ambayo yuko pale shuleni anasema kwamba zile fedha ambazo zinatumwa pale shuleni kwa kila mwanafunzi zinakuwa michache ni mno, kwa hivyo inakuwa ni changamoto. Kwa hivyo mimi, kile ambacho ningependa kutuhimiza ni kwamba vile serikali zetu husika, hasa za Afrika Mashariki, ni kuhakikisha kwa kwamba waweze kuwekeza katika elimu ili elimu iwe ni elimu ya bure kabisa, na isiwe elimu bure lakini kunapo malipo ikiwa wataweka mikakati ya kuhakikisha kwamba kama ni elimu ya bure wache ibakie bure. Kama ni elimu ya malipo wache iwe ni elimu ya, ma ya malipo, na hapo itakuwa sawa kabisa na haitakuwa gharama kwa wazazi mm -hmm. Pia haitakuwa lawama kwa walimu. Asante sana. Asante. Na tukiwa tunamalizia kipindi chetu, labda nimuulize Anastazia Rugaba hapa. Tumezungumzia sana kuhusu kuhusu shule shule za serikali private, hizi shule za binafsi ah, uh, mnadhani kwamba ushindani utafanyikaje sasa, kama elimu ndio bure lakini pia yakitekelezwa yale yatoa kama vile kuboresha elimu yenyewe, kutakuwa na ushindani wa kutosha kati ya shule za serikali na zile za binafsi? Ndiyo. uh, kwanza naomba tu tukumbuke ya kwamba kwa Tanzania kwa mfano ni asilimia moja tu ya watoto ndio wanasoma kwenye shule za private, wengine wote kwenye shule za binafsi, na maanisha wengine wote wako kwenye shule za umma. Kwa hiyo tunapozungumza shule za binafsi, tunazungumzia watoto wachache sana miongoni mwa watoto wengi ambao wanabaki kwenye elimu hii ambayo tuna Wawache iwe bure lakini isiwe bora. Sasa kama tunataka elimu iwe bora kwa ajili ya watoto wengi, kwa mustakabali wa taifa, ni bora uh, tuiboreshe kweli kweli na tushirikiane. Wakati ule serikali imeanza ile, tunasema kuchangia gharama, watu walilalamika, lakini baadaye tulikubaliana na tuliona kwamba uchangiaji wa gharama unatija serikali peke yake haiwezi kufanya kila kitu. Hata tunavyosema kuwaongezea kuwa walimu mshahara, tumekuwa na changamoto ya walimu hewa wengi, lakini pia tumekuwa na changamoto ya walimu wasiofanya kazi yao vizuri, hata kama wanalipwa huo mshahara mdogo. Kwa hiyo ndo tukaja na huu uvumbuzi wa mm, motisha kutokana na matokeo. Kwa hiyo kadi unavyotia bidii yako kwenye kuifanya kazi yako kwa ufanisi, basi unapata motisha. Motisha kuna walimu walikuwa wanapata motisha kubwa kuliko hata mshahara wao, kwa kwa sababu kwa mfano unapata A hey, uh, elfu tano shilingi elfu tano za Kitanzania kwa kila ni kukatishe ni kukatishe. Anastasia, basi na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo Live Talk. Tunawashukuru washiriki wa wetu wote, lakini pia wewe msikilizaji uliokuwa nasi katika kipindi hiki. Mwendeshaji mwende siku ya leo alikuwa Aida Isa, hapa studio nimekuwa naye Harrison, mimi naitwa Meri Mgawe. Tunane tena wakati mwingine katika matangazo ya Live Talk.