Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Haya, asalamu alaikum msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, ninakukaribisha basi katika ile Express VOA popote pale ulipo e, na kuambia kabisa uwe nasi mpaka mwisho kwa matangazo haya, ikiwa ni siku ya Jumatano e, mwezi Mei ukiwa unakimbia kweli kweli e, lakini vilevile vile kwa sisi wapenzi wa soka tunasema, au mwaka ukimbie tu tufike Novemba. <laughs> <laughs> <laughs> Mimi naitwa Idi Ligongo. Asante sana Idi Ligongo, na karibu sana. Baada ya muda mrefu tulikosa sana sauti yako. Uh, labda pengine utatueleza ulikokuwa, lakini kama ni kunyamaza tu, labda utatoa maelezo kwa nini unataka mwaka wa spoti ukimbie. Sijui we, lakini yote haya ni ndani ya VOA Express, jina langu likiwa Harrison Kamau kama mwenzangu alivyosema, tukiwa tumekuandalia mengi kutoka hapa Washington DC na baadhi ya tulionayo tutakueleza kuhusu mgomo ambao umekuwa ukitokota kule nchini Uganda kati ya walimu wa sayansi na wale wa sanaa, na tutakueleza kwamba njia imekuwa ni gani, au kuna mwafaka au matumaini kwa walimu ambao wamekuwa wakilalamika huko nchini Uganda. Huu um, mjadala unanikumbusha wakati tunasoma, Harrison. Unajua kuna wanafunzi wale wa sayansi na wanafunzi wa michepuo ya arts ama sanaa wanakuwa wanajiona kwamba ah, sisi ni bora zaidi, nyie hamjui Kiingereza, sisi tunajua Kiingereza, nyie hamjui hesabu. Basi mvutano tukumbe unakwenda mbao kwa walimu, natutazungumza <laughs> <Aha, laughs> namna mambo yanavyobadilika baada ya kutoka shuleni vilevile eh? <laughs> Vile tutaangazia uh, suala lingine ambalo kwa kweli limekuwa likitokota kwa muda hivi sasa, lakini kwa hali inavyokwenda inaelezwa kwamba wasiwasi unazidi kuongezeka kwa wale raia wa Rwanda ambao wako nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, au wale watu wenye asili ya Kongo, kutokana na ule mgogoro unaoendelea hivi sasa wa mapigano baina ya M23 na jeshi la serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Basi usisahau kwamba VOA Express haiendi bila muziki na haimaliziki bila pia barazani, na swali la leo pamoja na mambo yanayotanda kwenye mitandao ya kijamii lakini, moja kwa moja Idi, naona kwanza tuelekee kwenye maswala hayo unayozungumzia kuhusu jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, ni kwamba kile ambacho kipo shirika la habari eh, la Reuters limeripoti kwamba baadhi ya raia wa Rwanda eh, walioko katika taifa la jamhuri ya kidemokrasia ya Congo hofu yao inazidi kuongezeka eh, na wanafikiria kuacha makazi yao kutokana na hasira za Wakongo kwa waasi wa M23. Na kama unakumbuka, hapo jana mwanahabari wetu Malvika alituletea habari ikieleza uh, juu ya kwamba kuna wale watu ambao wana asili ya Rwanda wakiomba ulinzi zaidi ndani ya uh, eneo la mashariki mwa jamhuri uh, ya kidemokrasia ya Kongo. Hii inatokana na kwamba taifa la Rwanda limekuwa likishutumiwa kusaidia waasi wa wa M23, jambo ambalo serikali ya Rwanda imekuwa ikipinga kinaga ubaga. Kutokana na hili hapa, uh, tuna Cosmas Bahali ambaye anatokea kituo cha utatuzi wa migogoro IPCS na nikataka kujua maanake yeye Cosmas amekuwa akifuatilia sana eh, migogoro katika eneo hili na nikataka kujua hali hii nini inasababisha na hali ikoje kiujumla. Kumna hizo habari kwamba wananchi wa Rwanda ambao wako Kongo wanapata wasiwasi kwa sababu za habari mbalimbali zimezunguka mbali mbali wiki iliyopita. Najua ya kwamba kumekuwa na wasiwasi kwamba kikundi kile chenye ch ch silaha cha M23 kinapata msukumo mkubwa kutoka kutoka Rwanda, kwa maana ya kusaidiwa na Rwanda. Sasa Wakongomani wamekuwa na hasira kwamba wanaishi na watu mle, lakini pia kwamba wanaona kwamba taifa lao na njira huru wao na kadhalika, kumeanza kuwa na vurugu kiasi kwamba mpaka watu wanaanza kuwa na hasa, Wanyarwanda wanaanza kuwa hofu, Nyarwanda peke yao, lakini pia wale Wakongomani wanaongea Kinyarwanda nao wanapata mateso. Basi sasa, nini kifanyike kuondoa hali iliyoko? Mi nadhani chi kikubwa zaidi, kumbuka hizi nchi Kongo na, na Rwanda sasahivi ni jumuia ya Afrika Mashariki, na hivi karibuni Rais Uhuru aliwaita um, viongozi wa Afrika Mashariki pale Nairobi kujaribu kuona jinsi gani ya kupeleka kikosi maalum ja nchi za Afrika Mashariki kuweza kuleta hali ya mambo na kuisaidia Kongo na kuleta mazingira yao. So, sawa, lakini wakongomani walikuwa wanapinga majeshi yasitoke Rwanda kwa sababu anaona kwamba Rwanda nayo imeingiaingia sana kwao. Kwa hiyo maana yake ni kwamba kuna haja ya kusukuma mkubwa utoke kutoka nchi za Afrika kwamba hasa hasa wa kisiasa sio wa kijeshi, wa kisiasa, kwamba nchi hmm, kisi hizi ni jumuia moja na kwamba tuishi kwa, kwa amani. Ni Cosmas Bahali ambaye eh, yeye ni mtaalamu wa masuala ya yale ya migogoro kutoka kituo cha Kwa msikilizaji tulikuwa, <laughs> unanikumbusha kweli ile asitasemu <laughs> umenikumbusha tena vizuri sana. <laughs> Mama mama, nilikuwa nimesha sana, lakini kwa kweli walikuwa wanatia fora wakati ule, sio kama sasa ambapo mitandao inatoa nyimbo nyingi sana kwa siku moja. Wakati ule kibao kinatembea vizuri kikiwa mm -hmm. kisolo tu kikiwa peke yake mm, lakini ndio hali ilivyo ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. <laughs> Basi baada ya kionjo hicho cha P Square no one like you, mm -hmm, moja mi... Tuleke... kwa moja mmoja ali, mmoja kwa... nchini Uganda, naona umechangamshwa sana kwa nimechangamshwa <laughs> unajua <anda> nilikuwa nataka kuwazungumzia <laughs> hawa hawa ndugu wawili watoto wa, eh, wa, wa mzee Okoya wa, <laughs> sikuizi wanajiita Root Boy na Mr P. kuna wakati walijitenga hivi P Square. Haya, twende twende mbele. Basi tukienda kule nchini Uganda ni kwamba katika siku za hivi karibuni zaidi ya walimu laki moja wa sanaa ama wanaofunza upande wa sanaa wamekuwa pale wakitokota na kutishia kuenda kwenye mgomo, na pale Juni uh, 15 uh, walisema kwamba wataacha kufanya kazi kutokana na kwamba wale wenzao wa sayansi wameongezewa asilimia mia tatu ya mishahara na serikali. Lakini mzozo huo umeendelea na serikali inaonekana kama kidogo inalegeza msimamo wake na Kutokana na hali hiyo, basi tunaye John Kibego ambaye ni mwanaharakati na pia wa na mchambuzi wa maswala ya kijamii na kisiasa nchini Uganda, ambaye ningetaka kwanza atueleze hali iko vipi kufikia leo, kutokana na mzozo kati ya serikali na walimu hao, vikundi hivyo viwili. Mambo yakoje, Kibego? Hali iliyopo ni kwamba chama cha walimu cha UNATO kinasisitiza ikisema kwamba walimu wote wasalie majumbani, wale ambao ni waasu wasalie majumbani kwao, yani wasifundishe mpaka pale yeye mwenyekiti wa chama cha NATO atakapoitisha mgomo huo, akisema kwamba tumefikia hapa baada ya kupata mafikiano kati ya chama hicho na serikali, kwani wao kile wanachotaka ni wahakikisha kwamba hakuna ubaguzi wa utoaji wa mshahara kati ya walimu wa sayansi na walimu wale wa, wa masomo ya arts, kwani wote huenda kwenye masoko moja. Hakuna masoko tofauti ya wa wale wa arts na wale wa sayansi, kwa hiyo wote wanastahili nyongeza mshahara, kama ni kuongeza mshahara. Lakini sasa, uh, serikali yenyewe kwa upande wake inasemaje? Uh, kwa upande wa serikali serikali, msimamo wake kutoka nyuma hapo umekuwa ni kwamba inawataka walimu wote warejee kazini na imekuwa ikitoa vitisho kwamba yeyote atakayesalia nyumbani hadi siku ya leo atafutwa kwenye daftari ya walimu ili walimu wengine waweze kuajiriwa. Lakini uh, sasa, kutokana na jumba ambazo zimekuwa zikitokea hivi karibuni, ni kwamba sasa, so, serikali inasema kwamba inaweza kuzungumza na walimu hao hajapuuza maombi yao, lakini inawataka mazungumzo yaendelee wao wakiwa kazini. Haya basi, hili swala hili linanikumbusha kitu kimoja, mi najua. Mm -hmm. Ukiwa shuleni, labda nikikupima tu kwa mm. uzoefu wangu, tumekuwa na wewe sana, tumeishi na wewe naona mm. una kama unapendelea sana masomo ya sayansi. Mi ni kweli, mimi nime napendelea sana masomo ya sayansi na nimesoma masomo ya sayansi pia. Mimi basi nilipendelea sana masomo ya kisanaa. Sasa <laughs> <laughs> hali iliyoko katika maisha ya kawaida ama baada ya masomo mm hasa katika siku hizi za mitandao ya kijamii mm. wanafunzi wengi tena wameanza kuegemea upande wa sanaa. Yaani unaona wengi wamekuwa wachekeshaji, waimbaji, uh, waigizaji. Sasa wanasema baada ya kusoma sayansi inaonekana kinacholipa baadaye ni sanaa. Sasa pale kuna kuna mchanganyiko wa mambo. Kuna shughuli kweli kweli, lakini vile vile mambo pia yanaanza kubadilika. Kwa mfano kwenye e, tasnia ya mambo ya IT. Mm -hmm. Nako huko kuna lipa kweli kweli sayansi, kuli sayansi. Yeah. Na kama kwa mfano hapa tulipo Marekani ukiwa kwenye sayansi, kwenye sekta ya afya, maswala hayo ya IT, ya IT ajira yako iko Ra kirahisi rahisi. Sasa awekuwa msanaa Marekani afuoni shughuli yake, lakini sasa sijui kama vizuri pale tunatoshana. Wanasayansi nayo sio mchezo, upande wa kufunguka wanafunguka kiakili kweli, lakini kimsingi <laughs> wote tunategemeana. Maisha hayawezi kwenda kutukiwa wanasayansi watupu au watu wasanaa watupu, tunategemeana. Nakubaliana nawe kabisa. Yote yanaendelea ndani ya VOA Express, jijikuu la Marekani, Washington DC, ambapo sasa tunaelekea kwenye habari za kimataifa. Viongozi wa juu wa Korea Kusini na Japan wameelezea matumaini ya kuboresha uhusiano wa pamoja katika mkutano wa Jumanne nje ya mkutano mkuu wa NATO unaofanyikia jijini Madrid, Hispania. Rais wa Korea Kusini Yong Suk Kyol na Waziri Mkuu wa Japan Fumio Kishida wamekutana kwa takriban dakika tatu mpaka nne wakati wa chakula cha jioni kilichoandaliwa na mfalme wa Hispania Filipe wa sita kwa mujibu wa ofisi ya rais wa Korea Kusini. Rais wa Marekani Joe Biden leo hii ametangaza kwamba Marekani itapeleka vifaa zaidi vya jeshi la majini na kuwekwa Uhispania kuanzisha kambi kuu ya kudumu ya tano ya Marekani nchini Poland, Ulaya. Kikosica, tano kwa bara la Ulaya, kuongeza kikosi cha wanajeshi elfu tano na wengine elfu mbili watakaowekwa katika kambi ya Romania na kutuma ndege zaidi mbili za za F35 kwenda Uingereza. Akiwa jijini Madridi, Rais Biden amesema leo anatangaza kuongeza nguvu ya Marekani barani Ulaya kutokana na mazingira yaliyobadilika ya kiusalama, pamoja na kuboresha juhudi za pamoja za usalama. Viongozi wa NATO wanatarajiwa kukubaliana katika mkutano huu leo kuongeza msaada kwa Ukraine wakati ikiwa inajilinda yenyewe na uvamizi wa Russia. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky anahutubia mkutano huo kwa njia ya video. Marekani na Taliban wanatarajiwa kufanya mazungumzo nchini Qatar baadaye wiki hii ambayo wanatarajiwa kujikita zaidi katika maswala ya kiuchumi na vikwazo vya kibenko dhidi ya Afghanistan, wakati ambapo tetemeko la ardhi la wiki iliyopita limezidisha mahitaji makubwa ya msaada wa kibinadamu nchini humo. Waziri wa mambo ya nje wa Taliban Amir Khan Mutaki pamoja na maafisa waandamizi wa wizara ya fedha na wawakilishi wa benki kuu ya Afghanistan wamesafiri kwenda Doha hapo Jumatano kuhudhuria mkutano huo. Ofisi ya Mataki imesema kwamba mwawakilishi maalum wa Marekani nchini Afghanistan Thomas West akiwa pamoja na maafisa wa wizara ya fedha ya Marekani wataongoza ujumbe huo. Makundi ya haki za binadamu yanatoa mwito kwa Thailand kutopeleka China baadhi ya Waihur 50 iliyokuwa ikiwashikilia katika kipindi cha miaka minane iliyopita, kwa kuhofia tukio kama la mwaka 2015, ambapo serikali iliwarejesha Waighur 100 China. Thailand inaaminika kuwashikilia Waihur 50 katika vituo vya uhamiaji vya nchini humo, wengi wao wakiwa wameshikiliwa toka mwaka 2014. Marekani na mataifa mengine yameshutumu Beijing kwa kufanya mauaji ya mwaje, kimbari kutokana na namna inavyowatendea watu wa kundi la kabila la walio wachache la Kiislamu kaskazini magharibi mwa China. <tune> "Wanasema tumependana hadi tukafanana, utamu wa mahaba, baby wewe ndiye ladha, oh, tunafanana kufa kuzikana, penzi lako ndio na Basi unaambiwa gt yu huyu. <laughs> Jamaa nilimfanyia mahojiano eh, kipindi kile eh, Sauti Sol walivokuwa wanavutana na eh, kundi lile la mgombea urais wa Kenya Raila Odinga kwamba wametumia wimbo wao Bwana huyu jamaa akaanza kuniambia, bwana unajua, brother, I say brother, bwana unajua Kiswahili changu bwana, brother kujua na nini? Sasa mbona anaimba vizuri hivi kwa lugha adhimu ya Kiswahili eh? Bwana, ebwana, vipi bwana, bwana, itabidi jow... bwana, tuongee siku nyingine. Unajua kuna tofauti ana mtu anapozungumza. Mimi mwenyewe nikiingia katika kikenya nitabadilika kabisa, utakuta sasa <laughs> ni, nimeshaingia mtaani kwa Kiswahili kimebadilika. Lakini ndio mambo yalivyo basi BN na Okelo okay, I got you. Mm -hmm. Yaani kiashiria kamili kwamba tumeingia wakati wa barazani. Barazani kabisa kabisa kabisa kabisa. Na, na kwenye barazani mambo yalikuwa ni nini? Tulikuwa tunauliza je, uko tayari kutoa maisha yako muhanga? E, ukienda kutafuta maisha bora Ulaya. Na huu msukumo ni kutokana na e, vijana mbalimbali mbali kutoka barani Afrika ambao wamekuwa wakijitoa muhanga kuvuka ile bahari ya Mediterranean kuna kutafuta maisha bora bala, barani Ulaya. Safari hatari eh? mm -hmm. Basi Joseph Jija anasema yuko kule Mwanza, Tanzania, anasema anasema kwangu mimi binafsi, hapana, siwezi. Lebon Matanda anasema yeye anapatikana kule Malawi, Lulungwe, eh, anasema yeye yuko tayari eh, kabisa, kwani maisha yanasumbua, bora yeye ya ajitoa muhanga, lakini familia yake ibaki salama. Vedasto Romani anasema uko kule Nzega, Tabora, Tanzania, anasema jirani zetu ndio wanaweza kujitoa muhanga kuenda huko. Sasa sijui ni jirani wagani? Unajua, kama yuko Tanzania <laughs> kuna jirani wengi. Sasa sijui <laughs> Tanzania wana majirani karibu nane, tisa hivi, kama sikosei eh, nikiangalia jiografia yangu. Kama nitakuwa nimekosea basi utaniomba niwie radhi. Sasa sielewi anamaanisha majirani gani tutaendelea kusoma hata zaidi manake, naona mambo yanaendelea kumiminika kwenye Facebook, lakini kwenye laini ya simu nafahamishwa tunaye msikilizaji. Karibu sana, uchangie barazani, sema jina na eneo unakotokea na kisha utoe mchango wako. Karibu msikilizaji wetu. Aya, ili hebu tuendelee kusoma. Nafikiri kidogo tumempoteza, hitilafu ya kimitambo. mm -hmm. Josephine Katendezi anasema yuko kule wapi, hajasema lakini, anasema wazungu wanatukosesha amani nchini kweli na barani mwetu Afrika, ila tena hawapendi tukimbilie kwao. Huyu ni John Rajabu anasema, anatoka DRC Congo. Amani Rajabu Johnson anasema yeye binafsi hawezi kwa sababu Mwenyezi Mungu e, ndiyo ambaye anaweza yote. Chunga muda wako, ufike utapata maisha mazuri isiyo e, na masharti yoyote. Anasema asante sana. Sayeda Magesha anasema kwamba yuko kule Geita. Anasema kwa upande wangu niko tayari, sio kwenda kuzurura tu, ijulikane naenda kufikia sekta gani. Kama hakuna sekta yoyote bora ni baki Tanzania, na maisha bora yatakuwepo kulingana na juhudi zangu za kufanya kazi nikiwa hapa nchini. Uyapa amesema anajitwa kwa jina la Kenneth Murimi. Kenneth e, anasema kwamba anapatikana kule nchini Kenya. Yeye anasema hawezi kujitoa muhanga, heri e, kufa masikini, kwani Mwenyezi Mungu ajua yale ambayo amekupangia. Chiba Junior anasema kwangu mimi, hapana, maisha bora yapo popote tu, inategemea mipango na juhudi zako. Mbona watu wanaishi Afrika na wana maisha mazuri tu? Naam, basi ndiyo hayo E, ambayo yamekuwa yakielezwa ndani ya barazani kwako, msikilizaji wetu wewe, na unaweza kuendeleza mjadala huu katika ukurasa wetu wa Facebook ambapo huwa tunauliza maswala haya e, ya kijamii na kuona je, wewe unaonaje hali ya mambo inavyokwenda e, kujitoa muhanga kwa ajili ya kutafuta maisha bora ambayo huna uhakika kama maisha yenyewe yatakuwa ni bora. Inabidi siku nyingine moja hapa tuwaite watu ambao wanaishi katika mataifa haya ya nje, kueleza ukweli kwamba si kweli muda wote maisha ni, ni bora. Nakubaliana nawe kabisa, lakini basi tuelekee kwenye kibao cha muziki leo, Zuchu akisema sukari <laughs> sukari, Ananambia chumbeza. Chumbeza. tena nikizidisha Ananambia koleza Koleza. Nikitaka kusitisha. Ananambia ongeza. Ongeza. Japo imethibitishwa ila itampoteza Aya basi, ni Zuhura huyo, eh wengi wanamfahamu kama Zuchu e, akikwambia sukari Leo nimemwona ametembelea katika bunge la jamhuri ya muungano wa Tanzania, lakini alikuwa amenuna kwelikweli. Sijui nini kimemsibu, au ni picha au vipi? Nasema kununa au nini e, alikuwa anaonekana kama vile amenuna fulani hivi mm, alikuwa kule maeneo ya Dodoma, Tanzania, kwenye bunge la Tanzania walikuwa wamealikwa wasanii e, kwa hiyo mambo hayo. Unasikiliza matangazo ya VOA Express kutoka hapa Washington e, DC, na niko hapa na Harrison Kamau kama nilivyokwambia kabisa kwamba kwa siku ya leo e, tunaangalia yale mambo ambayo yanakwenda mbele, moja kwa moja tunaelekea e, kwenye habari ya maswala haya mazuri kabisa kwa vijana kweli kabisa. Ni maswala ambayo yanaegemea upande wa kilimo cha kisasa. Na baadhi ya wa wataalamu na wanasayansi wametaja changamoto za mabadiliko ya hali ya hewa, kuongezeka kwa idadi ya watu duniani, na hata ukosefu wa ardhi kwa ajili ya kilimo, kama baadhi ya changamoto zinazowakumba wakulima. Na kama anavyoripoti Huba Abdi akiwa Nairobi, chuo cha Virginia Tech cha Marekani na washirika wake wameanzisha mikakati ya kupiga jeki kilimo kwenye ukanda wa Afrika Mashariki na duniani kote kwa ujumla kupitia mradi Kufikia mwaka 250 inakadiriwa kuwa idadi ya watu ulimwenguni itafikia bilioni kumi. Ili kulisha kiasi hiki cha watu, mikakati kabambe na paswa kutekelezwa kabla ya mwaka huo. Suala la COVID-19, migogoro ya kimataifa, na mabadiliko ya hali ya hewa yanatishia maendeleo na ustahimilivu katika sekta ya kilimo duniani kote regions in East Africa and especially in Kenya, baadhi ya mikoa katika kanda ya Afrika Mashariki na haswa Kenya wana uwezo wa kuzalisha, sehemu zingine zikiwa na hali ya hewa bora na mvua nyingi. Hata hivyo baadhi ya changamoto ambazo tumepata zimesababishwa na mabadiliko ya hali ya hewa, ukosefu wa mvua kama ilivyotarajiwa, na wakulima wachache tu ndio wana uwezo wa kupata maji ya kunyunyizia mashamba yao. Tim Njagi, mtafiti wa sera, anaeleza kuwa mataifa ya Afrika Mashariki yana uwezo wa kujitegemea, hasa upande wa kilimo, japo matukio ya kimataifa kama vile vita huwa na athari kwa shughuli za msingi kama kilimo. Mfano mwafaka ukiwa vita kati ya Urusi na Ukraini. Kwa, kwa sasa ile uh, somo kubwa na changamoto ambalo tuko nalo ni kuangalia ni vipi nchi zetu zinaweza punguza uh, reliance ya ya kununua chakula kutoka nje. Ripoti ya kila mwaka ya GAP Initiative imeangazia jumla ya uzalishaji nakuwa duniani kote kwa asilimia 1.36. Hata hivyo kanda kama Afrika Mashariki zinakumbwa na changamoto ya ukulima kudidimia kutokana na idadi ya watu wanaoongezeka kwa kasi. Kwa hivyo huu ni wakati mzuri wa serikali zetu kuongeza uh, fedha kwa, kwa, kwa, kwa sekta ya kilimo ambayo ina, inafaa itumike kwa kufanya utafiti ya ni mbegu zipi ama ni njia zipi ambazo tunaweza kuongeza mas, ma, uzalishaji wa mazao haya. Utafiti unaofanywa na chuo cha Virginia unaonyesha kwamba mashamba madogo katika maeneo kama vile Kenya yanaweza kuwa na ufanisi sawa na mashamba makubwa katika maeneo kama vile Brazil, hasa ikiwa yanatumia teknolojia iliyoboreshwa, zana na huduma zilizoundwa kwa ajili ya mashamba madogo ni kuhakikisha kuwa wakulima wanapata teknolojia na vifaa na habari ambazo tayari zinapatikana, ambazo zitawawezesha kufanya kazi kwa ufanisi na kuzalisha mazao zaidi na kupata faida kubwa zaidi. Mambo hayo yote yanapatikana, lakini wakulima wengi hawazipati na kama wanazo hizo teknolojia au hata mbolea lakini huenda pia hawana habari kamili za kujua kutumia kwa njia zitakazoleta manufaa zaidi. Kuongeza kasi ya uzalishaji wa kilimo katika ukanda wa Afrika Mashariki ni sehemu moja ya mkakati wa pande nyingi wa kuimarisha uzalishaji wa kilimo wa duniani kote. Huba Abdi, VOA, Nairobi. Haya, Viuba, shukran sana kwa taarifa hiyo. Mambo yanaelekea kwenye teknolojia, iwe ni ukulima, iwe ni IT uliyosema mambo, mm -hmm, yote yanaelekea kwenye teknolojia. Basi sayansi yako bado inaendelea kufanya kazi hadi kule <laughs> hatuepuki sayansi <science. laughs> <laughs> awezi kukwepa haya <laughs> basi ni VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, tukiendelea vizuri, lakini haikamiliki bila kuangalia baadhi ya mambo yanayotanda kwenye mitandao ya kijamii. Idi, yapi yanayovuma sana kwa upande wako? Naam, ya mengi yanavuma hivi sasa Harison Kamau eh, lakini tukianza lile kubwa zaidi ambapo limechukua vichwa vingi vya habari eh, ni juu ya mahusiano eh, ya hawa wasanii watatu eh, wa hapa Marekani eh, wanaelezwa kwamba wao e, eh, kutokana na ile hali ya, ya, ya, ya kipato chao yani Rihanna ambaye sasa hivi ni bilionea e, eh, yuko na mpenzi wake ASAP Rocky ambaye kifedha haonekani kwamba ame E, fikia kiwango kile cha kumzidi Rihanna, lakini vilevile mwingine ni Cardi B, ambaye inaelezwa vilevile ana fedha nyingi kuliko e, mume wake, pamoja na Nicki Minaj inaelezwa kama mpenzi wake naye mfuko wake si mkubwa sana. Sasa watu wanazungumza, jamani e. Hii ndiyo mpango mzima wa siku hizi, wakina dada umebadilika kwamba wakina dada inabidi wawe na fungu kubwa kuliko wenza wao. Mambo yanaanza kubadilika Eh, ni mambo ambayo yanavuma kweli kweli kwenye mitandao eh. Kwa hiyo tunaambiwa kabisa kwamba kina, kina, kina kaka inabidi mjipange. Kwa hiyo ni swala ambalo linavuma kweli kweli kwenye mitandao ya kijamii hivi sasa, nami sisemi chochote, lakini hebu tuangalie swala lingine ambalo pia limetia fora sana. Unajua, kampeni zimeshika kasi nchini Kenya. Basi mwanamke mmoja ama mama mmoja anayewania ama anayenuia kuwania kiti cha akina mama katika kaunti ya Nairobi uh, Amekamatwa kisa na sababu, akienda mahojiano hapo jana a, kwenye televisheni moja, na akafika pale akiwa amevalia sare za polisi hmm. Mm -hmm. na ni kwenye televisheni <laughs> sasa kidogo kidogo polisi wenyewe wakaulizana, na je, huyu ni mmoja wetu? Ni kamanda wetu? Akasema la hasha, na mbona akaja na sare kabisa za, za za polisi aa. Mara mmoja wakatuma na wakati akiwa kwenye mahojiano na akaulizwa, mbona umevalia sare za serikali za polisi mm -hmm. Akasema wakati mmoja zamani nilihudumu kama polisi wa utawala mm -hmm. na sioni shida kuja nikiwa nimevalia sare za, za, za, za polisi. Na akahoji kwa nini wanasiasa wengine katika siku za nyuma, wengine wamekuja wamevalia sare za shule <laughs> wengine wamevalia sare <laughs> yani katika hali ya kampeni akauliza ya shida yangu kuvalia za polisi ni nini? Akaelezwa mambo hayaendi hivyo, hizi ni sare ambazo zinaheshimika na huwezi ukavaa tu na kuenda kwenye kampeni hasa ya taifa. Kwa hivyo watu wanazungumzia sana, na mara moja imebidi idara ya polisi kutoa ilani kwamba kuanzia sasa kuendelea hautachezea sare za serikali. Na kwa muktadha huo huo ni kwamba onyo limetolewa wiki iliyopita mm -hmm. kwamba kwenye tiktok ambako polisi wengi hasa wanawake nchini kenya wamekuwa wakifanya tiktok mm -hmm. wakiwa na sare wanapiga ngoma sana kwenye tiktok imepigwa marufuku inaonekana sare za polisi kamwe zisionekana kwenye mitandao ya kijamii zikifanya mambo kando na ya usalama nam basi uh, harison kamao moja kwa moja tuelekee katika E, swali letu la leo ambao tuliuliza uh, kurejeshwa kwa mabaki ya aliyekuwa waziri mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo eh, Patrice Lumumba kutafungua ukurasa mpya wa kidiplomasia kati ya DRC na Ubelgiji. Nam, naona maoni yamemiminika kweli kweli. Za moyoni haunga yuko kule Songwe, Tanzania, anasema ndio, kurudishwa kwa mabaki hayo ya Lumumba huko Kongo ni dhahiri shahidi kuwa ukurasa mpya wa kidiplomasia utafunguka. Huyo hapa anaitwa Richard Kambale, anasema anatokea kule Beni, DRC. Anasema kwamba tumeonewa Waafrika, kusikia kila mtu eh, kajidai eti nilimuua baba yako ila E, kubali usikubali nitakuwa rafiki wa kwako. Joto Thomas anasema last born, anasema ndio kutarejesha maana, laiti Ubelgiji isingejua inahitaji maridhiano ya kidiplomasia basi isingeweza kurejesha mabaki hayo. Haya basi, sisi tuseme shukran kwa kuwa nasi, na naitwa Idi Ligongo na Harison Kamau.